Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, asubuhi ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 15 mwezi Novemba mwaka 2022 jina langu ni BMJ Mwiridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hit FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Vilevile vile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Katika habari zetu hii leo, mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya DRC yaendelea mashariki mwa nchi hiyo, huku rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta akitembelea mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini wa Goma, akiwa mmoja wa wapatanishi wa kimataifa. Tusikie huruma, tuache vita na tuanze kuongea. Hatuwezi kusema tuongee kwanza, alafu tutaangalia haya ni kama kusema ya kwamba binadamu amekuwa mnyama wa msituni. Ni jukumu letu kuhakikisha ya kwamba mambo haya yakome. Katika habari nyingine, Russia yafanya mashambulizi mapya ya anga nchini Ukraine yakilenga mikoa kumi ikijumuisha mji mkuu wa Kyiv ikiwa ni kujibu mapambano ya Ukraine baada ya kutokea mafanikio makubwa ya kivita wiki iliyopita na kutoa mji muhimu wa kusini wa Kherson. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia katika matangazo hayo ya Kumekucha Afrika kwa takriban dakika 30 lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Wakati kura zikiwa hazijamalizika kuhesabiwa za uchaguzi wa bunge wa katikati ya muhula wa Marekani wa 2022, Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitarajiwa leo usiku kutangaza kugombea uraisi kwa mara nyingine kupitia chama cha Republican katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na nne. Hii itakuwa ni mara yake ya tatu kuwania, baada ya kumshinda mgombea wa Democrat Hillary Clinton mwaka elfu mbili na kumi na sita na, na aliposhindwa kutetea kiti chake katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Mpaka leo bado analalamikia kwamba uchaguzi uliopita ulifanyiwa hila zilizomwezesha rais wa sasa wa 46 Joe Biden kushinda. Hata hivyo anakabiliwa na hali ngumu ya kisiasa, licha ya kwamba kasi yake inaonekana kutozingatia hilo. Trump anatarajia kutoa tangazo hilo akiwa na wasaidizi wake wa kisiasa pamoja na wafuasi wake katika makazi yake ya Malago yaliyopo katika jimbo la kusini la Florida ambapo amekuwa anaishi toka alipoondoka madarakani mjini Washington Januari mwaka jana. Wakati huohuo wa Republican wanaelekea wa kushinda na kuchukua udhibiti wa baraza la wawakilishi kwa mujibu wa matokeo ya Jumanne. Kikao cha bunge kinatarajiwa kuanza kukutana Januari mwakani baada ya ushindi wa Republican wa Jumatatu usiku. Chama hicho mpaka sasa kimeshashinda viti 217 dhidi ya 204 vya Demokrat, ambapo pande zote mbili zikiwa zina zinakimbilia kufikia viti 218 kutoa udhibiti wa baraza lenye wajumbe 235. Wachambuzi wa uchaguzi wa Marekani wanasema viti 14 vilivyosalia kwa Republican vinawapa fursa ya kuchukua viti zaidi ya vile vinavyohitajika na kuwapa nguvu zaidi dhidi ya walio wengi wa sasa kutoka chama cha Democrat. Licha ya mchakato kutokamilika, chama cha Republican tayari Jumanne kimemchagua Kevin McCarthy kiongozi wa walio wengi. Viongozi wa mataifa yenye nguvu zaidi duniani na kiuchumi wanakaribia kuidhinisha tamko la pamoja kulaani vikali uvamizi wa Rusia ambao umesababisha uharibifu mkubwa nchini Ukraine na kuyumbisha