Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 18 mwezi wa 10 mwaka anao ni wa 2022. Nalo jina langu ni Harizon Kamau na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Express leo tumekuandalia mambo mengi kabisa uh, yanayohusu vijana kama kawaida, sababu Express ni kwa ajili ya vijana, wanawake, wasichana. Basi tukianzia huko Kenya, Kamao, ni kwamba mjadala unaendelea kuhusu wale viongozi, maafisa nam. wanaoteuliwa katika serikali ya Rais William Ruto. Ni kwamba wanaoteuliwa wengi aseme ni matajiri, ukweli au uongo? Sijui, wachambuzi watatueleza nini. Kweli kabisa. Na vilevile leo katika VOA Express tutakuelekea huko nchini Tanzania, ambapo mambo yanakwendaje, Patrick? Tanzania ni kwamba wizara ya elimu, sayansi na teknolojia e, imeweka mkakati wake wa usimamizi wa maadili kwa wanafunzi kuanzia shule za awali hadi sekondari, na hii kamao ni kutokana na kwamba vitendo vya dhuluma ya kingono dhidi ya wanafunzi wa kike katika shule za sekondari e, hata shule za msingi vimekithiri, vimeongezeka zaidi. Katika VU Express, kama kawaida, tutakuwa na swala la barazani, swali la leo na muziki lazima tena utakuwepo ndani ya VU Express, miongoni mwa mengine mengi, ikiwemo taarifa au habari za kimataifa. Lakini kwanza kabisa kama ulivyosema mwenzangu Patrick, twende nchini Kenya mara moja, ambapo kamati maalum ya bunge inaendelea kuhoji wale walioteuliwa kuwa mawaziri na serikali mpya yake Rais William Ruto. Sasa wakishapita pale ukaguzi na kukubalika na wabunge, ndio basi wataidhinishwa kuwa mawaziri na waanze kazi mara moja. Lakini kufikia sasa, tangu mahojiano yaanze jana, Uh, kumejitokeza mambo mengi, wengi wakisema utajiri wao na utajiri ni wa kutisha. Wengi wao kwa kweli sio mabilionia, ni watu wenye fedha nyingi <laughs> lakini sasa swala kuu linakuwa je: Uh, waliingia kwenye kampeni kwa lugha ya kusema kwamba tunakuja kusaidia maskini kujikwamua kutoka kwenye hali ya ni. Lakini sasa je, <laughs> nyinyi ni matajiri? Lakini ni mazungumzo ama ni swala ambalo limeibua mzungumzo ama majadilio mengi miongoni mwa vijana, na sasa hivi nataka tuungane naye ama tusikie maoni ya kijana mmoja kwa jina Alis Wacharo, ambaye pia ni mwanaharakati wa maswala ya vijana nchini. Uh, kule Nairobi na kitu cha ja kwanza, ningetaka wewe Alis Wacharo utueleze, je, wewe unaonaje swala hili la viongozi wale kuwa matajiri na ila wanaongoza maskini hapa. Unaona kama inafaa wawe ndio viongozi wa wale mahasla au kwako maoni ni yapi? Uh, kulingana na mimi, kama kijana, oni ambalo naweza toa kulingana na hao mawaziri ambao wamechaguliwa na wana kipato kikubwa mi siwezi pinga, wacha tu siku zote waweze kutuongoza pale. Kwa sababu hata tukichagua vijana ambao labda hawana chochote, siku zote wakienda pale, kitu cha kwanza ambacho wanafanya ni kwamba wanajitajirisha. Unaona, na tukisema kwamba tukichagua wale watu pale, aa, ni watu ambao wanafaa kwenda kututetea sisi, pale waende kufanya nini? Bana, sina shida yoyote, wacha tu kuwa pale, manake hata kuna mfano wa vijana ambao tuliwachagua pale, wakaenda bungeni tukidhania kwamba watatutetea, wapi? Hatujaona, hatujaona tofauti mpaka leo. Mtu alienda pale, kwanza hata anakusahau. Lakini Wacharo, kuna swali ibuka hapa, mtu anajiuliza, vijana nao ambao wanachipukia, sijui kama labda kesho wana nafasi au matumaini ya kuwa viongozi. Je, vijana wana matumaini ya kuongoza? wakati mmoja pia wakiwa kama mawaziri kutoka katika ngazi za chini miundo misingi ya siasa ilivyo Afrika yani kijumla, mi sioni kama ni jambo ambalo tutaweza kulibadilisha hivi karibuni, lakini siku zote bado tunashikilia kwenye matumaini. Tunatumai kwamba siku moja tutaweza kubadilisha kasumba iliyopo ya kwamba matajiri siku zote tu ndo wataweza kufanya nini, wataweza kutuongoza pale, ila ni jambo ambalo litachukua muda mrefu kulingana ninavyoona mimi, lakini hatutakata tamaa, tutazidi tu kutumai kwamba siku siku moja historia itaweza kubadilika pale. Siku zote tunaambiwa kwamba yani kuna msema anasema kwamba vijana ndio viongozi wa kesho, ila naye pia mzungu akasema kwamba tomorrow never comes. Sasa unaona kwamba ni mambo mawili ambayo anakanganya sasa, sijui tufuate lipi tuache lipi? Unaona Harison, na swali kidogo, huu utajiri ambao wanautangaza hawa ambao ni wateule, ni katika sheria za Kenya lazima uelezee utajiri wako kabla ya ya kwa sheria mpya, na kwa mujibu wa katiba mpya, ni kwamba sasa hivi afisa yoyote wa umma lazima atangaze utajiri wake ujulikane, maanake anatumikia umma. mm -hmm, na ni njia mojawapo pia ya kuzuia ufisadi, ikawa kwamba unasema utajiri wako labda katika uongozi wako, pia wakati fulani pia utataja utajiri wako, watu waone umebadilika kiasi kipi. <laughs> Sawa kabisa. Haya basi, tunakwenda naye Alini sano na kitu chake hicho ndakuikundira polepole tu oh. Alan Sano akishirikiana na B Face uh, katika wimbo wao nda kwikundira. Kama unajua maana yake nda kwikundira, labda unifafanulie. Kwa kweli ni mambo ya mapenzi tu, maana yake anamwambia mpenzi wake, mimi nakupenda tu mm -hmm. Yani wewe ni wangu, nakupenda na kukunda, maana yake ni kupenda oh. Ni mapenzi love uh -huh. Kwa hiyo wewe ni mtu wangu, nda kwikundira. Alafu uh huyu mwingine anasema tutakuwa kolesere, yani hatuachani Ah, tutoko pamoja kila, kila, kila mahali. Lakini kwa sauti, kila, ya, kwa sauti yake unaweza ukasikia kweli ni mambo ya kimapenzi tu, hata kama uelewi yeah, lugha unasikia, mm, flow yenyewe inakueleza kwamba ni mambo ya mapenzi. Bila shaka, Alen Sano ni msanii wa huko Rwanda anakuja juu kabisa. Uh, ni kijana mwanamke, anakuja na vitu vizito vizito, na ndiyo mambo ya express. Lazima tukufurahishe, tukuliwaze mahali popote pale ulipo. Basi moja kwa moja tuelekee huko Tanzania ni kwamba wakati nchi ikitikiswa na matukio ya uzalishaji wa kingono kwa watoto, serikali imeshtuka na kutaja mkakati wake wa usimamizi wa maadili wa kwa wanafunzi kuanzia shule za awali hadi sekondari. Waraka huo ulitolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na kuanza kutumika tangu Oktoba kumi mwaka huu. Umetoa maelekezo kumi na moja inayoamini yataimarisha maadili Waraka huu unaelekeza shule zote kuanzisha au kuimarisha kamati za maadili na nidhamu shuleni, ili zifanye kazi zake za ujenzi wa tabia na maadili mema kwa wanafunzi. Basi moja kwa moja nilitaka kujua uh, nini maoni ya wale wadau ambao wanajihusisha na masuala ya kutetea haki za wanawake, wasichana. Nimeongea naye huyu Tike Mwambipile, ni mkurugenzi wa chama cha wanasheria wanawake huku Tanzania anasema amefurahishwa na mkakati huo lakini vile vile kuna ushauri ambao anatoa kwa serikali ya tanzania ili mikakati hii au mkakati huo na ufanisi tusikia anavyozungumza na, na katika hiyo mikakati bado naendelea kujiuliza na kufuatilia kujua kama je hii mikakati ambayo inaandaliwa na wizara zingine kama yu, ambayo tumetoka kuiongelea wizara ya elimu je zinaongea lugha moja je ni sehemu ya ule mkakati mpana ambao umeandaliwa na wizara mama kwa sababu mambo mengine yanafanyika, lakini suala la watoto liko chini ya wizara ya maendeleo ya jamii e, jinsia, wanawake na makundi maalum, ambayo ndani ya makundi maalum watoto wapo. Na nafikiri na, na, ni vizuri sana kama hii mipango ingekuwa inaongea lugha moja au hii mipango inafanyika kwa jinsi ambayo hakuna kujirudiarudia kwenye wizara zingine na wadau wengine lakini ni ripoti nzuri ambayo kama wadau ambao tunafanya kazi kwenye eneo la watoto lazima tulifurahie na tuisherekee, lakini pia tufanye kazi kufanya ufuatiliaji wa karibu kujua utekelezaji wa hii mikakati na kuona ufanisi wake. Basi huyo ni Tike Mwambipile, mkurugenzi wa chama cha wanasheria wanawake huko Tanzania, akiongea nasi kutoka huko Dar es Salaam. Umesikia hiyo kam Kamau anasema mm -hmm. Uh, mikakati ni mingi sa. Kwa hiyo lazima kuwe na kama vile uwiano au mkakati mmoja uh, upande wa serikali kuhusu na masuala haya uh, kuweza kulinda wa, wanafunzi wa kike kutokana na vitendo vya kudhulumiwa kingono. Kweli kabisa, yote haya yanaendelea ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vyema kukuambia kwamba tunapatikana kwenye baadhi ya redio zetu shirika ambazo ni nyingi sana, zikiwemo Radio Sunrise kule Arusha Tanzania, kuna vilevile vile Storm Radio Geita Tanzania, kuna redio Malaika kule Lubumbashi DRC, RTG Radio Butembo na redio Mwananchi na Kuru huko nchini Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Sasa tupate habari za kimataifa. Ndege ya vita ya Russia imeanguka katika jengo linalokaliwa na watu katika mji wa Azov huko Russia na kuua watu kumi na watatu. Watu watatu wamefariki waliporuka kutoka kwenye ghorofa hiyo lililokuwa linaungua moto. Ndege hiyo ya kuangusha mabomu imeanguka baada ya injini yake kukataa kufanya kazi ilipokuwa katika mazoezi. Watu wengine 19 wamelazwa hospitalini wakiwa na majeraha. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema kwamba rubani na watu waliokuwa kwenye ndege hiyo walinusurika. Umoja wa Mataifa umesema kwamba walinda amani wake watatu wameuawa na wengine watatu wamejeruhiwa vibaya Jumatatu baada ya gari lao kukanyaga bomu lililotegwa barabarani bara kaskazini mwa Mali. Wanamgambo wanahusishwa na kundi la kigaidi la Al Qaida wamekuwa wakifanya mashambulizi nchini humo kwa miaka kadhaa sasa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephani Dujerik amesema kwamba walinda amani hao walikuwa wakiondoa vilipuzi vya kutegwa ardhini kwenye makazi ya kaskazini ya Tasalit kwenye jimbo la Kidal wakati wa tukio hilo. Na maporomoko ya ardhi yameua watu watatu huko el Castano, Venezuela, wiki moja baada ya kutokea maporomoko makubwa ya ardhi katika eneo la las Tejerias, jimbo la Aragua. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amethibitisha kutokea kwa maporomoko hayo ya ardhi. Video za tukio hilo zimesambazwa kwenye mitandao ya kijamii. Mawe, miti na magari yamesombwa huku zaidi ya nyumba hamsini zikiwa zimeharibiwa. Maduro amehutubia taifa na kusema kwamba maporomoko hayo yamesababishwa na mvua kubwa kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Zaidi ya makundi 40 ya, ya kutetea haki za binadamu yameomba baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kuitisha kikao cha dharura cha kuzungumzia msako unaofanywa na serikali ya Iran dhidi ya waandamanaji. Taarifa hiyo ya pamoja ilitolewa Jumatatu, inaeleza wasiwasi wasi uliopo kutokana na taifa hilo la Kiislamu kufanya msako wa kitaifa dhidi ya waandamanaji wanaolalamikia kifo cha Masha Amini, mwanamke wa umri wa miaka ishirini na miwili aliyekufa akiwa mikononi mwa polisi baada ya kukamatwa kwa tuhuma za kukiuka maadili ya kuvaa hijabu. Makundi hayo yanasema kwamba ushahidi uliokusanywa unaonyesha kwamba maafisa wa usalama wanatumia silaha za moto kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umeshafika hapa ndani ya Voe Express, ambapo tuliuliza, je, kufunguliwa kwa baa katika maeneo ya makazi ya watu ni tatizo kubwa sana katika mienendo ya kimaadili kwa vijana hasa wale vijana wadogo? Ni jambo ambalo kweli limetia fora sana kwenye mitandao ya kijamii, anapoondoka pale Abdu Kibar na ngoma yake washa yote ndani ya VOA Express akishirikiana na K2ga lakini <laughs> kwanza, kabla hatusome mchango ambao ulichangiwa kutokana na ba kwenye sehemu za makazi e, nataka tu kidogo kwanza tumsikie msikilizaji ambayo yuko kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye barazani ya VOA Express, taja jina na sehemu unakotokea na kisha utoe mchango wako. Karibu. Kinaongea na ama usimaduni ka pande za Gambosingu kayani kulima baraza leo, kilichokuwa kinazungumziwa pale si sahihi kufanya biashara, kujenga sehemu ya makazi ya watu ukaweka biashara tofauti na na jamii inayozunguka, kwa sababu ni kukiuka maadili ya ya, ya, ya jamii nayo kuzunguka kwa sababu sio eneo halijatengwa kwa ajili ya biashara ashara nayotaka kufanya. Sasa yes, ndugu Amos umesema, unaitwa Amos yeah? Halo, haya, e, Amos, ah, ya. Amos nikuulize, yaani we unapendekezo lako ni baadhi pelekwe zitengewe mahali maalum kama vile viwanda mfano zisiji zika, zikajikuta katika makazi ya, ya, ya raia wa kawaida kawaidami, uh navyoona hizo -huh. <coughs> biashara ziwe zina sehemu maalum kabisa serikali, zaidi zile biashara ziwe zinatengewa sehemu, ili hata kama mtu anaenda, anajua kwamba anaenda kwenye eneo la starehe, lakini mbele ya watu wanapoishi, kwa sababu ukikuta kama baa imewekwa pale itakuwa ina kuna vitu vinavyosababisha watu kukosa amani. Mtu amelala saa saba ya usiku, mara mziki unapigwa na vitendo vingine zi, zi, vina- vinaweza vina kusababisha hata ugomvi kwa jirani, wanagombana huku limziki linapiga, huwezi ukasikia ukaenda kumsaidia jirani yako. Kwao mimi ningeona tu bora watenge sehemu maalum ya starehe. Na Amos, haufikiri labda pengine baa zinaweko karibu na makazi kwa sababu ndipo wateja walipo? Wateja wako pale, hilo uh, sawa, kwamba wateja wako sehemu si zile, lakini starehe kama starehe zingetengewa kabisa. Mi navyoona serikali vitaivi tuu inatenga sehemu si, mm -hmm, kama maviwanda ambazo ni vitu ambazo vinaashiria kelele, sio zinatengewa tu eneo wao wanafanyia biashara huko. Asanti sana Amos eh, kwa mchango wako kwenye barazani. Vizuri tusome pia ujumbe ambao umeandikwa na wasikilizaji wetu kupitia mtandao wa Facebook. Namuona Koledha Mologa anasema yuko kule Manyara, anasema yaani sio kwenye makazi tu ni barabarani. Tena hakuna parking, ndio kupaki kwenye barabara, kupita shida na zilivyo nyebamba hacha uh, tu uh, yeye analalamikia tu, hata sio makazi peke yake, pia msongamano kwenye barabara ambapo pale wateja wa bawana Hmm, wanaegesha wanaige magari kule barabarani. Uh, huyu anaitwa Mama Maigi anasema guliwa maeneo ya makazi tatizo, ili atapelekea kuwa tatizo kama watashindwa kufuata taratibu za kisheria za ufunguaji biashara zao. Kwa mfano kufungua baa, taratibu zao ni kuanzia saa kumi jioni. Simon Kilonzo yuko kule Kenya anasema kwamba anaona sio poa kabisa, kwa sababu ya usalama wa wafanyakazi na wahusika wengine katika maeneo ya makazi nam uh, Hamisi Mangati nyonyo mnyeusi anasema balozi wa gogo kutoka huko mayama ya Dodoma, anasema kuhusu ba kufunguliwa katika maeneo makazi sio jambo stahiki na sahihi, hivyo tunahitaji kuona serikali za vijijini kwa watendaji wa halmashauri kuto kuruhusu ba katika makazi, maana ina uhalisia wa kizazi uh, namwona baba, baba la mashabiki Ibra anasema Uh, yuko kule Butembo anasema ba sio tatizo kufungwa kwenye makazi ila lazima sheria zizingatiwe ila kwa upande wangu ni vizuri tu uh, na naamini hivyo kwamba yeye hao ni tatizo lolote iwapo kanuni zitazingatiwa basi tuwashukuru wale wote waliochangia kwenye mada yetu ya barazani leo moja kwa moja kamau tuende kwenye muziki na muziki leo tunaungana naye Dani D akishirikiana Jovial wanakuja na kitu chao pole, pole unampa hizo huduma, akitoka pale, unapata pale ameinuka kidogo, aizatembea. Wengine wanatoka hapo akitabasamu, wanapata wamepata tumaini katika maisha, pia nawei inapata kutia nguvu, naona tayari za stakafuni uishia ukingoni polepole. <gibli> <Hame>, <tu? gibli> ha, ha, amekuja na spidi ya kupenda sana lakini, twende, usiharakishi mambo, ni pole pole. mambo aha hmm. yote ni ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, tunapoelekea kwenye uh, kama huna kazi la kufanya ni nini, kujituma ili ukapate lishe au uh, ukapata uh, chakula cha kutia mdomoni sasa kuna mtaalamu wa kutengeneza viungo bandia na kwa jina lake anajulikana kama Job Masanda. Sasa alijipatia riziki kutokana na kutengeneza viungo bandia kwenye wenye ulemavu kutokana na ajali au magonjwa, na Amina Chombo ndio amekusanya ripoti hii zaidi. Hebu tusikie yeye anavyopata uh, maamkuli yake kutokana na kutengeneza viungo hivyo bandia kama huu, na kazi ilianza mwaka wa elfu mbili kumi na mbili nilipohitimu kutoka katika chuo cha mafunzo KMTC kutoka Nairobi, nikaja moja kwa moja mpaka huku Mombasa mali pale panaitwa PDK. Nilianzia hapo kwa taaluma yangu ya kushughulika na hii swala la kushughulikia walemavu na kutoa huduma kwa walemavu. Ah, kile ambacho kinanitilia mkazo ama kinanimotiveti zaidi ni wakati mtu amekuja kwako, pengine amevunjika moyo, ambapo unapata unamsaidia ama una unampa hizo huduma, akitoka pale unapata pale ameinuka kidogo wengine wanatoka hapo akitabasamu, wanapata wamepata tumaini katika maisha kupitia kutia nguvu. Naona tayari umekuwa msaada kwa mtu fulani, so ile jambo lanfaisha. Kila asubuhi nikiamka mpaka siku ya leo, naweza fanya mtu akapata tabasamu na maisha yake akainuka. Poteza kiungo katika mwili si jambo rahisi, ni jambo ambalo ni gumu sana. Unapata so, kuna wengine wanaweza kuja kidogo mtu amevunjika moyo kabisa. Wengine hata pengine ana, anaona afadhali hata afya ama jito ya uhai. Lakini katika hali hiyo unapata ukiongea naye, mkifanya counseling kidogo na mahojiano na ukiongea naye anapata tumaini sasa. Sili jambo rahisi, changamoto ziko mbalimbali mbali. Sasa mambo kama hayo unakutana nayo, lakini vilevile kuna vile ulifunzwa pia nao, katika ile hali ya ubinadamu unaweza mtia mtu moyo na akapata kupata tumaini katika maisha. Karibuni vijana watamaliza mtihani um, wa kidato cha nne na kuelekea katika vyuo vikuu. Je, unawashauri vipi kuhusiana na taaluma hii? unaweza kutia moyo pia nao wanaweza jiunga na taaluma hii unapata, unaweza saidia watu wengi. Changamoto ziko lakini, kama vilevile vile katika taaluma mbalimbali, unaweza pata ukafaulu, na karibuni sana. Changamoto pia pengine, kwa serikali, ni wafanye awareness na pia kuajiri wengi ambao wanahitaji, kwa sababu kuna wengi wanahitaji huduma hizi, lakini unapata katika sana sana hospitali mbalimbali za serikali hakuna facilities ambazo zinapeana hizi. Sasa unapata ajira pia nayo ni kidogo na pia walemavu wanapata kupata changamoto kwa sababu inafaa inabidi wanaenda hatua mbali kutafuta hizi huduma. Lakini kama serikali ama the county government can enhance, na zikaweze kuanzisha vituo kama hivi katika baadhi ya zahanati na hospitali mbalimbali, itakuwa faida kwa walemavu na pia watu wakapata ajira. Unaona jamaa anafanya vitu vya maana kweli kabisa. Na unajua kununua viungo hivyo bandia ni hela nyingi sana, ukienda kwenye maduka yale ambayo yana, yanaviuza ya, ya. Kwa hivyo katika hali labda pengine ngumu ya kiuchumi, anakuwa anafaidika, anafaidika pia anasaidia na wale watu ambao wana, wana pato la chini ambao hawezi kumudu kununua vile vile viungo bandia ambavyo vina bei bei ghali. Halafu kama kijana aona amejituma kabisa basi amepata ajira, ni ya yale masuala ya, ya, ya wanaambiwa wajiajiri wasisubiri ajira. Kwa hiyo kila mtu anatafuta njia za kujiajiri, basi tu, tumpongeze tu, amefanya jambo jema. Ah, basi tunapoelekea kukamilisha au kukaribia kukamilisha express, tuangalie baadhi ya maswala yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii uh, kwenye mitandao ya kijamii uh, uh, habari ambayo inazungumziwa zaidi ni upande wa michezo. Huyu mchezaji, uh, ni wa Ufaransa lakini ni mchezaji mshambuliaji, um, wa timu ya Real Madrid, anaitwa Karim Benzema. Basi kwa mara ya kwanza amepata tuzo uh, ya uh, wanasema Ballon d'Or au Golden Ball Yani uh, ni tuzo ambayo inapewa wachezaji waliofanya vizuri uh, tuzo ya kupata mpira ule wa dhahabu, na ni baada tu ya kufanya vizuri na timu yake ya Real Madrid ambayo ilikuwa ndio bingwa wa Champions League uh, msimu uliyopita, lakini vile vile alifanya vizuri katika uh, timu yake ya taifa ya Ufaransa. Na Benzema huyu ni Mfaransa wa kwanza kushinda tuzo hiyo, tuzo uh, muhimu sana, tuzo kubwa. Uh, baada ya mchezaji mwingine wa Ufaransa anaitwa Zinedine Zidane. Unamkumbuka Zinedine Zidane miaka 1998 ambaye alifunga mabao kibao kabisa, moja, tisa, tisina, mabau, kabisa uh, katika uh, michezo tofauti. Hata Karim Benzema naye pia alikuwa mfungaji bora uh, katika Champions League iliyopita, anaendelea vizuri vile vile uh, pamoja na umri wake mkubwa anaendelea kufanya vizuri na timu yake ya Real Madrid. Basi uh, nchini Kenya, jambo ambalo linaendelea na tulizungumzia pale mwanzoni ni kuhusiana na mahojiano yanaendelea ya wale mawaziri walioteuliwa. mm -hmm. Na sasa leo kumetokea kicheko kule bungeni ambapo mmoja wao aliyeteuliwa kuwa waziri wa masuala ya ndani ama usalama wa ndani uh, Kithure Kindiki, wakati akizungumza na kusema kwamba atakuwa mtiifu kwa serikali, alisema nitakuwa mtiifu kwa naibu rais Rigathi Gachagua, lakini walipofika kwa rais ulimi ukateleza akajisahau, nitakuwa mtiifu <laughs> kwa rais Uhuru Kenyatta, wamchunguze <laughs> <laughs> <laughs> <islands> <Like>, vizuri ndivyo mambo yanavyo <laughs> e, ulimi umeteleza tu, tu. Mm -hmm. Haya basi, bila kuchelewa, tuende kwenye swali la leo. Kama au ili swali kabisa limeleta kitabu cha maoni lukuki, nini kinachokufanya iwe vigumu kwako kujikwamua katika umaskini? Haya, namuona huyu, uh, anaitwa Laiza Bishafu, anasema sababu ni zile zile, hana mtaji, lack of capital Alafu hakuna miundombinu bora, good infrastructure. Namwona wa kafara anasema gof, kutoka kule Kitale nchini Kenya, anasema ukosefu wa uhamasisho na elimu kuhusu ni miradi ipi zinaweza kutekelezwa ambayo moja akiegeza inaweza kuleta faida. Basi ye, na mtaji pia ni shida, yeye anasema ni uhamasisho na mtaji. Haya, huyu anaitwa Msigwa um, Enok, anasema hakuna anayependa umaskini, tatizo ni mtaji. Kingine watu tunaeshi nao na kucheka nao ndio wanatamani tu wenda tunalialia anytime, ndio furaha yao. Hawataki kuonyesha njia za mafanikio. Hii hii ni Afrika. Mchana. Je, mchana kutoka kule Morogoro anasema mimi ni mkulima mdogo wa korosho. Kuna gharama kuanzia maandalizi ya shamba, kulima na yeye, changamoto wanakana, pia inaonekana pia ni mtaji <laughs> wote wanalia na mtaji. Basi kufikia hapa hatuna uh, budi kumalizia na express leo. Tuwashukuru, mlikuwa nami Patrick Nduimana na Harison Kamau upande wa mwelekezi wetu ulikuwa naye Saida Hamdun, Hamdun msimamizi wa matangazo ili gongo. Basi kwa pamoja, tuna wageni kiwatakia jioni njema, tunawaachia na kibao hiki murua kabisa.