Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatatu, tarehe 14 mwezi Novemba mwaka 2022, mimi naitwa BMJ Muridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya leo ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbea Highlands FM ya Mbea Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, It's FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala, na UBC Radio nchini Uganda, na Radio Soleil na RTGL za Butembo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vile vile tuko kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika habari zetu asubuhi ya leo, wademokrat hapa Marekani wanaendelea kusherehekea ushindi wao baada ya kubainika kwamba watachukua udhibiti wa baraza la Seneti kufuatia uchaguzi wa katikati kati ya muhula. Wachambuzi wanasemaje? kwa upande upande wa upande wa, wanademokrat, upande wa Biden, kama amepata kweni kwenda mbele, anaweza kuhakikishwa kwa kwamba miswada yake e, inaweza kutiliwa maanani zaidi. Na katika taarifa nyingine, maafisa wa Ukraini waanza kusambaza chakula, maji na dawa katika mji wa kusini wa Kherson baada ya wanajeshi wa Rusia kuondoka katika kile kinachotajwa kuwa ushindi mkubwa kwa Ukraine. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, lakini kabla ya kusikiliza taarifa kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Maafisa wa Ukraini Jumapili wameanza kusambaza chakula, maji na dawa katika mji wa kusini wa Kerson. Hatua hiyo imefanyika siku mbili baada ya vikosi vya Ukraine kuingia katika eneo hilo la kimkakati ambalo Rusia ilishikilia baada ya kuanza kwa vita na sasa wamekimbia. Zaidi ya theluthi tatu ya wakazi laki tatu wamekimbia mji na kubaki watu elfu sabini na tano kuwa chini ya uvamizi wa Rusia kabla ya kuondoka vikosi vya Rusia wiki iliyopita na vikosi vya Ukraine kuanza kusonga mbele. Mshauri wa meya wa Kerson, Romani Golovnya, amesema vikosi vya Rusia wakati vipo katika eneo hilo vilifanya kila hila kuhakikisha watu waliosalia katika mji wanakabiliwa na hali ngumu. Vikosi vya Ukraine vina hofu kwamba majengo mengi ya Kerson yanaweza kuwa yameharibiwa sana, kama ilivyo katika miji mingine kama vile Mariupol lakini wameukuta upo madhubuti licha ya kuwa na kiwango kidogo cha usambazaji wa maji. Kufuatia kutiwa saini kwa makubaliano ya amani baina ya serikali ya Ethiopia na waasi wa mkoa wa Tigray, kile kilichobaki ni muhimu zaidi katika misaada ya kibinadamu na yale yanayohitajika kwa sana, amesema msemaji wa waasi Jumapili. Makubaliano yalifikiwa mjini Pretoria, Afrika Kusini, Novemba mbili, na kutolewa mwito wa kuweka silaha chini kwa waasi na kuwezesha kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu. Kurejea kwa misaada Tigray kwa watu wake milioni sita ilikuwa ni moja ya masuala muhimu ya maafikiano. Eneo la kaskazini la Ethiopia lilikuwa katika mahitaji makubwa ya haraka ya msaada wa kibinadamu kutokana na kutokana na kukosekana kwa dawa na huduma muhimu za kijamii ikijumuisha umeme, benki na mawasiliano zikikosekana. Makubaliano hayo yalifuatiwa na mazungumzo katika mji mkuu wa Kenya ili kutekeleza makubaliano ya amani ya kumaliza vita vya miaka miwili kaskazini mwa Ethiopia. Wademokrat wanaelekea kushikilia kidogo udhibiti wa baraza la seneti ambapo bunge jipya litaanza Januari lakini udhibiti wa baraza la wawakilishi la Marekani bado ni kizungumkuti siku tano baada ya uchaguzi kufanyika. wa Republican wanashikilia udhibiti wa viti 211 kwa 224 vya baraza la wawakilishi la Marekani, huku viti 20 vikiwa bado uchaguzi wake haujakamilika. Wachambuzi wengi wa siasa za Marekani wanabashiri kuwa kuhesabiwa kwa viti vya baraza la wawakilishi na zoezi litachukua siku kadhaa wa Republican