hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi wapiga kura nchini marekani wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa katikati ya mohula ambao matokeo yake yataamua iwapo chama cha chademokrat kitaendelea kudhibiti baraza la wawakilishi na senet matokeo ya uchaguzi huu yana umuhimu mkubwa kwa utawala wa rais joe biden katika kutekeleza ajenda za serikali kuu katika muda wa miaka miwili ijayo kulingana na historia ya siasa za marekani chama kilicho madarakani huwa kinashindwa katika uchaguzi wa katikati ya muhula na ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba chama cha republican kitashinda uchaguzi wa leo mfumuko wa bei kuongezeka kwa uhalifu ndizo hoja kuu za chama cha republican katika uchaguzi huu huku chama cha demokrat kikiangazia zaidi haki ya wanawake kutoa mimba na uvamizi uliofanywa na wafuasi waliyekuwa rais donald trump kuvamia jengo la bunge januari 6 m221 viti 35 vya senet na mi 4 35 vya baraza la kongress vinagombaniwa hii leo warepublican wanahitaji viti vitano kudhibiti senati ushindani mkali unatarajiwa katika majimbo ya pennsylvania nevada georgia na arizona ulipaji wa zaidi ya dola bilioni 68 za serikali kwa ajili ya usafishaji wa fidia kwa janga la kino cha nyuklia cha fukushima daichi umecheleweshwa serikali ya japan imeeleza bodi ya ukaguzi ilisema katika ripoti iliyotolewa jumatatu kwamba ucheleweshwaji huo unatokana na matatizo ya kiufundi na hali mbaya ya kifedha ya kampuni ya umeme ya tokyo ilisema mchakato mzima unaweza kuchukua zaidi ya miaka 40 kiwanda hicho cha nyuklia kilipata athari mara tatu kufuatia tetemeko la ardhi na tsunami la mwaka211 na kusababisha mionzi iliyochafua maeneo karibu na kulazimisha maelfu ya watu kuhama ufadhili wa miaka kin moja ya kwanza ya janga hilo tayari umefikia karibu nusu ya makadirio ya jumla ya tepko ya gharama ya dola bilioni50 kwa mradi huo uliodumu kwa miongo kadhaa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc waziri mkuu wa sweden olcrist anatarajiwa kukutana na rais wa uturuki recep tayyip erdogan mjini ankara leo jumanne katika juhudi za ngazi ya juu kuishawishi uturuki kuacha upinzani wake dhidi ya sweden kujiunga na nato baada ya rusha kuivamia ukraine sweden na finland ziliachana na sera yao ya muda mrefu ya kutofungamana kijeshi na mwezi mei ziliomba kujiunga na muungano wa nato lakini uturuki imesita kuridhia juhudi zao ambazo zinahitaji idhini ya pamoja kutoka kwa wanachama thelathini wa nato ikiyashutuma mataifa ya nordic na hasa sweden kwa kutoa hifadhi salama kwa wanamgambo wa kikurdi waliopigwa marufuku ambao ankara inasema ni magaidi edogan ambaye anawania kuchaguliwa tena mwaka ujao yuko katika nafasi yenye nguvu baada ya kumshawishi mwenzake wa russia vladimir putin kuacha kuzuia usafirishaji wa nafaka wa ukraine katibu mkuu wa nato james stottenburg aliitumia wiki iliyopita kuimarisha nguvu kwa waumbaji wapya wa kusafiri binafsi kwenda ankara kuzungumza suala hilo ni wakati wa kuwakaribisha finland na sweden kama wanachama kamili wa nato kuingia kwao kutafanya muungano wetu kuwa imara na wa watu wetu kuwa salama alisema waandishi wawili wa habari wa uingereza wenye asili ya iran wanaofanya kazi nchini uingereza wa kituo huru cha lugha ya kifarsi wamepokea vitisho vya kuaminika vya kuuawa kutoka kwa vikosi vya usalama vya iran mwisho wa habari za dunia kutoka hapa wshington msomaji wako nilikuwa mimi mhamiti