hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika msomaji ni mimi idi ligongo raisi wa russia vladimir putin ametangaza sheria ya kijeshi katika mikoa minne ya ukrain ambayo baadhi yake ipo chini ya udhibiti wa vikosi vya russia wakati ambapo vikosi vya ukrain vikiendelea kufanya ukombozi wa maeneo hayo katika upande wa mashariki wa nchi putin amesema katika kikao cha baraza la usalama kwa njia ya mtandao leo hii kwamba amesaini hati ya kutangaza sheria ya kijeshi katika maeneo ya ukrain ya donetski luhanski kerson na zaporisia ambayo yote rasia imeatwa kinyume cha sheria rais putin hakufafanua kwa haraka juhudi zitakazofanyika chini ya sheria hizo mpya lakini amesema amri yake itaanza rasmi usiku wa saa st kuanzia siku ya alhamisi amesema amezipatia idara ya kusimamia usalama siku tatu kuwasilisha mapendekezo yatakayoendana na sheria hiyo chama kikuu cha upinzani cha india cha kongress kimemchagua kiongozi mpya kutoka nje ya familia ya nehrugandu kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha zaidi ya miongo miwili wakati ikijaribu kuboresha hadi yake ya kisiasa ambayo imegeuka sana toka chama cha kizalendo cha kihindu cha jannata kuchukua madaraka mwaka 24 malikarjun kage veterani wa siku nyingi wa chama hicho na waziri wa zamani wa serikali kuu atachukua madaraka kutoka kwa kiongozi wa sasa wa muda sonia gandi kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 80 alipata asilimia 80 ya kura zilizopigwa na wajumbe wa chama cha kongress 93 na kumshinda mpinzani wake kirahisi sashi taror mwanachama wa bunge na mwanadiplomasia wa zamani wa umoja wa mataifa mkuu wa shirika la afya duniani who leo ameshutumu hali katika eneo lenye mgogoro la tigrei nchini ethiopia na ameonya kwamba hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa kuepukana na kutokea mauaji ya kimbari tedros athanum hybreyesus amewaeleza wanahabari akiwa katika makao makuu ya who mjini jeneva kwamba dunia haiangalii inavyostahili hali ilivyo na kwamba kuna kipindi kidogo kimebaki kuzuia mauaji ya kimbari katika eneo la tigrei hadisababa jumanne ilisema imedhibiti miji mitatu katika mkoa huo wa kaskazini ambapo mapigano baina ya vikosi vinavyounga mkono serikali na waasi wamekuwa wakipigana toka mwezi agosti baada ya kuvunjika makubaliano ya kusitisha mapigano wasiwasi wa kimataifa wameongezeka kwa wale waliopo katika mapigano ya tigrei ambapo vikosi vya ethiopia na kutoka nchi jirani ya eritrea vimeanza kufanya mashambulizi shirika la afya duniani who jumatano limesema kwamba litasitisha kwa muda utoaji wa chanjo mbili za kipindupindu badala yake kutoa mmoja kutoka kwa upungufu ulioko pamoja na ongezeko la maambukizi kote kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters who imesema kwamba hatua hiyo isiyo ya kawaida inaashiria upungufu ulioko wa chanjo kiongozi wa hong kong hii leo ametangaza mpango mpya wa kupata nguvu kazi yenye utaalamu wa juu wakati wa eneo hilo lenye mamlaka yake kidogo limesuasua katika kuwavutia watu wenye uweledi mkubwa na kutishia hadhi yake ya kuwa kituo cha kimataifa cha masuala ya fedha duniani john lee ambaye ni kiongozi mkuu wa hong kong amesema mpango huo wa kuwapata watu wenye utaalamu wa juu wutawawezesha wale watakaoajiriwa kuwa na mshahara wa mwaka mzima wa dola za kimarekani laki 77 ama juu ya hapo na wahitimu kutoka vyo vikuu bora watapata fursa ya kupata kazi kwa kipindi cha miaka miwili mpango huo wa kuvutia wafanyakazi kwenda hong kong umefanyika wakati ambapo wakazi wake wamekuwa wakiondoka katika mikoa ya karibuni kutokana