Karibu katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa, ni na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo katika matangazo yetu ya jioni, ikiwa ni Jumatatu Novemba 21 mwaka wa 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Karibuni Ripoti tulizokukusanyia katika dakika 30 za matangazo haya ni kwamba mapigano bado yanaendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC. Raia wa Goma wawe kimya, kwani mipango yote ilishakamatiwa kwa ajili ya kulinda Goma na wana wakaaji wake, ila wasilale pamoja na jeshi lao. Tunaweza tukarudisha huyo adui ambao ni jeshi la Rwanda. Katika taarifa nyingine, mabasi mawili ya chomo moto mapema leo kwenye mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini, wakati vyama vya wenye teksi nchini humo vikianza mgomo wa siku mbili kupinga kusitishwa kwa mpango wa kuatia motisha. Ni baadhi ya vidokezo vya, vya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ya nusu saa. Lakini kwanza, namkaribisha Harison Kamau wa kusomea habari muhimu za dunia. Shirika la kimataifa la nishati ya atomic IAEA limesema kwamba linapanga kufanya ukaguzi Jumatatu kwenye kinu cha kuzalisha umeme wa nyuklia cha Zaporisia baada ya siku mbili za mashambulizi ya makombora kutokana na wasiwasi kwamba huenda kukatokea janga kwenye kinu hicho. IAEA imeongeza kusema kwamba kulikuwa na zaidi ya mashambulizi darzeni moja Jumapili karibu na kinu hicho. Ukraine na Russia zimekuwa zikilaumiana kutokana na mashambulizi karibu na kinu hicho tangu Russia ilipoanza mashambulizi dhidi ya Ukraine mwezi Februari. Msemaji wa Kremlin amewaambia wanahabari mapema leo kwamba mataifa mengine yanahitaji kutumia ushawishi wao katika kushinikiza kusitishwa kwa mashambulizi kwenye kiwanda hicho. Ukraine inakabiliwa na msimu mkali wa baridi. Russia naye imekuwa ikishambulia mifumo yake ya kuzalisha nishati na kusababisha ukosefu mkubwa wa umeme kwa mamilioni ya wakazi. Ofisi ya rais wa Ukraine imesema kwamba wanajeshi wa Russia wameshambulia miundo mbinu huku wakiharibu takriban nyumba thelathini miongoni mwa jamii zinazoishi karibu na kinu cha Zaporizhzhia. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris mapema leo amekutana na rais wa Ufilipino Ferdinand Marcos Jr mjini Manila ili kujadili namna ya kurudisha tena uhusiano mzuri kati ya nchi zao mbili baada ya kuharibika kutokana na maswala ya ukiukaji wa haki za binadamu. Naye waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na mwenzake wa Indonesia Prabowo Subianto walikuwa wanazungumzia juu ya maswala ya kuimarisha ushirikiano wa kijeshi kati ya mataifa yote mawili. Haris ni afisa wa kwanza wa cheo cha juu wa Marekani kutembelea Manila tangu rais Ferdinand Marcos kuchukua madaraka mwezi Juni, ikiwa ni ishara ya kuimarika kwa uhusiano kati ya washirika hao wa wa muda mrefu baada ya miaka kadhaa ya uhusiano uliokuwa sio mzuri chini ya aliyemtangulia Rodrigo Duterte, rafiki wa Beijing. Amekutana pia na mwenzake wa Filipino Sara Duterte binti, aliyekuwa kiongozi wa taifa hilo, ambaye vita vyake vikali vya kupambana na dawa za kulevya vilizusha uchunguzi wa kimataifa kuhusu tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Kwa upande