zipatazo ni habari za dunia msomaji ni mimi idi ligongo polisi wa afrika kusini wanachunguza kugundulika kwa mili ya watu 21 wanaodhaniwa kuwa ni wachimbaji wa madini wasio na vibali ambayo ilikutwa karibu na mgodi unaofanya shughuli zake mpaka sasa katika mji wa krugesdop magharibi mwa jiji la johannesburg kwa mujibu wa polisi miwili 19 iligundulika jumatano mchana na mingine miwili zaidi ilipatikana leo asubuhi polisi wanasema wanadhani maiti hao walipelekwa katika maeneo hayo ambayo walikutwa katika mgodi binafsi ugunduzi wa watu hao waliokufa ni mpya kabisa katika mfululizo wa matukio yanayohusiana na uchimbaji wa madini usio halali katika eneo hilo mwezi julai wanawake wa nane wa kampuni ya utengenezaji filamu walibakwa na kuibiwa katika mgodi uliotelekezwa katika eneo hilo walipokuwa wanatengeneza video ya muziki rusia leo hii imesema imezuia shambulizi la ukraine katika kituo cha nyuklia kilicho chini ya udhibiti wa rusia cha zaporisia kusini mwa ukrain kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa russia katibu wa baraza la usalama la rasia nikolai patroshevu alilalamika kuhusu shambulizi katika kituo cha nyuklia kutoka kwa vikosi vya ukraine amesema wanatumia silaha kutoka mataifa ya magharibi ambazo zinaweza kuleta maafa makubwa ya kidunia taarifa ya patrushev imetolewa baada ya mkuu wafanya wa wafanyakazi wa ukrain kusema mashambulizi ya rasia yamelenga maeneo makubwa ya nchi ambapo yameharibu miundombinu na usambazaji wa nishati kwenda kituo cha nyuklia cha zaporisia ambacho ni kikubwa barani ulaya kansela wa ujerumani olafscls anafanya ziara yake ya kwanza china kama kiongozi wa ujerumani wiki hii wakati ambapo ujerumani na umoja wa ulaya unapanga mikakati yake kutoka, kutokana na kuongezeka kwa ushawishi wa mfumo wa kimla wa beijing ujumbe wa scol unaweza kukabiliwa na mjadala mkubwa kutokana na serikali ya takriban mwaka mmoja ikiwa ni ishara ya kuondoka kwa mtangulizi wake angela makel ambaye mkakati wa biashara kwanza ni ndio wa kuendesha biashara hiyo na anakwenda na ujumbe wa biashara na safari yake inafanyika wakati ambapo ndani ya ujerumani imegundulika kuwepo kwa uwekezaji wa kampuni ya china ya mambo ya usafirishaji kiongozi huyo wa taifa lenye uchumi mkubwa barani ulaya atakutana na rais shi jinping na waziri mkuu lee kekang katika ziara ya siku moja hapo kesho umoja wa mataifa leo hii umesema maafa ya mafuriko ya pakistan yaliyogharibu ama kuteketeza kabisa takriban shule 27 na kuzuia karibu watoto milioni mbili nchini humo kurejea madarasani kujipatia elimu elimuunicef ambalo ni shirika la watoto la umoja wa mataifa leo hii limesema kwamba baada ya kipindi cha zaidi ya miezi miwili baada ya kutokea mafuriko mabaya yaliyokumba maeneo mengi ya pakistan mabake majengo makubwa ya shule bado yanaonekana katika wilaya ambazo zimekumbwa kwa kiwango kikubwa na itachukua miezi kadhaa kabla ya maji yaliyosalia hayajaondoka kabisa mkurugenzi wa unicef robert jenkins anasema kwa tukio la usiku mmoja tu limefanya mamilioni ya watoto wa pakistan kukosa elimu na sehemu za kuishi kiongozi mpya wa kijeshi wa bukina faso alitembelea mali katika ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu wachukue madaraka na kufanya mazungumzo na mwenzake wa mali na kupongeza mahusiano yenye tija kuhusu amani na usalama kapteni ibrahim traore ambaye alikamata