hii ni idha ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harrizon kamao misaada polepole imeanza kuingia kusini mwa nigeria baada ya mafuriko makubwa zaidi kuwahi kutokea tangu yalei ya mwaka 21b ambapo watu 6 walipoteza maisha na kuadhiri karibu wengine milioni mo kwa mujibu wa takwimu rasmi zilizotolewa wengi wamekimbia makazi yao wakiwa wamekuswanywa kwenye kambi za watu wasiokuwa na makazi wengine wamekatiwa kabisa mawasiliano huku maeneo yao yakiwa memezwa na maji ya mafuriko juhudi hivi sasa zinalenga katika kushughulikia uharibifu na kuhakikisha barabara kuu zinapitika ambazo zinaunganisha majimbo ya rivers na bylsela miongoni mwa maeneo mawili yaliyopigwa vibaya na mafuriko hayo waziri wa uchumi wa japan daishiro yamagiwa leo amewasilisha barua ya kujiuzulu kutokana na mahusiano yake na kanisa la unification yamagiwa amekuwa akikabiliwa na ukosoaji mkubwa ambapo hakutoa maelezo kuhusu utatanishi wa darzeni ya waliohusika wakiwemo wabunge wa chama kingine na shutuma ambazo zimeikumba serikali ya waziri mkuu fumio kishida kashpa hiyo ilitaja miongo kadhaa ya uhusiano wa karibu sana kati ya kanisa hilo na chama tawala cha chake waziri mkuu wa zamani shinzo abe ambaye aliuwaa mwezi julai kishida amesema kwamba jumanne atamtangaza mridhi wa yamagiwa unaendelea kusikiliza idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 17.5 fm nairobi kenya wapatanishi kutoka serikali ya ethiopia na mamlaka ya waasi wa tigrei wako tayari kwa mazungumzo ya amani yanayoanza hivi leo nchini afrika kusini yakilenga kutafuta suluhisho la amani la kudumu kwa vita vibaya vilivyodumu kwa miaka miwili sasa kindeagaw msemaji wa mamlaka ya waasi wa, wa tigrei ilitangaza kuwa ujumbe wao umewasili nchini afrika kusini katika twiti yake ya jumapili usiku akishinikiza kuachwa haraka kwa mipango yoyote na fursa kwa misaada ya kibinadamu na kuondoka kwa majeshi ya elitria suluhisho la kijeshi siyo njia mwafaka ameongeza hadis ababa ilisema katika taarifa yake kwamba ujumbe wake uliondoka kuelekea afrika kusini jumatatu asubuhi na kuongezea kuwa serikali ya ethiopia inaona mazungumzo hayo ni fursa ya kupatikana kwa amani katika kusuluhisha mzozo na kuimarisha hali iliyopo nchini humo lakini pia ilisema majeshi yake yanaendelea kuchukua udhibiti wa vituo vikuu vya mijini katika muda wa siku chache zilizopita bila kuvitaja vituo hivyo kwa majina korea kusini na kaskazini wamedaiwa kurushiana silaha za maonyo mapema leo kwenye eneo linalozaniwa la ufuku wa magharibi jeshi la korea kusini limesema kwamba lilirusha silaha karibu na meli ya kibiashara ya korea kaskazini baada ya kuvuka mpaka wake baharini takriban dakika 9 baadaye korea kaskazini ilijibu kwa kurusha makombora kumi ikidai kwamba meli ya kivita ya kusini iliingia kwenye eneo lake wakati akihutubia wanahabari msemaji wa jeshi la korea kusini kim jun amesema kwamba hatua ya korea kaskazini ina hujumu makubaliano ya kijeshi kati ya mataifa yote wawili wakati akiliomba taifa hilo kukomesha uchokozi wake korea kaskazini mwaka huu imefanya majaribio kadhaa ya silaha wakati pia ikirusha silaha za kichokozi karibu na mpaka wa bahari kati yake na korea