Na msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Ni Jumatatu ya Oktoba 24 mwaka huu wa 2022. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi naitwa Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha katika matangazo yetu haya ya nusu saa ambapo tumewaandalia E, masuala mengi tu tukiangalia ziara ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Tanzania, Felix Chisekedi. Halikadhalika tutaendelea e, na kuangazia masuala ya kile ambacho e, tunakiita e, ni namna gani vijana wanakabiliana na mambo ya ulinzi Ha. Na usalama katika mitandao. Haswa so, hali kadhalika basi tutakuwa na kipengele kile cha barazani ambapo tulibandika swali tukakuuliza, je, ni sawa kuoa na kuendelea kuishi katika nyumba ya familia? Hali kadhalika tutaangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii ambapo hivi sasa tunavyozungumza macho masikio, yani hali yote ya kimtandao mm -hmm. imeelekea kule London kabisa unajua kuna nini ehe, kuangalia nani anaenda kuwa waziri mkuu ajaye. Tayari waziri wa <laughs> zamani wa fedha Rishi Sunak ndiye ameshinda kinyang'anyiro hicho. Basi tutazungumza katika yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii lakini... na huyo ana asili ya Tanzania na Kenya, wazazi wake wana asili ya kutoka kule Afrika Mashariki. Kwa hiyo tutaangazia kiundani wake swala hili hasa ni katika inayovuma katika mitandao ya kijamii haya. Basi tukiangazia uh, maswala haya ya VOA Express, manake unajua, msikilizaji, VOA Express huwa haijakamilika kama hatuja kupatia pia burudani ya muziki, ambapo tunakuchezea wanamuziki kutoka pande mbalimbali mbali za dunia. Tunagusa wanamuziki kutoka Tanzania, Kenya, Nigeria na kwingineko, lakini sasa tuanze na topic of the day kama tunavyoita wenyewe hapa studio sio? mm -hmm, mm -hmm. Na basi kipengele chetu cha juu hii leo kinaangazia mwezi wa uhamasishaji wa usalama wa mtandaoni, ambao kauli mbiu ya mwaka huu ni rahisi kukaa salama mtandaoni, hashtag b cyber smart na ili kuweza kujua haya maswala yako vipi, vijana wanaathirika vipi, wanaofahamu kiasi gani kuhusiana na maswala ya usalama wa mtandaoni, ninaye basi huyu anaitwa Linda Amos kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania, yeye yupo katika kampuni ya Media Convergence ambayo inashughulika na masuala mbalimbali ya kidijitali. Linda, bila shaka unanisikia hapo ulipo, na shukrani sana kwa kujumuika nasi katika VOA Express. Basi kama tunavyofahamu, huu ni mwezi wa uhamasishaji wa usalama wa mtandaoni. Wewe ni kijana na upo katika kampuni hii ambayo mnaangalia masuala mbalimbali ya kidijitali. Je, vijana wana ufahamu wa kutosha katika suala zima la usalama wa mtandaoni? Um, asante sana uh, sauti ya Amerika um, kwa majina kama mlivyomtambulisha, naitwa Linda, anatokea Media Convergence na mi ni afisa mradi moja ya mradi ambao tunautekeleza hapa kwenye kampuni ni mradi wa Women at Web Tanzania, na mradi huu uh, umelenga katika kuhamasisha matumizi salama na sahihi ya mitandao hususan kwa wanawake zaidi, na kiukweli tumeona hiyo changamoto kwamba vijana wengi um, hawapo salama mtandaoni. Kumekuwa na kesi, tunaona leakages za hizi uh, um, nude videos and photos lakini sisi kama