hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni mimi idi ligongo nafasi ya sera za rais wa marekani joe biden kwa kipindi kilichosalia cha awamu yake hii ya utawala zipo katika hatihati hati. wakati taifa linasubiri matokeo ya uchaguzi wa katikati ya mwaka ambayo yatafanya uamuzi wa chama gani kinadhibiti bunge kwa kipindi cha miaka miwili ijayo viti kadhaa vya baraza la senate vilikuwa na upinzani mkubwa mapema jumatano wakati wale wanaotetea nafasi zao wakihofia kupoteza viti maafisa wa uchaguzi kote nchini wametahadharisha kuwa itachukua siku kadhaa kwa matokeo ya baadhi ya maeneo kufahamika kabisa kiujumla waliotarajiwa kufanya vyema kwa chama cha republican wanaonekana kukabiliana na upinzani wa kuchukua viti vichache kuliko ilivyotarajiwa katika baraza la wawakilishi licha ya kwamba kinaweza kushinda viti vya kutosha na kuchukuliwa udhibiti india itaongeza ushirikiano na rasia na kuendelea kununua mafuta kutoka mosco amesema waziri wa mambo ya nje wa india akigusia kuingizwa kwa mafuta ghafi ambayo hayakujumuishwa kwamba yana masilahi kwao waziri wa mambo ya nje subrahmanyaman jaishakar amesema katika ziara yake ya mosco kwamba ikiwa ni taifa la tatu kwa ununuzi wa kiwango kikubwa cha mafuta ni jukumu lao kuhakikisha wanunuzi wa india wanakuwa na uwezekano mkubwa wa kupata mafuta ya bei nzuri linapokuja soko la kimataifa alitoa kauli hiyo baada ya kukutana na mwenzake waziri wa mambo ya nje wa rasia sergei lavrov siku ya jumanne ikiwa ni ziara yake ya kwanza ya rusia toka kuzuka kwa mgogoro wa ukraine waziri huyo wa india amehakikisha ushirika wa siku nyingi wa new delhi na mosco kuwa ni wa kipaumbele na madhubuti korea kaskazini ilifyatua makombora mengine leo hii jeshi la korea kusini limeripoti na kuongeza kuwa juhudi hizo za kushangaza za pyongyang zimeongeza wasiwasi wa kijeshi kaskazini mashariki mwa asia makombora ya masafa mafupi yalifiatuliwa kutoka eneo la sukchon kaskazini mwa mji mkuu pongyan kwa mujibu wa mdhamini wa jeshi wa korea kusini kikosi cha doria cha mwambao cha japan kimesema makombora yalionekana hewani kwa chini ya dakika tano kabla ya kutua katika bahari mashariki mwa mwambao wa korea wiki iliyopita korea a kaskazini ilifiatua makombora 34 na kusababisha kutolewa kwa tahadhari kwa zile ambazo zimewekwa maeneo kama rasmi ya kujificha katika mataifa ya korea kusini na japan mabaki ya makombora kutoka kwa moja ya kombora yalitua katika bahari ya korea kusini na baadaye yalitolewa na kikosi cha maji cha korea kusini waziri mkuu wa australia anthony albanes leo amesema mkutano wa pamoja na rais wa china i jinping utakuwa ni jambo jema kama utaandaliwa pembeni mwa mkutano wa viongozi utakaofanyika kusini mashariki mwa asia mwezi huu kauli hiyo ya waziri mkuu albanes iliyobadilika kutoka isiyo ya kufungamana na upande wowote kutokana na mkutano wake wa kwanza wa kiongozi huyo wa china kiongozi huyo wa australia anatarajia mazungumzo mengine yatafanyika amewaeleza wanahabari kwamba mazungumzo ni jambo jema na kama mkutano utaandaliwa na rais g itakuwa ni hatua nzuri kiongozi huyo anaondoka australia ijumaa kwa mkutano wa asia mashariki unaofanyika kambodia na kufuatiwa na ule wa g20 nchini indonesia na baadaye ule wa kiuchumi wa asia na pacific utakaofanyika katika taifa la thailand na maelfu ya uaandamanaji wa nuba kutoka sudan walikuwa katika mji mkuu wa khatum hivi leo jumatano wakipinga dhidi ya ghasia za karibuni za kikabila katika eneo lao la kusini mwa nchi sudan ambayo imegubikwa na migogoro