hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi maelfu ya waandamanaji wanaoipinga rwanda waliandamana katika mji wa goma mashariki mwa drc leo jumatatu waandishi wa habari wa shirika la habari la afp walishuhudia wakati wa asi wa m23 wakiimarisha udhibiti wao katika maeneo jirani ya mashambani kundi kubwa la watutsi wa kongo kundi la m23 lilianza tena mapigano mwishoni mwa mwaka 221 baada ya kusema uongo kwa miaka mingi likiishutumu serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa kushindwa kuheshimu makubaliano ya kuwaunganisha wapiganaji wake katika jeshi kuibuka tena kwa kundi hilo kumeyumbisha uhusiano wa kikanda katika afrika ya kati huku drc ikimshutumu jirani yake rwanda kwa kuwaunga mkono wanamgambo hao vikosi vilivyo mstari wa mbele kati ya jeshi la congo na kundi la m23 vilikuwa shwari kwa wiki kadhaa lakini mapigano mapya kuanzia oktoba 20 yalishuhudia wanamgambo hao wakipiga hatua katika mkoa wa kivu kaskazini magari makubwa ya taka yalikuwa bado yanasafisha eneo la mlipuko katika mji mkuu wa somalia mogadishu leo jumatatu wakitafuta miili inayohofiwa kukwama chini ya kifusi shambulizi la juma mosi ambalo pia lilijeruhi zaidi ya watu mia tatu lilidaiwa kufanywa na kundi la jihadi la al shababu na lilikuwa baya zaidi katika taifa hilo tete la pembe ya afrika katika kipindi cha miaka mitano tunatoa wito kwa jumuia ya kimataifa ndugu wa somalia na ndugu wengine wa kiislamu pamoja na washirika kupeleka madaktari somalia kwenye hospitali kuwasaidia kuwatibu watu waliojeruhiwa rais hassan sheikh muhamud alisema katika taarifa yake siku ya jumapili alionya kuwa idadi ya vifo huenda ikaongezeka kwani hospitali zenye wagonjwa pia zimeharibiwa somalia imekumbwa na machafuko tangu kuanguka kwa utawala wa kijeshi wa rais siadbare mwaka 1991 na ina moja ya mifumo dhaifu zaidi ya afya duniani baada ya miongo kadhaa ya mzozo hatuwezi kuwasafirisha kwa ndege idadi yote hii ya watu waliojeruhiwa hivyo yeyote anayeweza kututumia msaada tunaomba afanye hivyo alisema muhamud waziri mkuu hamza abdi bare ameagiza shule kufungwa ili wanafunzi waweze kushiriki katika harakati za kitaifa za kuchangia damu shirika la afya duniani who limesema liko tayari kuisaidia serikali kuwahudumia majeruhi na kutoa huduma za kiwewe unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc mahakama moja nchini jamhuri ya afrika ya kati car katika uamuzi wa kihistoria siku ya jumatatu iliwatia hatiani wanamgambo watatu wa uhalifu dhidi ya ubinadamu na kuwapa vifungo vya jela kuanzia miaka ishirini hadi maisha Isa salet am usman yaquba na tahir mahamad walishtakiwa kwa kushiriki katika shambulizi Lakundi, la kundi lenye silaha la tar hapo mei k219 ambapo wana 46 kaskazini magharibi mwa car waliuawa mahakama maalum ya jinai mahakama ya majaji wa ndani na wa kimataifa ilimhukumu adum kifungo cha maisha na wengine miaka 2 baada kesi ya kesi yake ya kwanza kabisa moja ya nchi maskini sana na tete duniani car ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa kiasi kikubwa katika misingi ya kimadhehebu ghasia zilipungua kwa kiwango kikubwa mwak2018 lakini mapema mak221 3lu2 ya nchi hiyo