uchumi wa dunia. China na India ambazo awali zilionekana kusita kulaani hatua hiyo ya Rusia pia zinaonyesha ishara ya kushirikiana na, na nchi zingine katika kutoa kauli hiyo. bmj Muridhi anasoma ripoti kamili. Jana Jumanne, rais wa Marekani Joe Biden na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski waliwashinikiza viongozi wenzao kulaani vikali vitisho vanuklia, vya nyuklia vya Rusia na vikwazo vya chakula. Majadiliano zaidi na uwezekano wa kura utakuwepo leo Jumatano kwenye mkutano huo ambao umeonekana kuwa na matukio yasiyo ya kawaida, hasa baada ya hofu ya COVID-19 baada ya waziri mkuu wa Kambodia Hun Sen kupimwa na kupatikana na virusi hivyo na kuondoka kurejea nyumbani. Hata hivyo, hakuna viongozi wengine walioripotiwa kuwa na virusi hivyo rasimu. Ya tamko la viongozi wa kundi la G20 inafanana na kauli ya Umoja wa Mataifa kulaani vita vya Russia dhidi ya Ukraine, ingawa inakubali maoni tofauti kati ya wanachama. Maneno yaliyo kwenye taarifa hiyo yanaakisi mvutano uliopo katika mkutano huo unaojumuisha viongozi kutoka Rusia na China na changamoto inayoikabili Marekani na wa washirika wake kuitenga serikali ya rais wa Rusia Vladimir Putin. Mataifa mengine yanajaribu kuepuka kujiingiza katika uhasama unaohusu mataifa makubwa zaidi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rusia ilifanya mashambulizi ya anga kwa Ukraine jana, yakilenga mikoa kumi ikijumuisha mji mkuu wa Kivu, ikiwa ni kujibu mapambano kwa Ukraine baada ya kutokea mafanikio makubwa ya kivita wiki iliyopita na kutoa mji muhimu wa kusini wa Kherson. Mashambulizi yalielekezwa kwa Ukraine kutoka upande wa mashariki na magharibi na kushambulia vituo vya nishati na miundombinu mingine pamoja na majengo ya raia mjini Kiev ambapo vifo vimeripotiwa. Video kutoka Kiev iliyotolewa na wasaidizi wa rais imeonyesha jengo la ghorofa tano ambalo lilikuwa linakaliwa na raia likiwaka moto. Meya Vitali Klesco amesema majengo matatu yalishambuliwa lakini jeshi la anga liliyatungua makombora. Afisa mwandamizi wa Ukraine Kirilo Tymoshenko ameeleza hali hiyo kuwa ni muhimu na kutoa wito kwa watu kupunguza matumizi yao ya umeme na kuendelea kuishi kwa umakini. Shirika la umeme la DTEK limetangaza kuwepo na dharura ya kukosekana umeme Kyiv, na mamlaka nyingine kama hizo zimetangaza hali kama hiyo katika maeneo mengine. Na Ivory Coast itaondoa taratibu vikosi vyake na polisi kutoka tume ya Umoja wa Mataifa inayolinda amani katika taifa jirani la Mali kwa mujibu wa barua ambayo imeonwa na shirika la habari la Reuters, ikiwa ni mshangao mwingine mpya wa mataifa kadhaa ya Afrika Magharibi kujiondoa katika taifa hilo kwa mwaka huu. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba kujiondoa huko kumethibitishwa na vyanzo viwili vya ngazi ya juu vya usalama minusma ambayo ndiyo tume ya kulinda amani ya mali na serikali ya mali pamoja na ivory coast yenyewe hazikujibu haraka uwepo wa taarifa hizi mmoja ya mataifa ya nchi ambayo yana ghasia mali mwongo mmoja imekuwa ikitegemea washirika wa kikanda na walinda amani kuwakabili ya wanamgambo wenye msimamo mkali ambao wameshaua maelfu ya watu na kuchukua maeneo makubwa ya katikati na kaskazini mwa nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Washington DC, habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka DRC. Mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali ya DRC yaliendelea mashariki mwa nchi hiyo hapo jana, huku rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mmoja wa wapatanishi wa kimataifa, akitembelea mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, Goma. Abdu Shakur Abud anaarifu zaidi. Rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta alitembelea mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini Goma, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati wapiganaji wa kundi la M23 walikuwa wanapigana na jeshi la taifa FRDC kaskazini mwa mji huo. Maafisa wa usalama na wakazi wa mji wa Kibumba wanasema wapiganaji wa M23 wameuzunguka mji huo uliopo kilomita 20 kaskazini mwa Goma, wakipambana vikali na wanajeshi wa FRDC. Kufikia mchana wa Jumanne, kulikuwa na uvumi kwamba wapiganaji wa M23 wamesonga mbele na wakaribia kuuteka mji, jambo lilosababisha wimbi jipya la watu kukimbia kuelekea kambi ya watu waliokoseshwa makazi ya Kanyaruchina kusini mwa Kibumba. Mnamo wiki chache zilizopita, wapiganaji wa M23 wamekuwa wakichukua udhibiti wa baadhi ya maeneo ya Kivu kaskazini na kulazimisha maelfu ya wakazi kukimbia wanaposonga mbele. Kibumba inachukuliwa kuwa ni moja kati ya vizingiti vya mwisho kabla ya waasi kufika Goma, mji wenye karibu watu milioni moja kwenye mpaka na Rwanda. Afisa mmoja wa usalama asiyetaka kutajwa anasema watu walianza kukimbia baada ya kuwaona wanajeshi wenyewe wakirudi nyuma kuelekea Goma baada ya kupambana vikali na M 23. Gavana wa kijeshi wa Kivu Kaskazini, Jenerali Constant Ndima, akizungumza na waandishi wa habari, amewahimiza wakazi kubaki watulivu, akisema wa Ninataka loyalistes... kuhakishia kwamba wanajeshi wa tiifu wanawazuia maadui kwenye mipaka ya Kibumba. ontiee das patanishi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, rais wa zamani Uhuru Kenyatta alikuwa katika kambi ya Kanyaruchinya wakati uvumi wa wapiganaji wanasonga mbele ulikuwa ukienea. Aliwaambia waandishi wa habari kwamba amesikia hadithi za kuvunja moyo. Tusikie huruma Tuache vita na tuanze kuongea. Hatuwezi kusema tuongee kwanza, alafu tutaangalia. Haya maneno ni kama kusema ya kwamba binadamu amekuwa mnyama wa msituni. Ni jukumu letu kuhakikisha ya kwamba mambo haya yakome. Ziara ya Kenyatta huko DRC ni hatua ya karibuni katika mfululizo wa juhudi za kupunguza mzozo katika jimbo la mashariki ya nchi hiyo. Rais huyo wa zamani aliwasili katika mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, siku ya Jumapili kwa mazungumzo na wakuu wa serikali pamoja na rais Felix Chisekedi, kufuatia ziara ya rais wa Angola Huao Lorencio. Jumuiya ya Afrika Mashariki pia imeitisha mkutano wa amani katika mji mkuu wa Nairobi hapo Novemba 21 ni matangazo ya kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington dc idi ligongo anaendelea na habari za dunia unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia maelfu ya raia wa brazil walikusanyika nje ya kambi za jeshi jijini rio de janeiro brasilia na miji mingine Jumanne, yakitaka jeshi kuingilia kati kuzuia rais mteule wa mrengo wa kushoto wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva kuchukua madaraka mwakani. Waandamanaji walibeba bendera ya Brazil na kuimba wimbo wa taifa katika siku kuu ya kibenki. Wafuasi wa rais anayeondoka madarakani