kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ikiwa ni mwendo wa saa tatu na nusu za asubuhi, saa za hapa Washington DC, ambapo tunaangalia mengi yaliyo karibu nasi na pia yakiwa mbali na ninatumai kwamba popote ulipo, uwe Afrika uwe kokote pengine duniani, mambo yanakwenda vizuri. Jina langu Harrison Kamau. Leo ikiwa ni tarehe 26 mwezi wa 10 mwaka wa 2022 hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Karibu katika dakika 30 za VOA Express, ambapo tunakueleza na kukupatia habari moto moto ambazo zinakugusa wewe kijana na jamii inayokuzunguka kwa wakati huu. Tuna habari leo Jumatano zinazohusu maswala ya teknolojia yanakugusa wewe kijana wa leo. Hali kadhalika, tutakuwa tuna kipengele kile cha swali la leo ambalo tulibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook linauliza je, unamwamini mwalimu wako wa leo katika kukuongoza katika elimu yako kwa haki? Kuna majibu lukuki vile vile tunaangalia haki za wanawake na wasichana na hasa huko nchini Tanzania, tukiangalia ni juhudi zipi zinazofanywa ili kuhakikisha kwamba wanafaulu katika mm, shughuli mbalimbali walizonazo. Wanaharakati wakishinikiza kwamba wawezeshwe hata zaidi ili waweze kujikimu kimaisha. Usisahau VOA Express huambatana pia na burudani ya muziki, habari muhimu za dunia. Vile vile, ikiwa huu ni mwezi wa Oktoba, ni mwezi wa uhamasishaji ugonjwa wa saratani, basi tutakueleza machache kuhusiana na watu mashuhuri macelebrity ambao wamejitokeza na kuelezea hadithi zao kuhusiana na maisha wanayoishi na saratani. Asanti sana popote ulipo jo, karibu tutembee pamoja nikikuambia kwamba VOA express inasikika pia kupitia redio shirika nyingi zilizoko afrika Mashariki na kati, na pa kadri tunavyoendelea, nitakutajia baadhi tu, lakini moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania, ambapo licha yayote yanayofanyika nchini humo na kuhakikisha mashirika ya kutetea haki za wanawake, wasichana na watoto yanafanya kazi, bado pamekuwa na changamoto ya ufinyu wa fedha kutoka kwa wahisani, hali inayopelekea kushindwa wa kuwafikia walengwa, hasa wakiita serikali au wakitaka serikali ya taifa ama serikali ya Tanzania kuendelea kutoa fedha katika yale maeneo ambayo yamekuwa ni sugu na kumguza mwanamke pamoja na wasichana ambapo mkurugenzi wa mfuko wa ruzuku wa mashirika watetezi wa haki za wanawake wasichana, pamoja na watoto nchini Tanzania WFT, huyu ni Rose Marandu, anaeleza hali iliyoko hivi sasa kwa fedha zinazotolewa na wahisani kuwafikia mashirika haya, hebu tumsikie. Bado kuna ufinyu wa fedha, kuna ufinyu wa fedha uh, tukikumbuka kuna ripoti mbalimbali zilizofanyika na stadi mbali mbalimbali ambazo zimefanyika zimeonyesha kwamba fedha zote zinazotoka kwenye mashirika mbalimbali mbali, makubwa ya kimataifa, fedha zinazotoka kwa nchi wafadhili zinazokuja moja kwa moja kwenye maendeleo ama zinazokuja zikiwa na mlengo wa kwenda kutetea habari za kuleta usawa wa kijinsia, zile fedha zina chini ya asilimia moja tu ndo inayofikia mashirika haya watetezi wa haki za wanawake wasichana na watoto. Maana yake ni nini? Maana yake ni kazi inakuwa ngumu. Maana yake ni kujitolea kule kunakuwa, kunamaliza nguvu zao za kufanya kazi na ile kazi inakuwa ni nzito na malengo hayafikiwi. Nam