katika hospitali ya wajia kaskazini mashariki mwa kenya idadi ya watoto walioathirika na utapia mlo unazidi kuongezeka kutokana na makali ukame inayozidi kubisha hodi hali hii huenda ikawa mbaya zaidi iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa waathiriwa wakiwa ni wanawake na watoto walio chini ya miaka mitano mwanawe mama fatuma ameugua kwa muda kutokana na utapia mlo anahofia huenda hali ya mwanawe ikawa mbaya zaidi niko hapa kwa hii hospitali kwa sababu mtoto amekosa chakula hajakula kwa muda mrefu anakunywa maziwa na sina maziwa watoto zaidi ya lfu wameathirika maeneo ya gharisa wajia na hata mandera ukame ya muda mrefu umeilazimisha familia nyingi kuondoka majumbani mwao kutafuta chakula na maji na hivyo kuhatarisha afya zao usalama na hata elimu katra farah mtaala mwalishe katika shirika la Save the children anasema imekuwa vigumu kwa familia nyingi huku baadhi yao wakilala njaa au kupata mlo moja kwa siku lakini kwa sababu ya ukame na mifugo nyingi zimekufa unapata mtoto anapata chakula wakati mmoja peke yake labda asubuhi ama mara zingine usiku akilala wamama wajawazito pia wameadhiriwa sana kwa sababu anahitaji vyakula tofauti tofauti mama ambaye ananyonyesha pia anahitaji kukula vyakula tofauti tofauti angalau apate maziwa ya kutosha ndo mtoto wa shibe ndo mtoto asiyo analia sana watoto wengi wanalia sana kwa sababu maziwa ya mama haimtoshi mtoto mwaka huu sehemu kame zilipokea mvua kwa kiwango cha chini zaidi kuwahi kushuhudiwa na kuathiri sana uzalishaji wa mimea na vyakula vya mifugo mwana mwanamazingira katika kaunti ya garis abdi kadir aden anahoji huu ni wakati wa jamii kuelimishwa kuhusu mabadiliko ya hali ya anga ili kujitayarisha na kuangazia swala hilo mwaka huu tumeweza kuwa na ukame mbaya zaidi kwa mwaka wa pili na sio ya kawaida maanake tumekosa mvua kwa muda mrefu hii ikasababisha watu wengi kutokuwa kwenye makao yao na pia tumekuwa na upungufu ya chakula na hali inavyoendelea kwa sasa inaenda kuwa ni hatari zaidi kwa misimu minne iliyopita ya mvua za kila mwaka hazikuweza kunyesha koti nchini kenya ethiopia na somalia na kuwalazimu watu milioni moja nukta tano kukimbia makazi yao na kutafuta chakula na maji kwengineko makali ya njaa yanadhihirika wazi katika nyuso za watoto waliojaa katika viumba vya kuimarisha hali yao hasa walio katika hatari zaidi <tiple> <tiple> takriban watoto milioni mbili katika pembe ya afrika mashariki wanahitaji matibabu ya haraka kwa utapia mlo unaotishia maisha kulingana na makadirio children tuliweza kupeleka madawa tuliweza kupeleka lishe ya watoto ambao wako na utapiamlo kwa lugha ya kimombo inaitwa integrated, integrated medical uche tuliweza pia kuelimisha wamama jinsi umuhimu ya kuleta kukuja kupata matibabu umuhimu ya kuleta mtoto wao apimwe kilo wajue kama mtoto ameadhirika ama hajaadhirika pia wamama waja wazito umuhimu wa ku, kuja kliniki ofisi ya umoja wa mataifa ya kuratibu maswala ya kibinadam inakadiria watu milioni 7 ut8 nchini somalia wameathiriwa na ukame ikiwa ni pamoja na zaidi ya watu milioni moja nukta moja waliokimbia makazi yao shirika la ocha linakadiria kati ya sasa na disemba ikiwa misaada ya kibinadamu haitawafikia watu wanaohitaji zaidi basi matokeo huenda yakawa ni maafa zaidi kufikia sasa asilimia 45 ya usaidizi ya umoja wa mataifa ya dola bilioni b26 imefadhiliwa hoba abdi voa jimbo la wajia