Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi, saa za hapa Marekani, na ikiwa ni saa kumi na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki, ambapo tunakuletea stori kalikali kali kutoka mbali na karibu, tukiangalia maswala tofauti na sana yolenga vijana na ni kutoka katika mataifa pia ya Afrika Mashariki na kati. Jina langu Harizon Kamau, na leo ikiwa ni tarehe 2 Jumatano mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili ishirini na mbili, popote ulipo karibu sana. Mimi naitwa Idi Ligongo na ninakukaribisha vilevile katika matangazo ya VOA express ambapo kuna mambo mengi tu ya kuangazia hii leo e, bado tunaangazia hali ya mambo ya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini je, vijana wana uchukuliaji mgogoro huu, hasa ule ujumbe wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba wanaweza kwenda popote pale kwa ajili ya kujitafutia ajira, na maisha yanavyoendelea kubadilika kila uchao Uh, biashara na mazingira ya kiajira kwa vijana yanakuwaje, ikizingatiwa kwamba ulimwengu umeendelea kukumbatia hali ya, ya mitandao ya kijamii je, wamejitosa kule kufanya biashara zaidi au vipi? Yote haya tutayapata ndani ya VU Express, bila kusahau kwamba mziki undani ya Express kuna uh, barazani na vilevile kuna baadhi ya maswala yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii miongoni mwa mengine mengi. Naam, basi moja kwa moja tuanze kuangazia yale yanayoendelea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo taarifa eh, zilizotufikia muda si mrefu uliopita ni kwamba rais wa Kenya, uh, Dr. William ruto ame e, pitisha kupeleka kikosi kwa ajili ya kwenda kuangazia na kuweka mambo sawa e, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki ya maeneo hayo ambapo hivi sasa jeshi la Congo FARDC linaendelea kukabiliana na kundi la uasi la M23, lakini kumbukwe vile vilevile, tayari Uganda, taifa lingine la Afrika Mashariki, lina vikosi vyake vimekuwa vikipambana pamoja kabisa na e, jeshi la Congo FARDC kwa ajili ya kukabiliana na lile kundi la ADF. Hali kadhalika nchi ya Burundi nayo na inapambana ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kukabiliana na makundi mengine ya uasi. Tanzania kwa upande wake yenyewe ina vikosi vyake chini ya ule mwamvuli wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO. Lakini hayo yakiendelea, bado lawama zinaendelea kushutumiwa ama kurushiana maneno baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na taifa la Rwanda. DRC yenyewe imekataa kwamba Rwanda isitume wanajeshi wake nchini humo, na Rwanda imesisitiza itaweka wanajeshi wake katika mpaka wake, eh, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo yakiendelea yanatoa uh, viashirio kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki inatetereka katika kukabiliana na mifa, uh, mifarakano hii. Sasa, je, vijana wenyewe wana imani na jumuiya yenyewe ya Afrika ya Mashariki? Nimeongea hapa na Jafar Ibiri. Jafar, hebu tueleze, je, Mna imani na jumuiya ya Afrika ya Mashariki? Uh, kiukweli hapo sasa imani imi napata nayo mashaka, kwanza imani inaniondoka, na vile vile huu muundo wao