wanatarajia kushinda ushindi kwa nafasi ndogo. Vyama viwili vikuu vya upinzani katika eneo lililojitenga la Somaliland vimetangaza kwamba havitatambua tena rais wa eneo hilo ambaye muda wake uliotarajiwa kumalizika Jumapili uliongezwa kwa miaka miwili mwezi uliopita. BMJ Muridhi na ripoti kamili. Waguruti mabaraza ya wazee wasiochaguliwa wanaowakilisha makabila ya kitamaduni na wanaunda baraza kuu la bunge la eneo hilo, ambalo maamuzi yake ni nadra kupingwa, walitangaza Oktoba mosi kwamba wameongeza muda wa Muse Bihi Abdi kwa miaka miwili, siku chache tu baada ya kuahirishwa kwa miezi kadhaa kwa uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Novemba 13. Mamlaka ya rais wa sasa yamemalizika hii leo, walitangaza katika taarifa ya vyama viwili vikuu vya upinzani Waddani na UCID kabla ya kuongeza kwamba, kuanzia leo hatutambui uhalali wa rais Muse Bihi Abdi na serikali yake. Vyama hivyo viwili vya upinzani vilisema vinashabikia umoja wa kitaifa na demokrasia na kutoa wito kwa wafuasi wao kujizuia na kuwa watulivu. Serikali ilikuwa bado haijajibu tangazo hilo kufikia Jumapili jioni. Musa Bihi Abdi alichaguliwa kuwa rais wa Somaliland mnamo Novemba mwaka 2017 kwa miaka mitano. Uchaguzi mpya ulikuwa ufanyike Novemba 13 mwaka huu, lakini mwenyekiti wa tume ya uchaguzi alitangaza Septemba 24 kwamba hauwezi kufanyika katika tarehe iliyopangwa kwa sababu za kiufundi na kifedha. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maelfu ya watu waliingia katika mtaa muhimu wa jiji kuu kuandamana kupinga mapendekezo ya rais Andres Manuel Lopez Obrador wa Mexico ya mabadiliko ya tume ya uchaguzi. Maandamano hayo ni makubwa zaidi katika kupinga moja ya juhudi za rais katika kipindi cha miaka minne alichokuwepo madarakani. Kujitokeza huko kwa wingi kwa watu kunakuwa tofauti kabisa na ukosoaji wa rais kwamba upinzani ni mdogo na unafanywa na kundi dogo la wapinzani. Vyama vya upinzani na makundi ya kiraia yalitoa mwito wa watu wa Meksiko kuandamana katika mji mkuu na miji mingine kupinga mapendekezo ya mabadiliko ya masuala ya uchaguzi ambayo yatabadilisha tume ya uchaguzi, moja ya taasisi zenye heshima na kuaminika sana. Rais Obrador anaona taasisi hiyo inashikiliwa na watu wenye ushawishi, lakini wakosoaji wanasema mabadiliko hayo yataondoa nguvu yake ya kuwa huru na kuifanya kuwa ya kisiasa zaidi. Serikali ya kimapinduzi ya Iran imetoa hukumu ya kifo kwa mwandamanaji mmoja aliyekuwa akikosoa serikali na wengine watano kupewa hukumu ya kwenda gerezani. Shirika la habari la serikali limeripoti haya Jumapili, wakati ambapo bado hakuna hali ya utulivu nchini humo. Hukumu hiyo inafanya kuwa ya kwanza ya kifo katika kesi zinazohusiana na wale waliokamatwa kwa kushiriki maandamano ambayo yamefanyika kote Iran katika wiki kadhaa zilizopita yakitaka kumalizwa kwa utawala wa kiimla. Mtandao wa Mizan wenye uhusiano na idara ya mahakama ya Iran umeeleza hukumu ya kifo inatokana na mashitaka ya waandamanaji kuwasha moto katika majengo ya serikali. Hukumu ya kwenda gerezani zilitolewa zinaanzia miaka mitano mpaka kumi kwa mashitaka ya kukiuka sheria ya usalama wa taifa na kukiuka amri. Maandamano yameingia wiki ya nne na yalizuka baada ya kifo cha binti wa miaka ishirini na miwili Mahsa Amin aliyekuwa akishikiliwa na polisi. naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Idi Ligongo. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu leo ni kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika eneo la Kibumba jimbo la Kivu Kaskazini, ambako wakazi wamelazimika kutoroka makwao Jumapili kufuatia mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo la FRDC. Osteo Malivika ametembelea maeneo hayo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Vijana, wanawake, watoto na wazee wasiojiweza, wote wamelazimika kuhama nyumba zao katika mji wa Kibumba unaopatikana hapa kunako kilometa ishirini kaskazini mwa mji wa Goma, mji ambao upo mpakani mwa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wote wakijielekeza katika mji wa Goma na eneo la Nyiragongo, Kanyaruchinya pamoja na Kibati. Mama huyu ambaye anahifadhi jina lake ana watoto saba anaokimbia nao hiyo, na miguru na watoto na na na wa. Hii kutokana na mapigano makali kuendelea kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC na kundi la waasi wa M23 linalohitaji mazungumzo na serikali ya Kinjasa. Wanaoasirika wakiwa ni wananchi wasiokuwa na hatia kama mzee huyu anayekimbia pamoja na mizigo mgongoni. Munaomba nini? Tunaomba vita ishi. Wote wakikimbilia katika mji wa Goma na wengine kubaki katika kambi za wakimbizi za Kanyaruchinya Kibati ambako wapitia hali mbaya na ngumu kutokana na ukosefu wa huduma nzuri, ukosefu wa maji, chakula, choo na dawa, kama anavyosema mzee huyu anayehifadhi jina lake akiwa katika kambi ya Kibati, takriban kilometa kumi na tano kaskazini mwa mji wa Goma. Wap, maisha yenye tuko nayo hapa kampani ya hivi hivi hapa, kuko wenye walipokea hivi me, wengine wa mingi ndio kulibaki. Na mnaishi hapa namna gani? Hapa tunaishi tu mubuchafu, mubuchafu kabisa. Hakuna wese, hakuna dushe, chakula haiko doki. Ndio vile tuko tunaishi tu kwa mapenzi ya Mungu. Kitu gani mnaweza hitaji? Chenye tunahitaji tu cha kwanza ni amani, ya pili omwe tupate cha tupate na usafi mwi kapi yetu. Mapigano haya yanazusha hali ya wasiwasi wasi katika mji wa Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini. shie kitu cha kwanza cha tunahitaji tunahitaji kwanza amani ionekane kuona waasi wa M 23 wanaendelea kuchukua maeneo kutoka mikono ya serikali, huku rais wa Angola na rais mustaafu wa Kenya wakiendelea kuwasili katika mji wa Kinjasa na kukutana na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kuhusu tatizo na mgogoro kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na swala la uwasi mashariki mwa nji hasa la M 23. Uhuru Kinyatta amekutana na rais Felix Chisekedi na kusema kwamba pande zote lazima zirudi kwenye meza ya mazungumzo hii tarehe 16 Novemba, kwa kutafuta suluhisho kuhusu swala la waasi mashariki mwa Kongo na upatikanaji wa amani ya kudumu. Hadi tukienda hewani, bado hali ikiwa siyo nzuri maeneo ya Kibumba. Usere Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee na habari za dunia. Maafisa wa Marekani kutoka idara ya usafirishaji wapo jijini Dallas, Texas, kuchunguza sababu za ajali ya ndege mbili zilizogongana hewani wakati wa maonyesho ya ndege na kuua watu sita. Ndege za kivita za wakati wa vita vya pili vya dunia ziligongana na kuanguka baada ya kutokea mlipuko mkubwa siku ya Jumamosi katika uwanja wa ndege wa Dallas Executive uliopo kilomita 16 kutoka katikati ya jiji. Ajali hiyo imetokea baada ya kupita miaka mitatu baada ya ndege ya kivita jimboni Connecticut kupata ajali na kuua watu saba, ikiwa bado kuna wasiwasi kuhusu usalama wa maonyesho ya ndege yanayohusisha ndege za zamani za kivita. Kampuni ambayo inamiliki ndege hizo katika maonyesho ya ndege ya Wings Over Dallas imewahi kuwa na ajali nyingine katika historia yake ya miaka 60. Na raia wa Slovenia walipiga kura kuchagua rais Jumapili, ambapo kuna uwezekano wa taifa hilo dogo mwanachama wa Umoja wa Ulaya likapata rais wa kwanza mwanamke. Uchaguzi huo pia unachukuliwa kama jaribio kwa serikali mpya ya kiliberali mgombea wa kiliberali Natasha Pirk Musar alikuwa akiongoza katika matokeo ya awali dhidi ya mgombea mhafidhina Anze Logan, licha ya kwamba alikuwa nyuma ya waziri wa zamani wa mambo ya nje katika duru ya kwanza ya uchaguzi wiki mbili zilizopita. Kutokana na kwamba wagombea saba waliokuwepo kwenye duru ya kwanza ya uchaguzi kushindwa kufikisha asilimia 50 ya kura, wagombea Loga na Pirk Musar wanaendelea katika duru nyingine ya uchaguzi. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, matangazo ni ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kufuatia uchaguzi wa katikati kati ya muhula hapa Marekani, kura zinaendelea kuhesabiwa kufikia sasa katika baadhi ya maeneo hapo jana Jumapili. Baada ya Wademokrati kushinda viti kadhaa katika majimbo mbalimbali mbali, ilibainika kwamba watachukua udhibiti wa Seneti, huku vyombo vya habari vikiripoti kwamba walikuwa wameshapata viti hamsini vya baraza hilo la Seneti. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, Profesa David Monda akiwa mjini New York na kwanza nikamuuliza nini kilisababisha ushindi huo licha ya baadhi ya wachambuzi kubashiri kwamba kungekuwa na wimbi kubwa la ushindi wa Warepublican. Uh, wanasiasa upande wa Wanarepublican ambao walikuwa wakigombea viti hivi, eh, kwa mapana na marefu hawakuwa wanavutia sana la pili ni kwamba Donald Trump naye alikuwa ameingilia vuguvugu za chama uh, kuweza kuteua hawa wanasiasa ambao wangegombea uh, hizi kura za katikati ya muhula. Unaweza kusema hii ina maana gani kwa rais Joe Biden na chama chake cha Democratic kuelekea mwaka elfu mbili ishirini na nne ambapo tunatarajia uchaguzi mkuu? E, nafikiria kwa kutazama bunge la Senate. Uh, kuweza kushikilia udhibiti wa Senate kwa wanademokrat ni jambo muhimu sana, uh, maanake tunajua uh, kura zikutoshana upande wa demokrat, upande wa Republican, uh, naibu rais ndiye ambaye anaweza kutoza ile kura ya kuweza kuamua nani atashinda kwenye mswada fulani uh, fulani. Kwa hivyo hilo ni jambo zuri kwa Biden. La pili ni kwamba ameweza kupoteza viti vichache kwa hizi kura katikati ya muhula. Sana sana kihistoria, rais uh, aliye usukani, chama chake huwa wanapoteza kura zaidi ya zile Biden amepoteza. Kwa hivyo kwa upande wa wanademokrat, upande wa, wa, wa Biden ni kama amepata afueni. Na pia la tatu ni ya, ya kwamba kwenda mbele anaweza kuhakikishwa kwamba miswada yake eh, inaweza kutiliwa maanani zaidi, maanake ameweza kupata nafuu kwa hizi kura za katikati ya mhula. Kwa sekunde chache, Profesa, hali katika baraza la wawakilishi nayo bado inaelezwa kwamba haijulikani itakwenda vipi, ingawa wa Republican na kufikia sasa wanaongoza nini ambacho kinaweza kutarajiwa hapa, kwa sababu kuna ile idadi ya, ya viti ambavyo lazima chama kipate, ndio kiweze kuelezwa kwamba kina udhibiti kamili, udhibiti wa wa baraza la wabunge, la baraza la wawakilishi. Idadi ya, ku, ya kura kuweza kudhibiti e, e, bunge la baraza la wawakilishi ni mia mbili kumi na nane, kwa hivyo Eh, kujibu swali lako ni hivi eh, wanademokrat na wanarepublican wana, wanajaribu wana, wana juu chini kuhakikisha kwamba wanaweza kushinda kura, lakini kwa wakati huu kutakuwa na ushindani mkubwa na itabidi kuwepo na uwiano kati ya vyama hivi viwili ili kuhakikisha kwamba miswada ya serikali inaenda mbele. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za Marekani, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka mjini new York. Kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Katar, jiunge na Sauti ya Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika. Habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Afrika ndani ya Doha. Wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Katika rika ya jamii na maendeleo, hivi leo tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De Lochans anaangazia kuhusu namna ambavyo mizozo ya kiusalama kila mara inaathiri shughuli za maendeleo ya wakazi kwenye mipaka kati ya Kongo na nchi jirani ya Rwanda. Niko hapa kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza, eneo la Nguba mjini Bukavu, kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani ya Rwanda, ambapo wafanyabiashara wadogo wadogo wa Kongo na Wanyarwanda, pia wanafunzi, wafanyakazi wa mashirika yasiyokuwa ya ya kiserikali, abiria wanaosafiri na kadhalika, wanavuka mipaka kuelekea Rwanda au Kongo ili kuendesha shughuli zao. Tangu jadi, raia wa kawaida wanafanya shughuli hizi mbalimbali mbali hapa kwa ushirikiano Robert Kazaroho ni mkazi wa Bukavu aliyejifunza mengi kuhusu ushirika huu. Wakongomani na Wanyarwanda wanaishi pamoja, ijapokuwa mivutano ilikuwa tangu mababu zetu, kati ya Rwanda na Kongo vitazi kwanza leo, lakini watu waliishi pamoja. Kama vile dunia ilivyo, kila nchi ina haja ya nchi nyingine kwa ajili ya uchumi wake, kwa ajili ya usafiri huru. Ila kinachomkera mkazi huyu wa Bukavu ni mizozo ya kiusalama ambayo mara kwa mara imeathiri wakazi hawa ambao kama inavyoonekana, hawangejali lolote kisiasa isipokuwa tu kupata mkate wao wa kila siku kwa amani, na mahali ambapo leo tumefikia, raia wa chini chini, uh, wanasirika kwa sababu hakika Rwanda imetuonea kiasi hmm. Hata na raia wa Rwanda nao wamesirika hivyo hivyo kwa sababu ni, ni kama wako wako prisons, w, w, wanafungwa wanafanya wanaishi maisha ambao sio yao, wanataka waishi vizuri na wakongomani, lakini siasa za, za, za Paul Kagame na, na na government yake haziwaruhusu kabisa kuishi vizuri na, na wakongomani. Tangu mnamo Juni mwaka huu mamlaka ya mkoa wa Kivu kusini imeamuru kufungwa kwa mipaka ya Kongo kila inapofika saa tisa kamili, ijapokuwa hapo awali mipaka kati ya nchi hizi mbili ilifunguliwa saa kumi na mbili kamili asubuhi na kufungwa saa tatu na saa nne usiku wakiwa wanatoka upande wa Kongo kuelekea Rwanda. Chantal Irakoze na Dusabe Patrick ni wakazi wa Kamembe nchini Rwanda, wamefika hapa kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza mjini Bukavu saa tisa dakika tano, wakati ambapo tayari mpaka umefungwa. Tulichelewa, tukwa tunalomba kutusamee tuvuke leo me vingine Hatutaongezaka, tunaomba hizi nchi mbili zielewane, juu sie njo tunateseka. Bashimbe Mburugu ni raia wa Congo akiwa mfanyabiashara mdogo, pia ni mwasirika wa hali hii hii. Hali inatuuzi sana shishi, sawa bachuruzi badogo shibe, tunavukaka Rwanda, tuchianza uza mbaya juu tunaogopa wasitufungie Rwanda. Faida Bitorwa pia ni raia wa Congo aliyejaribu kuvuka ili anunue bidhaa lakini amekwama na sasa anatoa pendekezo kwa mamlaka ya Kongo. Ingelikuwa heri mpaka vanafunga tama saa kumi na moya jioni au saa kumi na mbili chuu saa moya, mutu aliveva vile vya vatu busubuhi na anauzisha na anakimbia aki, hapana tena lufuranga hapa, luende leo, tunakia hapana furanga, tunakuta gari tungezipatia zilishaenda. Wakati huu kukiwa na mizozo kati ya nchi hizi mbili, mkazi huyu wa Bukavu Alphonse Chibembe anaonya raia wa pande hizo zote, hususan raia wa Kongo wajifunze kwanza mbinu zingine za kujikwamua kimaisha, ile kutokea sasa na hii shida yenye tuko nayo na Rwanda, inabidi sasa wakongomani wafungue macho na akili, waangalie sasa kama wanaweza ukaishi bila wenye Rwanda. hmm. Donc sisi wakongomani tukitaka vitu vivutie kumstari itabidi tunaanza lima barabara zetu wanatengeneza, na hapo hatuta hatutakuwa tena anaangalilia Rwanda. hata hivyo Mkazi huyu mwingine wa Congo, katika kata inayopakana na nchi jirani ya Rwanda, Desiren Taira anatetea amani kati ya pande zote, Congo na Rwanda, kwa faida ya wakazi. Tofautisha wanasiasa wa Rwanda na Wakongo