kibayasi undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia uchaguzi wa hapa marekani wa katikati ya muhula ambao unafanyika ili kupata wawakilishi katika baraza la wawakilishi na sent na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu hii leo tutaangazia ajali ya ndege ya tanzania ya shirika la Precision air iliyoanguka katika ziwa victoria karibu kabisa na uwanja wa ndege wa bukoba nchini humo ambapo hivi sasa la wamalukuki zinaelekezwa kwa serikali serikali inasema nini tutaangazia ni naekokaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni idi rigongo nam kwa undani hii leo tunaanzia hapa hapa marekani ambapo wapiga kura nchini marekani wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambao matokeo yake yataamua iwapo chama cha democrat kitaendelea kudhibiti baraza la wawakilishi na senet au laa matokeo ya uchaguzi huu yana umuhimu mkubwa kwa utawala wa rais joe biden katika kutekeleza ajenda za serikali kuu katika mada eh, mbalimbali katika muda huo wa kipindi cha miaka miwili ijayo kulingana na historia ya siasa za marekani chama kilicho madarakani huwa kinashindwa katika uchaguzi wa katikati ya muhula na ukusanyaji wa maoni unaonyesha kwamba chama cha republican kitashinda uchaguzi wa leo mfumuko wa bei kuongezeka kwa uhalifu ndizo hoja kuu za chama cha republican katika uchaguzi huu huku chama cha democrat kikiangazia zaidi haki ya wanawake kutoa mimba na uvamizi uliofanywa na wafuasi wa aliyekuwa rais wa zamani wa marekani donald trump kuvamia majengo ya bunge ya januari 6eb2hm viti h5 vya senate na 4hvita vya baraza la congress vinavyogombaniwa hii leo wa republican wanahitaji viti vitano kudhibiti senat ushindani ni mkali ambao wanatarajiwa katika majimbo kadhaa eh, ya marekani katika laini ya simu ni naye hapa mwanahabari wetu bmj muridhi ambaye yupo katika kituo cha arlington nje kidogo ya jiji hili la wahington dc uh, bmj muridhi labda hebu tueleze hali ikoje hivi sasa E ya uchaguzi unaoendelea katika kituo hiko cha arlington hapo nam hili ni gongo kama ambavyo ingetarajiwa katika vituo vya kupigia kura na nafikiri taswira ni hii hii tu katika maeneo mengine hapa niko katika arlington eh, jimbo la virginia eh, nje kidogo tu ya mji wa wawashington dc na ni watu tu wanaingia kupiga kura na kuondoka wanachukua muda si mrefu E, idadi kwa kweli sio kubwa sana lakini inatarajiwa kwamba baadaye kidogo yakielekea masaa hayo ya, logo, ya kielekea, e, hayoya, saa kumi na moja saa kumi na mbili e, basi tutaanza kuona laini zikiwa ndefu lakini laini bado zipo watu wanaingia na kupiga kura na kuondoka e, bila shaka kama unavyojua Eh, mirengo miwili mikubwa hapa eh, ikiwa ni walca na wademorat na hali inajionyesha tu ukweli eh, kama taswira tu ilivyotarajiwa kwamba eh, baadi wengi wanaopiga kura hapa ni wademokrat na walcan eh, moja kwa moja uh, mojam ni mapema mno kujua uh, matokeo yanaashiria nini lakini kuelekea kwenye uchaguzi huu kitaifa hali wadadiswa mambo walikuwa wanazungumza wanatarajia kuiona uh, ni chama gani ambacho kinaweza kuibuka kidedea na kuchukua uh, viti vingi zaidi katika baraza la wawakilishi na senate hili ligongo kumekuwa na mazungumzo ama hisia mcheto kuhusu ni nani angeibuka kidedea lakini wachambuzi wengi kweli kweli wamekuwa wakisema kwamba e, kuna uwezekano mkubwa kwamba wapblan huenda wakachukua udhibiti wa mabaraza yote mawili hayo kama ulivyotaja senate na vile vile e, baraza la wawakilishi kwanza ni kwa sababu ya kihistoria kihistoria ni kwamba eh, mara nyingi eh, yule ambaye ndiye rahisi aliye kwenye usukani eh, mara nyingi mrengo wake hupoteza katika ah, chaguzi hizi za nusu muhula eh, pili ni kwa sababu pia kwamba imekuwa ikionekana kutokana na na kura za maoni ambazo zimepigwa katika miezi ya karibuni zinamuonyesha rais jo biden pia akiwa kwamba uh, ule umaarufu wake ni kama umedidimia umepungua kwa kiasi uh, na hivyo basi wale wachambuzi walikuwa wanasema kwamba uh, na kulingana pia na masala ambayo yalikuwa yanaangaziwa yakipawa kipaumbele uh, wakiona kwamba kuna uwezekano mkubwa uh, na tatu pia uh, idi ligongo kwamba uh, uh, ule Eh, ushindani ambao upo kwenye sasa hivi eh, yaani ni idadi ndogo sana ambayo inahitajika kwa uh, upa, mrengo mmoja kuushinda mwingine eh, kwa hivyo kuna huo uwezekano mkubwa lakini pia niseme tu kwamba rais eh, raisi Joe biden eh, na wenzake viongozi wenzake pamoja na wanasiasa kote nchini katika mchakato ambao umekuwa ukiendelea wakampeni eh, wao pia wamekuwa wakisema kwamba eh, washangaza wa marekani wakiwa wademokrat kwamba watachukua wataendelea na udhibiti huo kwa hivyo ni swala la kuangalia tu kuona mambo yatakuwa namna gani baada ya vituo kufungwa mwendo wa saa, saa moja e, hapa arlington na kwingineko e, hasa upande huu wa mashariki mwa marekani kwa jicho la kiwanahabari uh, bm muridhi labda ungetueleza uh, kwa mazingira ambayo Mm, yapo umeshagusia ushindani mkubwa utakuwepo katika vyama hivyo viwili na vitisi vingi sana ambavyo wanavigombania ili kuibuka ushindi majimbo yapi ambayo warajisi mambo walikuwa anayatolea mache kuona wanasubiri kwa ham kuhusikia matokeo yake e, kuna majimbo kadhaa lakini e, tuseme mane hivi yamekuwa yakiangaziwa sana e, na moja ya majimbo hayo na, ni jimbo ambalo uh, kwa miaka ya nyuma lilikuwa halina ushindani na lilijulikana kabisa kwamba ni la wacan jimbo la georgia eh, ni moja ya jale mpaka hivi tunavyozungumza hata vyombo vingi vya habari vimepeleka eh, kamera zake upande ule eh, jimbo la georgia kwa sababu pii kule kuna ushindani ama kuna ma- mashindano ya usenata na vile vile eh, wana pia wanamchagua gavana wake na ushindani kwa kweli unaelezwa kwamba eh, ni mkali kweli kweli eh, vile vile kuna jimbo la pennsylvania eh, ambapo kuna eh, viongozi wa wanasiasa wawili ambao pia eh, wanaelezwa kwamba ushindani umekuwa ni mkubwa mno eh, hasa katika siku za karibuni eh, baada ya midahalo ambayo imefanyika E, ikielezwa kwamba hayo majimbo mawili huende e, akawa muhimu sana katika kuamua ni nani ambaye atadhibiti e, hasa seneti ya marekani pia kuna jimbo kama arizona na kule cool nevada e, hayo majimbo mane E, pamoja pia na mengine idi ligongo lakini hayo mane yanaangaziwa sana kwa sababu ya ushindani wake na na ni nini ambacho yanamaanisha na yule atakayeshinda itamaanisha nini katika udhibiti e, wa senate hasa lakini niongeze pia idi ligongo e, kwamba kwa mfano huko nilikosema huko georgia kitu kingine ambacho kinafanya uh, jimbo hilo liangaziwe sana ni kwa sababu uh, wapiga kura inaelezwa kwamba wapiga kura wengi sana wamejitokeza kabla ya uchaguzi wa leo uh, yaani katika uh, uchaguzi wa awali kwa njia ya kupiga uh, kura moja kwa moja kwenda kwa vituo kupiga kura na vile vile uh, kupiga kura kwa njia ya posta na kisa na maana ni kwamba E, wanajitokeza hivyo kwa sababu wanajua iwapo uh, yule ambaye atashinda uh, itakuwa sio tu kuhusu uh, jimbo hilo la georgia lakini itakuwa na na taswira uh, ya kitaifa katika baraza la Ita, na hivyo basi eh, kuhakikisha kwamba zile sera ambazo E, zitasukumwa na mrengo utakaoshinda e, kwamba zitakuwa zinaangaziwa kitaifa na wala sio kwa jimbo kwa hivyo kifupi ni kwamba majimbo hayo mane yamekuwa e, yanapewa yanaangaziwa ya, ya sana kwa sababu ndio kwa kweli ambayo yanatarajiwa kwamba yataamua haya mengine inajulikana e, kwa njia moja au nyingine ni, ni nani ama ni chama kipi ambacho kitatukua wakati hivi sasa uchaguzi uh, unaendelea hapo katika kituo cha eh, arlington kuna mtu yoyote ambaye umezungumza na kueleza maswala gani hasa yeye anayaona ni ya msingi kwake au unaweza kutueleza vilevile masuala muhimu kabisa ya kitaifa ambayo yanaweza kuipatia uh, demokrat eh, ushindi au kukipatia chama cha republican ushindi ni masuala gani hasa bmj E, nime- kwa kweli nimezungumza na baadhi ya wapiga kura uh, bahati mbaya au tuseme bahati nzuri vivyotu utakavyoangalia e, sikupata mtu ambaye anaweza lizungumza lugha hii ambayo naizungumza kwa hio wengi tu nimezungumza nao e, sikuwaweka on record kama tunavyosema e, lakini e, wengi wanaeleza maala e, kuna masuala makuu matatu ambayo nime nimeyachukua kutoka kwa mazungumzo yangu na wapiga kura hapa e, kuna suala hili la hasa hali ya gharama ya maisha hapa marekani kwa ujumla wake uchumi wa marekani ni suala ambalo linapewa kipaumbele kabisa na wapiga kura na wala sio uh, tu hapa uh, uh, idi ligongo uh, kwa sababu pia tumekuwa tukifuatilia ni nini ambacho kinazungumzwa sana wakati watu wakienda kupiga kura uh, tukifuatilia pia kwa mitandao uh, suala hilo la hali ya uchumi wa marekani uh, linaonekana linapewa kipaumbele na, na ni kwamba ukweli wa mambo ni kwamba E, hali mpi e, taswira nzuri e, joe biden na utawala wake au chama chake cha democratic kwa sababu e, wanasema kwamba hawafurahishwi e, wengi wanasema hawafurahishwi na jinsi ambavyo anadhibiti hali ya uchumi lakini sasa hiyo inategemea nani anayeangalia na ni nani, nani anayezungumza lakini kuna mambo mengine pia e, kama kwa mfano kuhusu ni uh, nini uh, uh, tukizungumzia hilo hilo swala uh, pesa za marekani zinakwenda wapi kumekuwa na ukosoaji kwamba marekani pia inatumia hela nyingi katika uh, kuiunga mkono uh, ukraine katika vita vinavyoendelea unavyojua na russia uh, wengi wakosoaji wa democratic wadmokra wakisema kwamba e, wanaona kwamba hizo hela zitumiwe kwa njia nyingine e, lakini biden mwenyewe akisema kwamba wataendelea kwa sababu kuna umuhimu mkubwa wa kuendelea kuisaidia nchi hiyo sasa wale e, wengine wanaona kama vita hivyo vya, vya russia na ukrain b amevishughulikia e, ipasavyo kwa hivyo wanampigia kura na mrengo wake e, lakini pia pamoja na hilo kuna suala hili la kama tu ilivyotarajiwa kuhusu Uh, utoaji mimba ile sheria ambayo unakumbuka ilibatilishwa ili na, na na mahakama uh, kuu baka, mahakama ya juu hapa marekani swala hilo limepewa umuhimu mkubwa hasa wademokrati wengi eh, wakisema kwamba analichukulia kwa ana, njia ambayo inawafurahisha jinsi ambavyo wanashughulikia suala hilo na wangependa kwamba hiyo eh, sheria irudi kama ilivyokuwa kwa hiyo na- nafkiri na, na hayo mawili na kuna mengine mengi tu idi ligongo lakini hayo mawili ni muhimu sana kwa wapiga kura ambao nimezungumza nao hapa asante sana bmj mridhi kwa kutueleza hayo yote e, kutoka katika kituo hiko cha kupiga kura cha arlinton hapo e, nje kidogo ya jiji la wahinton dc na tutaendelea kufuatilia uchaguzi huu na tunakusihi uendelee kuwa nasi hasa kwenye mitandao yetu kutokana katika tovuti yetu ya w voa swahilcom hali kadhalika katika mitandao yetu ya facebook instagram na twitter ambako tutakuwa tukikujuza kile kinachoendelea katika uchaguzi huu wa katikati ya muhula muhimu kabisa kwa siasa za marekani na mwelekeo wa miaka miwili ijayo ya mwisho katika muhula huu wa kwanza wa rais joe biden tunakamilisha sehemu hii tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili namkaribu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini tanzania ambapo hivi sasa e, wachunguzi mbalimbali wa kitaifa na kimataifa wanaendelea na tayari wamesha katika eneo la tukio la ajali ya ndege ya shirika la precision air shirika ambalo ni la kibinafsi kubwa kabisa nchini tanzania lenye uzoefu wa miaka takribani zaidi ya ishirini eh, kutoa huduma za usafiri wa anga katika taifa la tanzania ikumbukwe siku ya jumapili asubuhi ndege hiyo ilianguka katika mwambao wa ziwa victoria na watu waliopoteza maisha walikuwa ni kumi atis wakiwemo marubani eh, wote wa ndege hiyo hivi sasa wakati mchakato unaendelea bado mjadala umekuwa mkubwa juu ya namna serikali ya tanzania ilivyoshughulikia ilivyo suala hilo hasa katika mwitikio wa uokozi ambapo watu wamekuwa wakitoa lawama kwamba serikali haikuwajibika inavyostahili katika kutoa huduma hizo za uokozi si tu serikali katika upande wa uokozi hata uh, vyombo vya habari vya tanzania navyo vimelaumiwa kwa kutotoa habari kwa mapema hasa shirika la utangazaji la taifa ambapo watu wanasema walipaswa kuwajibika eh, kwa kuifahamisha eh, umma wa tanzania nini kinachoendelea kujua mengi zaidi mwenzetu georgi jegopa ametuandalia sehemu hii ya pili ya matangazo ya kwa undani maafisa wa serikali nchini tanzania wameendelea kubanwa wakilaumiwa kwa jinsi walivyoshindwa kuchukua hatua za dharura na haraka kuwaokoa abiria waliokwama katika ndege iliyoanguka jumapili katika zi wa viktoria katika mji wa bukoba mkwani kagera ndege hiyo inaumilikiwa na shirika la lan ilikuwa kiruka kutoka dare ssalam kuelekea bukoba lakini ilishindwa kukamilisha safari yake kutoka na hali mbaya ya hewa ilitatizwa na mvua kubwa iliyokuwa ikionyesha katika eneo hilo na hatimae kujikuta ikitumbukia katika zio victoria lawama zimeendelea kumiminika kutoka kwa makundi mbalimbali ikiwemo vyama vya upinzani vinavyoona kwamba maafisa wa serikali kukosa mpango huu wa dharura kuwaokoa abiria licha ya taarifa za kuzama ndege hiyo kujulikana mapema lakini kukawia kwao kufika katika eneo la tukio ndiko kunakuzidisha ukosoaji katika tamko lake aliotoa leo mbele waandishi wa andish habari chama kikuu cha, cha upinzani chadema kimeliita tukio la kusama kwa ndege hiyo kuwa ni jambo la kuhuzunisha machonimawengi lakini hatu ukosefu wa vifaa vya dharura kuendesha operesheniya ukosoaji pamoja na miundombinu mibaya katika uwanja uwanjauwa ndege ni jambo lisilopaswa kufumbiwa macho mkurugenzi wa mawasiliano pamoja na mambo ya nje wa chadema jn mrema amewatisha mzigo wa alama baadhi ya maafisa wa serikali akisema wana njia ya kuzikwepa alawama hizo kwa namna walivyoonyesha uzembe wa kushughulikia ajari hiyo kwa hiyo kwa sababu hatujaridhishwa tunategemea moja wahusika wote kuanzia jeshi la polisi zimamoto uwanja wa ndege wa bukoba mamlaka ya viwanja vya ndege red cross mamlaka ya anga ofisi ya waziri mkuu kwa sababu kitengo cha maafa kiko chini yake wawaji na kama hawataki kuwajibika basi wawajibishwe na mamlaka zao ili kuonyesha kwamba tuko tayari kukabiliana na majanga taifa hili lisiwe taifa la kila siku ni kutoa salamu za rambirambi rambi. hata kama rambirambi hizo rambi zimesababishwa na uzembe wa baadhi ya watu waliopewa mamlaka ya kufanya kazi hiyo mamlaka ya viwanja vya ndege na anga hadi sasa hajasema lolote kuhusiana ajaliyo mbali ya taarifa yake awali iliyotoa iliyotaja juu ya kuanguka kwa ndege hiyo kumekuwa na mjadala mkubwa unaendelea kuhusu ubovu wa baadhi ya viwanja vya ndege akiwemo kiwanja hiko cha bukoba ambacho kinaelezwa kukosa taa za kuongozia pamoja na ufinyu wa barabara ya kuruka ndege kwa mujibu wa mrima jambo la kukosekana kwa huduma hizo muhimu ni baadhi ya mambo yanayozua maswali mengi mili yote abiria 19is waliofariki dunia katika ajali hiyo iliagwa jana mjini bukoba na baadaye kusafirishwa katika maeneo mbalimbali ya nchi katika mkutano wake na uandishi wa habari uliofanyika bukoba hi leo msemaji wa serikali ms alisema abiria wengine wa kigeni waliofariki dunia katika tukio hilo nao wakombioni kusafirishwa wametaka ifikishwe kwa hiyo mili yote 1t imesafirishwa tuna miili mitatu ya marehemu ambao ni raia wa kenya zinafanyika taratibu ya kuipeleka nchini kenya lakini pia kuna raia mmoja wa uingereza e, mawasiliano yanaendelea na ubalozi wa uingereza kwa ajili ya kusafirisha kwenda nchini kwake uingereza kwa hivyo tukishakamilisha hiyo itaua yote imefikishwa kwenye maeneo e, ambayo ndugu na jamaa wametaka ifikishwe na taratibu za maziko zimeende, zinaendelea zimeanza tangu jana wako ambao wame, wamezika jana na wengine watazika leo kwenye maeneo mbalimbali nirudie kutoa pole nyingi wandugu jamaa na marafiki wote waliopoteza jamaa zao katika ajali hii pole kwa watanzania wote pole kwa wadau wote wa usafiri wa anga hii ni ajali ambayo hatukuitarajia e, imetokea na imetukumba lakini niwahakikishie kwamba serikali inaendelea kufanya juhudi za kuimarisha usalama katika usafiri wa anga hata hivyo msemaji huyo amejaribu kukwepa ukosoaji wa umma kuhusu kukosekana kwa vifaa vya ukwaji akisema helikopta zinazoonekana nchini sio mahususi kwa ajili ya kazi hiyo bali zimeundwa kwa kazi nyingine ya kusafirisha abiria na kubeba mizigo kauli yake hiyo ni kama kumwaga petroli katika kala moto kwani imeongeza ukosoaji kwa mamlaka za serikali kwa jinsi ilivyokawia kutoa msaada wakati wa ajali hiyo ikitokea chadema mbale ya kutaka baadhi ya maafiso a serikali kuwajibishwa kutokana na kushindwa kutoa msaada haraka wakati wa tukio hilo imetaka kutupiwa macho kwa viwanja vyote vya ndege ambavyo viko karibu na bahari pamoja na maziwa ikisema vinapaswa kuwekea mipango ya dharura wakati wa majanga kama haya yanapotokea viwanja vya ndege ambavyo viko karibu na maji bahari kwenye maziwa mathalan uwanja wa ndege wa dar es salaam uwanja wa ndege wa mwanza uwanja wa ndege wa bukoba uwanja wa ndege wa musoma viko vingi vilivyoko karibu na maziwa kigoma hatuna vitengo maalum maeneo ya karibu wanaita polisi marini hawapo au hata basi jeshi vikosi vya jeshi la wanamaji wakati wanajua kabisa haya maeneo ni maeneo yenye maji ni muhimu sana hivi vikosi vikawepo sio kwa ajili ya ndege tu hata maafa yanayotokana na ajali za meli yanaweza kusaidiwa kupatiwa ufumbuzi kwa haraka akizungumzia kuhusu ubora na ubovu wa baadhi ya viwanja vya ndege nchini ikiwemo