ya kisiasa na kiuchumi inashuhudiwa ongezeko zaidi la hali hiyo baada ya mapinduzi ya mwaka jana na majeshi ya usalama kufanya msako mkali sana kwa takribani wiki nzima mwisho habarehiza dunia gutoka washington mimini idiligongo sehemu ya kwanza tunaangazia matokeo ya uchaguzi wa katikati ya muhula hapa nchini marekani sehemu ya pili tunaangazia baadhi ya vyuo vikuu kenya vimeripoti kukabiliwa na madeni makubwa licha ufadhili unaotolewa na serikali mimi ni mkamiti kibayasi nikiwa hapa washington dc nam basi wamarekani walipiga kura jana novemba n katika uchaguzi wa katikati ya mohola ambao matokeo yake yataamua iwapo chama cha chadmokrat kitaendelea kudhibiti baraza la wawakilishi pamoja na senat lakini uchaguzi huu umekuwa ukiangaliwa kwa makini mno na matokeo yameanza kutolewa tangu jana usiku mpaka hivi sasa tunavyozungumza tayari baadhi ya matokeo yameanza kutolewa huku wa demokrat wakichukua viti kadhaa hali kadhalika wabian nao wakichukua viti ambavyo pia vilikuwa hata vikikaliwa na demokrat katika kufahamu hili kwa undani zaidi ni naye profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york katika jiji la new york hapa nchini marekani ambaye anatufafanulia kwa undani zaidi je uchaguzi huu nini maana yake katika sera za rais joe biden nafikiria kwa maoni yangu na kwa uchambuzi wangu ni kwamba ina ashiria eh, ya kwamba raia wa marekani wanaona joe biden amefanya kazi vizuri eh, kwa miaka hii miwili au ni kama kweli eh, amezembea kazi na wanafanya hivyo kwa kujaribu kuinua chama chake kama amefanya kazi vyema au kupiga chama chake kalamu ya kwamba uh, chama cha wanademokrat watapoteza uh, viti uh, kwenye bunge la congress kwa hivyo kwa upana ni kana kwamba uh, ni hali ya kuweza kujua joe biden na chama chake wafuasi wake wamefanya vyema ama kweli uh, wamezembea kazi na pia upande wa wanaca wanajaribu kuangazia kusema kwamba wao ndio wako uh, kileleni na wanaweza kufanya kazi bora zaidi kuliko wanademokrat kwa hivyo uh, um, uchaguzi huu wa kati kat, kat wa muhula ni kama unajaribu kuashiria ule ushindani kati ya falsafa hizi mbili falsafa ya wanademokrat kwa upande mmoja na ule wa waaa kwa upande mwingine tunafahamu kwamba kulikuwa kuna viti 3 na 5 vya vyasenat na 435 vya baraza vya congress ambavyo vilikuwa vinagombaniwa katika uchaguzi huu je kuna dalili za haraka haraka kwamba uh, Democratic, inaweza kuendelea kudhibiti bunge au republican inaweza ikachukua nusu na nademokrat wakabaki nusu uh, dada mwenyekiti lazima nisema kwa wakati huu bado kura zinahesabiwa hususan kura uh, za majimbo za magharibi uh, na tunajua kwamba sana sana majimbo kama arizona na baada hivi zina historia ya kuchukua muda kuhesabu kura lakini dalili vile zinavyoashiria kwa wakati huu kwa zile kura zilizohesabiwa ni kwamba chama cha wanademokrat eh, hakijapigwa kalamu kiasi ambacho walikuwa wanahofia kweli eh, wamepoteza wame viti eh, lakini kulikuwa na ile hofu ya kwamba wanadmoat Uh, watapigwa kalamu zaidi na wanaa uh, kwa hivyo kwa wakati huu bado tunangojea kura zote zihesabiwe uh, lakini kwa upande wa serikali ya joe biden ile hofu waliokuwa nayo ni kama imepungua tumeshuhudia kwamba suala la mfumuko wa bei kuongezeka kwa uhalifu ndizo zilikuwa hoja kuu za chama cha republican katika uchaguzi huu wa katikati ya muhula huku ambapoorat wao walijikita zaidi kuangazia swala la utoaji mimba unadhani uh, pengine hilo uh, imewapa uh, uwezo zaidi wa kupata viti zaidi na kusikika zaidi na hata kupata ushindi katika majimbo ambayo mpaka sasa tunafahamu