kusini marekani ambaye ni mshirika wa karibu wa korea kusini imejibu matukio hayo kwa kusema kwamba taifa hilo limeonyesha umaahiri wake wa kijeshi muda mfupi baadaye korea kusini ilitangaza kuanza kwa mazoezi ya kijeshi karibu na ufukwo wake wa magharibi mamlaka za kameron zimesema kwamba zinafanya kila juhudi kukabiliana na mlipuko wa kipindupindu kwenye kambi ya wakimbizi yenye msangamano mkubwa karibu na mpaka wake wa kaskazini na nigeria katika muda wa wiki moja iliyopita watu watatu wamekufa kutokana na mlipuko huo kwenye kambi ya manwao huko wengine19 wakiambukizwa bakteria zake ambazo usambazwa na chakula au maji yaliyo na uchafu mwanzoni kambi hiyo ilikuwa itoa hifadhi kwa chini ya wakimbizi15 lakini sasa ina takriban wakimbizi 77 kutoka nigeria waliokimbia mashambulizi kutoka kundi la kigaidi la boko haram unhcr linasema kwamba linashughulikia wakimbizi nchini cameron na kwamba msaada zaidi unahitajika ili kukabiliana na janga hilo ozilikuwa habari za kimataifa kutoka washington dc tunapojiandaa kwa kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha kwa undani ambacho huangazia masuala ya kisiasa ya kiuchumi na kijamii undani leo katika sehemu ya kwanza tunamulika ziara rais wa drc felis chisekedi huko tanzania na katika sehemu ya pili tunajadili mkutano kati ya rais wa kenya william ruto na wanasheria wa kenya kuhusu kuundwa tume huru ya uchunguzi wa mauaji kiholela nchini kenya undani leo mko nami patrick ndwimana karibuni kama nilivyosema katika moktasari drc na tanzania zimesaini hati ya makubaliano baina ya nchi hizo hati hiyo ikiangazia zaidi kuendeleza sekta ya mawasiliano kwa kuwa ndio sekta pekee inayozalisha rasilimali pamoja na ajira kwa vijana kwa kiasi kikubwa kulingana taarifa ya pamoja iliyosainiwa leo kati ya waziri wa mawasiliano habari na teknolojia wa tanzania na napenaue na waziri wa mambo ya nji wa drc lutundula ni baada ya ziara ya siku mbili ya rais feli chisekedi nchini tanzania rais samia suluh amesema katika kukuza jitihada za biashara kati ya nchi hizo mbili serikali yake inafanyia marekebisho meli ya mv sangara ili ianze tena huduma ya kusafirisha mizigo kati ya tanzania na drc ameongeza kuwa kupitia jumuiya ya afrika mashariki tanzania na drc zina mpango wa kujenga ushoroba wakati central corrido wa barabara itakayounganisha nchi hizo mbili taarifa ya pamoja imeelezea kuwa biashara kati ya nchi hizo mbili zimepungua kwa kipindi cha miaka ku iliyopita hivyo nchi hizo zimefufua tume ya pamoja ya ushirikiano ili kukuza uhusiano na ushirikiano uliopo kwa manufaa ya nchi zote mbili kuhusu makubaliano hayo kufuatia ziara ya rais chisekedi imezungumza na delfin kapaya mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi huko drc na nimeanza kwa kumuuliza umuhimu wa makubaliano hayo kwa drc na wananchi wake suli inasema kama tanzania na congo kiuchumi tuzungumzie kwanza kiuchumi eh, ni ndugu na rafiki na ni karibu sana kwasababu kitu cha kwanza ambacho kimekuwa kimesaidia tanzania na kongo kukaa pamoja ilikuwa nihii meli kutoka kigoma meli kutoka kigoma mpaka kalemi hiyo meli wa wakati wa zamani ilikuwa na karibu meji tatu kubwa mmoja ilikuwa naitwa