hicho kilichokumbwa na tukio hilo la ajali katibu mkuu wa chama cha marubani nchini nchinipt alikiri kugomea moja safari akihofia ubora wa viwanja hivyo Mf- rubani marehemu aptn rubaga ni rubani mkongwe mzoefu sana tumekuwa naye katika Aviation, tumeruka pamoja videge vidogo vidogo miaka mingi nyuma ameruka sana ilivyosema ni mzoefu alikuwahia siwezi kusema kama ametoa taarifa au hajatoa taarifa lakini inaeleweka inafahamika kwamba hivi viwanja ni changamoto sio kwa kipindi hiki kip. muda mrefu sana marubano amelalamika sana kuingia kwenye viwanja kama vya bukoba hasa wakati wa hali ya hewa ikiwa mbaya kwa hiyo sometimes inatokea pia operational pressure nikisema operational pressure ni kwamba bwana utatua utapeleka awa abiria na mizigo manake unaeza kaambiwa umeshindwa au mpisha basi mwingine ataenda wako marubani wanakataa kwenda fight zingine naona sasa sijajua ilikuwa kwaje lakini haja emergency wakarubawktwaaaat tahadhari kwamba amepata fulani au nini yote flani a tetokeaafa tumesikia tume, tume tu taarifa kwamba ndege imeanguka wakati mjadala ukiendelea kuhamia kwa baadhi ya vyombe vikubwa vya habari vinavyoshinikizwa kwa baadhi ya vigogo serikalini kujiuzuru uchunguzi wa ajali hiyo tayari umeanza na hii ni kwa mujibu wa msemaji wa, wa serikali msigwa lakini pamoja na hayo yote uh, ninayofuraha kwa kuwajulisha kwamba uchunguzi kama ambavyo ilielekezwa uchunguzi ulishaanza umeanza uh, tangu ndege ilipopata ajali uh, ile kitengo maalum cha uchunguzi wa ajali za anga kimeanza kazi yake na hivi navyozungumza hata kile kifaa cha mawasiliano ambacho ni kifaa muhimu kwa ajili ya kuwezesha uchunguzi kufanyika kimeshapatikana na taratibu za uchunguzi zinaendelea timu ya wataalamu iko hapa bukoba wanaendelea kufanya uchunguzi eh, lakini pia wataalamu kutoka kampuni ya atr ambao ndio watengenezaji wa ndege iliyopata ajari wanatarajiwa kuwasili leo wataungana na timu ya wataalamu waliopo hapa eh, baadaye watakuja na watengenezaji wa nin maanaake uchunguzi wa ajali za ndege unafanywa na pande tatu kwanza kitengo cha uchunguzi lakini pili unafanywa na, na, na ampuni iliyotengeneza ndege iliopata ilio ajali na kwa, kwa, kwa, kwa, kwa ndege hii ya eh, kampuni inayo husika niatr ya ufaransa wataalamu wanakuja leo lakini pili kuna watengenezaji wa engine, ambao pia kwa pamoja wanakua kufanya uchunguz niwahakikishie ndugu zangu waandishiwa habari na ndugu watanzania kwamba eh, uchunguzi utakapokamilika mtapewa taarifa na hatua za kuchukuliwa baada ya matokeo ya uchunguzi zitachukuliwa kwa sababu ni lazima tuongozwe na uchunguzi utakaofanyika e, usafiri huu wa anga kama alivyosema unaongozwa na taratibu maalum za kimataifa ambazo zinaelekeza nini na nini kinatakiwa kufanywa wakati wote wa usafiri na pale kunapotokea changamoto e, ziko taratibu zinazoongoza ni namna gani ya kutambua changamoto hizo bado haijajulikana uchunguzi utachukua muda gani kumalizika lakini vyama vya upinzani vinataka ufanyike kwa uwazi na ukweli ili wale walewote watakuobainika kuhusika kwa, kwa uzembe wawajibishwe mpaka hapo kwa undani haina la ziada mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka dare ssalam ni choo chinjogopa Uh, asante sana georgi njogopa kwa kutueleza haya yote na hapa ndio tunakamilisha eh, matangazo ya kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america kwa niaba liyawote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami