ni saa mchana katika studio ya sauti ya america washington dc saa na saa tatu usiku wa afrika mashariki huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia msomaji wako nimipatrick nduimana watu sita wameuawa na mashambulizi ya rusia katika mji mkuu wa ukrain na mkoa wa mashariki wasumi maafisa wa ukrain wamesema jumatatu baada ya darzeni ya ndege ziiokuwa narubani maarufu kuushambulia mji wa iv maafisa wa ukran wamesema ndege hizo zilitengenezwa na iran ambazo zimetumiwa na rasia kuendesha mashambulizi yaitwayo kamikaz ambapo ndege hizo huliipuka baada ya shambulio rais volodimir zelenski amesema katika ujumbe wa telegram usiku kucha na asubuhi adui amefanyia vitisho raia dn za kamikaz na makombora yanaishambulia ukrane adui yanaweza kuishambulia miji yetu lakini hataweza kutuvunja moyo zelenski amesema mea wa kiv vitali klichko amesema miongoni mwa maeneo yaliyoshambuliwa ni wilaya wilayaefheno eneo ilioshambuliwa kwa makombora ya rasia wiki iliyopita ubalozi wa marekani mjini kv umeyataja mashambulizi hayo dhidi ya raia kuwa ya kukata tamaa na ya kulaniwa hayo yakiharifiwa mawaziri kadhaa wa mambo ya nje wa umoja wa ulaya jumatatu wameomba vikwazo vichukuliwe dhidi ya iran kutokana na kutoa ndege zisizokuwa na rubani kwa rasia huku jumuiya hiyo ikikubaliana juu ya kuziwia mali za iran na marufuku ya kusafiri kwa maafisa wa taifa hilo kutokana na ukandamizaji wa tehran dhidi ya uaandamanaji kev imeripoti msururu wa mashambulizi ya rusia kwa kutumia dos 136 za iran katika wiki za karibuni ikisema leo jumatatu kwamba tehran imehusika katika mauaji ya wananchi wa ukraine iran imekanusha kuipa russia drons tangu iivamia ukraine kremlin bado haijatoa maelezo kuhusu pendekezo hilo na mawaziri wa mambo ya nje wa umoja wa ulaya nadhani vikwazo vipya vingechukuliwa mara moja waziri wa mambo ya nje wa estonia urmas rainsalu ameiambia reiters rainsalu amesema ripoti zake ev kuhusu matumizi ya drn za iran zinapaswa kuchukuliwa kwa uzito huku vikwazo vichukuliwe kuonyesha kwamba kitendo cha iran kina madhara unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya amerika washington dc e vyombo vya habari vya uganda pamoja na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu juma tatu wamewasilisha shauri mahakamani kupinga sheria mpya yenye utata kuhusu matumizi ya intanet ambayo wanasema inalenga kuzuia uhuru wa kujieleza na kuwanyamazisha wapinzani jumla ya walamikaji 1 nw 3 kikiwemo kituo cha televisheni cha mtandaoni waliwasilisha shauri hilo katika mahakama ya katiba juu ya sheria hiyo ambayo ilitiwa saini na kuwa sheria na no rais e museveni wiki iliyopita sheria hiyo ya kutumia vibaya vibayane inatishia uhuru wa kujieleza na inalenga wale ambao wana maoni tofauti na serikali mmoja wa walalamikaji ntmhmbie ameliambia shirika la habari la afp kulingana ombi hilo serikali imepewa siku saba kuwasilisha utetezi wake lakini haijulikani lini kesi hiyo itaanza kusikilizwa serikali ya ethiopia jumatatu imeeleza tena dhamira yake ya kushiriki kwenye mazungumzo ya amani kuhusu mzozo wa Tigray, lakini haikujibu wito wa umoja wa afrika wa kusitisha mapigano ikiahidi badala yake kuchukua hatua za kujihami ikiwemo kuteka viwanja vya ndege na