hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi takriban watu 150 wameuawa katika mapigano ya siku mbili kwenye ghasia za karibuni za kikabila zilizochochewa na mizozo ya ardhi katika jimbo la kusini mwa sudan la lablu daktari amesema mapigano hayo ni mabaya zaidi katika miezi ya karibuni na umati wa watu siku elha uliingia mitaani katika mji mkuu wa jimbo la Blue Nile, wa kipinga huku akiimba nyimbo za kulaani mzozo ambao umesababisha vifo vya mamia ya watu mwaka huu mapigano katika mto blu unaokumbwa na matatizo nchini sudan yalizuka wiki iliyopita baada ya kuripotiwa mabishano kuhusu ardhi kati ya wanachama wa kundi la hausa na makundi hasimu mapigano hayo yamezunguka eneo la wad al mahi karibu na rusel kiasi cha kilomita 5 kusini mwa mji mkuu khartum wakazi siku ya jumatano waliripoti milio ya risasi na nyumba zao kuchumwa moto mzozo kuhusu mafuta kati ya saudi arabia na marekani unaharibu uhusiano wa muda mrefu kati ya washington na mshirika wake wa ghuba maafisa wa saudi arabia kwa kushirikiana na OPEC Plus, hivi karibuni waliamua kupunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni m2 kwa siku saudi arabia wanasema punguzo hilo lilifanywa ili kuzuia kuporomoka kwa bei ya mafuta wachambuzi wanasema hatua hiyo inapunguza vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya rusia na itahatarisha usalama wa nishati ripoti za habari zimesema kwamba inatokana na kutoelewana kisiasa baada ya ziara ya rais joe biden msimu huu wa joto nchini saudi arabia na mkutano wake na kiongozi wa ufalme huo mwanamfalme muhamad bin salman kupata maelewano ya uzalishaji zaidi wa mafuta kutoka kwa nchi ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta ili kushusha bei ya nishati martin indi mwanachama mashuhuri katika baraza la mahusiano ya kigeni huko new york nchini marekani na mshauri wa zamani wa mashariki ya kati kwa rais barack obama anasema mbs kama mwanamfalme anavyojulikana aliachana na ahadi aliyoitoa kwa rais biden kuzalisha mafuta ya ziada unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc waziri mkuu wa zamani wa uingereza boris johnson na waziri wake wa zamani wa fedha rich sunak wanaongoza katika kinyanganyiro cha wagombea wanaoweza kuchukua nafasi ya waziri mkuu wa uingereza lis truc siku ya ijumaa huku wagombea wakijitahidi kupata uungwaji mkono wa kuwa kiongozi kwa chama cha katika ushindani unaofuatiliwa kwa haraka baada ya trus kujiuzulu siku ya elhamis na kumaliza wiki zake sita madarakani wale wanaotaka kuchukua nafasi yake walikuwa wakijaribu kutafuta kura 1 kutoka kwa wabunge wa wanaohitajika ili kugombea uwadhifa huo hukwa wote lakini wakikabiliwa na hali ngumu katika uchaguzi mkuu ujao kulingana na ukusanyaji maoni ushindani huo unaotarajiwa ni kwa waziri mkuu wa tano wa uingereza katika kipindi cha miaka sita mshindi atatangazwa jumaatatu au ijumaa wiki ijayo wizara ya ulinzi ya uingereza ilisema leo ijumaa kwamba madai ya rais wa belarus alesandra lukashenko mapema mwezi huu kwamba maelfu ya wanajeshi kutoka nchini mwake na rasia wataunda kundi jipya la vikosi huenda yasizae matunda lukashenko alikuwa amesema wanajeshi 7 wa belarus na takriban wa rasha 5 huenda wataunda kundi jipya la vikosi vya rasia na belarus mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi idhaa kiswahili ya sauti amerika hapo washington dc na ikiwa ijumani wakati wa jukwaa la wahariri kukiekea wana habari mbalimbali kwenye maswala muhimu ya kieneo na pia ya