iliangukia mikononi mwa makundi yenye silaha iliyokumbwa na mzozo huomwisho wa habari za dunia kutoka hapa msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi dani kutoka idha ya kiswahili ya sauti yaamerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo tunaangazia kutangazwa kwa matokeo ya sensa ya nchini tanzania na mapokezi yake ni yapi ni habari njema au kuna wasiwasi juu ya ongezeko la idadi ya watu nchini tanzania katika sehemu ya pili hii leo tutaelekea katika studio zetu za mombasa ambapo tutaangalia hatua ya muungano wa wafanyakazi vyama vya wafanyakazi nchini kenya kupinga pendekezo la serikali ya rais d william ruto kuongeza hazina ya malipo ya uzeeni pamoja na bima ya matibabu kwa wafanyakazi ninayekokaribisha katika matangazo haya ya kwa ikiwa leo eh, ni siku ya jumatatu tuna tukukaribisha mimi jina langu naitwa idi ligongo na nakusihi we nasi mpaka mwisho wa matangazo haya nam kwa undani hi leo tunaanzia nchini tanzania ambapo rais wa taifa hilo samia suluhu hasan leo ametangaza kuwa tanzania E, ina idadi ya watu milioni sitina moja kati yau wanawake ni milioni thlathinmoj nuktas sawa na asilimia 5smoja ya wanaume wakati milioni 3 e, sawa na asilimia49 ya watu wote rais samia sulu aliweka hayo leo jumatatu oktoba 3 e, kati hao wa tanzania milioni98 wako tanzania bara na watu milioni 8 wako tanzania zanzibar kwa upande wa wanawake e, alibainisha kwamba wako wengi zaidi ya wanaume kwa asilimia kwa asilimia49 kwa idadi hiyo ya watu rais samia suluh hasan ametangaza vilevile vile idadi ya watu wa mkoa wa dar es salaam jiji hili ambalo takwimu mbalimbali za kidunia za makazi na idadi ya watu imelitaja miongoni mwa majiji yanayokuwa kwa kasi kabisa ambapo imeelezwa eh, kwa idadi ya watu walioko eh, jijini dares salaam ni milioni 5 sawa na asilimia saba ya watu wote wa tanzania ikifuatiwa na mkoa wa mwanza wenye watu milioni tatu nuts sawa na asilimia sita rais samia katika kipindi cha miaka kumi ameweka wazi kwamba kuna ongezeko la watu milioni kumi na sita nukta 8 sawa na asilimia tatu e, nukta mbili lakini pamoja na hayo wanadisi na wachunguzi mbalimbali wa masuala eh, ya sensa wanaendelea kutoa maoni yao juu ya kile ambacho wanachokiona eh, licha ya kwamba eh, ile idara ambayo ilikuwa inasimamia sensa hii kuweka bayana pale zoezi lilipokuwa limekamilika asilimia karibu zaidi ya tsna 7aba ama ta na nane ya watu wa tanzania wote walikuwa wamehesabiwa eh, katika kuelezea hayo rais samia aliyeweka bayana kwamba miaka kumi iliyopita tanzania ilikuwa na watu milioni arobanna nne laki tisa ishirinna nane elfu na mia tisa ishirini na tatu ambayo inaonyesha kumekuwa na ongezeko la watu milioni kumi na sita laki nane kumi na mbili elfu mia moja tisinna saba sawa na ongezeko la asilimia tatu nukta mbili ya waliokwepo kati ya mwaka elfumbili kumi na mbili na mwaka alfu na ishirini na mbili tanzania zanzibar idadi ya watu imeongezeka kutoka e, milioni moja na laki tatu mpaka kufikia e, milioni moja na laki nane ikiwa sawa na ongezeko la asilimia tatu nukta saba nam hapa basi tumsikilize rais wa tanzania samia suluhu hasan akitoa tangazo hilo siku ya leo e, akieleza kile