Jair Bolsonaro wameshutumu kufanyika udanganyifu katika mifumo ya uchaguzi ambayo imekuwa ikitumika toka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na sita Bolsonaro vilevile amekuwa akitoa madai hayo licha ya kutu, kutotoa uthibitisho wowote. Wizara ya ulinzi ya Brazilia, hata hivyo, imetoa ripoti kupinga madai hayo ya uchaguzi kuwa na udanganyifu huku wangalizi wa kimataifa pia wakithibitisha uhalali wa uchaguzi. Lula pia alikuwa rais wa Brazil kuanzia mwaka elfu mbili na tatu mpaka elfu mbili na kumi na kuondoka madarakani akiwa anakubalika kwa kiwango kikubwa. Na mahakama ya Nigeria imewafungulia mashtaka wanaume 26 waliokuwa na nia ya kufanya uhalifu wa usafirishaji wa baharini na kujaribu kufanya biashara kinyume cha sheria ya mafuta ghafi baada ya serikali kuwashutumu kuingia himaya ya bahari ya Nigeria bila kibali. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba nahodha wa meli anatokea India huku wafanyakazi wake wanatokea Poland, India, Sri Lanka na Pakistan, kwa mujibu wa nyaraka za mahakama. Baada ya kuombwa na serikali ya Nigeria, Equatorio Guine ilishikilia meli ya Heroic Idun ambayo ina uwezo wa kubeba mapipa milioni mbili ya mafuta hapo Agosti 17 na kufanya safari bila kuwa na bendera ya utambulisho, kukimbia kikosi cha baharini cha Nigeria na kuingia katika himaya ya bahari ya Equatorio Guine bila kuruhusiwa, watu hao 26 ikijumuisha nahodha walifikishwa katika mahakama ya mji mkuu wa jimbo la Rivers ya Port Harcourt Jumatatu na jana Jumanne. Msikilizaji wapo ndio kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC huko nami, BMJ Mridhi na mwenzangu Idi Ligongo, tukiangalia habari za waandishi wetu kwa mara nyingine tena. Wataalamu wa takwimu na uchumi kutoka nchi mbalimbali ambazo zimeendelea zikiwemo Marekani, Uingereza na Kanada pamoja pia na India wameanza mchakato wa kufanya utafiti kutathmini hali ya umaskini katika nchi za bara la Afrika baada ya janga la Korona kusababisha hali ya sintofahamu ya kiuchumi katika mataifa mbalimbali. Ni mpishe mwandishi wetu wa Arusha Siraji Mvungi kwa ripoti kamili. Wataalamu hawa ambao wamekutana Arusha, Tanzania, pamoja na mambo mengine, wanajadili namna bora zaidi ya kubaini viashiria vya vya umaskini katika nchi zinazoendelea, haswa katika ukanda wa Afrika ambazo kwa asilimia kubwa licha ya kuathiriwa kiuchumi kutokana na janga la korona bado zinakabiliwa na tatizo la mabadiliko ya tabia ya nchi. Washiriki kutoka katika baadhi ya nchi zinazokabiliwa na changamoto hiyo ikiwemo Tanzania wamesema licha ya umuhimu wa hatua hiyo, changamoto bado ni kubwa kutokana na kukosekana kwa usawa wa mifumo inayotumika kupima viwango vya umaskini kwa nchi moja na nchi nyingine. Mwakilishi wa Tanzania katika mkutano huo, Anne Makinda, amesema lengo kubwa kwa wataalamu hao ni kujadili na kisha kuweka mfumo mmoja utakaotumiwa na nchi zote kuweza kubaini hali ya umaskini kwa uwiano ulio sawa katika nchi zote. Lengo lao kubwa ni kujaribu kupata namna moja ya kuweza kupima umaskini. Tukisema umaskini wa Tanzania, umaskini wa Kanada, umaskini wa Uingereza uwe na kipimo kinacholingana. Kwa mujibu wa mwakilishi huyo, kwa sasa sio rahisi kutambua ama kutofautisha umaskini kati ya nchi moja na nchi nyingine kutokana na kuwepo kwa mabadiliko ya tabia ya nchi, teknolojia, na pia uwepo wa