majengo mengine ya serikali katika mkoa huo jumapili mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika musa faki mahmad alitoa wito wa sitisho la mapigano mara moja na bila masharti yoyote wakati mapigano yakiongezeka katika mkoa wa tigrei na kuzitaka pande hizo mbili ambazo zinapigana kwa karibu miaka miwili kukubali tena kufanya mazungumzo viongozi wa tigr jumapili wamesema wako tayari kutekeleza sitisho la mara moja la uhasama na kutoa wito kwa jumuiya kima ya kimataifa kuishinikiza serikali ya ethiopia kufika kwenye meza ya mazungumzo wafungwa wanane wa iran walifariki kutokana na moto uliozuka katika gereza la evin mjini teheran mahakama amesema jumatatu na kuongeza maradufu idadi ya vifo kufuatia moto huo ambao umechochea mivutano zaidi baada ya maandamano ya mwezi mmoja yaliyochochewa na kifo cha mwanamke kutoka kabila la kikurdi mas ii maafisa wa iran wamesema moto huo uliozuka jumamosi ulisababishwa na vurugu na mapigano kati ya wafungwa lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema yanatilia shaka maelezo rasmi kuhusu tukio hilo na yanahofia pia kuwa idadi ya vifo inaweza kuwa kubwa zaidi mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu harison kamau katika kipindi cha kwa undani patrick nduimana ni na wageni nikiwatakia usiku mwema wa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kikiwa kipindi ambacho kuletea habari mbalimbali mbali kwa undani kuliko ilivyo kawaida katika kwa undani hivi leo tunazungumzia maswala mawili tukianza na siku ya leo ambayo ni maadhimisho ya kimataifa ya kuangamiza umaskini kote ulimwenguni na yamefanyika huku juhudi zikifanywa za kuangamiza tatizo hilo kwenye sehemu ya pili tutazungumzia baadhi ya wananchi wa uganda waliokwama kwenye vizuizi au waliozuiliwa kwenye umoja wa falme za kiarabu baada ya kukamatwa wakiwa katika harakati za kutafuta ajira huku zoezi la kuwarejesha nyumbani likianza katika siku za karibuni nakukaribisha jina langu harizon kama kwanza ya, ya kimataifa kuangamiza umaskini iliadhimishwa nz a kmataifa auanama paris ufaransa ambako awali 9 rasimu ya kutambua haki za kibinadamu dhidi ya umaskini iliandikwa kwa heshma ya wahanga wa umaskini iliopita, uliopita kiasi pamoja na kiasipamoaaasa diemba 9baraza kuu la umoja wa mataifa liliweka rasmi siku hiyo kuwa ya kimataifa ya kuangamiza umaskini kwa mujibu wa ripoti ya benki kuu ya dunia janga la corona limesababisha umaskini kwa watu kati ya milioni85 kote ulimwenguni ambao hawapati hata chakula cha kutosha kila siku siku hii kwa hivyo huadhimishwa ili kuangamiza baadhi ya matatizo kama hayo pamoja na kutathmini mikakati ya kukabiliana nayo ili kuangalia siku hii kwa kina ni naye jali ambaye ni mwanaharakati kutoka shirika la linalosaidia kuwezesha watu walioko chini ama kule mashinani katika jamii hebu al kwanza tueleze hali ilivyo na mambo yanakwendaja wakati wa siku hii ya kuadhimisha kuangamiza umaskini ulimwenguni mambo ambayo unaona yanachangia umaskini kwa jamii zetu ni ukosefu wa kazi Aa, na jambo lingine pia biashara unaona watu wengi wanapokosa kazi wanaamua wana kufanya biashara na unapata kwamba ile gharama ya kuweka biashara inakuwaiko juu kushinda ile mapato ama malipo ile mtu anapata kutoka katika biashara na pia ale matumizi ya kila siku kwa manyumba unapata kwamba ile kwa mfano wale ambao mijini unapata ile matumizi ya kila siku kuanzia asubuhi mpaka jioni unapata ile kiwango cha pesa ambayo mtu anatumia kwa nyumba yake ni nyingi kwamba ile biashara hata haiwezi kumudu kwa hivyo kwa muda mchache unapata kwamba ile biashara imeanguka ama mtu pia anaona kwa sababu ile biashara hana ile nguvu ya kufanya biashara wengi wanaenda katika mikopo na hiyo mikopo hata ndo inafubusisha zaidi kwa sababu unapata wakati biashara moja haijashika mtu hiyo biashara mkopo hiyo ee lika nayo anaenda kwa mkopo nyingine nahkua tena ana, na mkopo nyingine napata baadaa mtu ameha kama mikopo mitatu minne kusema ukweli baadaa yule mtu maisha yake yaendelee vizuri unapata kwamba umaskini una, unaendelea zaidi unamkula zaidi kushinda vile ambavyo alikuwa hata ameanza mara ya kwanza umezungumzia kuhusu mambo ya mikopo na mambo ya biashara kwanza kabisa ningekuuliza kama jamii inapoa mafunzo kwa watu kabla ya wakuchukua mikopo na kuanza biashara watu wanawezeshwa kwanza ili wawe na uelewa wa kufanya biashara ili wasipoteze pesa zao unapata mara nyingi ile, ile, ile ufahamu ama kueleweshwa hakuna katika mtaa kwa sababu Uh, ni kwanza wachache ambao watapata lefahamu hata kama tumesema kwamba wanakuja leo watu kuja kuwafundisha ni wachache sana ambao watapata ile yale mafundisho vile ambavyo inatakikana kwa hivyo mara nyingi unapata kwamba katika mitaa ama katika huku chini kabisa katika maisha ya kawaida mtu anaingia tu kwa mkopo kwa sababu labda ame, ameambiwa kama stori na rafiki yake ama ameelezewa ameona rafiki yake amefaulu a anaona labda nawzafaulu kwa hii njia kwahivyo mara nyingi unapata kwamba situ ile mikopo kwamba watu atuhawafundishwi wanafundishwa lakini kule kuelewa kunakua kuzito kwa sababu nikilinganisha ile ile ile ile hali ambayo niko ndani na ile pesa yenye nitapata unaweza kwa mfano tuseme kama nimefundishwa biashara nikaambiwa labda hichi kiwango fulani nicha biashara usitumie lakini siwezi la njaa nikiwa niko, niko, niko na pesa kwa nyumba unapata so, kwamba ule mtu mishowakusha ametumia ile mitu, akusha, pesa na pia biashara haiendi sijui unaonaje mifumo ya kisiasa labda pengine kuna sheria fulani fulani ambazo haziintatii kulinda watu ama kusaidia watu kujikwamua kutkana na simuwako unaweza ukasema kwamba mifumo ya kisiasa inachangia pia katika le naam kwa mtazamo wangu mifumo ya kisiasa inachangia na mbali na kwamba hata tukisema tuweke hizi sheria ama kwa tayari zile sheria ambazo zipo unapata kwamba kuna hali mbili tofauti kuna ile hali ya uhalisia huku chini kwa yule mwananchi wa kawaida na ile hali ambayo iko huko juu hizo ni hali mbili tofauti kwa hivyo wakati kwahivo ya, ya, ya kuweka zile sheria ni sheria ndio zinatajwa kwa mdomo lakini anayeumia ni yule mtu wachini kabisa kwa sababu hawezi kufikia yale malengo kwa sababu hata kama mimi kama mwenyewe mwananchi wa kawaida ya sina kwa sababu unaona wenee wakati unasema kwamba tuseme kwa mfano kama serikali imetangaza kwamba kuna janga la kitaifa inasaidia nini kuamua yule mwananchi kwa sababu hata leo hii serikali ikileta ile chakula ya msaada katika maisha ya mwanadamu a kawaida si chakula peke yake utapewa labda unga utapewa utapewa maragwe Ewa maragwe aoaee bado kama tsele, niko kama mjini nitahitaji kitu cha kuipikia itahitaji vitu a kuikarangia so unajua bado kuna vitu vingi mbali na ile ambayo itakuwa imefanya nini imepeana najua ao agieat inbaliaile bata efanya nii epa hertasheria itakua, itakua ndio natakana ituelekeze lakini sheria ni jambo moja na hali katika ile uhalisia ni jambo la pili hebu tuzungumzie kidogo kuhusu <muchilis> janga la corona ambalo kwa kweli limeadhiri watu kote ulimwenguni ah, nchini kenya tu ambapo wewe upo unaweza ukasema limepelekea hali ya maisha na pia umaskini baadhi ya mambo ambayo yamezaliwa kutokana na janga la corona ni yapi katika jamii okay tuseme ujeujio wa corona katika nchi yetu kweli imeleta madhara mengi tu kwa mfano sasa sasahivi kuna watu wengi hawana kazi alipoteza kazi kuna biashara zenye zilianguka tuseme labda mtu alifutwa kazi ama kazi na ka kazi mpaka leo kuna biashara abazo zilianguka mtu ameshindwa kusimamisha ile biashara mpaka leo bila kuogopa pia naweza sema kuna watoto hata watoto tu wetu wa kawaida ambao wamejikuta katika wako na mimba wa za mapema ambapo labda wakutarajia sababu ile hali eye ilikua napata o mizigo bado merudi kwa wazazi kuna ndoa zilivunjika kwa sababu moja ama nyingine unapata baba labda na ama mama walishindwa kujimudu kama familia na kwa sababu hiyo itabidi labda watengane kwa hivyo korona ilikuja na mambo mengi ambapo tu ni mungu atatusaidia wewe al ni mmoja wa wanaharakati wanaosaidia jamii na mmojawapo wa mambo aonafanya ni kuwawezesha wale wananchi wa kawaida je sasa wewe ukizungumza kwako kwa binafsi baadhi ya harakati mnazofanya za kupambana na uaskini na pia kujiweza katika maisha hizi ile tia, katika ya kawaidi ya uhalisia ambapo tumefika tunafanya kile kwa kimombo tunaita ni kusemezana tu kwa sababu ni lazima kwanza tukubali hali ambayo tuko ndani tukishakubali hali yenye tuko ndani unapata kwamba tunajipatia ile matumaini ya kuendelea na kwamba s si, apia unakuwa na ile ile ile kufahamu ya kwamba si mi peke yangu hii hali ni hali ambayo imetukumba sote na tunaipitia sote kwa kwa pamoja wanasema kifo cha watu wengi ni, ni, ni harusi kwa hivyo napata kwamba siatini peke angu kama jakii ndo ninaumia tunaumia mimi na mwenzangu na mwingine na mwingine kwa hivyo tunatia na moyo ya kwamba ni vizuri tukiishi tuke na ile anasema healthy nasema unaishi ile maisha ambayo ni ya kawaida kwa mfano usi, usi, usitumie swala ambalo litakuletea shida nyingine kutatua lile shida ambayo tayari uko nayo Uh, kumeonekana visa vya watu wengi na hasa wanawake ambao wanakesekea kwenye mataifa ya kiarabu sio tu kutoka kenya pia na. kutoka nchi zingine kutoka mataifa hata ya uganda na mataifa mengine mengi je suala hili la umaskinihii labda pengine umaona kama limetemea zaidi kwa jinsia ya wanawake au wanawake ndio wanajituma zaidi wakijaribu kuepukana au kutorokea umaskini je labda wavulana hawa, hawajafinywa zaidi na umaskini ama aonae unachagua jinsia kwa mtazamo wangu unajua jinsia yenye shikia imeshikilia maisha ulimwenguni kote wata si kenya peke yake si afrika peke yake ulimwengu mzima maisha ya kawaida yameshikwa na mama kwa sababu ni mama ndi anaeleta uhai ulimwenguni si ni kweli na ni mama jambo lolote itot napotokeeaunaangukia mama vopataawamama wanajituma tamba hatawababa wa kuongea kwa hivyo unajua katika ile kuongea labda nimeenda nika- nika- nikapiga nika, story na rafiki yangu mimi labda kwangu niko na uzito huu huu huu na na then ananipatia mwelekeo labda tukitoka nje ama tukuna, hata mimi. kwa hivyo mama ni mtu mwenyewe ako tayari ku- ile ku- kushea kwa lugha ya kimombon ako tayari kuhusisha mtu mwingine wa kando kwa hivyo unapata kwamba ni wao ndo wanaonekana wanaenda mbio lakini ukola mambo ni kwamba maisha ya kawaida ya familia inategemea mama ndio maana unaona mama wanang'ang'ana zaidi ah, wanasema kwamba familia ndiyo nguzo ya jamii ah, wakati umaskini ukiendelea hivi ah familia nao unaiona vipi tuseme wanandoa au familia mke na mume uh, umaskini umeathiri vipi wanandoa mke na mume umaskini nao unachangia pakubwa sana isipokuwa kama nyinyi wawili mutaika mahali muwe mtaelewana kwa sababu ulimungu, ule mwe- pale ambapo ulimwengu umefika sasa hivi unapata kwamba hata kipato hakitoshi kwa mara nyingi unapata kuna familia nyingi ambapo unapata baba anafanya kazi mama anafanya kazi na bado hicho kipato hakitoshi mara nyingine unapata ni baba yake unapata kwamba bado hicho kipato p mara nyingine unapata ni mama yake na hicho kipato akitshi naukiolewa mambo ni kwamba ikiwa tuko na na, na, na hitilafu ya kifedha katika familia hakuna vile ndoa inaweza kusimama na hata ndoa pia wanakuwa na wakati mgumu wanakuwa na ile msongo wa mawazo unapata mara nyingi yingi najutpa mtu amejinyonga ame, unapata mtu ameua bibi akaua watoto akajiua na nayee mwenyewe pia mara ingine unapata hata mama labda amejinyonga ama vitu hivyo vinatokezea ni kwa sababu hiyo ya umaskini tu hatimaye unaona kama mikutano inafanywa kwenye ngazi za juu kuhusiana na kupambana na umaskini lakini juhudi hazifanywi kule masikini, kuondoa mshikuondoa mskini unaona kama mikutano mingi inafanywa lakini juhudi hazifanywi sa za kuokoa watu kutoana na umaskini kama vile nilivyotangulia kusema tu mara ya kwanza unajua kufanya zile juhudi kule juu ni kwamba angalau tumetambua kwamba kuna shida hapa chini lakini hii shida ya huku chini itasuluhisha tu na hawa watu wanbao wako huku chini kwa sababu hata tukifanya ile mikutano ile ile ile bila kuwahusisha aw wenye wako huku chini mimi, kwangu, mimi kwa mtazamu wangu kama jaki sioni kama itakuwa na itakuwa na uzito fulani kwa sababu hizi hali ni mbili tofauti Mutafu, wakati mtafanya mkutano mko katika katika semina labda mko katika rubu mnafanya mkutano nyinyi mtakuwa mnawazia kitu ambacho kina- kinatokea tofauti na wakati mtukifanya mkutano na yule mhusika ili kama ni kulala njaa tuongee na mtu mwenye amelala njaa kwa mfano jana nafikia majuzi kumekuwa na na na kipindi fulani ambacho kimeenda, kimeenda viral kuna mama fulani maeneo ya ganze ambayo alikuwa ametoa watoto wake ameenda kuchimba mti ili watoto wapate chakula unaona mama kama yule akihusishwa katia mkutano anajua ile uzuni ama ile uchungu ya kupatia watoto matumaini yenye hakuna lakini unaona yule mtu mwenye anakashwa pale kwa yule mkutano anakaa pale kwa mkutano lakini kla ni kwamba fri yake imejaa akaunti yake imejaa si mtu mwenye anaeza lala njaa lakini tukihusisha hapa chini ambaye akitoka hapo kwa hiyo mkutano kutao hata anaenda kukula nini huyo mtu nafikiri tuki- tukichukua tuki hiyo nguvu ya huko juu tuchanganye na nahi nguvu hapa chini ili apata vizuri asanti sana jacklin utiambo basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka hapa washington dc wala usiondoke tunapojiandaa kwenye sehemu ya pili ya kwa undani unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc kumbuka kwamba tunasikika kupitia redio shirika baadhi zikiwa ni radio redioarusha huko tanzania kfm mwanza tanzania storm fm Gate, tanzania radio rfm kisangani drc radio solel butembo huko drc tumaini radio kipese drc mwananchi radio nakuru nchini kenya na vilevile vile sasa redio bongoma kenya miongonima nyingine nyingi vile vile kupitia mtandao wetu wa swahil basi karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa washington dc jini na langu harizon kamao kwenye sehemu hii tunazungumzia tatizo la watu kutoka uganda ambao wanadai kuteswa wakiwa kwenye vizuizi tofauti katika umoja wa falme za kiarabu na ambao wengi wao ni wanawake walioenda kutafuta ajira kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la daily monito la uganda hivi leo kundi la kwanza limerejeshwa nchini mwishoni mwa wiki baadhi yao wakiwa na matatizo ya kiafya kama vile kushindwa kutembea kiongozi wa chama cha upinzani cha nup robert changulani ambaye pia anajulikana kama boby win yuko mstari wa mbele kwenye juhudi hizo wakati akiomba wahisani wote bila kuzingatia misingi ya kisiasa kufanya kila juhudi kuhakikisha waliobaki hasa huko dubai wanarejeshwa nyumbani wakiwa salama ili kuangazia swala hilo kwa kina tunaungana naye bi aida mtenyu kutoka chuo kikuu cha chambogo nchini uganda mtenyu mwanzo kabisa wananchi hao walijipataji kwenye mataifa hayo ya kiarabu asante sana um, shukran kwa kwa kwa nini kwa huo ujumbe ambao mmepata na hali ilivyo kwa kina dada zetu ambao wamejikuta kwamba wameenda wara, inio uharabuni kufanya kazi ila kwa kuelezea zaidi ama kufanya ufafanuzi awakina dada sio waganda akisema waganda ina maana la kabila la waganda lakini ni watoto wazaliwa nchini uganda ambao wametafuta sehemu wanajikuta wameenda hizo sehemu za ugharibuni hasa uharabuni kufanya kazi ni kwa jinsi gani wanajikuta uharabuni uharabuni kana kwamba sehemu pana ambayo imekuwa ikichukua amba wafanyakazi kutoka uganda kuwasaidia katika shughuli mbalimbali hasa za nyumba na wengi wanaochukuliwa ha ni kina dada watoto wa kike kwa hivyo njia ambayo wanajikuta wameenda huko kuna wale ambao kuna asasi mbalimbali za kibinafsi ambazo huwa zinawaandikisha zinawapangia usafiri zina, wanafanya kama manti yani nikana kwamba ubidhaishaji wa kazi hasa kina dada wa nyumba kwa hivyo huku huwa kuko na hizo ofisi alafu za kujitegemea ama za kibinafsi wanaandaa paspoti za dada wakinadada wanawapeleka wana, wana, katika mafunzo navosikia kama wiki moja ama mbili wanaweka kwa sehemu fulani wanapikisha kwenye mafunzo jinsi ambavyo matarajio yao na kazi ambayo wanaenda kufanya ni asasa ambayo imejiandikisha hasa kupata hawa wasichana na kuwasafirisha kwa hivyo wanawachukua wanaweka sehemu fulani wanawapatia mafunzo kidogo ya awali wanaandaa usafiri wao nanda paspoti zao alafu wakifika kule wale pia walioomba wafanyikazi hua wanakuja wanachukua tu kama vile ambavyo mbao waliomba kama ni bidhaa tu ni kama vile wamefanya da hasa wakifika kule huwa kuna matajiri ambao wanakuja wanachukua kulingana na mkataba ambao wamepanga na hao ambao wanapeleka wafanyakazi na nasikia tunakisia kwamba kifika huko stakabadhi zao zote hubaki pale ofisini huo ni mfumo mmoja wa hao kina dada ambao wanajikuta huko uharabuni alafu kuna wengine ambao hupitia tu njia za chonjo chonjo kamba nimesikia maali fulani kuna rafiki yangu wanatafuta mfanyikazi bana njoo hasa wanashirikiana hivyo wanajikuta wameenda bila mpangilio wowote kuna wengine asasi zinazowapeleka pia ni watu tu wenye kufanya ukarabati na kupata pesa kwawasichana hasa yeye akishatoka tu hata ambao waliandaa hizo kampuni hazipo huenda hawapo hasa mtoto anafika huko anajipata taabani hajui aulize nani hajui aende wapi hajui afikie nani sasa hao wanapata hizo shida mara nyingi ni wale ambao wamepitia njia okay. za chochorochochoro hebu kidogo ni kuulize tumesoma kwenye taarifa kwamba baadhi ya waliofika mwishoni mwa wiki walikuwa wengine hawawezi kutembea wanasema na kudai kwamba wameteswa wakiwa kizuizini na wanasema kwamba rafiki zao wengine wengi bado wamevaki kule kizuizini je kumekuwa na visa vya wengine kufia kule upande wa dubai au uharabuni kama ilivyo kwenye mataifa mengine kama vile kenya na tu, na mataifa mengine kumekuwa na visa vya vifo mbali na kuteswa ah, visa vya waliokufia uharabini sina uhakika sana ni kaa ambapo shai kuwa sijui mmoja ama wawili hivyo lakini mara nyingi kama haijatokea kwenye mdia namna ilivyo saiikajitokea f aiedawaaiwee aawkati wnieamatangazou flanikufia aab aa habari zozote ama taarifa ozote nazijua najua mwambie jamii yake sasa awa majamaa hawatajulikana manake wengine wanaotoka t kadanganadangana wanajkuta aa washatoeka wwaaiaawuwako wapi na jinsi walivyotumia huenda pia haijulikani kwa hivyo huenda kweli kuna wale ambao wamefia kule labda wakatupa mahali lakini kulinganana saizi na takwimu zilizopo ni kwamba kuna wale ambao iawao vizuizini lakini hawana watu wakuwatetea hawana watu wakuwatoa kula hawajui waanze wapi waende wapi na wale ambao wameumia kweli wamepata shida yani sasa mtu ni kazi gani ambazo kwa shidaateswaanafana lakini ndio hali iliyopo saizi kwa wale ambao walienda tu bila kuwa na njia mafaka ya kuwapeleka efahuo aerikaliao serikali inajua nashirikiana maiti inaletwa nam naona kwamba juhudi hizi zinaongozwa pia na chama cha nup chake robert changulani ama bobiwin na alikuwa afanyet kule dubai lakini haikufanyika sasa pia ametoa ombi kwa watu wa kawaida pamoja na wanachama kufanya michango ya kuhakikisha kwamba wale watu ama wazao wa uganda waliokwama dubai wanarudi je shughuli hii imechukua laini ya kisiasa au pengine ni kitu ambacho watu wote wa uganda wanashirikiana na wanaona ni muhimu kuwarejesha nyumbani kwajua sasa kuna kushirikiana kisiasa kuna kushirikiana kijamii huo ukienda umehusika alikuwako na lengo lipi yeye kama alis, alisaidia kisiasa basi huo msaada utakuwa tu ni kisiasa manake hata hutashirikisha watu wengine kusema kwamba wanachanga wakati wewe umeshirikisha nini siasa lakini kama ni jukwaa tu ndio huendekaa wamekua tu kama kiongozi kama mpiga firimbi ili wale walioko kuli wasaidiwe uganda huwa iko wazi kwa hali kama hiyo Naona kwamba akijapeupe kama sio mwanasiasa tu na ta mwanauganda ambaye anaona kwamba wale wengine wanapata shida basi enapata a hata wale pia waliorudi walitangaza wali sana wakaomba kwamba endapo kuna usaidizi ambao ao kufikiwa ikuanwito ambao walioko huko walikwama basi wasaidike kwamba ulikuwa ni chanya na ikiwezekana watu watatoa michango kupitia njia ya iliyo bora e mwanzo ni kujua ni kina nani walikwama wako wapi wanahitaji nini manake zkafanya michango huju inaenda wapi kwa hiyo na wito ulikuwepo ndio tumeona tumesikia katika vyombo vya habari na wale ambao waliokuja walioka wakitoata tusaidie i wale ambao waliobaki huko mi naamini kwamba endapo kutakuwa na njia mwafaka nzuri lionyoka na kuonyesha ni kina nani na wako wapi aona kwamba huku watu watakuwa tayari kufanya mchango na kuhimiza pia serikali uona kwamba haa watu wanasaidika na wanarudi kwao mwisho kabisa tukimalizia kuna hatua ambazo zimechukuliwa dhidi ya mashirika ambayo labda yanapeleka watu kwa njia isiyo halali serikali imechukua hatua yoyote naam kuna hayo mashirika ambayo wao hawana vibali vya kufanya hiyo kazi mashirika kama hayo nadhani yamefungwa fungwa na hasa serikali na, ina- inahakikisha ina kwamba wale ambao wanaenda pia wanaenda kwa kupitia mashirika ambayo yalisajiliwa na serikali sasa yale ambayo yanafanya nini nyuma ya pazia hayo hayajulikani na wakati muunu ndo analeta haya shida kwa kweli serikali imejitahidi kuona kwamba inafuatilia kuona mashirika kama hayo yamefungwa ama yamefunguliwa kesi mahakamani mwishoni mwa wiki takriban watu kumi na wawili raia wa uganda walirejeshwa kutoka kule dubai na kuingia nchini baadhi yao wakiwa kamwe hawawezi hata kutembea na wakiwa pia na shida ya kupumua kuna onyesho ambalo likuwa nimepangwa na changulanyi rob changulanyi maarufubob wine huko dubai likiwa na lengo la kuchangishia ili kuweza kuwarejesha wale wanaotesekea katika mataifa ya kiarabu nyumbani nwakati wa kupokelewa kwa wale waliorejeshwa nyumbani katika mji wa bagere kisangati chagulani alisema kwamba yeye mwenyewe hana nia ya kuweka siasa kwenye jambo hilo akiomba kila mganda ama kila mwananchi wa uganda pasina mambo ya kidini au siasa basi afanye juhudi za kuhakikisha kwamba wenzao wanarejeshwa nyumbani hali ya kutafuta usalama wao chagulani pia amesema kwamba anaendelea kushauriana na viongozi kadhaa wakiwemo wale wa kisiasa pamoja na wengineo kutoka chama chake ili kuhakikisha kwamba wanajitolea kulipa tiketi kwa kila mganda au kila wa kule, ili nyumbani na ya wale, nyumbani, ni adija na Kayima, kutoka butambala walirenyumbnikbba bambazi kutoka Isingiro, mahimba kutoka mbale na mbal hilo itakamilika na wale wote walioko katika vizuizi tofauti katika mataifa ya kiarabu waweze kurejeshwa katika njia iliyosalama asante sana bi mutenya kutoka uganda na hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa kutoka washington dc kwa niaba ya wote walioshiriki katika kufanikisha kipindi hiki jina langu harizon kamau ni kkutakia kila laheri popote ulipo wa.