ambacho anakiona e, kimejitokeza katika sensa ya makazi na watu ninawatangazia rasmi kwamba tanzania ina idadi ya watu wapatao 6m milioni laki741 na ishi kati ya hao watu milioni elfu hamsinatisa milioni hamsinna tisa lakinane hamsinna moja mia tatu arobaini na saba milioni hamsinna tisa lakinane hamsinna moja mia tatu hamsini na saba wapo tanzania bara na watu milioni moja laki88t 77t wapo tanzania zanziba kati ya watu milioni sitini na moja miasab41 la741i wanawake idadi yetu wanawake ni milioni thelathina moja lakista milioni thelathina moja lakisita na thamania7ab matis na tisn sawa na asilimia 5m idadi ya wanaume wetu tanzania simba wetu tanzania ni milioni theathini hamsininatatu elfu mia mojana thathin sawa na asilimia 49 ya watu wote nam baada ya hayo basi nimezungumza na bwana abdurahman watike ambaye yeye ni mdau wa masuala ya sensa na nikataka kujua kile ambacho amekiona mapokezi ya watu na je hili ni jambo jema kwa tanzania au ni jambo la ku Uh, litilia mkazo namna ya kudhibiti ukuaji wa watu maanake kwa mujibu wa takwimu hizi wastani wa tanzania kukua katika kipindi cha miaka kumi ni, ni ile asilimia tatu uh, nukta eh, karibu tano ya idadi ya watu kwa hiyo itegemewe kwamba tanzania katika miaka kumi ijayo inaweza kuwa na watu takribani milioni sabini je hiki ambacho kimejitokeza leo umepokea vipi na umeona watu wamepokea vipi swala hili sina tofauti na wengi walivyopokea wengi tumeshangazwa tumeshangazwa kwamba matarajio yetu walio wengi tulidhani kwamba tungeweza kupata tuko kama milioni, milioni stin na tano au zaidi lakini imekuja tumeshuka chini zaidi na cha kushangaza zaidi lina, ikama, ni kwamba jiji la dar essalama lina kama takriban watu milioni tano kwa hakika kwa hakika tumeshangazwa tume kwa sababu kumekuwa na hali kidogo ya sintofahamu kwamba je hakuna mahala fulani fulani labda pamekosewa ama wengine wanahoji kwamba au labda kuna jambo sasa yaani kwa kweli imeleta ime, ime mchanganyiko wa fikra na mawazo kwa walio wengi lakini ni kina... vigumu sana kupingana na taarifa za kitakwimu maanake taarifa za kitakwimu zinapingwa na masuala vile vile ya kitakwimu ni nini hasa ambacho kinafanya watu labda wawe na ukakasi fulani wa matokeo haya ya idadi ya watu Uh, unafahamu wenzetu ambao walioendelea mambo uh, ya kitakwimu haya yanakuwa wanasema transparency kunakuwa na uwazi zaidi hata katika access ya information access ya data na na kujiridhisha kujirihisha kwa sababu ni jambo nyeti na ni jambo ambalo linakamata eh, tuseme uhai wa, wa wa taifa kwa maana ya ya kitakwimu kwa maana ya mahitaji kwa maana ya watu mbalimbali mbali, watafiti mbalimbali mbali na wachunguzi mbalimbali ambao wanafanya kazi za kitaalamu kuhusiana na idadi ya watu wangeweza kupata na kujiridhisha na kuweza kupata mahesabu sawasawa ili kuweza kupanga mipango sawasawa sawa lakini kwa kanuni na sheria pia za za kwetu hapa kuhusu habari ya takwimu imekuwa si jambo jepesi imekuwa si jambo la, la wazi imekuwa ni jambo pia la kiusalama imekuwa ni jambo pia la kisiasa imekuwa ni jambo pia la la, la namna ambayo njia zake sio rahisi kuzi, kuzifikia kwa hiyo sijui lakini sijui watu wengine