hatua ya wataalamu na watafiti hao inakuja kama moja ya utekelezaji wa maelekezo ya watendaji wa sekta mifugo ya mifugo akiwemo d jonas kazima ya kuwataka kutafuta suluhisho la kudhibiti janga la vifo vya mifugo linaloendelea kuwakabili wafugaji katika maeneo mbalimbali yakiwemo ya kaskazini mwa tanzania tumeona maswara ya tabia nchi mabadiliko ya tabia ya nchi yanavyoathiri sana uzalishaji wa mifugo kwa hiyo tafiti mbalimbali zijikite kutafuta aina mbalimbali za malisho yanayofaa kukabiliana na, na tabianchi lakini pia na mabadiliko yote yanayoweza yakasaidia mifugo aina mbalimbali zinaweza zikaendana na mabadiliko ya tabianchi pamoja na hatua hiyo pia dr kazima akaelezea njia nyingine inayoweza kuwasaidia wafugaji kuwa ni pamoja na kuwa na bima ya mifugo ili kuwasaidia kupunguza athari wakati wa majanga tumepata uzoefu pia ambao na nchini hupo ni namna gani bima, bima ya mifugo inaweza ikawa ni, ni suluhu ya kukabiliana na majanga mbalimbali mbali. mfugaji ambaye ana bima ya mifugo anaweza akawa na nafasi kubwa ya kukabiliana na majanga yanapojitokeza kwa sababu ana bima kwa hiyo yapo mbali mba, mambo mbalimbali ambayo tume, tumejaribu kuyafikiria kwa namna moja au nyingine kwahiyo hiyo nayo tumeliona ni kitu cha msingi sana baadhi ya wataalamu wanasema kwa kushirikiana na shirika la viwanda vidogo sido nchini tanzania wameshaanza kutumia teknolojia ya kusindika chakula mbadala cha mifugo kama hatua ya kukabiliana na janga hilo sido kwa kutumia eh, elimu yao wameweza kutengeneza mashine ambazo zina uwezo wa kuchakata mazao na hususa mbayo kwa njia moja au nyingine yanashindwa kuhifadhiwa lakini o tumeona kuna mashine E ambazo unaweza ukachakata chakula cha ng'ombe hasa mabaki ya mahindi mabaki ya marage mabaki ya mihogo hasa kipindiki cha ukame na kutumia katika maeneo mengi ambayo wafugaji wanaendelea kukabiliwa na uhaba wa malisho kwa mifugo yao pia wanakabiliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa maji ambapo kwa sasa mabwawa mengi yamekauka na hakuna maji ya kunywa na wanayotumia sasa wanapata kutoka kwa wasamaria wema wanaoshirikiana na serikali ambao wamekuwa wakiwapelekea maji hayo kwa kutumia magari maalum tanzania ni miongoni mwa nchi za ukanda wa afrika mashariki zinazoendelea kuathiriwa na mabadiliko ya tabia inchi, ya nchi yanayochangia kuwepo kwa ukame mkubwa ambao tatizo ni kubwa zaidi katika ukanda wa kaskazini unayopakana pia na nchi ya kenya mifugo huwa ainaga mipaka na wala haijii tofauti ya nyasi za jirani na nyasi za nyumbani na ndiyo maana na sisi tumwona tufungue mipaka tulazimu kufungua hiyo mipaka ili tushiriki na wenzao wenzetu wa, wa nchi jirani tuwe na wenzetu wa afrika mashariki asraji mvungi sauti ya amerika arusha