Rosi, kwa kuwa tayari mmeshaona kuna ufinyu wa fedha hapo kutoka kwa uh, mashirika hisani, je, kwa mtazamo wako unadhani uh, serikali ifanye nini ili kuwarahisishia kazi kwa upande wenu watu wa NGO? Moja, tunaiomba serikali iendelee kupeleka fedha kwenye yale maeneo ambayo yanaonekana kwamba yamekuwa kama tuseme, ni kroniki kwenye habari ya usawa na ambayo moja kwa moja yanamgusa mwanamke. Maeneo hayo ni kwenye maeneo ya maji, afya, umiliki labda wa ardhi, sheria za mirathi ambazo bado zinamkandamiza mwanamke, ya ukeketaji, ili kupinga sasa hivi vitendo, lakini pia kuongeza upatikanaji wa huduma za kijamii ili kumpunguzia mwanamke mzigo, lakini hapo hapo serikali pia tunaiomba iweze kuendeleza ule mchakato wa kutengeneza bajeti yenye mrengo wa kijinsia. Unapata faida kubwa. Moja, unatambua mchango unaofanywa na wanawake wasi, na wasichana, mchango wao wa kufanya kazi za huduma za kijamii ambazo hazilipwi. Asanti sana, Rose Mwarandu, ukiwa mkurugenzi wa mfuko wa ruzuku kwa mashirika ya watetezi wa haki za wanawake na wasichana nchini Tanzania. Hongera kwa juhudi mnazoendelea kufanya. kumwambia huyu mwanamuziki Ringtone akiwa na Zabron anasema ombi langu tu. Ile jamaa matata sana kule nchini Kenya, na Ringtone mara nyingi anajulikana kuwa mwenye utata sana kwenye fani ya usanii. Wakati mwingi anawashambulia wanamuziki wenzake sana, akisema kwamba labda marengo yao hayafiki wa, ya matarajio, wakati mwingine akisema yeye ndio msanii tajiri zaidi nchini Kenya. Kwa hivyo kila wakati yuko kwenye habari <laughs> kwa hili na hili lakini, sasa hivi yuko jua na tamba na ombi langu huyu Arlington kutoka nchini Kenya. Na msikilizaji, tunaendelea kusonga mbele na VOA Express. Sasa tuangalie basi, mwezi huu wa Oktoba ni mwezi wa uhamasishaji wa ugonjwa saratani. Hii ni katika jitihada za kuhamasisha jamii kuhusu ugonjwa huo, pamoja na kupunguza unyanyapaa unaohusishwa kwa waathirika katika jamii tunazoishi. Basi katika juhudi za pamoja, wagonjwa, wanafamilia, wafuasi na waandishi wa habari kutoka kote ulimwenguni hujumuika pamoja ili kumaliza ukimya ulioko. Wanashughulikia tatizo hili kubwa la matibabu dhidi ya kijamii katika uhamasishaji huo, basi kuna makundi mbalimbali yanayojitokeza katika mapambano dhidi ya saratani, kila kuchao yanapanua wigo wake, ikiwemo kutafuta fedha za matibabu ya gharama nafuu zaidi kwa wale walioathirika na maradhi hayo, pamoja pia na kuboresha uelewa wa saratani, ikiwemo ile saratani ya matiti. Basi mwezi huu pia pia kumekuwepo na hadithi mbali mbali kutoka kwa waathirika, ambao pia kuna watu mwishu, akiwemo mtangazaji wa kituo cha televisheni cha ABC uh, 15 hapa Marekani, Alison Floyd na ameeleza umma kwamba yeye ni mmoja wa waadhirika wa saratani ya matiti, bado anaendelea na matibabu na anaeleza umma kwamba maisha baada ya saratani yanawezekana, muhimu ni kupokea hali hiyo, ambayo kwa maneno yake anasema kwa mtazamo fulani inabadilisha mfumo wako wa maisha. Na wakati huo, basi, uh, sasa taarifa zimeenea kwenye mitandao mbalimbali ikiwemo mbali, Twitter ni kuhusiana na balozi wa NBA Global na Basketball Hall of Fame Dikembe Mutombo wa hapa Marekani ambaye sasa hivi anaendelea na matibabu ya uvimbe kwenye ubongo, saratani ya ubongo, ni