kama kama Women at Web Tanzania tumeweza kufanya mafunzo mbalimbali ya elimu ya kidijitali kwa vijana kwenye sekta mbalimbali, kama ni wajasiriamali, kama ni influencers um, tumeweza kuwashirikisha na tunafanyaga hizi mentorship program. Tuna kwenye haya mafunzo huwa tunawafundisha juu ya matumizi sahihi na salama jinsi ya kujibrand wao wenyewe wakiwa kwenye mitandao. Vile vile pia tumeweza kufanya um, advocacy kwamba tunakuwa na kama online campaigns ambazo tunakuwa na hashtag. Kwa mfano kuna ya mwaka jana ilikuwa inaitwa Ustawi Salama Mtandaoni, na hii ilikuwa inalenga kutoa maudhui ambazo zinaelimisha umma kuhusiana na jinsi mtu unawezaje kuishi na kuchangamkia fursa zilizopo mtandaoni. Kwa hiyo hi, a, hiyo ni moja ya, hizo ni moja za, ya activities ambazo huwa tunazifanya hapa kwenye uh, kampuni yetu kupitia huo mradi wa Women at Web Tanzania. Asante Linda. Na jinsi mnavyofanya kampeni hizo, iwe kwa njia ya mitandao, kwa njia ya redio, uh, mabango, ana kwa ana, je, unaona kwamba mwamko uliopo hivi sasa ni tofauti na ule uliopo katika uh, mwaka mmoja uliopita? Um, kwa kweli kuna kuna maendeleo, kuna hatua. Siwezi kusema kwamba tumefika tulivyokuwa tume tunataka tume kufika, lakini juhudi zinaonekana. Vijana wanaonyesha ari ya kutaka kujifunza zaidi, wengi wanataka kunufaika na fursa zilizopo, lakini wanataka pia kujua namna wanavyoweza kuishi mtandaoni um, kwa usalama kabisa na ndio maana tunajaribu pia hata sisi uh, ndani ya kampuni kuendelea ku nurture, kukuwa hapa kujifunza juu ya usalama mtandaoni ili na sisi tuende kuwa mabalozi kwa vijana wengine. Asante sana, asante Linda. Asante sana Linda Amos kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kampuni ya Media Convergence, ndiyo alikuwa akizungumzia masuala ya uhamasishaji wa usalama wa mtandaoni, ikiwa huu ni mwezi unaogusa kabisa suala hili la usalama wa mtandao. Unasikiliza VOA Express <mucho> Unaambiwa bado mwambie. mm -hmm. bado. Bado, sasa mi najiuliza bado. mm -hmm. Nini? Muulize Harmonize, bado tusubiri. <laughs> <laughs> Mambo ya Harmonize anaturudisha siku kadhaa zimepita kama si miaka mm -hmm. e, toka rekodi hii ilipotoka e, wakati wakiwa chini ya ile lebo ya Wasafi ambapo hivi sasa ni wanasema chui chui na paka ama paka na panya <tie> chui na paka <tie> <tie> <tie> ah, namaanisha kwamba hawa jamaa hawaelewani kabisa na ile lebo ya Wasafi uh -huh. na Harmonize hawaelewani kabisa yaani, wakikutana hivi uh -huh. ni kama vile umewakutanisha Korea kaskazini na Korea kusini hivi. Lakini Idi, uh -huh. hebu nikuulize pale unavyoingia katika masuala ya uimbaji waimbaji, eh? mm -hmm. eh? masuala haya ya burudani, kuna sababu yoyote ya waimbaji hao kuto kupendana kuto kushirikiana eh? nini hasa kinachochangia, unadhani kwa mtazamo wako? Wanaopendana wapo, wanaopendana wengi tu, tatizo linakuja kwenye swala la biashara. eh -eh. mambo ya biashara, mambo ya fedha, zikishakuwa mm. nyingi, mtu anasema hizi hazinitoshi, zile vipi kwa hiyo ndio mambo anakwenda hivyo. Sasa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alikuwa nchini Tanzania kwa ziara ya kikazi na amekamilisha hii leo mm -hmm, e, amerejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na