Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, wakati ukiwa ni wa mambo mbalimbali mbali tuliyokuandalia kutoka karibu na mbali, ikiwa ni tarehe 31 mwezi ni wa kumi Mwaka ni wa 2022, nalo jina langu, Harrison Kamau, mimi naitwa Hidi Ligongo. Tunakukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa ikiwa ni Jumatatu e, ya kukamilisha kamilisha mwezi huu wa Oktoba kwa mwaka huu wa 2022. Mambo ni mengi leo ndani ya matangazo ya VOA Express. Bado tutaangazia e, kule Kinshasa kulikoni, nini ambacho kimesababisha e, kutokea vifo vya watu, hali kadhalika tutaangalia ile miradi mikubwa inayoendelea kule Afrika Mashariki, vijana wanashiriki kwa namna gani, na vilevile hali ya njaa inayoendelea kushuhudiwa kwenye baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki. Je, ni kuzembea kwa serikali au ni maswala ya kiasilia tu? Tutaangalia hali au maoni ya watu wengi wanavyosema. Je, ni nini kime hakiendi sawa? Naam, basi tunakukaribisha na moja kwa moja. Tuanze na mchaka mchaka huu na libeneke hili eh, la eh, jambo la VOA Express na kile ambacho Eh, kinaendelea ni burudani ya muziki vilevile vile, utasikiliza, tuanzie kule Kinshasa. Harrison Kamau, kweli kabisa, kama unavyofahamu ni kwamba mwishoni mwa wiki hususan Jumapili huko Kinshasa kumetokea mkasa um, na mkasa wenyewe ni wa mkanyagano wakati wa muziki ambao au tamasha la muziki liliokuwa la mwanamuziki mashuhuri Fali Ipupa pale, ripoti zikisema kwamba raia saba na polisi wawili wamepoteza maisha baada ya mkanyagano, ikisemekana kwamba katika uwanja ule ulizidi watu, na uwanja ambao unahitaji kuhifadhi watu elfu themanini ukawa umepitiliza hata zaidi, na kukawa mipangilio imepita uwezo wa maafisa wa usalama waliokuwa kule ndani. Lakini sasa kutokana na hali hiyo, tumezungumza na Gikibira ambaye ni mwakilishi wa vijana kutoka upande wa Kivu Kaskazini, na nilitaka tu tujue taswira na tujue hali ilivyoko na kama kijana yeye natazama swala hili vipi jiki uh, bira, hebu tueleze. Je, ni mipangilio au nini unaona kilileta uh, au kusababisha matatizo yaliyotokea? Kwa kweli tulifuatilia mipangilio ya kuandaa hiyo eh, mziki ulipashwa kupigwa huko kwenye stade martin Kinchasa, lakini inaonekana wakuu viongozi katika jimbo la Kinchasa wakuweza kukamata mipangilio eh, yaani kufanya yote iwezekanao kusudi wa linda usalama wa watu na kuepuka mambo ya usalama mdogo uwezo ikafika. Kwa sababu mahali kunakuwa watu maelfu wanashirikia mambo ya muziki, inawezekana kuwe na shamra shamra ambazo zinaweza hata watu kuwabeba, watu kuweza kugombana. Na unajua kabla hiyo muziki ipigwe ilianza kusikilika, eti kunakuwa watu ambao wana- wa, wananungunika na jinsi gani Bwana Fali Pupa ameruhusiwa kufanya hiyo kazi. Shida kubwa ni kwa wakuu viongozi ambao wakukamata mipangilio, mipangilio ya kuweza kuhakikisha wanaepuka mambo ya watu kuuwawa ama kuweza kugombana kuhum, kuhum, kwenye sara. Sasa bwana Kibira, kuna maswala mengi, kuna labda swala la kuelewa uhamasisho wa usalama wa vijana, labda vijana wengine hawaelewi labda inavyohitajika kwenye matamasha makubwa kama hayo, na pia mazingira yaliyopo