urundi mmoja sendwe na tanzania ilikuwa naitwa liemba hiyo meli tatu ilikuwa anafanya kazi kubwa kusaidia uchuguzi wa watu na vitu kutoka eh, kwenye bandari ya kigoma kuelekea kalemi eh, na meli hiyo ilikuwa naenda mpaka uvira napeleka mzigo a kwenye bukavu na goma na meliot ilikuwa naendelea paka ngambo za mpulungu kuelekea mji moba na mizigo ambayo ilikuwa natoka kigoma inafika kalemii ilikuwa naenda kindu inasaidia kindu ambayo imebanwa haina bandari na kamina paka eh, eh, lubumbashi kutoka lugumbashi ilikuwa mzigo unaenda wan, mji wanaita mwenyejitu ngambo za zaai hivyo hivyo huko wamebanwa na walikuwa wamepata vifaa ama kulishwa na mizigo ambayo ilikuwa wanatoka ngambo za zinapitia tanzania kwa hiyo kitu kikubwa kilikuwa kuamsha mawasiliano kati ya drc eh, na tanzania ni kurudilia hizi njia sababu paka yleo inaonekana kama inahitajika bandari ya kigoma iendelee kusaidia na kupibisha mzigo kwenda ngambo za za kalemi e, uzira na ngambo za, mo, za mobna zinasaidia kazi aii nazungumzia kuhusu kwanza mambo ya uchumi mm-hmm. na kujua kitu gani tanzania anasaidia ana, ana, anaweza akasaidia na aliyosaidia eh, eh, bandari yake ya daslam kusaidia vitu uh, kadhaa ambavyo vilikuwa vinapikia na kusaidia eh, hizi miji zote ambayo natoka kutaja hapa walikuwa wanapata chakula ma vitu vya kazi kutokea bandari ya kurudia pili kiuchumi nikusema alikuwa mizigo kwenda kusemaalikua nasukumamizigo enda umbashipiyo uh, aumbashimesukuma likai olezi na inaenda paka mwenyeditu kamina na naaem kwa hiyo hiyo njia mbili ilikuwa ni njia kubwa ya mizigo sababu huyu eh, tazala alikuwa anachukua mzigo kutoka daaslam anaoleta para kapiriph ngambo ya zambia na congo anamchukulia pale kwenye n eh, kusawanisha katika eneo eh, zingine za congo hiyo kwanza nashukuru na, na mimi binafsi kuona kama wanaweza kusimamisha mawasiliano eh, eh, katika hiyo njia mbili kuhusu kuendesha uchumi wa nchi mbili nam umezungumzia kuhusu kufufua tena mawasiliano kwenye njia mbili ambazo ni dar es salaam na kigoma kwa kutumia usafiri wa meli nilikuwa nasema umezungumzia zaidi kufufua hiyo njia ya a, kutumia a, bandari ya dar es salaam na kigoma yani ni usafiri wa meli nanilikua nasema kuna uh, mradi kabambe wa uh, wa reli kutoka dar es salaam kupitia uh, njia za burundi hadi kule uvira e, unaonaje kuhusu kutumia reli nayo inaweza kusaidia kukuza biashara kati ya nchi hizo mbili ndio ikiwa inajengwa reli kutoka dar, dar es salam e, itakuwa inaepuka bandari kidogo sababu bandari inakua tena kuchukua mzigo kutia kwenye meli na itakuwa natoka dar essalaam nafikiri itapitia eh, kando kando na huko kwa kwenda nyanzalati kutokea burundi asababu aalima ngambo za nyanzalati mpaka bushumbura na anabushumbura kuendelea mpaka kalundu uvira hiyo itakuwa likubwa zaidi ambalo gongo haijafanya majengo ya, ya reli anzia kupata nguru mpaka eh, leo wanafanya hazi kidogo kidogo ya kubandikabandika lakini haijajengwa reli mpya na hapo hapo tunaweza kuzungumzia kuna story moja inasema kama uh, angola alikuwa anataka kufanya na hi reli reli kutoka bengela eh, kuja kuingia paka eh, eh, nganzo za congo karibu na li wanaitapungurume sasa upana wa njia wa reli kutoka