kulingana na taarifa iliyotolewa na klabu hiyo, ambayo ilielezwa kwamba Mutombo anapata huduma bora iwezekanavyo kutoka kwa team ya ushirikiano ya wataalam huko Atlanta hapa nchini Marekani, na yuko katika imani nzuri kabisa katika kipindi hiki ambacho anapokea matibabu haya ya saratani. Kweli kabisa, itakumbuka kwamba mchezaji huyu ambaye asili yake ni ya Kongo na ambaye amesaidia taifa hilo kwa namna moja au nyingine, uh, ana si wafuasi wake katika na ana wafuasi wengi sana kwenye fani ya mpira huu. Sasa uh, VOA Express inaungana na wote wanaopitia kipindi kigumu maradhi ya saratani, kuwapa moyo kwamba kuna maisha baada ya kupata saratani, iwe ni ya matiti, tezi dume au nyingineo, kama wanavyosema hawa watu wengi mashuhuri kabisa. Na ni kweli, wanapoanza wale, kutokana na ushawishi wao mkamiti, mm -hmm, inakuwa kwamba uhamasisho huu unafika hadi kule mashinani kwa watu wa kawaida na kuwapa moyo kwamba kuna maisha hata baada ya saratani. Kuna uwezekano wa mwanamke mmoja kati ya wanne kupata saratani ya matiti ikilinganishwa na mwanamume mmoja kati ya wanaume mia moja. Hivyo basi, saratani ya matiti inaweza kumpata mtu yoyote awe mwanamume au mwanamke. Unaendelea kusikiliza VOA Express. Katika habari za dunia ni kwamba Marekani, Korea Kusini na Japan zimekubaliana kuimarisha ushirikiano na kuongeza hatua za kuzuia mashambulizi kabla ya Korea Kaskazini kufanya jaribio la nyuklia. Maafikiano haya yamejiri Jumaatano wakati wa mkutano mjini Tokyo kati ya viongozi wakuu kutoka Marekani, Korea Kusini na Japan. Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa Korea Kusini Cho Yong Dong amesema, tumekubaliana kwamba ni muhimu sana kuchukua hatua thabiti ikiwa Korea Kaskazini itaendelea na harakati zake za kufanya jaribio la saba la nyuklia. Iran mapema leo imetangaza vikwazo vinavyowalenga watu binafsi na vyombo vya habari ndani ya Umoja wa Ulaya kama hatua ya ulipizaji kisasi kufuatia hatua za jumuia kutoa adhabu uh, kali sana dhidi ya polisi kwa kukandamiza maandamano ya kupinga mauaji ya Masa Amini. Ghasia zilipamba moto nchini Iran Uh, tangu kifo cha Amini tarehe 16 Septemba ambaye alifariki siku tatu baada ya kukamatwa na polisi wa maadili kwa madai ya kukiuka sheria kali za mujuma taifa hilo za Kiislamu. Darzeni ya watu wengi wao wakiwa waandamanaji, lakini pia maafisa wa usalama waliuawa wakati wa kasia hizo, mamia zaidi wakiwemo wanawake walikamatwa. Mazungumzo ya kwanza ya amani kati ya pande zinazozozana katika mzozo mbaya wa miaka miwili katika mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia yameingia siku ya pili le, leo Jumatano nchini Afrika Kusini. Mazungumzo hayo ambayo yanafanyika mjini Pretoria yakiongozwa na Umoja wa Afrika yanafuatia kuongezeka kwa mapigano makali katika wiki za hivi karibuni ambayo yameishtusha jumuiya ya, ya kimataifa na kuzua hofu kwa raia waliojikuta wako katikati ya mapigano hayo. Mjumbe maalum wa Afrika katika pembe ya Afrika, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, ambaye ni mpatanishi mkuu katika mazungumzo hayo, alipigwa picha akiingia kwenye eneo la mkutano leo asubuhi. Rais wa Israel Isaac Herzog amepanga um, kutoa taarifa za kijasusi kuhusu ndege zisizo na rubani ama dron zinazotumiwa