moja kati ya masuala ya msingi kabisa waliozungumza ni kufungua uh, soko la ajira eh, kwa vijana na watu wa marika mengine. Kikubwa watu wanajiuliza, je, hili ni kweli linawezekana au ni kauli tu za viongozi? Unajua mara nyingi viongozi wanapokuwa wanakutana wanazungumza yeah, mambo mengi sana. Wakati mwingine unaweza kukuta haya na uhazi, uhalisia kamili. Tunaye hapa Dr Godfrey Mnubi. Daktari, tuambie nini ambacho unakiona kwenye kauli hii, kwa mazingira yaliyopo baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania. Hili linawezekana kweli, la hilo soko la ajira ambalo linazungumzwa? Nashukuru sana idhaa ya Kiswahili Sauti ya Marekani. Naamini kabisa kwamba wetu wana nia ya dhati katika kuboresha mahusiano, kuboresha biashara katika nchi hizi mbili na ukiangalia katika historia, ni kwa muda mrefu sana tumekuwa tukifanya biashara na nchi ya kidemokrasia ya Kongo, na biashara nyingi sana. Hata kwa hali ya kawaida ukienda mfano wa Kariakoo ambapo kuna biashara kubwa, unakuta wa Kongo wengi sana wanakuja wananunua bidhaa na wanasafirisha. Na ukiangalia makubaliano ya viongozi wetu yamelenga katika kuboresha miundombinu kuboresha barabara. Lazima tujue kwamba Congo ni miongoni mwa land lock country, haina fursa ya kusafirisha sana. Yaani kama imefungwa huyo njia pekee kuna fursa ya, ya usafirishaji mizigo mingi sana ya Kongo inatoka bandari ya Dar es Salaam inasafirishwa mpaka mpaka nchi ya kidemokrasia ya Congo. Kwao ni fursa, kwa vijana wanahusika katika sekta ya usafirisha. Ya usafirishaji vilevile, biashara nyingi ya chakula ukiangalia mikoa ya kusini watu wengi sana kutoka Kigoma, watu wanakuja kutoka Kongo kununua mazao. Kwao ni fursa, kwa Tanzania fursa kwa vijana ambao wanajishughulisha katika kilimo, kwamba wanaweza wakapata angalau bei inayoakisi gharama ya uzalishaji wa hayo mazao ya kilimo. Na kwa kijana sasa hivi ambaye anakusikiliza, nini unaweza kumweleza? Maanake wengine wanaweza wakasema kwamba mmm, mimi niende jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati kila siku nasikia kuna matatizo ya usalama na kadhalika. E, au yule wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anaweza akajiuliza kwenda Tanzania, labda mimi lugha itakuwa ni ngumu ama ni vipi? Nini ambacho unaweza kumuliza kijana? Ei, ni kwamba vijana lazima watambue hali imebadilika na fursa ziko nyingi, na fursa ziji zenyewe nabidi zitafutwe. Kwa hiyo inawezekana na hali ya usalama ya Kongo ikawa sio salama, lakini ni fursa kwa baadhi ya watu, ni fursa kwa Watanzania wakiangalia kwamba hali ya Kongo kua hali ya kivita inawezekana wasijishughulishe kwenye shughuli za kilimo kwao ni fursa kwa Watanzania sasa, wajishughulishe shughuli za kilimo, wauze mazao kwa bei ambayo inalipa zaidi na kuwezesha kujipamua kimaisha. Vile vile lazima wawekezaji wetu kosoo, nchi yoyote kuna fursa. Kuna fursa hapa nimeona katika kuboresha mawasiliano wakiangalia taarifa ya Mheshimiwa Rais wetu na Mheshimiwa Rais wa Kongo kwamba katika kuboresha mawasiliano, kwa Tanzania wengi wana mitaji wana uwezo fursa imefunguka kwenda ku, ku, kuweka vitega uchumi katika demokrasia ya Kongo na vilevile kuboresha ajira kwa vijana wa Tanzania bali vijana, vijana wa Democratic Republic of Congo. Asante sana uh, daktari uh, Mnubi kwa kueleza hayo. E, ndio mambo hayo. Unajua, sasa hivi jumuiya ya Afrika Mashariki imekuwa pana kulikweli, lakini bado kuna changamoto hizo, viongozi wanazungumza vijana ajira zipo wazi, lakini wao vijana wanakwambia ah, wapi bwana, hizo longolongo tu fulani hivi. Lakini baadhi yao wanafanya mambo. Tunasonga mbele na moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Korea Kusini na Kaskazini wamedaiwa kurushiana silaha za maonyo mapema leo kwenye eneo linalozozaniwa la ufukwe la magharibi. Jeshi la Korea Kusini limesema kwamba lilirusha silaha karibu na meli ya kibiashara ya Korea Kaskazini baada ya kuvuka mpaka wake baharini. Takriban dakika 90 baadaye, Korea Kaskazini ilijibu kwa kurusha makombora kumi ikidai kwamba meli ya kivita ya kusini iliingia kwenye eneo lake. Wakati akihutubia wanahabari, msemaji wa jeshi la Korea Kusini Kim Jong Un amesema kwamba hatua ya Korea Kaskazini inahujumu makubaliano ya kijeshi kati ya mataifa yote mawili, wakati akiliomba taifa hilo kukomesha uchokozi wake. Polisi wa Kenya pamoja na jamaa wa mmoja wa mwanahabari mashuhuri kutoka Pakistan, Ashraf Sharif mwenye umri wa miaka 50, wamethibitisha kuuawa kutokana na kile kimetajwa kama kupigwa risasi kwa makosa na polisi. Sharifu ambaye ni mwanahabari wa uchunguzi amepigwa risasi Jumapili baada ya dereva wake kukaidi amri ya kusimama kwenye kizuizi cha polisi katika barabara kuu kuelekea Nairobi kutoka mji wa Magadi, kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa kwenye mojawapo ya magazeti mashuhuri nchini humo. Mamlaka za Cameroon zimesema kwamba zinafanya kila juhudi kukabiliana na mlipuko wa kipindupindu kwenye kambi ya wa wakimbizi yenye msongamano mkubwa karibu na mpaka wake wa kaskazini na Nigeria. Katika muda wa wiki moja iliyopita, watu watatu wamekufa kutokana na mlipuko huo kwenye kambi ya Manawao, huku wengine 19 wakiambukizwa bakteria zake, ambao husababishwa na chakula au maji machafu. Mwanzoni, kambi hiyo ilikuwa itoe hifadhi ya chini ya wakimbizi elfu kumi na tano lakini kwa sasa ina takriban wakimbizi elfu sabini na sita kutoka Nigeria waliokimbia mashambulizi kutoka kundi la kigaidi la Boko Haram. Ukraini imezipinga shutuma za Rusia kwamba vikosi vyake huenda vikatumia silaha za kemikali na badala yake kuilaumu Rusia kwamba inapanga kufanya hivyo na kisha kutaka kumtupia lawama Ukrain. Waziri wa mambo ya nje wa Ukrain Dmitro Kuleba kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba madai ya Rusia kuhusu Ukrain hayana msingi wowote. Rais wa, wa Ukrain Vladimir Zelenski kwenye hotuba yake kwa taifa Jumapili amesema Rusia ndiyo taifa pekee la kieneo lenye uwezo wa kutumia silaha za nyuklia. haya linaitwa buga hilo. Ni uh -huh. kati ya ngoma ambazo zimesumbua sana kwa mwaka huu wa 2022 kutoka kwake Kizz Daniel ujamaa huyu bwana uh -huh. ana historia nyingi sana za kusepa ama kuingia mitini katika show zake. Unakumbuka alileta tafurani kubwa sana kule nchini Tanzania akidai kwamba hawezi kuperform uh -huh. eh, baada ya begi lake kutofika pamoja <laughs> naye <laughs> na shirika la ndege ambayo amesafiri kutoka nchini Uganda na ikabidi apelekwe polisi. Mapolisi wakamwambia bwana, lazima ufanye show mm-hmm. Ikabidi apige show na wale ambao walinunua tiketi wakaingia bure. Radhi sana huyu mzee wa Buga huyu naambiwa <laughs> ah, kweli akishirikiana na Tekno mm -hmm. eh? haya -ha. <laughs> ha -ha, basi hebu tuangalie kipengele cha barazani ambapo kama alivyosema hapo awali tumekuuliza, je, ni sawa kuoa na kuendelea kuishi katika nyumba ya familia mbona? no. <laughs> <laughs> unacheka Idi Maanake kuna watu wengi wapo wanafanya hivi. Unakuta mtu, bwana mi naoa. Unaenda wapi mshikaji? Bwana we si unaishi pale kwenye nyumba ile ya familia, una mpango gani? Mbona mbona kawaida pale. Na si tulokulia kule maeneo ya wanaitwa uswahilini? Tumeshawajionia vihoja vingi sana unakuta nyumba ya mzee Juma au Selemani au, au mzee Michael George uh -huh. Watoto wake wote wameoa na wengine kuolewa wameweta wenza wao kwenye nyumba moja na <laughs> eh, na usifanye mchezo, vita zikianza kutokea hapo eh. <laughs> Haya, basi kabla tujasikiliza hayo nataka kuniambia vita ya maneno, hebu <laughs> tusome maoni ya msikilizaji aliyoandika, mm -hmm. Naanza naye Ale Jadro, yeye anasema inategemea na mazingira na aina ya familia na ukaribu wa watu, kila jambo linawezekana. Huyu anaitwa Harun Murenga, katika mila na desturi za jamii za Kiafrika si sawa. Ni kwa huku Kenya, kabla uh, hujatoka jandoni tu hurudi tena kwa nyumba ya wazazi, na ukisonga mbele unasonga zaidi kwa hapa wadogo wako nafasi. Masukaji yeye anapatikana Mpanda Katavi nchini Tanzania ameandika, si vyema kuoa halafu uendelee kukaa kwenu, inamaanisha hukujiandaa vya kutosha. Huyu hapa anakamata ujumba wake, si mwingine ni Masake Hilary, anapatikana kule Nairobi Kenya Kiafrika mara nyingi si sawa, pia inategemea uhusiano uliopo kati ya wanafamilia husika. Nathael Molel yeye anapatikana Arusha, anasema kwa upande wake anaona si sawa kabisa kuoa na kuendelea kuishi katika nyumba ya familia kwa ujumla, lakini inategemea na mila na desturi za kimila husika. Mfano, katika kabila lake yeye anasema hilo ni jambo la kawaida. Mm, haya, huyu hapa Henry Kotini anasema Uh, katika taifa lake la Kenya kama huna hela ni heri uzidi kukaa tu na wazazi, kwa kuwa warembo Kenya eh, wameongeza bei, wako juu bwana. Wameongeza bei vipi? Kwani bidhaa hiyo ushindwe? <laughs> <laughs> <laughs> Basi kabla tujakupatia kibao ambacho sasa tunavuka, tuna tunaenda kule anga za Afrika Magharibi, Nigeria, P Square, karibuni <Okay>. Uh -huh. Mapacho wawili hao, Paul, uh -huh. na uh -huh. Paul na Peter. Eh, yao jamaa kuna kipindi fulani wakatuambia, "Ah, bwana sisi kila mtu anafanya kazi kivyake. Mwingine akajiita Mr. P, mwingine akajiita Rude Boy." eh, uh -huh. Sasa wameamua kurejea tena kuendeleza libeneke la P Square. Ni kati ya watu ambao walifungua e, mlango kwa muziki wa Nigeria kwa kiwango kikubwa kabisa. Ikumbukwe muziki wa Nigeria kabla ya elfu mbili, e, katikati mwa elfu mbili, e, haikuwa inasikika sana, lakini alivyoanza kutoka 2Face Idibia ama siku hizi anajiita 2Baba, akaingia naye hawa wa ndugu wawili mapacha hawa P-Square, wakafanya vizuri kabisa