Na yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Sehemu ya kwanza tunaangazia matokeo ya uchaguzi wa katikati ya muhula hapa nchini Marekani. Sehemu ya pili tunaangazia baadhi ya vyuo vikuu cool Kenya vimeripoti kukabiliwa na madeni makubwa licha ya ufadhili unaotolewa na serikali. Mimi ni Mkamiti Kibayasi nikiwa hapa Washington DC. Naam, basi wa Marekani walipiga kura jana Novemba nane katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambao matokeo yake yataamua iwapo chama cha Democrat kitaendelea kudhibiti baraza la wawakilishi pamoja na Senate. Lakini uchaguzi huu umekuwa ukiangaliwa kwa makini mno na matokeo yameanza kutolewa tangu jana usiku. Mpaka hivi sasa tunavyozungumza, tayari baadhi ya matokeo yameanza kutolewa huku wa Demokrat wakichukua viti kadhaa, hali kadhalika wa Republican nao wakichukua viti ambavyo pia vilikuwa hata vikikaliwa na Demokrat. Katika kufahamu hili kwa undani zaidi, ninaye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York katika jiji la New York hapa nchini Marekani, ambaye anatufafanulia kwa undani zaidi. Je, uchaguzi huu nini maana yake katika sera za Rais Joe Biden. Nafikiria kwa maoni yangu na kwa uchambuzi wangu ni kwamba inaashiria eh, ya kwamba raia wa Marekani wanaona Joe Biden amefanya kazi vizuri eh, kwa miaka hii miwili, au ni kama kweli eh, amezembea kazi na wanafanya hivyo wa kujaribu kuinua chama chake kama amefanya kazi vyema, au kupiga chama chake kalamu ya kwamba eh, chama cha wanademokrat watapoteza uh, viti uh, kwenye bunge la Congress. Kwa hivyo kwa upana, ni kana kwamba uh, ni hali ya kuweza kujua Joe Biden na chama chake, wafuasi wake, wamefanya vyema ama kweli eh, wamezembea kazi. Na pia upande wa wanarepublican wanajaribu kuangazia kusema kwamba wao ndio wako eh, kileleni na wanaweza kufanya kazi bora zaidi kuliko wanademokrat. Kwa hivyo uh, um, uchaguzi huu wa katikati wa muhula ni kama unajaribu kuashiria ule ushindani kati ya falsafa hizi mbili, falsafa ya Wanademokrat kwa upande mmoja na ule wa wana, Wanarepublican kwa upande mwingine. Tunafahamu kwamba kulikuwa kuna viti thelathini na vitano vya Senate na mia nne thelathini na tano vya baraza vya Congress ambavyo vilikuwa vinagombaniwa katika uchaguzi huu. Je, kuna dalili za haraka haraka kwamba uh, Democratic inaweza kuendelea kudhibiti bunge au Republican inaweza ikachukua nusu na Democrat wakabaki nusu. Uh, dada mwenyekiti, lazima nisema kwa wakati huu bado kura zinahesabiwa, hususan kura uh, za majimbo za magharibi uh, na tunajua kwamba sana sana majimbo kama Arizona na baada hivi zina historia ya kuchukua muda kuhesabu kura lakini dalili zile zinavyoashiria kwa wakati huu kwa zile kura zilizohesabiwa, ni kwamba chama cha wanademokrat eh, hakijapigwa kalamu kiasi ambacho walikuwa wanahofia. Kweli eh, wame, wamepoteza viti eh, lakini kulikuwa na ile hofu ya kwamba wanademokrat Uh, watapigwa kalamu zaidi na wanarepublican eh, uh, kwa hivyo, kwa wakati huu bado tunaongojea kura zote zihesabiwe uh, lakini kwa upande wa serikali ya Joe Biden ile hofu waliokuwa nayo ni kama imepungua. Tumeshuhudia kwamba suala la mfumuko wa bei kuongezeka kwa, kwa uhalifu ndizo zilikuwa hoja kuu za chama cha Republican katika uchaguzi huu wa katikati ya muhula huku, ambapo Democrat wao walijikita zaidi kuangazia swala la utoaji mimba. Unadhani uh, pengine hilo uh, Republican imewapa uh, uwezo zaidi wa kupata viti zaidi na kusikika zaidi na hata kupata ushindi katika majimbo ambayo mpaka sasa tunafahamu matokeo yake? Nafikiria uh... Sio vile eh, na nasema hivyo kwa nafsi hii eh, Donald Trump alikuwa amepea kipaumbele wafuasi wake wengi tu, aliwapigia debe sana, lakini tumeona kwa matokeo vile yalivyo kwa wakati huu, karibu wafuasi wake sita eh, wameshindwa kwa uchaguzi huu. Uh, pia lazima niongezea ya kwamba tukiangazia na kuchambua chama cha wanaRepublican, uh, kuna uh, gwiji wa siasa anayejitokeza kwenye jimbo la Florida, yaani yule DeSantis. Kwa hivyo kwa wakati huu uh, nafikiria miaka mbili kwenda mbele Uh, kutakuwa no, na ushindani kwenye chama cha Republican kusema ya kwamba kweli hii ni chama, chama cha Trump ama ni chama cha, cha DeSantis. Uh, vile umeniuliza upande wa wanademokrat uh, kujaribu ku, kuongezea wafuasi wao motisha kwa hili suala la uh, utoaji mimba ni kama ile kesi ya Dobbs. Uh, ambayo ilikuwa imepiga kalamu uh, kesi ya Roe v Wade uh, ambayo ilikuwa imewatia uh, hofu wanademokrat. Uh, jambo hilo lilikuwa limetolewa na uh, Mahakama Kuu, miezi miwili imepita na ni kama watu umma kwa ujumla wamesahau uh, kesi hiyo au uamuzi huo. Kwa hivyo mwamko ambao wanademokrat walikuwa wanafikiria wataupata haujajitokeza. Kilicho mbele kwa wa, uh, kwa umma kwa wakati huu ni mfumuko wa bei, uh, kudorora kwa soko za hisa na hii hali kwa ujumla ya sintofahamu uh. Kumalizia, lazima niseme ya kwamba pia umma kwa ujumla wanapofu na uongozi wa Joe Biden, ndiposa uh, pia u, u, u, u, u, ukiangazia utaona ya kwamba Uh, wagombea wengi uh, kwa ujumla hawakuwa wanaenda na Joe Biden ku, uh, kujaribu kupiga debe sera zao. Walikuwa wana, wanaenda na Obama na walikuwa wanaenda na, na Bill Clinton, manake kwa wakati huu uh, takwimu au uh, ile hisia ya uongozi wa Joe Biden hapa Marekani iko chini sana, na itabidi uh, aongeze maarifa kwa miaka hii miwili ijayo ili Wanademokrat waweze kutia fora mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Profesa, tukizungumzia katika uchaguzi wa Georgia katika upande wa ugavana, tumeona kwamba mdemokrat um, uh, Stacey Abraham ambaye alikuwa akifanyiwa kampeni kubwa na ni mtu maarufu katika masuala ya siasa, ameshindwa katika uchaguzi huu na tayari jana usiku alishatoa hotuba ya kushindwa kwake. Je, hapa demokrat inajifunza nini na nini ambacho wanatakiwa wafanye katika siku za mbeleni ili kuhakikisha Uh, sehemu kama Georgia wanashinda na kuweza kudhibiti kiti cha ugavana. Nafikiria eh, Adams ali alijiza kiti vile alivyoweza, lakini akashindwa kura kwa upande wa wanademokrat eh, lazima waendelee kutia eh, kuongezea motisha au kuongezea Uh, kuwaongezea motisha wafuasi wao. uh, kwa vio viwili, cha kwanza ni jambo hili la upigaji kura, yaani sheria za upigaji kura kwenye jimbo la Georgia. Wana Republican wengi wamekuwa wakijaribu juu chini kuhakikisha ya kwamba nafsi ile ya wapigaji kura ya kupiga kura mapema uh, kup kuweza kupiga eh, kura kupitia posta ya kwamba vimefungwa, na wana Republican wana wanataka hivyo kwa sababu wanajua wengi wa wale ambao wanapiga kura mapema, wale wanapiga kura kupitia posta ni wanademokrat. Kwa hivyo itabidi wanademokrat waendelee kujizatiti ili wahakikishe ya kwamba eh, wafuasi wao pia bado wanaendelea kupata Uh, ile nafsi ya kupiga kura mapema na ile nafsi ya kupiga kura kupitia posta. Na iwapo wana Republican wanajaribu kupunguza uhuru wa wapigaji kura kupiga kura kupita posta au uh, kupita uh, kupiga kura mapema, ya kwamba wanaenda mahakamani kuhakikisha kwamba haki zao uh, hazikanyagiwi ha, hazi, uh, hazi la pili hapa ni kwa... Ingawa uh, sisi uh, ameshindwa kwenye kura ya ugavana sisi Abraham uh, ameshinda kwenye kura ya ugavana pia. Kuna uh, kura ya usenet uh, ambapo kwa wakati huu inaonekana ni ana kwa ana kati ya Wanok mwanademokrat na Woka mwanarepublican uh, na pia Eh, kuna zile kura ambazo zipo kwenye eh, bunge za wawakilishi, yani bunge la Georgia. Hapo ndipo lazima nafikiria pia wanademokrat waangazie. Kwa hivyo hata ingawa yameshindwa na wanademokrat hawajafurahishwa eh, wame, wame, ah, na jambo hilo, lakini eh, kuna bunge la Senate, kuna uh, uh, viti vingi kwenye bunge la wawakilishi lakini vile nime, nimeangazia ni kwamba eh, ile haki ya wapigaji kura kupiga kura kupitia posta, kupiga kura mapema lazima, uh, ilindwe na pia kumalizia hapa ni kwamba eh, lazima waweze kusajilisha wapigaji wa kura wengi wanademokrat, hususan uh, wale, wa, uh, wale wasio wachache ambao ni wafuasi wengi wa chama cha wanademokrati. Shukrani sana, Profesa David Monda, kutoka chuo kikuu cha New York katika jiji la New York, hapa nchini Marekani. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Mimi ni mkamiti kibayasi, na sekunde chache zijazo tutaingia sehemu ya pili ya kwa undani. Hii ni sehemu ya pili ya kwa undani ikiangazia baadhi ya vyuo vikuu nchini Kenya ambavyo vimeripoti kwamba vinakabiliwa na madeni yanayogharimu mabilioni ya pesa licha ya ufadhili unaotolewa na serikali. Sasa basi, utata umeibuka mapema wiki hii baada ya waziri wa elimu Ezekiel Machogu kupendekeza kila chuo kikuu kubuni njia mbadala za kuwekeza fedha. Tunaungana na wenzetu katika studio za VOA mjini Mombasa, kwake Salma Mohamed na Josephat Kioko. Asante sana. Mgogoro umeripotiwa katika sekta ya elimu nchini Kenya, katika vyuo vikuu, na moja ni kuhusiana na madeni yaliyoripotiwa na serikali hata kabla ya uchaguzi uliofanyika hivi majuzi. Imesemekana vyuo vingi nchini Kenya vina madeni ya mamilioni ya pesa na wanajaribu kutafuta pesa ya kuendesha usimamizi wa vyuo hivyo tumeshuhudia barua nyingi zikiandikiwa wafanyikazi katika vyuo vikuu nchini Kenya, ikisemekana wanapunguzwa, hamna malipo, hamna pesa ya kuwalipa, na pia vyuo vikuu vina madeni mengi zaidi. Hili limechochewa zaidi na matamshi hivi majuzi ya waziri wa elimu Profesa Ezekiel Machugu. Alinukuliwa akiwa mwishoni mwa juma katika chuo cha Dedan Kimadhi akizungumzia kuhusu pesa inayotoka katika vyuo vikuu, ufadhili unaotoka serikalini, na akasemekana kupitia vyombo vya habari, amesema mgao huo utapunguzwa. Lakini jana tu Jumanne akasema vyombo vya habari vimenukuu vibaya, hakusema kwamba serikali inaondoa ule ufadhili katika vyuo vikuu, na hata akasema wananuia kuongeza kutoka asilimia 0.8 hadi asilimia 2 ule mgao unaotolewa na serikali katika vyuo vikuu huku nyuma wanafunzi nao walipopokea habari kwamba mgao unapunguzwa kuanzia Jumatatu, wamepanga msururu wa wame mikutano na waandishi wa habari na hata kupanga maandamano kwamba pesa ya vyuo vikuu isiguswe. Huku nyuma, muungano nao unaosimamia wafanyikazi katika vyuo vikuu tumemwambia waziri, jaribu uone. Sasa ndio maana hapa leo katika kwa undani kujadili mgogoro huu ulioibuka na ufadhili. Vyuo vikuu vina madeni kiasi gani? Vyombo vya habari jinsi ilivyoweza kuripoti. Kwa mujibu wa gazeti la The Star la tarehe nane Novemba Jumanne, imesema kwamba waziri Ezekiel Mashogu Jumamosi aliviweka vyuo vikuu vya umma kwenye notisi akisema wanapaswa kufikiria jinsi ya kupata mapato yao kwani serikali itaacha kufadhili hivi karibuni. Waziri huyo alisema serikali itaendelea kusaidia vyuo vikuu kwani tayari serikali imetenga shilingi bilioni hamsini kwa ajili ya elimu ya chuo kikuu na shilingi bilioni 15.8 kwa bodi ya mikopo ya elimu ya juu. Alisema amefanya vikao na uongozi wa muungano wa vyuo vikuu ili kulitolea ufafanuzi suala hilo pamoja na wahusika wengine muhimu katika sekta ya elimu. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya Jumatatu, muungano wa wafanyikazi wa chuo kikuu ulitaja tangazo hilo halina msingi wowote. Katibu mkuu wa muungano huo Konstantin Wasonga alisema iwapo serikali itaacha kufadhili vyuo vikuu vya umma itavipa fursa ya kutoza karo wanavyotaka, hatua ambayo inaweza kuwanyima fursa wanafunzi wasiojiweza kifedha. Wasonga pia alimkashifu Mashogu kwa kupendekeza kuwa vyuo vikuu vya umma viwe na ubunifu ili kuongeza mapato yanayohitajika kuendesha taasisi hizo. Alihoji kwa nini vyuo vikuu vya umma pekee ndivyo vinavyoambiwa kuwa wabunifu na si idara nyingine za serikali. Na pia kwa ufafanuzi, chuo kikuu cha umma kinamaanisha umma wake unafadhiliwa na serikali. Kuongezea hayo, mkurugenzi wa hazina inasimamia vyuo vikuu Geoffrey Monari vimajuzi alisema idadi ya wanafunzi wanaofuzu kujiunga na vyuo vikuu inaongezeka na kuwa vigumu kwa serikali kuongeza mgao wa fedha kusaidia taasisi hizo. Monari anasema mahitaji ya ufadhili kwa kundi la mwaka elfu mbili ishirini na mbili la idadi ya wanafunzi laki moja arobaini na tano mia moja arobaini na tano ni shilingi milioni 32.7 huku fedha zilizopo shilingi milioni 12.6. Kundi linaloingia ni kubwa kuliko la waliohitimu linalotoka, ni idadi ya wanafunzi 52195. Kwa hivyo inatarajiwa kwamba mahitaji ya ufadhili yataongezeka. Mnamo mwaka 2019, takriban vyuo vikuu 11 vilinaswa katika njama ya kukwepa kulipa ushuru bilioni 9.7 ambayo ilitishia kufungwa kwao. Chuo kikuu cha Egerton na chuo kikuu cha Moi ni baadhi ya taasisi kuu ambazo zinakabiliwa na mgogoro wa usimamizi baada ya wahadhiri kuacha kazi kufuatia kupunguzwa kwa mishahara yao. Mwezi uliopita wa Oktoba, serikali mpya ya rais William Ruto ilitangaza baraza la mawaziri. Ezekiel Machogu ni miongoni mwa mawaziri waliotangazwa, na sasa anasimamia wizara ya elimu. Tusikie kauli yake jana Jumanne wakati aliposema kwamba vyombo vya habari vimenukuu vibaya. Hivi ndivyo alivyotangaza katika taarifa nyingine ya pili kwa vyombo vya habari: Shilingi bilioni hamsini zimetengwa kwa vyuo vikuu, na ningependa kuhakikisha vyuo vikuu vyetu, hiyo pesa ipo na hamna mtu atakayechezea hiyo hazina. Hata mpango wa kupunguza matumizi ukiendelea, haina maana kwamba pesa ya elimu itakosekana. Serikali inaendelea kutoa mgao wa fedha katika vyuo vikuu vyote nchini. Ningependa kufafanua jambo fulani. Hamna mtu yeyote aliyesema, narudia, hamna mtu yeyote aliyesema kuwa hazina ya vyuo vikuu itafutiliwa mbali. Hapana, sikusema hivyo. Tuipate habari kamili. Nilivyosema, wale waliokuwa katika Dedan Kimathi University watakubaliana nami kuwa nilichosema ni kwamba serikali itazidi kutoa ufadhili huu kwa vyuo vikuu. Tutaongeza hazina hiyo kutoka asilimia 0.8 hadi asilimia 2, na hili liko wazi katika utaratibu wa elimu na katika manifesto ya Kenya Kwanza. Lakini pia nilichosema nikiwa hapo Dedan Kimathi University kama chuo kikuu kina njia nyingine ya kutafuta pesa, kwa nini wasifanye hivyo? Ndio hiyo kauli ya Ezekiel Machugu iliyoibua utata huu tunaoleta leo katika kwa undani. Ilivyo desturi nchini Kenya, mwanafunzi anapokamilisha masomo katika shule ya sekondari huteuliwa kujiunga na chuo kikuu ama kwenda taasisi zingine vioni kwa elimu ya juu zaidi. Sasa, baadhi ya wanafunzi hulipiwa na serikali karo yao na wengine wakajisimamia wenyewe. Baadhi ya wafanyikazi waliozungumza na VOA kuhusu ulipaji wa karo wanalalamikia kiwango cha chini ambacho wanafunzi wanalipa baada ya kusimamiwa na serikali na wengine wanaosimamia wenyewe kulipa karo ya juu ambayo inaonekana kuendesha mengi katika taasisi hizo na katika vyuo vikuu usimamizi wa vyuo vikuu pia una fursa ya kuwaajiri walimu wa ziada au wahadhiri na kuwalipa moja kwa moja hata bila wao kuajiriwa na serikali. Haya ndiyo baadhi ya masuala ambayo yanaleta utata kuhusu madeni yaliyo katika vyuo vikuu na hela ambazo vyuo vikuu vinapaswa kupokea kutoka kwa serikali na kwingineko. Haya yakijiri, bodi ya ufadhili wa vyuo vikuu UFB, wakala ambao wanatenga ufadhili wa vyuo vikuu kwa niaba ya serikali, inasema kwamba itafanya ukaguzi kwa wanafunzi wote wapya na waliopo, ili kuhakikisha kuwa ni wale tu wanaotoka katika mazingira magumu wanapata ufadhili wa serikali. Mbinu hii pia itapanuliwa kwa bodi ya mikopo ya elimu ya juu maarufu HELP, wakala ambao hutoa mikopo ya serikali kwa wanafunzi, hii ikimaanisha kuwa vifaa hivyo havitafikiwa na wanafunzi wanaotoka familia zinazojiweza kifedha. Mtindo huo mpya unakusudiwa kwa kiasi kikubwa kusaidia kupunguza ruzuku ya serikali, wakati ambapo serikali inajitahidi kufadhili majukumu yake, haya yakiwa matokeo ya mazingira magumu ya kiuchumi na mbinu ya kushinikiza kulipwa kwa mikopo inayotolewa na serikali. Profesa Rocha Chimera ambaye yeye ni wa kutoka chuo kikuu cha Pwani. Nimeanza kumuuliza suala hili kuhusu ufadhili wa vyuo vikuu, vyuo vya umma, kazi ya serikali. Sasa si kama Kenya basi ndio inakumbwa na haya matatizo, kwa hivyo haiwezi kufadhili hiyo hiyo. Na nchi nyingine, nchi zote hapa, Uganda inafadhili vyuo vyake, yaani serikali. Tanzania, hizi zote za Afrika Mashariki ndivyo zinavyofanya, na kote ulimwenguni ni hivyo. Kuna vyuo kuna vyuo vya kibinafsi hivyo ni wenyewe wale ambao ni, ni vyao wanavisimamia vya kifedha, lakini vyuo vya umma hata Marekani, hata wapi, huingire, kote ulimwenguni ni serikali ndiyo inasimamia. Mbinu ndi mbadala ni mbinu gani ambazo wao wanapendekeza? Na ni nani yule ambaye atafuta hizo mbinu? ni vice chancellor ni maprofesa ni nani ambayo tutafuta? Kuna jukumu la serikali hilo, ni lazima serikali. Sasa ile habari ya kutafuta mambo ya utafiti serikali haitoi kwa elimu peke yake, kwa elimu ya vyuo vikuu peke yake. Serikali inapata watu, pesa inapata pesa kutoka kwa wananchi wenyewe, zile fedha ambazo zina, kila mmoja anakatiwa, kila mmoja anakatiwa, na mwenye pesa nyingi ndio anakatiwa nyingi zaidi. Namna hii, kila mtu anajua. Sasa hizo hizo ndizo ambazo zinatumiwa kufadhili huduma fulani fulani. Sasa ukisema hii huduma hii haiwezekani, hii hatuwezi kufadhili, ina maana umeishusha katika umuhimu wake, umeishi shahada sasa. Una, unamaana haichangii hai katika mfuko ule wa serikali. Kwa hivyo sasa, inayochangia ni nini hiyo ukiondoa? Alafu ni ni ipi ambayo unaileta badala yake? Profesa Chimera kutoka Pwani University. Inafaa kuelekwa kwamba vyuo vikuu vya umma vinategemea zaidi ruzuku ya serikali ili kuendesha shughuli zao. Kwa sasa, serikali ya Kenya inatarajiwa kugharamia hadi asilimia themanini ya gharama za kupata shahada kwa kila mwanafunzi, kwa wale wote wanaoandikishwa katika mkondo wa kawaida unaofadhiliwa na serikali bila kujali hali ya mapato yao. Wanafunzi wanaokidhi vigezo vya kuingia kusoma chuo kikuu daraja la C+, katika mtihani wao wa kufuzi hupokea ufadhili ambao unagharimu ada za masomo na kumwokoa na ada za usimamizi wa takriban dola 160 za Marekani kwa mwaka. Wanafunzi hawa wanafadhiliwa katika vyuo vikuu vya umma hatunabudi bali kuwaregesha Washington kwa sababu muda. Shukran, shukrani, shukra sana Salma Muhamed na Josephat Kioko kutoka studio 15 za VOA mjini Mombasa. Basi Kwa Undani mpaka hapa ndio inakamilisha muda wake. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, uwe na jioni njema. Na hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani, ikisikika mapema wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, nawaacha na kibao hiki cha muziki.