hii ni idhaya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrizon kamau rais wa marekani joe biden jumanne amesema kwamba kuna uwezekano wa kuwekea kodi kwa makampuni ya kuuza mafuta iwapo hayataongeza uzalishaji wake hapa marekani wakati utawala wake ukiweka mikakati ya kupunguza bei ya bidhaa hiyo tangazo la biden linajiri siku chache tu kabla ya kufanyika kwa uchaguzi muhimu wa katikati mwa muhula hapa marekani biden amesema kwamba makampuni hayo yamejipatia faida isiyo ya kawaida na kuahidi kuongeza ushuru kwenye faida hiyo kama njia ya kuyalazimisha kupunguza bei ya mafuta kampuni ya kuuza mafuta ya shell imepata faida ya dola bilioni 95 huku exon mobil ikivunja rekodi kwa kupata faida ya dola bilioni187 wamarekani wamekabiliwa na hali ngumu kutokana na bei ya juu ya mafuta katika miezi ya hivi karibuni kuanzia mwezi julai mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa ya kiarabu wanakutana algs algeria kwa mkutano wa matayarisho kabla ya kongamano kuu la mataifa hayo ambalo linafanyika kwa mara ya kwanza baada ya miaka mitatu katibu mkuu wa muungano wa nchi za kiarabu ahmed abol gaite na waziri wa mambo ya nje wa algeria la mtane la mamra wameongeza kikao cha ufunguzi hata hivyo tofauti za kisiasa kati ya nchi wanachama zimepelekea kuwepo hali ya kutoelewana mataifa ki ya kiarabu yamegawanyika kuhusu kuunga mkono palestina siasa za iran uturuki na mgogoro unaokumba serikali ya rais wa siria bashar al assad algeria vilevile vile ipo kwenye mgogoro na moroko algeria imejitenga na maswala ya mataifa ya kiarabu kwa miaka mingi kufuatia maandamano ya mwaka 219 yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa abdul azis boteflica na mkutano huo umechukuliwa kama fursa ya kurudi tena katika maswala ya kidiplomasia unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 107.5fm nairobi kenya tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia wapiga kura wa israeli leo wameshiriki kwenye uchaguzi wa tano wa kitaifa chini ya miaka minne wakati zoezi hilo likionekana kuwa mtihani wa kutathmini iwapo waziri mkuu wa zamani benjamin netanyahu ataweza kutawala taifa hilo kwa mara nyingine mpinzani wake mkuu ambaye pia ni kaimu waziri mkuu yair lapid pamoja na mke wake wamepiga kura mapema leo mjini tel aviv netanyahu ambaye sasa ni kiongozi wa upinzani amekamilisha kampeni yake kuelekea kwenye uchaguzi huo wakati akikabiliwa na mashtaka ya tuhma za ufisadi mgombea mwingine ambaye amepata umaarufu mkubwa kwenye utafiti wa maoni katika siku za karibuni ni benvil ambaye ni mwanasiasa wa mrengo mkali wa kulia utafiti huo unaonyesha matokeo huenda yakawa sawa na uchaguzi uliopita ambapo hakuna upande utaweza kutawala kwa urahisi kutokana na migawanyiko mikubwa kwenye siasa za israeli wte lapid na netanyahu hawatarajii kupata wingi wa moja kwa moja kwenye bunge la e lenye wabunge mia mojna ishiini hilo lina maana kwamba watageukia uungaji mkono wa vyama vidogo vya kisiasa kwa matumaini ya kupata viti1 vya bunge vinavyohitajika ili kuunda serikali kura ya maoni inaonyesha ushindani mkubwa kati ya wagombea na kwa hivyo kuwa vigumu kutabiri nani atakayekuwa mshindi meli tatu zimeondoka bandari ya ukraine jumanne zikiwa zimebeba nafaka ikiwa ni siku ya pili baada ya rasia kujiondoa kwenye makubaliano ya usafirishaji wa nafaka na ngano katika bahari ya Black sea. kituo cha