matokeo yake nafkira uh vyo vile eh, na nasema hivyo kwa nafsi hii eh, donald trump alikuwa amepea ah, kipaumbele wafuasi wake wengi tu aliwapigia debe sana lakini tumeona kwa matokeo vile yalivyo kwa wakati huu karibu wafuasi wake sita eh, wameshindwa kwa uchaguzi huu Uh, pia lazima niongezee ya kwamba tukiangazia na kuchambua chama cha wanaa uh, kuna uh, gwiji wa siasa anayejitokeza kwenye jimbo la florida yani yuledeante kwa hivyo kwa wakati huu uh, nafikiria miaka mbili kwenda mbele Uh, kutakuwa no, na ushindani kwenye chama cha republican kusema ya kwamba kweli hii ni chama ya chama cha trump ama ni chama cha, cha uh, vile umeniuliza upande wa wanademokrat uh, kujaribu ku, kuongezea wafuasi wao motisha kwa hili suala la uh, utoaji mimba ni kama ile kesi ya Dobbs, Uh, ambayo ilikuwa imepiga kalamu uh, kesi ya v. Wade. Uh, ambayo ilikuwa imewatia uh, hofu wanademokrat uh, jambo hilo lilikuwa limetolewa na uh, mahakama kuu miezi miwili imepita na ni kama watu umma kwa ujumla wamesahau uh, kesi hiyo au uamuzi huo kwa hivyo mwamko ambao wanademokrat walikuwa wanafikiria wataupata haujajitokeza kilicho mbele kwa wa, uh, kwa umma kwa wakati huu ni mfumko wa bei uh, kudorora kwa soko za hisa na hii hali kwa ujumla ya yasintofahamu uh, kumalizia lazima nisema ya kwamba pia umma kwa ujumla wana na uongozi wa joe job ndiposa uh, pia u, u, u, u, u, ukiangazia utaona ya kwamba Uh, wagombea wengi uh, kwa ujumla hawakuwa wanaenda na jo bn ku, uh, kujaribu kupiga debe sera zao walikuwa wana, wanaenda na obama na walikuwa wanaenda na, na Bill clinton manake kwa wakati huu uh, takwimu au uh, ile hisia ya uongozi wa joe biden hapa marekani iko chini sana na itabidi uh, aongeze maarifa kwa miaka hii miwili ijayo ili wanademokrat waweze kutia fora mwaka wa elfu mbili ishirini na nne profesa tukizungumzia katika uchaguzi wa georgia katika upande wa ugavana tumeona kwamba mdemokrat um, uh, stay abraham ambaye alikuwa akifanyiwa kampeni kubwa na ni mtu maarufu katika masuala ya siasa ameshindwa katika uchaguzi huu na tayari jana usiku alishatoa hotuba ya kushindwa kwake je hapa dmokrat inajifunza nini na nini ambacho anatakiwa wafanye katika siku za mbeleni ili kuhakikisha Uh, sehemu kama georgia wanashinda na kuweza kudhibiti kiti cha ugavana nafikiriat eh, aas ali, ali kiti vile alivyoweza lakini akashindwa kura kwa upande wa wanademokrat eh, lazima waendelee kutia eh, kuongezea motisha au kuongezea Uh, kuwaongezea motisha wa fuasi wao uh, kwa vio viwili cha kwanza ni jambo hili la upigaji kura yaani sheria za upigaji kura kwenye jimbo la georgia wana Republican wengi wamekuwa akijaribu juu chini kuhakikisha kwamba nafsi ile ya wapigaji kura ya kupiga kura mapema uh, kupiga kuweza kupiga eh, kura kupitia posta ya kwamba vimefungwa na wana, wana republican wanataka hivyo kwa sababu wanajua wengi wa wale ambao wanapiga kura mapema wale wanapiga kura kupitia posta ni wanademokrat kwa hivyo itabidi wanademokrat waendelee kujizatiti ili wahakikishe ya kwamba eh, wafuasi wao pia bado wanaendelea kupata Uh, ile nafsi ya kupiga kura mapema na ile nafsi ya kupiga kura kupitia posta na iwapo wanarepublican wanajaribu kupunguza uh, uhuru wa wapigaji kura kupiga kura kupita posta au uh, kupita uh, kupiga kura mapema ya kwamba wanaenda mahakamani kuhakikisha kwamba haki zao uh, hazikanyagiwi ha, hazi, uh, hazi la pili hapa ni kwa... ingawa uh, sii uh, ameshindwa kwenye kura ya ugavana uh, sisi ameshinda kwenye kura ya ugavana pia kuna uh, kura ya usenet uh, ambapo