nchini Ukraine na jeshi la Rasia hata kwa kukutana hivi leo na rais wa Marekani Joe Biden. Ofisi ya Hazoga imesema Israeli inazo picha zinazoonyesha zinavyofanana drones hizo zilizodunguliwa nchini Ukraine na zile za Iran zilizofanyiwa majaribio mwaka wa 2021. Ukraine na washirika wake wa Magharibi walisema kwamba matumizi ya hivi karibuni ya drone kuishambulia miji ya Ukraine, ukiwemo mji wa Kiev, yanahusisha drone 136 zilizotengenezewa nchini Iran. Follow una nipange cha kupost mi sikufollow shoboda cozinakukosi wewe na ni follow usinilete mikosi, akinipenda Mungu. Haya basi, ni Harmonize akishirikiana na Abigail Chams anakuambia leave ah, ndani ya maneno hayo anakwambia don't need it, nobody wa kumweleza kwamba unifollow usinifollow. Yeye mwenyewe anajiuza, anajitangaza, anajulikana. Mbona unacheka? Ni washangazwa na mistari walivyoandika ile mistari, kwa kweli navutia sana na wameandika kweli kishairi kabisa, yani, na ina flow kweli kweli, sio mchezo. Nikuwa sikiza kwa makini sana. Ndio mambo ya wasanii na wasanii wengi siku hizi wanaandika na unajua kuna ujumbe pia na wana ujumbe pia, na na pia labda ndani ya maneno yale, lakini ujumbe wenyewe itategemea mm, unatafsiri una vipi. Ni, lakini kuna mambo ya kimitandao pale, kuna mambo ya ushindani pale, kuna mambo ya umaarufu pale, yote hayo yanafanyikia ndani ya, ya sanaa, lakini nikiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa barazani A, ambapo tuliuliza je, wazazi wazungumza na watoto wao kuhusu adhari za ngono, na, na tumeandikiwa maoni mengi Kweli kweli, na kabla ya kufika katika maoni hayo, katika laini ya simu tayari tuna msikilizaji. Karibu msikilizaji, tuambie jina lako, unapiga simu kutoka wapi, na tupatie mtazamo wako kuhusiana na swali la barazani. Kwa jina langu naipo kuso wa kuso na pakanaile Mera, mimi napenda tu kusema kwamba hawa watoto, athari za ngono a kwa sasa hivi imekuwa ni changamoto kubwa sana, na hili jambo sasa linapoelekea linaonekana kwamba haivizuilivi kutokana na teknolojia inavyozidi kukua. Mtoto unaweza ukamkataza hiki, lakini bado atakuwa anakifahamu kupitia teknolojia. Kwa kifupi ni changamoto, kulizuia ni kumwomba Mungu tu. Sasa ili kulizuia, natakiwa labda teknolojia ipunguze au teknolojia ije na, na sheria Zinazo, zinazo, zinazo, zinazo, zinazo, zinazo opinga mtu chini ya umri miaka thelathini kumiliki simu au kujihusisha na masuala yoyote yale ya mitandao ya kijamii hiyo. Lakini kuhusu sheria pia inapokuja, lakini hapo pia na mzazi au mlezi pia si ana jukumu lake katika kumlea mtoto na kuhakikisha hilo linatendeka, au hapo unaliangalia vipi? Nikwambie kitu dada. Mm-hmm. Mitandao ya kijamii teknolojia ina nguvu kuliko kauli ya mzazi. Wewe mzazi, utaongea, utafanya nini? Akitoka mtoto akaenda kazini au akaenda shule, akaenda wapi, akirudi ni tofauti na jinsi ulivyomwelekeza. Teknolojia inapenya moja kwa moja kwa kasi kubwa sana kwenye ubongo wa mtoto kuliko kauli ya mzazi. Wazazi tunaongea, lakini teknolojia imetuzidi, iko juu, sisi tuko nyuma. Ni jambo kubwa sana kupingana na hicho. Nashukuru sana Kuso, tumepata uh, maoni na mchango wako, na bila shaka yeyote hivi sasa anayesikiliza VOA Express amepokea ushauri wako katika mtazamo, anaona yeye unafaa. Harrison hapa studio na sisi pia tunapokea maoni yake, na kila alichozungumza kadri tunavyoweza kukipokea amezungumzia swala moja muhimu sana kwamba teknolojia ina nguvu kuliko mzazi Inakasi. au mlezi ina kasi na ushawishi usha mkubwa sana pindi mtoto anapoondoka nyumbani mm -hmm. na unajua pia mzazi wakati mwingine pia naye anaachwa na ile teknolojia pia kwa <laughs> hivyo anakusanya yake mtoto anakusanya yake basi tusome pia maoni yaliyoandikwa kupitia mtandao wa Facebook nikianza naye James Malembeka anasema na ni muhimu sana wazazi au walezi kuzungumza na watoto kuhusu adhari za ngono, lakini pia muhimu kuzingatia umri sahihi wa watoto kuelezwa mambo yote yanahusiana na kujamiana. Umri wa kuanzia miaka mitano hadi kumi na miwili huu ni umri usio na hatia. Umri huu mtoto anaweza tu labda kuelekezwa maneno kwa umbali kidogo tu. Vasco Mwakyusa yeye anasema, anapatikana Stamiko Kiela, Mbeya nchini Tanzania. Ameandika asilimia kubwa, wazazi walezi wengi wamekuwa ni wagumu sana kuzungumzia swala la kuepuka ngono au kujikinga na ngono, na ndiyo maana baadaye inapelekea watoto kupata mimba za utotoni, magonjwa ya zinaa. Binafsi yeye anadhani kwamba kuna haja wazazi kukaa chini kuzungumza na watoto. Bernard Samike akiwa kule Geita anasema ni muhimu sana kwa wazazi kuzungumza na watoto wao juu ya athari ya mambo ya ngono na, na mazungumzo hayo yaendane na elimu dunia kutokana na ulimwengu uliopo sasa hivi. Hamisi Mangati yeye anasema ni balozi wa Wagogo kutoka mayamaya maya, Dodoma Tanzania, anasema wazazi walezi bora huzungumza na watoto wao kuhusu athari za ngono, hivyo wanaamini kwamba vyombo vya habari vinasaidia kuelimisha zaidi, anasema asante ni sana VOA Kiswahili katika swali la barazani. Kwa niaba ya wenzangu wote wa VOA Kiswahili tunasema shukrani sana Hamisi Mang'ati kutoka huko Mayama Maya, Dodoma, Tanzania. VOA Express, Mbosso anaingia kwa staili yake polepole, na kibao kipya, huyu hapa, sitaki nishauriwe, eh, na mitangaza, huyo hapa huyo. Nampenda uyo hapa, uyo sijara kwa ndugu yenu, ni mapenzi nayopatiwa mwana, kanipa kisamu kipa patilo, nyama ya njiwa, uyo hapa. Basi, maneno matamu, maneno mazuri yanayomtoa nyoka pangoni. Harrison imeyasikia, Mboso anakuambia, huyu hapa huyu. Nampenda, liwalo na liwe. Leo namtangaza. Unajua nini? Namtangaza nini? ni VOA Express pekee kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. VOA inakupatia habari moto moto, habari zilizohakikiwa, habari zinazoaminika, habari zinazokugusa wewe kijana na eneo linalokuzunguka ni VOA Express pekee. Tunazidi kusonga mbele, tunakata mbuga huku na kule, na sasa tunaangazia katika kipengele kile cha masuala ya teknolojia, ambapo kila Jumatano tunakupatia teknolojia au masuala ya biashara, na leo tunagusa katika mkondo tunaguza katika mkondo wa kibiashara ambapo kwa miaka mingi uuzaji wa nguo zilizotumika maarufu kama mitumba umekuwa chanzo cha kipato kwa wafanyabiashara wengi katika miji mbalimbali mbali nchini Kenya na kwingineko barani Afrika, lakini pamoja na kuwanufaisha wafanyabiashara hao na wateja wao, biashara hiyo inatajwa na wanamazingira kama moja ya vyanzo vikuu vya uchafuzi wa mazingira. Basi kutoka meza ya biashara, huyu hapa BMJ Moridhi, na taarifa zaidi. Soko la Gikomba jijini Nairobi ni kitovu cha Kenya cha nguo za mitumba. Wateja hufurika soko hili, wengi wakitafuta mitindo ya kisasa ya magharibi kwa bei nafuu. Wafanyabiashara <coughs> kama John Mwangi wanasema hawajui wangefanya nini kama biashara ya mitumba haingekuwepo. Hii biashara ya mitumba ndio inatulea sisi. Hakuna hata kitu ingine tunaetoa, hatujui mahali ingine. Nyingi ya nguo hizi hutoka mataifa ya magharibi kama vile Marekani na Ulaya, lakini pia nyingine hutoka bara Asia. Na ingawa nyingi zinatengenezwa kwa kutumia pamba na kadhalika, kiasi fulani cha nguo hizi hutengenezwa kwa kutumia vitambaa vya synthetic ambavyo ni hatari kwa mazingira zinapowasili nchini Kenya, baadhi ya nguo huwa katika hali mbaya kuweza kuuzwa tena, hatimaye huishia kutupwa, jambo ambalo linapelekea baadhi ya watu kuhoji kama nchi zinakotoka nguo hizi zinatumia Kenya na nchi zingine za Afrika kama pahali pa kutupa nguo ambazo haziwezi kutumika. Lakini Wakenya kama kama Damaris Wanjiru, mama wa watoto wane, wanaona nguo hizi zilizotupwa kama chanzo kingine cha mapato na zinawawezesha kuwavisha wanafamilia wao na pengine kupata pesa kidogo kuwalisha watoto wao. Si mtumba tunaokotanga? Ukiokota unaweza ukikuja nazo kwa bezi, unakagua ile mzuri, unafua. Ukishafua fua, unakagua ile mzuri. Kuna enye unaweza peleka kwa nyumba, watoto wavae. Mi mwenyewe napata ya kuvaa tena. Kuna watu, kuna watu kuja kununua zingine sasa nyumba pakisha wanakuja wanachukua wanakupepesa, zingine tunavaa tukifanya kazi. Mpango wa Mazingira wa Umoja wa Mataifa, UNEP, umekuwa ukikosoa biashara ya mitumba kutokana na kile unachokiita athari kwa mazingira. UNEP inasema sekta ya nguo inawajibika kwa asilimia nane ya uzalishaji wa gesi chafu duniani ambayo inachangia mabadiliko ya hali ya hewa wakati ambapo nguo zenye thamani ya dola bilioni 460 hutupwa kila mwaka inasema asilimia 30 hadi 40 ya bidhaa kutoka nje ambazo ni takribani tani 74000 huishia kutupwa. Kulingana na shirika la kutetea mazingira la Greenpeace, imekuwa ni vigumu kwa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kupiga marufuku nguo za mitumba kutoka Marekani hususan kwa sababu zimefikia makubaliano ya biashara. Mashirika kama UNEP yanahimiza kuanzishwa kwa viwanda vipya ambavyo vinaweza kuleta taswira mpya katika suala nzima la taka za nguo nchini Kenya. Mojawapo ni Africa Collect Textiles, ambayo hukusanya nguo zilizotumika kwa ajili ya kuchakata tena. Shirika hilo huagiza zaidi ya kilo milioni 200 za nguo zilizotumika kila mwaka. Lakini pamoja na kutaka nchi zinazotuma nguo za mitumba barani Afrika kuwajibika zaidi, kiasi cha taka ambazo zimetupwa katika maeneo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na mitoni, kinaendelea kutia wasiwasi mkubwa. Kutoka meza ya biashara BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Haya, umesikia uh, nguo za mitumba. mm -hmm. Kuna wale wanazipigia msasa kwamba zinatengeneza biashara, ajira na mapato mm -hmm. lakini unasikia nao wana mazingira wana maoni tofauti, wanasema zinaharibu mazingira kuziba, yeah, so. Kuziba mitaro ya maji nini na mambo mengine mengi kwamba zinazoa taka. Sasa sijui bule mjadala utakuishiwa wapi, mmoja wa mazingira, mmoja wa