uko angola na upana wa relwe kutoka hapo senke kuingia mbombashi au kalimi imekua meachana upana wa relwe ya angola ulikuwa mzito mkubwa na hapo ndio imesimamia kazi yenyewe imepewa uh, jamaa fulani ambayo amechukua hiyo soko lakini hstori yake hatujui paka leo ina- inakuwa wapi kwa so, hiyo narudilia kusema kama reli kutoka tanzania eh, nafikiria mimi binafsi kama kwa kukimbia milima inaweza kupita huko mambo za kigoma kupita nyanza lake kuingia bushumura halafu bushumhura kusonga mbele paakaluzu eh, itakuwa itakuwa ni kitu kikubwa sana cya thamani kubwa ntaumba hela um. za kutosha miradi hii yote inazungumziwa naona wameweka nguvu zaidi tangu drc jiunge na jumuiya ya afrika mashariki lakini kuna watu wanajiuliza je itakuwaje itatekelezwa vipi wakati drc bado ana tatizo kubwa la, la, la usalama upande wa mashariki bado mapigano yanaendelea watu wanaendelea kukimbia na vile vile drc haina miundombinu watu wanajiuliza je itawezekanaje sunaona kwamba kuna ulazima nchi za jumuia ya afrika mashariki kwanza na drc katika kutatua swala la usalama huko mashariki alafu baadaye ndio waone namna ya kutekeleza miradi hiyo ya kuuza biashara uhusiano wa kibiashara kati ya drc na hizo nchi nyingine wanachama wa jumuia ya afrika mashariki hasa tanzania kama tunasema watu wanaweza wakasaini mikataba na hiyo mkataba kwa kuanza iingie kwelikweli kut, kut, itaomba muda itaomba muda kwanza kwa ku ukutanisha hiyo hela ambayo itahitajika itaomba muda wa ku kila kitu na mainjinia kujua kama inawezekana itapita vipi kwa hiyo itachukua mda lakini sasa mikataba inakuwa ni kama uh, wanawasiliano wanasema tunaweza tukaifanya lakini uh, mbele ya hiyo kutakuwako uh, na visingile ambavyo lazima wazifanye inaweza kuchukua muda siyo mambo ya miezi miwili au mitatu kazingine hata miaka miwili mitato wapeneza kila kitu na kuanza hiyo kazi kwa hiyo inaweza kufikilia na kusema ni ni wazi nzuri lakini wakutendeka uh, inaomba ma lakini sasa hizi nchi nyingine zote eleza hapa tukirudia nyuma tutafuta kama kenya anasukuma mzigo huko kwa kwenda uh, uh, isi ya kongo madaake mzigo wa kenya unaingia uh, sana goma na nakaa unaingia goma unashuka uh, paka kiangai so eh, south afrika eh, eben anasukuma mzigo kutoka huko uko suafrika mpaka libumbashibairoti eh, yeye eh, hana bandari eh, barabara iko tayari sababu anapikia huko zimbabwe zambia na anainglia libumbashi na eye anasukuma mzigo wake angola anasukuma mzigo kuingia eh, uko ngambo za matadi Eh, eh, ba- ni barabara kwa barabara kutoka hapo anaingia lambo za madadi na unapiga neshata na yeye pia anataka kuingiza kwenye relwe sababu kolwezi unakuwa kama kuna mzigo mkubwa wa kubeba na kbengwela eh, angola anapenda kutengeneza iyo relwe afikie uh, uh, tenke fungurume ili uh, kuchukua mzigo wa, wa, wa, wa kolwezi na kupeleka bandari ya bengeli halafu nilikuwa na kama kufacana na kuitengeneza hiyo barabara kuna mashindano katika hizi nchi za afrika ambazo zina zinaingia zina katika uh, kusaidia uh, kusuluhisha mambo ambayo ilimo mikakani kwetu sisi na majirani E, kuna, kuna mashindano mashindano yenyewe sababu nilikuwa kama mombasa iuaoauuanasukuma engele anataka kusukuma anasukuma