wake Austin amesema kwamba utawala wa Biden ungependa kusaidia Indonesia kushika nafasi muhimu kwenye eneo la Indo-Pacific wakati ukipanua ushirikiano wa kijeshi na taifa hilo. Baadaye wiki hii, Austin na Subianto watahudhuria mkutano wa ASEAN na mawaziri wa usalama utakaofanyikia Kambodia kufuatia tangazo la rais wa zamani wa marekani donald trump wiki iliyopita kwamba atawania tena kiti cha rais kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 2024 kundi la wanaharakati wa mrengo wa kushoto limesema kwamba linatafuta uungaji mkono wa kupinga kugombania kwake chini ya kifungu cha katiba kilichojulikana sana chini ya msingi wa jukumu lake katika uvamizi wa jengo la bunge uliofanywa na wafuasi wake januari 6 mwaka 2021 kundi hilo linapanga kutumia Kifungu cha tatu cha marekebisho ya kumi na nne ya katiba ya Marekani kinachozuia mtu kushikilia nafasi ya uongozi ya wa umma iwapo ameshiriki kwenye vitendo vinavyohujumu katiba kama kuongoza uasi au mapinduzi dhidi ya Marekani. Sheria hiyo ilibuniwa baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka wa 1861 na 1865, ili kuzuia wafuasi wa majimbo yaliyokuwa yamejitenga kushikilia nafasi za uongozi hata hivyo ilisitishwa kupitia marekebisho ya bunge ya 1872, lakini baadhi ya wasomi wanasema kwamba huenda ikafutiliwa kufuatia uvamizi wa Januari 6. Na takriban watoto 150,000 waliokoseshwa makazi kutokana na kasi ya nchini mali iliyokumbwa na jihadi hawana vyeti vya kuzaliwa na wanaweza kunyimwa elimu kutokana na hilo. Baraza la Wakimbizi la Norway, NRC, limesema Jumatatu. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Watoto hao ama walipoteza vyeti vyao vya kuzaliwa wakati familia zao zikikimbia makazi yao, au hawakuwahi kuwa na mtu kwa sababu utenda ya utendaji mbaya katika sekta ya umma. Katika nchi hiyo yenye matatizo makubwa, ilisema NRC katika taarifa kwa vyombo vya habari, bila wao watoto wanazuiliwa kujiandikisha katika shule rasmi, kufanya mitihani na kupata vyeti vya elimu, shirika hilo lilieleza ukosefu wa vyeti vya shule na vya kuzaliwa kwa pamoja pia utawanyima watoto nafasi nzuri katika ajira rasmi katika siku zijazo. Jumla ya watu 422620 walisajiliwa baada ya kukimbia makazi yao nchini Mali mwezi Agost kulingana na takwimu zilizokusanywa na mamlaka za Umoja wa Mataifa pamoja na Mali. Kati ya hao, zaidi ya nusu ya watoto waliokimbia makazi yao48,6 hawana vyeti vya kuzaliwa vilivyotolewa na serikali vinavyothibitisha utambulisho wao wa kisheria, NRC ilisema ikielezea hesabu hiyo kama ya kushangaza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mahakama kuu ya rufaa ya Afrika Kusini imeamrisha rais wa zamani Jacob Zuma kurudi tena baada, baada ya kukabiliana na uamuzi wa awali kwamba kuachiliwa huru kwake kutokana na matatizo ya afya ilikuwa ni kinyume cha sheria, lakini haikufahamika ikiwa anahitaji kutumikia jela tena. Katika uamuzi wao wa pamoja, hivi leo, wa pamoja hivi leo, majaji wamesema ni juu ya maafisa wa jela kuamua ikiwa rais huyo wa zamani ametumia muda wake nje ya jela kinyume cha sheria na hivyo inabidi akamilishe muda huo akiwa ndani ya jela kwani kiongozi mwenye umri wa miaka 80 alihukumiwa kifungo cha miezi 15 jela mwaka