nchini hapo napo. Na utasemaje, Kibira? wazazi ndio, ni wao wanapaswa kuelimisha watoto kwenye manyumba, kuwaambia heti mahali kunaomba kunahitajika, kuna kuwa watu wengi, kunakuwa shida mingi zinaweza zikajitokeza huko waze kama ilikuwa muda mzuri ya kuenda kufanya mobilization ya watu kama maelfu hivyo kwa kufata tu muziki. Vijana wakumbuke eti ni kwao, ni kupitia wao ndiyo, eh, avenir ya nchi ya kidemokrasia ya Congo inatafitia inapatikana. Kuwe makini, wafungue akili, waelimiki kabisa wanje wa wakikumbuka kama panafrikanismi inabidi wa Afrika na zaidi wakongomani wafungue mecho kwa sababu ni wao wanapaswa wanakuwa na hiyo gharama ya kuongoza na kusaidia Afrika nzima kuweza kutembelea mbele. Asante sana Bwana Kibira kwa kutupa hali ilivyo huko na ushauri wako kwa vijana. Basi kwetu kutoka hapa VOA tunawapa pole walioathirika na mkasa huu wa mkanyagano huko Kinshasa. Kutoka hapa Washington DC. Basi nio faliupupa anakuambia bloke hapo eh. anatajataja majina ya wanasoka Rigobert Song eh, koche huyo ni kocha wa timu ya taifa ya Cameroon. Sasa tunajiuliza vipi, kulikoni eh? kuna chochote ambacho amewajibishwa faliupupa? Na naikumbukwe Harison Kamau, matukio kama haya hata hapa amewahi kutokea eh, kwa tamasha moja ambalo lilikuwa likifanywa eh, na yule mpenzi wa, wa familia ya kina Kim Kardashian, eh, bwana eh, Travis Scott naye eh, katika tamasha lake aliwahi kusababisha vifo vya watu hapa, nikawa songo mbingo kubwa kwelikweli. Mambo yalitokea pia kule Seoul kule Korea Kusini, zaidi ya watu mia moja na hamsini wamepoteza maisha kwenye msongamano. Haya, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja tunaenda kuangazia. Unajua Harrison, uh, Afrika Mashariki ni moja ya maeneo yenye miradi mikubwa kabisa ya barani Afrika. Kati ya miradi mikubwa si tu kwa Afrika mashariki ila kwa Afrika nzima, e, ipo katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kumbuke Kenya, mradi ule wa SGR WAGR, halikadhalika ukenda kwa mfano e, kule nchini Uganda kuna mradi ule wa bomba la mafuta ambao wanashirikiana na Tanzania. E, Tanzania vilevile vile kuna ule mradi wa SGR ama lile bwawa kubwa kabisa la uzalishaji wa umeme. Sasa ki, kiubwa ambacho watu wanajiuliza je, hizi serikali zinaandaa eh, mazingira ya kuwafanya vijana waweze kushiriki kikamilifu na kupata utaalamu ili hata pale haya makampuni makubwa ambayo yanatoka nje ya afrika mashariki yanayotengeneza au yanayotekeleza miradi hii yanapoondoka basi mataifa hayo yawe na wataalam ambao imewatengeneza wenyewe. Hapa nazungumza na Goodluck Ninga, Goodluck, labda utueleze kile ambacho unakiona je, Unadhani kikamilifu kabisa mataifa haya yanashiriki ipasavyo, au nini ambalo unaona linaleta upungufu kidogo? Ya, ukitazama kwa nchi za Afrika Mashariki ya, bado maandalizi yamekuwa ni hafifu, na kwa sababu ukitazama ili uweze kuandaa wataalamu maana yake inahusisha pia na, na mifumo lakini vile vile mitaala elimu, lakini kwa nchi zingine ukitazama za Afrika na Mashariki ya, bado hazijiandai sawasawa na hasa kwa sababu uh, hata mipango yenyewe ya maendeleo ya, ya serikali za nchi husika