wataichukuliaje lakini bado kumekuwa na simtofahamu mimi mwenyewe lakini pamoja na na, na mimi kama mchambuzi pia huwa na, na, na, na, na, sifanyi si si eh, lakini kwa kazi nyinsi inavyopita inavyoongea na watu kwenye vinjio vya kahawa kwenye kwenye barha mbalimbali hata kwenye daladala unaweza kuona kwamba n ya watu imekuwa kidogo tofauti zaidi na hali ambayo E, tumetangaziwa lakini labda tuangalie wakati unaweza kusema zaidi na hasa ukizingatia kwamba e, mambo ya takwimu yanapingwa napi, ya na takwimu na haya pingwi na hisia labda kuna watu wanaweza wakaja na ithibati zaidi kuonyesha kwamba dare sslamu ina watu zaidi au milioni tano tuliloambiwa walo hesabu ni watu sio malaika yawezekana pia kukawa na na hitirafu na kasoro na tunakumbuka kwamba uh, wakati taarifa hizi zinakamilishwa mara baada ya zoezi la kuhesabu watu na makazi uh, serikali ya tanzania ama ile taasisi ya taifa ya takwimu iliweka bayana kwamba ni zaidi ya asilimia 95 uh, ya watu wamekuwa wamehesabiwa na nini hasa ambacho unadhani kinafanya watu waone kwamba pengine kuna upungufu fulani kuna mahala pako sawa hasa kwa jiji la salaam Eh, nini ambacho uh, kinaonyesha kwamba pengine watu dar s salaam ni wengi zaidi ya hapo milioni tano hiyo ambayo imebainishwa unajua <coughs> wa watu wanahisia kwamba hesabu hizi zinaweza zikawa zimechakachuliwa kwa kwa namna ya ya kisiasa zaidi e, e, kwa maana unafahamu kwamba uh, hesabu hizi pia hata watu wa tume ya taifa ya uchaguzi nao wataendana na hesabu hizi hizi na na na vitu kama hivyo hivo kwahiyo na wanasiasa nao wanasema kama vile kwa kiswahili cha mjini wanasema changa la macho kwa hiyo labda tuangalie kwa maana kama kuna watafiti na wataalamu zaidi wanaweza kusema kwamba hesabu eh, hii imechakachuliwa kwa maana ya kufikia, kufikia mahitaji ma, ma au malengo fulani ya kisiasa Aa, hiyo tutajua lakini kama itakuwa imefanyika hivyo kwa kweli itakuwa sio jambo zuri kwa maana hesabu e, za serikali inatokana na idadi ya watu halisi kwa maana ya kupanga baeti ya madawa mambo ma, ma, ma, ya elimu kwa wanafunzi mambo ya shule labda ku serikali la yao, na hesabu yao labda na wengine huko tu kuna hesabu nyingine lakini kama hesabu itakuwa ndio hiyo na ndio itakayotumika kwa maana ya mambo yote ya kimaendeleo na mahitaji haiwezi ha, ha, kuwa na maana kama kutakuwa na mambo hayo yanaweza kufanyika huku kukiwa na dhamira nyingine ambayo haikubaliki hai kwa hiyo muda w- utatuambia na watu watasema na kwa kadri ambavyo itapokuwa inaweza kuthibitishwa ikionekana kama ni ya ukweli iko hivyo ni sawa sawa basi itakuwa ndio iko sawa tutaikubali na tutairidhia lakini kama itaonekana kwamba ina ina ina kasoro basi watu wakosoaji na wale watu ambao wanataka mambo ya sawasawa tutawaona kwa sababu ni nchi ya kidemokrasia inatoa ina uhuru wa kutoa maoni kama hivi ambavyo mi nafanya na wengine pia wana wana uhuru pia wa kutoa zaidi kwa maana wakiwa na vigezo vya kuweza ku kuhoji kwa sababu kuna taratibu pia za kisheria kuhoji na kuihoji serikali na kama kuna jambo ambalo linaonekana kwamba alikuwa sawasawa na kwa mapokezi mengine vile vile huu ni uh, ni ishara njema au si ishara njema kwa uh, idadi