kwa wakati huu inaonekana ni ana kwa ana kati ya mwanademorat naka mwanacan uh, na pia Eh, kuna zile kura ambazo zipo kwenye eh, bunge za wawakilishi yani bunge la georgia hapo ndipo lazima nafikiria pia wanademokrat waangazie kwa hivyo hata ingawa ingawai ameshindwa na wana demokrat, eh, wame, wame, wame hawajafurahishwa ah, na jambo hilo lakini eh, kuna bunge la senate kuna uh, uh, viti vingi kwenye bunge la wawakilishi lakini vile nimeangazia me, ni, ni kwamba eh, ile haki ya wapigaji kura kupiga kura kupitia posta kupiga kura mapema lazima uh, ilindwe na pia kumalizia hapa ni kwamba eh, lazima waweze kusajilisha wapigaji wa kura wengi wanademokrat hususan uh, wale, wa, uh, wale wasio wachache ambao ni wafuasi wengi wa chama cha wanadashukran sana profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york katika jiji la new york hapa nchini marekani nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani mimi ni mkamiti kibayasi na sekunde chache zijazo tutaingia sehemu ya pili ya kwa undani hii ni sehemu ya pili ya kwa undani ikiangazia baadhi ya vyuo vikuu nchini kenya ambavyo vimeripoti kwamba vinakabiliwa na madeni yanayogharimu mabilioni ya pesa licha ya ufadhili unaotolewa na serikali sasa basi utata umeibuka mapema wiki hii baada ya waziri wa elimu ezekiel machogu kupendekeza kila chuo kikuu kubuni njia mbadala za kuwekeza fedha tunaungana na wenzetu katika studio za voa mjini mombasa kwake salma muhamed na josephat kioko asante sana mgogoro umeripotiwa katika sekta ya elimu nchini kenya katika viuo vikuu na moja ni kuhusiana madeni yaliyoripotiwa na serikali hata kabla ya uchaguzi uliofanyika hivi majuzi imesemekana viuo vingi nchini kenya vina madeni ya mamilioni ya pesa na wanajaribu kutafuta pesa ya kuendesha usimamizi wa vyuo hivyo tumeshuhudia barua nyingi zikiandikiwa wafanyikazi katika vio vikuu nchini kenya ikisemekana wanapunguzwa hamna malipo hamna pesa ya kuwalipa na pia vio vikuu vina madeni mengi zaidi hili limechochewa zaidi na matamshi hivi majuzi ya waziri wa elimu profesa ezekiel machugu alinukuliwa akiwa mwishoni mwa juma katika chuo cha de kimadhi akizungumzia kuhusu pesa inayotoka katika vyuo vikuu ufadhili unaotoka serikalini na akasemekana kupitia vyombo vya habari amesema mgao huo utapunguzwa lakini jana tu jumanne akasema vyombo vya habari vkuu vibaya hakusema kwamba serikali inaondoa ule ufadhili katika vyuo vikuu na hata akasema wananuia kuongeza kutoka asilimia 8 hadi asilimia 2 ule mgao unaotolewa na serikali katika vyuo vikuu huku nyuma wanafunzi nao walipopokea habari kwamba mgao unapunguzwa kuanzia jumatatu wamepanga msururu wa wame mikutano na waandishi wa habari na hata kupanga maandamano kwamba pesa ya vyuo vikuu isiguswe huku nyuma muungano nao unaosimamia wafanyakazi katika vyo vikuu vimewaambia waziri jaribu uone sasa ndio maana hapa leo katika kwa undani, kujadili mgogoro huu ulioibuka na ufadhili vyuo vikuu vina madeni kiasi gani vyombo vya habari jinsi ilivyoweza kuripoti kwa mujibu wa gazeti la the star la tarehe 8 novemba jumann imesema kwamba waziri ezekiel mashogu jumamosi aliviweka vyuo vikuu vya umma kwenye notisi akisema wanapaswa kufikiria jinsi ya kupata mapato yao kwani serikali itaacha kufadhili hivi karibuni waziri huyo alisema serikali itaendelea kusaidia vyuo vikuu wni tayari serikali imetenga shilingi bilioni 50 kwa ajili ya elimu ya chuo kikuu na shilingi bilioni 158 kwa bodi ya mikopo ya elimu ya juu alisema amefanya vikao na uongozi wa muungano wa vyo vikuu ili kulitolea ufafanuzi suala hilo pamoja na wahusika wengine muhimu katika sekta ya elimu wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya jumatatu muungano wa wafanyikazi wa chuo kikuu litaja tangazo hilo halina msingi wowote katibu mkuu wa muungano huo konstantin wasonga alisema iwapo serikali itaacha kufadhili viuo vikuu vya umma itavipa fursa ya kutoza karo wanavyotaka hatua ambayo inaweza kuwanyima fursa wanafunzi wasiojiweza kifedha wasonga pia alimkashifu mashogu kwa kupendekeza kuwa viuo vikuu vya umma viwe na ubunifu ili kuongeza mapato yanayohitajika kuendesha taasisi hizo alihoji kwa nini viuo vikuu vya umma pekee ndivyo vinavyoambiwa kuwa wabunifu na si dara nyingine za serikali na pia kwa ufafanuzi chuo kikuu cha umma kinamaanisha uma wake unafadhiliwa na serikali kuongezea hayo mkurugenzi wa hazina inasimamia vyuo vikuu goffriy monari vimajuzi alisema idadi ya wanafunzi wanaofuzu kujiunga na vyuo vikuu inaongezeka na kuwa vigumu kwa serikali kuongeza mgao wa fedha kusaidia taasisi hizo monari anasema mahitaji ya ufadhili kwa kundi la 222 la idadi ya wanafunzi l145145 ni shilingi milioni 327 huku fedha zilizopo shilingi milioni 126 kundi linaloingia ni kubwa kuliko la waliohitimu linalotoka ni idadi ya wanafunzi 52195 kwa hivyo inatarajiwa kwamba mahitaji ya ufadhili yataongezeka mnamo mwaka 219 takriban vyo vikuu 11 vilinaswa katika njama ya kukwepa kulipa ushuru bilioni 9.7 ambayo ilitishia kufungwa kwao chuo kikuu cha egton na chuo kikuu cha moi ni baadhi ya taasisi kuwa ambazo zinakabiliwa na mgogoro wa usimamizi baada ya wahadhiri kuacha kazi kufuatia kupunguzwa kwa mishara yao mwezi uliopita wa oktoba serikali mpya ya rais william ruto ilitangaza baraza la mawaziri hezekiel machogu ni miongoni mwa mawaziri waliyotangazwa na sasa anasimamia wizara ya elimu tusikie kauli yake jana jumanne wakati aliposema kwamba vyombo vya habari vimemnukuu vibaya hivi ndivyo alivyotangaza katika taarifa nyingine ya pili kwa vyombo vya habari shilingi bilioni 50 zimetengwa kwa vio vikuu na ningependa kuhakikisha vio vikuu vyetu hiyo pesa ipo na hamna mtu atakayechezea hiyo hazina hata mpango wa kupunguza matumizi ukiendelea haina maana kwamba pesa ya elimu itakosekana serikali inaendelea kutoa mgao wa fedha katika vyuo vikuu vyote nchini ningependa kufafanua jambo fulani hamna mtu yeyote aliyesema narudia hamna mtu yeyote aliyesema kuwa hazina ya vio vikuu itafutuliwa mbali hapana si kusema hivyo tuipate habari kamili nilivyosema wale waliokuwa katika dedan kimadhi university watakubaliana nami kuwa nilichosema ni kwamba serikali itazidi kutoa ufadhili huu kwa vio vikuu tutaongeza hazina hiyo kutoka asilimia 8 hadi asilimia 2 na hili liko wazi katika utaratibu wa elimu na katika manifesto ya kenya kwanza lakini pia nilichosema nikiwa hapo didankimadhi university kama chuo kikuu kina njia nyingine ya kutafuta pesa kwa nini wasifanye hivyo like we can also dio hiyo kauli ya ezekiel machugu iliyoibua utata huu tunaoleta leo katika kwa undani ilivyo desturi nchini kenya mwanafunzi anapokamilisha masomo katika shule ya sekondari huteuliwa kujiunga na chuo kikuu ama kwenda taasisi zingine vioni kwa elimu ya juu zaidi sasa baadhi ya wanafunzi hulipiwa na serikali karo yao na wengine wakajisimamia wenyewe baadhi ya wa wafanyikazi waliozungumza na vo kuhusu ulipaji wa karo wanalalamikia kiwango cha chini ambacho wanafunzi wanalipa baada ya kusimamiwa na serikali na wengine wanaosimamiwa wenyewe kulipa karo ya juu ambayo inaonekana