jana na kukaidi amri ya mahakama kutoa ushahidi katika kesi kuhusiana na ulaji rushwa dhidi yake. Kufungwa kwake jela kulizusha kasia katika jimbo la KwaZulu na sehemu nyingine za Afrika Kusini na kusababisha vifo vya hadi watu mia tatu. Zuma aliachiliwa huru miezi miwili baada ya mawakili wake kuwasilisha hoja kwamba anaugua ugonjwa usio na matibabu. Wakati huo huo, mabasi mawili yamechomwa moto mapema leo kwenye mji wa Cape Town, Afrika Kusini, kufuatia mgomo wa siku mbili ulioitishwa na makampuni ya wa wamiliki wa magari ya kubeba umma, wakilalamikia kusitishwa kwa programu ya ruzuku iliyolenga kuwasaidia madereva wanaoendesha kwa makini pamoja na wale wanaojiepusha na utovu wa nidhamu. Programu hiyo imesitishwa imesitishwa na serikali ya jimbo la Western Cape kutokana na uhaba wa fedha baada ya kuwepo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Foleni ndefu zimeshuhudiwa kwenye vituo vya mabasi kuanzia saa za asubuhi na watu kwenda kazini pamoja na wanafunzi walipokuwa wakienda kazini. Basi taarifa zaidi tutapata kutoka kwa Mkamiti Kibayasi baadaye kwenye matangazo haya. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, kwenye eneo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Inaelezwa kwamba mapigano bado yanaendelea kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya Congo, FRDC, katika eneo la Lushuru na Nyiragongo karibu na mji wa Goma. Taarifa zaidi anayo Auster Malivika kutoka Goma. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC lilasema waasi wa M23 bado wanaendelea kushambulia eneo zao mbalimbali, swala ambalo hawataendelea kuvumilia. Mapigano yakiripotika katika sehemu mbalimbali wilayani Ruchuru, barabara ya Tongo, barabara ya Ishasha, njia ya Uganda na Jumapili eneo la Kibumba kilometa 18 kaskazini mwa mji wa Goma, ambako kulisikika silaha nzito nzito, jeshi la serikali likikabiliana na uasi wa M23 katika bonde la Buhumba, Kibumba. Wale wale, angalia ile kilima mbele yako pale, ninaona movement mwa pale ya adui wao, ujikaze umuzunguke, na mkamati na mikono Msemaji wa jeshi la Kivu Kaskazini, Kanali Njike Kaiko, akisema kwamba wanalinda vilivyo mji wa Goma na raia, kuwa watulivu, japokuwa walioko pembezoni mwa mji wa Goma wamekuwa wakisikia sauti za mizinga zikivurumishwa eneo la mapigano. Ya raia wa Goma wawe kimya, kwani mipango yote ilishakamatiwa kwa ajili ya kulinda Goma na wana wakaaji wake, ila wasilale pamoja na jeshi lao tunaweza tukarudisha huyo adui ambao ni jeshi la Rwanda na wale ambao wanaomuunga mkono, kuwarudisha sehemu ambako walitoka. Na kufuatana na hiyo, wajue kwamba jeshi lao ilishakamata mipango yote, ili mji wa Goma isije ikapata tatizo ya hawa wa jeshi la Rwanda na, na wale ambao wanawaunga mkono. Eneo hili ni mbuga la wanyamapori la Virunga. Eneo hili lingine ni eneo ambalo lina wakaazi lakini vile linapakana na taifa la Rwanda. Kwa saa za asubuhi, bomu nzito nzito zimetokea kwenye mlima ule inaitwa Hehu ambazo zimeteremshwa na wasi wa M23. Sisi hatufanye atu, siasa sisi hatufanye siasa, lakini wa, wasipoheshimu kanuni za wakubwa, sisi tutaendelea kupambana nao mpaka watarudi kwao. Hapa ni Kongo na watoto wa Kongo wanapasha ishi kwao katika