na kusakwa watu kisiasa na kuondoka kwa uhuru baada ya utekelezaji wa sheria kali ya usalama wa taifa pamoja na kanuni kali za covid 19 zilizowekwa wakati wa janga la covid 19 mwisho wa habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti sautiamerika ikitangaza kutoka washington dc hivi sasa ungana na patrick ndwimana katika matangazo ya kwa undani mimi ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha undani ambacho huzungumzia kwa undani masuala tofauti ya kisiasa kiuchumi na kijamii leo katika sehemu ya kwanza tunamulika kampeni ya uchaguzi wa katikati ya muhula ambayo imeshika kasi hapa marekani katika sehemu ya pili wenzetu wa mombasa wanaangazia mabadiliko katika idara ya ujasusi ya kenya baada ya kitengo maalum cha polisi wa kupambana na uhalifu kuvunjwa na rais william ruto undani leo mko nami patrik nduimana karibu kama nilivyoeleza katika muktasari kampeni ya uchaguzi wa katikati ya muhula ambao utafanyika aeh novemba hapa marekani imeshika kasi yama kila chama kinanadi sera zake kwa wapiga kura ili kipate ushindi kwenye uchaguzi huo katika kampeni zao wa wanaonyesha kwamba rais biden na chama chake wamesababisha hali mbaya ya kiuchumi na mfumko mkali wa bei kura tofauti za maoni zikionyesha kwamba maswala hayo mawili ndiyo yanapewa kipaumbele na wapiga kura wademokrat kwa upande wao wanazungumzia zaidi swala la haki ya utoaji mimba na kuwalaumu waica katika mabaraza ya bunge katika majimbo yanayoongozwa na chama hicho kwamba walichukua hatua kali zinazowanyima haki wanawake ya kuchukua uamuzi kuhusu uzazi wa mpango majimbo mengi a warpblican yameharamisha utoaji wa ya mimba hata msichana au mwanamke akiwa wamebakwa ni baada ya mahakama ya juu ya marekani kubatilisha mwezi juni mwaka huu haki ya kikatiba ya tangu mwaka wa 19 maarufu ambayo ilikuwa inamruhusu mwanamke kutoa mimba ikiwa bado changa kutokana na matatizo ya kiafya au ikiwa amebakwa au ikiwa hayupo tayari ua mtoto uamuzi huo ulichochea maandamano makubwa ya wanawake kote nchini marekani katika uchaguzi wa katikati ya muhula mwaka huu viti vyote katika baraza la wawakilishi vinagombaniwa na katika baraza la senate ni viti 35 kati ya 1 wademokrati ndio wengi kwa sasa katika baraza la wawakilishi na katika baraza la senate wademokrat na wa republican wana viti sawa h kwa has basi ili kupata kwa undani umuhimu wa uchaguzi huu wa katikati ya muhula nimezungumza na mchambuzi wa siasa za marekani profe timothy sadera kutoka jimbo la georgia na nimeanza kumuuliza mtazamo wake kuhusu uchaguzi wa mwaka huu kulingana na jinsi ambavyo siasa zaelekea hapa marekani ni kwamba msimu wakati haswa wakati ambapo sasa rais aliyepo na chama kinachoongoza kwa sasa aa, wana republican pia wanatafuta mbinu za kuweza kuwakosoa kwa hivyo ni wakati wa kutupiana majembe huku na kule na pia kuweza kuchimbua na kusema ya kwamba mlisema wamkufanya na jinsi haswa inapoonekana ni kwamba wengine wanaelekeza yale masuala sugu yanayoikabidhi yanayo nchi kwa mfano pengine uh, wanatumia siasa za haki ya mwanamke kutoa mimba wengine waaangalia uhamiaji uchumi na mambo kama yale ambayo yanakita yana kwa wengi warpublican wanazungumzia zaidi uchumi na mfumko wa bei alafu wademokrat wanazungumzia zaidi ulivyosema haki ya kutoa mimba ambayo ilibatilishwa mwezi juni na mahakama ya juu ya marekani kwa nini uh, waian wa wanazungumzia au wanaona kipaumbele ni uchumi na uh, mfumko wa bei alafu wadmokrat pamoja na kwamba biden alifanya vizuri e, katika miaka hii miwili hawazungumzii uchumi au mambo mengine lakini zaidi e, utoaji