waliouunda huu wa umoja wenyewe huu bado na mashaka, kwa sababu haya mataifa yenyewe kwanza yana vitu fani yamepita katika mioyo kwa hao, baadhi ya viongozi wetu wanaweza kukutana wajadili kitu wa, wanakubaliana wao pamoja kwa mambo fulani, lakini kumbe ndani yao katika mioyo yao kuna mambo wameyaficha, na ndio hayo unakuta yanatokea ma, madhara kama hayo, au ma wanapata nguvu, unashangaa hizi nguvu wanazitoa wapi? Wakati umoja wa Afrika wenyewe upo, Afrika mashariki ipo na wanaona na wanalalamikiana, lakini unakuta viongozi wanapata sauti kubwa, lakini linalotendeka alionekana na kumekuwa na ule ujumbe wa mara kwa mara unaosisitizwa kwa vijana kwamba vijana msiogope eh, kwenda eneo lolote lile la Afrika mashariki kutafuta ajira kwa mazingira haya yaliyopo. Uh, Jafar, labda utueleze, je, bado mna uh, imani ama mnaamini eh, huu ujumbe kwamba ni kweli unawezekana? Sisi hatuwezi tukawa na imani vijana, na vijana wenzangu, sidhani kama watakuwa na imani, na imani, kwa sababu kama ni imani inajengwa kwa matukio mazuri. Sasa kama mambo yenyewe ndo kama hayo, mtu atakuwa na imani vipi? Utamlazimisha amini kwa nguvu wakati matendo yenyewe yanaonekana sio mazuri? Basi mi niseme tu kwamba vijana tupaze sauti, japo hatusikilizi mara nyingine, lakini kupitia vyombo vikubwa kama hivi oa mi nadhani tupaze sauti na tuwaambie viongozi wetu, jamani, sika wakati mtuhurumia wananchi na vijana kama nakusema taifa la kesho. Sasa kama mnatuangamiza kwa staili kama hizo Haya basi, huyo ni eh, Jafar Ibiri, kijana huyo akieleza yale ambayo anayaona akiwa kama mdau wa maendeleo eh, mweli mish, mwelimishaji rika mm-hmm, na vilevile huwa anakusanya vijana katika makundi mbalimbali na kufanya shughuli eh, za kujitolea katika kujipatia ajira na kadhalika. Hii ni VOA Express, na hapa Mario akiwa ameshirikiana na Mimi Mars. nini Mazo akiwa na Mario wanasema lala ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka tunapatikana pia kupitia redio zetu shirika ambazo ni nyingi sana katika eneo la maziwa makuu na Afrika Mashariki, miongoni ikiwa ni sasa redio kule Bungoma nchini Kenya, sauti ya mwananchi na kuru Kenya, lulu FM Malindi Kenya, RTG redio Kirumba kule DRC, redio rakombu na Ghana, vilevile DRC kuna chuchu redio Zanzibar miongoni mwa nyingine nyingi sana. Sasa basi, tuelekee kwenye swala la vijana na mitandao ya kijamii, ambapo hali ya maisha kama nilivyodokeza hapo awali inabadilika. Mazingira ya kufanya biashara na kufanya mambo yote yanaonekana kuelekea kwenye mitandao ya kijamii. Na kutazama jambo hili, sitaki kulizatazama kivyangu tu, nataka kumshirikisha kijana Silas Ntonja akiwa Nairobi. Ntonja, hebu tueleze hali na mazingira, vijana na mitandao, maisha ya biashara na kutafuta ajira na riziki, mambo yakoje? unavyotazama tukiongelelea mitandao kwanza, itakumbuka kwamba mitandao ina nawiri katika mingi mikuu. kwa So, hivyo tukienda katika vijiji na vitongoji, hakuna ufanisi mkubwa uliowassiwa kutokana na mitandao, kwa sababu mitandao ni kitu inaandamana, kufaulu kwake kunaandamana na miundo misingi ambayo imewekwa ya teknolojia ya internet na vitu