majanga mbalimbali mbali. Kama sasa hivi kulikuwa na matatizo ya COVID kuna matatizo zaidi, kuna magonjwa mengi yameendelea, kuna matatizo kama tunasema da ukame. Kwa hiyo unakuta mazingira ya kufanya hiyo kazi yanatofautiana. Wataalamu hao wamesema, wakati baadhi ya nchi, wananchi wengi wakitoka vijijini kukimbilia mijini kwa ajili ya kutafuta fursa za kuwawezesha kukabiliana na umaskini, zipo nchi ambazo wananchi kwa sasa wanatoka katika maeneo ya mijini kwenda vijijini kutafuta fursa za uwekezaji na za kiuchumi, haswa katika sekta ya utalii. Tumeona kwamba watu wanahama kutoka maeneo mengine kutafuta fursa. Inaonekana wazi kwamba kuna haja ya kuongeza fursa zaidi katika maeneo mengine, ili sasa irivasi hiyo mwendo ili watu wabakie katika roro, roro. Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye mtawanyiko wa uwiano uliosawa wa makundi ya watu wanaotoka vijijini kukimbilia mijini, haswa vijana, na pia kundi lingine likiwa ni la watu wanaotoka mijini kuelekea maeneo ya vijijini, suala ambalo baadhi ya wataalamu wanasema linachangiwa na kuendelea kuboreka kwa miundombinu katika maeneo ya vijijini. Kiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Malori mawili yakiwa yamebeba vifaa vya matibabu yaliyowasili katika eneo la Tigrei nchini Ethiopia siku ya Jumanne, zikiwa ni shehena za kwanza za msaada wa kimataifa kufika eneo hilo tangu serikali ya Ethiopia na vikosi vya Tigrei kukubaliana kusitisha mapigano mapema mwezi huu. Fredi hata anaripoti kutoka Adis Ababa na BMJ muridhi anasimulia zaidi. Msafara huo wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu au ICRC uliwasilisha tani 40 za mahitaji muhimu, dawa za dharura na vifaa vya upasuaji huko Mekele, mji mkuu wa eneo la Tigrey, kulingana na taarifa ya ICRC. Hadi sasa hakuna msaada wa kimataifa uliokuwa umeingia Tigre kwa barabara tangu mwishoni mwa mwezi Agosti. Vikwazo vya upatikanaji wa misaada ya kibinadamu tangu mzozo huo ulipozuka Novemba mwaka elfu mbili na ishirini vimesababisha mzozo mkubwa wa kibinadamu katika eneo lote huku mamilioni wakihitaji chakula na dawa kwa haraka. Masharti ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa nchini Afrika Kusini mapema mwezi huu yanaitaka serikali ya Ethiopia kuwezesha ufikiaji usiozuiliwa wa kibinadamu kwa Tigre na kurejesha huduma za simu, mtandao wa internet na huduma za benki. Jud Funwi, msemaji wa ICRC nchini Ethiopia, alisema misaada zaidi, ikiwa ni pamoja na chakula na vifaa vya nyumbani vitawasilishwa kwa Tigre kwa ndege na barabara katika siku zijazo. Kufikisha vifaa hivi kuliashiria matumaini kwa wakazi wa Tigrei, pia kunaashiria kwa baadhi yao matumaini ya kuishi, kwa sababu kuna wagonjwa wengi jimboni humo ambao wangeweza kufariki kwa kukosa dawa, kwa kukosa huduma bora za matibabu kwa sababu hospitali nyingi na vituo vya afya katika jimbo hilo vilikuwa vimeishiwa vifaa vya matibabu. Tulikuwa na baadhi ya hospitali ambazo hazikuwa zikifanya kazi tena, na mfumo wa afya katika eneo hilo umekuwa chini ya shinikizo kubwa. Wiki iliyopita mpatanishi mkuu wa Ethiopia katika mazungumzo ya amani, Redwan Hussein, alisema huduma zinarejeshwa kwa Tigre. Wakati Jumanne naye waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema serikali yake imejitolea kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano. Msemaji