ama kiwango cha kuongezeka watu kwa taifa la tanzania mimi kwa upande mwingine nimefarijika kama kwetu takuwa tuko milioni sitini na, na moja E, na na nitakuwa nimefarijika kwa sababu kumekuwa na hofu ya kuongezeka watu kwa wengi zaidi maanake mimi nilifikiria hesabu inaweza kuja katika milioni sabini na tano hivi lakini kama tumefikia idadi hiyo ya milioni sitini na moja na, nadhani na, na nadhani ni jambo la, la, la, la faraja kubwa kwa maana unaona hali ya maji sahizi imekuwa tabu tunagawana maji machache mabadiliko ya tabia ya nchi yameleta hali ya ukame na na hali ya chakula pia kwa hiyo mnapokua mko wengi zaidi na na mahitaji yanakuwa mengi zaidi lakini mnapokuwa mko wastani basi mnaweza kwa hicho kilichokuwepo mkagawana kidogo kidogo kuliko kugombania asante sana kwa kueleza hayo yote basi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani huyo alikuwa ni abdurahman watiki akielezea kile ambacho amekiona kama mapokezi ya sensa ya tanzania nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa na katika sehemu hii moja moja tunaelekea e, mombasa ambapo katika studio zetu za huko wenzetu wanaangazia muungano wa vyama vya wafanyakazi nchini kenya vyenyewe vinapinga pendekezo la serikali ya rais d william ruto kuongeza hazina ya malipo ya uzeeni pamoja na bima ya matibabu kwa wafanyakazi badala yake wakuu wa muungano huo wanataka serikali ipunguze gharama ya maisha inayokabili wa kenya kwa sasa kabla ya kutekeleza mpango huo tunaungana na wenzetu katika studio za voa mjini mombasa clin adede na josephat kioko asante sana miaka tis iliyopita serikali ya kenya ilipitisha sheria ya hazina ya uzeeni yani nssf huu ukiwa ni mwaka 214 lakini kesi hiyo pamoja na utaratibu wote wa kisheria umesalia mahakamani kufuatia mvutano ulioibuka baina ya viongozi na hata umma wabunge wenyewe walitofautiana sasa serikali mpya ya rais william ruto imefufua mjadala huu mwingine wa kitaifa kuwa kiwango kinachokatwa kutoka mshahara wa kila mfanyikazi wa kenya kimesalia kuwa cha chini sana kwa miaka mingi sakabadhi za malipo ambazo a imeziona inaonyesha kwamba mishahara imekuwa ikikatwa kiwango cha shilingi 20 kwa muda mrefu ikilinganisha dola za marekani ni dola 2 kila mwezi na sasa wafanyikazi wakikato hayo anapelekwa katika hazina hiyo maarufu pension pendekezo la sasa ni kuwa kila mfanyikazi akatwe hazina hiyo kulingana na malipo yake ya kila mwezi hii ina maana kuwa asilimia 6 iliyopendekezwa na serikali ikipitishwa basi kila mfanyikazi nchini kenya atakuta anahitajika kujipanga upya kufuatia malipo hayo ya nssf kando na mapendekezo ya makato mapya katika hazina ya pension nssf serikali ya rais ruto pia inapendekeza makato mapya kwenye hazina ya bima ya malipo ya hospitalini nhif ruto anapendekeza kwamba watu waliona mishara ya zaidi ya shilingi lakimoja hiyo ikiwa ni dol 1 hadi dola 20 walipie ada ya dola34 na wale wanaopata mshahara unaofikia kiwango cha dol5 walipie dol5 kama malipo mapya ya hazina hiyo ya malipo ya hospitalini ada ya sasa kwa wote wanaopata zaidi ya mishahara ya dol1 ni dl17 pekee pia anapendekeza kila mkenya aliyezidiisha miaka 18 kujiunga na hazina hiyo ya bima