kimataifa baadhi ya maswala ni kama vile vita vya tigrii vita vya ukrain kujiuzulu kwa waziri mkuu wa uingereza miongoni mwa mengine wanza jukwaa letu hivi leo tunaelekea uingereza ambako waziri listr amejiuzuru gafla alhamisi baada ya kuwa ofisini kwa muda wa siku 45 pekee kuzungumzia swala hilo tunaye willis cosmas ambaye ni mwanahabari kutoka tanzania cosmas kulingana na tukio hilo unaona siasa za uingereza zikielekea wapi siasa za uingereza sasa ziko njia panda ziko njia panda kutokana na kujiuzulu kwa waziri mkuu Liz kwamba amekaa ya. katika kiti hicho katika ofisi hiyo ya waziri mkuu kwa takribani siku arobaini na tano ni kama wiki sita jambo ambalo kwa kweli limeleta mshtuko a, a, alikutarajiwa anakiweka njia panda chama chake cha chav cha ambacho sasa kinabaki kitafakari kwamba ni nani anaweza akapatikana kwa ajili ya, ya, ya polisi kama ataweza kupata hiyo nafasi kufuatia uchaguzi ambao sasa unaenda kufanyika tarehe ishirini na nane ya mwezi huu ni mshtuko ni mshtuko kwa sababu ni tukio utakumbuka pia kwamba ya, matukio ya ya, ya mawaziri kustaafu uingereza yamefatana utakumbuka pia juzi waziri wa mambo ya nje naye eh, alijiuzulu na hili jambo kwa kweli limeleta mshtuko mkubwa na nafikiri kwamba kuna jambo ambalo waingereza wanapaswa kutafakari zaidi hasa kwenye hvivyama vyao wakati wanafanya hizi, hizi, hizi chaguzi za kuwapata viongozi kama hawa alikiri kwamba asingeweza kutimiza ahadi alizokuwa amezitoa alipokuwa akiwania wa wakuwa kiongozi mkuu wa chama cha conservative kuweza kueza kumwezesha kuwa waziri mkuu kwa hiyo huko kujiuzuru kwake kumetokana na u mpango wake wa kiuchumi ambao umesababisha mtikisiko wa masoko ya kifedha na kujioa chama chake kwa maoni yako unaona kama swala hili la kujiondoa kwenye umoja wa ulaya labda limeanza kuwakimbiza wale wa waingereza au huenda pia ni swala la kudorora kwa uchumi wa kimataifa kutokana na vita vya ukraine na baadhi ya masuala mengine uh, unaonaje nini hasa kimesababisha uh, kime kudorora kwa uchumi wa uingereza katika siku za karibuni yote hao mawili yanawezekana lakini kubwa kama ulivyogusia pia kwamba mdororo um, wa kiuchumi ambao umeikumba dunia eh, utakumbuka kwamba dunia imepita kwenye kipindi kigumu janga la, la, la corona lakini hapo hapo kumekuja kukaibuka hivi vita vya ukraine na urusi uh, jambo ambalo pia limeendelea kuifanya dunia kuwa katika wakati mgumu zaidi kiuchumi pamoja na mambo mengine kadkpenginaa wa mba, kila ambacho alikuwa amekiahidi asingeweza kukitekeleza, kukitekeleza kutokana na huu mtikisiko ambao umeikumba dunia na utakumbuka kwa nchi zetu za magharibi ambazo zimeendelea sasa unapokutana na hali kama hii eh, lazima uh, ufikirie mara mbili mbili kwamba ni kiti cha ziada ambacho unaweza ukakifanya kuweza kukwamua uchumi ambao eh, umeporomoka na umeikumba karibua dunia nzima sasa kwa, kwa kwa hao wenzetu ambao pengine walikwisha kuendelea tangu miaka mingi kunapotokea mambo kama haya haoni shida sana au haoni ugumu sana kuweza kujiuzulu tofauti na nchi zetu za huko afrika ambapo sisi wanapoingia kwenye masuala mazima ya kisiasa ni kama vile fursa eh, kwa hiyo hatuwajibiki inavyotakikana miongoni mwa viongozi ambao wanatarajiwa kujaza nafasi yake wiki ijayo baada ya kupata uungaji mkono wa ja, angalau wa bunge au wajumbe mia mja wa conservative ni boris johnson ambaye ameondoka <laughs> kabla ya kuingia a, wengine ni wale waliokuwa washindani wa, wa kama vile a, kulikuwa na sunak ambayo walikuwa wanashindana naye hapo awali lakini sasa swali ni salbukanije nini hichi kitakachomrudisha tena iwapo labda atachaguliwa boris johnson baada ya kujiuzulu hivkaribunn atakua tofauti na nini ataku, tofauti nini sioni sana boris boris naatakahokfanyaofaambaatakuwa na jambo jipya sana kwa sababu ni mapema sana tangu alipojiuzulu nafasi hiyo kwamba kwamba siamini kwa kuna makosa ambayo anaweza mbynaameyasoma huu muda ambao alikua madarakani akuweza kuyafanya na sasa anakwenda kuyafanya kwa sababu kama ni ile vita y uviko kumi na tisa imemkuta akwa kwenye nafasi lakini pia wakati vita vya kwenye nafasi kwa hiyo siamini sana kwamba bris johnson anaweza akawa eh, akawa kiongozi sahihi sana wa kuweza kuziba au kuweza kuvivaa hivi viatu ambavyo vimemshinda mimi siamini sana katika hilo naona kuna mjadala mkubwa miongoni mwa wanasiasa wa uingereza baadhi wakisema kwamba hali ilivyo sasa inaashiria kwamba ni wakati wa uingereza kubadili mfumo wake wa kisiasa ambao umekuwa tangu jadi unaona kama dunia ilipofika pengine ni mfumo wa kisiasa unahitaji kubadilika uingereza kuna kuna uwezekano huo pia siasa zimebadilika ingawa wenzetu pamoja na kwamba walishatangulia sana katika, katika swala so zima la demokrasia na mambo mengine kadha hali wa kadha kiuchumi na mambo mengine ukweli hali halisi ilizyo kwa sasa siasa zimebadilika sana hasa kwa haya mataifa ya wenzetu ambako wamekuwa kiata zaidi demokrasia tofauti na nchi zetu za kiafrika tumeona mataifa kama uingereza ni mataifa ni miongoni mwa mataifa yaliyoendelea ya vile vile na tunaona mambo yanavyoendelea iwapo haya mataifa basi yaliyo na nguvu ulimwenguni yanaonekana yakitetereka je hali ya mataifa yanayoendelea kama ya kiafrika ni ipi au mataifa ya kiafrika yana matumaini ya kujikwamua katika mazingira ya kisiasa yaliyopo ulimwenguni kwa sasa kwa nchi za kiafrika ndio zitakuwa baraza hili niseme hivyo kwa sababu angalau kuna baadhi ya nchi kidogo zilikua zimeanza kubadilika badilika lakini e, kama hizi nchi za wenzetu za, za, za magaridi ambazo tunaamini kwamba ndio nchi zetu za kiafrika zimekuwa zikijifunza siasa masuala ya kiuchumi pamoja na mambo mengine ya kiuongozi kutoka huko siamini sana kwamba kwa, kwa nchi za kiafrika kama zitadati salama nchi za afrika zinaweza kuwa hoi zaidi tofauti na hali ilivo ilivyo kwa hivisasahio nachokiamini eh, kwa hii hal ya kisainavyokwenda eh, kwa nchi za magharibi ikiwemo mbayo, bikuwa, i, uingereza ambayo utakubaliangereza ta ubwa imeanchi mbalibali katia nchi zetu za like kiafrika ikiwemo tanzania kwa ikiweo na tanzania eh, tumekua tukicukua mambo mengi sana kwa, sana kutoka kwao hata kwenye katiba katiba viko ambayo na mkoloni a ambaye ni pamoja na uingereza alitawala tanzania kwa hiyo siamini sana kwamba nchi za kiafrika zinabaki salama kutokana na hali, hali, hali hii ambayo inaendelea kuyakuma haya mataifa makubwa ya magharibi asante sana cosmas ukiwa tanzania tunapoelekea kwenye nchi jirani ya kenya ambapo viongozi walioteuliwa na rais ili kuchukua nafasi za baraza la mawaziri wamekuwa wakihojiwa na kamati maalum ya bunge nini kimejitokeza wakati wa zoezi hilo Okay, shirikanabarila sandad kutoka redio maisha ambaye inataka tuzungumze naye kidogo kama mwanahabari kuhusiana na swala hilo mchakato wote ulivyokuwa baadhi ya changamoto na labda pengine e kama mwanahabari anavyotazama mambo hayo na vilevile wananchi wa kenya kwa ujumla pamoja na viongozi wanavyosema karibu sana hasan ali basi wewe ulikuwa ukikaribia na kuona mchakato wote ambavyo umekuwa ukiendelea japo aujakamilika kuna mengi ambayo yamejitokeza wakati wakihojiwa wale viongozi na kamati maalum ya bunge basi kama mwanahabari kabisa mwanzoni ungesema kwamba mchakato wenyewe ni tofauti vipi na ilivyokuwa imezoeleka katika historia ya kenya aa, na shukuru kwa kusema kwamba hapa kabla mchakato wenyewe haujaanza makisia wa kenya ndo yanaishia kuwa kwa sababu ilianza na kubuniwa kwa kamati yenyewe ile ya bunge ambayo inawapigana sasa hawa mawaziri na unakumbuka kabla ya kujabuniwa hii kamati palepo na mkutano aina e ya mrengo wa kenya ya kwanza ambayo ni serikali ya sasa na mrengo wa zimio ambao ni upande wa upinzani kili la moja kijijamba kamba naidaji wa ingi ambao kwamba inaashiria awe ndio labda kuchaguliwa upande wa spika upande wa makeneki na walikoamua kwamba kenya ya kwanza ndio mrengo mbaooza bungini ikaishia saa spika wa bunge sasa hivi mozi zietangula ambaye anatokea mrengo waken a kwanza akateuliwa kuongoza shughuli hii kama na kamati ile nzima na anaweza nikasema kwamba mpaka sasahivi uh, akahata kabla wajaanza kupigwa msasa ule mrengo wa upinzani mrengowa simio baadhi ya wabunge wao wma kwamba kwenye kamati hiyo watawaonyesha hawamawaziri wateule kimbembe kwamba wataavuruja kwa maswali ija msasa na kuwahoji kuasilimia uh, kama thelathini hilo limejitokeza na hali jambo ambalo limejitokea za wazi na kuzua ngumzo nchini kenya ni kwamba baada ya wengi wao kufichua mali walizonazo au fedha walizonazo Ah, wengi wamehoji kwa sababu utawala huu wengi wanaamini uliingia ukiwa utawala wa kumsaidia mtu wa chini mtu wa kipato cha chini au kama inavyosemekana hasla sasa kumekuwa na tetesi kwamba wengi wao wanaonekana ni matajiri wakubwa na wenye fedha nyingi sasa hilo nalo unaona kama limebadili dhana ya wananchi waliowachagua au waliochagua serikali hii mpya watu wanazungumzaje kuhusiana na utajiri ulioibuka kutokana na viongozi haonsali zuri sana Uh, cha kushangaza ni kwamba hata ukiangalia katika magazeti ya nchini kenya runinga na hata mitandao badale ya kuungumizia ulelhaa wanahojiwa uua nafasi hizi ni kwamba hili la mali ndio limecheka anga katika taifa la kenya na hata kwenye mitandao imesopo zileneme kila mmoja anapiga chejeli anasema kwamba mimi labda thamani yangu die moja laki mbili laki tatu kutokana na mali ambayo uh- kwamba hata eh, nafkili gazeti la standa na kwamba ukulimiandika kwambaalamilonea kikejei iyo imehitaja kwamba ndio ilikuwa kauli mbiu ya kenya kwanza na rais ula mbuto wakati wanafanya kampeni kwamba itakuwa serikali ya mahakla na walitarajia kwamba labda hata mawaziri wa keule E, angekuwa ni mtu labda tuseme maarufu ndio lakini i waki wakiwango hicho kwa utajiri kuna jambo ambalo pia limezua utata mwingi wakisemekana baadhi kwamba walikuwa na dosari au kesi zilizokuwa zikiwakabili inasemekana kwamba historia zao nyingi zina maswali au madoa sasa natoa mfano kama aisha jumwa ili miongoni mwa wengine hapa nao watu wanasema nini <laughs> na niniiaza lo- kua wakati uh, wa wakati rais uh, william ruto naibu wake sikuhii labla ya kumwalika rais alisema kwamba wakati wa kampeni watu wengi katika huo mrengo wa kenya kwanza walishuduswa kwenye mabano kwa e, kwa maana kwamba waliihusisha na wile mbuto na wakasema kwamba akasema rivazi kwasababu a wiki moja baadaye a huyu ni naibu rais amba baachaguzi sasa wanawazawii so wale waliopata tabu sana kwenye mrengo wao na lilijitokeza ukiwaangalia hao wote walioteuliwa kaninyajifa za mawaziri yateule wapo wanasiasa kama hiyo aisha juma amemtaja alikuwa mstariwa mbele sana kumtokea william ruto ambaye alikuwa naibu wakati huo aie na khizo za ukisadi maswali kama haya likitoketa lakini kesi kama hizilikua shakupidwa mbali na mkurugenzi wa aka ya umma ni ir ha ndio maana kina aisha juma wote kuna jambo ambalo pia limezua wasiwasi kidogo na ni la wingi nani wanahitajika kuongoza ifikapo wakati fulani wanasema ni muungano wa kenya kwanza au azimio lakini pia ifikapo wakati mwingine wanasema wanazungumzia kuhusu vyama binafsi kwa mfano uh, utawala wa nairobi uh, nimeona kwamba wanautata wani na, nani wengi kwenye bunge la lakaunt uh, kwa upande fulani wanazungumza kuhusu vyama tuseme kama odm inasema kwamba sisi ndio tuna wingi wakati huo uh, ikiwa kama chama lakini pia kunakuwa na kujitetea tena kwa wingi wa muungano mm. na muunganohilo suala litasumbua sana na unakumbuka limeanza kuzua utata uh, wakati uh, nanino tuseme hoja uh, ya kwanza bungeni ilikuwa ni kuwachegua nani atakuwa wa wawengi bungeni na nani atakuwa wa wachache na akalicakua spika wetanbu la mozes ambaye tunajua anaegelea upande wa kenya kwanza na akatoa wa uamuzi wake akisema kwamba azimio inikama vuungano kuwa jama mbalimbali wala si kama kimoja kwa hiyo haa wengi wakasema kwamba wao ndo wanaidadi idadi kubwa sana ya wabunge pale bungeni Kata sana wakati anatafutwa kiongozi sasa wa wengi bungni manake nwao wakategekeza mtu wao lakini baadhi ya vyama katika azimio vilikuwa zinadai kwamba itakuwaje mnamteua mbung wa na mbungu wana wenge wakawa wanaodezana azimio ni kwa hiyo n kadi mdo anavyosonga mbele na na serikali kikilia na kuanza kufanya kazi na upinzani ikichukua nafasi yake hilo la vyama na na mirengo na miungano ni enye suala ambalo kwamba huenda hata likaishia kwenye mahakama unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc likiwa ni jukwaa la wanahabari ambapo naendelea kuzungumza naye uh, hassan ali kutoka shirika la habari la standard kutoka radio maisha nchini kenya tukizungumza mambo mbalimbali yanayoendelea mbali, yalikuwa ni ya uteuzi wa mawaziri ambao wamekuwa akihojiwa na kamati maalum ya bunge katika siku kadhaa zilizopita lakini mjadala huu uh, ali naona ni vizuri pia tuguzie swala la vita vya ukrain sababu ni kwamba wananchi wengi sasa wameanza kulalamika na wameonekana na wakisema kwamba kumbe ugumu wa maisha kwa kweli ulisababishwa na vita vya ukraine na wala sio mabadiliko ya kisiasa nchini kenya ukiwa nchini kenya kama mwanahabari je unaona kama miongoni mwa wananchi wameanza kuwa na kuelewa kwamba ugumu wa maisha ni jambo la kimataifa na wala sio la ndani ya nchi au bado wana matumaini makubwa kwamba utawala mpya utabadilisha mambo hata vita vya ukraini vikiwa vinaendeleambao kwamba mkenya sasahizi ni kama anaanza kuona mwanga baada ya agiza nachokisema wiki jana rais wa william wulia mriko amelitaja lilo hilo kwamba vita vya urusi na ukraine vime athiri uchumi wa ulimwengu kwa kenya wakawa wanamsejia li kwenye mitandao wanasema mbona kauli ya wakati wa aei nakauli ya sasa na na, na, na, na, eh, ni totouti lakini mimi nawe tunajua kuakika vita vya urusi na kulekrn ni makabiliano ambayo yameathiri uchumi wa ulimengu nkeya ikiwa mojawapo aanam katika siku za karibuni tunapomalizia bado tukiwa kwenye vita vya ukraine tumeona iran inadaiwa kuingilia pia na kuuzia uh, russia drone ambazo zinatumika kufanya mashambulizi ukraine wakati huo huo rasia imejitangazia kumiliki baadhi ya sehemu au mikoa ndani ya ukraine sasa unaona wewe kama mwanahabari unapotazama unaona kama ulimwengu unaelekea kwenye hatari ya kutumika kwa silaha za yuklia hali inavyoendelea kule uh, ukraine mashambulizi yanavyoendelea na namna rasia inavyovutana na mataifa ya magharibi unaona kama kuna hatari ya kutumika kwa silaha za ukli kwa maoni yako tu ipo hatari kubwa sana na hii inayosema maksudi nikizisikiliza kauli za mawaziri na pias waausu maanake unaona kuna kipini anasema kwamba hali ikiendelea na matatizo wa lepo saidi huenda ikamazeu akuia la hizo za kemikali za kiklia na hata rais wa marekani marekaniae alisema kwamba sibitisho na sikejeli aaaaa anayoyasema huenda hizo na ikawa nihakwa hivyo unavyosema kwa kifupi ni kwamba hali ya maisha hali ya uchumi itaendelea kuwa baya zaidi uh, kama hali ya ulimwengu itaendelea kama ilivyo bila kuzingatia mabadiliko yote ya kisiasa yanayoendelea ndani ya nchi kwa hivyo vita vya ukraine bado vinabaki kuadhiri maisha kote ulimwenguni au vipi maanake kumbuka nyumajuzi tu ndo nchi inapata afweni baada ya janga la korona alapu na hivi vita ya urusi na ukraine tunazungumzia fataliza tumezungumzia bei za mafuta yaani gharama ya maisha imepanda na kwa mfano kama kenya sasahivi ikiweto hayo ya urusi na ukraine kisha wetu hayo ya corona halafu kisahau kwamba pana janga hili a la, la ukame nakaribia nusu ya nchi inakabiriwa na baha la njaa eh, kutokana na janga hili la la ukame kwa hivyo ni misaada kutoto kulia kwa hiyo sio tu kenya naona bara la na afrika naulimegu kujumba asante sana hasan kutoka radio maisha kule nchini kenya basi tukiondoka kwenye maswala ya kenya pamoja na vita vya ukraine sasa tunamalizia kwa hali ilivyo nchini hehiopa wakati vita vikiendelea kati ya vikosi vya serikali kuu na vile vya tplf ayubu mwangi ambaye ni mwanahabari na pia mtaalamu wa masala ya mawasiliano yunasi kwenye swala hilo uh, kwanza nafikiri kuna matumaini kwa sababu uh, wiki ijayo kutakuwa kuna mkutano um, wa amani ambao utakuwa unafanyika kule afrika kusini ukiongozwa na aliyekuwa rais wa, wa zamani wa nigeria naijeria uh, rusegunobasajo pamoja na rais uhuru kenyatta watakuwa ni baadhi ya jopo ambalo litakuwa linaongoza harakati za kutafuta suruhu kwa huo mgogoro ambao uko katika nchi lakini zaidi ya hivyo ni kwamba vita hivyo ni kweli vimekuwa kwa muda mrefu kumekuwa na watu wengi sana wamefariki idadi kamili haijulikani kwa sababu serikali iliyopia imehakisha kwamba hakuna wanahabari ambao wanafika kule ni vita ambavyo vimeadhiri kina mama watoto hali ya chakula miundo msingi na mambo mengi sana ambayo yamefanyika katika ile nchi kwa hivyo kama inawezapatikana suruhisho ya haraka itakuwa ni jambo bora zaidi umezungumzia kuhusu mkutano wa amani na swali li ambalo limekuwa likiulizwa na watu wengi au pia wanaendelea kujiuliza ni jukumu la umoja wa afrika kuna mataifa mengi na hasa hata ethiopia yenyewe ni makao makuu ya, ya umoja huo sasa uh, jukumu la umoja wa mataifa katika vita hivi wewe unaona kama mataifa wanachama wamezembea au kuna hatua zozote zile wanachukua kuhakikisha kwamba vita hivi angalau vinakuisha kusema ukweli kuna kuna haya maoni kwamba umoja wa mataifa uh, umoja wa jumuria ya nchi za, za bara ya afrika ni umezembea katika kuiangazia suala hilo kwa sababu hakuna hatua yyote ambao wamemchukulia eh, ama wamechukulia pande zote zinazozozana kwenye mgogoro huo ukiangalia pia katika uh, umoja wa mataifa eh, nafkiri kama wiki mbili zilizopita Uh, katibu mkuu antonio guteres aliweza kuzungumzia huo mgogoro wa umoja wa, wa mataifa lakini yale mataifa ambayo yana yana, yana ushawishi mkubwa eh, ambayo yanaweza kufanya shinikizo la kuweza kumaliza ule mgogoro bado yanaendelea kushirikiana na na serikali ya ethiopia ambayo ndio iliyoivamia tre kwa mfano marekani uh, bado bado inafanya biashara na um, na, na na na ethiopia ukiangalia kama banki ya dunia tayari wameipatia ethiopia mkopo wa wa, wa, wa kuweza kufanya uh, ama kuimarisha uchumi wao kwa hivyo ukiangalia unaona kwamba kuna kuna uwezekano ama kuna ule mtazamo kwamba eh, jumuia jim, ya kimataifa ijawajibika vilivyo ni mtazamo ambao una mashiko ni mtazamo ambao ni wa ukweli kuna swala ibuka swala la eritra eritra kuna madai kwamba wanajeshi wake wanashirikiana na wale wa serikali kuu ya ethiopia katika kuwashambulia wale wakazi wa Tigri ama tplf sasa sijui inakuaje kwamba taifa lingine linaingilia mzozo wa ndani wa ethiopia na ulimwengu unatazama tu na mara nyingi wale wa wat wanasema kwamba watu wanaowashambulia hata zaidi ni wale kutoka Ja swala hili la unalionaji kwenye mzozo nafikiri kile ambacho kinajitokeza hapa ni kwamba e, ikiwa il, il, lile eneo la tr litasimama kama eneo huru e, eritrea basi itakuwa um, kuna, kuna kuna vitu ambavyo inavikosa kuna kuna mambo ambayo inakosa kwa sababu labda serikali e, ya ethiopia ina ushawishi mkubwa katika serikali yaeritria ndio sababu unakuta sasa wame- wanawatenga na wanaanza kuwashambulia wakitaka kuwamaliza nguvu lakini kimsingi kik, ni kwamba uh, wale wapiganaji waeitia wa tigri na eneo nzima la tigri ni watu ambao wanaonekana wana, wana, wana, wana nguvu zao wana ushawishi mkubwa wana uwezo wa kivita na ni watu ambao wanaweza kujisimamisha hasa ikizingatiwa ah, kwamba chama cha cha cha, cha, cha tigri, eh, peoples liberation forces ndio ambacho kilikuwa kinashikilia serikali kwa hivyo kwa kiwango fulani wako na na fedha za kuweza kuhimiri mashambulizi yote kutoka kwa serikali na kutoka kwa washirika wao kama vile viongozi kutoka kwenye umoja wa mataifa kama vile Jesus, ambaye mwenyewe ametoka kule tigr amedai kwamba vita vya ukraine vimeathiri vita vya kwake nchini ethiopia akisema kwamba ulimwengu wote unaonekana umeelekeza macho kule upande wa ukraine unaona kama vita vya ukraine labda vengi, pengine vinadumaza juhudi za kukamilisha au kumaliza migogoro inayoendelea kwenye mabara kama afrika uh, vita vya ukraine kumbuka si vita kati ya ukraine na urusi vile ni vita kati ya urusi na mataifa makubwa ku magharibi ambayo yana ushawishi mkubwa kama vile marekani uingereza ujerumani ufaransa na nchi kama hizo kwa hivyo wale wana uwezo wa kuelekeza hata vyombo vyao vya habari upande ule na kuweza kuhusu yanayoendelea msomi mmoja aliita aliita eh, manufactured kwamba vyombo vya habari vina uwezo wa kuelekeza watu upande mmoja na kuangazia jambo jambo moja na hivyo ndivyo unavyopata kwamba kwa sababu sasa vyombo vya habari vya kimataifa vimeangazia sana sana y- y- y- ukraine e, unakuta e, jambo ra- la ethiopia ama vita vya vi ethiopia hvizungumziwi sana na hapo ndipo mimi nakubaliana naye kuwa y- ukrein inaweza kuwa inadumaza itihadi za kuleta amani katika eneo la ethiopia basi hapo ndipo tunafika mwisho wa jukwaa la wahariri kutoka hapa washington dc kwa niaba ya wageni wote walioshiriki pamoja na wenzangu walioshirikisha show ya leo jina langu harizon kamau nikikutakia kila laheri popote i