katika shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, aliambia Sauti ya Amerika shirika hilo bado alijaanza tena kupeleka misaada kwa Tigre, ambako vifaa na bidhaa za lishe zimeisha. Takriban theluthi moja ya watoto na robo tatu ya akinamama wanaonyonyesha waliokaguliwa kimatibabu huko Tigre mwezi uliopita walikuwa na utapia mlo. Ungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge na Sauti ya Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika: habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi nyota waliochupukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika na kutoka mji wa Doha. Tutakuwapo wakati wote mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Africa ndani ya Doha. Wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Muziki unaburudisha kila siku, lakini pia muziki huo huo unaweza kuwa kama dawa na faraja kwa baadhi ya watu. Na leo katika jukwaa la vijana tunaungana na mwanamuziki Miriam Chemus, anatokea Afrika Mashariki akiwa na wazazi kutoka Kenya na Tanzania, lakini anaishi nchini Marekani katika jimbo la California, akizungumzia juu ya wimbo wake Ombi la Mama ambao umekuwa faraja na dawa wakati wa janga la korona na kwa watu mbalimbali mbali. Wimbo ombi una historia ndefu, lakini nitakwambia haraka haraka. Huu wimbo nafikiri kuna watanzania wamepata kusikia na wa Kongo wameshausikia, wamesikia melody, wamesikia wimbo zamani sana. Sasa mimi nilivyomaliza college, nilivyomaliza Iowa kule Waldorf, nilivyo, graduate grauate nikahamia uh, Washington DC, sio. Sasa siku moja nikakutana na wanamuziki wa Kongo kuna mmoja anaitwa uh, Guma Lokito, ambaye anacheza ambaye ni maarufu sana, sana duniani, Nguma Lokitnua. <laughs> alikuwa ananikumbuka kutoka Tanzania, tulikutana zamani wakati nilikuwa naimba, najaribu kuimba wakati o mwaka tisinna nane, sijui akaniambia, ah, bado unaimba? Nikamwambia naimba imba tu bado. Basi itabidi uje uimbe na sisi hapa, kuna wanamziki wengi. Akani- akanijulisha akani na wanamziki wengi wakongo ambao anaikutana nao. Kuna mmoja alikuwa anaitwa Danda Kosovo. Sasa Danda alikuwa ameishi Tanzania, kiswahili chake kilikuwa kizuri. Akaniambia Mariam, na nyimbo zangu hizi hapa, lakini kuna wimbo mmoja naomba usikilize. Na Danda Kosovo, kuongezea tu Mariam, wengi wanamjulikana kama mjelajela katika lile kundi la wajela jela. Alikuwa maarufu sana, masikini hayati. Hivi sasa mimi mganda akanifundisha ule wimbo akaniambia uwimbo wewe inabidi uwimbe. Nikawa na upenda sana kwa hivyo nilikuwa naenda pale kwa mama pale Maryland, mama angu alikuwa naishi pale Takoma Park marehemu no. Nikamwambia mama, huyu naika set, angalia uwimbo hapa, mi nataka ni niufahamu ni niujue. Kwa hivyo nikaanza kuuwimba, wakati huo ilikuwa mwaka yani, miaka ishirini na moja iliyopita. Sasa miaka ilipita, nikawa najaribu kurekodi ku, ku, ku, lakini sikupenda ilivyorekodiwa, najaribu kutumia mtindo um, wa rege siku upenda ulivyotokea. Alafu nikawa nikienda kwenye shows mwenyewe nikiwa na na na perform sehemu tofauti, nilikuwa na uwimba na kubadilisha maneno. Sasa sikujua chochote, wakati mamangu akaanza kuumwa ule wimbo, dada alivyowimba ulikuwa unahusu wakati ule kimwi. Kwa hivyo, alafu mimi nilikuwa na uwimba tofauti wakati Kenya walikuwa wanapigana wakati wa uchaguzi, nikauwimba uo wimbo lakini