usalama na ndio maana sisi kama jeshi la taifa hatutarudi nyuma. Wakaja kutatiza watakuta jeshi la taifa njiani mwao, na ndio ambao naweza nikakuambia kwa muda huu jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC likipambana lenyewe bila msaada wa kikosi kutoka Afrika Mashariki, ambao ni wanajeshi kutoka Kenya. Swala linaloshangaza wengi, hasa wakazi wa Nyiragongo na Goma, yenye walikuja kufanya haiko ndio yenye wanaonyesha raia, na ndio maana raia saa hizi wote wako tayari kwa kusema waweze kuambia ku, government yetu iondoshe hawa wa maskari wa Kenya warudi mahali walipotokea, sababu kazi walikia kufanya haiko ndio wenyewe wanaenda kufanya. Wanaharakati kwa upande wao wasemaje? Huyu hapa Jacques Sinzaera kutoka Amka Kongo. Kenya imekuja tujue imekuja kwa nini? Na ndio maana tunasema Lumumba mwenyewe alisema historia wa Kongomani wataiandika wenyewe hakuna mtu wa nje ambaye anapaswa kuja kufia Wakongomani. Ni sisi Wakongomani wenyewe ndio tutakomboa nchi yetu na kumaliza vita ya wagaidi ya Rwanda na Uganda nchini mwetu. Oser Malivika, sauti ya Amerika, Buhumba, Kibumba na huko Kenya, kamati ya bunge ya kitaifa kuhusu haki na masuala ya kisheria wiki hii basi inatarajiwa kuanza vikao vya hadhara vya kusikiliza maombi manne yaliyowasilishwa bungeni kutaka kuwaondoa makamishna wanne wa tume ya uchaguzi nchini humo IEBC waliopinga ushindi wa Rais William Ruto katika uchaguzi uliofanyika Agosti 9 mwaka huu. Taarifa zaidi na Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Wiki hii kuanzia Alhamisi hadi Jumanne wiki ijayo, kamati hiyo inayohusu haki na maswala ya kisheria kwa kuongozwa na kanuni ya kudumu ya 234 ya bunge itakuwa na wajibu wa kuchunguza malalamishi yote manne yaliyowasilishwa mbele yake na kuripoti bungeni ndani ya kipindi cha siku 14, iwapo kila ombi li litafichua sababu za kuondolewa makamishina hao chini ya ibara ya 251 sehemu ya kwanza a ya katiba ya Kenya. Aidha, kwa kuongozwa na ibara ya 118 sehemu ya kwanza ba ya katiba inayolitaka bunge kuwezesha ushirikishwaji wa umma na ufuatiliaji wa sheria katika shughuli nyingine za bunge na kamati zake, kamati hiyo itachunguza maombi hayo kwa misingi ya kisheria, kutathmini ufaafu wake wa kisheria, kutathmini kiwango cha mashtaka kwa mujibu wa vigezo vya kisheria na kuwasilisha ripoti ya kina na ushahidi kwa bunge ili kuamua iwapo hoja hizo zinakidhi kiwango cha sababu za kuondolewa afisini kwa wanne hao. Haya yanajiri wakati muhula wa kuhudumu wa mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati na makamishina wengine wawili Abdi Yakubu Gulie na Boya Mulu unakamilika katika muda wa miezi miwili. Je, mchakato huu una athari gani kwa tume hiyo? Dansan Omari, wakili wa mahakama ya juu nchini Kenya na mtaalamu wa katiba, anaeleza. Iwapo wale ambao wote ni makamishina wataondolewa, basi itakuwa kwamba ile kamishen haitakuwa na kura Quorum kulingana na ile kesi ya BBI ilipokwenda Supreme Court, quorum ya IEBC ilisemekana kwamba lazima kuwe na makamishina watatu. Iwapo hawa watatu washatoka kwa sababu ya muda wao kutoka, na wengine hawa wanne waondolewe, basi hakutakuwa na commission, utendakazi wa IEBC utalemazwa na. Je, panaweza kuwapo na mkwamo