madaraka nchini bukina faso katika mapinduzi ya septemba 3 alikwenda bamako mali kwa kile ambacho wizara ya mambo ya nje ya mali ilisema huenda ikawa ni ziara ya kikazi ya kirafiki ya takriban saa tatu kanali asimi goita wa mali ambaye aliingia madarakani agosti mwaka 22 alisema kwenye twitte jumatano jioni kwamba kutokana na kuboreka kwa usalama kwa jamii zetu taore na mimi tulikuwa na mazungumzo mazuri mchana kuhusu changamoto kubwa ambazo zinachangia katika amani na uthabiti wa mataifa yetu mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc a undani kutoka hapa washington dc kipindi ambacho huletea taarifa tofauti za kina zaidi kuliko ilivyo na leo kwenye sehemu ya kwanza tunazungumzia hesabu ya watu au sensa ya tanzania ambayo imetangazwa siku chache zilizopita ikionyesha ongezeko kubwa la watu hasa kwenye miji mikuu katika siku za karibuni huku idadi ya wanawake kwa wanaume ikionekana kupishana kwa asilimia ndogo tu kwenye sehemu ya pili kwa undani tunaelekea nchini somalia ambapo kundi la kigaidi lenye makao yake nchini humo inaonesha dalili za kuibuka tena likitumia fursa ya kipindi cha mpito kati ya serikali ya zamani ya mohamed abdullahi farmajo na kiongozi mpya hassan sheikh mohamed anayekuletea kwa undani hivi leo ni mimi harizon camau nikishirikiana na ed li gongo na vilevile jason nyekundi karibu popote ulipo mara moja tuungane naye idi ligongo kwenye sehemu ya kwanza kuhusiana na sensa ya tanzania idi hali ilikuwa vipi na imepokelewa vipi kutokana na tangazo baada ya zoezi hilo kumalizika ambapo rais samia suluhu mwenyewe aliongoza sherehe au hafla ya kufichua nambari kama zilivyojitokeza rais wa taifa hilo samia suluh hasan ametangaza kuwa tanzania e, ina idadi ya watu milioni smj kati yao wanawake ni milioni6 sawa na asilimia ya wanaume e, wakati milioni 30, e, sawa na 49 ya watu wote e, kati hao wa tanzania milioni h wako tanzania bara na watu milioni 1 wako tanzania zanzibar kwa upande wa wanawake e, alibainisha kwamba wako wengi zaidi ya wanaume kwa uh, asilimia5 kwa al49 asilimia kwa idadi hiyo ya watu rais samia suluh hasan ametangaza vilevile vile idadi ya watu wa mkoa wa dar es salaam jiji hili ambalo takwimu mbalimbali za kidunia za makazi na idadi ya watu imelitaja miongoni mwa majiji yanayokuwa kwa kasi kabisa ambapo imeelezwa eh, kwa idadi ya watu walioko eh, jijini dares salaam ni milioni a nktt sawa na asilimia saba ya watu wote wa tanzania ikifuatiwa na mkoa wa mwanza wenye watu milioni t nk6 sawa na asilimia sita rais samia katika kipindi cha miaka kumi ameweka wazi kwamba kuna ongezeko la watu milioni kmnst8 sawa na asilimia t e, lakini pamoja na hayo wanadisi na wachunguzi mbalimbali wa masuala e, ya sensa wanaendelea kutoa maoni yao juu ya kile ambacho wanachokiona e, licha ya kwamba ile idara ambayo ilikuwa inasimamia sensa hii kuweka bayana pale zoezi lilipokuwa limekamilika asilimia karibu zaidi ya tisnsa ama t na nane ya watu wa tanzania wote walikuwa wamehesabiwa katika kuelezea hayo rais samia aliyeweka bayana kwamba miaka kumi iliyopita tanzania ilikuwa na watu milioni 44 e, la 9 ambayo inaonyesha kumekuwa na ongezeko la watu milioni kmiasit laki 8 kumi na mbili elfu mia moja saba sawa na ongezeko la asilimia tatu nukta mbili ya waliokwepo kati ya mwaka elfumbili na mbili na mwaka alfu e tanzania zanzibar idadi ya watu imeongezeka kutoka e, milioni moja na lakitatu mpaka kufikia e, milioni moja na laki nane ikiwa sawa na ongezeko la asilimia tatu uh, nukta saba nam hapa basi tumsikilize rais wa tanzania samia suluhu hasan akitoa tangazo hilo siku ya leo e, akieleza kile ambacho anakiona e, kimejitokeza katika sensa ya makazi na watu ninawatangazia rasmi kwamba tanzania ina idadi ya watu wapatao 61 milioni laki741 na, na 1 2shi kati ya hao watu milioni elfu hamsinnatisa milioni hamsinna tisa laki nane hamsinna moja mia tatu arobaini na saba milioni hamsin na tisa laki nane hamsin na moja mia tatu hamsini na saba wapo tanzania bara na watu milioni moja lakinane themani na tisa mia saba sabinina tatu wapo tanzania zanziba kati ya watu milioni sitini na moja mia saba arobain na moja lakisaba 4robanamoja miamoja ishirini wanawake idadi yetu wanawake ni milioni thelathini na moja lakisita milioni thelathinina moja lakisita na themanini na 7 mia tisa na tisini sawa na asilimia hamsini na moja idadi ya wanaume wetu tanzania simba wetu tanzania ni milioni thelathini hamsini na tatu elfu mia moja na thelathini sawa na asilimia 4robainna 9 ya watu wote nam baada ya hayo basi nimezungumza na bwana abdurahman watiki ambaye yeye ni mdau wa masuala ya sensa na nikataka kujua kile ambacho amekiona mapokezi ya watu na je hili ni jambo jema kwa tanzania au ni jambo la ku Uh, litilia mkazo namna ya kudhibiti ukuaji wa watu maanake kwa mujibu wa takwimu hizi wastani wa tanzania kukua katika kipindi cha miaka kumi ni, ni ile asilimia tatu uh, nukta eh, karibu tano ya idadi ya watu kwa hiyo itegemewe kwamba tanzania katika miaka kumi ijayo inaweza kuwa na watu takriban milioni sabini je hiki ambacho kimejitokeza leo umepokea vipi na umeona watu wamepokea vipi swala hili sina tofauti na wengi walivyopokea wengi tumeshangazwa tumeshangazwa kwamba matarajio yetu walio wengi tulidhani kwamba tungeweza kupata tuko kama milioni, milioni sti na tano au zaidi lakini imekuja tumeshuka chini zaidi na cha kushangaza zaidi lina, nikama, ni kwamba jiji la dar es salama lina kama takriban watu milioni tano kwa hakika kwa hakika tumeshangazwa tume kwa sababu kumekuwa na hali kidogo ya sintofahamu kwamba je hakuna mahala fulani fulani labda pamekosewa ama wengine wanahoji kwamba au labda kuna jambo sasa yaani kwa kweli imeleta ime, ime mchanganyiko wa fikra na mawazo kwa walio wengi lakini na, ni na. vigumu sana kupingana na taarifa za kitakwimu maanake taarifa za kitakwimu zinapingwa na masuala vile vile ya kitakwimu ni nini hasa ambacho kinafanya watu labda wawe na ukakasi fulani wa matokeo haya ya idadi ya watu Uh, unafahamu wenzetu ambao walioendelea mambo uh, ya kitakwimu haya yanakuwa wanasema transparency kunakuwa na uwazi zaidi hata katika access ya information access ya data na na kujiridhisha na, na wana kwa sababu ni jambo nyengi na ni jambo ambalo linakamata eh, tuseme Eh, uhai wa wa, wa taifa kwa maana ya ya kitakwimu kwa maana ya mahitaji kwa maana ya watu mbalimbali mbali, watafiti mbalimbali mbali, na wachunguzi mbalimbali ambao wanafanya kazi za kitaalamu kuhusiana na idadi ya watu wangeweza kupata na kujiridhisha na kuweza kupata mahesabu sawasawa ili kuweza kupanga mipango sawasawa sawa lakini kwa kanuni na sheria pia za za kwetu hapa kuhusu habari ya takwimu imekuwa si jambo jepesi imekuwa si jambo la, la wazi imekuwa ni jambo pia la kiusalama imekuwa ni jambo pia la kisiasa imekuwa ni jambo pia la la la namna ambayo njia zake sio rahisi kuzi, kuzifikia kwa hiyo sijui lakini siu watu wengine wataichukuliaje lakini bado kumekuwa na simtofahamu mimi mwenyewe lakini pamoja na na, na mimi kama mchambuzi pia huwa na, na, na, na, na, sifanyi si si eh, lakini kwa kazi nyinji inavyopita inavoongea na watu kwenye vijio vya kahawa kwenye kwenye barza mbalimbali hata kwenye daladala unaweza kuona kwamba ya watu imekuwa kidogo tofauti zaidi na hali ambayo E, tumetangaziwa lakini labda tuangalie wakati unaweza kusema zaidi na hasa ukizingatia kwamba e, mambo ya takwimu yanapingwa napi, ya na takwimu na haya pingwi na hisia labda kuna watu wanaweza wakaja na hithibati zaidi kuonyesha kwa kwamba dares salamu ina watu zaidi au milioni tano tulioambiwa walo hesabu ni watu sio malaika yawezekana pia kukawa na na hitilafu na kasoro na tunakumbuka kwamba uh, wakati taarifa hizi zinakamilishwa mara baada ya zoezi la kuhesabu watu na makazi uh, serikali ya tanzania ama ile taasisi ya taifa ya takwimu iliweka bayana kwamba ni zaidi ya asilimia 95 uh, ya watu waekua wamehesabiwa na nini hasa ambacho unadhani kinafanya watu waone kwamba pengine kuna upungufu fulani kuna mahala pako sawa hasa kwa jiji la salaam Eh, nini ambacho uh, kinaonyesha kwamba pengine watu dar s salaam ni wengi zaidi ya hapo milioni tano hiyo ambayo imebainishwa unajua <coughs> wa watu wanahisia kwamba hesabu hizi zinaweza zikawa zimechakachuliwa kwa kwa namna ya ya kisiasa zaidi e, e, kwa maana unafahamu kwamba hesabu hizi pia hata watu wa tume ya taifa ya uchaguzi nao wataendana na hesabu hizi hizi na na, na na na na vitu kama hivyo hivo kwahio na wanasiasa nao wanasema kama vile kwa kiswahili cha mjini wanasema changa la macho kwa hiyo labda tuangalie kwa maana kama kuna watafiti na wataalamu zaidi wanaweza kusema kwamba eh, hesabu hii imeshakachuliwa kwa maana ya kufikia, kufikia mahitaji ma, ma au malengo fulani ya kisiasa Aa, hiyo tutajua lakini kama itakuwa imefanyika hivyo kwa kweli itakuwa sio jambo zuri kwa maana hesabu e, za serikali inatokana na idadi ya watu halisi kwa maana ya kupanga bajeti ya madawa mambo ma, ma, ma ya elimu kwa wanafunzi mambo ya shule otherwise labda kuwe serikali la yao, na hesabu yao labda na wengine huko kuna hesabu nyingine lakini kama hesabu itakuwa ndio hiyo na ndio itakayotumika kwa maana ya mambo yote ya kimaendeleo na mahitaji haiwezi ha, ha, ha, kuwa na maana kama kutakuwa na mambo hayo yanaweza kufanyika huku kukiwa na dhamira nyingine ambayo haikubaliki hai kwa hiyo muda utatuambia na watu watasema na kwa kadri ambavyo itapokuwa inaweza kuthibitishwa ikionekana kama ni ya ukweli iko hivyo ni sawa sawa basi itakuwa ndio iko sawa tutaikubali na tutairidhia lakini kama itaonekana kwamba ina ina ina kasoro basi watu wakosoaji na wale watu ambao wanataka mambo yak sawasawa tutawaona kwa sababu ni nchi ya kidemokrasia inatoa ina uhuru wa kutoa maoni kama hivi ambavyo mi inafanya na wengine pia wana, wana uhuru pia wa, wa kutoa zaidi kwa maana wakiwa na vigezo vya kuweza ku kuhoji kwa sababu kuna taratibu pia za kisheria kuhoji na kuihoji serikali na kama kuna jambo ambalo linaonekana kwamba alikuwa sawasawa asante sana kwa kueleza hayo yote basi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani huyo alikuwa ni abdurahmani watiki akielezea kile ambacho amekiona kama mapokezi ya sensa ya tanzania tunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tunapoingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani na tunaelekea nchini somalia ambapo kundi la kigaidi lenye makaa yake nchini humo limeonyesha dalili za kuibuka tena likitumia fursa ya kipindi cha mpito kati ya serikali ya zamani ya mohamed abdulahi farmaju na kiongozi mpya hasan sheikh mohamed mwishoni mwa mwezi uliopita kundi hilo lilisababisha maafa makubwa a kufuatia shambulizi lililotokea eneo lenye shughuli nyingi mjini mogadishu basi mwandishi wa sauti amerika nchini kenya jason nyakundi anaangazia sababu ambazo huenda zimechangia kuibuka tena kwa al-shabab na hatua zinazoweza kuchukuliwa kuzuia mashambulizi ya kundi hilo baada ya takriban miaka mitano bila shambulio lolote kubwa kundi la al-shabab lililo na uhusiano na kundi la alqaida mnamo oktoba 29 mwaka huu lililipua mabomo mawili karibu na wizara ya elimu huko mwakadishu kwenye makutano ya soko lenye shughuli nyingi na nakuua watu mia moja, na kujeribu vibaya wengine ata hii ilikuwa idadi kubwa zaidi ya vifo vya raia kutoka kwa shambulio moja katika miaka mitano ambalo lilitokea mwezi huo huo na mahali pale ambapo bomu la lori liliua zaidi ya raia a mnamo mwaka 7 shambulio hilo lilikuwa baya likiacha sehemu za miili ya wanawake na watoto na wahudumu zikitawanyika katika mikaawa mingi iliyokuwa eneo hilo hata waandishi wa habari wakuponea abdul kadir muhamed abdule mmoja wa waandishi watatu waliofika kuripoti juu ya mlipuko wa kwanza aliuwawa katika mlipuko wa pili kwa maoni yake mtaalamu masuala ya usalama nchini kenya george musamali anasema hatua ya kuwaleta serikalini ya makamanda wa zamani wa al shababu ilikuwa ni makosa tatizo ni kwamba serikali ilipoingia iliwapa mkono wale makamanda wa zamani wa kikundi cha alshabab wapa wadhfa za kusimamia vitengo vya usalama katika taifa hilo haswa jiji la mogadishu na ndipo tunaona mashambulizi mengi zaidi yanazidi kulengwa katika mji mkuu wa mogadishu ila hali hapo awali kabla ya serikali hii uh, visa vya ugaidi ulikuwa tunavisikia kule vitongojini tu lakini hivi sasa wamefuliliza moja kwa moja hadi katikati mwa jiji la mogadishu na kwamba mtu ambaye tayari ashaikua gaidi ni vigumu sana yeye kubadilisha na kuja kuwa mwananchi mpenda amani manake wao huwa na lengo na huwa na nia na huwa wamepewa mafunzo maalum ya itikadikali na kumbadilisha mtu kama huyu kidogo nakua ni vigumu kwa hivyo serikali ilifanya makosa kwa kukubali kwamba hawa makomanda wa alshababu wa zamani kujifalimisha na kuingia katika serikali ya, ya mogadishu hivi sasa wale wanamgambo kwamba wamepenya ngome kwa ya serikali na kwa kawaida hali kama hii huleta kwamba habari za kijasusi hutoka ndani kwa ndani na kupewa wale wa wanamgambo wa alshabab na ndipo wanaweza kufanya mipango ya kuweza kushambulia jiji la mogadishi na wanafanya wanatekeleza mashambulizi ambayo kwa asilimia kubwa uh, yanafaulu hii ni kuonyesha kwamba wanaundani fulani katika uh, masuala haya kiusalama, ya kiusalama ndani ya taifa hilo na nafikiri wanapata msaada kutoka kwa wenzao ambao labda walisema kwamba wamebadilika na wakamba wamejisalimisha serkalini ili hali nia yao tu ilikuwa ni kupenya na kuweza kutoa kupata habari zaidi na kuweza kupanga na kutekeleza mashambulizi ambayo mashambulzi ambayonashuhuda hasserkalii lazima jitizame kwa ndani anake aduini yule aliye ndani kikulacho kinunmako na jinsi ambavo tunaona mashambulizi yakitekelezwa na yanafaulu ni wazia ya kwamba wana habari zaidi kuliko ambavyo sisi unavyotarajia na hatua ambayo inafaa kuchukuliwa na serikali hivi sasa ni kujiangazia ndani na kujua je ni nani ambaye yuko ani serikalini hivi sasa ambay yeye anawaunga mkono wale wanamgambo wa alshababu na hali kadhalika lazima tufahamu ya kwamba kuna wafadhili ambao wanawezesha mashambulizi kama ya kutekelezwa je wafadhili hawa ni kina nani maanake awali tuko wanashughudia vitongojini lakini hivi sasa wameingia ndani ya mji wa mwakadisho wameingia kwa vishindo na kwa makali makubwa kutekeleza shambulizi baada ya asambu mogadishu ndio miji uh, ambao ulikuwa na ulinzi mkali katika taifa la somalia soma mbapo tulikuana majeshi ya umoja wa mataifa tona majeshi kutoka umoja wa afrika na hai kadhalika tuna wanaeshi na kwamba wanaweza wanaeza basi namaanisha kuna chamno mbacho hatujakizingatia katika sala hili wachambuzi wengine wanasema mikakati mipya ya utawala wa rais hassan sheikh mahmud inawasukuma wanamgambo hao kwenye ukuta na sasa magaidi hawa wanaikumbusha serikali mpya kwamba bado wana uwezo wa kusababisha uharibifu wanasema kuwa wakati wa uongozi wa rais wa zamani mohamed abdullahi farmajo serikali haikuteka maeneo mapya lakini iliweka maeneo ya ulinzi ili kuwazuia wanamgambo hao kupanua ngome zao kwa miaka mitano lakini tangu kuchaguliwa kwa rais mhamud mwezi mei wanamgambo hao wamepoteza maeneo wa makubwa walikuwa wakiyadhibiti na mbayo waliyatumia kujipatia mapato kupitia ushuru w haramu kamanda wa al ahmed umaru abu ubaida aliapa kuipinga serikali mpya katika kanda ya sauti hivi majuzi akisema kundi lake kamwe alitaruhusu serikali ambayo haijaundwa chini ya uislamu na utawala ambao hautekelezi kikamilifu sharia wakati wa uchaguzi uliposhindwa kufanyika aprili mwaka wak mzozo huo wa kisiasa ulitoa nafasi kwa al shabab kujipanga upya huku wanasiasa wakiwa na shughuli nyingi za kukombea nya dhifaa za kisiasa hali ilizidi kuwa mbaya zaidi pale bunge lilipojaribu na kushindwa kuongeza muhula wa farmajo na hivyo kuzidisha mzozo wa kisiasa wakati huu wanachukua fursa ya mabadiliko kutoka kwa utawala wa farmajo hadi uleo wa mahmud wakati serikali mpya bado haijaanza kutekeleza mikakati yake lakini msamali anasema kwamba suala la wanamgambo wa alshabab linahitaji zaidi suluhu ya kisiasa kwa kweli alshabab wamekuwekwa kwa muda mrefu mbinu zimejaribiwa na umoja wa afrika tumepeleka wanajeshi kule kukabiliana na hawa wanamgambo wa al lakini mimi mtizamo wangu uh, tatizo la alshabab tatuliwa kwa nguvu za kijeshi peke yake ni lazima tuangazie hili swala na twende Uh, tuliangazia kwa kina tujue haswa mataka ya alshababu ni yapi na ikiwa mazungumzo yanaweza fanywa na haa wanamgambo basi itakuwa ni italeta fueni kwa taifa hilo manake vile umewezisema kwamba mataifa ya, ya, ya kigeni yamejisukuma kando kidogo na ili suala la alshababu na ukweli ni kwamba uh, mataifa hayo yanasema kwa kwa ya kwamba huwezi kamsaidia mtu ambaye hataki kujisaidia yeye mwenyewe suluhisho la tatizo za a alshabab haliko nje ya mipaka ya somali bali ndani ya mipaka ya somali na nasema ya kwamba tunaweza kupata suluhisho kwa kutumia mbinu mbalimbali mbali mbali ambazo zipo kwa mfano tusitumie nguvu za kijeshi peke yake ni wasomali wakubali ya kwamba wanatatizo wakuawaketi chini kwa pamoja na watafute mbinu ya kuweza ta, kutatua tatizo hili maanake mimi nimefuatilia hili suala la hapo pio ali walikua kwamba wanataka taifa la somali liegemee liyo taifa la kiislamu lakini hicho kilikuwa kizingizio tu maanake wao hivi sasa jambo ambalo wanalitekeleza zaidi ni masuala ya kutafuta fedha kutoka kwa watu wanatoza watu ushuru kinyume na chi sheria na, na ni kwamba limekuwa ni kikundi la kutega uchumi kwa hivyo vita ambavyo tunashuhudiasomal sasa ni vita vya rasilimali na ni vita vya kisiasa bali si vita vya vyat kwa hivyo tukiangazia hili suala kutoka katika uh, mrengo huo tutaona kwamba tutakaribia kupata suluhisho tuondoe suala la vita a ikitikadi tuseme kwamba ni rasilimali na siasa yale makabila ama yale ambazo zinapigana zile koa ambazo zinapigana kule somali ndizo zinajibu jibu la hili tatizo la alshababu tuanzie pale na nafkiri tutakuwa na tunakaribia kupata suluhisho watu kupigania nguvu za kisiasa watu kupigania nyalpa mbalimbali serikali za kutawala taifa hilo na hili ndilo jambo ambalo lilisababisha kusambaratika kwa serikali b mwaka elfu moja tisa na tisaini na kuanzia wakatipaka wa hivi sasa tunaona koo mbalimbali zinazidi kukabiliana katika taifa hilo na kila huko unajaribu kuona kwamba wao ndio watashika hatamu za uongozi katika taifa hilo na kuweza kusimamia rasilimali za taifa hilo na siasa za taifa hilo hapo ndipo tatizo lipo maanake nakumbuka kwamba eh, muhamed aidid ambaye alianzisha uh, ile tunaita mapinduzi katika taifa la somali alikua toka kwa koo fulani la ambao wao walikuwa wanasema wananyanyaso na hiyo ndio jambo ambalo lilizidi kusonga dimi ni hiyo hiyo tu ingawa kizingizio ni itikadi na dini inakadiriwa kuwa kikosi cha alshababu kimeongezeka kutoka wanamgambo wa elfu saba mwaka 126, hadi takriban 18. utawala wa wamhmu umebainisha kuwa vijana wamekuwa wakijiunga na kundi hilo katika kipindi cha miaka mitano iliyopita kutokana na sababu mbili wengine wanajiandikisha kwa sababu ya malalamiko walionayo dhidi ya vikosi vya usalama vya serikali na koo zingine au kutaka kulipiza kisasi kwa mauaji ya miaka 3 iliyopita sababu nyingine ni ya kiuchumi yenye kiwango kikubwa cha umaskini ukosefu wa ajira na serikali kushindwa kutoa njia mbadala hasa katika maeneo ya vijijini alshababu hulipa kati ya dola hamsini na sabini kwa vijana wanaojiunga na kundi pesa wanazotumia kugharamia mahitaji ya kimsingi ya familia zao lakini rais mahmud ameanzisha mashambulizi makubwa katika maeneo ambayo wanamgambo hao wanadhibiti katikati na katika kusini mwa somalia tangu achukua hatamu za uongozi mwezi mei ametuma wanajeshi katika maeneo ya iran ldug na bei ambako kampeni dhidi ya wanamgambo hao imeongezeka serikali mpya pia inafunga vyanzo vya ufadhili vya wanamgambo ambapo wanatoza ushuru katika kila shughuli katika maeneo ya mijini na vijijini mwaka jana ripoti ya umoja wa mataifa ilifichua kuwa wanamgambo hao wanakusanya ushuru zaidi kuliko serikali haswa kutoka kwa biashara zikiwemo mauzo ya nje na uwagizaji asanti sana jason nyakundi kwa taarifa hiyo hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo na kwa niaba ya wote walioshiriki jina langu harison kamau um, nikikutakia kila laheri popote ulipo kutoka washington dc