haiwepo, mipango ya muda mrefu ni mipango ambayo wakati fulani inatokana na upepo wa kisiasa ama mtazamo wa kiongozi aliyoko madarakani kwa muda huo husika, kwa hii kidogo imekuwa changamoto kwa vijana kuandaliwa, na ndio maana ukitazama nchi nyingi za Afrika Mashariki vijana wamekuwa wakishiriki katika kazi zile ambazo si za kitaalamu kwenye miradi mikubwa. Naam, sasa kingine ambacho tungependa kufahamu kwa mazingira halisi ambayo umeyaona e, e, miradi hii inafanyika na kuna baadhi ya nchi zinasema tumetoa ajira kwa vijana, lakini vilevile vile bado kama wewe umegusia kuna wadau ambao wanaeleza tatizo kubwa, vijana hawapewi nafasi ya kutosha, na hakuna kwenye mikataba, kuna vipengele ambavyo pengine vingerekebishwa, e, vingeweza kutoa mwangaza. Ni nini ambacho nadhani kilipaswa kufanyika kabla ya hii miradi Ukitazama uh, mikataba mingi mikubwa ambayo hizi uh, nchi zimekuwa zikiingia, hasa mikataba ya ujenzi wa miradi mikubwa, lakini vilevile mikopo, haina vifungo vya kimikataba ambavyo vinalazimisha kwamba wataalamu waweze kuhamisha ujuzi kwa wazawa, tofauti na nchi zingine ambazo unakuta lazima kuwe na wataalamu wa kazi ambao wanaweza kupata uzoefu na utaalamu kutoka kwa wageni. Kwenye hizi nchi za Kiafrika unakuta bado hawafanyi hivyo, na ndio maana unaweza kuona kwenye miradi mikubwa hasa ambayo imekuwa mara nyingi ikifanyika na Uchina, nchi zingine za <laughs> zimekuwa zikihusisha wataalamu wa ngazi zote ambao wanatoka kwenye mataifa husika kuliko uh, wazao wenyewe. Na hii imekuwa ikikinzana, kwa sababu vijana iliweza kupata utaalamu, wanategemea kwanza, uh, msukumu wa serikali, lakini vilevile maandalizi ya kitaaluma ambayo kwenye hizi nchi za Afrika Mashariki, jambo hilo wamekuwa hawana. Naam, ni Good Luck Kigingo huyo akieleza eh, kile anachokiona juu ya miradi mikubwa inayofanyika katika ukanda ule wa Afrika Mashariki, kwamba vijana lazima nao washirikishwe kikamilifu, ili watakapoondoka wale wataalam ama zile kampuni kubwa, basi vijana wanachukua ule utaalam na kuitekeleza moja kwa moja. Hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. <muchos> Mazungumzo ya amani kati ya pande zinazozozana kuhusu mzozo wa Tigrei nchini Ethiopia yameongezwa muda hadi leo Jumatatu. Afisa anayefahamu mipango ya mazungumzo hayo anathibitisha kwamba majadiliano yanaendelea nchini Afrika Kusini kati ya serikali ya Ethiopia na wawakilishi kutoka mkoa wa kaskazini wa Tigrei. Mazungumzo hayo yanaongozwa na Umoja wa Afrika yanataka kusitishwa kwa uhasama kati, katika vita ambavyo Marekani inadai vimesababisha vifo vya maelfu ya watu makadirio yaliyotolewa na baadhi ya wasomi na wafanyakazi wa afya. Mazungumzo ya kwanza rasmi ya amani yalianza wiki iliyopita na serikali ya afrika kusini ilikuwa imesema yangemalizika Jumapili. Wawakilishi wa pande zinazozozana hawajajibu maswali hayo kufikia sasa. Raisi wa zamani wa Brazil Luiz Inacio Lula Da Silva alishinda dhidi ya rais aliyepo madarakani Jair Bolsonaro Jumapili katika uchaguzi wa marudio wa urais wa Brazil. Da Silva alikuwa na asilimia 50.9 ya kura, huku asilimia 99.9 ya kura zikiwa