wakaja kujitokeza wakina Dibanj, wakaja kujitokeza wakina uh, J Martins eh, brae siju wamepotelea wapya, wakina David wamekuja miaka ya elfu mbili na kumi na juu huko, lakini kabla ya hapo mm -hmm. kulikuwa kuna watu wanakimbiza kwelikweli muziki wa Nigeria. Tunasonga mbele na matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tuelekee kwenye uh, hoja kwa hoja. Mchakato mm -hmm. wa kuwakagua wenyewe wanakwambia, lakini Kiswahili vilevile vizuri kitakuwa ni kile ku, kuwafanyia eh, tathmini wale wateule wa uwaziri wa katika serikali ya Rais Dr. William Ruto wa Kenya umekamilika Jumamosi, lakini baadhi ya Wakenya wa hasa vijana wameibua maswali mengi kuhusu mchakato huo wa kisiasa. Maanake watu wametoa mambo mule ndani, watu wana mafedha Alafu unajua wakati wa kampeni <laughs> e, Rais Ruto alikuwa anawaambia watu kwamba serikali yake itakuwa ya mahasla wale wale, wamama wale, wauzauza mboga <laughs> wauzauza nyanya. Alikuwa amejipanga kweli, ulikuwa unajua uteuzi unakuja sasa. Wanashangaa kila mtu akiuliza e, wewe thamani yako ni nini? Bilioni e, milioni mia nane mia tisa mia moja hamsini wa chini kabisa ndo ana themanini. Lakini walianza vipi hawa watu? Ndo hapo sasa tunajiuliza, kama ya mahasla wauza wa, wa, wa, wa mboga wauza karanga, mm -hmm. Imekuwaje tena wauza kuku <laughs> eh, kama Ruto mwenyewe alipoanzia nam. Sasa hapo Mohamedi <laughs> Mwanduka na David Otieno wanatoa hoja zao. Zoezi la kuwapiga msasa wale ambao waliweza kuteuliwa katika baraza lake mwa, la mawaziri wake William Ruto upande wa Kenya Kwanza walikuwa na, wanafanya tu uamuzi hiyo vetting ifanyike, lakini haikuwa zoezi ambalo lilikuwa linategemewa ama kikatiba iko sawa. Manake tukiangalia wakati waziri mteule Aisha Juma akiwa akipigwa msasa, spika alijitokeza na kumtetea na akasema kwamba hakuna kipengee cha katiba kinachosema kwamba lazima mtu awe na shahada uh, ya masomo ili aweze kupewa nafasi hiyo. Haya ni baadhi ya mambo ambayo vijana huko nje, ambao wana shahada, ambao wameweza kusoma, wanajiuliza maswali, ni kwa nini mtu akuwe wa waziri na akuwe anasimamia watu wengi ambao wamesoma na yeye hajasoma lakini wengi katika wale ambao kwamba walikuwa wanaegemia upande wa Ruto walikuwa wanapelekwa mbio sana, kiasi kwamba kuna vitu walikuwa wanajaribu kuwekelewa kurudi chini ili kwamba waweze kukidhi mahitaji, si kesi zile ambazo kwamba labda labda ni ni kesi kesi za za kisawa sawa, wengi labda utapata ni kesi zile za kuwekelewa ishara kwamba serikali hiyo inafanya kazi kwa kuangazia maslahi yao, lakini sio kuangazia maslahi ya wananchi, na pia kuangalia uwezo wa kiongozi kwa lugha ya kimombo tunasema the, the competent one. Ile vetting ambayo ilikuwa inafanyika, jambo la kwanza ilikuwa inafanyika katika hali ambayo kwamba ni wazi kumaanisha kwamba wote walikuwa katika nafasi sawa ya kuweza ku, ya kuwasilisha maswali yao kulingana na vile wanaona. Sioni kwamba wale wa Kenya Kwanza walikuwa soft sana kiupande wa kuuliza maswali, labda wale mawaziri teule. Ukiangalia okay, maswali ambayo yalikuwa yanaulizwa, mfano wa Mithika Linturi, wengi walioteuliwa kule walikuwa tu wana na pigo msasa ili Wakenya wajue kwamba wajibu wa