vinginevyo vile vinahusika na mitandao ya kijamii. Hivyo basi inaonekana ni, ni, ni kweli kwamba mitandao ya kijamii inafanya vizuri, lakini ika katika, katika vitongoji vijana wengi hawana ufahamu kabisa na hawana lolote, hawezi kusaindika. Itazingatiwa kwamba serikali ambayo tumepata njisi maindi itawezesha kwa kiwango kikubwa mitandao, kushusha bei ya mitandao na kuweka miundo mizingi ya kisosa kwa kweli ni vijana wengi ukitazama kwenye mitandao ya kijamii wanaonekana kwamba wanajitahidi sana, na inakuwa kwamba mawazo yao na mipango yao imepanuka zaidi na kuwa labda hata ya kimataifa. Lakini uh, tunapotazama kwenye mataifa ya Afrika Mashariki na labda hata Afrika kwa ujumla, je, unafikiria ni asilimia kubwa sana ya vijana ambao tayari wameweza kufaulu kupitia mitandao ya kijamii? Hali ikoje? Unaweza ukasema nini, Ntonja? Kwa upande mkubwa umeengemea upande wa teknolojia naku wameacha njia ile ya kizamani na eh, ukitaja kilimo utapata vijana wamekataa kilimo, na ndio unaona hata mafuta ya Afrika mengi imetumbukia katika lindi la maskini na njaa, kwa sababu vijana wanaamini kila kitu ni mtandao na kila kitu wameamizia kwa mtandao. Hata ile kilimo ilikuwa inafanywa kwa njia ya ya kizamani wameikataa, hivyo basi na inakuwa nichi nichi kwa sababu ile ile mambo mengi wanajaribu kuyafanya, si pia ufanisi uyahafikiwa sana katika mitandao hapa Afrika kwa jumla. Hivo basi hata tukiamizia mambo mengi kule, pia pia tunaangalia pande ile mwingine, hivo ucie tukatumbukia. Kama ukiangalia katika hiyo kiwango ya kilimo, tunakua hatuyafaulu sana tukianizia kwa mitandao na, na... na teknolojia ya kisasa. Asanti sana bwana Silas Ntonja ukiwa Nairobi. Naidi, kuna jambo ambalo Ntonja amelitaja uh, mm -hmm. Akasema umaskini mm -hmm. na hali ya njaa huenda ikaongezeka mm -hmm. kutokana na kwamba watu wengi hawataki kulima wenyewe wanataka kuelekea kwenye mitandao. Sasa wewe kwa maoni yako, unaona kama kuna hatari ya kukosa chakula wakati watu wakiwa kwenye mitandao katika uh... siku au miaka ijayo? Ni swala la kufikirika. mm -hmm. Lakini sidhani kwamba inaweza ikasababishwa kwa kiwango kikubwa, kwa sababu uh, unajua wanaofanya, wanaofanya kilimo wengine, wapo wale ambao wenye ue, uelewa wa hali ya juu sana, na wapo wenye uelewa wa chini. Na ni swala ambalo unajua, ni kama vile nikuulize, unaweza ukaacha kufanya kazi kwa ajili ya mtandao sasa. Ungeniuliza wewe, ukistaafu je, utataka kuwa mkulima? Mimi naye nikuambia nitakuwa <laughs> mkulima kwa <uko> upande wangu <laughs> Hebu wacha tupate taarifa za kimataifa. Korea Kaskazini mapema leo imefyatua karibu makombora ishirini na mizinga mia moja na kuisababishia Korea Kusini kulaani kitendo hicho. Makombora matatu yalielekea Yeli, kusini mwa Korea, na kupelekea televisheni kote nchini humo kutoa tahadhari, huku ving'ora vikilia kwenye kisiwa kimoja cha taifa hilo. Mkuu wa operesheni za kijeshi wa Korea Kusini Kang Shinchula amesema kwamba ni mara ya kwanza kwa makombora ya Korea Kaskazini kuanguka karibu na eneo la bahari la yao, wakati akionya ya kwamba jeshi lake litajibu hivyo Kufyatuliwa kwa makombora hayo