na wakaaji wa Rwanda na Kongo, juu wale wakaaji au wanaishi tu, lakini sasa wanasiasa wa Kongo na wa Rwanda wakati wanaingia migogoro yao wanatia wakaaji mwa ile shida. Shida yenye tuko nayo ni ya kiuchumi, shida tuko nayo ni ya uhusiano lakini watu wanasema wanafunga mipaka. Rwanda rwa wata, nyarwanda watateseka, wakongomani watateseka. Labda inaomba wale wanasiasa waikale pamoja, wasikilizane njoo kuboresha maisha wa, ya wanyarwanda na wakongomani, kama hiyo vile. Vita haiko kitu mzuri, paske mvita kila mtu anapoteza kila vile. Wakati ya amani kila mtu an, anapata faida, lakini mvita, kila mtu atapoteza, sio mzuri. Tusiingie mwa ile ujinga ya wanasiasa wa Rwanda na wakongomani. Hivi karibuni asasi za kiraia eneo la Kamanyola zilipendekeza saa za kufungwa kwa mipaka kati ya Kongo na Rwanda zisogezwe hadi saa kumi na mbili jioni, ila kama inavyoonekana, mzozo wa kiusalama unaozidi kupamba moto haujaruhusu. Na sasa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia imependekeza kufungwa kwa lote mipaka kati ya Kongo na Rwanda na pia kufungwa mipaka kati ya Kongo na Uganda hadi suala hili la kiusalama litakapotatuliwa. Bitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu, shukran sana Mitima Deleciane kwa makala hayo ya jamii na maendeleo, kipindi ambacho hukujia kila Jumatatu wakati kama leo. Basi usikose kuungana nasi wiki ijayo kwa makala mengine. Msikilizaji, nikiangalia kwenye ukuta naona muda unazidi kuyoyoma nimkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomee muktasari wa habari kabla hatujatamatisha matangazo haya. Maafisa wa Ukraini Jumapili wameanza kusambaza chakula, maji na dawa katika mji wa kusini wa Kherson. Hatua hiyo imefanyika siku mbili baada ya vikosi vya Kiev kuingia katika eneo hilo la kimkakati ambalo Rusia ilishikilia baada ya kuanza kwa vita na sasa wamekimbia. Kufuatia kutiwa saini kwa makubaliano ya amani baina ya serikali ya Ethiopia na waasi wa mkoa wa Tigrei, kile kilichobaki ni muhimu zaidi katika msaada wa kibinadamu na yale yanayohitajiwa kwa sana, amesema msemaji wa waasi siku ya Jumapili. Wa Demokrat wanaelekea kushikilia kidogo udhibiti wa baraza la Senate, ambapo bunge jipya litaanza Januari, lakini udhibiti wa baraza la wawakilishi bado ni kizungumkuti siku tano baada ya uchaguzi kufanyika. Maelfu ya watu waliingia katika mtaa muhimu wa jiji kuu la Mexico kupinga mapendekezo ya Rais Andres Manuel Lopez Obrador ya mabadiliko ya tume ya uchaguzi maandamano hayo ni makubwa zaidi katika kupinga moja ya juhudi za rais huyo. Serikali ya kimapinduzi ya Iran imetoa hukumu ya kifo kwa waandamanaji mmoja aliyekuwa akikosoa serikali na wengine watano kupewa hukumu ya kwenda gerezani. Shirika la habari la serikali limeripoti hayo siku ya Jumapili, wakati ambapo bado kuna hali ya mvutano na maandamano nchini humo. Maafisa wa idara ya Marekani ya usafiri ipo jijini Dallas kuchunguza sababu za ajali ya ndege mbili zilizogongana hewani wakati wa maonyesho ya ndege na kuua watu sita. Ndege za kivita za wakati wa vita vya pili vya dunia zilikuwa zikifanya maonyesho na kugongana baada ya kutokea mlipuko na kudondoka chini. Na raia wa Slovenia walipiga kura kuchagua rais Jumapili ambapo kuna uwezekano taifa hilo likapata rais wa kwanza mwanamke. Taifa hilo dogo mwanachama wa Umoja wa Ulaya inafanya uchaguzi huo, na pia inachukuliwa kuwa ni jaribio kwa serikali mpya ya kiliberali. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote walioyafanikisha, msimamizi mkuu ni Hadija Riami. Mwelekezi amekuwa ni Jumbe Hamza. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Idi Ligongo. Kwa pamoja tunawatakieni asubuhi na siku njema, kutoka hapa Washington.