Na yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kilichoruka mapema wiki hii. Hii ni Kwa Undani kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho hukuletea taarifa tofauti za kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harrison Kamau, na leo kwenye sehemu ya kwanza tunazungumzia hesabu ya watu au sensa ya Tanzania ambayo imetangazwa siku chache zilizopita, ikionyesha ongezeko kubwa la watu hasa kwenye miji mikuu katika siku za karibuni, huku idadi ya wanawake kwa wanaume ikionekana kupishana kwa asilimia ndogo tu. Kwenye sehemu ya pili kwa undani tunaelekea nchini Somalia ambapo kundi la kigaidi lenye makao yake nchini humo linaonyesha dalili za kuibuka tena likitumia fursa ya kipindi cha mpito kati ya serikali ya zamani ya Mohamed Abdullahi Farmajo na kiongozi mpya Hassan Sheikh Muhamed. Anayekuletea kwa undani hivi leo ni mimi Harrison Kamau nikishirikiana na Id Ligongo na vilevile Jason Nyakundi. Karibu popote ulipo. Mara moja tuungane naye Idi Ligongo kwenye sehemu ya kwanza kuhusiana na sensa ya Tanzania. Idi, hali ilikuwa vipi na imepokelewa vipi kutokana na tangazo, baada ya zoezi hilo kumalizika, ambapo Rais Samia Suluhu mwenyewe aliongoza sherehe au hafla ya kufichua nambari kama zilivyojitokeza? Rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan ametangaza kuwa Tanzania e, ina idadi ya watu milioni sitini na moja. Kati yao wanawake ni milioni thelathini na moja nukta sita, sawa na asilimia hamsini na moja ya wanaume e, wakati milioni thelathini sawa na asilimia arobaini na tisa ya watu wote e, kati hao wa Tanzania milioni hamsini na tisa nukta nane wako Tanzania Bara na watu milioni moja nukta nane wako Tanzania Zanzibar. Kwa upande wa wanawake e, alibainisha kwamba wako wengi zaidi ya wanaume kwa asilimia hamsini na moja kwa asilimia arobaini na tisa Kwa idadi hiyo ya watu Rais Samia Suluhu Hassan ametangaza vilevile vile idadi ya watu wa mkoa wa Dar es Salaam, jiji hili ambalo takwimu mbalimbali za kidunia za makazi na idadi ya watu imelitaja miongoni mwa majiji yanayokuwa kwa kasi kabisa ambapo imeelezwa eh, kwa idadi ya watu walioko eh, jijini Dar es Salaam ni milioni tano nukta tatu sawa na asilimia saba ya watu wote wa Tanzania, ikifuatiwa na mkoa wa Mwanza wenye watu milioni tatu nukta sita sawa na asilimia sita. Rais Samia katika kipindi cha miaka kumi ameweka wazi kwamba kuna ongezeko la watu milioni kumi na sita, nukta nane sawa na asilimia tatu e, nukta mbili. Lakini pamoja na hayo, wanadisi na wachunguzi mbalimbali wa masuala e, ya sensa wanaendelea kutoa maoni yao juu ya kile ambacho wanachokiona e, licha ya kwamba Uh, ile idara ambayo ilikuwa inasimamia sensa hii kuweka bayana pale zoezi lilipokuwa limekamilika, asilimia karibu zaidi ya tisini na saba ama tisini na nane ya watu wa Tanzania wote walikuwa wamehesabiwa. Katika kuelezea hayo, rais Samia aliyoweka bayana kwamba miaka kumi iliyopita Tanzania ilikuwa na watu milioni arobaini na nne laki tisa ishirini na nane elfu na mia tisa ishirini na tatu ambayo inaonyesha kumekuwa na ongezeko la watu milioni kumi na sita laki nane kumi na mbili elfu mia moja tisini na saba sawa na ongezeko la asilimia tatu nukta mbili ya waliokuwepo kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na mwaka alfu mbili na ishirini na mbili. E, Tanzania Zanzibar, idadi ya watu imeongezeka kutoka e, milioni moja na laki tatu mpaka kufikia e, milioni moja na laki nane, ikiwa sawa na ongezeko la asilimia tatu a, nukta saba naam