zimehesabiwa. Maafisa wa uchaguzi walisema ushindi wa Lula ni uhakika wa hisabati. Bolsonaro na siasa kali za mrengo wa kulia hakukiri kushindwa siku ya Jumapili. Hata hivyo, siku moja kabla ya uchaguzi wa marudio alisema hakuna shaka hata kidogo, yeyote mwenye kura zaidi anachukua uchaguzi. Mwanamazingira na daktari wa mifugo mwenye uraia pacha wa Ufaransa na Australia aliyetekwa nyara wiki iliyopita nchini Chad ameachiliwa huru. Rais wa Chad Mahamat Idris Debi ametangaza kuachiliwa kwa, kwa Jerome Huguenot siku ya Jumapili katika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter bila kutoa maelezo zaidi. Hugonot, ambaye anasimamia hifadhi ya Oryx kwa niaba ya mfuko wa hifadhi wa Sahara, alitekwa nyara Ijumaa na watu wasiojulikana. Sababu za kutekwa nyara kwa hugonot au uh, kama fidia ililipwa kwa ajili ya kuachiliwa kwake haikuwekwa wazi mara moja. Wizara ya mambo ya nje ya Iran inasema taarifa kutoka kwa maafisa wa Ujerumani kuhusu uwezekano wa kuwekwa vikwazo dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi la Iran haziwajibiki na hazijengi. Akizungumza na waandishi wa habari katika mkutano wa Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani amesema vikwazo kama hivyo vitakuwa kinyume cha sheria. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock amesema Ujerumani na Umoja wa Ulaya zinafikiria kuweka vikwazo dhidi ya IRGC. Alikiambia kituo cha utangazaji cha ARD kwamba kuna fikra zinazoendelea za jinsi ya kuiorodhesha IRGC kama kundi la kigaidi. <muchos> Ndio wale wale wale jamaa Sauti Sol, matata matata. Mm matata -hmm. Kidogo watu walisema ni ni kama wamezimia au kufifia fifia. Sasa sasa sasa unaona tena tena wamerudi wakiwa wote pamoja. mm -hmm. Kuna mahali wametoa singles, lakini sasa tena wameungana, ndio wao wao wameangusha oversize t-shirt t-shirt t-shirt. Yani yani dem pale <laughs> amevaa t-shirt ya moja wao yani oversize inakuwa ni kubwa uh -huh. <laughs> Wanasema kumbukumbu za jana wacha tu zilikuwa hatari, ulipovaa t-shirt yangu ile oversize, kina Bieni wale matata wale matata kweli. Sasa sijui hapa umetumia tafsida, wanamaanisha nini oversize t-shirt? Tuchukue hivi Sababu ukiangalia kwenye mitandao picha kweli inaonyesha na t-shirt kubwa, lakini mm, lakini binti kaivaa. Sasa sijui alivaa kukiwa na pati aina gani, lakini labda siri iko kwenye maneno ya wimbo wenyewe. Unajua, sisi tunaopenda fasihi <laughs> ukiona neno hivi hata kama ni la kawaida kabisa la kuchukulia kawaida, inabidi utafakari, inawezekana kuna maana nyingine ya ndani zaidi. Haya, moja kwa moja tuelekee katika barazani ambapo tuliangalia Eh, ni sababu za kiasili au utawala mbaya zinazosababisha kutokea kwa hali ya njaa kwenye mataifa ya Afrika Mashariki kila baada ya muda. Eh, ni namna ambavyo tumeuliza katika suala la barazani. E, wakati tuna e, angalia hapa simu zetu, ili kupata msikilizaji ambaye anatoa maoni yake, kuna wale ambao wametuandikia kupitia ujumbe e, mfupi e, kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Huyu hapa ni Shimi Gerald, anasema serikali za Kiafrika huwa haziweki akiba hakuna akiba ya kifedha, hakuna akiba ya chakula, hakuna e fuko la ruzuku kwa walioshindwa kimaisha. Mapendeleo yote yanayowekwa ni kwa manufaa ama kuwanufaisha viongozi. Hapa kuna jamaa wawili wako Kenya, nitasoma ni zikiwa zimeandamana. Obira uh, owadi Imbiza hajasema yuko wapi, lakini anasema yuko Kenya. Anasema hapa Kenya kumezidi, hata saa hizi sina chakula, nisaidieni ile pale. Ameshatoa line yake ya simu, yule mambo yake street. Anasema anataka msaada wa chakula. Joel Orenga Oenga pia yuko oh, yuko yu, anas, yuko Kenya pia. Anasema utawala mbaya, viongozi ni zarakadi tu ama ni sarakasi. Imagine president akichaguliwa kama kazi hapa kazi Kenya ni siasa tu. Mimi nashangaa vile mtu anaongoza watu ananjaa, yeah, na yeye ana chopas kama kumi. Vijana ndio hawa, hawana mwelekeo. Afrika kuisha. Haya, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu hivi sasa. Karibu tueleze jina lako, wapi unapiga simu na tueleze nini ambao unaona ni sababu za kiasili au ni utawala mbaya zinazosababisha kutokea kwa hali ya njaa kwenye mataifa ya Afrika Mashariki. Karibu. Jina langu naitwa Vincent kutoka Kenya hapa re. So kitu ambacho kinachangia ni utawala mbaya, kwa sababu utapata mara nyingi hawa viongozi wanapoingia wanakuja na ahadi nyingi, lakini mwishowe tunarudi tu pale pale. Sasa ukiangalia kwa mfano kama hapa Kenya jiji unasikia Nairobi sana, anatuambia njaa tena haita mtu mtu yoyote hata kufa kwa sababu ya njaa. Basi ukiangalia hakuna mikakati ambayo inawekwa, msaada inapelekwa siku moja, baada ya kadhaa unasikia tena watu wanaendelea kufa huko, so ni utawala mbali unachangia kabisa. Asante sana kwa maoni hayo, na tukiendelea kwa maoni mengine hapa, huyu ni Kapitu Omari Kapitu ee, anasema anapatikana kule Tanga, Tanzania. Anasema hii hali ya njaa kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki huwa inachangiwa na mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kukosekana mipango madhubuti ya kukabiliana na hali hii. Uh, LC endaishimi ye anasema hizo aina zote mbili zinaweza kuwa chanzo cha njaa. Kwanza kwa sababu ya kiasilia, pale mvua inapogoma kunyesha na kusababisha watu kutolima na kupanda mbegu, au ikinyesha inanyesha kwa wingi. Lakini pia sababu za kiutawala mbaya huchangia njaa. Kwa mfano uh, pale ambapo hakuna mikakati ya kuhakikisha kwamba watu hawafi kutokana na njaa. Ni maoni mengi sana, tunashukuru. Muda hauturuhusu kuyasoma yote, lakini endeleeni kushiriki kwenye VOA Express, mtandao wetu Haya basi, twende kwa ngoma hiyo, kutoka kwenye ile, eh, lebo ya Wasafi Maro Mboso. Mboso akiwa na bosi wake hapa Nasib Abdul, eh, wanakwambia ngoma hiyo sio mchezo. Hebu sikiliza kwanza, alafu tutakwambia undani wa hii ngoma. Haya basi, msikilizaji, unaambiwa yatakwisha ni mambo hayo ya e, wasafi e, mapiano bado inaendelea kusumbua Diamond Platinumz. Unajua, mwishoni mwa juma Marumboso alikuwa anazindua ile EP yake na ilikuwa ni tukio ambalo lilikusanya e, watu wengi kweli mashuhuri na Zuchu ikawa anaonekana anajiachia kwelikweli na Diamond Platinumz, kwa hiyo yale maswali maswali ambayo yamekuwa yakiendelea, oh, sijui vipi, kuna ukweli, kuna