uratibu kinachoongozwa na umoja wa mataifa kimesema kwamba meli hizo zimeondoka ukraine kwa kuzingatia makubaliano kati ya serikali ya ukraine uturuki na umoja wa mataifa na kwamba rasia imepewa taarifa kuhusu usafirishaji wake makubaliano ya kusafirisha kula kutoka bandari ya ukrain yalipatikana kufuatia mazungumzo yaliosimamiwa na uturuki na umoja wa mataifa mwezi julai rasia ilikuwa imezuia usafirishaji wa nafaka na ngano kutoka ukraine na kupelekea uhaba mkubwa wa bidhaa hizo katika soko la kimataifa jumla ya meli kumi na mbili ziliondoka ukran hapo jumatatu rais wa rusia vladimir putin amesema kwamba hatua ya rasia kujiondoa katika makubaliano in hayo inatokana na shambulizi la ndege isiyokuwa na rubani dhidi ya meli ya rasia katika krimia ikidaiwa kutekelezwa na ukraine hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau unapokaribisha kwenye kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha kwa undani cha idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc ni kipindi kinachokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kuanzia saa tatu na dakika tano kwa saa za afrika mashariki ambapo ni saa 2 na dakika 5 kule afrika ya kati ni kipindi ambacho kinazungumzia habari na matukio mbalimbali mbali kwa undani zaidi iwe matukio ya kijamii kiuchumi na kadhalika leo hii basi kwa undani tunaangalia suala la mapigano yanayoendelea huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc kati ya jeshi la drc na waasi wa kundi la m 23 hali kadhalika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani tutaangalia ongezeko la vifo vya vijana vinavyotokea kwa kujiua katika sehemu hii ya kwanza ya kwa undani nitakuwa naye majidi mjengwa yeye ni mwandishi wa habari wa siku nyingi kutoka huko nchini tanzania ambaye pia hufuatilia habari za siasa zinazoendelea kule nchini kongo bila shaka msikilizaji uh, dunia nzima hivi sasa macho na masikio yapo kule jamhuri ya kidemokrasi ya congo ambapo kumekuwa na mapigano yameibuka tangu siku za hivi karibuni ambayo yamesababisha maafa na uharibifu wa mali za wananchi na majengo kadhaa ya surkari lakini hiyo haitoshi nini ambacho kinatakiwa kufanyika ili kuhakikisha nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ina amani tutaangalia masuala haya kwa undani na hivi karibuni basi serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya congo imesema haitafanya mazungumzo na kundi la waasi la m 23 ikilitaja kundi hilo kuwa ni kundi la kigaidi msemaji wa serikali ya drc patrick muyaya amesema kwamba ni lazima kundi hilo la m 23 likabiliwa kwa nguvu za kijeshi ili kurejesha utulivu na amani huko mashariki mwa jamhuri ya congo n yani drc msimamo wa serkali ya congo unatofautiana na msimamo umoja wa afrika ambao unataka jamhuri ya drc kufanya mazungumzo na makundi ya waasi yanayopigana mashariki mwa kongo je hii inamaanisha nini majidi mjengwa tufahamishe kwa undani hili <coughs> swali nzuri eh, eh, ni kwamba eh, changamoto ya kongo eh, sasa hivi ime pwamoja na kwamba unasema dunia macho y men- eh. imekuja katika wakati mbaya ambapo pengine masikio na macho ya dunia pia yapo kwenye tatizo au changamoto ya ukraine eh, na urusi na masuala ya kiuchumi yanayokabili nchi za ulaya hata marekani hivyo basi kulifanya tatizo la congo eh, pengine kusahulika eh, kwa namna moja au nyingine huku watu wengi kwa mamilion wakiwa kwenye hali