tangu miaka iliyopita hata windu kunamdia inaanza kusaidia kuingiza mzigo ngambo ya katanga. kwa hiyo yawaio izungumziakama kuna mashindano lakini ukirudi yuma eh, kidogo atasema kuna haki faida ya kusani eh, eh, eh, mawasiliano kati y ya, ya warais wawili wa nchi mbili eh, tanzania na congo lakini eh, muda ambayo hiyo mawasiliano itafikia eh, kwenye ukomo wake utakua muda mrefu um, kidogo utakuwa muda mrefu um, kidogo basi apo nataka nikuulize kapaya nataka nikuulize bwana kapaya unaona vitu kuna vitu nasema lazima vifanyike ili makubaliano hayo kati ya tanzania na drc yaweze kuwekwa katika vitendo yatekelezwe weye ni vitu gani naona vifanyike kabla kwanza ni kurudilia kusimamisha kusisimua hizo njia ambayo zilikuwa zimetumiwa jana juzi e, turudilie kiuchumi asababu leo unaona aia uchumi lazima isisimuliwe njia ya kuchukua mzigo bandari ya daslaamu na kupitisha mizigo kwenda ngambo za katanga barabara kutokakutoka daslam kutoka paka lumbashi hamna tatizo la security hamna tatizo na kutoka kwenye maji yalatanganyika paka karmia hamuna tatizo ya, ya kwa hiyo iye mciya mbili inaweza tayari kuanza kuleta faida itaomba ni tanzania y congo afitishi mime yake mengi nambo ya uto kupitia bandari ya tanzania eh, security haijakuwa pro, problemu sababu itakuwa problemu wakati eh, barabara itatambuka eh, bujumbura na kuingia aia na hiyo sio shida kubwa eh, kuingia uvira mpaka awaanyisha huyo mzigo shida kubwa ya barabara ni huko ngambo za mpaka wa uganda na hata rwanda ukiwa viseni uh, hakujakuwa shida mzigo unapita usiku na mchana no problem. shida ziko huko ngambo za mpaka za, za, za, za uganda na kusonga mbele mpaka mpaka na sudan kidogo kidogo wali waasi wanaingia wanatumbua wana lakini hizi area zingine eh, kazi zinaweza kuanza ikiwa kama hela za kufanyisha kazi zitakuwa tayari ni delin gapaya akizungumza nasi kutoka mjini kinchasa muda mfupi tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. katika sehemu ya pili rais wa kenya william ruto leo jumatatu amekutana wa na wanasheria wa nchi hiyo ambao wamewasilisha kwake ombi la kuunda tume huru itakayochunguza mauaji ya kiholela yanayodaiwa kufanywa na maafisa wa usalama ruto amekutana na mawakili hao wiki chache baada ya kukivunja kitengo maalum cha polisi wa kupambana na uhalifu ambacho kilituhumiwa na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kuhusika katika mauaji hayo ya kiholela katika mkutano huo wanasheria hao wametoa orodha ndefu ya watu kadhaa waliotoweka na wengine miwili yao kukutwa ndani ya mito baada ya kukamatwa na maafisa wa polisi nimezungumza na hussen halid ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la haki afrika lenye makao yake makuu nchini kenya na nimeanza kwa kumuuliza namna walivyopokea mkutano huo kati ya wanasheria na rais ruto hasa ombi hilo la kuunda tume huru ya uchunguzi kuhusu mauaji ya kiholela kwanza sisi kama shirika la haki afrika tumefurahishwa na kule kuawazi, kuwa kwa rais kwa sababu tunaona sasa anakutana na mawakili na vile vile kuweza kujadili mambo ambayo ni nyeti katika nchi yetu sisi msimamo wetu umekuwa hivi kwa miaka kadhaa sasa kwamba kuna umuhimu wa sisi kuhaku, kuhakikisha