Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 18 Oktoba mwaka wa 2022. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na Kati ikiwemo Redio Citizen nchini Kenya na Redio Free Africa inayosikika nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kupitia VOA Swahili.com. Karibuni. <tune> Katika ripoti zetu leo, kundi la waasi la M23 huko DRC linatishia kuteka miji zaidi katika jimbo la Kivu Kaskazini ikiwa serikali ya rais Felix Tshisekedi itaendelea kupinga mazungumzo ya moja kwa moja na kundi hilo. Sisi si, tunapenda mazungumzo lakini kama government ya Congo anakataa na sisi tuko tayari kwa mapambano. Sasa tutapigana kabisa juu ya kujilinda na tutapigana vizuri sana katika taarifa nyingine, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa laelezea wasiwasi wake juu ya ongezeko la vitendo vya uhalifu nchini Haiti na linatafakari uwezekano wa kupeleka kikosi cha kimataifa cha kulinda amani nchini humo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza anamkaribisha Harrison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Waziri mkuu wa Israeli Yair Lapid leo Jumanne amekosoa vikali uamuzi wa, wa Australia wa kuacha kuitambua Jerusalemu magharibi kama mji mkuu wa taifa hilo na kubadili uamuzi wa, wa awali uliofanywa na serikali iliyopita ya mrengo wa kulia. Wizara ya mambo ya nje ya Israeli ilisema imemwita balozi wa Australia ili kuwasilisha malalamisho rasmi. Akitangaza mabadiliko hayo, waziri wa mambo ya nje wa Australia wa serikali ya mrengo wa kushoto Penny Wong amesema hadhi ya mji ni vyema iamuliwe kupitia mazungumzo kati ya Waisraeli na Wapalestina, na wala sio uamuzi wa upande mmoja tu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch pamoja na kundi la waasi la M23 wamedai kwamba jeshi la DRC limekuwa likiunga mkono kundi hatari la waasi la kihutu kutoka Rwanda kwenye ghasia zinazoendelea mashariki mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Human Rights Watch limesema kwamba jeshi la Congo limetoa silaha pamoja na kushirikiana na makundi yanayoshukiwa kusababisha ghasia. Baadhi ya makundi hayo ni pamoja na FDLR la wahutu kutoka Rwanda lenye makao yake DRC na ambalo serikali ya Rwanda inachukulia kama tishio, wakati ikidai kuwa linashirikiana na serikali ya Congo. Ripoti ya Human Rights Watch imetolewa wakati kukiwa na taharuki kati ya mataifa hayo, huku DRC ikidai kwamba Rwanda inaliunga mkono kundi la M23 la watutsi kutoka Congo, ambalo limeshika udhibiti wa maeneo kadhaa mashariki mwa Congo. Hata hivyo, Rwanda imekanusha madai hayo. Mtafiti mkuu wa Human Rights Watch nchini Congo, Thomas Fisi, amesema kwamba jeshi la Congo limeanza tena mtindo hatari wa kutumia makundi yenye silaha kama washirika wake. Hadi sasa hakuna tamko lolote lililotolewa na jeshi la Congo kufuatia madai hayo. Takriban wanawake thelathini raia wa Afghanistan walifanya maandamano mbele ya chuo kikuu cha Kabul mapema leo baada ya mamlaka kuwafukuza wanafunzi kutoka kwenye mabweni kwa kuvunja kanuni za chuo. Waandamanaji walikuwa wanadai kwamba wanafunzi wote walifukuzwa, ama waliofukuzwa walikuwa wanawake, na hiyo ni hatua ambayo imekuja wakati Taliban wakiongeza masharti makali sana kwa wanawake kupata fursa ya elimu nchini humo. Maandamano ya leo yalikuwa kwa ajili ya wasichana waliofukuzwa. Mwandaji Zolia Parsi akiambia AFP baadhi ya majeshi ya Taliban yaliwataka, yaliwakusanya wakati wa maandamano hayo. Waandamanaji pia walitaka kufunguliwa tena kwa shule za sekondari za wasichana ambazo zimefungwa tangu Taliban iliporejea madarakani mwaka jana. Katika miji kadhaa wanawake wamefanya maandamano dhidi ya masharti makali yaliyowekwa na Waislamu wenye misimamo mikali. Maandamano kwa kawaida yanazimwa kwa kutumia nguvu na waandishi wa habari wamekuwa wakizuiliwa. Ripoti zimeongeza na wanajeshi wa Ethiopia pamoja na washirika wao wameteka mji mkubwa wa Shire kaskazini mwa Tigrei kutoka kwa wapiganaji wa jimbo hilo ambao wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa serikali tangu mwaka 2020 Kenes Bwire Anaisoma ripoti kamili. Mapigano ya Tigrei, ambayo yamesambaa na kuingia sehemu jirani, na hata jeshi la Eritrea ya kuripotiwa kuhusika, yameua maelfu ya raia, kusababisha maelfu kukoseshwa makao. Idadi kubwa ya watu sasa wanakabiliwa na ukosefu wa chakula. Mapigano hayo yanatokana na sababu za kihistoria na mgogoro wa madaraka kati ya majimbo na serikali kuu. Mji wa Shire unapatikana karibu kilomita 140 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Tigrei wa Mekele. Maelfu ya watu waliokoseshwa makao kutoka sehemu zingine wanakaa Shire. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametoa wito wa kumalizika hali ya uhasama katika jimbo la Tigrei na kurejea kwa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Afrika. Guteres ameambia waandishi wa habari kwamba Umoja wa Mataifa upo tayari kusaidia Umoja wa Afrika katika juhudi za kumaliza mgogoro wa Ethiopia. Umoja wa Ulaya umesema kwamba mashambulizi ya kijeshi yanayoongozwa na wanajeshi wa Ethiopia na Eritrea yanastahili kukoma mara moja na wanajeshi wa Eritrea kuondoka Ethiopia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Wagonjwa kumi wa saratani ya damu nchini Yemen wamefariki na tisa wengine wako katika hali mahututi baada ya kupewa dozi ya saratani ambayo ilikuwa hitilafu mjini Sanaa. Maafisa wa afya wa Kihoudhi wameambia wanahabari, jumla ya wagonjwa kumi na tisa, wote wakiwa na umri wa chini ya miaka kumi na mitano walipigwa sindano ya dawa ambayo ilikuwa imeharibika, aina ya methotrexate, katika kituo cha saratani ya damu katika hospitali ya Kuwait mjini Sanaa mwishoni mwa mwezi Septemba. Mzozo nchini Yemen kwa kiasi kikubwa, ambao unaonekana ni vita kati ya Saudi Arabia na Iran, umesababisha vifo vya maelfu ya watu katika nchi ambayo uchumi wake umeharibiwa kwa kiasi kikubwa na kuacha mamilioni ya watu wakiwa hawana chakula. Ripoti ya UNS, UNICEF iliashiria kwamba zaidi ya watu elfu kumi wameuawa au kukatwa viungo tangu kuanza kwa mzozo huo. Uharibifu na kufungwa kwa shule na mahospitali pia kumedumaza fursa za upatikanaji wa elimu na huduma za afya kote nchini humo. Ndege ya vita ya Rasia imeanguka katika jengo linalokaliwa na watu katika mji wa Azov nchini Rasia na kuua watu kumi na tatu. Watu watatu wamefariki walipokuwa uh, walipoanguka kutoka kwenye ghorofa hilo lililokuwa linaungua moto. Ndege hiyo ya kuangusha mabomu imeanguka baada ya injini yake kukataa kufanya kazi ilipokuwa katika mazoezi watu wengine kumi na tisa wamelazwa hospitalini wakiwa na majeraha. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema kwamba rubani na watu waliokuwa kwenye ndege hiyo wote walinusurika. Mashambulizi ya Rasia yanayoongozwa na Jenerali Sergei Sovkin aliyeongoza operesheni ya Rasia nchini Syria na Chechnia yangali yanaendelea. Maporomoko ya ardhi yameua watu watatu huko El Castano, Venezuela, wiki moja baada ya kutokea maporomoko makubwa ya ardhi katika eneo la Lasteris, jimbo la Aragua. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amethibitisha kutokea kwa maporomoko hayo ya ardhi. Video za tukio hilo zimesambazwa kwenye mitandao ya kijamii, na mawe, miti, magari yamesombwa, huku zaidi ya nyumba hamsini zikiwa zimeharibika. unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya amerika washington dc habari kuu leo inatupeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo waasi wa M23 wanatishia kuteka maeneo mengine muhimu katika jimbo la kivu kaskazini iwapo rais Felix Tshisekedi hatokubali kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na kundi hilo lenye ngome katika mji wa bunagana wilaya ya Rutshuru Oster Malivika, ana anaripoti zaidi kutoka Mjini Goma akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, msemaji wa jeshi la waasi wa M23 Wilingoma, akiwa katika mji wa Bunagana mpakani mwa Kongo na Uganda, wilayani Ruchuru karibu na mlima wa Sabinyo, Wilingoma amesema kwa sasa wamejipanga kupambana na serikali yake Feli Chisekedi iwapo serikali hiyo itaendelea kukataa mazungumzo yao ya moja kwa moja na viongozi wa kundi hilo la waasi ambalo lipo katika mji wa Bunagana kwa zaidi ya miezi minne. Hadi sasa sisi tunapenda mazungumzo, lakini kama government ya Congo anakataa, na sisi tuko tayari kwa mapambano. Sasa tutapigana kabisa juu ya kujilinda, na tutapigana vizuri sana. Hii kama wanapima, tutawafata sehemu yote, wataenda tutawafata. Sasa Ngoma ameongeza kwamba wako tayari kukabiliana na jeshi lolote ambalo litaungana na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC kushambulia ngome zao za chanju Bunagana, Kabindi, Runyonyi na sehemu nyingine wanazodhibiti akilenga wanajeshi kutoka Afrika Mashariki yani Kenya. Sisi tutatoka Bunagana. Tuko Bunagana tutabaki pale. Na hakuna nguvu yoyote iwezi tutisha, hatuna tishio yoyote kabisa. Fosi yote itakuwa ajili ya kutugombanisha, tutakabiliana nao kabisa. Na tuko na uwezo na tuko na nguvu hiyo kabisa. Bunagana tuwezi ondoka. Na hakuna nguvu iwezi tutosha na ile mgini. Ngoma amesema hayo masaa machache baada ya uongozi wa jeshi la Kongo fanya mabadiliko katika nyazfa mbalimbali mbali za kijeshi na kufanya mabadiliko makubwa ya uongozi wa kijeshi. Nimezungumza naye Jabatiste Twizere, kiongozi wa shirika la rahia Pachengerero, kilometa sita, na mji wa Bunagana, eneo la M23 sisi tunaona hiyo eh, matamshi ya, ya so, eh, iko iko nasema kiti tapiga eh, FARDC yetu eh, wanyanganye bunduki, lakini nadhani eh, hawaweziweza kusema ile ni matisho tu ya yave <laughs> eh, kusema sisi FARDC fa, yetu ya government ya Congo tupate woga ya kusema isi bahati wapige sisi. Kama shirika lahia, tunaunga eh, mkono FARDC, hali watatokea fasi yote, tutaunga mkono FARDC na hawataweza kitu chochote. Juhudi za kidiplomasia zimekuwa zikiendelea kutatua mzozo kati ya serikali na M23, lakini M23 wakisema wanachokihitaji ni mazungumzo, lakini serikali yake Felix Tshisekedi ikiomba M23 kuondoka kwanza katika sehemu zote wanazodhibiti, ndipo waweza kurudi kwenye meza ya mazungumzo ya Nairobi. Hoser Malivika, VOA, Goma. Shukran Oster Malevika kwa ripoti yako hiyo. Ni ukumbushe pia kwamba matangazo haya jioni yanasikika kupitia redio wa shirika huko Afrika Mashariki na maziwa makuu huko Tanzania, Radio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, na huko DRC uh, kuna Redio Racomi Bunagana, Redio Malaika Lubumbashi, pamoja na Redio Soleil huko Butembo vilevile vile, na Redio Tumaini huko Kipese, Redio Baraka Baraka Fizi, Radio Rakov huko Kiwanja. Vilevile vile huko Kenya tunasikika kupitia Radio Citizen Kenya ambayo inasikika Kenya kote, Sauti ya Mwananchi huko Nakuru, bila kusahau Sasa Radio huko Bungoma. Basi turudie huko Kenya. Uh, ni kwamba rais wa nchi hiyo William Ruto leo amesema kwamba serikali yake imeanza mpango kabambe wa kujenga nyumba zaidi ya laki mbili kwa watu wa kipato cha chini kila mwaka kote nchini humo. Ruto anasema mradi huu wa nyumba za bei nafuu ambao ni sehemu ya manifesto yake utawezesha kupatikana kwa angalau nafasi za kazi milioni mbili katika uchumi wa Kenya. Ruto amezindua leo nyumba 74 zinazolenga wakenya wa kawaida akisisitiza kuwa raia wote wa nchi hiyo wanastahili kuishi maisha ya heshima kutoka kwa minyonyoro ya umaskini. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo. Jumanne akizindua ujenzi wa nyumba 734 za raia wa kawaida katika eneo la Ongata Rongai, viungani mwa jiji kuu la Kenya, Nairobi, Rais Ruto ameeleza kuwa utekelezaji wa mfumo wake wa uchumi unaokuwa kwa kuzingatia zaidi watu wa kipato cha chini ambao ndio idadi kubwa zaidi nchini Kenya ikilinganisha na watu wenye kipato cha juu ni afueni kwa ukuaji kasi wa uchumi wa Kenya. Pale nyuma watu wenye walikuwa wanaweza kununua nyumba ni mtu wako na kazi kubwa, ni mtu anafanya kwa bank, mtu anafanya kwa KRA, mtu anafanya kwa wizara, ndio walikuwa wananunua nyumba. Sasa tunataka iwezekane, na mimi nataka niwahakikishie wale mahasla, waseremala, wale mafundi ya kule kijijini watu ya boda boda, na hata yule anauza mboga atapata nafasi ya kununua nyumba. Ruto ameahidi kuwa utawala wake una mpango mahususi wa kujenga zaidi ya nyumba laki mbili za gharama nafuu kila mwaka kwa raia wa Kenya wenye kipato cha chini. Ni kwa sababu housing inatupatia nafasi ya kila Mkenya kuwa na nyumba mahali pazuri pa kuishi. Jambo la pili inatupatia nafasi ya ajira. Ruto anasema mradi huu wa nyumba za bei nafuu ambao ni sehemu ya manifesto yake utawezesha kupatikana kwa angalau nafasi za kazi milioni mbili katika uchumi wa Kenya. Aidha, Ruto amekariri kuwa raia wote wa Kenya, bila kujali kiwango chao cha mapato, wanastahili kuishi maisha ya heshima kutoka kwa minyororo ya umaskini na makazi duni, na kwamba mradi huo utaondoa shida ya ukosefu wa ajira kwa vijana. Inatupatia nafasi ya kuajiri wakenya wengi katika sehemu hii vile vile inatupatia nafasi ya kuondoa changamoto katika sehemu zetu za kilimo, ili tu si, tuanze ile program ya land consolidation. Alex Manyasi, mtaalamu wa sera na uongozi nchini Kenya, anaeleza kuwa gharama ya juu ya kujenga nyumba na ugumu wa maisha umewasukuma raia wengi wa Kenya kujikuta katika makazi duni na juhudi za serikali zilizopita hazijasaidia pakubwa. Je, hili linawezekanaje? Wakati utekelezaji wa mradi huu katika utawala uliopita umepitia changamoto kadhaa, bwana Manyasi anaeleza tena. katika kuweza kupata gharama ya shamba ikiweza kuchukuliwa na serikali, ili ya kwamba serikali inatoa uh, lile shamba alafu inaweza kujenga zile nyumba na iweze kuwapa wale watu gharama ya kulipia zile nyumba kwa muda mrefu, basi hiyo inawezekana ya kwamba watu wakaweza kuimudu. Utawala wa Ruto umeahidi kuongeza ujenzi wa nyumba mpya kwa kuunda miradi ya muda mrefu ya kugharamia nyumba za kisasa ikiwa, e, ni pamoja na mfuko wa kitaifa wa nyumba na mifumo ya ushirika ya makazi ya kijamii. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, ni kukumbushe pia kwamba matangazo haya jioni unaweza kuyapata kupitia redio wetu wa shirika huko Tanzania, Mbeya Highlands FM. Eh, kuna vilevile vile Chuchu redio huko Zanzibar, plus 255 Global Radio Dar es Salaam, vilevile vile huko DRC kuna redio Maniema namb1 huko Kindu, kuna redio uh, Life HD Radio huko Kolwezi. Redio uh, Sango Malamu huko uh, Bunia, redio Muungano huko Oicha. Kenya tuna redio Lulu FM huko Malindi, sare radio Eldoret Kenya, bila kusahau sasa redio huko Bungoma na Kaya FM huko Mombasa. Basi tukirejea hapa studio, tuendelee na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja Mataifa wameelezea wasiwasi wao na kuonya juu ya kuzorota kwa hali ya maisha nchini Haiti ambako magenge ya uhalifu na mlipuko wa kipindupindu yanazidisha matatizo ya taifa hilo. Baraza la usalama lilikutana jana ili kutafakari juu ya kupeleka kikosi maalum cha kimataifa cha kulinda amani katika nchi hiyo ili kurudisha utulivu na kuruhusu msaada wa kimataifa kuingia. Abdu Shakur Abud anayoripoti kamili Kabla ya kuanza kwa mkutano wa baraza la usalama, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres akizungumza na waandishi wa habari jana Jumatatu juu ya juhudi za mazungumzo ya kumaliza mzozo wa Ethiopia aligusia swala la Haiti, akisema mazingira ya usalama na afya yamezorota kabisa, wakati magenge ya uhalifu yakipanua udhibiti wao na kusababisha hali kuwa mbaya kabisa kwa maisha ya wa Waheiti wenyewe Now we Uh, we live in a absolutely dramatic situation. Kuhusiana na Haiti tunashuhudia hali mbaya ya kutisha. Tuna bandari iliyofungwa na magenge yanayozuia mafuta na bidhaa nyingine muhimu kuingia materials, uh, to move. Baraza la Usalama linatafakari juu ya pendekezo lilowasilishwa na waziri wa mambo ya nje wa Haiti Jean Victor Jenus la kuomba kupelekwa kwa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani la situation a dangereusement evolue vers la deterioration. Hali inazorota na, na kuwa hatari. Kwa bahati mbaya na kusikitisha, matukio mabaya yanatokea kila siku, watu wanauliwa, utekaji nyara unafanyika, mali ya umma na watu binafsi zinaharibiwa na ubakaji unatendeka, pamoja na wizi wa ngawira na vitisho, vyote vinatumbukiza katika janga kubwa na sasa tuna kipindupindu. Wananchi wengi wa Haiti hawataki kuona wanajeshi wa kigeni nchini mwao, wakisema miaka ya nyuma hawajafanya chochote kubadili hali ya maisha. Hapo jana, kabla ya mkutano wa Baraza la Usalama, kama takriban kila siku, maelfu na maelfu ya Wahaiti waliandamana katika mji mkuu wa Port-au-Prince kumtaka waziri mkuu Ariel Henry ajiuzulu kwa kutoa pendekezo hilo na kusema hana uwezo wa kutawala nchi hiyo. Mabalozi wa Marekani na Meksiko wamesema wakati wa mkutano wa jana wa Baraza la Usalama kwamba wanatayarisha mswada wa azimio kuruhusu kupelekwa kwa msaada wa kimataifa ili kusaidia kuimarisha hali ya usalama ili msaada wa dharura unaohitajika na mamilioni ya watu uweze kupelekwa nchini humo. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thompson amesema tatizo lenye ukubwa kama huu haliwezi kutanzuliwa na nchi moja wala hata kundi la washirika katika kanda hii. Linahitaji jibu thabiti la kimataifa, linahitaji ushirikiano wa nguvu wa kimataifa na linahitaji hatua ya dharura ya baraza hili. Haitoshi kwetu sisi kueleza wasiwasi wetu na kulaani ghasia zinazoendelea kama ilivyofafanuliwa kwenye katiba, tunahitaji kukusanya rasilimali zote na nguvu za baraza hili pamoja na Umoja wa Mataifa kwa ujumla. Kufuatana na rasimu ya mswada huo ambao ingali inajadiliwa, huenda Baraza la Usalama likawahimiza wanachama wa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ya kupeleka mara moja kikosi cha dharura cha kimataifa kuwasaidia polisi wa Haiti. Leo katika makala ya wanawake tunaelekea huko nchini DRC, mashariki mwa Kongo, ambapo wanawake wa huko wanazungumzia matatizo yanayopitia watoto na wanawake wenzao, ambako watoto wengi hivi sasa wamebaki kuwa yatima, hata wanawake kuwa wajane, kutokana na machafuko yanayoendelea kila siku. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, anatupasha zaidi katika makala hii. Kavuo Mariro De Zange, ni mmoja wa akina mama katika mji wa Kasindi Luviri luviriha wilayani Beni Kivu Kaskazini mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Asema tatizo kubwa analopitia ni kuona watoto mayatima na wajane wameongezeka Kivu Kaskazini na Ituri kutokana na vita vya muda mrefu. Sua yangu niko nayo ni kusema tu vita iishe kusudi watoto mayatima wasiongezeke tena. Kavuo Mariro alifungua kituo cha Orfelina Tukinge Yatima katika muji wa Kasindi tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili akiona watoto wengi wanazurura mitaani baada ya wazazi wao kuuawa na wengine kunusurika mauaji mkoa ni Kivu kaskazini na Ituri haiko mzuri kabisa, kuona vile vatoto viko wanabakia mayatima na vakingali vatoto vadogo, juu ya hewa ya nini ya nchi yetu. Kumbe gavuna yetu ya Kongo ituletee amani ndani ya territoire libeni ndani ya Nor Kivu na hii Sekter Wenzori na vatoto navo vanalomba amani, vatoto navo vanalomba amani juu wakati amani itaingia, kila mtu atarudia mwali tokaka Lubero mwali tokakaka Mwaalitokaka alitokaka Lunyasenge, mwenye alitokaka Ndalia, mwenye alitokaka Peringeti watarudia kuma origine zabo e, mwaalitoka Miende, mwaalitoka Lungupa, alitoka Rugeti, alitoka Mwenda na watarudia wakati vite naisha. Basi tunalomba amani, amani ndio tunalomba. Katika kituo chake kuna watoto zaidi ya mia nne kwa sasa, wengi wao wakiwa ni watoto wasichana, kama huyu Enis, msichana wa miaka kumi na nne. Alizaliwa wilayani Lubero, Kivu Kaskazini, lakini kwa sasa hapatikana katika mji wa Kasindi Luviri ya wilayani Beni, baada baada ya mzazi kuuawa na wapiganaji wa FDLR eneo la Lubero walipokuwa shambani. Kwa sasa aishi katika kituo cha mayatima cha Orfelina Tukinge yatima. Polisi ingelikia amani, kumbe orfeli hatuongezeke, lakini aviko napiganisha ile masakre mwainji wanapasha watajua na wanatafuta haki yapo, na wengine wakiwa ni vijana ambao ambao hata hawakuona wazazi wao kwani waliuawa wakiwa wachanga, kama kijana huyu Oreb ambaye ambaye alipokelewa na kituo hiki cha tukinge mayatima tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Serikali, mi naomba tu watuletee amani, kwa sababu insecurity njo iko naacha sisi mayatima tunaenda kuongezeka siku kwa siku, kwa sababu tukiona tulikuwaka tuko nombre ya chini, lakini leo tumezidi kuwa hata mia nne kama tumezidi sana. Serikali itusaidie, ituletee amani. Watoto hawa wapitia changamoto kubwa kutokana na ukosefu wa misaada, kwani wanahitaji kusoma na kuandika, akisema Enis, msichana wa miaka kumi na nne. Sio vyote tunasoma vale venye avatendre age scolaire, mamaye peke anavafundisha vijana wa Lucha. Kila mara wamekuwa wakiandamana na kuomba amani, kwani vita ni chanjo kubwa cha mayatima na wajane. Fidel Mutu pekee kutoka Lucha waliandaa mpango wa kuomba rahiya kutoa mchango kwa watoto mayatima katika mji wa Kasindi wilayani Beni, kutokana na hali mbaya Yaani, government tunaiambia ya kama inaituletea amani, kwa sababu kama amani inakuwa, hatutaweza kuona kuwayatima tena wengi, kwa sababu tukiendelea kufariki, tukiendelea wazazi kuendelea kukufa, vita ikaendelea, yani tutaendelea ku, kuona kumayatima wengi sana. Alafu tunawaambia ya kama wawezi tuletee amani na amani iweze Eh, iweze dumu. Hadi tukienda hewani. Wakimbizi ama wahami wa vita vya hapa na pale mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wahitaji msaada, hasa wakiomba serikali kusaidia watu wanaoathirika na machafuko, kwani watoto na wanawake wamekuwa katika mstari wa mbele na kupoteza maisha kufuatia matatizo wanayopitia wanawake na wasichana eneo hili. Msichana mmoja kwa jina la Giselle Kahimbani kutoka mji wa Beni ameamua kufungua kituo cha redio cha LFM katika mji wa Goma akisema ni kuwapa sauti wanawake na wasichana na watoto wote wa kike kueleza matatizo yao wenyewe. Najivunia kuona kama tunakuwa na nafasi yetu shiba mama, shiba ba ba ba ba, ba, ba jeune fille si wasichana kwenye tunapana mwanya kwa wasichana wenzetu na kwa mama wenzetu kujitetea na hiyo kazi polepole iko nende najulikana polepole mem. Eh, kazi ya kufanya ingali mingi, ili tufikie lengo enye enye eh, tunatarajia. Hii ni redio ya kwanza katika muji wa Goma, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, mji ambao una maelfu ya watu, wakazi vijana, wanawake, watoto, wasichana wengi, watoto pamoja na wasichana wakiwa hawajui haki zao. Mtoto msichana anapashwa jua haki yake ni gani? Eh, anapashwa jua pia devoir yake ni gani? Mtoto msichana ana haki ya kuenda masomo. Osel Malivika, VOA Wanawake, Goma. asante sana auster malivika kwa makala hayo ya wanawake na msikilizaji wetu usiku, uh, tunakuomba uungane uh, na mwenzetu idi ligongo katika kipindi cha kwa undani ambapo tutaangazia ongezeko uh, la vitendo vya uh, ukatili dhidi ya watoto au dhuluma ya kingono dhidi ya watoto huko Tanzania. Vilevile atamulika vile mlipuko wa Ebola huko Uganda, ni kuanzia saa mbili usiku Afrika ya kati na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Vilevile usikosi kujiunga na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika na wenzetu BMG Muridhi na Sande Shomari, ni kuanzia saa kumi na moja alfajiri, eh, majira huko Afrika ya kati na saa kumi na moja na saa kumi na mbili asubuhi huko Afrika Mashariki, ambapo utapata ripoti mbalimbali tulizokuandalia katika matangazo hayo ya Kumekucha Afrika. Basi kwa mara nyingine namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomee muktasari wa habari za dunia. Waziri Mkuu wa Israel Yair Lapid leo Jumanne amekosoa vikali uamuzi wa Australia kuacha kuitambua Jerusalem Magharibi kama mji mkuu wa taifa hilo na kubadili uamuzi wa, wa awali uliofanywa na serikali iliyopita ya mrengo wa kulia. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch pamoja na kundi la uasi la M23 wamedai kwamba jeshi la DRC limekuwa likiunga mkono kundi hatari la waasi wa kihutu kutoka Rwanda kwenye kasia zinazoendelea mashariki mataifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, A Human Rights Watch limesema kwamba jeshi la Congo limetoa silaha pamoja na kushirikiana na makundi yanayoshukiwa kusababisha kasia ya nchini humo. Takriban wanawake 30 raia wa Afghanistan wamefanya maandamano mbele kikuja, Kabul, ya chuo kikuu cha Kabul mapema leo baada ya mamlaka kuwafukuza wanafunzi kutoka kwenye mabweni kwa kuvunja kanuni za chuo. Waandamanaji walikuwa wanadai kwamba wanafunzi wote waliofukuzwa walikuwa ni wanawake, na hiyo ni hatua ambayo imekuja wakati Taliban wakiongeza masharti makali sana dhidi ya wanawake nchini humo. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi alikuwa Saida Hamtu, Saida Hamdun. Naitwa Patrick Nduimana, nimeshirikiana Harrison Kamau moja kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.