ya malipo ya hospitalini serikali ikikusudia kukusanya zaidi ya takriban dola la2 kila mwaka kwenye hazina hiyo ya malipo ya hospitalini hata hivyo mashirika mbalimbali mbali ya wafanyikazi na pia vyama vya wafanyikazi vimekuwa vikipinga hatua hii vikisema kwamba ada hiyo ni ya juu zaidi na pia haijaelezewa wazi ni vipi pesa hizo zitatunzwa katika hazina hiyo ya nhif baada ya kuwa na lalama na kesi mahakamani zilizowagusia viongozi kadhaa wakihusishwa na kuiba fedha hizo katika hazina ya nhif tusikia kwa kifupi kauli yake rais william ruto we shall reform the the national national insurance insurance insurance fund fund to to make it a social health insurance provider contributions to the national hospital will will now be graduated and will depend on income hapo rais alikuwa amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba serikali inachukua hatua ya haraka kutangaza utaratibu huu upya katika gazeti rasmi la serikali amezungumza zaidi kuhusu hazina hiyo ya kitaifa pamoja na mamlaka ya kra kwamba wanahitaji kuwa na mtaratibu wa kupata pesa zaidi ili kusaidia hata serikali kulipa madeni kutokana na utaratibu huu wa nssf na nhif serikali inalenga kupata takriban shilingi trilioni 3 ingawa hivyo gazeti la Business daily tarehe 20 mwezi septemba m222 limedokeza kwamba mahakama kuu kenya ilisimamisha pendekezo jipya la kuongeza ada ya makato ya malipo ya uzeni ikipendekezwa kwamba ada hiyo ilihitajika kuongezeka kutoka dola bili hadi dola ishirini kwa kila mfanyikazi hii ikiwa ni kwamba ikiwa mfanyikazi atatoa dola ishirini basi mwajiri pia naye itahitajika kutoa dola ishirini kukamilisha hazina hiyo kulingana na gazeti hilo la daily majaji mathews ndua na helen wasilwa pamoja na mnica mbavu walifutilia mbali sheria hiyo wakisema kwamba ilikiuka sheria za kenya ama katiba ya kenya kwa kuwa wakenya hawakupewa nafasi kutoa maoni hayo na kulingana na katiba ya kenya wakenya wanahitajika kutoa maoni kuhusu sheria yeyote ile kabla haijatekelezwa sasa waajiri pamoja na mashirika ya wafanyikazi pia nayo na yanasema kwamba makato hayo yako juu ikilinganishwa na hali ngumu ya kiuchumi inayoshuhdi wa kwa sasa nani papo hapo rais william ruto anasema kesi miaka tisa mahakamani inarejesha mpango huu wa serikali kupitia hazina hiyo kwamba unarudi nyuma zaidi baadala yake rais ruto ameshauri wa kenya akisema kwamba namnukuu hapa time for country to adopt yaani kila mkenya aingie utaratibu wa kujifunza kuhifadhi makato yanayofanywa na serikali na mtu binafsi mwenyewe na ndio maana tumezungumza na mtaalamu wa maswala ya uchumi amsiqwati tumuulize kwanza anaonaje kauli hii ya serikali kusema pension iongezwe yaani malipo yanayotozwa katika hazina ya uzeeni kwa watu na nanhif kwanza tunaweza tukasema ai ana sababu ya kutaka wananchi waweze kuhifadhi hela zaidi lakini uh, ukweli wa mambo ni kwamba wananchi kwa sasa hivi Uh, hawana ile tunaita trust level kwa serikali kwa sababu uh, wameona uh, kwenye magazeti kumbuka rahis yaliyoondoka alisema kenya inapoteza karibu bilioni mbili kila siku sasa k- kabla hajatueleza namna ameziba lile pengo ambalo kenya walikuwa wakipoteza pesa inakuwa