badilisha sio ugonjwa, ikawa no, nchi yangu inaumwa na ugonjwa <laughs> ugonjwa haueleweki. Kwa hivyo maneno yale yalikuwa nayabadilisha kila wakati hmm. Sasa mama alivyoumwa, nikawa nauimba kuomboleza ama kumwombea mtu kama wakati anaumwa. Sasa nilivyopata yule produsa anaitwa Jaja Bashangezi, wakati mama alivyofariki, nikasema nika lazima niende ni rekodi lazima uwimbo si, yani una historia alafu una maana tofauti. Kwa hivyo yani wakati huu sasa ndio tuna hiyo korona mgonjwa ambao umeondoa watu wengi sana, watu wamekuwa wame, wame na watu wamepitia mambo mengi na yes, Ma... nilivyofikiria nilikuwa na grafi yangu moja, akaniambia mbona sasa ufanye muziki. Nikamwambia muziki nimerekodi, nime, album nzima, lakini sasa hivi ah, mambo ya corona haya, mimi naona kama watu sasa hivi sio wakati wa muziki. Akaniambia hapana, sasa hivi watu wanatafuta, yaani nyimbo ambazo zitawasaidia kupitia mambo wanayopitia. Watu wengi wamefiwa, sasa me... nilivyosikiliza yale maneno, nikasikiliza ule wimbo nikasema oh, una wimbo, yaani ni kama ni wakati wa huu wakati huu <laughs> Hmm. Ni sasa basi tu- nikamwambia basi Kabii, kila mtu akisikiliza, yaani ni kama umeandika jana, lakini wimbo umeandikwa zamani sana, na maneno nimebadilisha na lakini melody ile alonipa ndada ndiyo hiyo vile vile. Katika wimbo huu tumeona umetumia vitu tofauti. Hebu tuelezee ulipoingiza hapa fluti, sijui kama pia umeingiza na saxophone ama la. Mwanamziki akichukua muda kupumzika bila kufanya mziki, huwa anapata ideas nyingi. Kwa hivyo nilivyoanza tena kuenda studio na nikapata producer ambaye nilijua kwamba ataelewa ile vision na mtindo ambao nilikuwa nataka kufanya mimi. Nataka yani mziki weu halisi kabisa, ukweli wa Kiafrika. Mimi sijakaa Afrika muda mrefu sana, nimeishi huku zaidi lakini nilikuwa nataka vyombo vya mziki ambavyo ni halisi. Kwa hivyo unasikia pale kuna Talking drum ya West Africa, kuna jembe, kuna yani, kila kitu pale pale kwenye studio, na picha kabisa na video unaeza kakutumia ukaona hivyo vyombo <laughs> <laughs> <laughs> ni traditional kabisa, vile vya zamani vya halisi, na yule yule producer wangu Janja Bashengezi anacheza beauty barabara kabisa. Shukran sana Sandi Shumari kwa kipindi hicho cha Jukwaa la Vijana. Msikilizaji, kipindi hicho hukujia kila siku kama ya leo, saa kama za leo. Sikose kuungana nasi hapo siku ya Jumanne wiki ijayo kwa makala mengine kama hayo. Basi nikiangalia hapa naona muda unazidi kuyoyoma, basi nimpishe Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari. Wakati kura zikiwa hazijakamilika kuhesabiwa, za uchaguzi wa bunge wa katikati ya muhula wa Marekani 2022 rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Alitarajiwa leo usiku kutangaza kugombea urais kwa mara nyingine kupitia chama cha Republican katika uchaguzi wa 2024. Na wakati huo wa Republican wanaelekea kushinda na kuchukua udhibiti wa baraza la wawakilishi kwa mujibu wa matokeo ya Jumanne. Kikao cha bunge kinatarajiwa kuanza kukutana Januari hapo mwakani na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington hii leo Jumanne. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni Jumbe Hamza, mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana mwenzangu Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawatakieni siku njema, kutoka hapa Washington.