ukweli au hakuna? mm -hmm. Bado watu wanaendelea kuona kwamba kuna kila sababu kwamba Zuchu na Diamond Platinums ni wapenzi na mapenzi yamekuwa ni mapenzi tantalila, yani mapenzi penzua Haya, <laughs> sisemi kitu mimi. Naona kwangu nielekee, kama huna kazi mapenzi shata, shata wanakuambia wenyewe. Aja, tuangalie kwenye nafasi za kazi na namna vijana wanavyojishughulisha au kujituma. Kama ajira imekuwa ni adimu, basi aha. Basi naona vijana kadhaa katika mji wa Mombasa nchini Kenya wameungana kuendesha kiwanda kidogo cha kusaga nailoni na kuzuia ama kuuza katika nchi jirani ya Uganda. Uh, mwasisi wa kiwanda hicho Joseph Mwabili anasema anajivunia sana kuwapa ajira vijana wenzake kutoka huko Mombasa, kupitia ripoti iliyoandaliwa naye Josephat Kioko. Hebu tuwasikie vijana. Kazi yangu yenye nisaidia ni hii ya recycling, recycling of plastics kwa huu muda mwenye nimeweza kufanya hii kazi ya recycling, kuna vitu mingi sana nimejifunza. Kama kijana mimi nikianza, nilikuwa nimeajiriwa kwa kampuni ya inayodili na plastic, nikafanya kwa mwaka mmoja na nusu ikakuwa nimekeza pesa kiasi, ikaanza kununua plasti kwa polepole. Ile wakati nanunua nikiziuza hivo, nikahifadhi hifadhi pesa mpaka nikanunua mashini ya kwanza. Mashini ya kwanza hivo ndo nikapanua biashara yangu, sai nikona yadi yangu, kwa sababu plastic ziko na kategori. Kuna blo, kuna injection na kuna pp. Yetu ni blo, sanasana tunatumia hii mashini hii yetu ni ya kukrash, ya kurudi, unatumia kusiaga. Wakati ukiwa na krasha, unapata kama gari inayebeba tani kumi na tatu. Kama huja isiaga, unazabeba kama tani moja. Hizi plastik watu wengi wanazokotaga kwa ajaa, wakija inawanunulia. Mimi nikisiaga na ziuza Nairobi, sa zingine zinaenda Uganda. Recycling iko na process. Sasa sisi yetu ni first process because tumecrash. Kuna another process wenye ukauzia, wanaenda itengeneza kwa raw materials mm, imenifaidisha nimeona, hii kazi peke yangu siwezi. Hivi sasa tunavyozungumza, tuko vijana kama nane tunashirikiana kufanya hii kazi ya recycle. Niko wako tu hapa, hivi unaweza zungumza na mmoja kwa majina. Naitwa James Mashina. Nilipoingia kwa hii hadi ni kama mwaka mmoja umeisha. Niliingia kwanza kama kijana wa mkono, nikifanya kazi ya sorting, ya loading, ya hapo na pale. Baada ya hapo, nikajifunza kazi ya kuoperate mashine. Venye tunaongea hivi, mimi ni operator tangu nianze hiyo kazi ya, ya kufanya hiyo kazi ya operator imenisaidia imeni pakubwa sana. Mimi na wenzangu huwa tukija hapa, huwezi kosa kipato cha siku, nalisha familia. Naona manufaa zaidi hapo mbele, ikipanuka tunazidi kupata kazi nzuri kama vijana, na tumepata kujifunza mengi ya kwamba nailoni si kitu ya kutupa. Ile opportunity napata ndio inanifaisha. Ningependa pia vijana wengine wapate kujituma hivo hivo. Tumejifunza ya kwamba hizi plastic hizi waste, kumbe ni pesa na inaweza tusaidia pakubwa, ili tupate kujiendeleza sisi kama vijana. Shughuli nzuri sana ya kutuma au kujituma na kutengenezea vijana ajira. Unaona, yule alikuwa kwenye kampuni kubwa, akatoa maarifa mwenyewe akaanza kiwanda chake, japo kwa njia ndogo kuliko