vigumu sana kuambia kwamba wahifadhi pesa katika mashirika ya serikali ambayo ni hapo kwenye pension na kwenye kwenyeh kwa hivyo hapo kuna mgongano kiasi jambo la kwanza la pili hali ya uchumi sasa hivi sio mzuri wakenya wanasumbukana sana kutafuta chakula bei ya mafuta iko juu na tuna kiangazi kuna wakenya karibu milioni mbili wanapata hali ya njaa kwa hivyo inakuwa vigumu kuanza kuwaambia kwamba tena utakata kwenye misharaao eh, karibu asilimia sita kulipia mambo ya pension na mambo ya nhil lakini bwana shikwati mishahara ya wakenya imeongezeka tangu miaka ya yahiyo nyuma labda miaka kumi iliyopita uchumi wa taifa la kenya umeimarika kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na kama miaka kumi iliyopita si sawa kwa kuongezwa ada hii ukisema kwamba mishahara imeongezeka tunaegemea mshahara wa ile tunaitwa money karatasi ile tunasema kwa, kwa mfano shilingi elfu moj lakini je nguvu za shilingi elfu moja el- ziko el- el- namna gani sasa hivi ukiweka ukikombea tuseme na miaka kumi iliyopita utapata kwamba shilingi elfu moja hivi hazina nguvu zile ambazo zilikuwa nazo miaka kumi iliyopita kwa hivyo hata muto akuongeza mshahara sasa hivi utapata kwamba shilingi elfu moja pengine hivi ina nguvu za shilingi elfu mia mbili za jadi kwa hivyo kuongezeka kwa karatasi zile tunaita sio kuonyesha kwamba tuna nguvu za kiuchumi e, changamoto kubwa ya kenya sasa hivi ni kuweza kuwa na ile productivity na e, kwa maoni yangu e, rais angetilia maanani kuweka msukumo ili wakenya waweze kuwa producti. waweze kuanzisha viwanda aseme ataweka ile stimulus ya kufanya wakenya kuweza kuwa kuanzisha viwanda wapate kazi na hapo baada ya pale ndio aweze kusema basi nitaweza kuchukua asilimia sita ni wawekee lakini kumbuka hajatuambia ataziba aje pengo lile tuliambiwa kwamba kenya inapoteza bilioni mbili kila siku wakenya nao wataitikia vipi wakisikia utakuwa, wa utakuwa, utakuwa na tozwa asilimia sita na bado inaenda kwa mfuko wako utakaotumia uzeeni ina maana kwamba utakuwa na kiwango kubwa kuliko kile kidogo ungeweka serikali ingeanza kwa kutoa mfano ya kuonyesha kwamba wale wamekuwa wakiweka kama tuseme babaangu ambaye alikuwa akiweka kwenye pension alifaidi namna gani mii mwenyewe bado wanaweka kwenye pension kuna wakenya wengine bado wanaweka kwenye pension kama hatuna mfano mzuri wa kuonyesha ile success rate itakuwa vigumu sana wakenya kuweza kuchukua uh, mwito wa rais nikitoa mfano wa singapore utapata kwamba uh, pesa za uzeeni hazingoji uwe mzee wameweka kwamba unapoweka kwenye pesa mfuko wa pesa za uzeeni inakusaidia kwa mfano kupata nyumba you know, ili usingoje uzeeke ndio upate manufaa ya pesa zako lakini kenya hapa utaambia kwamba umefika miaka hamsini na tano sasa utasubiri sijui miaka ngapi ndio uweze mkono wako kufikia mfuko wa pesa za uzeeni na hiyo inaleta changamoto kubwa kwa wengi kuona kwa kwamba uh, mwito wa rais aojiatilia manani ile tunaita kwa kimombo motivation intakana atupatie ile motivation yenye itafanya watu waone okay hili ni jambo zuri zaidi ni sauti yake mwana uchumi ames shikwati hatuna la ziada kwako idi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami