hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo rishi sunaka ameidhinishwa rasmi kuwa waziri mkuu wa uingereza anakuwa waziri mkuu wa tatu katika muda wa mwaka mmoja baada ya kujiuzulu lize tru sunak anaingia madarakani wakati uingereza inakabiliwa na hali ngumu ya kiuchumi huku mamilioni ya watu nchini uingereza wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na kuongezeka kwa bei ya bidhaa muhimu na nishati sunak mwenye umri wa miaka42 amekutana na mfalme charles watatu aliyeidhinisha uteuzi wake muda mfupi baada ya kupokea rasmi mbila itru kujuzulu anakuwa waziri mkuu wa uingereza mwenye umri wa chini zaidi katika kipindi cha miaka 2 anatarajiwa kuanza kuunda baraza lake la mawaziri litakalofanya kazi kuhakikisha kwamba uingereza inatoka kwenye mgogoro wa uchumi marekani inapanga kuisaidia ukraini na vifaa vya kivita vya ulinzi wa angani vyenye uwezo wa kunasa makombora mfumo huo kwa jina la hauk unalenga kuilinda ukrain dhidi ya mashambulizi ya makombora ya rusia shirika la habari la reuters limeripoti kwamba mfumo wa ulinzi ni nyongeza ya mfumo ambao marekani iliipeleka ukraine awali wenye uwezo wa kunasa makombora ya masafa mafupi utawala wa rais jo b utatumia mamlaka ya rais kutuma mfumo huo wa ulinzi pasipo idhini ya bunge rais wa marekani ana mamlaka ya kutuma au kubadilisha huduma za ulinzi pasipo idhini ya bunge kama kuna hali ya dharura mahakama ya iran imewafungulia mashitaka waandamanaji ambao walikamatwa katika maandamano ya hivi karibuni kupinga serikali ambayo makundi ya kutetea haki za binadam yanasema yalisababisha vifo kadhaa jaji mkuu wa jimbo la kurdistan amewafungulia mashtaka watu 11 hatua wa hiyo imefanyika siku moja baada ya hussein fazli harikinandi ambaye ni jaji mkuu wa jimbo la albers kutoa hati ya mashitaka ya waandamanaji 2a1 katika jimbo la kasvin mwendesha mashtaka amesema waandamanaji55 walifunguliwa mashtaka ali salehi mwendesha mashtaka mkuu alitoa hati ya kufunguliwa mashtaka kwa watu kwa makosa ya kufanya mkusanyiko na kuwa na nia ya kufanya vitendo vya kuhatarisha usalama wa nchi kufanya propaganda na kutotia amri za serikali umoja wa ulaya umetangaza jumanne kwamba umeondoa vikwazo dhidi ya maafisa watatu wa burundi akiwemo waziri mkuu mpya ambaye alikuwa amewekewa vikwazo kutokana na jukumu lake katika mgogoro mbaya wa kisiasa katika taifa hilo la afrika ya kati ripoti ya shirika la habari la afp inasomwa hapa na ambapo inaeleza kwamba hatua hiyo ni ishara ya kufuatia na uhusiano kati ya burundi na nchi za magharibi chini ya uongozi wa rais evaristi ndaisimie licha ya wasiwasi unaoendelea kuhusu ukiukwaji wa haki za binadam uwakilishi wa umoja wa ulaya nchini burundi umeandika kwenye twitte leo eu imeondoa vikwazo binafsi dhidi ya watu watatu akiwemo waziri mkuu jervaisi ndira kobucha mazungumzo ya amani ya kumaliza vita vya miaka miwili kati ya majeshi ya ethiopia na waasi kaskazini mwa taifa hilo katika mkoa wa tigrei ambayo yanafanyika afrika kusini hivi leo na yanafikia hatima yake jumapili imesema serikali ya afrika kusini hii ni fursa kubwa kwa kumaliza mzozo ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na mamilioni kukimbia makazi yao huku maelfu wengine wakiwa hatarini kukumbwa n njaa katika eneo kubwa la pembe ya afrika mazungumzo yaliyosimamiwa na umoja afrika yali serekali, wa afrika yaliyanza wakati serikali inapata mafanikio makubwa katika uwanja wa mapambano na kukamata miji kadhaa mikubwa huko tigrei katika muda wa wiki moja na rais wa chadi mahamad idris debi ameshutumwu vikali maandamano ya karibuni ambayo yalisababisha ukandamizaji mkali na kusababisha vifo vya watu 50 na kusema yalipangwa kwa ustadi wa uwasi huku uungwaji mkono ukitokea kwenye mataifa ya nje mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington mimi ni idi ligongo karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha kwa undani cha idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc ni dakika 25 ambazo zinachambua masuala mbalimbali mbali kwa undani zaidi ikiwemo masuala ya kijamii kiuchumi na kisiasa leo upo nami nam wa undani sehemu ya kwanza ni kuhusu waziri mkuu mpya wa uingereza rishi sunak na sehemu ya pili ya kipindi hiki ni kuhusu usalama katika mitandao ya kijamii fuatana nami katika masuala haya makuu ndani ya kwa undani na voa swahili nam basi rihsuak amekuwa rasmi waziri mkuu wa h7 wa uingereza hii leo siku ya jumanne ambapo ameapa kurekebisha makosa yaliyofanywa na mtangulizi wake lizi tru hapa kwenye laini ya simu yupo profes david monda kutoka chuo kikuu cha new york nchini marekani katika kuchambua hili basi profes monda tuangalie tujue ni makosa yapi aliyoyafanya mtangulizi wake na je rish ni njia zipi mbadala anatakiwa kufanya ili kutorudia makosa hayo nafikiria eh, makosa yalikuwa ni mengi na yalikuwa yamefanywa sio tu na um, Trust, lakini pia na yule waziri mkuu wa awali yani boris johnson Uh, kwa ujumla changamoto zinazoikumba um, uingereza zinahusiana na uh, masuala ya kiuchumi na masuala ya kodi uh, kwa ujumla alikuwa na mpango wa kukata kodi bila kuweza kuonyesha bayana njia atakayoilipia uh, ile kodi kukatwa halafu pia kukawa na zile changamoto za soko za hisa ambapo uh, soko za hisa hazikuwa na uh, uhakika na uthabiti kwa uongozi wa kwa hivyo hizi changamoto zote zimekuja pamoja uh, kuweza kuhakikisha kwamba amepigwa kalamu na rishi rihiua wakati huu Uh, ameingia usukani lakini uh, rishi sunak ana changamoto bado nyingi zaidi sunak anafahamika kuwa na historia nzuri katika masuala ya kifedha na alishawaikuwa waziri wa zamani wa fedha katika utawala wa boris johnson je unadhani kwamba hili pengine ni moja kati ya masuala makuu ambayo waingereza yamewapa moyo ya kumrejesha tena katika uh, kushika wadhifa huu wa juu na kuamini kwamba atarejesha ata imani ya wapiga kura na Ku, kuondoa tatizo hili la kiuchumi linaloikabili uingereza kwa wakati huu sifikiri ni hivyo uh, suala la kwanza rishi sunak tusisahau ya kwamba alikuwa na mvutano uh, kati yake na boris johnson hawakuwa ameelewana kwa masuala ya, ya kisiasa na masuala ya kiuchumi pia alipo zozana nat ambaye alikuwa waziri mkuu wa, wa awali uh, sunak alimkosoa na kusema ya kwamba mipangilio yake ya kiuchumi ilikuwa ni duni kwa hivyo kuna mvutano kati ya hawa wanasiasa hawa vigogo wa chama cha conservative ambapo uh, wanazozana kwa wakati huu na kumalizia lazima niseme ya kwamba kwa desturi ya uingereza kama chama kimepoteza imani na umma kama vile imefanyika na wana conservative kwa wakati huu lazima uchaguzi uitishwe changamoto kwa upande wa warichi sunak na wana conservative ni kwamba wanajua uchaguzi ukiitishwa wakati huu Uh, watapoteza kura nyingi sana na viti vingi sana kwa hivyo wanafikiria pengine wa, wasalie wangojee uh, pengine mwaka wa elfu mbili ishirini na nne uchaguzi ukihitishwa pengine uh, miswada ya wanaonrvatv itafakua uh, juu zaidi lakini kwa wakati huu umma uh, kwa uingereza umepoteza imani na uongozi wa wanaatv na rishi sunak ana kibarua kigumu sana suak ana umri wa miaka arobain na mbili na anakuwa kiongozi mdogo katika uwadhifa huo na vilevile vile ni kiongozi watatu katika kipindi cha wiki takriban ni saba nini ambacho dunia inajifunza katika siasa za uingereza hususan wakati huu nafikiria uh, kwa kiwango fulani inaonyesha kwamba uh, ukiwa na Uh, ukiwa na ile eh, moyo wa kuchapa kazi unaweza kujifikisha popote ilifanyika eh, na barack obama mwenye asilia ya kiafrika rishi sunak pia na, na asilia ya kiafrika kwa njia fulani lakini kwa ujumla uh, kesi ya rishi sunak hususan kwa waingereza ni kesi ngumu sana manake anaangaziwa kama uh, tajiri alioa mke wake ni bilionea alioa tajiri kwa hivyo waingereza wengi wanaona ya kwamba uh, hana ile moyo au hajapitia changamoto za za umma ambazo watu huwa wanajipitia sana sana na pia chama chake cha ni kama kwa miezi hii karibu sita iliyopita ni kama imekosa ila imani ya umma manake kwa misimamo yao ya kiuchumi eh, ni kama imekuwa duni eh, misimamo yao hususan kwa umoja wa ulaya boris johnson alisema ya kwamba atatatua mbarika ya uingereza kutoka umoja wa ulaya ni kama bado imekuwa ni donda ndugu kwa uingereza wingi kwa hivyo kwa njia fulani inaonyesha kijamii ya kwamba uingereza inabadilika inapati, uh, in, kuna nafasi kwa wanawake kama Lindtras, kuna nafasi kwa uh, watu uh, weusi kama uh, rishi sunak lakini changamoto ni zile zile nasifikiria kwamba chama cha conservative kitaweza uh, kushinda uchaguzi ujao manaake changamoto ni nyingi na uchumi wa uingereza bado unaendelea kudorora uh, kwa wakati huu kwa nini una unabashiri au una unaona una una kwamba uh, chama cha conservative huenda uh, kisishinde katika uchaguzi ujao elfu mbili na ishirin nanne changamoto mbili cha kwanza ni kwamba waingereza vile nimesema kule nyuma wamepokeza imani na viongozi wa wat eh, tumekuwa kwa msimu huu mdogo na uh, wa, wa feather, wane, na waziri wa wa fedha wane tumekuwa na waziri wakuu watatu na uh, El- tumekuwa na changamoto hii ambapo malkia elizabeth uh, amefariki kwa hivyo tumekuwa na wafalme wawili ambapo mambo haya yote ukiyajumuisha Uh, ni kama inaleta ile hali hali ya sintofahamu uh, kwa uingereza kwa wakati huu mfupi changamoto za kisiasa changamoto za kiuchumi zimekuwa tena ni nyingi kumalizia lazima tena niseme ya kwamba kwenda mbele uh, uingereza bado ina changamoto nyingi kwa wakati huu bima ile afya ya uingereza imeendelea kudorora uh, wale watu ambao wanabidi kutibiwa bado wanaendelea kungojea kuna msimu huu wa baridi ambao unakuja kwa hivyo zile foleni zitakuwa nyingi tena zaidi la pili ni changamoto hizi za shule ambapo eh, rishi a itabidi atafute hela za ziada kuweza ku, uh, kusaidia shule nyingi ambazo zimekuwa na changamoto uh, kwa malipo kwa waalimu na uh, kuweza kuboresha miundu ya elimu alafu kumalizia ni hiini jambo la kodi uh, uh, tunajua kodi sana sana kwa umma watu hawapendi kulipa kodi uh, lakini kwa wakati huu rishi sunak itabidi aongeze kodi kwa umma uingereza na nafikiria hilo ni jambo ambalo litaendelea kuku, kuku, kumuumiza kwa kura za maoni pia uh, itabidi apunguze matumizi ya serikali na umma pia wataumia kwa jambo hilo kwa hivyo hata ingawa kuna shamra shamra uh, ya kwamba rishi ua ameweza uh, kufaulu kuwa waziri mkuu uh, changamoto zipo tena nyingi na chama chake ni kama kina sambaratika kwa wakati huu chama cha shukran profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york nchini marekani kwa kujumuika nami katika kipindi cha kwa undani cha voa swahili sehemu ya kwanza iliyoangazia kiongozi ambaye ni waziri mkuu mpya a rishi sunak muda mfupi ujao nitaendelea kuwa nawe katika sehemu ya pili ya kwa undani ikiangazia changamoto za usalama wa mitandao endelea kuwa nami mkamiti kibaa karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo sasa tunaangazia kuhusu suala la usalama wa mtandaoni ikiwa ni mwezi wa uhamasishaji wa usalama katika mtandao kauli mbiu ya mwaka huu ni rahisi kukaa salama mtandaoni mtandaonitr na inazingatia jinsi mazoea ya msingi ya usalama yanaweza kuwa na matokeo ya mabaadiliko katika mazingira ya kazi mseto hii leo msikilizaji utakubaliana nami kwamba watumiaji wa mtandao ni wengi mno na wanatumia kwa njia tofauti tofauti vilevile vile, watu wengi pia wanaathirika zaidi kuliko hapo awali katika mashambulizi ya mtandaoni wahalifu nao pia katika mtandao wanajua hili na wanabadilisha mbinu kila wakati ili kutumia njia na pengine udhaifu mpya unaojitokeza basi ili kufahamu haya na kuyachanganua kwa undani zaidi ninaye mtaalamu wa usalama wa mitandao kutoka huko nchini kenya ni gorji njoroge georji tunapozungumzia suala la usalama wa mtandao ni swala pana na linaeleza mambo mengi katika mashambulizi ya mtandao na hii pia inatakiwa mtumiaji afahamu ujuzi na ufahamu muhimu katika utumiaji katika hili basi nini kinatakiwa kufanyika ili jamii iendane na ufahamu bora kuhusu usalama katika mtandao wa kijamii au mtandao wa aina yeyote pale anapotumia cha muhimu ambacho tunafaa kuelewa ni kwamba mtandao ambao tunaotumia hii leo ni mtandao wenye riski kubwa sana cha kwanza ni kwamba kuna changamoto mingi sana ambazo ziko kwenye mtandao ambazo sisi kama watumiaji wa mitandao tusipozielewa na tusipozifahamu tutakuwa so na shida kubwa sana kuendelea na kueye kwa mitandao kwanza ni kuelewa kwamba lazima tuelewe kwamba mtandao una kitu ambacho tunaita risk ya kwanza ni ransomware mtu anakuja anafunga data yako anakuagiza umpe pesa ulikwamba uweze ku, uh, kupotia infomshon yako ya pili ambayo ni kubwa sana ni ni vitu ambavyo vinaita kama kama mtu anaweza kuchukua data yako aa, anajifanya wewe na anafanya identity kinaitwa ambayo wewe unapata kwamba mtu anajifanya wewe na ameweza kuchukua infomshoni yako kwenye kompyuta yako ya tano ya tatu ni vitu ambavyo vinaita kama ma maw ni kama magonjwa ama virus ambayo vinaingia kwenye kompyuta yako na inaweza kukorofisha maneno yako pale na imekaaribu ya yani nne ambayo ni kubwa sana ni vitu ambao vinaitwa ambayo sasa mtu watu wanaceti kwenye kompyuta yako kisirisiri na uelewi na anaweza kuchukua information yako na il hali wewe kuna mtu ambayo amea ile ambayo imekuwa ya sasa zaidi kitu naita ni kwamba mtu um, browser ama website ambayo inakaa ile ile ambayo umetowea kuitumia pengine aaunt ama Gmail yako ama facebook yako ama twitter ama yeyote ile mitandao ya kijamii ambayo unaifahamu unaitumia na inaonekana kwamba ni ile ile tu ambayo umeizoea lakini utakapotia information yako pale yako Uh, password yako pale eh, ama namba ya banki namba ya kadi ya banki unapata kwamba mtu wale ambao wame wameiea wame website wanapata ile information bila kuelewa na unaona kwamba wao wanaitumia zi kununua vitu kwenye intaneti eh, mapeni yako yanaondoka wanajifanya wewe wana kwenye yako wanaku wana password pa wana login kwenye eh, mtandao yako wa ya kijamii na anaweza kuanza kutusi watu na kujifanya wewe na itakuwa ni hali ngumu sana kupata zile so ni changamoto ambayo sisi wenyewe kama watumiaji tunafaa kuelewa kwamba tuko kwenye isi na hiyo iski lazima tuifahamu na tuke ni watu ambao ni watu wenye uangalifu mkubwa sana ili hali itaweza kutumiae nashukuru je yeah, mtumiaji wa mtandao atafahamu vipi hivi sasa yupo katika uh, shambulizi amepata uh, shambulizi la kimtandao e, kama unavyosema changamoto mojawapo ikiwa hii ni maliwea magonjwa au virusi vya uh, vya mtandao ni ishara zipi zitampatia mtumiaji kufahamu kwamba hapa sasa nina hatari kidogo akaunti yangu ya kimtandao haiko vyema cha kwanza ni utaelewa kwamba ukianza um, kama simu simu itaanza kubhev vingine ikiwa ni simu ambayo imekit ambayo inaitwa ki kama iko na spyware itaanza ku unapata kwamba bacu yako inaisha moto haraka haraka unaanza kupata ambazo hauelewi unaanza kusikia kelele kwenye simu ambazo uku wanazisikia zamani kama unapata kwamba simu e, yako inafanya maneno ambayo hauelewi maybe umepata mtu akombe umehutumia e, m na ukuelewa na na ukuelewa kwenye kompyuta unapanda kwamba kitu e, e, ambacho inafanya ni kompyuta yako inakuwa na na maneno ambayo hauelewi e, e, auelewia inakuwa kwamba data yako unapata kamba uliacho meikiwa vipi imepata na tabia ambayo uh, t iwebadilisha cha e, pili unapata kwamba kompyuta uh, imetuma ama imeanza kupata spam e, emails nyingi sana na ueleu kwamba e, ina hi inatoka ina wapi na e, zinaelekea wapi chatatu ambacho kina sana ni kwamba unaanza kupata kitu pop up ka zinatokea kwenye kompyuta yako e, e, maybe maybe una, una browse internet mapata, maybe website ya uh, ya pornography imetokea e, kompyutanaeza kuwa polepole a ina navibaya memory yako kwenye kompyuta inakuwa low sana unapata kwamba ha ukipata mashini iko pii sana drive imejaa mat yako amejaa pale e, browser iko na vitu vingi imefunguliwa na hiiamba ni hishara kubwa sana ambayo inaonekana ile ingine ambayo ni common sana ni ransomware wordpoto, na ransomware ninapata kwanza information yako yote imebatilishwa password meweka nyingine umefungiwa e, e, nje na mtu anakuandikia email pale anakwambia ukitaka data yako ikabidi kwamba uweze ku, e, kunipa mapeni flani nnalipa e kutumia vitu kama bitcoin ambazo sasa wataweza kufungulia data yako na inapoelezwa kwamba jenga usalama katika utamaduni wako na ubaki salama mtandaoni je huu ni utamaduni gani unaozungumziwa katika suala hili la usalama uh, wa mtandao well, cha kwanza ni kwamba kuelewa kwa kwamba et ni mahali ambapo kuna changamoto mingi sana na uh, usipoelewa kwamba kuna changamoto mingi sana lazima utakuwa salama sana cha kwanza ni kuelewa kwamba nanet haitasahau wewe mwenyewe usipoweka information yako private kukue, private ikuwe hatitasahau kamwe abau ukituma picha zako za sili mke wako ama bwanawako ama watoto wako ukiwa wewe uko uchi basi pale itakuwa kwenye mitandao cha pili ni lazima uelewe kwamba na private information yako lazima ibaki private na password kama ni ule usiweke meji siku ya kuzaliwa jina lako la, la, la, la, la katikati ama jina la mke na, na inakuwa ni kitu ambacho ni cha maana lazima huhakilisha kwamba eh, mavis ambayo unatumia kwenye internet ila ni yasimu ama iwe uh, kompyuta inaenda t mahayu ambapo unajua kwa mfano unahakilisha kwamba hauingii website za za za, za za za uchi ama ama ama, ama, ama, ama pornography material ambayo inagesha kwamba unakuwa kwenye risk information yako kuzibiwa na jinia ni kwamba una internet yako mashini yako inatumia eh, apion zile zinaprotect mashini kama eh, eh, ambazo zinasaidia zina sana tena unafuatilia sana maneno ya software update inaakisha kwamba mashini yako iko kwenye latest update kwenyeiwe ni ambao inakusaidia iwe kwenye eh, software ambazo inatumia aaai ni, ni ishu ya kutumia wifi unapata kwamba wifi nyingi ambazo zinazitumia kwenyemahoteli kwenye, public area, hoteli, eh, kwenye airporti, ni, ni, ni, ni vitu ambazo vikonasana sana saasana sana, sana, sana, sana, sana, data yako napatawatu wale wengi wanagongwa na iyo changamoto wanapata kwamba walienda kwenye hoteli walienda kwenye internet na wakapata free internet na ya mwisho ambayo ni kubwa sana ni kitu ambacho tunaita two factor authentication kwamba utakapofanya kitu lazima upate message kama ni kufungua peji yako ya facebook unapata sms ambayo inakupa nne e, ambao zinaweza kutia kwa pale kwaiyo linakusaidia sana hata simu yako ikijia ama mtu atakapo hakokomputa lazima akuwe na, na ya na simu na, na, na, na uh, mashini yako least, na unakusaidia sana msikilizaji katika kuongezea na kuhitimisha suala hili la usalama wa kimtandao inaeleza kwamba ni mazoea ya kulinda mifumo ya kompyuta mitandao na takwimu au data kwa kutumia mikakati pamoja na zana mbalimbali mbali. makampuni mengi makubwa huajiri timu nzima zilizojitolea kudumisha usalama wa mtandao wakati ambapo mashirika madogo mara nyingi hutegemea wachuzi watatu kutoa huduma za usalama wa mtandao kama usalama wa kimwili ambapo ameelezea uh, mtaalamu masuala ya usalama wa mtandao uh, geoji njoroge e, usalama wa mtandao lazima ufuatiliwe kila wakati ili kupunguza hatari kwa rasilimali za biashara pamoja na mali ya mtu binafsi au mali ya kampuni na mpaka hapa basi ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani ambacho kilikuwa kinaangazia suala la usalama wa mtandao katika mwezi huu wa uhamasishaji wa usalama wa mtandao mimi ni mkamiti kibayasi na mtaalamu wetu wa leo katika masuala ya kimtandao alikuwa ni georgi njoroge kutoka nchini kenya shukran kwa kusikiliza voa swahili