tumepata tume ya uchunguzi kuhusu haya masala kwa hivyo lile ombi la e, sh- e, kituo cha sheria e, kutaka kuanzishwa kwa tume ya uchunguzi sisi tunaiunga mkono na tunamwomba bwana rais aweze kukubali swala hilo ili hiyo ili, tume iweze kuanzishwa ile orodha imetolewa ni watu wengi sana na hata sisi kama shirika la kiafrika tuko na majina mengine ambayo hatujaona kwenye orodha hiyo kwa hivyo kuna umuhimu sisi kama nchi kuweza kulijadili hili swala kulifanyia uchunguzi ili tuweze kusonga mbele kama nchi moja baada ya kuhakikisha haki imeweza kupatikana tuelezee upande wenu tume huru ya uchunguzi kuhusu vitendo hivyo viovu vilivyofanywa na watu wanaodaiwa kwamba ni waafisa wa kile kitengo kilichovunjwa itakuwa ni tume inayoundwa na ni ya kitaifa au iwe ya kimataifa hii tume kuna umuhimu kuanza kabisa iwe huru na nafikiri kwa kuwa huru itakuwa kuna umuhimu kuhakikisha kwamba wamehusishwa We, wale ambao hawana kwa njia moja ama nyingine uhusiano na wale waliotenda haya mambo kwa hivyo kwa mfano tunajua kwamba wale wanachunguzwa ni polisi kwa hivyo itakuwa ni shida ikiwa tutapata polisi wengine bado wamehusishwa kwa hivyo sisi tunaunga mkono hii tume iwe ya kitaifa kwa sababu inaimani kwamba sisi kama wakenya tunaweza um, tukatatua shida zetu kwa hizo tuwape nafasi wakenya wenyewe isiyo ya kimataifa tuifanye ni yetu ya hapa ndani tuweze kuwa na nasema na yale dialogue yani mazungumzo tuweze kuyapata lakini hiyo haya yake baada ya uchunguzi kamilifu kuweza kufanywa na ile tume huru ya uchunguzi kwa hiyo baada ya mkutano huo au kuwafikiana kati ya wanasheria au mawakili na rais ruto ku, kuweza kuunda tume hiyo unaona kunahitajika mazungumzo yaendelee kati ya serikali na nyiye wa uh, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kuhusu ni akina nani wanaweza wakashiriki kwenye tume hiyo kwanza kabisa hatujaambiwa kwamba rais amekubali tunavyofahamu hadi hivi sasa ni kwamba hilo lilikuwa ombi kwa hivyo kwanza tunataka kusisitiza kwa rais na serikali kwa jumla wakubali hilo ombi ili tuweze kupata hiyo tume huru ya kufanya uchunguzi baada ya kufanya hivyo tungependa kuona uh, wahusika wakuu wakihusishwa kama vile hao LSK, kama vile mashirika ambayo kwa miaka sasa tumekuwa uh, tukilalamikia hili swala vile vile kuna ditengo kama vitengo kama makundi ya kidini waweze kuhusishwa kina mama vijana kwa sababu wengi waliopoteza maisha ni vijana kwa hivyo pia kuna umuhimu tuhakikishe tuko na tume ambayo inawahusisha washikadau wote ili tuhakikishe tumejenga imani kwa ile tume kisha baada ya uchunguzi kuweza kufanya na kuweza kupatikana haki kwa wale walio waliopatikana na haya maafa kwa sababu unajua mambo kama haya haya, haya dhuru tu wale waliowawa lakini kuna familia zao kuna jamii ambazo zimeishi kwa uoga kuna nchi nzima hivi sasa tulivyo tunaona vile wameweza kuathirika pakubwa kwa hivyo sisi tunasema kando na huo uchunguzi ukiwa unaendelea basi kuna haja ya sisi kuanzisha mazungumzo ya kitaifa ili sisi sote tuweze kuja na kuelewana tuweze kuponya kiafya ki vilevile na kiakili kwa sababu ukiangalia wengi hivi sasa wengine wameenda kujiunga na makundi ambayo hayafai haya wengine wame, wamejiua wengine wameishi maisha magumu kwa sababu wale waliouawa ndio walikuwa wakiwasaidia kimaisha kwa hivyo kuna haja yake sisi kama nchi kufungua mazungumzo ili tuweze kuja kuafikiana ni vipi tutasonga mbele kwa sauti moja Uh, shirika lenu unasema imefuatilia kwa muda mrefu uh, suala hili la haya mauaji kiholela je kuna watu ambao mnaona kwamba labda niwashukiwa na labda kufikia sasa hawajawajibishwa uh, mnaomba uh, serikali ifanye nini naam wako watu manake ukiangalia hichi kikundi cha sasa ni kikundi ambacho kilibuniwa miaka michache iliyopita lakini haya mauaji hayakuanza miaka michache tu tuko na kesi uh, hizi ambazo ni zaidi za ya min, sorry ni zaidi ya ya miaka ya, ya miaka kumi ya ambayo yamekuwa yakitemdeka kwa hivyo tunasema uchunguzi usiwe tu unalenga hici kitengo kilichovunjiliwa sasa lakini kiwe kinarudi kwa mfano kama vile kando na nau kulikuwa, na, squad, kabla kulikuwa na, wenkine, na kabla ya hapo kulikuwa na wengine na kabla ya hapo kulikuwa na wengine kwa hivyo ikiwa tunafanya uchunguzi bora tu ushahidi uwepo hata siku za rais aliyepita eh, kabla ya uhuru kulikuwa na rais kibaki kabla n kibaki kulikuwa na rais moi na tunajua katika awamu ya hawa wote kulikuwa na vitengo kama hivi kwa hivyo tufanye uchunguzi kikamilifu tuweze kupata wote halafu tuweze kupiga hatua kwa kuwa na mazungumzo ya kitaifa kuleta uwiano uh, baina ya wakenya umesema kuna majina pia vile vile mlichunguza ambayo hamkuyaona kwenye hii oro, orodha ambayo iliwasilishwa na uh, chama cha wanasheria yeah. hayo majina ambayo unasema mm-hmm. yakuorodheshwa unaweza labda ku, kukumbusha ni akina nani mnaona ambao walikuwa wadau muhimu katika masuala ya haki za binadamu au usalama ambao mnaona labda hawakuwekwa kwenye orodha hiyo nafkiri baadhi ya orodha sisi hasa tunataka zile familia za waliopatikana na maafa waweze kuhusishwa na visa kadha wa kadha ambavyo haviko kwenye ile orodha kwa mfano ukiangalia kule sehemu za kibundani kuna ile familia ya bwana chichwa ambapo waliuawa yeye wadogo, mitatu, sita, mkiwake, na watoto wake wadogo miaka mitatu mwingine miaka sita na hata mke wake ambaye alikuwa na mimba miezi saba aliweza kupigwa risasi tumboni ikamuua ile mtoto aliyekuwa matomboni kwa hivyo hivi vote ni visa ambavyo sisi tuko navyo na tungetaka kuona uh, vikihusishwa katika ile orodha ili tuweze kufuatiliwa na wale waliofanya hayo waweze kuchunguzwa kikamilifu sijui kama nimeangalia vizuri labda kuna jina ambalo watu walikuwa wanasubiri lizungumziwe li, zaidi sijui uh, huyu ambaye alikuwa na mtaalamu wa masuala ya usalama mwenda, uh, ye, ye, ya me... mwenda mbijiwe je yeye mwenda biiwe yuko kwenye orodha hiyo sijaangalia vizuri lakini naamini yuko namimi yuko maanake huyu ni alikuwa mtaalamu na watu wengi walikuwa wanafahamu kazi ambayo alikuwa wakifanya mimi mwenyewe hata nimepata fursa ya kwenda kwenye runinga tukizungumzia haya masala pamoja na yeye kwa hivyo uh, mwenda vijio ni mojawapo ya wale ambapo lazima tuweze kupawa majibu ya yale yaliyomtokea yaliyomfikia ni hussen halit akizungumza na sauti ya amerika kutoka mjini nairobi kufikia hapa sina la ziada patrick endũimana nĩna wa geni nĩkĩwatakia ũsiku mwema