mimba haki ya utoaji mimba kwa nini wajua jambo ambalo linajitokeza kweli uchumi umeathirika duniani pote tangia vita vya ukrain na urusi kwa hivyo bei ya mafuta imeongezeka wananchi wanazidi kulipa gharama kubwa lakini japokuwa mambo yale yamo lakini lililopo ni kwamba O, lazima uangalie ni nani unayebishana naye kama unajua ya kwamba uh, udhaifu wake ni sehemu fulani basi unalenga mahali ambapo panaonekana panone, udhaifu kwa hivyo wanaona ya kwamba uh, biden na kundi lake linaleta uchumi kwa kuharibika na kwa kweli ni kwamba maisha yameongezeka maisha yamekuwa magumu duniani kote si marekani tu lakini kwa upande ule mwingine uh, wanademokra pia wanaangalia wanasema ya kwamba Uh, ni haki ya mwanamke kuwa na ule udhibiti wa, wa mimba kama anataka kumdumisha mtoto ni sawa wengine wanasema kwamba si sawa lakini liliopo ni kwamba jambo hili halijaanza wakati huu ama utoaji mimba haujaanza wakati huu ambapo democrat ndio wanaongoza ni jambo limekuwepo kumekuwa na ambao uh, ambalo ni shirika kubwa sana limejaa kila pahali uh, katika nchi ya marekani lakini uhusiano uh, mkubwa uliopo ni kwamba wengine wanauangalia sasa ni kisiasa wengine wanaangalia lakini tangia miaka ya pale papale uh, pale, uh, pale iliyopita ni kwamba yale matendo yamekuwa yakifanyika utoaji wa mimba umekuwa ukifanyika lakini kwa sasa hivi ni vile tu ya kwamba kulikuwa na sheria na kura nyingi za maoni zinaonyesha kwamba uh, wapiga kura au wananchi wa marekani zaidi uh, changamoto kubwa wanaziona upande wa uchumi na mfumko wa bei lakini kama ulivyosema sio suala tu ambalo linaikabili marekani ni swala la, la, la ulimwengu la kidunia kutokana na vita vya ukran na mambo mengine mdororo um, wa uchumi uh, huku na kule katika mataifa ambayo yana uchumi mkubwa kwa nini uh, upande wa marekani hawaelewi kwamba hili swala sio tu marekani lakini ni dunia nzima manake kaka tukumbuka kwamba hizi ni siasa na siasa wakati mwingi wanaangalia nchi hawazingatii hawazingati yanayotendeka kule duniani lakini kwamba kumbuka tangia wakati biden alipoingia kwenye utawala aliamua ya kwamba ataanzisha usafishaji wa hali safi ya hewa na lengo lake lilikuwa ni kuweza kuleta uchumi mpya kwa hivyo jambo hilo lilikumbwa tangia pale mwanzoni kusema ya kwamba haiwezekani green green gas haiwezekani sasa na mambo kama yale lakini kwa sasa hivi mfumko wa bei ni kwamba wengi wanaangalia tu hapa marekani je maisha yanaendeleaje mwananchi wa kawaida anafinyikaje mambo yakianza kwenda vile utakuta ya kwamba wanatumia sasa wakisema ndiye mwenye kuzusha haya yani matumizi amekuwa ni mengi mwananchi wa kawaida anafinyika anaendelea kutoa kodi lakini hapati haki yake biden analaumiwa eh, hata wademokrat wanalaumiwa kuona hawawezi kunadi yale mafanikio yaliyoyapata biden katika miaka hii miwili sababu kuna miswada mingi ya sheria ambayo ilipitishwa kwenye baraza la wakilishi na kwenye snt kuna msuada wa sheria unaopunguza gharama ya, ya, ya dawa ambazo zinatumiwa zaidi na wamarekani kuna misuada mingine muhimu ya kuwezesha viwanda vya hapa ndani kuweza kutoa ajira na miswada ya sheria kuhusu uh, kudhibiti silaha au kupunguza uhalifu na mambo mengine kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kwanini wademokrat na biden wananadi zaidi ili swali la haki ya utoaji mimba kwa wanawake badala ya kuzungumzia hayo mambo ambayo aliyatekeleza katika miaka mnya, yake miwili ya muhula wake wa kwanza tukikumbuka kwamba kati ya mwaka huu kulikuwa na uamuzi wa jaji mkuu katika mahakama kuu ya hapa marekani ni kwamba ile itakuwa ni haki ya mwanamke kuamua lakini uh, wana Republican wakiona ya kwamba haiwezekani wala sivo kwamba hilo limekuwa ni ndilo sugu kabisa katika siasa za sasa lakini ni kitu ambacho kinacholenga na jinsi nilivyosema pale mwanzoni siasa maanaake jambo hilo limekuwepo uh, tangia serikali zote ambazo zimepita na pia imekuwa ikidhaminiwa na serikali kwa hivyo kama ni yale matendo yalikuwa akitendeka ya mengine yalidhaminiwa manake makampuni makubwa makubwa ndiyo yanayotoa pesa za kudhamini miswada hii na pia utafiti unaofanyika kwa hivyo wanapochukulia mambo kama yale ni kuangalia ni kosa liko wapi kwa hivyo pale yale mabishano yanaingilia kati na uamuzi sana sana wa kisiasa marekani unalenga wanawake manake wanawake wengi wanapiga kura na upande wa demokrati inavyoonekana ni kwamba wanaendelea kuonesha kwamba chama cha warlican sio kile chama cha zamani ambacho kilikuwa na sera za kiafidina uh, kwamba kimekuwa chama sasa kimeelekea mrengo mkali wa kulia hasa hata wagombea wengi ambao wanashiriki ikiwa ni upande wa seneti wanagombea upande wa seneti au bunge hata magavana wa majimbo ni wale ambao walipinga kwamba biden alishinda uchaguzi wa mwaka mwakaelfubii kwa nini unafikiri wademokrat wanatumia turufu hii turufu yenyewe inatokana na makosa mengi haswa jinsi ilivyodhibitika pale januari sit wale waliovamia pale kwenye makao makuu kwa hivyo uh, sasa hivi uamuzi na kesi imeamulika kwamba trump alikuwa na makosa na wengi walijua kwamba wale walikuwa washirikiano wa trump katika makosa yale kwa hivyo uh, sasa hivi siasa ni kwamba wale wote ambao trump ameweza kuwaweka tuliona katika uchaguzi wa mchujo wale wote ambao trump alikuwa wameweka wengi wao walichujwa kwa hivyo walitolewa na kwa hivi sasa hata katika uchaguzi huu wa kuanzia ambao ulianza jana siasa yaani kura za mwanzo zimeanza kupigwa kutoka jana na naona ya kwamba wengi ambao wamekuwa kama kwa kiingereza tuseme waliendosiwa yani walipigwa walipewa kipaumbele na bwana trump wengi wao wanaenenda na siasa za bwana trump kwamba kura ziliibiwa lakini imedhibitishwa kwamba hamna kura zilizoibiwa kwa hivyo ile ilikuwa tu ni propaganda kwa hivyo hata siasa zao za kupiga sasa hivi zitakuwa ni za propaganda na wengi wanaopiga kura utaona ykwamba nabashiri ya kwamba na wengi wao ambao walikuwa kibisha watapoteza ama watashindwa maanake watu sasa hivi wamejua ukweli na ukweli ni kwamba hakuna jambo kama hilo lililotendeka mpaka sasa na ilionekana kwamba au kwamba kwa watu wanapojitokeza kupiga kura kwa wingi e, huwa wademokrati ndio wanaibuka unafikiri hilo litaendelea kuwa kama hivo kwa sasa ndiyo yaonekana kwa sababu sasa siasa zilizopo kwenye simu kwenye mitandao a, kwenye runinga na popote pale wengi wanajaribu kuita watu washuke na waende wakapiga kura lakini kuna yale majimbo ambayo kawaida wao ni either eithecan ama ni democrat lakini majimbo kama vile georgia michigan arizona na majimbo mengine yale yani ndiyo yanatiliwa mwangaza kurunzi zaelekezwa kule kwa sababu haya ni majimbo ambayo sasa hivi yanajaribu kubadilishwa yao ya kidemokrat kwa hivyo bado naona ya kwamba wengi watajitokeza wanademokrati ili waweze kudhibiti na kuendelea kudhibiti majimbo yale ni profesa timothy sadera akizungumza nasi kutoka jijini atlanta huko georgia ponde tu tunaingia sehemu ya pili ya undani na wenzetu wa huko mombasa ktia sehemu ya pili serikali ya kenya leo jumatano imemteua mkuu mpya wa idara ya ujasusi amini mohamed siku chache baada ya rais william ruto kukivunja kitengo maalum cha polisi wa kupambana na uhalifu ambacho kilidaiwa kuhusika katika mauaji ya kiholela ya raia wenzetu wa mombasa wamezungumza na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao wamekuwa kikishutumu kitengo hicho kwa kufanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu shukran binadamushukrnda hafla ya kumwapisha mkuu mpya wa idara ya ujasusi nchini kenya imefanyika mapema leo jumatano hafla hiyo ya kiusalama imeongozwa na jaji mkuu madha coome alipojumuika na maafisa wengine waandamizi katika kitengo cha mahakama za kenya amin ibrahim muhamed amekula kiapo cha utii akiahidi kufanya kazi kwa ushirikiano wa karibu sana na vitengo vingine vya usalama nchini kenya amerithi mikoba ya uongozi katika upelelezi nchini kenya kutoka kwa george kinoti aliyehudumu katika utawala wa rais uhuru kenyatta watu wapatao 250 walikuwa wametuma maombi wengi wakiwa ni maafisa wa ngazi ya juu katika usalama nchini kenya wakitaka katika nafasi hiyo ya kuwa mkuu wa idara ya ujesusi nchini kenya na niposa baada ya maojiano wakachujwa na kusalia watu kumi na hivi karibuni akatangazwa kwamba amin muhamed amepata kazi hiyo amezungumza na waandishi wa habari baada ya kula kiapo hicho na akafanya kwa kwamba angependa kuwa bora zaidi katika idara ya upelelezi nchini kenya na hata akaahidi kwamba anatoa nambari yake ya simu kuweka wazi kwa umma kwa mawasiliano na utendaji wa kazi ulio bora zaidi amesema kwa kauli yake kwamba yuko tayari kuisaidia nchi yake zaidi kuzidi ukabili ugaidi utumiaji wa dawa za kulevya uhalifu unaotendwa kupitia mitandaoni ulanguzi wa watu na hata ulanguzi wa pesa ambao wamekuwa wakishuhudiwa humu nchini na imaya nzima ya afrika mashariki na sehemu zingine mbalimbali mbali duniani hatua hii ni baada ya pata siku mbili rais wa kenya william ruto alikivunja kitengo cha polisi kinachotumiwa kwa mauaji ya kiolela hatua ambayo imepongezwa na mashirika ya kutetea haki za binadam ingawaje wakati huo huo wanaghadhabishwa kwa kuwa rais william ruto wakati huo alikuwa ni naibu rais kitengo maalum cha huduma ama special service unit amasu ambacho kiliundwa zaidi ya miongo miwili iliyopita kimekuwa kikimulikwa kwa visa vya kupotea na mauaji katika miaka hivi karibuni mnamo januari polisi walianza uchunguzi baada ya mili iliyoharibika vibaya ambayo baadhi yake ilikuwa na dalili za mateso kupatikana kwenye mto magharibi mwa kenya kulingana na jarida la citizen la east africa linasema kwamba takriban mili 39 ambayo haijatambuliwa yote ya wanaume ilitolewa kutoka mto yale na kulingana na shirika la missing voices kikundi cha kampen kilicholenga mauaji yakiolela kinisema kwamba mili imejitokeza katika mito mingine ya kenya chini ya hali kama hiyo ya kushangaza ugunduzi huo ulikuja huku ukiwa na hasira ya umma ya ukatili wa polisi na kile kinachoonekana kama kushindwa kwa serikali ya kenya kuwajibisha maafisa polisi kutokana na matokeo ya mili hiyo iliyokuwa imepatikana imetupwa hata hivyo rais ruto katika taarifa yake alilaumu mauaji hayo ambayo ilitekelezwa na kitengo hicho cha ssu na kuahidi kurekebisha sekta ya usalama wale ambao tulishindana na wao watulize boli waliharibu nchi yetu tuifanyie ukarabati na tuipange iweze kwenda mbele walikuwa na miaka mitano ambayo walitumia kuharibu mambo ya nchi yetu mambo ya usalama ikaharibika polisi wakabadilika wakawa ni watu wa kuwaua wa kenya badala ya kuwalinda tumevunja ile ilikuwa inaitwa special sijui nini ya polis ambayo ilikuwa inaua wa kenya kiholela through killings tamko la rais william ruto limepokelewa kwa isia tofauti na wananchi wa kenya viongozi mbalimbali wa kidini na zaidi wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu kwa sababu mara tu baada ya serikali kutambua kwamba imevunja kikosi hicho naye rais akatoka wazi na kusema kwamba ndiye aliyetoa agizo hilo kwa sababu limekuwa likihusika na vitendo ambavyo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu sasa hapa voa katika kwa undani tumezungumza na wanaarakati wa kutetea haki za kibinadamu tumemuuliza francis auma kutoka shirika la muhuri walivyopokea habari nyingi tu kuhusu mauaji yakiolela nchini kenya sisi kama watetezi wake za kibinadam tumegadhabishwa tumesikitika maanake kila kukicha miaka naenda miaka rudi tunalia na familia ambao wamepoteza watu wao kwa njia ambayo eleweki watu wanapigwa risasi meili zinapatikana mitoni watu wamekufa kilelolela watu wamepotezwa na tumekuwa tukiulizwa tumeandika ripoti nyingi tumeenda serekunda gambia african commission kuuliza kwa nini wakenya wanauao wakilelalela tumeenda UN body zote tumeenda new york tumeenda washington shino tumejaribu njia zote kujua ukweli wa mambo maanake kila kukicha watu wanakufa kwa njia ambayo zieleweki na tunasemekana ni nikua ni polisi ni polisi ni polisi na kumbe hatujui kuendelea nini rais wetu hivi sasa ruto amesema kulikuwa na special service unit ambao walikuwa wanashughulika na masuala hayo na watu wengi wamekufa hata mili imepatikana mitoni zingine napatikana yala zipatikana garisa tanariva na zingine savo tumesikitika mno na amekubali kuwa hii ni serikali kwanza kabisa ruto alikuwa ni deputy president ambaye ni makamu wa rais wakati wa huru kenyatta na yeye ndi alikuwa internal security council kama kuna hon yoyote alikuwa anajua kwa hiyo miaka kumi alikuwa wapi mbona a kusema masuala haya sisi tuko na katiba ilio hai na tunaheshimu katiba Beals of right kwa nini wewe kama deputy president unajua na umenyamaza mpaka unakuwa rais ndo leo unakubali kuwa ni ninyi serikali ndo mnafanya mambo haya kwa hivyo tumesikitika mno tumeshangaa maanake kila kukicha waathiriwa familia zao watu waliokufa wanatusumbua watetezi wake za kibinadam muuri watu wetu wako wapi muuri watoto wamekufa muuri nilimepatikana kwa hivyo ni jambo ambalo lila huzuni na sisi tunasema hatutakubali kwa njia yote hatutaki hii iwe tu watu wameongea na ime, imeisha namna hiyo twataka hatua za kisheria wale wote waliohusika na masuala haya wafikishwa kizimbani twataka ambayo i masala kutoka un aje kenya atakmini masuala haya na tutafatilia kwa njia zote tuko na listi tuko na majina watu waliokufa lini kenya watu wamepata shida sana kumbe ni serikali inaua watu kwa hivyo ruto asiseme tu na haya masuali ya isha kuwa tumevunja hiyo kitengo na hakuna hiyo kitengo tunataka reparation tunataka watu walipo zile familia na waende waombe msamaha kwa nchi nzima kwa hivyo kama shirika pamoja na mashirika mengine tumesema ili swala ni zito na tutaliachilia tumegadhabika watu wamepata shida wakenya wamekufa na serikali imekubali ni wao ili ni jambo ambalo lazima liangaliwe na mapana na marefu leo mapema serikali ya rais william ruto imefanya jambo lingine la kumwapisha rasmi kiongozi mkuu tena wa idara ya ujasusi mnatarajia nini kwake tunatarajia afate sheria sisi wakenya vile mambo anavyoenda tuko na wasiwasi manake kama ruto alikuwa kwa kwaile serikali yengine na hivi sasa anachagua watu ambao marafiki zake labda tunazosema watu ambao labda amewaamini wa, ame na amekuwa hata akitokana kinoti kulikuwa kuna, hakuna oda kabisa sasa tunaofia kuwa labda mambo yatakuwa ni yale yale labda mambo yatakuwa ni kuvunja sheria huyu amenikosea kisiasa uwa huyu ni mtu mshukiwa wa ugaidi uwa tunataka kenya iwe kenya mtu analipa ushuru ako uru kufanya jambo lake bila kuofia polisi kenya iko huru bila mtu kudhurumiwa afanye uchunguzi wa cases na angalie ni jinsi gani haki kwa mtu ambaye gania katiba ifatwe vilivyo tunaofia bado tuna wale wale wanasiasa walikuwa kule amerudi huku taona labda mambo yatakuwa ni vile vile kama watetezi ytakua za kawatetei wakeza kibinadam tunaale wasiwasi lakini tungojewe tuangalie utakuwa namna gani maanake tuko na katiba na katiba yetu iko hai nyinyi kama makundi ya kutetea haki za kibinadam uwezo wenu wa kumhukumu ama kumfikisha katika kupatikana kwa haki afisa wa serikali liko vipi hebu tuelezee uwezo wenu uwezo wetu ni kuwa hatutanyamaza hata kama atakuwa amesema kuwa kuna haki na tuoni haki jukumu letu kubwa sisi kama watete akia kibinaadam ni kuongea kupata sauti na kuangalia jinsi zote za kisheria kuwa mtu aliyokosa mtu amemdhulumu mwenzake hata kama ni nani hata kama ni rais hata kama ni waziri hata kama weye ni mwanasiasa mfanya biashara ni mtu mwenye rasilimali kubwa ama mwenye mali nyingi sisi tunaangalia sheria tutapiga kelele tutakufata natutaangalia jinsi nyingi ya kisheria vile utapata haki ambayo umeathiriwa kwa hivyo hatuogopi na katiba itafatwa vilivyo mnamo desemba mwaka elfu mbili kumi na tisa kikosi cha upelelezi kilifanya mabadiliko ya utendakazi wa vitengo vyake maalum maafisa wote katika kitengo cha polisi cha flying chas kiliamishwa kwa mara ya pili katika miaka miwili na timu hiyo ilivunjwa na kufanyiwa marekebisho mkurugenzi wa upelelezi wakati huo alikuwa ni george kinoti alisema kwamba alibadilisha jina na kukiita kitengo hicho cha utumishi maalum yani special service unit ambacho sasa hivi ndio kimevunjiliwa mbali na rais ruto maofisa waliopangwa katika kitengo hicho walipokea mafunzo maalum ya ndani na nje ya nchi na hivyo kuinua uwezo wao ujuzi na maarifa yaliyolenga kufanya kitengo hicho kuwa na ufanisi zaidi awali kabla ya kitengo hicho maalum cha special service unit ama ssu maafisa wa kitengo maalum cha flying squad walitumiwa zaidi kutekeleza majukumu maalum ya uvamizi pia maafisa hawa wa flying in walikuwa wanaunga mkono maafisa wengine katika operesheni zinazohusiana na ugaidi katika kikosi ambacho ama vikosi maalum ambavyo vimekuwa vikifanya kazi chini ya kikosi hicho cha upelelezi hali kadhalika vimekuwa vikijulikana kama vitengo maalum ambavyo vimekuwa vikishughulikia uhalifu kama vile uwizi uh, wa magari na pia vile vile miongoni mwa vitengo ambavyo vimekuwa vikifanya misako maalum chini ya idara hiyo ya upelelezi kurugenzi ya upelelezi ime imekuwa ikirejea katika mfumo wake wa zamani wa kuajiri maafisa wa vitengo maalum kutoka vituo vya polisi ikilenga wale ambao wamehudumu kwa angalau miaka mitatu maafisa ambao wanahudumu katika vitengo maalum walikuwa wanatambuliwa na tawi la kituo cha uhalifu na kupendekezwa na kamanda wa polisi wa eneo hilo na afisa mkuu wa kitengo cha uhalifu maafisa wa polisi wanaohusishwa na vitengo vya misako maalum hujitokeza kwa kulinganisha na wenzao kutoka kazi ya kawaida kitengo hicho katika visa vingi hawapelekwi kukamata watu kwa sababu misheni yao inahusisha ufyatulianaji wa risasi ambao mara nyingi huishia kuwa vifo vya washukiwa na kufikia hapo basi muda hauturuhusu kuendelea zaidi tutawarudisha kwa wenzetu washington niwashukuru wenzangu wa huko mombasa undani inakamilisha muda wake kwa leo ni washukuru wote waliochangia katika kipindi hiki sina la ziada patrick nduimana ni na wage nikiwatakia usiku mwema