kuendesha mengi katika taasisi hizo na katika vyuo vikuu usimamizi wa vyuo vikuu pia una fursa ya kuwaajiri walimu wa ziada au waadhiri na kuwalipa moja kwa moja hata bila wao kuajiriwa na serikali haya ndiyo baadhi ya masuala ambayo yanaleta utata kuhusu madeni yaliyo katika vyuo vikuu na hela ambazo viuo vikuu vinapaswa kupokea kutoka kwa serikali na kwingineko hayo yakijiri bodi ya ufadhili wa viuo vikuu ufb wakala ambao wanatenga ufadhili wa viuo vikuu kwa niaba ya serikali inasema kwamba itafanya ukaguzi kwa wanafunzi wote wapya na waliopo ili kuhakikisha kuwa ni wale tu wanaotoka katika mazingira magumu wanapata ufadhili wa serikali mbinu hii pia itapanuliwa kwa bodi ya mikopo ya elimu ya juu maarufu help wakala ambao hutoa mikopo ya serikali kwa wanafunzi hii ikimaanisha kuwa vifaa hivyo havitafikiwa na wanafunzi wanaotoka familia zinazojiweza kifedha mtindo huo mpya unakusudiwa kwa kiasi kikubwa kusaidia kupunguza ruzuku ya serikali wakati ambapo serikali inajitahidi kufadhili majukumu yake haya yakiwa matokeo ya mazingira magumu ya kiuchumi na mbinu ya kushinikiza kulipwa kwa mikopo inayotolewa na serikali profesa rocha chimera ambaye yeye ni wa kutoka chuo kikuu cha pwani nimeanza kumuuliza suala hili kuhusu ufadhili wa vyuo vikuu vio vya umma kazi ya serikali sasa si kama kenya basi ndio na haya matatizo kwa hivyo hawezi kufadhili hiyo na nchi nyingine chi zote uganda inafadhili viuo vyake yaani serikali tanzania hizi zote za afrika mashariki ndivyo zinavyofanya na kote ulimwenguni ni kuna vyuo kuna uh, vyuo vya kibinasi hivyo ni wenyewe wale ambao ni, ni vyao wanavisimamia kifedha lakini vyuo vya umma hata marekani hata wapi uingire kote ulimwenguni ni serikali ndiyo inasimamia mbinu mbadala ni mbinu gani ambazo wao wanapendekeza na ni nani yule ambaye utajuzwa mbinu ni vice vichancela ni maprofesa ni nani ambaye tatafuta h yu. kuna jukumu la serikali hilo ni lazima serikali sasa ile habari ya kutafuta mambo ya utafiti serikali haitoi kwa elimu peke yake kwa elimu yvyo vikuu peke yake serikali inapata watu pesa inapata pesa kutoka kwa wananchi wenyewe zile fedha ambazo zina kila mmoja nakatiwa kila mmoja nakatiwa na mwenye pesa nyingi ndio anakatiwa nyingi zaidi namna hii kila mtu anajua sasa hizo hizo ndizo ambazo zinatumiwa kufadhili huduma fulani fulani az so, ukisema hii huduma hii haiwezekani hizi hatuwezi kufadhili ina maana umeshusha katika umuhimu wake umeisi shahadha sasa una- unamaana haichangii hai katika mfuko ule wa serikali kwa hivyo sasa inayochangia nini hiyo ukiondoa alafu ni ipi ambayo unaileta badala yake profesa yaepofchimera kutoka pwani university inafaa kueleweka kwamba viuo vikuu vya umma vinategemea zaidi ruzuku ya serikali ili kuendesha shughuli zao kwa sasa serikali ya kenya inatarajiwa kugharamia hadi asilimia 80 ya, ya gharama za kupata shahada kwa kila mwanafunzi kwa wale wote wanaoandikishwa katika mkondo wa kawaida unaofadhiliwa na serikali bila kujali hali ya mapato yao wanafunzi wanaokidhi vigezo vya kuingia kusoma chuo kikuu daraja la C katika mtihani wao wa kufuzi hupokea ufadhili ambao unagharimu ada za masomo na kumwokoa na ada za usimamizi wa takriban dol160 za marekani kwa mwaka wanafunzi hawa wanafadhiliwa katika vyo vikuu vya umma hatuna budi bali kuwaregesha washington kwa sababu muda haunasishukran shukrani sana salma muhamed na josephat kyoko kutoka studio 15 za voa mjini mombasa basi kwa undani mpaka hapa ndio inakamilisha muda wake mimi ni mkamiti kibayasi uwe na jioni njema