au mgogoro wa kikatiba, hasa katika uendeshaji wa shughuli za tume hiyo? Bwana Omari anaeleza tena, commission haiwezi fanya kazi yoyote, kuna zile ambazo zitakuwa ni election petition. Ikiwa watakuwa wameondoka, basi zile election petitions hazitaweza kufanyika, zitangojea mpaka wakati ambapo tume ipya itakuwa imewekwa maofisini. Walalamishi wanne Denis Ndwiga Nthumbi, Geoffrey Langat, chama cha kisiasa cha Republican kilicho na mahusiano na chama tawala cha Rais Ruto, na Owuor Steve, wanaoshutumu makamishina hao kwa madai ya ukiukaji wa katiba, utovu wa nidhamu na utepetevu, ukosefu wa uadilifu katika afisi ya umma na kujihusisha na mkakati unaomithilishwa na mapinduzi ya katiba ya Kenya na kuvunja imani ya raia wa Kenya. Wapiga kura Juliana Cherera, Irene Masit, Justas Nyangaya na Francis Wanderi Walijitenga na hatua ya mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati kumtangaza Ruto kuwa mshindi wa kura ya urais kwa kile walichokitaja wakati huo kuwa ni Bwana Chebukati kuwa msiri na kutowahusisha katika awamu ya mwisho ya uthibitishaji matoke wa matokeo ya urais jinsi yalivyonakiliwa kwenye fomu 34 ba zinazohifadhi matokeo ya kura ya urais kutoka kwa maeneo bunge 290. Kenedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na mabasi mawili yalichoma moto leo Jumatatu katika mji wa Cape Town nchini Afrika Kusini wakati vyama vya teksi au daladala nchini humo vikianza mgomo wa siku mbili kupinga kusitishwa kwa mpango wa motisha. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Lusekelo Mnange mkazi akiwa huko Cape Town na kwanza nikamuuliza hali ya usalama ikoje kwa wakati huu. Kwa kweli hali sio nzuri mpaka hivi sasa eh, kwa sababu ugomvi huo umesababisha kwamba vyombo vyote vya usafiri ambao vinashughulika kubeba abiria vina vimesitisha huduma siku ya leo, kwa hiyo imefanya kwamba hali kuwa mbaya, wananchi wameshindwa kabisa kupata jinsi ya kusafiri kutoka mahala pamoja kwenda mahala pengine. Na je, serikali imezungumzia vipi kuhusiana na mgomo huu wa madereva wa matatu ambao nyinyi wenyewe mnaita usafiri wa taksi? Serikali na wakubwa wa vyama hivi vya mataksi Sababu suala lililokuwepo ni kwamba kumetokea ugomvi baina ya serikali na chama cha matek. Serikali imeanzisha me, imeleta kampuni mpya, hiyo kampuni ndio wanajaribu kuiingiza katika, yani kama vile kuwabadilisha hawa ambao waliokuwepo wajiunge kwenye hiyo kampuni, ambapo sasa hao wengine hawataki. Kwa hiyo serikali kiatacho kifanya, inaonekana kwamba waziri wa mambo ya, ya usafirishaji anataka akutane na viongozi wa wa mateksi, ya mateksi ona, ambayo hizi ni, ni daladala huku kwetu. Na je, mnafahamu kwamba mgomo huu utaendelea kwa siku ngapi? Na je, wananchi wenyewe wanaeleza nini hasa, nyinyi wananchi mnapokutana katika vituo hivyo vya taksi? Huu mgomo kwa kweli hauna hauna muda kwamba utaisha lini, kwasababu hawa jamaa huwa wakianza ni mpaka wakae chini waongee na serikali, huwa ndo wanafikishaga haya maswala hayo ya nini? na ya ya ya, nini? ya migomo na vile vile wa, kuna watu ambao wanajifanya wanaoperate kama tuchukulie mfano Uber na Bolt hivi sasa wanaathirika kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu serikali imeruhusu