ya kuwa na maafa makubwa E, kama tunavyoona kwenye picha za televisheni lakini tunachokiona pengine kidogo kuliko hali halisi congo e, e, ina tatizo la muda mrefu na tuliona kwenye kikao cha umoja wa mataifa cha viongozi a wa mataifa e, walipokutana kule new york e, waliweza kukutana feli chisekedi na paul kagame kwenye upatanishi au wakikutanishwa emmanuel e, lakini emmanuel macron alihitaji E, kuwa dalari wa amani ni kwa sababu pia za kimasilahi e, kwa vile rwanda e, ni moja ya nchi ambazo zipo katika katika msumbiji kaskazini kuhakikisha kwamba kampuni kubwa ya total e, inapata e, usalama kwenye uwekezaji wake kwa hiyo jamhuri e, ya congo chini ya chisekedi e, inaitilia mashaka rwanda kwamba e, wanachogombana nacho wawanachopambana nacho kongo si kikundi cha waasi bali ni jeshi kwa maana ya zana wanazozitumia ni za kisasa zaidi na namna unavyojiz eh, ni katika namna ya kijeshi eh, kwa maana ile conventional eh, army eh, kwa hiyo eh, katika hili tunaweza kuona kwamba kilichotokea juzi ni kibaya zaidi katika diplomasia kwa maana ya kwamba kinshasa imeuondoa imemlazimisha balozi wa, wa, wa rwanda afungashe virago vyake e, hiyo ni kufunga mlango wa mazungumzo pia e, kwa hiyo katika di, katika hili diplomasia inahitajika zaidi na pale kongo inapofunga mlango wake e, inahatarisha kabisa amani ya ukanda huu wa mazoo makuu kwa sababu kongo ni nchi kubwa wakati huu rwanda ni nchi muhimu na yenye uwezo mkubwa wa ushawishi kabla ya tujaingia suala hili la rwanda hebu tuangalie viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki katika kikao chao cha nairobi huko nchini kenya walikubaliana haswa kwamba makundi ya waasi yanayopigana huko mashariki mwa kongo yaweke chini silaha na kundi la m23 liondoke katika mji wa bunagana unadhani ni kwa ninim23 haitaki kutekeleza wito huu nini hasa kinachozuzaniwa hapa ni kikundi kidogo kilivyoanza lakini sasa e, uwezo huo uwe waliokuwa nao e, na nguvu hizo za kwamba wana uwezo wa kubaki kwa so, sababu makubaliano au mashauliano ya kule nairobi ilikuwa ni pamoja na kuunda kikosi kitakachokwenda e, kupambana na wote wanaotumia silaha katika mashariki ya kongo i e, jambo hilo limekuwa gumu na limekuwa gumu vile vile kutokana na kwamba iyo tuhuma za congo e, hazijathibitishwa kwamba icho kikundi cha m chamth au mishiri na tatu ambacho kilikuwa kimepotea kwa muda mrefu sasa hivi eh, kinaungwa mkono na, na rwanda na kinapata msaada kutoka rwanda inawezekana eh, kabisa eh, kile ambacho kinaweza kumaliza tatizo hili ni kukaa meza moja kwa felix chisekedi na ku ukagame na kupata suluhisho la, la halisi la, la mgogoro huu barara ya kugani kwamba serikali eh, ya kinshasa eh, inaweza kuongea na na m namh peke yake na kumaliza tatizo hili e, wadau wawili wakubwa wa mgogoro huu bila shaka yyote ni, ni chisekedi e, na, na, na kagame lakini kigumu katika hili pia ni kwamba nchi zote hizi mbili ni wanachama wa jumuia ya afrika mashariki inaifanya e, ya afrika mashariki kuwa katika wakati mgumu e, gani inaweza kuwafanya wanachama wake wawili wakaye meza moja waweze kuzungumza na kuleta amani ya kudumu katika kongo unadhani kwamba kuna mwangaza unaoonekana wa siku za mbeleni au hivi karibuni kwamba rais uh, felix chisekedi kukaa meza moja na paul kagame kuzungumzia swala hili ili kuweza kunusuru vifo na uharibifu wa mali unaotokea uh, huko mashariki mwa drc nadhani kwa