kiuchumi. Lakini asanti sana BMJ Muridhi kwa ripoti hiyo ya kibiashara. Sasa moja kwa moja tuangalie mambo yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, lakini naona mm. tuelekee kwenye stori moja ambayo imeguza nyoyo za watu wengi sana mm -hmm. na imefanyika Uganda usiku wa kuamkia leo, nazungumza kuhusu moto uliotokea kwenye bweni mm -hmm. Na sio la shule na sio kwa watoto wa kawaida, ni mm -hmm. watoto vipofu sasa... lakini ajali <laughs> uh, hiyo mm -hmm. ilitokea ni usiku wa kuamkia jana, lakini hiyo okay. taarifa imekuwa mm -hmm. ikitanda kwenye mitandao ya kijamii tangu hiyo jana mpaka mpaka hivi sasa hivi, sasa tunavyozungumza inaendelea sasa. Kinachohuzunisha ni kwamba haijajulikana kwa sababu uchunguzi bado unaendelea, lakini cha uchungu zaidi ni kwamba mm, watoto wale ambao kuna madai kwamba uwezekana, kuna uwezekano kwamba ilichomwa au kutekelezwa na watu mm, walikuwa kabisa hawana uwezo wa kuona mm, na, watoto vipofu. Wow. Vipofu. na wanapozungumza wanasema hivi kumi na moja tayari wamekufa, mm, na mwalimu wao mkuu ambaye amezungumza pia ni kipofu, lakini sasa watoto hawa, ilikuwa ni usiku, moto umetokea, hawana uwezo wa kuona, na baadhi, kuna mmoja aliyenusurika anasema kwamba kulikuwa na vizingiti katika mapito waliokuwa wamezoea mm. Sasa hapo ndio kunakuwa na shuku kwamba labda kuna watu waliofanya hivyo kwa maksudi, kwa sababu njia walioizoea walikijaribu kutoroka mm. kulikuwa na vizingiti ambavyo viliwazuia kutoroka kwa njia iliyo uh, ya usalama. Lakini sasa swali linaibuka, je, mm. nani huyu mwenye kutaka kuchoma watoto ambao tayari hawaoni? Mm. na kweli ni jambo ambalo pole nyingi zimeendelea kutolewa na pia linahuzunisha, sisi pia tukitoa pole kwa familia za watoto walioathirika huko nchini Uganda haswa. Basi na tusubiri uchunguzi wa polisi utabainisha nini na hatua zipi zitachukuliwa baada ya hapo. Hebu sasa tuangalie swali la leo ambalo tulikuuliza wewe msikilizaji, je, unamwamini mwalimu wako wa leo katika kukuongoza kwenye elimu yako kwa haki? Keisi Abura anasema la hasha, mwalimu wangu simwamini hata kidogo. Nilifundishwa kufaulu mtihani, la sio kukabiliana au kutatua changamoto za baadaye maishani. Fadhili Abu, yeye anapatikana Dar es Salaam Tanzania, ameandika yeye binafsi alimwamini sana mwalimu waalimu wake, kwani wamemjuza na kumfunza kusoma, kuandika na kuhesabu. Ushauri kwa serikali, ingewezesha elimu itolewe iendane na teknolojia ya kisasa na pia inayomsaidia mhitimu kutokuwa tegemezi baada ya kuhitimu. Asman Nyongesa, japo hajasema yuko wapi, anasema namwamini mwalimu wangu wa VOA Swahili, naelimishwa lugha sanifu mufti na uchapishaji wa habari za kweli zinazochipuka punde sipunde. Asante sana <laughs> Nyongesa. Haya basi, Joshua huyu ndio anatukamilishia swali la leo. Anasema yeye kwa upande wake anamwamini mwalimu kwa sababu amempa elimu nzuri yenye kumtoa mahala alipo mpaka kufika hapa alipofika. Basi ndio tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu, tunakuacha na kibao hicho kizuri kabisa ah. Hmm, huyu hapa ni Mbosso anatukamilishia VOA Express. Mimi ni mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau, msimamizi alikuwa ni Idi Ligongo, mwelekezi ni Aida Isa. Asante kuwa nasi nyama. <coughs>