Africa. Hii ni idhaa ya so Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari iliyokaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika ileyo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 3 Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Matangazo yetu ya alfajiri yanasikika pia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM kule Mbeya, Tanzania, Nuru FM ya Iringa, Tanzania, Hits FM kule Zanzibar, na bila kusahau Mwananchi Redio Nakuru, Kenya, na vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Katika habari zetu hii leo, serikali ya Ethiopia na kundi la Tigray People's Liberation Front TPLF wametia saini makubaliano ya kusitishwa kwa uhasama katika jitihada za kumaliza moja ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha hali ya umwaekaji damu mkubwa zaidi katika historia ya hivi karibuni barani y Afrika. Wachambuzi wanasema ni nini cha kuangazia zaidi. Kunaweza kuwa na makubaliano ya haraka haraka, lakini uh, pale ardhini kule Ethiopia, kule Tigray Eh, ni mikakati gani imewekwa ili kuhakikisha kwamba hakuna mapigano? Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO limeonya siku ya Jumatano kwamba kuvia kwa Ebola katika mji mkuu wa Uganda kumeonyesha hatari kubwa ya kuenea zaidi kwa virusi hivyo, likitoa onyo kwa nchi jirani kuongeza utayari wao. Ni vidokezo tu vya baadhi ya ripoti tulizo nazo katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sande Shumari. Kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na Tigray People's Liberation Front TPLF, waziri wa mambo ya nje wa Marekani amesema, tunakaribisha hatua muhimu iliyopigwa Pretoria ili kuendeleza kampeni ya Umoja wa Afrika ya kunyamazisha bunduki kwa kutia saini kusitishwa kwa uhasaba kati ya serikali ya Ethiopia na Chama cha Ukombozi cha Watu wa Tigri. Katika taarifa yake, ameongeza kusema kwamba tunazipongeza pande zote kwa kuchukua hatua hii ya awali ya kukabiliana kusitisha mapigano na kuendelea na mazungumzo ili kutatua masuala ambayo hayajakamilika na kuimarisha amani na kumaliza takribani miaka miwili ya migogoro. Amesema tunakaribisha utoaji usiozuiliwa usaidizi wa kibinadamu na ulinzi wa raia ambao unapaswa kutokana na utekelezaji wa makubaliano haya Marekani inampongeza mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Faki kwa uongozi wake pamoja na juhudi za hali ya juu za Marekani na mwakilishi mkuu wa AU Olusegun Obasanjo, naibu rais wa zamani wa Afrika Kusini Mlambo Njuka na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta ambao uwezeshaji wao ulisababisha hatua hii muhimu kuelekea amani. Pia tunaipongeza Afrika ya Kusini kwa kuandaa mazungumzo hayo kwa ukarimu. Marekani inasalia kuwa mshirika aliyejitolea kwa mchakato huu unaoongozwa na Umoja wa Afrika na kwa ushirikiano wetu na Umoja wa Mataifa, IGAD, na washirika wengine wa kikanda na kimataifa kusaidia utekelezaji wa makubaliano ya leo. Shirika la Afya Duniani lilionya siku ya Jumatano kwamba kufika kwa Ebola katika mji mkuu wa Uganda, Kampala, kunaonyesha hatari kubwa ya kuenea zaidi kwa virusi hivyo, ikitoa wito kwa nchi jirani kuongeza utayari wao. tangu wizara ya afya ya Uganda itangaze mlipuko huo kwa mara ya kwanza Septemba 20, nchi hiyo imesajili zaidi ya visa 150 vilivyothibitishwa na na vinawezekana vikiwemo vifo 64 WHO ilisema, na tangu ugonjwa huo hatari kuenea Kampala wiki jana Kesi kumi na saba zimethibitishwa huko. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus aliwaambia waandishi wa habari, ingawa kesi hizi zinahusishwa na maeneo yanayojulikana, ukweli kwamba kuna kesi katika jiji lenye watu wengi unazidisha hatari halisi ya maambukizi zaidi, alisema akizungumza kutoka makao makuu ya WHO huko Jeneva. Na rais wa Kenya William Ruto jana aliongoza hafla ya kuaga wanajeshi wapatao mia tisa ambao wanaelekea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga na kikosi kipya cha kikanda chenye jukumu la kujaribu kutuliza mizozo mikali inayochochewa na makundi ya wasi yenye silaha. BMJ Mridhi anayo taarifa zaidi. Kikosi hicho cha Kenya ni sehemu ya ujumbe wa kijeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulioidhinishwa na wakuu wa nchi wa kanda hiyo mnamo mwezi Aprili mwaka huu kuisaidia Kongo kupambana na makundi ya wapiganaji katika upande wa mashariki. Akizungumza katika hafla iliyofanyika mjini Nairobi, Rais Ruto alisema kikosi hicho kinakwenda Kongo kwa dhamira ya kulinda ubinadamu unaowekwa hatarini na makundi ya wanamgambo na magaidi wenye silaha. Ruto aliuita ujumbe huo kwamba ni muhimu na wa dharura kwa usalama wa kikanda na kusema kwamba yeye na rais wa DRC Felix Tshisekedi wamekubaliana jinsi vikosi vya Kenya vitashirikiana na Kongo na vikosi vingine katika kuwapokonya silaha waasi hao na kulinda amani mashariki mwa nchi hiyo yenye machafuko. Vikosi vya Kenya vitakuwa na makao yake mjini Goma. Kikosi cha kanda ya jumuiya ya Afrika Mashariki kilichoidhinishwa na viongozi wa nchi wanachama wa, wa jumuiya hiyo mwezi Juni ambacho kinaongozwa na kamanda kutoka Kenya pia kina vikosi viwili kutoka Uganda viwili vya Burundi na kimoja kutoka Sudani Kusini. Yote hayo yalijiri siku moja baada ya umati wa watu wenye hasira kuchoma magari ya Umoja wa Mataifa mjini Goma, huku hali ya wasiwasi ikiongezeka kuhusu kusonga mbele kwa waasi wa M23 na kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mgomo uliopangwa na marubani katika shirika la ndege la Kenya Airways utahatarisha shirika hilo la ndege kutoka kwenye janga na hautakuwa na sababu, bodi ya kampuni hiyo ilisema Jumatano. KALPA, chama cha wafanyakazi ambacho kinawakilisha zaidi ya marubani mia nne katika shirika hilo, kilitoa notisi inayotazamiwa kuanzisha mgomo usiku saa sita siku ya Jumatano kuhusu mzozo unaohusisha pensheni, mishahara iliyoongezwa na madai mengine. Hakuna maalamisho yaliyotolewa na KALPA yanayostahili mgomo wa sekta nzima, bodi hiyo ilisema kwenye taarifa yake, ikiongeza kwamba mikataba yote ya malipo na vyama vya wafanyakazi lazima yakisi juhudi za kampuni hiyo kurejesha faida. Mgomo huo utachelewesha na kutatiza ufuaji wa kifedha, bodi iliongeza. Katika taarifa tofauti, shirika hilo la ndege la Kenya Airways likadiria hasara ya shilingi milioni mia tatu za Kenya kwa siku iwapo mgomo huo utaendelea. Rusia ilisema siku ya Jumatano inaanza tena ushiriki wake katika makubaliano ya kuwezesha usafirishaji wa nafaka za Ukraine kupitia Black Sea. Shirikisho la Rusia linaonya kuwa dhamana iliyopokelewa kwa sasa inaonekana ya kutosha na kuanza tena utekelezaji wa makubaliano, wizara ya ulinzi ilisema katika taarifa yake. Rusia ilisitisha ushiriki wake Jumamosi baada ya kudai Ukraine ilitumia ndege zisizo na rubani kushambulia meli za Rusia huko Black Sea. Umoja wa Mataifa na Uturuki ziliafikiana na Rusia na Ukraine ili kuanza tena usafirishaji wa nafaka wa Ukraine na kuruhusu usafirishaji wa mbolea kutoka Rusia mwezi Julai huku ukiwa na mzozo wa chakula duniani. Katika taarifa ya utolewa Jumanne kupitia msemaji wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kwa uchangamfu alikaribisha tangazo kutoka kwa shirikisho la Rusia juu ya ushiriki wake tena katika mpango wa nafaka wa Black Sea. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, popote ulipo msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uko nami BMJ Mrithi na mwenzangu Sandey Shomari. Habari tuliyoipa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kutoka huko Ethiopia, ambako serikali ya nchi hiyo na kundi la Tigray Peoples Liberation Front, TPLF, jana vilitia saini makubaliano ya kusitishwa kwa uhasama katika jitihada za kumaliza moja ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha hali ya umwekaji wa damu mkubwa zaidi katika historia ya hivi karibuni barani ya Afrika. Makubaliano ya hayo yalitiwa saini baada ya mazungumzo ya siku kadhaa mjini Pretoria, Afrika Kusini. Kuhusiana na hilo, nimezungumza na mchambuzi wa siasa Profesa David Monda, na kwanza nikamuuliza baada ya makubaliano hayo ni lipi la kuangazia zaidi. Jambo nitakalokuwa nikiliangazia sana ni nafsi ya Eritrea, maanake Eritrea pia imekuwa pale mle ndani ikichochea chochea, lakini kwa ujumla nimefurahishwa kuona ya kwamba uh, kuna makubaliano ambayo yameweza kujitokeza uh, hivi leo. Hakukuwa na maelezo kuhusu njia ama mkakati utakaofuatwa moja kwa moja. Uh, ila tu kuelezwa kwamba kwanza wanasitisha mapigano. Je, hili linaashiria nini? Hili linaashiria hatari fulani. Na naelezea hatari hiyo kuwa ya kwamba uh, kunaweza kuwa na makubaliano ya haraka haraka, lakini uh, pale ardhini kule Ethiopia, kule Tigray Eh, ni mikakati gani imewekwa ili kuhakikisha kwamba hakuna mapigano? Ni kupatia mfano uh, bwana mwenyekiti, eh, hii huduma ya dharura ya kuweza kusaidia, wa, kusaidia wakimbizi ya kuweza kusaidia ya raia ambao wanateseka, eh, ni mikakati gani ambayo imewekwa ili kuhakikisha kwamba misaada hii inaingia kwa mikono ya raia ambao wanateseka na sio kwa mikono ya wapiganaji manake, ikiingia kwa mikono ya wapiganaji tena itazua balaa na huenda tena vita vikazuka. Jambo la pili ni hali hii ya eh, kipindupindu na magonjwa mengine, ni mikakati gani ambayo imewekwa ili kuhakikisha kwamba eh, eh, vikundi vya misaada vya kutoa misaada vinaweza kwenda kule kusaidia. Ni vizuri kwamba unazungumza hilo kwa sababu uh, tulikuwa tumeshuhudia hapo awali uh, kwamba kulikuwa sitisho la mapigano halafu yakaibuka tena, lakini sasa huu ni mpango ambao umesimamiwa na Umoja wa Afrika. E, e, hili linamaanisha nini kwa Umoja wa Afrika ambao umekuwa ukishutumiwa kwamba E, hauna namna, hauna mikakati ifaayo ya kuleta amani barani Afrika. Shida iliyopo na Umoja wa Afrika ni kwamba makao yake makuu yako pale Adis Ababa, Ethiopia. Kwa hivyo ni kama Umoja wa Afrika umebanwa, manake makao makuu yake yako pale e, Ethiopia, na imekuwa vigumu kuweza kutekeleza mikakati ya kidiplomasia kuweza kuunda au kujenga miundombinu ya kidiplomasia ya kuweza kutatua mbarika hii. Kwa hivyo imechukua muda mrefu sana. Mimi kwa maoni yangu sio, Umoja wa Afrika ni kama umezembea kazi. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa David Monda akizungumza na Sauti Amerika kutoka mjini New York hapa Marekani. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Sandi Shomari anaendelea na habari za dunia. Iran iliamuru uchunguzi ufanyike siku ya Jumatano kuhusu video na picha za ghasia za vikosi vya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya waandamanaji wa Iran. Katika mojawapo ya video hizi, maaskari kadhaa wa serikali wanaonekana wakimpiga mwanaume mmoja vibaya sana, kisha mmoja wa mawakala hao anamgonga mtu huyo na pikipiki piki, na wakala mwingine anampiga risasi kutoka karibu. Uhalisia wa picha hizi, kama video nyingine nyingi zilizotolewa kutokana na maandamano yanayoendelea nchini humo, hauwezi kuthibitishwa bila kufungamana na upande wowote. Video hii inaonekana kwenye mitandao ya kijamii Jumanne jioni na inadaiwa kutoka Tehran. Video hii ya kushtua iliyotumwa kutoka Tehran leo ni ukumbusho mwingine wa kutisha kwamba ukatili wa vikosi vya usalama vya Iran hauna kikomo. katikati ya mzozo wa kushambulia watu bila kufunguliwa mashtaka wamepewa uhuru wa kuwapiga katili na kuwapiga risasi waandamanaji, Amnesty International ilisema kupitia mtandao wa Twitter. Na ikulu ya Marekani ilisema Jumatano kwamba Korea ya Kaskazini inaipatia Rusia silaha kwa siri kwa ajili ya vita vya Ukraine. Ishara nyingine ya kutia wasiwasi. Wachambuzi wasi wa wanasema kwamba mzozo huu unazidi kuwa mgumu na hatari kwa raia wa Ukraine. Habari zetu zinaonyesha kuwa Korea inasambaza silaha kwa vita vya Rusia nchini Ukraini kwa siri, idadi kubwa ya makombora ya mizinga, huku ikitatanisha mahali halisi ambapo silaha hizo zinapelekwa kwa kujaribu kufanya ionekane kana kwamba zinatumwa katika nchi za mashariki ya kati au afrika kaskazini. John Kirby, msemaji wa Baraza la Usalama la Taifa aliwaambia waandishi wa habari. Kirby aliongeza kuwa makombora ambayo Korea Kaskazini inatuma hayatabadilisha mkondo wa vita, na kwamba msaada wa usalama wa Marekani kwa Ukraini utaendelea kukabiliana na changamoto mpya. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kukomesha ukwepaji wa sheria kwa uhalifu dhidi ya waandishi wa, wa habari hapo jana, Umoja wa Mataifa ulisema kwamba vyombo huru vya habari ni chachu muhimu katika utekelezaji wa demokrasia, kufichua maovu kati ya mambo mengine. Katika ujumbe wake, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema kwamba licha ya umuhimu wa mchango wao bado waandishi wa habari zaidi ya 70 wameuawa wa mwaka huu sababu ya kutimiza wajibu wao katika jamii. Huko nchini Kenya, maafisa wa polisi sasa wanasema kwamba wamebadilisha taswira waliokuwa nayo kuhusu waandishi wa habari. Huba Abdi anaarifu zaidi. Mauaji ya kutisha ya mwandishi wa habari wa Pakistan Arshad Sharif yamewafanya wadau wa vyombo vya habari na wachunguzi wa habari kuwa na wasiwasi zaidi. Mauaji ya Sharif yanajiri siku chache wakati dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya kukomesha uhalifu dhidi ya wanahabari. Nchini Kenya, mwanahabari Kennedy Mureithi anasema bado wanahabari nchini Kenya wananyanyaswa. suala ambalo ama changamoto ambayo tunaiona kwa sasa hivi kwenda mbele ni changamoto ile ambayo tunaona wana siasa wameongeza attacks kwa journalist. Kwa hivyo ushirikiano baina ya miungano ambayo inawasimamia wanahabari na polisi ama na idara ya usalama imeweza kupanua eh, ile space ili wale wanahabari ambao wanafanya kazi wanaweza kupata ulinzi wa kutosha. Ingawa mauaji ni aina ya dhuluma iliyokithiri zaidi kwa vyombo vya habari, waandishi wa habari pia wanakabiliwa na vitisho vingi, kuanzia utekaji nyara, mateso, mashambulizi mengine ya kimwili hadi unyanyasaji, hasa katika nyanja dijitali au mtandaoni. Vitisho vya unyanyasaji na mashambulizi dhidi ya waandishi wa habari vinajenga hali ya hofu kwa vyombo vya habari. Kwa, kwamba zile kitambo, yani uh, threats, zimekuwa, zimeweza kuona kwamba zile dhuluma za kitambo the zimeweza kuongezeka kwenye mitandao um, e, kwa mfano unaweza pata kwamba mwanahabari mara nyingi walikuwa wanapigwa. Mara nyingi tuliwashutumu maafisa wa polisi labda kwa kuwapiga wanahabari wakiwa kwenye kazi yao, lakini uh, vile e, Trends zinaendelea, ni kwamba uh, dhuluma hizi zimepelekwa pale mitandaoni. Uh, badala ya wanahabari kupigwa ama kunyang'anywa vyombo vyao vya habari tumeona um, shutuma ama dhuluma nyingi zikiwa in the form of hashtags uh, uh, hata wanahabari wa kike huwa huwa wanaumia sana, kwa sababu mara nyingi huwa zinakuwa sexualized. UNESCO inasisitiza kwamba mzunguko huu wa dhuluma dhidi ya waandishi wa habari mara nyingi ni kiashirio cha kudhoofika kwa utawala wa shirika na mfumo wa mahakama. Mauaji ya hivi punde zaidi ya Arshad Sharif yanazungumzia umuhimu wa kuheshimu na kulinda kazi ya waandishi wa habari kama watetezi wa haki za kibinadamu. The majority of journalists are killed in peace situation, which is shocking. Wengi wa wanahabari wanauawa katika hali ya amani, jambo ambalo linashangaza, na wala sio kwenye hali ya migogoro, bali katika sehemu ambazo ni tulivu kama vile wanapokuwa nyumbani au sehemu nyinginezo na hicho ndicho kiwango cha juu zaidi cha uhalifu kwa waandishi wa habari wanaouawa wakati wanafanya kazi zao za uwanahabari. Ingawa vyombo vya habari vinalazimika kufanya kazi zake kwa uadilifu wakati wote, ni jukumu la vyombo vya usalama kuwalinda wanahabari na kila raia. Baraza la vyombo vya habari limekuwa likishirikiana na huduma ya kitaifa ya polisi nchini Kenya kulinda na kulinda uhuru wa vyombo vya habari, huku likitambua uhusiano kati ya vyombo vya habari na sekta ya usalama. Hapo mbeleni, kulikuwa unasikia labda mwenye mwanahabari ako nje huko ana anashughulika katika hali ya kazi, anapatana na maofisa wa polisi, anapata kuwa harassed. Lazima tuelewane tu kama wa Kenya kwamba wanahabari ndiyo demokrasia, wakati tunadhulumu wanahabari ni kama tunadhulumu demokrasia. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Kwingineko Nigeria imeanzisha hatua zaidi za kukabiliana na ukosefu wa usalama, huku ripoti kutoka kwa jamii mbalimbali mbali, hasa katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo zikieleza kuhusu kuongezeka kwa vitendo vya kigaidi vinavyotekelezwa na watekaji nyara. Hatua hizo zilitangazwa jana Jumatano katika mkutano wa kamati za bunge la taifa zinazotathmini hali ya mapigano na kuimarisha usalama wa taifa. Mwandishi wetu wa Lagos the Collins Atohengbe anaripoti zaidi huku wa Nigeria wakielezea hofu yao juu ya uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi katika mji mkuu wa taifa hilo Abuja, wakati pia raia wengi wa kigeni wakiondoka nchini, Nigeria imeanzisha hatua zaidi zinazokusudiwa kukabiliana na tatizo la usalama na kurejesha imani ya umma katika uwezo wa serikali kulinda usalama wa nchi. Akizungumza katika mkutano wa kamati ya bunge la taifa kuchungua uza mambo ya usalama mjini Abuja, mshauri juu ya usalama wa taifa a Generali Babagana Mungunu alisema Nigeria inajaribu kushirikiana na jirani zake na washiriki mwingine ili katika kukabiliana na ugaidi. Gavana wa Benki Kuu ya Nigeria Godwin Emefiele akitoa maelezo zaidi kuhusu kwa nini serikali imeidhinisha mpango wa kuchapisha na kusambaza noti mpya ya fedha za nchi naira, alisema ni moja ya njia kuwazuia majambazi kupata fedha kutoka familia za waathiriwa ambazo zinalazimishwa kulipa fidia kwa jamaa wao waliotekwa nyara. The incidence of terrorism and kidnapping will be minimized as access to large volume of money outside the banking system used as source of funds for ransom payments Begin to hivi majuzi baada ya mataifa rafiki ikiwa ni pamoja na Marekani na Uingereza yalifichua kuhusu shambulio la kigaidi lililopangwa kufanyika Abuja, mkurugenzi mkuu wa shirika la kitaifa la ujasusi NIA, Ahmed abubakar alisema Nigeria inapanua uhusiano na mataifa rafiki ya kigeni ili kulinda usalama wa taifa na kwa amani ya kimataifa, safe and for global peace and security. Kabla ya kuondoka nchi kwenda kupokea matibabu huko London, rais Muhammad Buhari alifanya mkutano na wakuu wa mashirika ya usalama na vikosi vya majeshi na kuwaagiza wahakikishe kwamba ugaidi unafutiliwa mbali nchini Nigeria. Jumatatu wiki hii, jeshi ilizuia jaribio la magaidi kushambulia ngome yake katika eneo la Wawa karibu na Bweni na Jamhuri ya Bene katika jaribio la kuwaokoa mwenzao wapatao elfu moja ambao walizuiliwa baada ya kuua wanane kati yao na kukamatwa kwa watatu mwingine. Na jioni ya Jumatano, jeshi liliwaua wagaidi tatu katika jimbo la Zamfara. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohigwi, kwa Sauti ya america Washington. Msikilizaji, muda unakwenda mbio kweli kweli. Basi nimpishe mwenzangu Sandi Shomari akusomee muktasari wa habari. Kufuatia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na Tigray People's Liberation Front TPLF, waziri wa mambo ya nje wa Marekani amesema, tunakaribisha hatua muhimu iliyopigwa Pretoria ili kuendeleza kampeni ya Umoja wa Afrika ya kunyamazisha bunduki kwa kutia saini kusitishwa kwa uhasama kati ya serikali ya Ethiopia na chama cha ukombozi cha watu wa Tigray. Katika taarifa yake ameongeza kusema kwamba Tuzipongeza pande zote kwa kuchukua hatua hii ya awali ya kukabiliana, kusitisha mapigano na kuendelea na mazungumzo ili kutatua masuala ambayo hayajakamilika, na kuimarisha amani na kumaliza takribani miaka miwili ya migogoro. Amesema, tunakaribisha utoaji usiozuiliwa wa usaidizi wa kibinadamu na ulinzi wa raia ambao unapaswa kutokana na utekelezaji wa makubaliano haya. Marekani inampongeza mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Faki, kwa uongozi wake pamoja na juhudi za hali ya juu za Marekani na mwakilishi mkuu wa AU Olusegun Obasanjo, naibu rais wa zamani wa Afrika Kusini Mlambo Njuka, na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambao uwezeshaji wao ulisababisha hatua hii muhimu kuelekea amani. Shirika la Afya Duniani lilionya siku ya Jumatano kwamba kufika kwa Ebola katika mji mkuu wa Uganda Kampala, kilionyesha hatari kubwa ya kuenea zaidi kwa virusi hivyo ikitoa wito kwa nchi jirani kuongeza utayari wao. Tangu wizara ya afya ya Uganda itangaze mlipuko huo kwa mara ya kwanza Septemba 20, nchi hiyo imesajili zaidi ya visa 150 vilivyothibitishwa na, na vinawezekana vikiwemo vifo 64, WHO ilisema, na tangu ugonjwa huo wa tayari eneo Kampala wiki jana, kesi 17 zimethibitishwa huko. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Gebreyesus aliwaambia waandishi wa habari. Na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu Hadija Riami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Kwa pamoja tunawatakia asubuhi na siku njema, kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea ama DPRK inaendelea kwa kasi ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa upana na kusambaa kwa majaribio yake ya makombora. Kwa mwaka huu mpaka Oktoba 14 kwa saa za Korea, ilikuwa tayari imesharusha makombora 44 kwa mwaka huu, sita kati yake yakiwa makombora ya masafa ya mabara. Katika kuitikia Marekani, inaweka vikwazo kwa watu wawili na taasisi tatu zinazohusika katika kuwasilisha bidhaa za mafuta ghafi kwa DPRK, ambao moja kwa moja inasaidia kuendeleza programu ya silaha za DPRK na jeshi lake. Wizara ya Marekani ya fedha, katika ofisi ya udhibiti wa mali za nje ama OFAC, inahitaja taasisi ya New Eastern Shipping Company Limited pamoja na watu wawili Kue Ke Seng na Sheshi Huan kwa kushiriki kusafirisha ama kuwasilisha bidhaa za mafuta ghafi kwa DPRK, OFAC pia inazitaja taasisi mbili ambazo zinamilikiwa ama kuendeshwa na watu hao, za Anfasar Trading na Swenseas Port Services. Kwa matokeo ya matendo hayo Mali zote na faida za mali hizo za watu waliotajwa ikijumuisha taasisi zao ambazo zipo Marekani ama umiliki ama uendeshaji wa watu waliopo Marekani lazima wazuiwe na waripoti kwa OFAC. Kanuni za OFAC kwa ujumla zinakataza kujihusisha kwa namna yoyote na watu hao ama ndani ya Marekani kuhusishwa na mali yoyote ama faida za taasisi zilizozuiwa ama watu waliowekewa vikwazo. Azimio la Baraza la Usalama linakataza uhamasishaji wa meli kwa meli za mizigo wowote unaokwenda ama kutoka katika meli yenye bendera ya DPRK na kudhibiti uingizwaji wa bidhaa za mafuta ghafi za DPRK kwa mapipa laki tano kwa mwaka kuanzia mwaka 2018 kiwango ambacho DPRK imekivunja kila mwaka toka vikwazo hivyo vilivyowekwa. Uingizaji wowote wa bidhaa za mafuta ghafi juu ya kiwango hicho ni ukiukwaji wa azimio kama ilivyoelezwa katika kamati ya Umoja wa Mataifa nambari 1718. Majaribio ya masafa ya mbali ya DPRK ikijumuisha yaliyovuka Japan yanaonyesha mwendelezo wa kutoheshimiwa kwa azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, anasema Brian Nelson wa idara ya wizara ya ugaidi na ujasusi wa kifedha. Marekani itaendelea kutekeleza vikwazo vilivyowekwa kimataifa na kusimamia juhudi za ukiukwaji wa vikwazo hivyo dhidi ya DPRK duniani kote ikijumuisha kuwekea vikwazo kwa wote wanaounga mkono matendo ya ukiukwaji wa vikwazo vilivyowekwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.