kwamba Golden Arrow na Uber wafanye kazi, lakini mpaka hivi sasa mabasi mawili ya Golden Arrow yashachomwa moto na baadhi ya wawa watu waandamanaji wa, wa mateksi. Na je, kuna majeruhi ama nini hasa kinachoelezewa kuhusiana na tukio hili la mabasi kuchoma moto? Kwa kweli eh, tukio lilivyotokea, mabasi hakuna majeruhi, hakuna majeruhi yoyote wala kifo kilichotokea, na kutokana na mara nyingi huwa wakiwa wa wa wa wanataka kufanya hili tukio, huwa wanawaonya abiria kama wako ndani washuke, ili wafanye hilo tukio kuonyesha kwamba hawataki kile kitu tu wale watu wa opereti, kwa sababu hawako katika mgomo. Hakuna matukio yoyote yaliyoripotiwa ya kwamba ya ya kuna majeruhi au kuna kifo mpaka hivi sasa. Siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ninayekukaribisha ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo, moja kwa moja tukianzia kule nchini Qatar ambako michuano ya kombe la dunia inaendelea wa mwaka huu 2022. Uingereza imeanza na karamu ya magoli kwa kuifunga Iran goli sita kwa mbili. Iran ilianza kwa nuksi baada ya baadhi ya mashabiki kudhihaki wimbo wa taifa ulivyokuwa unapigwa huku baadhi ya wachezaji wakionekana kutoimba, na wadadisi wa siasa na michezo wanaamini ni mwendelezo wa maandamano dhidi ya serikali ya Iran kutokana na hali ya kisiasa na haki za binadamu katika taifa hilo la Iran. Tukiweka pembeni hilo, Uingereza inaanza safari ya kombe la dunia kwa kufanikisha e, kufunga goli sita, ambapo wachezaji wake Bellingham, Raheem Sterling, Rashford na Grealish walifungia Uingereza goli moja, huku Bakayo Saka akitia nyavuni mbili na kushikilia Kijiti e, cha mfungaji bora mpaka muda huu tunavyozungumza kwa kombe hilo la dunia. Tukiachana na mchezo huo, moja kwa moja tunaangazia mchezo unaopigwa hivi sasa kati ya Uholanzi na Senegal katika mchezo wa kundi A, huku simanzi kubwa barani Afrika ikiwa ni kumkosa kinara wa timu hiyo Sadio Mane. Tuone mchezo huu utamalizika vipi baina ya Uholanzi e, na Senegal, hawa wawakilishi wa Afrika moja kwa moja tukielekea kule e, Afrika Mashariki, tukianza na nchini Tanzania. Wakati michuano ya kombe la dunia ikianza kugonga e, vichwa vya watu nchini Katara, Tanzania inakusudia kutumia michuano hiyo kwa ajili ya maandalizi ya kuwa mwenyeji wa michuano ya kimataifa. Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Muhamed Mchengero ameiambia VOA Tanzania kuwa Tanzania iko mbioni kuwa mwenyeji wa michuano ya kombe la Afrika. Sisi kama taifa tuna mengi ya kujifunza, hasa serikali ya Qatar kwanza kwa kufanikisha kuwa wenyeji katika mashindano haya, lakini pia fursa ya yale yanayofanyika kule katika kombe la dunia. Sisi kama taifa, kwa sababu tunafikiri katika kukubwa zaidi, mimi kama waziri na kufikiri kukubwa zaidi, namna pekee ya kujifunza ni mashindano ya kombe la dunia kule nchini Qatar, ili taifa letu sasa na lenyewe ndiyo wenyeji katika mashindano ya afrika kwa mwaka 2027. Mashabiki wa kandanda mjini Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wametoa mtazamo wao kuhusu timu tano za Afrika, e ambazo zinakipukutisha kule Katara katika kombe la dunia. Mikrofoni ya mwandishi wetu Kahozi Kosha haikuwa nyuma kukusanya maoni yao juu ya nini wanakitegemea kwa timu za Afrika. World Cup ya leo, kutakuwa matokeo makuu, kutakuwa ile ile. Watu wa, wa Kifaransa wanasema surprise mm -hmm. Unajua kama uh, timu ya Ghana wanaitaka sema ni njo Brazilia yeah, ya Afrika mm. Utaona ile mpira vile itakuwa, ma timu yote ya Afrika yote tano kutoka Afrika, bati za kwanza, bati za pili, imani Karim Benzema haiko ha. Unafikiri nani anaweza kwenda hadi finali? Senegal, hata hata hata Cameroon, naweza kuona finali Cameroon, Senegal ha. Wazungu wote nje, wa Asia wote <laughs> Mi naona kama Afrika wanafanya kama tu miujiza, ni kuweza kufika nusu finali. Vilabu vya AFC Leopards pamoja na watani wao wa jadi klabu ya Gor Mahia wameanza kampeni ya msimu wa mwaka wa 2022 2023 vyema kwa kusajili e, wachezaji wenye kiwango cha juu na kupata ushindi katika michezo yao ya ufunguzi na kama anavyoripoti Dennis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya, baadhi ya mashabiki wa soka wameeleza kufurahishwa na hatua ya ligi kurejea shangwe vifijo na nderemo za mashabiki wa klabu ya AFC Leopards zilitanda nje na ndani ya uga wa Ulinzi Complex mjini Nairobi siku na ya Jumamosi kujaraza klabu ya Ulinzi Stars magoli mawili kwa bila. Wakiongea na meza ya VOA michezo baada ya mtanange huo wa kukata na shop, baadhi ya mashabiki wa chua walielezea furaha yao kutoka na ushindi huo mkubwa. Matokeo ya mechi zinginezo za ligi hiyo ya KPL ambayo imengwananga wikendi hii ni pamoja na Gorumaya kupata ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu dhidi ya Zoya huku TASFC wakipepeta ja Homeboyz magolo mawili kwa moja. Talanta walisajili sare ya mawili kwa mawili dhidi ya Kariobangi Sharks, huku polisi wakinyunga goli moja bila kutoka kwa KCB. City Stars hawakupotea, kwani Bidco waliwapepeta magolo mawili kwa bila. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, Meza ya Michezo, kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Tukielekea nchini Rwanda, timu ya taifa ya soka ya Rwanda, Amavubi, Jumamosi ilichapa Sudani goli moja kwa bila katika mchezo wa kirafiki mjini Kigali. Na timu ya Gichumbi yatawazwa mabingwa wa handball nchini Rwanda. Kwa maelezo zaidi na mwanamchezo wetu Christopher Karenzi. Bao hilo la pekee la Rwanda lilitinga wavuni katika dakika ya 21 kupitia mshambuliaji Jerad b Gohu. Haya yakiarifiwa, timu ya Gichumbi kutoka mkoa wa kaskazini imetoa ubingwa wa shindano la kombe la taifa la handball kufuatia bwaga mabingwa watetezi wa kombe hili Polisi kwa magoli 38 kwa 25 katika uwanja wa Kimisagara jijini Kigali. Katibu mkuu wa timu hiyo ya Gichumbi Erike Kaneza, mchezaji wa zamani wa timu ya Gichumbi anaeleza siri ya ushindi. Siri sio nyingine, ni uongozi bora wa wilaya yetu. Tumepata msaada mkubwa kutoka wilayani, tulifanikiwa kuandaa wachezaji wetu tangu kwanza hadi leo. Timu hii itawakilisha Rwanda katika mashindano ya ukanda wa vilabu bingwa ambayo yatafanyika Zanzibar mwanzoni mwa mwezi Disemba mwaka huu. Kutoka meza ya michezo Kigali, mimi ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Ni hayo tu katika michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili bibi, jina langu ni Idi Ligongo na shukrani kwa kuwa nami. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo. Msimamizi alikuwa mwenzangu hapa, mkamiti Kibayasi, mwelekezi aida Isa. Jina langu Harrison Kamau, kutoka Washington. Basi tunakutakia wakati mwema popote ulipo. Ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kuna wahusika wengi katika mgogoro wa chakula unaohangaisha dunia kwa sasa, amesema msimamizi wa mipango katika shirika la msaada la USAID Samantha Power wakati wa kongamano kuhusu chakula duniani, akiongezea kwamba, lakini ukweli ni kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaongeza hali ya ukosefu wa chakula kwa kasi sana zaidi ya tunavyoweza kushughulikia tatizo hilo. Kiwango cha joto na mafuriko vimeongezeka zaidi ya msaada wa kifedha kwa maswala ya dharura. Hakuna vile tunaweza kukumbana na hali hii kwa kutegemea msaada wa kifedha au wa chakula. Hatua tunazochukua kwa sasa siyo za muda mrefu. Mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kupelekea ukosefu wa chakula kabisa katika miaka ijao, na hali hii itakuwa mbaya zaidi kwa kiasi kisichoweza kufikiriwa lakini kuna njia tunayoweza kutumia kutoka katika matatizo haya, njia ambayo alipendekeza mshindi wa tuzo la amani la Nobel, mtaalamu wa kilimo na mshindi wa tuzo kuhusu usalama wa chakula, Norman Balag, ambaye anatambuliwa kama baba wa mtetezi wa mazingira. Baada ya miaka mingi ya utafiti, Dr Balag alizindua aina mpya ya nafaka kama ngano na mpunga ambao ilisaidia kuongeza uzalishaji wa chakula kote Asia na Latin America, amesema Pawa. Hii leo, tunapokabiliwa na mgogoro wa chakula, tunastahili kutarajia athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa uzalishaji wa chakula katika miaka ijayo. Ni dhahiri kwamba tunastahili kujifunza kutokana na hali ilivyokuwa katika miaka iliyopita na kuweka mikakati ya kupambana na hali inayokuja mbeleni. Tunastahili kuongeza kwa kasi juhudi za kuleta mabadiliko katika mimea tunayopanda na wanaofaidika. Wanasayansi wana uwezo wana wa kupandikiza aina ya mimea inayoweza kukomaa kwa haraka, kama kutoka miaka kadhaa hadi miezi michache, amesema Power. USAID inasaidia kufanikisha aina kama hii ya utafiti kote duniani. mnamo miaka 1990 USAID na taasisi ya Rockefeller waliripoti kuhusu mwanasayansi wa Ethiopia aliyefanya utafiti uliopelekea upatikanaji wa aina mpya ya mtama unaostahimili kiangazi na magugu. Mbegu mpya zilizotolewa katika nchi kumi na mbili katika jangwa la Afrika ikiwemo katika pembe ya Afrika na kuongeza mazao maradufu hata katika sehemu zilizokuwa na kiangazi. Mwanasayansi huyo alikuwa Dr. Gabisa Ejeta aliyeshinda tuzo la chakula mwaka elfu mbili na tisa. Hii leo tunaunga mkono wanasayansi wa kizazi kipya kutoka Afrika wanaoendelea kufanya utafiti kuimarisha zaidi aliyofanya Dr. Ejeta. USAID itawekeza dola milioni 3.4 kusaidia kituo cha utafiti Afrika cha Isa Free Center, chuo kikuu cha Kenyatta na chuo kikuu cha Addis Ababa ili kufanya utafiti kuhusu aina mpya ya mtama. Amesema pawa funzo kubwa kutoka kwa utunzaji wa mazingira, ni dhahiri uwekezaji katika kilimo na uwekezaji wa msingi chakula, na kuhakikisha kwamba usafirishaji wa chakula unafanyika kwa haraka kuliko mahitaji yake. Na hiyo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani <mulia>