katiba uliotekelezwa kwamba walipigwa msasa, lakini sio msasa ile inayostahiki kikatiba ama inayofanya Wakenya wawe na amani na imani kwamba watatekeleza majukumu yao lakini sio kwa minajili ya kufaidi mkenya wa kawaida. Hilo ni kwamba analipinga kwa sababu moja, katika zile sababu za unaona kwamba hawa viongozi wa Azimio wanajaribu kuleta taswisi ni kwamba viongozi wengi wale ambao kwamba wameteuliwa katika ile baraza wanakumbwa na kesi nyingi, labda ni za ufisadi ama zilipandikizwa pale kisiasa. Maswali ambayo kwamba aliulizwa na wabunge wale, waka katika ile kamati ya wa Azimio na Kenya Kwanza, wote waliulizwa maswali kulingana na vile walikuwa wanaona ni upeo wao wa sawasawa sawa. Haya ndio mambo ya hoja kwa hoja. Vijana wanaelezea maoni yao, mtazamo wao kuhusiana na mchakato huo wa kuwapata wateuliwa wa baraza la mawaziri katika serikali ya William Ruto nchini Kenya. Sasa basi, hebu tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya Facebook, Instagram na Twitter. Moja kwa moja basi, Facebook imejaa imeshona mm -hmm, ni kuhusiana na huyu si mwingine anaitwa Rishi Sunak ambaye ana umri wa miaka 42 ndio atakuwa kiongozi wa hivi karibuni katika chama tawala cha conservative huko London. Eh, ni baada ya kupata uungaji eh, mkono wa wabunge bunge zaidi ya mia moja mm -hmm. kwa hiyo sasa ndio huyo atakayechukua nafasi ya Liz Truss ambaye alikuwa waziri mkuu wa zamani wa London ambaye alikaa madarakani kwa siku 44 tu. Na huyu bwana anaweka historia kwa sababu wazazi wake wanatokea kule Afrika ya Mashariki, wana asili ya Tanzania na Kenya. Mm -hmm. Mama yake amezaliwa pale Tanzania unaweza kuta, ukichimba chimbo, unaweza kukuta ukichimba chimba ukakuta amezaliwa kijiji kimoja na mkamiti ama mkoa mmoja na mkamiti <laughs> <pia> inawezekana <laughs> inawezekana vilevile. Sasa kuna swala lingine ambalo limekuwa likiendelea kuvuma. E, ni mtanange ule wa Simba na Yanga umepigwa jana na hakuna mtu aliyekuwa mbabe isipokuwa Yanga wanaendelea kutamba na rekodi nzuri, kwa sababu toka 2019 katika michezo ambayo wamecheza, Yanga amemfunga Simba mara nyingi zaidi kuliko ilivyosimba. Mi naona tukianzia hapa mambo ya mtanange id. mm -hmm. Tukicheki time tutaona vyo express imesha si yoyoma basi. Hebu tuangalie lile swali la leo linauliza: Je, unavyoamini vyombo vya habari unavyovitazama kusikiliza ama kusoma? Haya, mi naanza na Roman Washington, huyu anaanza kutulima kwa asilimia 60. Ila vyombo vya habari vya magharibi, mmepoteza uaminifu, hasa kwa Afrika. Mmekuwa wachochezi na watu wa propaganda. Lucas Ole yeye anasema hakuna vyombo vya habari duniani, bali kuna vyombo vya watu wanaviunda kutekeleza makusudi yao, muhimu kote kabisa, magharibi, mashariki, kaskazini na kusini. Chombo cha kuyapa kipaumbele masilahi yao ni kile chako tu. Basi haya, hamunaizi huyo, sisi tunakuachana naye. Mimi hapa naitwa Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi upande wa pili, Aida Isa. Msimamizi wa matangazo ni Patrick ndi wima na shukran kwa kuwa nasi katika VOA Express. Na tukutane kesho katika sehemu nyingine ya matangazo haya, lakini usikose kusikiliza, kufuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.