Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express kutoka hapa Marekani, jiji kuu la Washington DC, ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi saa za hapa Marekani upande wa mashariki, zikiwa ni kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, ambapo mengi tumekuandalia kwenye VOA Express nikitumai kwamba kama uko kule Afrika Mashariki siku yako imekuwa ni njema na umekuwa katika harakati za ujenzi wa taifa, ikiwa leo ni tarehe tatu, Alhamisi, mwezi wa 11 mwaka ni wa 2022. Nalo jina langu Harizon Kamau. Mimi naitwa Idi Ligongo. Ndivyo ambavyo tunaanza hii leo. E, adhuhuri ama jioni tulivu kabisa inategemea huko Afrika Mashariki au Afrika ya Kati, lakini yote ni sawa, na mimi siku yako imekwenda vyema kabisa. Mambo ni mengi sana kama alivyogusia mwenzangu Harrison Kamau. E, tunaangazia, unajua, vijana wengi ambao wanajihusisha na biashara ndogo ndogo katika masoko mbalimbali huwe mbali, mbali. E, pale Lubumbashi ama Goma, e, ukiwa Kigali, Rwanda ama Kampala, e, Nairobi, Kisumu au e, Nakuru kule pande zile za mzee Kamau mwenyewe <laughs> inategemeana kwamba vipi unamiliki hilo eneo ambao unafanya biashara au la. Kweli kabisa. Na vilevile vile tukifika upande wa elimu ambao pia unalenga vijana tu wale hasa kwenye vyuo vikuu na taasisi nyingine, ni kwamba kuna changamoto nyingi tu katika hali ya kupata fedha za kuendelea na elimu, na kuna pia njia nyingi za kupata fedha hizo na mikakati iliyowekwa na serikali na taasisi tofauti, ambalo ni suala tutakaoliangalia kwenye VOA Express hivi leo. Vilevile tutaangalia mazungumzo ya amani yaliyoleta utulivu huko Ethiopia kati ya TPLF na serikali kuu ya Ethiopia, tukitumai kwamba amani itadumu katika taifa hilo. Vilevile VOA Express haimaliziki bila mziki, swali la leo na barazani, miongoni mwa mengine mengi hivi leo. Popote ulipo, tunakukaribisha tusafiri pamoja nam. Basi tuanze kwenye masuala ya masoko, manake hii hili swala limekuwa mara nyingi E, vijana wanalalamika kweli kwamba bwana, masoko yanatengenezwa au masoko yapo, ya lakini zile sehemu za kufanyia biashara ndiyo imekuwa ngumu kumiliki lakini je, kweli masoko yanaweza yakamilikiwa kibinafsi? Kweli kabisa, nakubaliana nawe, na kuna suala moja ambalo sasa hivi linatokota limeanzia huko nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni akisema kwamba kuanzia sasa watapanga mikakati kwamba maeneo ya soko na maeneo mengine ya kibiashara ya umma yamilikiwe na kuongozwa na watu wa kipato cha chini, sitaki kutumia jina maskini, akisema kwamba matajiri ambao wengi wamekuwa kimiliki maeneo haya hawanaminya haki za wale watu wa kipato cha chini kuweza kujimudu. Na kutokana na hilo ndipo ninaye Esther Otim akiwa kule Kampala, Uganda, akiwa anawakilisha vijana wote wa Afrika Mashariki. Labda atueleze kidogo tu, tukianzia kwa hatua hii au tangazo hili la Rais Museveni kwamba vijana na watu wa kipato cha chini wapewe nafasi kwenye maeneo ya umma na hasa kwenye masoko ya umma. Kwako kwa Otim, unaonaje tangazo hilo la Rais Yoweri Museveni? Ni swala muhimu sana kwa upande wetu sisi vijana, kwa maana tumepata shida sana, na katika kipindi cha kufungiwa lockdown. Kwa hiyo, vijana wengi wenye kazi na wasio na kazi, ajira imekuwa ngumu. Kwa hiyo, katika kuwezeshwa kutoka kwa mfuko wa rahisi, itasaidia hawa vijana kuweza kuinuka kiuchumi, na tunajua vijana wengi ndio taifa sasa hivi, ndio nguvu kazi. Kwa hiyo vijana hawa hawa sisi tukiwezeshwa, inakuwa rahisi zaidi katika maendeleo ya taifa kwa ujumla, na vijana tutaepukana na mambo ya uhalifu maana vijana wengi wakuta sasa hivi wamejiingiza sana katika mambo ya uhalifu. Kwa hiyo kijana huyu akipewa mtaji, akipewa pa kuanzia kwa jambo ambalo alikuwa ameshalipanga akakosa tu, hmm, pa kuanzia basi, hmm, mambo okay, ya uhalifu yote yatakuacha pembeni. Unakuta kijana huyu akisonga mbele na kuleta faida katika jamii. Suala ambalo Rais Museveni amegusia ni la matajiri. Amelalamika kuhusu matajiri akisema wale wanaweza wakakwenda sehemu nyingine na wakajimudu, na wakati umefika wa kutoa nafasi kwa vijana na watu wenye kipato cha chini. Uh, je, kwani tatizo la matajiri ni lipi? Si rahisi, si rahisi kwa sababu ile tajiri pia, kama ni jengo, ataku, atapangisha ama kuweka mteja kwa bei ghali. Kwa hiyo huyu kijana ambaye hana kipato, hana kazi, inakuwa ni ngumu. Na kijana, huwezi ukasema unakwenda kwa tajiri kuomba msaada, hapana, bali unatakiwa uwe na hela ya kwanzia ili kuchukua eneo e, hilo, eidha kuanza biashara ama kuanza kazi unayotaka kufanya. Asante sana Esta Otim, ukiwa kule Kampala, Uganda, na tunatumai kwamba vijana na watu wasio na kipato cha juu watapata nafasi kwenye maeneo ya kibiashara ya umma ili waweze kujikwamua kiuchumi, hasa baada ya janga la korona. Ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya ah, basi ndio wewe tunavyokwenda hivyo ndani ya VOA Express masauti na Gucci, eh, unaambiwa bwana ya mambo haya <laughs> <laughs> wakiwa na Mr. Sid e, sijui dawa ya baridi ni dawa kali. ya baridi na hasa unajua, hapa baridi ni msimu wa baridi hapa Marekani. Sasa dawa ya baridi si tunajua moja, tupiga koti au ujioke moto na kahawa, <laughs> na kahawa. <laughs> <laughs> au chai vilevile vile. E, ndo dawa ya baridi sasa. Mambo mengine sisi wala hatuyajui Tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express. Harison, kama unajua kule Afrika Mashariki, huu ndio msimu wa kuanza muhula mpya wa masomo kwa vyuo vya elimu ya juu, kama, sui, kama si vyuo vikuu mm -hmm. Na wale ambao wanaingia kwa mwaka wa kwanza bado kumekuwa na changamoto ya namna ya kufadhili masomo yao Ukienda kwa mfano kule Tanzania sasa hivi kuna purukushani kwelikweli. Ile bodi ya mikopo ya elimu ya juu imeshikiwa bango kwamba ihakikishe wote ambao wanakidhi, uh, ama wanafikia vigezo vya kupata mkopo wapatiwa ule mkopo kwa ajili ya kufanikisha masomo yao ya elimu ya juu. Lakini kikubwa ambacho, uh, watu wanajadiliana sasa hivi ni kwamba masomo ya elimu ya juu ya, ya yamekuwa ya ni yana gharama kubwa sana. Je, hakuna mpango wowote ambao unaweza ukafanyika mwanafunzi eh, mwenyewe au wazazi familia, wakawa na mpango madhubuti wa kumwezesha huyu mtoto awe tayari eh, anapokwenda chuoni asiyeangaike sana na hii hali ya mikopo ama ufadhili. Sasa hapa nimezungumza na Daktari Neema Mturo kutoka chuo kikuu cha Makumira pale Arusha, nchini Tanzania, nikitaka kujua, je, kwa mazingira yaliyopo, kweli wazazi ama mwanafunzi mwenyewe hawezi kufanya mpango ule wa kumwezesha kuwa tayari kulipia haya masomo? Mfumo wa bado haujatengeneza mazingira mazuri kwa hawa watu. Ukisema kijana ajiandae kwa maisha yetu sisi, hususani nchi nyingi za Kiafrika, kidogo kiuchumi, hali sio nzuri. Wale ambao watoto wanatoka familia atlisti kidogo zina haweni, wazazi wao wako vizuri kifedha, watoto wao wengi hawasome katika hizi nchi zetu, wanasoma nje ya nchi, wakati mwingine wanawasomesha wenyewe. Na wengi tulionao katika hivi vyuo vyetu, asilimia kubwa ni wale watoto ambao wametoka katika familia za hali duni sana. Unakuta huyu mtoto kuanzia sekondari fom, uh, kidato cha sita amesoma shule za serikali na amelipa ada kidogo sana. Sasa uh, daktari Neema, kile ambacho uh, watu wengi wanauliza E, ama kuangazia kwamba wewe huko katika sekta hii ya elimu, kweli mazingira hayapo ya e, labda makampuni kufu, kutoa ufadhili au wenyewe wanafunzi kuandika miradi mbalimbali mbali kwa kushawishi e, watu binafsi, makampuni au hata mabenki kwa ajili ya kutoa mkopo kwa wanafunzi moja kwa moja badala ya kusubiri hizi taasisi ambazo zimetengwa kwa ajili ya kushughulikia masuala hayo. Hilo linaweza likasaidia, lakini inategemeana kwa mfumo wa hizi nchi zetu sisi, labda ufadhili, labda iwe nje ya nchi kwa mataifa yaliyoendelea, lakini kwa huku kwetu mara nyingi sana, hata wanafunzi huwa wakati mwingine wakiomba misaada, wanaandika zao, wanapeleka kwenye mabenki, wanapeleka wapi, pesa wanaopewa ni kiasi kidogo sana, na wakati mwingine huwa hawapewi. Na mara nyingi sana hawa watu pia wanatoaga ufadhili kwenye maswala ya michezo huku vikuu, lakini kusomesha wanafunzi ni nadra sana na hata wakisomesha watasomesha ni wale ambao wanawahitaji kulingana na kada yao, na wale ambao katika kada yao wamekuwa na upungufu, ndio utakuja hapo wanajitangaza wenyewe kusaidia wanafunzi wa aina hii. Naam, basi huyo ni Daktari e, Neema Mturo wa Chuo Kikuu cha Makumira e, Arusha Tanzania, akieleza mazingira halisi . E, Kamau, unajua kuna tofauti kati ya kule nyumbani na hapa. Naam. Hapa mwanafunzi anaweza kawa iko chuo kikuu na vilevile bado ana, anafanya kazi sasa. Kule bwana e, ratiba ile ratiba ya shule ni changamoto kwelikweli. Yani ratiba ni kama vile huko kibarua, unaingia saa saa moja asubuhi no. E, unatoka mpaka saa kumi na mbili, wakati mwingine hata saa tatu saa nne usiku no. na mitihani, unakuta maprofesa ndo sijui ile huwa wanafanya kwa kukomoa au ndo ratiba vyumba vitoshi. Unaweza ukapigwa testi mzee, Jumamosi, Jumapili. Mi nakumbuka niliwe kupigwa testi kwenye sikukuu ya Krismas na nyingine sikukuu ya Idi. Sa unap... utafanyaje? Inabidi ush... wanakwambia inabidi ushow up. Ah, skumbuklpauu <laughs> <laughs> ni BUA Express kutoka hapa jijikuu la Marekani, Washington DC. Tunapatikana pia kupitia redio zetu shirika nyingi mno tu, baadhi zikiwa ni redio na Ghana, DRC, Radio Progress kule buni ya GRC, redio Sango Malamu ikiwa pia buni ya DRC, bila kusahau KFM Songea na UBC kule nchini Uganda. Sasa tupate habari za dunia. Polisi wa Afrika Kusini wanachunguza kugundulika kwa miili ya watu 21 wanaodhaniwa kuwa ni wachimbaji madini wasio na vibali ambao ilikutwa karibu na mgodi unaofanya shughuli zake mpaka sasa katika mji wa Krugersdorp, magharibi mwa Johannesburg. Kwa mujibu wa polisi, miili 19 iligundulika Jumatano mchana na mingine miwili imepatikana mapema leo. Polisi wanasema wanadhani maiti hiyo au majimiti hao walipelekwa katika maeneo hayo, walikutwa katika mgodi binafsi. Ugunduzi wa watu hao waliokufa ni mpya kabisa katika mfululizo wa matukio yanayohusiana na uchimbaji madini usio halali katika eneo la Kugestop. Mwezi Julai, wanawake wanne wa kampuni ya utengenezaji filamu walibakwa na kuibiwa katika mgodi uliotelekezwa katika eneo hilo walipokuwa wanatengeneza video ya mziki. Russia leo hii imesema imezuia shambulizi la Ukraine katika kituo cha nyuklia kilichopo chini ya udhibiti wa Rusia cha Zaporizhzhia kusini mwa Ukraine, kwa mujibu wa afisa wa ngazi ya juu wa Russia. Katibu wa baraza la usalama la Rusia, Nikolai Patrushev, alilalamika kuhusu shambulizi katika kituo cha nyuklia kutoka kwa vikosi vya Ukraine. Amesema wanatumia silaha kutoka mataifa ya magharibi ambazo zinaweza kuleta maafa makubwa ya kidunia. Taarifa ya Patrushev imetolewa baada ya mkuu wafanya wa wafanyakazi wa Ukraine kusema mashambulizi ya Rusia yamelenga maeneo makubwa ya, ya nchi ambapo yameharibu miundo mbinu na usambazwaji wa nishati kwenda kwenye kituo hicho cha nyuklia cha Zaporizhzhia ambacho ni kikubwa barani Ulaya. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz anafanya ziara yake ya kwanza China kama kiongozi wa Ujerumani wiki hii wakati ambapo Ujerumani na Umoja wa Ulaya unapanga mikakati kutokana na kuongezeka kwa ushawishi na mfumo wa kiimla wa Beijing. Ujumbe wa Scholz unaweza kukabiliwa na mjadala mkubwa kutokana na serikali yake ya takriban mwaka mmoja, ikiwa ni ishara ya kuondoka kwa mtangulizi wake Angela Merkel ambaye alikuwa na mkakati wa biashara kwanza. Yeye anakwenda na ujumbe wa wafanyabiashara, na safari yake inafanyika wakati ambapo ndani ya Ujerumani imegundulika kuwepo uwekezaji mkubwa wa kampuni ya China kwenye mambo ya usafirishaji. Umoja wa Mataifa leo umesema maafa ya mafuriko ya Pakistan yaliyoharibu ama kuteketeza kabisa takriban shule 27 na kuzuia karibu watoto milioni 2 nchini humo kurejea madarasani kujipatia elimu. UNICEF ambalo ni shirika la watoto la Umoja wa Mataifa leo hii limesema kwamba baada ya kipindi cha miezi miwili baada ya kutokea mafuriko mabaya yaliyokumba maeneo mengi ya Pakistan, mabaki majengo makubwa ya shule bado yanaonekana katika wilaya ambazo zimekumbwa kwa kiwango kikubwa, na itachukua miezi kadhaa kabla ya mji maji yaliyosalia hayajaondoka na kurejesha watoto hao mashuleni. Haya basi, unaambiwa ni oversized t-shirt, eh. Matata akiwa na sauti, so hawa jamaa bwana, mimi nawakubali sana, wako juu sana, na hakika unasikia kwamba kile kibao ni kibao hiti tu ukisikiza mm -hmm. kabisa inatia fora kweli kweli, ambapo pale mwanadada anasemekana amevaa t-shirt ya wale jamaa, t-shirt ambao ni kubwa kuliko size yake. Mm-hmm. Na anapendeza sana akiwa uh, kwenye size ya t-shirt kubwa. Basi nikiashiria kamili kwamba tumeingia wakati wa barazani. Uh, swali likiwa tuliuliza kuhusu mkataba wa amani kati ya vikosi vya TPLF na serikali kuu ya, ya Ethiopia. Uh, mazungumzo yaliokuwa yakiendelea kule Afrika Kusini, na ni tangazo ambalo lilifanyika Jumanne. Basi maoni mengi tunayoona yamemiminika kupitia mtandao wa kijamii, lakini kwenye line ya simu, simu tunaye bwana Elisha Elisha, bwana karibu sana, na tuambie uko wapi na nini maoni yako juu ya makubaliano ambayo yamefikiwa kati ya Ethiopia na TPLF, yataleta amani ya kudumu? Hebu poromoka hapo. Kwa mtazamo wangu mi nayaona jinsi walivyofikia kwa makubaliano, jinsi pande zote mbili, mi nitaona yataleta tija, kwa maoni yangu, kwa sababu kwa kuwa wametoka kwenye nani, mkutano, wameenda kuzungumza kwa pande zote mbili, kwa makubaliano ya kwenye meza pale, naona kama yataleta amani ya kudumu kwenye nani, kwenye makubaliano hayo. Unaleta, unaamini kabisa? Kwa nini unaamini hivyo, ndugu yangu? E, naamini kwa sababu jinsi walivyoenda kuyafanya kwa makubaliano yani ya amani, ndo maana ataleta amani, kwa sababu wameamua kuachana ule mkutano ambao walikuwa wanatoa na, mkutano wa kinaniwa kivurugu na kuenda kuyakalia meza moja kuyazungumza kwa amani, na ndo maana ataenda kuleta amani maake wameenda moja kwa moja kwa mazungumzo pande zote mbili. Asante ah, sana Elisha kwa maoni yako hayo na tunakutakia kila la heri eh, kwa wale ambao wametuandikia ukurasa wetu wa Facebook, hapa tunaye Innocent Minani eh, Innocent Minani yeye, eh, anakuambia kwamba vita inaendelea mpaka wamalize hao magaidi wa TPLF wanatumikishwa na mazungu vilevile, eh, vile na mataifa mengine na ushawishi kutoka sehemu mbalimbali za ulimwengu ili kuisaidia Ethiopia. Idan Kunda Olivia anasema kuliko kuendeleza mapigano bora wakae wajadiliane na wamalize vita kwa makubaliano fulani. Huyu hapa ni Hamisi Mangati nyonyo Nyeusi, balozi wa wagogo vijana kutoka Manyara, Dodoma. Anasema sidhani kwamba italeta makubaliano yaliyofikiwa katika kuleta amani ya kudumu kati ya Ethiopia na TPLF, maana mataifa mengi hayajui neno kukaa meza ya mazungumzo. Juma Kabelwa anasema yuko kule Kilimanjaro, Tanzania. Anasema yeye haoni kama mazungumzo hayo yataleta amani ya kudumu, ila muda mwafaka sasa jumuiya ya kimataifa kukaa na pande zote mbili kuliweka sawa ili yasijurudie, kwani wanaoteseka ni raia wa kawaida. Naam, basi ndiyo hayo maoni ya wasikilizaji wetu waliotuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na tunazidi kusonga mbele kama hivyo anaumiza moyo wangu mama, ananitesa kilio sana, anacheza na hisia za kujama, nimechoka na nyanyaso la pesa yangu mama, namfumania nasamehe, namrudia twende. Basi pale ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express. Mboso wakiwa na Jovi wanasema nimechoka, sijui ni mapenzi amewachosha huyu. Ah, huyu bwana Mboso, bwana Mboso sijui amechoka na nini? Mboso bwana, unaambiwa Mboso utakiwi kumgusa katika maeneo haya ambayo unayataja, yani ukiwa kule maeneo ya Komoro kule, visio vya Komoro au ah, sihumgusi, au ah, ukienda kwa mfano Mombasa humgusi, kule Zanzibar vilevile vile humgusi, yani yale maeneo ya pwanipwani ya pwani. Mm -hmm. Ndugu yangu humgusi. Mboso ni dhahabu ambayo inang'ara, ee, kweli kwelikweli, mwanzo kusema almasi ana mashabiki wengi kwelikweli wow. Na wadadisi wa mambo wanasema yeye ndiyo mpaka hivi sasa ndiye anaishikilia kwa kiwango kikubwa ile lebo ya Wasafi ee, ambayo hivi sasa imebakiwa na wasanii wakali zaidi ee, Mboso na Zuchu. Rayvanny ameshajiondoa, Lava Lava kama vile kapotia fulani hivi, radai wanakuambia haisomeki e, maanake siku nyingi sana tujasikia akitoa ngoma mpya. Sasa watu wanakuambia bwana e, moyo ama roho ya Wasafi lebo ile iko kwa Mombasa hivi sasa. Basi ndio jamaa wa kutazama, tunaendelea kumtazama, lakini anafanya kazi nzuri kwa kweli, vibau vizito vizito, ambapo alafu tufungulia kwenye sehemu ambapo tunaingia kwenye mambo ya miondoko ya maisha au lifestyle, ambapo Salma Muhammed akiwa kule Mombasa ametuletea masuala ya vijana masu ambao ni wanaharakati uh, wanaojitahidi kuleta maendeleo ya kijamii. Na Abdul Ali Hussein ni mwanzilishi wa kundi la vijana maarufu kama Kirta Touch the Needy uh, katika mtaa wa Lindi Kibra a eneo la mabanda jijini Nairobi. Na kundi hilo lilianzishwa miaka kadhaa iliyopita linashirikisha vijana ishirini wanaojitolea kuendeleza harakati za kuleta mazingira salama, ikiwemo kuandaa warsha za kutoa ushauri na saha kuhusu elimu na maisha kwa vijana. Hebu tujielimishe zaidi. Muhimu yetu ya kuanzisha hiyo kikundi inaitwa Christa Touch the Need, kwa ajili utapata. Lindi ndio mtaa iko nyuma kimaendeleo. Lindi ndio mtaa ina hospitali Nindi ndo mtaa aina shule yoyote ya serikali. Yani, utapata shughuli zile zinafanyika hapa ni za watu kibinafsi. Watoto, vijana, wasichana wanapitia challenges mingi, so, ndo maana tulianzisha hiyo kikundi inajita Kirta Touch the Need, na Kirta Touch the Need umuhimu wetu ni ku create awareness. Tuko na tuko na department ya education, tuko na department department ya sports, tuko na department ya mentorship kama mimi na deal sana na department ya mentorship, ndio maana unapata naitwa bwana Sodo, at least kuweza kusaidia wasichana wetu na, na sodo eh, juu utapata self esteem yao iko very low, utapata vijana wanateka advantage yao, so hiyo ndo imekuwa one of the thing ile tunafanya pale kwa kirtatach jenidi at least kuweza kuwasaidia kubuild self esteem yao, waweza kusema hapana kwa vitu mbaya na waweze kusema yes kwa vitu mzuri. Pia kwa upande ya vijana, pia tuko na sports at, at least tunawaleta vijana pamoja, waweze kucheza mpira na different uh, sports, ndo waweze kuavoid labda kuengage kwa, kwa miadarati kuengage kwa shughuli za insecurity, vitu kama hizo. Lengo letu kubwa sana ni education Hawa watoto wetu, kitu ile ya muhimu tunafanya sana ni kuweza ku empower na kuonyesha umuhimu wa education, juu ukiona saizi, the only thing inaweza change maisha yao ni education at least eh, kuweza kuleta jamii yetu pamoja na kuweza kuleta change kwa hii mtaa yetu, juu utapata wazazi wao wengi labda wakwenda shule. Wazazi wao wengi labda waliacha shule katikati, so unapata pia mzazi anaona labda eh, hiyo shule haina umuhimu zaidi. So, yetu ni ku create awareness na kuonyesha umuhimu wa education, eh, juu education ndio kitu inaweza change life yao so, sisi kama kita touch the need, hizo ndio shughuli, sisi unafanya hapa Lindi na tumeshirikiana tuko tume vijana na wasichana tumekuja pamoja at least kama volontia eh, kuweza kuleta change kwa hii mtaa yetu. Aha, kazi nzuri mm -hmm. kuhamasisha vijana ili waweze kujiinua na unajua pia nimegundua kwamba kuna kitu ambacho wakati mwingi tunazungumza kuhusu mitaji tu, mm -hmm. lakini kuna elimu ambayo ni muhimu zaidi ya mitaji. Lazima ufahamu unataka kufanya nini. Uhamasisho ni muhimu. Basi tunapoendelea kwenye Vue Express, na unatuangalie baadhi ya mambo ambayo anatanda kwenye mitandao ya kijamii au habari zinazoendelea kutokota zaidi na tunakuta aliyekuwa ama waziri mkuu wa zamani Imran Khan muda usio mrefu, labda tukiingia studioni ama mbele kidogo mm. amepigwa risasi kwenye mguu na amepigwa risasi wakati akihutubia umati uh, uliokuwa mkubwa sana huko nchini Pakistan. Ni nchi ambayo inakabiliwa ina na matatizo mengi yakiwemo ya kiuchumi na kisiasa. uh, wakati akizungumza kwenye mkutano wa hadhara katika eneo la Wazirabad huko punja, katika jimbo la Punjab, Punjab. lakini sasa haijulikani vizuri ilikuwa nini lakini Habari ambazo hazijathibitishwa zinasema kwamba lilikuwa jaribio la mauaji dhidi yake, na ukikumbuka lilicho yaliyofanyika ya kule Japan mm -hmm, uh, kwa, Shinzo Abe. kwa Shinzo Abe pia akiwa kwenye mkutano wa hadhara, basi ni jambo la kutisha zaidi. Lakini hilo ndio jambo ambalo naona sasa hivi linavuma sana kwenye mitandao na vyombo vya habari, watu wakiulizia taarifa zaidi kuhusu tukio hilo, na sala lingine ambalo linaendelea kuvuma. Eh, ni kuhusiana na Kanye West. Eh, Kanye West bado anaendelea kugongesha uh, vichwa vya habari eh, unajua kama siku mbili tatu hivi, kuna watu ambao, kundi la watu ambao wanasema kwamba wao ni uh, marafiki na wadau wa Kanye West, wanataka kuanzisha eh, ule mpango wa watu kumchangia Kanye West ili arejee kwenye ubilionea, mara baada ya makampuni mengi kujitoa kufanya naye biashara thamani yake ikashuka. E, jarida la Forbes wakamweleza kwamba Kanye West si bilionea tena Nibiju. Sasa kuna watu wanakwambia, hapana, haiwezekani, lazima tupige mchango hapa ili Kanye West apate mshiko. Sasa watu wanajiuliza, je, hii ni kweli au ndio mambo ya, ya ujanja ujanja? Maanake kuna watu wengi bwana wana, wanataka kupiga hela za watu kirahisirahisi tu yeah. Sasa sijui wanapomsaidia kurejea kwenye ubilionea, basi nami waje wanifikishe kwenye umilionea <laughs> ili mambo ya kwende hivyo, kama ndivyo mambo yanavyokwenda. Umilionea upi? Sasa umilionea wa, wa, wa shilingi za, za Kenya? si wake ni wa dola ulivyosema, unataka kuwa milionea. Akisema kama au, bwana wewe, tayari ushakuwa milionea wa shilingi za, za Kenya, kwani ukiwa na milioni mbili tayari ni milionea. Hebu ndo tuende kwenye swali la leo ambalo <laughs> tuliuliza, Je, kupelekwa kwa wanajeshi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki kutaleta mabadiliko katika mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo? Mm, huyu -hmm, ni Mandela Mushimushi Mushi anasema anapatikana kule Nairobi, Kenya, soko la isli eh, jamuu ya tatu. Anasema ndiyo italeta mabadiliko. Kasore Ruhindukera anasema yuko kule DRC, Fizi. Anasema haitasaidia chochote, ni sawa na kuongeza matatizo juu ya matatizo mengine. Kim Kim Designa anasema kwamba Kenya ndiyo ikiwa hapo kila kitu kitakuwa sawa. Naona maoni ni mengi, lakini nao muda ni mchache. Na washukuru wote walioshiriki kujibu swali la leo, wakiwemo Kisla Deus Thomas. Na hapo ndipo tunakamilisha Vio Express hivi leo. Kwa kibao Mulwa kabisa, tshirt yako kubwa inanipendeza, oversized tshirt. Ni kinasauti, Soul. Kwa heri popote ulipo.