chisekedi kwa kuangalia mgogoro huu kwa kufuatilia atapenda kuhakikishiwa eh, hasa na jumuia ya kimataifa umoja wa ulaya eh, na nchi nyingine zenye umuhimu katika katika mgogoro huu ikiwemo ufaransa kwamba nazo zinatoa eh, kauli au mashinikizo ya, eh, ya kwamba eh, rwanda kadri yeye ch, eh, chisekedi yanavyolaumu eh, isijihusishe na kwenye mapambano yanayotokea katika kongo kwa maana ya m kuisaidiam uh, uh, akiona akisikia sauti kama hizo huenda naye akashawishika kukaa meza moja na napol na, na kagame kwa kuliangalia tatizo hili anahisi kwamba uh, kuna maslahi nje ya ya, ya ya kongo nje ya rwanda uh, kwa maana ya mataifa mengine yenye kuchochea mgogoro huu kwa manufaa yao uh, ni pale tu mataifa mengine makubwa yatakapoonyesha kwamba uh, tuhuma za chisekedi eh, ni sahihi dhidi ya kagame eh, chisekedi anaweza kuisogelea meza mazungumzo lakini bado naamini umoja wa afrika unaweza pia ukachukua jukumu lake katika kushawishi pande hizi mbili zikaye chini kwa maslahi ya, ya, ya watu wa, wa, wa, wa eneo hilo la ukanda mazua mkuu hususan wanawake na watoto ambao kwa wakati huu au katika wakati mgumu sana kuliko tunavyohani umoja wa afrika unalishughulikia swala hili lakini bado matunda hayaonekani jumuiya ya afrika mashariki nayo pia inaliangazia uh, swala hili na bado matunda pia hayaonekani uh, mapigano yanaendelea kama unavyosema vifo wanawake na watoto ndio wanaoangamia zaidi ni nani hasa unayedhani kwa mtazamo wako wa kisiasa pengine anaweza kusikilizwa ili kuweza kusitisha uh, mapigano haya yanayofanyika huko bado naamini kabisa mazungumzo eh, ndio inaweza yakawa njia mwafaka ya kuweza kupata jawabu la kudumu tulimwona chisekedi katika jumaa pili iliyopita nadhani eh, akisafiri kutoka kinshasa kuja dar s salaam kukutana na samia suluh hasani na katika, hiyo, siku, na katika hiyo, salamu, jumapili, na siku hiyo ilikuwa ziara ya siku mbili ya kiserikali na katika siku hio aliyowakiliwa dares salaam ilikuwa ni jumaa na siku hiyo hiyo kulikuwa ameacha nyuma mapigano mapya katika mashariki ya kongo e, bado tanzania naiona ni taifa kiongozi katika ukanda huu ina nafasi pia ya kuwaita hawa e, ambao wanakua kwenye mgogoro katika katika meza ya mazungumzo ni taifa linayoheshimika na raisi aliyopo madarakani hivi ni rahisi anayoheshimika una nafasi eh, lakini inahitaji tanzania pia kusaidiwa eh, na mataifa hayo makubwa eh, katika kuelewa changamoto inayowapata wanawake na watoto eh, katika kongo eh, kutokana na mgogoro huu eh, hao pia wakielewa wakiweka shinikizo mi naamini kabisa kama mchambuzi feli eh, chisekedi na paul kagame wanaweza wakafikia mwafaka wa, wa, wa, wa tatizo la mashariki ya congo kwa sababu eh, eh, kagame pia anala, analaumu kwamba kuna vikosi vya kigaidi eh, ndani ya kongo ambavyo vinaathiri au vinatishia maslahi ya rwanda shukrani sana majidi mjengwa kwa muda wako kuwa nami katika kipindi hiki cha kwa undani sehemu ya kwanza ambapo tumeangazia kwa undani zaidi kuhusu mapigano yanayoendelea kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc kati ya jeshi la serikali la drc na kundi la wasi la m23 mimi ni mkamiti kibayasi na sekunde chache zijazo utaendelea kuwa nami katika sehemu ya pili ya kwa undani tukiangazia ongezeko la vifo kwa vijana linalotokana na wao kujua wenyewe karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani na sasa ninaangazia kuhusu suala lililoongezeka la vijana kujiua katika eneo la afrika mashariki shirika la afya duniani who limetangaza uzinduzi wa kampeni ya kuzuia kujiua barani afrika eneo ambalo linasema lina kiwango kikubwa cha vifo vya watu wanaojiua duniani takriban watu 11 kwa kila watu lakimoja hufariki katika ukanda wa afrika ambao ni mkubwa kuliko wastani wa visa tisa vya kujiua kwa kila watu lakimoja ofisi ya kanda ya who kwa afrika imesema katika taarifa yake hii ni sababu ya pili ya vifo miongoni mwa watu wenye umri wa miaka kati ya 15 na 29 baada ya vifo vinavyotokana na ajali za barabarani njia za kawaida zinazotumika kutekeleza tukio hili la kujiua ni pamoja na kujinyonga kunywa sumu kutumia silaha au kuzidisha kiwango cha dozi ya dawa hali hii basi imekuwa ikisambaa kuingia ukanda wa afrika mashariki matukio ambayo yanaacha huzuni kwa wazazi au walezi familia marafiki na jamii kwa ujumla ni vijana wadogo sana wanaotegemewa katika taifa siku za mbeleni wanakatisha uhai wao ili kujua hili kwa undani zaidi ni naye dr raymond mgeni ni mtaalam kutoka idara ya afya ya akili hospitali ya rufaa ya kanda ya mbeya nchini tanzania dotr raymond je unadhani hali hii ya vijana kujiua inasababishwa na nini zipo sababu mbalimbali zinazoweza kuwa zikahusishwa moja kwa moja na mtu mpaka anafikia hatua ya kuondoa uhai e, kwanza mtu anaweza kuwa na fikra au mawazo yanampelekea kuona kwamba suruhisho pekee alonalo ni kuweza tu kuondoa uhai e, au kufanya kitu ambacho anatamani asiwepo katika mazingira ambayo ya mambo ambayo ameweza kujitokeza anaweza kupata mawazo mawazo yakaibua mpango mpango kaibua majaribio majaribio akafikia hatima ya kuweza mtu kuondoa uhai e, zipo sababu za kibaolojia husianishi kwa mfano watu wanaotoka katika familia ambazo zimekuwa na matukio au visa vya moja ya ndugu aliweza kuondoa uhai basi kuna uwezekano mkubwa sana hiyo sababu ikawa ina nguvu zaidi kwa mtu huye anapoweza kupitia changamoto mbalimbali kuweza kufanya majaribio haya ambayo anaweza akapelekea ipia mtu kuondoa uhai au vifo mbalimbali Eh, lakini pia kuna sababu za kimazingira ambazo zinahusianishwa eh, na mtu kuweza kufikia mpaka hatua ya kujiondoa uhai eh, kuna changamoto mbalimbali nijitokeza katika maisha inakaa katika mahusiano masuala ya biashara ambayo inaweza ikamtengenezea hali ya msongo mawazo unaopelekea mtu aone suruhisho pekee alilonalo ni, ku, ni kuondoa uhai na hii inaweza ikatokea kwa kundi la vijana amepata changamoto za mahusiano uh, kuna masuala ya kusalitiana inaweza ikafikia mtu akaona hakuna maana yote ya kuishi akaamua kufanya jaribio la kujiondoa uhai mm, lakini pia wakati mwingine kwenye kundi la vijana uwepo wa matumizi ya vilevi inaweza ikawa ni pombe dawa za kulevya Uh, wakati huu mtu anapokuwa katika hali ya matumizi haya inaweza akampelekea kufanya maamuzi asiyoyajua ya uh, matokeo yake yanakuaje wakati mwingine tu anaweza akaingia kwenye matumizi ya vilevi akiwa katika hali ya upweke hali ya msongo wa mawazo akiwa natumika kama ni njia ya kukabiliana na hale anayoyapitia inaweza ikafika wakati mwingine mtu kwa ku, kuwa ametumia vilevi basi mfumo wake wa maamuzi unakua umeathirika na kujikuta nafanya maamuzi kama hayo ya, ku, ya kujiondosha uhai kama nilivyosema hapo awali mtoto anapokatisha uhai wake huzuni utawala ndani ya familia wazazi au walezi pia huumia je wazazi wana mtazamo gani kuhusiana na ongezeko hili la vifo vya vijana kukatisha uhai wao wenyewe huyu hapa nasir maulidi kutoka mombasa nchini kenya naye ana mtazamo wake kama mzazi hali hii kutokea hii inasababishwa pengine na matatizo ya kwenye akili na vile vile naweza kusema kwamba matatizo mengine ni kwamba pengine huenda wazazi wenyewe hawawasikizi vizuri hawa watoto matakwa yao na itakuwa ni jambo bora ikiwa wazazi wataweza kuwasikiliza matakwa yao watoto wao kwa sababu wengi wamefikia umri ambao wanaweza wakaamua jambo lolote lile ikiwa ni pamoja na kujitoa uhai unadhani kwamba wazazi uh, wanamwamka wa kutosha kufuatilia maisha ya watoto wao katika dunia hii ya sasa hilo huenda kwamba hamna uh, uelewa wa kutosha wazazi wengi hawana uelewa wa kutosha wa kuweza kupeleka maisha ya watoto wao vizuri ndio sababu labda inachangia kwamba watoto wanajitoa uhai kwa sababu labda ndogo ndogo tu nirudi kwako d raymond inaonekana vijana wa kiume ndio wanajiua zaidi ya vijana wa kike wanaume wachache sana wanajaribu kujiua na kupona lakini wengi hawaponi kuna uhusiano gani hapo wa kisayansi Ume wanakuwa na katika visa vingi vya majaribio wenyewe na majaribio ya yanafikia hadi hatua ya kusababisha vifo ukilinganisha na wanawake ambao wa, wanafanya majaribio mengi ambao hayasababishi matokeo ya vifo e, mara nyingi imekuwa inaonekana kwamba kwa wanaume wanakuwa na matukio mengi ya, ya kujiua kwa sababu kwanza kuna, kuna ile sababu za ki, kitamaduni E, ambazo zinaweza zikawa ni sababu zinazochochea kwamba mwanaume yeye ha, hapasi kujieleza au kulia anavopitia hali za ugumu kwa wakati mwingine anapitia katika changamoto mbalimbali za kimaisha anakuwa anashindwa kuzungumza e, ukilinganisha na wanawake ambao na nafasi kubwa ya kuzungumza kwahio ili ya kwamba pambana wye ni mwanaume inamfanya ashindwe kueleza hisia zake anajikuta mtu anaingia kwenye matumizi ya vilevi kama njia ya kukabiliana na hali anayoyapitia na, na mwisho wa siku anajikuta anafanya matukio anayohatarisha maisha yake au kujiua kabisa kwa sababu kiutamaduni mwanaume amekuwa hapewi kipaumbele kwamba naye anaumia na maumivu na anatakiwa ajieleze kwahio anapambana ndani kwa ndani na kujikuta anafanya majaribio lakini wakati mwingine njia zinazotumika na wanaume kuhatarisha maisha au kujua zimekuwa ni njia ambazo ni hatari zaidi ukilinganisha na, na wanawake kwao unakuta matukio mengi yanapelekea mpaka mtu kujua kwa wanaume kwa sababu a njia zinazotumika ni zenye hatari na zenye kuleta athari kubwa kwake nini kifanyike nasir ili kuweza kuzuia vifo vya vijana vinavyotokea mara kwa mara na kuleta huzuni katika familia na jamii inayotuzunguka serikali zetu labda za afrika ya mashariki ama hata zile za ulimwengu mzima zijitahidi kuweza kupata hamasa kwa wazazi tofauti tofauti kuweza kuwaeleza eh, matatizo ama kuweza kuwaeleza jinsi ya kuweza kuzungumza na watoto wao kwa vizuri bila kuwasumbua hilo pengine huenda likasaidia katika kupunguza vifo hivi vya watoto wetu ambao wana umri mdogo na kwamba hawajafikia kiwango cha kuweza kuwa watu wazima wakati matukio haya ya vijana kujitoa uhai yakiongezeka wanaharakati wa kutetea haki za watoto hali kadhalika viongozi wa kidini kutoka maeneo mbalimbali wanatoa wito kwamba wazazi wawe karibu na watoto wao hii inatoa tafsiri gani kwenu nyinyi wazazi tunakubali moja kwa moja kwamba lazima tuwe na watoto wetu karibu na hili litatuwezesha kabisa kuwaelewa vyema zaidi na litatusaidia kwa ukubwa zaidi na ni mwito ambao ndio ambao mimi hata mimi binafsi ningeukaribisha zaidi kwamba tuwe karibu sana nao tuweze kuwafahamu hatua baada ya hatua ili kuweza kuepusha majanga zaidi ya hayo d raymond umemsikia mzazi akitoa mchango wake kama mzazi mlezi na hata kukiri kwamba wazazi pia inabidi wawe karibu na watoto ili kuweza kuwafahamu kwa undani zaidi tuje kwa upande wako wewe kama daktari ni mtaalam wa masuala ya afya y akili nini haswa kifanyike kwa wakati huu ili kuweza kupunguza vifo na matukio ya vijana kujiua wenyewe E, kuna mambo mengi ambayo yanaweza yakafanyika kwa ajili ya ku, kupunguza e, au kupunguza matukio haya ya watu kujiua na, kuji, na kujiondosha uhai e, kwanza kuna kuna umuhimu mkubwa sana wa kuwa na uwezo mzuri wa kukabiliana na changamoto kwa maana ya positive coping skills kwamba mtu anapitia changamoto basi kama jamii iweze kumsaidia namna ya kukabiliana nayo namna ya kuiona changamoto katika namna ya chanya na, na yale anayoyapitia katika namna chanya ili yasija akapelekea kujikuta mpweke na kujikuta anaweza kuchukua maamuzi mabaya lakini pili ni kuendelea kutumia vyombo vya habari mtandao ya kijamii kuhamasisha watu kuwa na uwezo wa kuzungumza pindi wanapokumbana na changamoto mbalimbali mbali visaa vingi vya watu kujua vinakuwa vinaonyesha kwamba kuna mambo ambao wanayapitia kuna hali za msongo wa mawazo ambazo wanapitia ambao wakati mwingine wanashindwa kuwaeleza watu wengine na wakapata msaada na kujikuta u kwambahuyu ah, mtu tulikua tunamuona lakini tumesikia amejua kumbe kuna mambo alikuwa anayapitia lakini amekosa nafasi ya kuzungumza kwahio vyombo vya habari mtandao wa kijamii napopaza sauti ya pamoja kwamba tuwe na nafasi ya kuzungumza yale ambayo tunayapitia hasa wakati ambao ni mgumu e, lakini pia njia nyingine ambazo zinaweza zikasaidia kupunguza ni kuwa na nafasi ya kwamba kuwe na simu maalum ya zarura pindi mtu anapopata changamoto hizi kuweza kupigia na wataalamu ambao wanaweza ukamsaidia kwa wakati kama huu ambao mtu anakuwa kwenye hali ngumu lakini pia kati mwingine kama jamii au familia ni, ni kuweza kuwa na nafasi ya kujua viashiria vya mtu kwamba huyu mtu anaweza kwenda kuwa kwenye hatari mbaya ya kuweza kufanya majaribio ya kujua mara nyingi visaa vingi vya kujua vina taadhari tayari utakuta mtu anaanza kujitenga kutawaliwa na mawazo ya kukata tamaa kutawaliwa na mawazo kwamba ni bora nife Yeah, sifai kuendelea kuishi wengine wanaanza kugawa vitu wengine wanaanza kuandika uh, baadhi ya wengine wanaandika kabisa zile eh, taarifa za kwamba mpango wake wakishajua wa, kitu gani kifanyike kwa maana notes wengine wanaziandika eh, wengine wana, wanaweza hata kuanza kuaga kuku, kwa watu wengine kwo hizi ni viashiria ambavyo mtu anavyoanza kujitokeza ni muhimu sana kutoviacha vi, kuto tu na kufikiria kwamba oja ah, tu mtu amebadilika au mtu anapenda kujitenga tu mwenyewe kw ni mambo ya muhimu sana kama jamii kwa pamoja kusaidia kupunguza visa vingi vya watu kujiua shukrani sana d rymnd mgeni kutoka hospitali ya rufaa ya kanda ya mbeya nchini tanzania kujumuika nami katika kipindi hiki cha kwa undani mimi naitwa mkamiti kibayasi shukran kwa kusikiliza na endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ambayo pia anapatikana kupitia mtandao wake wa voa swahilico kwa heri kwa sasa