inatokea wakati kukiwa na wasiwasi kwamba huenda Korea Kaskazini ikafanya jaribio la silaha ya nyuklia huko Pyongyang ikiendelea kutoa maeneo na maneno ya kuonya Marekani pamoja na washirika wake wa Korea Kusini dhidi ya mazoezi ya pamoja ya kijeshi yanayoendelea. Korea Kaskazini imerusha karibu silaha 50 tangu mwanzoni mwa mwaka huu, lakini hakuna iliyolenga Korea Kusini kama ilivyofanyika kwenye jaribio la leo. Waziri Mkuu wa Japan Fumio Kishida amekemea hatua hiyo akisema kuwa kamwe haikubaliki. Russia imeamuru maelfu ya raia wa Ukraine wanaoishi karibu na ukingo wa mashariki wa mto Dnipro kuondoka, amri ambayo imetajwa na Ukraine kuwa ya kulazimishwa. Maafisa wa Russia wanaoshikilia majimbo hayo wanasema wamehamisha takriban wakazi elfu sabini kutokana na wasiwasi wa mashambulizi na majibu kutoka kwa wanajeshi wa Ukraine. Rusia imeendelea kushambulia makazi ya raia pamoja na miundombinu muhimu hapo Jumatatu imefyatua makombora manne yaliyoharibu nusu ya jengo la makazi kwenye mji wa bandari wa Mikolin. Makombora mengine yameripotiwa dhidi ya vituo vya kuzalisha nishati vya Ukraine na kusababisha kupotea kwa huduma muhimu kama vile maji na umeme. Wakati akizungumza na wanahabari Jumanne, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price, amethibitisha mashambulizi hayo akisema kwamba tangu mwanzoni mwa wiki Rusia imerusha takriban makombora 100. Wapiga mbizi nchini India leo wameendelea kusaka miili ya watu ambao haikupatikana baada ya mkasa wa mwishoni mwa wiki wa kuporomoka kwa daraja katika jimbo la Gujarat, wakati uchunguzi ukiendelea ili kubaini kilichosababisha tukio hilo lililoua watu 135 waliothibitishwa kufikia sasa. Haijabainika ni watu wangapi walikuwa kwenye daraja hilo lililojengwa miaka 143 iliyopita pale lilipoporomoka Jumapili jioni na kusababisha mamia ya watu kutumbukia kwenye mto Machuchu karibu na mji wa Morbi. Juhudi za uokozi zinaendelea ili kubaini kilichosababisha mkasa huo na iwapo kuna watu waliohusika. Kufikia Jumanne, watu 196 walikuwa wameokolewa, wakati kumi waliokuwa na majeraha wakisemekana kupata nafuu. Polisi wamezuia wa watu tisa wakiwemo mameneja wa, wa kampuni inayosimamia daraja hilo la Oreva Group. Kaimu waziri mkuu wa Israeli Yair Lapid mapema leo amewaambia wafuasi wake kwamba matokeo ya uchaguzi wa Jumanne yangali bado kutolewa baada ya matokeo ya awali kuashiria kwamba waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu huenda akapata ushindi, Lapid amewaambia wafuasi wake kwamba ni mapema sana kubashiri matokeo hadi pale kura ya mwisho itakapohesabiwa. Yeah. Haya basi, mambo ya ozaguna raisa e, hadi, e, aida isa anatuambia kwamba hii ngoma inatokea kule jamhuri ya afrika ya kati, na wakati huu kule kuna hali ambayo bado inatishia usalama wa watu, kwa sababu kumekuwa na mapigano kwa kipindi kirefu. Kwa hiyo unapoona ngoma kama hizi zinatengenezwa kutoka jamhuri ya afrika ya kati e, lazima uwe una furaha kweli kweli. Maanake sasa hivi unajua muziki hata wa Kongo, ile rumba imeanza kubadilikabadilika E, wakina Fali Pupa, wakina Inos B wanabadilisha mwelekeo. masebeni kama haya mm -hmm. hayajitokezi sana nam ya, basi ni mambo yalivyo ndani ya, ya VOA Express ikiashiria kabili kwamba tunaelekea kwenye swala la barazani, ambapo tumeuliza unafanyaje pale mtoto wako anapokataa kusoma shule <laughs> mm -hmm. mambo yanakuaje e, mambo ni mengi kwelikweli hapa maanake kuna wasikilizaji wametiririka vibaya mno juu ya A, barazani hii ya leo, huyu hapa Santone Ndimbo e, anasema kuna mambo ambayo siyo vema kujajili na mtoto, maana jambo jema linajulikana zaidi na mzazi. Ataenda shule iwa iwe ametaka au la. Hii <Greens> inaitwa amri ya kijeshi, ndio hiyo tu. Na amri nyingine hapa, naye Martha Peter anasema kwanza, anapata ujasiri wapi wa kuniambia ataki kuenda shule? <greens> na anacheka anasema nahisi hivyo vicheko hivyo, unajua hivyo vicheko huwo ni vicheko vile, anasema nahisi itamweka alama ambayo <laughs> hatakuja kuisahau. Mtoto mlewavyo ndivyo akuvyo. Tuache um, kuwaelekeza watoto vibaya. Nihayo, <laughs> ni hayo tu, ndivyo anasema Peter Martha. Huyu hapa ni Athumani Muhammad anasema kwamba akikataa kusoma shule mpeleke akachague akachunge mbuzi na kilimo ili eh, ila muombe ajue kusoma na kuandika tu. E, tatizo la watu wanadhani mtu asiposoma hawezi kuishi maisha bora. La. Yaani huyu Athumani anasema kwamba yeye atampeleka kufuga. E, mifugo ile kama ni mbuzi, ng'ombe au wafanye kilimo na anasisitiza kwamba siyo lazima watu waende shule ili waishi maisha bora. Oh. Haya, Sayenda Mabula Magesha anasema bado yuko safarini kuelekea Lilongwe, Malawi na anasema yeye cha kufanya ni kumchapa pimbo baadaye ampeleke kwa kuwakabidhi walimu yeye mwenyewe bila kutumana. <laughs> Huyu Saenda inabidi sasa tuongee tu naye, bwana, hii safari gani ambayo ya Lilongwe? Yeah. Itakuwa labda biashara, unajua sio mbali kutoka Tanzania kuelekea Lilongwe. Lakini sasa huu mwezi karibu wa sita wa saba, kila siku anashuka hapa anatuambia, uko safarini Lilongwe. Sasa uzuri ni kwamba tutakapokuwa tukizungumzia mambo ya ya kule Lilongwe, mm. Sasa tuna mtu kabisa, rafiki yetu tutakayemshirikisha ili kutueleza mambo ya Lilongwe. Ikishafika tu safari na mwezi mmoja na zaidi, ikiwa ni mwezi wa pili wa tatu, maanake ni kwamba wewe unaishi uko safarini tena. hata tuwafahamisha, ni rafiki yetu yule. <laughs> <laughs> Juli Chengo anasema kusema kweli, namwongelesha kwa wema vizuri, alafu nimwahidi gift, akisoma ntampea kozi. ukimrusha nje akose kusoma, shida itakuwa inarudia tu. Mzazi, tupeni watoto wetu motisha, ndio waone urahisi wa kusoma au kupata elimu. Edward Bitoni anasema kaa naye chini ukamwongeleshe, na kwa vile shida ni yake, na ujue iko wa wapi. Twende basi kwenye ngoma ya muziki hii hivi sasa. Leo tunaye bwana Otile Brown hapa na Nadia Mukami wanakuambia Haya basi, ni Nadia Mukami akiwa na Otile Brown. Otile Brown, mi ngoma zake zile za mwanzo mwanzo zile da zilikuwa na zikubali sana, naona kama visiku hizi, sitaki kusema amekuwa wa kawaida isipokuwa sijui kwa nini ngoma zake hazinigusi sana Bwana Otile Brown. Sina maana kwamba unafanya vibaya, unafanya vyema kabisa, lakini ngoma zako zile zilikuwa zinaisha vipi? Nadia Mukami amepungua uzito sasa hivi, maana kuna wakati alikuwa anazungumza baada ba, ya kutoka kuwa mja mzito kujifungua bado kidogo, lakini anasema haimtishi sana, japo yeye angependa kidogo tu anajitahidi, mm. Uh, arudi kwenye shepu kabisa akimziki mm. kulingana na yeye anasema yani, mm -hmm. angependa kidogo tu apunguze, labda awe light, aweze ku uh, kuweka zile moves zenyewe za show basi apunguze punguze, punguze nyama choma, ugali, nini, wali ule, maharage yeah, apige pige tizi kidogo yeah, mambo yanakwenda vyema kabisa. Sasa twende moja kwa moja kwenye masuala ya teke linalokujia ama technology uh, unasikia mambo hayo naam. Mambo ya BMJ yale mambo ya BMJ Muridhi, hatua ya mahakama ya juu ya Marekani ya kubatilisha uamuzi uliowapatia wanawake haki ya utoaji mimba imeongeza msukumo wa uchunguzi wa taarifa za kibinafsi ambazo makampuni ya teknolojia hukusanya kwa wanawake wanaoishi katika majimbo ambayo utoaji mimba sasa ni haramu. Simu zao na vifaa vingine vinaweza kutumika dhidi yao katika makala ya logon e, hii leo Tina Trin anaripoti na BMJ muridhi anasimulia. Mahakama Kuu ya Marekani ilipotoa uamuzi kwamba haki za utoaji mimba hazilindwi, ubunifu wa kara ingaso ulianza kuhemka. Like, nilifanya msaha kuhusu kutengeneza fulana inayosema no uterus no opinion, kwa sababu nilifikiri lo, kama ningetaka mtu huyu awe katika biashara yangu, ingekuwa ni daktari mwingine, kama daktari wa magonjwa ya wanawake. Msichana huyu mwenye umri wa miaka kumi na mitano kutoka Houston, Texas pia alifuta app yake ya kufuatilia I deleted it, 'cause no matter what, I don't like my information getting out. Huku utoaji mimba ukiwa umeharamishwa katika majimbo mengi, wataalamu wa faragha za kidijitali wana wasiwasi kuwa shughuli za mitandaoni zinaweza kutumiwa dhidi ya wale wanaotaka kutoa mimba. Caitlin Chin ni mtaalamu katika chuo cha mafunzo ya kimkakati na kimataifa ambaye anasomea udhibiti wa teknolojia. Really about... Inazua maswali mazito sana kuhusu mipaka ya ufuatiliaji wa kidijitali na jinsi habari hiyo hiyo inaweza kutumika kuwalenga watu. Wakiwa na hati ya mahakama, polisi wanaweza kufikia historia ya utafutaji wa mtandaoni wa mtu, eneo alipokuwa, na maelezo ya ujumbe. Baadhi ya makampuni yamechukua hatua kulinda faragha. Kampuni ya Google kwa mfano, ilitangaza kwamba ingeanza kufuta habari kuhusu ni lini na ni wapi watumiaji wa mtandao huo walitembelea kliniki za utoaji mimba kutoka kwa historia zao. Wakati programu za kufuatilia vipindi vya hedhi kwa mfano, kama vile Flo, zinafanya kazi katika hali fiche, ambayo inaweza kuacha maelezo ya kibinafsi ya watumiaji kwenye wasifu wao lakini wakati mwingine watumiaji wanaweza kutoa idini kwa vifaa vyao kufuatiliwa bila wao kujua. Emma Weyl ni mchambuzi kuhusu masuala ya sera wa kundi la Aptan linalotetea teknolojia polisi no. Wanakuja uh kwako, uh, na kusema je, uh, yeah, tunaweza kuchunguza uh, simu yako. Huenda uh, nice, usijihisi uh, uh, salama uh, kusema hapana, hasa ikiwa uwa katika hospitali na unachunguzwa kwa makini kuhusu matokeo ya ujauzito wako. Watetezi wa, wa haki za kidijitali wamekuwa wakishinikiza makampuni ya teknolojia kupunguza data za watumiaji ambazo yanakusanya na kuhifadhi. Wasiwasi huo unachochea msukumo mkubwa wa sheria za faragha za kidijitali. Tatizo ni kwamba kuna mamia ya tovuti na programu zinazokusanya taarifa. Wakati huo huo, idadi kubwa ya wanawake wa Marekani ambao wanategemea teknolojia wanataka kujua jinsi ya kulinda taarifa zao za kibinafsi dhidi ya macho ya watu yanayopenya. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia. Bmj Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Haya, kama umemsikia Bmj Mridhi akishusha mambo hayo, e, kwamba taarifa hizi ambazo tunaziweka katika e, simu zetu mm -hmm. mara nyingi sana zimekuwa zikitumika kwa ajili ya kukusanya taarifa mbalimbali nyingine taarifa nzuri, nyingine taarifa ambazo kwa uh, kweli zinaweza zikatupeleka sehemu mbaya, mambo yafichiki. <gulit> Sasa mitandao mm imeshaingia -hmm, ndio hivyo, na rekodi ndio hizo, intaneti ndio hiyo, basi ndivyo hali ilivyo, na tukiwa tu kwenye hali hiyo hiyo, basi tunaangalia mm -hmm. ni yapi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii naam. Katika yanayovuma katika mitandao ya kijamii, Harrison Kamau. E, eh, tunaendelea na ile taarifa ya rapa wa kundi la Migos Takeoff ambaye alifariki dunia usiku wa kuamkia jana katika jiji la Houston, Texas uh, alipopigwa risasi. Sasa mjadala unazidi kuwa mkubwa, na watu wengine wanafikia hatua ya kusema kwamba mbona, eh, wale uh, wasanii wengi wa hip hop wa hapa Marekani eh, wa kizazi hiki wamekuwa wakiuawa mara kwa mara? je pengine kuna hila ambayo iko ndani yake ambayo inafanya watu e, wauwe. Kwa mchekeshaji mmoja e, Katt Williams wa hapa Marekani, yeye alisikika akizungumza kwamba kuna uwezekano e, kuna jambo liko nyuma yake, na kwa sababu e, wasanii wa hip hop wana sifa si nzuri sana, ikitokea wamepigwa risasi na kadhalika, ni rahisi mamlaka husika au jamii kuona yale ambayo wamekuwa wakiyafanya nje ya muziki wao inawezekana yamesababisha vifo vyao, lakini kuna uchunguzi wa haja zaidi unapaswa kufanyika kufa, kutambua kwa nini hawa wasanii wamekuwa wanauawa kiholela holela katika miaka ya hivi karibuni. Swala jingine ni huko nchini Kenya, ambapo mbunge wa Embakasi Mashariki Babu Owino amempongeza mchekeshaji Eric Omondi akisema kwamba juhudi zake za kuhakikisha kwamba mziki wa Kenya au sanaa ya Kenya inachezwa kwa asilimia 75 kwenye vyombo vya habari uh, inafaa zaidi. Uh, kama inavyofahamika ni kwamba Eric Omondi amekuwa akitetea uh, ama akikemea na kuwazomea wasanii wa Kenya akisema kwamba hebu tazameni kwenye redio za Kenya miziki ni ya Nigeria, Tanzania na Afrika Kusini, mbona hizi chezo ya Kenya? Sasa amepongezwa na kuelezewa kwamba aendelee na juhudi hizo, ili wanamuziki wa Kenya na wasanii wa shamiri haya. Platinum huyo, e, tunakuwa chana iko kitu e, hapa akiwa na, na bebi mama wake, tunasema Tanasha Dona. Haya <laughs> unaambia mambo ya gere. Mimi naitwa Idi Ligongo kutoka hapa VOA Express, mwenzangu Harrison Kamau, kwa niaba ya wengine wote, Aida Isa mwelekezi. Shukran kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika VOA Express nyingine. <coughs>