kiwanda alichokuwa akifanyia kazi, lakini sasa unaona ametoa taji ametoa ajira kwa vijana kadhaa. Naam mambo ndo, ndo yanavyotakiwa. Hayo mambo yanakwenda mazuri kabisa. Sasa moja kwa moja tuelekee katika yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii e, na kubwa mpaka hivi sasa bado e, habari mbalimbali za vifo, matukio matatu ambayo yametokea mwishoni e, mwa juma. Tukio la kwanza la watu mia na hamsini na zaidi e, wakipoteza maisha katika ule mkesha wa Halloween kule Korea ya Kusini, moja kati ya habari ambayo bado inaendelea kuvuma kwelikweli. Lakini tukio lingine na ni kule Kinshasa, ambapo watu wamepoteza maisha. Tuligusia hili katika matangazo yetu haya ya VOA Express, lakini pia nchini India e, watu wengi nao wamefariki kama mia moja hivi e, katika lile e, daraja baada ya kuharibika na watu kudumbukia katika mto, ni habari ambazo zinasikitisha kweli kweli, eh, katika eh, siku hii ya leo ambazo zinaendelea mm, kuvuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Miguna Miguna amerejea Kenya. mm -hmm. Najua hilo una, unafahamu. Sasa alipofika kule basi, ameanza mara moja kutoa maoni yake ya kisiasa, jambo ambalo amesema sasa hivi kupitia mtandao wa Twitter ambao limetia fora sana. Amesema kwamba kutokana na kiongozi wa kisiasa upinzani Raila Odinga kusema kwamba anajiandaa tayari kabisa kwa uchaguzi ujao tena awe rais wa sita wa Kenya. Miguna miguna amesema la hasha, wakati huu tumekataa. Unajua uh, pale siasa za kikabila kidogo. yeye ni mluu, amesema kwamba tangazo la Raila Odinga tumalipinga sisi, kama wajaluo tumekataa, atufunge tena kwenye siasa za kusema kwamba atakuwa rais, na yeye Miguna miguna amesema ataongoza vuguvugu la kuhakikisha hilo alifanyiki. Kwa hivyo kuna maoni mtambuka <laughs> mambo yamekuwa ndio hivyo sasa, katika hali ya siasa tayari za uchaguzi ujao unazungumziwa naam. Unafahamu kwamba bilionea eh, Elon Musk amechukua mtandao wa Twitter na wale ambao walikuwa wanaonekana watukutu wa mtandao huo wa Twitter, eh, mara baada ya kuwatimua kazi wale viongozi wa zamani eh, naona ameanza kurejesha wale watu ambao walikuwa wamefungiwa fungiwa. Mmojawapo inasemekana, Kanye West, naye amerudishwa ndani ya Twitter. Mambo magumu haya haya. Basi, swali la leo tukauliza, je, ni sawa kwa walio foji au kugushi vyeti vya kujipatia ajira, kulipwa fedha zao za michango ya mifuko ya jamii? Haya, Kasimu Bakari anasema, anapatikana kule Manyara, Tanzania, anasema, kitu chochote cha kugushi hakiwezi kuwa sawa, kwa hiyo kupata ajira au kulipwa sio sahihi. Damas Mapunda anasema ni sawa walipwe, maana walikatwa kwenye mishahara yao, kwa hivyo ni jasho lao. Ikumbukwe kuwa wamelisaidia taifa, japo vyeti vya kidato cha nne sio vyao, lakini chuo walisoma wao. Haya, sisi tunakuambia, tunakamilisha matangazo haya ya VOA eh, Express. Mapenzi Yataniua ndiyo ngoma hiyo ambayo tunakukimbia nayo. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Harison Kamau, msimamizi wa matangazo vilevile vile ni Harison Kamau, eh, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC, tunasema shukran kwa kuwa nasi. Siku njema. <mulia>