Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ mridhi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, ikiwa ni Alhamisi, tarehe 10 mwezi Novemba mwaka 2022 unaweza kutusikiliza kupitia redio zetu shirika eneo zima la maziwa makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC, redio hizo zote zikiwa nchini Uganda. Unaweza pia kutupata kupitia redio Soloheo na RTGL za Butembo na redio Progress na redio Sango Malamu za Bunia nchini DRC. Vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Na kwenye habari zetu hivi leo, matokeo ya uchaguzi wa katikati awamu yanaendelea kushuhudiwa nchini Marekani. Huko chama cha Republican kielekea kupata wingi katika bunge la nchi hiyo, lakini wakati huo huo kwenye baraza la Senate ushindani bado ni mkali. Je, wachambuzi wanasemaje? Nafikiria yaliyotokea yalikuwa yametarajiwa, ni jambo hili la kwamba wana Republican watafanya vizuri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya wanajeshi wa kundi lenye silaha la M23 siku moja tu baada ya idadi kubwa ya watu kukimbia maeneo yanayodhibitiwa na waasi yakishambuliwa na ndege za kijeshi. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi. udhibiti wa baraza la Seneti la Marekani haukuwa umebainika wazi Jumatano usiku huku Warepublican wakikaribia kupata wajumbe wengi wa baraza la wawakilishi siku moja baada ya Wademokrat kuzindisha matarajio ya wengi katika uchaguzi wa katikati ya muhula wa Marekani. Matokeo ya mashindano ya kuwania viti vya Seneti katika majimbo ya Nevada na Arizona ambapo viongozi walioko madarakani wa chama cha Democratic walikuwa wakimenyana na wapinzani wao wa Republican bado hayajatangazwa rasmi, huku maelfu ya kura zikiwa bado hazijahesabiwa. Iwapo vyama hivyo vitagawanya viti hivyo, basi hatima ya Senate itaangukia katika eh, uchaguzi wa marudio wa Georgia kwa mara ya pili katika kipindi cha miaka miwili, baada ya taasisi ya utafiti ya Edison Research kukadiria kwamba si mwaniaji aliyemaliza muda wake wa chama cha Democratic Rafael Warnock wala Herschel Walker wa chama cha Republican ambaye angefikia asilimia 50 ya kura zinazohitajika ili kuepusha uchaguzi wa marudio hapo Desemba 6 mwaka huu. Wanachama wa Republican walishinda angalau viti kumi katika baraza la wawakilishi la Marekani. Utafiti wa Edison ulionyesha. Akizungumza katika mkutano na wanahabari katika White House, rais Biden alisema ameridhishwa na matokeo ya uchaguzi wa mwaka huu na kwamba atatangaza kama atagombea urais kwa mara ya pili hapo mwanzoni mwa mwaka ujao. Mapigano yalianza tena Jumatano katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kati ya wanajeshi wa kundi lenye silaha la M23. Wakazi wameliambia shirika la habari la AFP siku moja baada ya idadi kubwa ya watu kukimbia maeneo yaliyodhibitiwa na waasi yakishambuliwa na ndege za kijeshi. Wakazi waliambia shirika la habari la AFP kwamba walikuwa wamesikia sauti za mapigano zaidi kufikia jioni ya jana, baada ya siku yenye wasiwasi lakini iliyokuwa tulivu. Kuna milipuko ya mabomu, jeshi linapiga maeneo ya M23, alisema mkazi wa kijiji kimoja nje ya kitovu cha biashara cha Rugari. Waandishi wa habari wa AFP mjini Goma waliona ndege mbili za kivita na helikopta mbili zikipaa katika eneo hilo jana Jumatano. Maafisa walisema Jumanne kwamba jeshi la DRC lilitumia ndege mpya kushambulia maeneo ya M23 mashariki mwa nchi hiyo huku baadhi ya wakazi wakikimbia na kuvuka mpaka. Kundi la Watutsi wengi wa Congo M23 lilijipatia umaarufu kwa mara ya kwanza hapo mwaka 2012 na kwa muda mfupi liliteka jiji kuu la mashariki mwa DRC, Goma, kabla ya kufurushwa. Umoja wa Mataifa ulisema Jumatano kwamba takribani watu elfu mia moja themanini na nane wamekimbia vijiji vyao tangu tarehe 20 mwezi Oktoba, mwanzo wa mashambulizi mapya ya M23. Takribani watu elfu kumi na sita na mia tano wamekimbilia nchi jirani ya Uganda na mkuu wa mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa alionya Jumatano kwamba mataifa mengi maskini yanatatizika kutafuta fedha kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa sababu ya mzigo mkubwa wa madeni walionayo. Sande Shomari anaarifu zaidi. Achim Steiner aliambia shirika la habari la Associated Press kwamba shirika lake linakadiria kwa nchi 54 kote duniani sasa zinakabiliwa na dhiki ya madeni. Hiyo kimsingi ni hatua moja kukaribia kutoweza kulipa kiwango cha riba au hata kulipa madeni yako, alisema, na hiyo ni hali mbaya sana. Steiner alisema pendekezo moja inayojadiliwa katika mazungumzo ya mwaka huu ya hali ya hewa ya Umoja wa Mataifa nchini Misri ni kusamehe sehemu ya deni la nchi iwapo zitajitolea kuwekeza katika miradi ya nishati safi na kukabiliana na ongezeko la joto duniani. Hadi sasa hakuna maendeleo mengi juu ya suala hilo, aliongeza. Hili limechochea dhana kwamba mataifa maskini yanachukua hatua tu dhidi ya mabadiliko ya hali hewa ikiwa yatapokea fedha kutoka kwa nchi tajiri, jambo ambalo si kweli. Stein alisema uchambuzi wa ofisi yake ulionyesha nchi zinazoendelea zimekuwa zikiwekeza mara nyingi kiasi cha fedha wanazopokea kutoka kwenye nchi zilizoendelea juu ya hatua za hali ya hewa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Huku udhibiti wa bunge la Marekani ukiwa bado haujaamuliwa siku mbili baada ya uchaguzi wa katikati ya muhula, viongozi wa Afrika na wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanafuatilia kwa karibu dalili kuhusu maana ya matokeo hayo kwa bara hilo. Wachambuzi wa Kiafrika wanasema wasiwasi wao mkubwa ni jinsi kura hiyo iliyoibua utata katika baadhi ya maeneo inaweza kuathiri ushawishi wa Marekani duniani kote, hasa katika mataifa ya kiafrika ambayo yameshuhudia kudhoofika kwa demokrasia. Wakati huo huo, jamii mbalimbali mbali nchini Marekani na barani Afrika zilisherehekea ushindi wa wagombeaji wa Marekani wenye asili ya kiafrika. Mchambuzi wa kisiasa kutoka Afrika, Ebeneza Obadaya, aliambia VOA kwamba watunga sera katika bara hilo wanazingatia zaidi jinsi mtafaruku wa kisiasa nchini Marekani unaweza kuathiri hadhi ya kimataifa ya Washington. Baadhi ya Wamarekani, hasa wale wa, wa mrengo wa Republican, wamekuwa wakidai kwamba uchaguzi huo wa katikati ya muhula uligubikwa na wizi katika vituo kadhaa. Hata hivyo hakuna ushahidi uliotolewa kufikia sasa kuthibitisha shutuma hizo. Na shirika la afya duniani WHO lilitoa wito Jumatano wa misaada ya chakula na dawa kuingia kwa wingi katika jimbo la Tigray nchini Ethiopia likisema kwamba msaada unaohitajika sana bado haujaruhusiwa kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano wiki iliyopita kati ya pande mbili zinazozozana. WHO imesema watu wa Tigray wanahitaji usaidizi wa haraka baada ya miaka miwili ya vita vya umwagikaji wa damu huku ufikiaji wa maeneo hayo ukikabiliwa na vizingiti vikali. Mgogoro kati ya vikosi vya serikali na waasi wa Tigray umelitumbukiza eneo la kaskazini mwa Ethiopia katika mzozo mkubwa zaidi wa kibinadamu, huku kukiwa na mafanikio madogo ya kutanzua mzozo huo. Mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus alikaribisha mafanikio ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa Novemba 2 mwaka huu, lakini akaonya kuwa tayari ni wiki moja na hakuna kinachoendelea katika swala la msaada wa chakula au dawa. Watu wengi wanakufa kutokana na magonjwa yanayotibika, watu wengi wanakufa kwa njaa, aliwaambia mkutano na waandishi wa habari. Hata katikati ya mapigano, raia wanahitaji chakula, wanahitaji dawa. Hali hii haiwezi kuendelea, aliongeza Tedros. Tedros mwenyewe anatoka Tigre na alikuwa waziri wa mambo ya nje na waziri wa afya katika serikali ya awali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari zito juu, ni matokeo ya uchaguzi wa katikati ya awamu yanaendelea kushuhudiwa nchini Marekani, huku chama cha Republican kikielekea kupata wingi katika bunge la Marekani. ni wakati huo huo, katika baraza la Seneti bado ushindani ni mkali, na hakuna chama kilicho na uhakika kwamba nani ataongoza baraza hilo. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa Profesa David Munda kutoka chuo kikuu cha New York na kwanza kutaka kujua kama alitarajia matokeo kama haya. Nafikiria yaliyotokea yalikuwa yametarajiwa, na nasema kutarajiwa ni jambo hili la kwamba wana Republican watafanya vizuri. Kisichotabiriwa ni kiasi cha kudorora kwa ile nguvu toka upande wa wana Republican hawajafanya vizuri vile ilivyokuwa imetarajiwa. Trump alikuwa uh, amesema ya kwamba wana Republican watawapiga wana Democrat kichapo kikubwa zaidi, lakini tumeona uh, wafuasi wake wengi wameshindwa kushinda kwa uchaguzi huu na pia anapata ushindani kwenye chama chake Unaona, Ron DeSantis alishinda kwa kishindo kikubwa sana kule sehemu za Florida. Upande wa wanademokrat eh, ni kwamba wao pia walikuwa wametarajia ya kwamba watapata kichapo kwa kura hizi za nusu muhula, lakini kwa furaha yao kichapo hakijakuwa kibaya vile. Sasa tukirudi kwa upande mwingine na upande ambao tunaangalia siasa zake kwa karibu sana wa Atlanta Georgia, ambao kumekuwa kinyang'anyiro kizito cha baraza la senati. Tayari amekusha patikana gavana Mrepublican, lakini kwenye senati kumekwama mpaka sasa hivi hakujapatikana mshindi na inakwenda duru ya pili. Nini ambacho unaweza kuzungumza kuhusu uchaguzi huu, hasa vipi umekuwa hivi upande huo? Georgia ni jimbo muhimu na ni jimbo ambalo limekuwa likiwaniwa sana kati ya wana Republican na wana Democrat. Gavana Tiari eh, imejulikana bayana ni mwana Republican, lakini pia tujue ya kwamba ni mwana Republican ambaye eh, hayuko karibu sana na Donald Trump. Lazima pia niongezea kwamba yule eh, gwiji, mwanasiasa gwiji Stacey Abrams toka upande Wanademokrat alipigwa kalamu kwenye kile kinyang'anyiro cha ugavana. Utaona Wanarepublican wa mrengo wa, wa kulia wakisisitiza kwa sana ya kwamba kiongozi wao aendeleze eh, mistakabali ya kujaribu kufanya uchunguzi ya eh, mtoto wa rais Hunter Biden. Watajaribu kumpiga kalamu eh, Rais Biden kumtoa kwenye ofisi. Kwa hivyo hizi cheka chenga za kisiasa sio tu Georgia, lakini pia kwa ujumla, uh, zitaendelea kutupiga na bumbuazi. Ni Professor David Munda kutoka chuo kikuu cha New York akizungumza na Kumekucha Afrika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. DMJ Rasia imewaamuru wanajeshi wake waondoke katika mji wa Kherson, mji mkuu pekee ambao umekuwa chini ya udhibiti wa Mosco tangu wanajeshi wa Rasia walipovamia Ukraini Februari mwaka huu. Waziri wa ulinzi wa rasia, Sergei Shoigu, amesema aliamuru kuondoka kwa wanajeshi hao kutoka mji wa Hasan kusini mwa Ukrain kufuatia mashambulizi ya wanajeshi wa Ukraine. Kamanda wa wanajeshi wa Rasia amesema kwamba haiwezekani kutuma wanajeshi katika mji wa Hasan. Kuondoka kwa wanajeshi hao ni pigo kubwa sana kwa Rasia tangu kutangaza kwamba ilikuwa imedhibiti sehemu hiyo. Tangazo la Rasia pia linajiri wakati kuna ripoti kwamba Kiril Stremesov, afisa wa Rasia aliyeteuliwa na Moscow kuliongoza eneo la Hassan, amefariki kutokana na ajali ya barabarani. Alikuwa ndani ya gari lake wakati ajali hiyo ilipotokea. na mmoja wa washirika wakuu wa rais waku, wa Rasia Vladimir Putin alikutana na rais wa Iran Ibrahimu Raisi siku ya Jumatano katika ziara ya kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiusalama, huku Moscow ikitarajiwa kuinua uchumi wake na kuimarisha juhudi zake za vita nchini Ukraine. Ziara ya katibu wa baraza la usalama la Rasia Nikolai Patrushev ilikuwa ni ishara ya kuongezeka kwa umuhimu wa Iran kama mshirika muungaji mkono na msambazaji wa silaha wakati ambapo Moscow imetengwa na vikwazo vya Magharibi na inakabiliwa na shinikizo kubwa la kijeshi la Ukraine. Vyombo vya habari vya serikali ya Rusia vilisema Petrushev alijadili hali ya Ukraine na hatua za kupambana na uingiliaji wa Magharibi katika maswala ya ndani ya nchi zote mbili, katika mazungumzo na waziri mwenzake wa usalama wa Iran Ali Shamkhani. News, inayoshirikiana na idara kuu ya usalama ya Iran ilisema, Shamkhani alitaka kuwepo kwa uhusiano wa kina katika sekta mbalimbali mbali, kuanzia nishati hadi taasisi za kifedha. Iran ilikiri kwa mara ya kwanza mwishoni mwa juma kwamba iliipatia Moscow ndege zisizo na rubani, lakini ikasema kwamba ilituma idadi ndogo tu ya ndege hizo ambazo zinaaminika kusafirishwa kabla ya vita hivyo kuanza. Marais wa Afrika Kusini na Kenya, kati ya nchi mbili za uchumi mkuu wa barani Afrika, walisema Jumatano wamesuluhisha mzozo wa viza uliodumu kwa muda mrefu na kwamba kuanzia mwaka ujao, Wakenya wataweza kuingia Afrika Kusini bila viza hadi kwa siku tisini ndani ya mwaka mmoja. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza mchambuzi wa siasa za kikanda John Gechier akiwa mjini Nairobi na kwanza akamuuliza umuhimu wa kuchukua hatua hiyo wakati huu. E, serikali ya Kenya hapo awali ilikuwa imesema iwapo e, serikali ya Afrika Kusini haitabadilisha ama pengine haitarudisha e, mkono, iwapo pengine wao pia huenda wataweka vikwazo kwa o, wasafiri kutoka South Africa kuingia Kenya. Kwa hivyo inamaanisha pengine ni kwamba serikali ya a, a, Afrika Kusini imeonelea ni, ni, ni vyema ya kwamba wao pia wa- wakubalie wa, wa, wa, wa wananchi wa Kenya waende South Africa bila kulipa ile visa fee, kwa sababu ikiwa hawata hawataondoa hizo nini pingamizi, Kenya huenda ikarudishia. Kwa hivyo ni vile ya kusema nisaidie ni, ni, ni na mimi nikusaidie ilivyo. Kenya inaelezwa kama moja ya nchi sio nyingi hapo barani Afrika ambazo zimelipa uzito sana suala hili la viza e hasa ikilinganishwa, e, ama ukiitilia maanane mambo chanya ambayo yanaweza tokana na mpango kama huu. Je, mpango wa viza wenyewe una umuhimu gani kwa biashara baina ya nchi na nchi, na hapa tukizungumza kuhusu Kenya na Afrika ya Kusini kwa jumla? Ni kwamba lazima ieleweke yuele, kwamba Uh, kunao watu wengi wanasafiri baina ya Kenya na South Africa uh, uh, na pengine pia bara la Afrika, wangependelea wange kuongeza ama kurekebisha na kua, eh, kua, kufanya kwamba watu wenda wakashughulika wakatembelea, kunazo hali ya pesa, kuseme biashara na kadhalika. Lakini visa ambavyo walikuwa wanaweka kwa ilikuwa kama mipingamizi na lazima ijulikane ya kwamba eh, baina ya nchi ambazo zinazo uchumi mkubwa Afrika Afrika ni kwamba Kenya ingali ni moja ya nchi ambayo ina uchumi mkubwa, hasa kama ni ule tuseme, kama nambari tano sita, iwapo nyuma ya nchi kama vile e, e, Misri, e, South Africa, Nigeria na Moroko na Algeria, na iwapo ungependelea e, kurekebisha na pia kuchangia mabadiliko na kuongeza hali za watu kusafiri, ni lazima mwa, mwafanyie sera ambazo zina uh, wafanyia wa, wa, e, wananchi wa Afrika kutembea pasipo na pingamizi ambao haina haja ikiwa iki sio hali ya seme ya afya ama kadhalika. Kwa hivyo nchi ya uh, Afrika Kusini ni nchi ambayo ilikuwa imeweka vikwazo vingi hasa kuhusu Waafrika kwenda uh, Afrika Kusini, lakini mwaka uliopita Kenya ilikuwa imesema iwapo uh, uh, Afrika Kusini haitarekebisha uh, uh, pia nao huenda wataweka vikwazo. Ni John Gechie, mchambuzi wa siasa akizungumza Sauti Amerika kutoka Nairobi. Ungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge la Sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika. Habari za kila, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha, tutakuwapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Afrika ndani ya Doha. Wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Unaendelea kusafiri na kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema kundi la wanamgambo wa, wa Kiislamu wa Somalia, Al-Shabab, limepanua mpango wake wa mapato zaidi kwa shughuli zake za kawaida kama vile kutoza ushuru katika vituo vya ukaguzi, kutoza ushuru wa mali na ujenzi kinyume cha sheria. Ahmed Mohamed anaripoti kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na Sandi Shomari anaisoma taarifa kamili. Katika ripoti mpya wataalam wa Umoja wa Mataifa wanasema kundi hilo la kigaidi linatafuta fedha zaidi ili kulipa takriban dola milioni moja kwa mwezi kama mishahara kwa wapiganaji wake. Ripoti inasema licha ya ukandamizaji wa Somalia dhidi ya Al Shabab, wanamgambo hao pia wanaweza kuhamisha fedha kupitia benki za ndani na za Kiislamu. Mwanamke mmoja wa Kisomali ambaye alikataa kutajwa jina lake kwa sababu za kiusalama ameiambia VOA kwamba wanamgambo wa Al Shababu wa idai alipe dola 425 mwaka huu katika kile kinachoitwa kodi ya nyumba aliyonunua karibu miaka mitatu iliyopita huko Mogadishu wa hale... Anasema mwanambe mmoja alimpigia simu na kumwita kwenye mahakama moja Al Shababu nje Yaelashaboyaha katika eneo la Loa Shabel. Anasema baada ya kusafiri kwenda huko alikutana na umati wa watu kutoka Mogadishu ambao pia waliitwa na mahakama. Anasema hakuna mtu anayethubutu kukaidi maagizo ya kikundi, kwa sababu watu wanauawa. Ripoti ya Umoja Mataifa iliyotangazwa hadharani mwezi huu inasema wanamgambo hao wa Kiislamu katika juhudi za kuongeza mapato sasa wanatoza ushuru haramu wa mali na ujenzi. Ripoti ya wataalamu wa Umoja Mataifa inasema Alshabab mwezi Mei ilitoa notisi wa kaya za tozo za kila mwaka kati ya dola mia moja na mia tatu kwa nyumba za mabati mawe na nyumba za ghorofa nyingi. Ripoti inasema kundi hilo pia la wanyang'anya wamiliki wa majengo, nyumba zinazojengwa karibu na Mogadishu kwa takriban asilimia ishirini na tano ya thamani ya nyumba zao. Sauti Amerika ilizungumza na wakazi wanne wa Mogadishu ambao walilipa Alshababu ushuru wa mali haramu kati ya Mei na Julai mwaka huu ikiwa pamoja na mmoja ambaye alipofainia zaidi ya dola mia moja na ishirini kwa sababu ya kucheleweshwa kwa malipo. Hakuna hata mmoja wao ambaye angetaja majina yao kwa kuhofia kulipiziwa kisasi kutoka kwa wanamgambo hao. Abdissalam Guled, naibu mkuu wa zamani wa ujasusi wa Somalia na mwanzilishi mwenza wa kampuni ya ulinzi yenye ya makao yake makuu mjini Mogadishu ya Eagle Rangers Services, anasema kukataa ufadhili wa Alshababu ni muhimu kwa kushinda vita dhidi ya wanamgambo . Anasema hakuna shaka kuwa kundi hilo linapata ushuru kutoka mji mkuu na bandari. Guled anasema serikali inapaswa kuja na mipango ya kushughulikia masuala haya. Watu walipa pesa kwa sababu ya Alshababu wanaipenda? Anasema la, wanalipa kwa sababu ya hofu. Guled anasema serikali inahitaji imani ya watu wa Somalia kwa sababu watu wanajua Alshababu inapata wapi mapato yake na makampuni ambayo yanasaidia kundi hilo. Serikali ya Somalia imeonya dhidi ya kulipa ushuru na ada haramu kwa al Shabab, lakini wa Somalia wanasema mamlaka haiwezi kuhakikishia usalama wao ikiwa hawalipi. Guled anasema al Shababu imejikita ndani ya sekta ya biashara kufanya kuwa vigumu kuitenga na wafanya biashara wengine wa licha juhudi ya juhudi za serikali kusitisha ufadhili wa al Shababu. Ripoti ya Umoja Mataifa inasema wanamgambo hao wanaweza kuhamisha fedha kwa uhuru kupitia benki za kibiashara na za Kiislam na makampuni ya malipo. Ripoti hiyo inasema kundi hilo la Kiislamu huhamisha fedha kwa kiasi kidogo, chini ya dola elfu kumi ili kuepuka kuripotiwa na wachunguzi wanaopinga utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi. Serikali ya Somalia wiki hii ilitangaza kuwa imefunga kaunti kadhaa zinazodhaniwa kuendeshwa na Alshabab. Right. Naam kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena mwenzangu BMJ Muridhi kwa muktasari wa habari. Russia imewaamuru wanajeshi wake waondoke kutoka mji wa Kherson, mji mkuu pekee ambao umekuwa chini ya udhibiti wa Moscow tangu wanajeshi wa, wa Russia walipoivamia Ukraine mwezi Februari mwaka huu. Na mmoja wa washirika wakuu wa rais wa Rusia Vladimir Putin alikutana na rais wa Iran Ibrahimu Raisi siku ya Jumatano katika ziara ya kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiusalama, huku Moscow ikitarajia e, kuinua uchumi wake na kuimarisha juhudi zake za kivita nchini Ukraine. Nam, na kufikia hapo basi, ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, langu jina Sunday Shomari. Mwelekezi wetu ni Jumbe Hamza, na nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi, kwa pamoja tukiwatakia wote siku njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. <tipos> Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Uhusiano wa Marekani na Jamhuri ya Watu wa China una sura nyingi. Kama msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Ned Price alivyoeleza, ingawa uhusiano huo kimsingi unatokana na ushindani, alisema tunataka kushirikiana na PRC wakati huu ambao ni kwa masilahi ya kitaifa ya Marekani kufanya hivyo. Pia kuna vipengele vya uhusiano huu ambavyo ni pinzani. Kama alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken, PRC inazidi kuwa kandamizi nyumbani na uchokozi nje ya nchi. PRC inataka kuendeleza amri isiyo halali, kama inavyobainika na mashtaka hivi karibuni yaliyotangazwa na Wizara ya Sheria ya Marekani dhidi ya raia kumi na watatu wa PRC kwa harakati za kihalifu nchini Marekani. Kesi ya kwanza ilihusisha jaribio la maafisa wa ujasusi wa PRC kuzuia mashtaka ya jinai ya marekani ya kampuni ya mawasiliano ya PRC. Walijaribu, lakini walishindwa kumhonga mfanyakazi wa idara ya usalama ya Marekani ili kuiba taarifa za siri, ikiwa ni pamoja na habari kuhusu mashahidi na ushahidi wa kesi. Hiki kilikuwa kitendo kibaya cha maafisa wa ujasusi wa PRC kuilinda kampuni ya PRC dhidi ya uwajibikaji na kudumaza uhalifu wa mfumo wetu wa mahakama, mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland alisema. Katika kesi ya pili, wizara ya sheria iliwashitaki maafisa watatu wa ujasusi wa PRC na raia mwingine wa PRC kwa kujaribu kuwaelekeza watu nchini Marekani kuendeleza shughuli za kijasusi kwa PRC. Walifanya hivyo kwa miaka kumi kupitia taasisi ya kitaaluma ya PRC ili pamoja na malengo mengine kununua teknolojia na vifaa vya Marekani na kusitisha maandamano nchini Marekani ambayo yangekuwa ya aibu kwa serikali ya PRC. Katika kesi ya tatu, wizara ya sheria iliwashitaki watu saba waliokuwa wakifanya kazi kwa niaba ya PRC kwa kampeni ya miaka mingi ya vitisho vya kumlazimisha mkazi wa Marekani kurudi China. Jaribio hilo lilikuwa sehemu ya juhudi za ziada za PRC inayoitwa Operation Fox Hunt kuwarejesha nchini PRC wanaodaiwa kuwa watoro ambao wamekimbilia nchi za kigeni. Wengi wao wamekuwa wakosoaji wa PRC. Wakati kesi hizi zikionyesha serikali ya China ilitaka kuingilia haki na uhuru wa watu binafsi nchini Marekani na kudhoofisha mfumo wetu wa mahakama unaolinda haki hizo. Hawakufanikiwa, alitangaza mwanasheria mkuu Garland. Wizara ya sheria haitavumilia majaribio yeyote ya nguvu za kigeni za kudhoofisha utawala wa sheria ambao demokrasia yetu inategemea. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.