hapa basi tumsikilize rais wa tanzania samia suluhu hasan akitoa tangazo hilo siku ya leo eh, akieleza kile ambacho anakiona eh, kimejitokeza katika sensa ya makazi na watu ninawatangazia rasmi kwamba tanzania ina idadi ya watu wapatao 61 milioni laki 741 na 120 kati ya hao watu milioni elfu hamsini na tisa milioni hamsini na tisa laki nane hamsini na moja mia tatu arobaini na saba milioni hamsini na tisa laki nane hamsini na moja mia tatu hamsini na saba wapo Tanzania bara na watu milioni moja laki nane themanini na tisa mia saba sabini na tatu wapo Tanzania Zanzibar. Kati ya watu milioni sitini na moja mia saba arobaini na moja laki saba arobaini na moja mia moja ishirini, wanawake idadi yetu wanawake ni milioni thelathini na moja laki sita milioni thelathini na moja laki sita na themanini na saba mia tisa na tisini, sawa na asilimia hamsini na moja. Idadi ya wanaume wetu Tanzania, simba wetu Tanzania, ni milioni thelathini hamsini na tatu elfu mia moja na thelathini, sawa na asilimia arobaini na tisa ya watu wote. Naam, baada ya hayo basi, nimezungumza na bwana Abdurahman Watiki ambaye yeye ni mdau wa masuala ya sensa na nikataka kujua kile ambacho amekiona, mapokezi ya watu na je, hili ni jambo jema kwa Tanzania au ni jambo la ku Uh, litilia mkazo namna ya kudhibiti ukuaji wa watu, maanake kwa mujibu wa takwimu hizi, wastani wa Tanzania kukua katika kipindi cha miaka kumi ni, ni ile asilimia tatu uh, nukta eh, karibu tano ya idadi ya watu kwa hiyo itegemewe kwamba Tanzania katika miaka kumi ijayo inaweza kuwa na watu takribani milioni sabini. Je, hiki ambacho kimejitokeza leo umepokea vipi na umeona watu wamepokea vipi swala hili? Sina tofauti na wengi walivyopokea. Wengi tumeshangazwa, tumeshangazwa kwamba matarajio yetu, walio wengi tulidhani kwamba tungeweza kupata tuko kama milioni, milioni sitini na tano au zaidi lakini imekuja tumeshuka chini zaidi, na cha kushangaza zaidi lina, ikama, ni kwamba jiji la Dar es Salaam lina kama takriban watu milioni tano. Kwa hakika, kwa hakika tumeshangazwa, tume kwa sababu kumekuwa na hali kidogo ya sintofahamu kwamba, je, hakuna mahala fulani fulani labda pamekosewa ama wengine wanahoji kwamba au labda kuna jambo sasa, yaani kwa kweli imeleta ime, ime mchanganyiko wa fikra na mawazo kwa walio wengi, lakini ni vigumu sana kupingana na taarifa za kitakwimu, maanake taarifa za kitakwimu zinapingwa na masuala vile vile ya kitakwimu. Ni nini hasa ambacho kinafanya watu labda wawe na ukakasi fulani wa matokeo haya ya idadi ya watu? Uh, unafahamu wenzetu ambao walioendelea mambo uh, ya kitakwimu haya yanakuwa wanasema transparency, kunakuwa na uwazi zaidi, hata katika access ya information, access ya data na na na, kujiridhisha na, kwa sababu ni jambo nyeti na ni jambo ambalo linakamata eh, tuseme uhai wa, wa wa taifa kwa maana ya ya kitakwimu kwa maana ya mahitaji, kwa maana ya watu mbalimbali mbali, watafiti mbalimbali mbali na wachunguzi mbalimbali ambao wanafanya kazi za kitaalamu kuhusiana na idadi ya watu, wangeweza kupata na kujiridhisha na kuweza kupata mahesabu sawasawa, ili kuweza kupanga mipango sawasawa sawa. Lakini kwa kanuni na sheria pia za za kwetu hapa kuhusu habari ya takwimu, imekuwa si jambo jepesi, imekuwa si jambo la, la wazi, imekuwa ni jambo pia la kiusalama, imekuwa ni jambo pia la kisiasa, imekuwa ni jambo pia la la, la namna ambayo njia zake sio rahisi kuzi, kuzifikia. Kwa hiyo sijui, lakini sijui watu wengine wataichukuliaje lakini bado kumekuwa na sintofahamu mimi mwenyewe, lakini pamoja na na, na mimi kama mchambuzi pia huwa na, na, na, na, na, sifanyi si si eh, data collection, lakini kwa kazi jinsi inavyopita, inavyoongea na watu kwenye vijio vya kahawa, kwenye kwenye barza mbalimbali, hata kwenye daladala, unaweza kuona kwamba reaction ya watu imekuwa kidogo tofauti zaidi na hali ambayo E, tumetangaziwa, lakini labda tuangalie, wakati unaweza kusema zaidi, na hasa ukizingatia kwamba e, mambo ya takwimu yanapi, yanapingwa na takwimu na hayapingwi na hisia. Labda kuna watu wanaweza wakaja na ithibati zaidi kuonyesha kwa kwamba Dar es Salaam ina watu zaidi ya au milioni tano tulioambiwa. Ma, ma, waliohesabu ni watu, sio malaika, yawezekana pia kukawa na, na hitilafu na kasoro na tunakumbuka kwamba uh, wakati taarifa hizi zinakamilishwa mara baada ya zoezi la kuhesabu watu na makazi uh, serikali ya Tanzania ama ile taasisi ya taifa ya takwimu iliweka bayana kwamba ni zaidi ya asilimia tisini na tano ya watu wamekuwa wamehesabiwa na nini hasa ambacho unadhani kinafanya watu waone kwamba pengine kuna upungufu fulani, kuna mahala hapako sawa, hasa kwa jiji la dar es Salaam? E, nini ambacho uh, kinaonyesha kwamba pengine watu dar es salaam ni wengi zaidi ya hapo milioni tano hiyo ambayo imebainishwa? Unajua, <coughs> wa watu wana hisia kwamba hesabu hizi zinaweza zikawa zimechakachuliwa kwa kwa namna ya ya kisiasa zaidi, e, e, kwa maana unafahamu kwamba hesabu hizi pia hata watu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi nao wataendana na hesabu hizi hizi na na na, na, na, na vitu kama hivyo kwa hiyo ina wanasiasa nao wanasema kama vile, kwa kiswahili cha mjini wanasema changa la macho. Kwa hiyo labda tuangalie, kwa maana kama kuna watafiti na wataalamu zaidi wanaweza kusema kwamba hesabu eh, hii imechakachuliwa kwa maana ya kue, kufikia kufikia ma, ma, mahitaji au malengo fulani ya kisiasa ah, hiyo tutajua, lakini kama itakuwa imefanyika hivyo kwa kweli itakuwa sio jambo zuri, kwa maana hesabu ee, za serikali inatokana na idadi ya watu halisi, kwa maana ya kupanga bajeti ya madawa ma, ma, mambo ya elimu kwa wanafunzi, mambo ya shule. Otherwise labda ku serikali na hesabu yao labda na la, wengine huko tu kuna hesabu nyingine. Lakini kama hesabu itakuwa ndio hiyo na ndio itakayotumika kwa maana ya mambo yote ya kimaendeleo na mahitaji, haiwezi ha, ha, kuwa na maana kama kutakuwa na mambo hayo yanaweza kufanyika huku kukiwa na dhamira nyingine ambayo haikubaliki, hai kwa hiyo, muda utatuambia na watu watasema, na kwa kadri ambavyo itapokuwa inaweza kuthibitishwa ikionekana kama ni ya ukweli, iko hivyo ni sawa sawa, basi itakuwa ndio iko sawa, tutaikubali na tutairidhia. Lakini kama itaonekana kwamba ina, ina, ina kasoro basi watu wakosoaji na wale watu ambao wanataka mambo yakae sawasawa, tutawaona, kwa sababu ni nchi ya kidemokrasia, ina, inatoa uhuru wa kutoa maoni kama hivi ambavyo mimi nafanya, na wengine pia wana, wana uhuru pia wa wa kutoa zaidi, kwa maana wakiwa na vigezo vya kuweza ku, kuhoji, kwa sababu kuna taratibu pia za kisheria kuhoji na kuihoji serikali, na kama kuna jambo ambalo linaonekana kwamba alikuwa sawasawa. Asante sana kwa kueleza hayo yote, basi hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Huyo alikuwa ni Abdurahman Watiki akielezea kile ambacho amekiona kama mapokezi ya sensa ya Tanzania. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, na tunaelekea nchini Somalia, ambapo kundi la kigaidi lenye makao yake nchini humo limeonyesha dalili za kuibuka tena likitumia fursa ya kipindi cha mpito kati ya serikali ya zamani ya Muhamed Abdulahi Farmajo na kiongozi mpya Hassan Sheikh Muhamed. Mwishoni mwa mwezi uliopita kundi hilo lilisababisha maafa makubwa wa kufuatia shambulizi lililotokea eneo lenye shughuli nyingi mjini Mogadishu. Basi mwandishi wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia sababu ambazo huenda zimechangia kuibuka tena kwa Al-Shabab na hatua zinazoweza kuchukuliwa kuzuia mashambulizi ya kundi hilo. Baada ya takribani miaka mitano bila shambulio lolote kubwa, kundi la Al-Shabab lililo na uhusiano na kundi la Al-Qaida, mnamo Oktoba 29 mwaka huu lililipua mabomu mawili karibu na Wizara ya Elimu huko Mogadishu, kwenye makutano ya soko lenye shughuli nyingi na kuua watu mia moja na kujeruhi vibaya wengine mia tatu. Hii ilikuwa idadi kubwa zaidi ya vifo vya raia kutoka kwa shambulio moja katika miaka mitano, ambalo lilitokea mwezi huo huo na mahali pale ambapo bomu la lori liliua zaidi ya raia mia tano mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba. Shambulio hilo lilikuwa baya, likiacha sehemu za miili ya wanawake na watoto na wahudumu zikitawanyika katika mikahawa mingi iliyokuwa eneo hilo. Hata waandishi wa habari hawakuponea. Abdul Kadir Mohamed Abdule, mmoja wa waandishi watatu waliofika kuripoti juu ya mlipuko wa kwanza, aliuawa katika mlipuko wa pili. Kwa maoni yake, mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya George Musamali anasema hatua ya kuwaleta serikalini ya makamanda wa zamani wa Alshabab ilikuwa ni makosa. Tatizo ni kwamba serikali ilipoingia iliwapa mkono wale makamanda wa zamani wa kikundi cha Alshabab, kuwapa wasfa za kusimamia na vitengo vya usalama katika taifa hilo hasa jiji la Mogadishu, na ndipo tunaona mashambulizi mengi zaidi yanazidi kulengwa katika mji mkuu wa Mogadishu. Ila hali hapo awali kabla ya serikali hii uh, visa vya ugaidi tulikuwa tunavisikia kule vitongojini tu, lakini hivi sasa wamefululiza moja kwa moja hadi katikati mwa jiji la Mogadishu, na kwamba mtu ambaye tayari ashaikuwa gaidi ni vigumu sana yeye kubadilisha na kuja kuwa mwananchi mpenda amani, manake wao huwa na lengo na huwa na nia na huwa wamepewa mafunzo maalum ya itikadi kali, na kumbadilisha mtu kama huyu kidogo inakuwa ni vigumu. Kwa hivyo serikali ilifanya makosa kukukubali, kwa kukubali kwamba hawa makomanda wa alshababu wa zamani kujisalimisha na kuingia katika serikali ya, ya Mogadishu. Hivi sasa wale wanamgambo ni kana kwamba wamepenya ngome ya serikali na kwa kawaida hali kama hii huleta kwamba habari za kijasusi hutoka ndani kwa ndani na kupewa wale wa wanamgambo wa Alshabab, na ndipo wanaweza kufanya mipango ya kuweza kushambulia jiji la Mogadishu, na wanafanya wanatekeleza mashambulizi ambayo kwa asilimia kubwa uh, yanafaulu. Hii ni kuonyesha kwamba wanaundani fulani katika masuala haya ya kiusalama ndani ya taifa hilo na nafikiri wanapata msaada kutoka kwa wenzao ambao labda walisema kwamba wamebadilika, na wakamba wamejisalimisha serikalini, ili hali nia yao tu ilikuwa ni kupenya na kuweza kutoa kupata habari zaidi na kuweza kupanga na kutekeleza mashambulizi ambayo tunashuhudia hivi sasa. Serikali ni lazima ijitizame kwa ndani, maanake adui ni yule aliye ndani, kikulacho ki nguoni mwako. Na jinsi ambavyo tunaona mashambulizi yakitekelezwa na yanafaulu, ni wazi ya kwamba wana habari zaidi kuliko ambavyo sisi tunavyotarajia na hatua ambayo inafaa kuchukuliwa na serikali hivi sasa ni kujiangazia ndani na kujua, je, ni nani ambaye yuko ndani serikalini hivi sasa ambaye yeye anawaunga mkono wale wanamgambo wa Alshababu? Na hali kadhalika ni lazima tufahamu ya kwamba kuna wafadhili ambao wanawezesha mashambulizi kama haya kutekelezwa. Je, wafadhili hawa ni kina nani? Manake awali tuko na shuhudia vitongojini, lakini hivi sasa wameingia ndani ya mji wa Mogadishu na wameingia kwa vishindo na kwa makali makubwa kutekeleza shambulizi baada ya shambulizi, ilihali Mogadishu ndio mji uh, ambao ulikuwa una ulinzi mkali katika taifa la Somalia, ambapo tulikuwa kona majeshi ya Umoja wa Mataifa, tuko na majeshi kutoka Umoja wa Afrika na hadi kadhalika, tuna wanajeshi wana, kuna maafisa wa serikali ya Somalia wenyewe, na kwamba wanaweza penya, basi inamaanisha kuna chamno ambacho hatujakizingatia katika suala hili lote. Wachambuzi wengine wanasema mikakati mipya ya utawala wa Rais Hassan Sheikh Mahmud inawasukuma wanamgambo hao kwenye ukuta, na sasa magaidi hawa wanaikumbusha serikali mpya kwamba bado wana uwezo wa kusababisha uharibifu. Wanasema kuwa wakati wa uongozi wa rais wa zamani Mohamed Abdullahi Farmajo serikali haikuteka maeneo mapya, lakini iliweka maeneo ya ulinzi ili kuwazuia wanamgambo hao kupanua ngome zao kwa miaka mitano. Lakini tangu kuchaguliwa kwa rais Mahmud mwezi Mei, wanamgambo hao wamepoteza maeneo wa makubwa walikuwa wakiyadhibiti na ambayo waliyatumia kujipatia mapato kupitia ushuru haramu. Kamanda wa Al-Shababu Ahmed Umaru Abu Ubaida aliapa kuipinga serikali mpya katika kanda ya sauti hivi majuzi, akisema kundi lake kamwe halitaruhusu serikali ambayo haijaundwa chini ya Uislamu na utawala ambao hautekelezi kikamilifu sharia. Wakati uchaguzi uliposhindwa kufanyika Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na moja, mzozo huo wa kisiasa ulitoa nafasi kwa Al Shabab kujipanga upya, huku wanasiasa wakiwa na shughuli nyingi za kugombea nyadhifa za kisiasa. Hali ilizidi kuwa mbaya zaidi pale bunge lilipojaribu na kushindwa kuongeza muhula wa Farmajo na hivyo kuzidisha mzozo wa kisiasa. Wakati huu wanachukua fursa ya mabadiliko kutoka kwa utawala wa Farmajo hadi ule wa Mahmud, wakati serikali mpya bado haijaanza kutekeleza mikakati yake. Lakini Msamali anasema kwamba suala la wanamgambo wa Alshabab linahitaji zaidi suluhu ya kisiasa. Kukweli, kwa kweli Alshabab wamekuwekwa kwa muda mrefu, mbinu zimejaribiwa na Umoja wa Afrika, tumepeleka wanajeshi kule kukabiliana na hawa wanamgambo wa Al-Shabab. Lakini mimi mtizamo wangu, uh, tatizo la Alshabab haliwezi tatuliwa kwa nguvu za kijeshi peke yake, ni lazima tuangazie hili swala na twende Uh, tuliangazia kwa kina, tujue haswa matakwa ya alshababu ni yapi, na ikiwa mazungumzo yanaweza fanywa na hawa wanamgambo, basi itakuwa ni itatuleta fueni kwa taifa hilo. Manake vile umeweza kusema kwamba mataifa ya, ya, ya kigeni yamejisukuma kando kidogo na hili suala la alshababu, na ukweli ni kwamba uh, mataifa hayo yanasema ya kwamba huwezi kamsaidia mtu ambaye hataki kujisaidia yeye mwenyewe. Suluhisho la tatizo za la Alshabab haliko nje ya mipaka ya Somali, bali ndani ya mipaka ya Somali na nasema ya kwamba tunaweza kupata suluhisho kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali ambazo zipo. Kwa mfano, tusitumie nguvu za kijeshi peke yake. Ni wasomali wakubali ya kwamba wanatatizo wakujawaketi chini kwa pamoja na watafute mbinu ya kuweza ta, kutatua tatizo hili. Maanake mimi nimefuatilia hili suala la Alshabab kwa kipindi kirefu. Hapo awali walikuwa wanasema kwamba wanataka taifa la Somali liegemee nie liyo taifa la Kiislamu, lakini hicho kilikuwa kizingizio tu. Maanake wao hivi sasa jambo ambalo wanalitekeleza zaidi ni masuala ya kutafuta fedha kutoka kwa watu, wanatoza watu ushuru kinyume na cha sheria, na ni kwamba limekuwa ni kikundi la kutega uchumi. Kwa hivyo vita ambavyo tunashuhudia Somali sasa ni vita vya rasilimali na ni vita vya kisiasa, bali si vita vya itikadi kwa hivyo tukiangazia hili suala kutoka katika uh, mrengo huo tutaona kwamba tutakaribia kupata suluhisho. Tuondoe suala la vita vya itikadi, tuseme kwamba ni rasilimali na siasa. Yale makabila ama yale ambazo tunaita clans ambazo zinapigana, zile koo ambazo zinapigana kule Somali, ndizo zinajibu la hili tatizo la Alshababu. Tuanzie pale na nafkiri tutakuwa tunakaribia kupata suluhisho. Watu kupigania nguvu za kisiasa, watu kupigania nyadhifa mbalimbali, serikali za kutawala taifa hilo, na hili ndilo jambo ambalo lilisababisha kuzambaratika kwa serikali ya ya ya Said Barre mwaka elfu moja tisamia na tisaini, na kuanzia wakati huo mpaka hivi sasa tunaona koo mbalimbali zinazidi kukabiliana katika taifa hilo, na kila ukoo unajaribu kuona kwamba wao ndio watashika hatamu za uongozi katika taifa hilo na kuweza kusimamia rasilimali za taifa hilo na siasa za taifa hilo. Hapo ndipo tatizo lipo, maanake nakumbuka kwamba eh, Muhamed Fara Aidid ambaye alianzisha, uh, ile tunaita mapinduzi katika taifa la Somali alikuwa ndoka kwa koo fulani la Ogaden, ambao wao walikuwa wanasema wananyanyaso, na hiyo ndio le jambo ambalo lilizidi kusonga. Dini ni hiyo hiyo tu, ingawa kizingizio ni itikadi na dini. Inakadiriwa kuwa kikosi cha alshababu imeongezeka kutoka wanamgambo elfu saba mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi takriban elfu kumi na nane. Utawala wa Mahmud umebainisha kuwa vijana wamekuwa wakijiunga na kundi hilo katika kipindi cha miaka mitano iliyopita kutokana na sababu mbili. Wengine wanajiandikisha kwa sababu ya malalamiko walio nayo dhidi ya vikosi vya usalama vya serikali na koo zingine au kutaka kulipiza kisasi kwa mauaji ya miaka thelathini iliyopita. Sababu nyingine ni ya kiuchumi chenye kiwango kikubwa cha umaskini na ukosefu wa ajira na serikali kushindwa kutoa njia mbadala hasa katika maeneo ya vijijini. Alshababu hulipa kati ya dola hamsini na sabini kwa vijana wanaojiunga na kundi, pesa wanazotumia kugharamia mahitaji ya kimsingi ya familia zao. Lakini Rais Mahmud ameanzisha mashambulizi makubwa katika maeneo ambayo wanamgambo hao wanadhibiti katikati na katika kusini mwa Somalia tangu wachukua hatamu za uongozi mwezi Mei ametuma wanajeshi katika maeneo ya Iran, Kalmudug na Bei ambako kampeni dhidi ya wanamgambo hao imeongezeka. Serikali mpya pia inafunga vyanzo vya ufadhili vya wanamgambo ambapo wanatoza ushuru katika kila shughuli katika maeneo ya mijini na vijijini. Mwaka jana ripoti ya Umoja wa Mataifa ilifichua kuwa wanamgambo hao wanakusanya ushuru zaidi kuliko serikali, haswa kutoka kwa biashara zikiwemo mauzo ya nje na uagizaji Asanti sana Jason Nyakundi kwa taarifa hiyo. Hapo ndipo tunafika mwisho wa Kwa Undani hivi leo, na kwa niaba ya wote walioshiriki, jina langu Harrison Kamau nikikutakia kila laheri popote ulipo, kutoka hapa Washington DC. Na hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani, ikisikika mapema wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo haya, nawaacha na kibao hiki cha muziki.