hivi sasa ni saa8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi serkali ya kenya imekanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba benki za china zimeitoza faini ya dola milioni 11 kwa kushindwa kulipa mikopo iliyotumiwa kufadhili mradi mkubwa wa reli wizara ya fedha ya kenya inasema nchi hiyo haijawahi kumkashifu yeyote kati ya wa wakopeshaji wake china inachangia theluthi moja ya deni la nje la kenya baada ya miaka mingi ya kukopa pesa kutoka china kufadhili miradi na mipango ya serikali maswali yanaibuka kuhusu iwapo kenya inaweza kufanya malipo kuhusu deni lake siku ya alhamis katika taarifa yake waziri wa fedha ukur yatani alisema nchi yake haijawahi kushindwa kwa wakopeshaji wake waziri huyo alikuwa akijibu ripoti ya vyombo vya habari kwamba benki za china ziliitoza kenya faini ya dola milioni 1nammoj kwa kukosa kufanya malipo kwa mikopo iliyochukuliwa kujenga kile kinachojulikana kama sgr kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu icrc inatoa wito kwa rasia na ukrain kuipa ufikiaji usio wa kipimo kwa wafungwa wote wa vita wanaoshikiliwa na kila upande icrc imekuwa ikifanya kazi tangu februari wakati rasha ilipoivamia ukrain ili kupata fursa ya kuwafikia wafungwa wote wa vita shirika hilo la misaada lenye makao yake nchini uswisi linasema timu zake zimekuwa zikijaribu kuangalia hali na matibabu yao na kuzifahamisha familia zao kuhusu wapendwa wao hata hivyo jitihada hizo zimekatishwa tamaa kwa kiasi kikubwa mkuu wa vyombo vya habari wa icrc iwan watson anasema timu za msalaba mwekundu zimeweza tu kuwatembelea mamia kadhaa ya wafungwa wa vita wa pande zote mbili unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc katika siku tatu zilizopita vikosi vinavyoiunga mkono rusia vimepiga hatua za kimbinu kusonga mbele kuelekea katikati ya mji wa bakmut huko donetski oblasti wizara ya ulinzi ya uingereza ilisema katika taarifa ya kijasusi iliyobandikwa kwenye twitte leo ijumaa kuhusu uvamizi wa rasha nchini ukraini kikosi cha jeshi namba mbi wanamgambo wanaoiunga mkono rasia wa mkoa lohanski huenda wakasonga mbele katika vijiji vya optin na ivangrad kusini mwa mji maelezo ya ziada yalibaini kumekuwa na makazi machache ikiwa yapo yaliyokamatwa na vikosi vya kawaida vya rasha au vinavyotaka kujitenga tangu mapema julai hata hivyo ripoti hiyo ilisema kwamba vikosi vinavyoongozwa na kampuni binafsi ya kijeshi ya yawagn grup vimepata mafanikio kadhaa ya ndani huko donbas wagna huenda bado inahusika sana katika mapigano ya yabakmt takriban watoto wanane walifariki alhamis nchini kambodia wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipozama kwenye mto mekong kusini mashariki mwa nonpen maafisa wanasema watu wanne watoto wawili na wafanyakazi wawili waliokolewa watoto hao walikuwa na umri kati ya miaka kumi na miwili na miaka kumi na mitano wanafunzi wawili walikuwa bado hawajulikani walipo hadi leo ijumaa shirika la habari la ufaransa limeripoti kwamba boti hiyo ilikuwa ikiwasafirisha watoto hao kurudi nyumbani baada ya wanafunzi hao kuhudhuria darasa la kiingereza mmiliki wa boti hiyo na wafanyakazi walilazwa hospitalini kulingana na shirika la habari la associated press ap na watakabiliwa na mashtaka ajali za mashua ni za kawaida kusini mashariki mwa asia mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi jambo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika popote pale ulipo ni siku nyingine tena ya ijumaa tunapokualika katika lile jukwaa ambalo tunakutanisha mawazo mbalimbali mbali ya watu walio katika sekta ya habari tukiangazia masuala muhimu yanayohusu eneo zima la ukanda wa afrika mashariki lakini dunia kiujumla lakini hasa yale ambayo yanagusa E, mataifa ya afrika mashariki na kati na afrika kiujumla hi leo katika matangazo yetu tutaangazia ziara ya rais mpya wa kenya d william ruto nchini tanzania hasa ambaye alielezea namnagani e, kenya inaweza kutumia nishati ya tanzania ya gesi lakini mjadala ukazuka zaidi kwa nini mataifa ya afrika mashariki yasitumie nishati ambazo zinapatikana ndani ya mataifa ya jumuia ya afrika mashariki ili kuepukana na kuagiz kama mafuta gesi e, na maswala mengine nje ya afrika ya mashariki tutagusia vilevile kura ambayo imepigwa na umoja wa mataifa kushutumu e, uvamizi wa rusia na tumeendelea kuona mgawanyiko ndani ya jumuiya ya afrika mashariki baadhi ya mataifa yakipiga kura kuishutumu russia mengine yakijiondoa kupiga kura hiyo wakisema wenyewe hawafungamani na upande wowote hivi sasa tunavyozungumza taifa la uganda bado linaendelea kukabiliwa na ugonjwa wa ebola ugonjwa ambao vilevile unatishia mataifa jirani yaliyoko lakini katika afya ya umma kiujumla ambapo shirika la afya duniani dunianiwh limeshaweka bayana kwamba liko njiani kutengeneza chanjo na uganda yenyewe inatumia wataalamu wake kuona chanjo ipi inafaa kwa kuzuia maambukizi ya ebola niinayekukaribisha katika matangazo haya hi leo mimi jina langu ni idi ligongo nam karibu katika matangazo haya ambapo hii leo e, katika laini ya simu tunaye E, bwana joseph njane kutoka radio citizen nchini kenya hali kadhalika tunaye e, emmanuel roziga masantura karibuni sana moja kwa moja tukianza tumeona rais wa kenya dk william ruto katika ziara yake ile ya kujitambulisha katika mataifa ya afrika mashariki alianzia uganda kuhudhuria maadhimisho ya miaka s ya uhuru wa uganda baadaye akaelekea nchini tanzania lakini kubwa ni kutangaza ile e, nia ambayo kenya imekuwa nayo ya kujenga bomba la gesi kutoka jijini dar dares salaam kwenda mpaka mombasa katika bandari yake na kulipeleka moja kwa moja mpaka nairobi ili kupunguza ukali wa maisha kwa raia wa kenya lakini ikiwa ni mwendelezo wa ule mshikamano wa mataifa ya afrika mashariki uona namna gani yanaweza yakatumia rasilimali zilizopo mjadala ukaenda mbele zaidi mataifa mingine wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki e, sudani kusini na uganda yenyewe yana mafuta kwa nini mataifa ya afrika mashariki yasijikite katika kunu, kunufaika na nishati hizo ambazo zipo kwa mataifa wanachama moja kwa moja tukianza na bwana emmanuel e, roziga hebu tueleze kile ambacho wewe unakiona je hili swala e, linawezekana kweli kwa mataifa haya yakatumia tu rasilimali za nishati ambazo zipo kwa mataifa wanachama wa jumuia ya afrika mashariki naam panapo utashi wa kisiasa ndo mtangazaji nadhani inawezekana uh, inawezekana Uh, wanasiasa wamekuwa wazuri katika kuzungumza yale ambayo yanasaa lakini utekelezaji wake unakuwa na shida kwa sababu kunakuwa kuna mambo mengine yanaingia hasa mahusiano ya kidiplomasia ambayo maakibadilika mara kwa mara mara viongozi wakuu kama marahisi wakikubaliana watekelezaji au watendaji wanakuwa wanatofautiana aa wanakinzana na maamuzi ambayo viongozi wamekifanya lakini kiuharikia ni jambo ambalo linawezekana pili ni jambo ambalo naeza ikasema lingechangia kwa kiasi kikubwa Uh, kupunguza utegemezi wa mataifa haya uh, kutoka mataifa ya mbali ile uh, mashariki ya mbali au magharibi ama pia kuendeleza kwa namna moja ama nyingine maisha ya wananchi wa maeneo ya ukanda huu wa, maeno, wa, maenoe, wa kandahu, afrika ya mashariki kwa sababu unapozungumzia uh, kupatikana kwa nishati ni jambo moja uh, kuitumia nishati hiyo kwa soko la hapa ndani ya mataifa ya karibu ni jambo jingine ambalo linatoa na ajira kubwa tu kwa uh, wananchi wa mataifa haya katika ukanda na kupunguza ardha ya maisha ambayo eh, imekuwa ikiendelea kupaa kutokana na makubaliano ya mataifa yanayotoa malirasi kama hizo mafuta pamoja na gesi kwa hiyo ni dhahiri kabisa kwamba ni jambo linalowezekana ilo ni moja anapoutashi a kisiasa pili ni jambo ambayo ingekuwa bora zaidi naingesaidia kuinua uchumi wa mataifa haya na ya wananchi kwa ujum asante sana uh, rosigia kwa uh, hayo maelezo uh, tukija kwa kwako joseph nini ambacho uh, unakiona kipo hapa manake eh, wewe uko kenya na utakuwa umeshuhudia mara nyingi sana kumekuwa kuna mivutano ya ushindani wa kibiashara baina ya mataifa ya tanzania na kenya licha ya kwamba viongozi huwa wanakutana na kueleza maneno mazuri kabisa ya ushirikiano lakini muda mfupi tu mara baada ya kukutana tunaona E, mivutano inaendelea hasa katika mipaka ile e, iwe ni malori yanaopitisha chakula e, iwe ni katika sekta ya utalii iwe katika sekta e, nyingine ya usafirishaji hasa e, usafiri wa anga je hili linawezekana kwa dhana nzima kwamba mataifa ya afrika mashariki kutumia rasilimali zake ambazo zipo ndani ya afrika ya mashariki naam mwanzo kabisa ni tangulizo ulipoanza na ziara hii ya rais uliemtoto katika mataifa ya afrika mashariki na tumeona kwamba punde tu baada ya kutaguliwa makuapisho amekuwa akizeru mataifa mengi sasa hivi amezeru taifa la ethiopia amezeru taifa la uganda na kilele chake kimekuwa katika taifa la tanzania uh, kuhusu suala hili la ushirikiano katika kushughulikia masuala haya nadhani kwamba ndiyo uwezo upo ni ipo lakini sasa yule uwezo ndio unakuwa una changamoto kwa sababu utakuta kwamba mataifa mengi ndiyo yana uh, ile nia ya kuweza kushirikiana na sababu kuu na dhani ya kuweza kushirikiana ni kwamba wanajaribu kupunguza ule mzigo wa kuweza kuakisha kwa kwamba uh, wanapunguza mzigo wa kifedha katika kufanikisha ile miradi na hapo ndipo wengine wanaamua kufanya vile kando na kuweza kuimarisha ule mshikamano wa ujirani mwema na vile vile jumuia ya afrika mashariki lakini dalili zipo kwa sababu hutaangalia kwamba kuna hili bomba ambalo ni la mafuta kutoka nchini ambalo linatekelezwa na taifa la uganda kwa kwuushirikiana na tanzania na hatua zimepigwa ndio licha ya pingamizi kutoka kwa baadhi ya mataifa hasa ya magharibi na hii inaonyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa wa hilo kufanikiwa kwamba watashirikiana mataifa haya mawili kuweza kufanikisha mradi ule lakini vile vile hakuwezi kosa um, vile changamoto kwa sababu utakumbuka kwamba kwa mfano kama huu mradi wa ujenzi wa bomba hili la mafuta awali kenya ilifaa kuhusishwa lakini masuala mengine yalikuja na ikabidi sasa iwe ni uganda na tanzania waliokuwa wakitekeleza sasa wakati huu ni tu naweza sema la kusubiriwa kuona iwapo pendekezo uh, uh, hili la kuweza kujenga uh, hili ama ahadi ya rais williamruto pamoja na yule mwenyeji wake rais samia suluh hasan iwapo ahadi ile itaweza kutekelezwa walivyosema ya Uh, nishati uh, le swala so la nishati kutoka tanzania hadi hapa nchini kenya asante sana uh, kwa hayo e, na swala hili moja kwa moja linatupeleka kwenye swala lingine hivi sasa dunia inashuhudia e, vita vinavyoelezwa kama mataifa makubwa yatashindwa kushughulikia vizuri basi t- dunia inaweza kuingia katika vita vya dunia vya tatu dunia hivi sasa ni kama vile imegawanyika pande mbili mashariki na magharibi kama siku zote lakini hasa kwa upande wa russia wengine ukraine mashariki E, ikiwa ni upande wa ukraine na magharibi ikiwa ni upande wa rusia na kile ambacho tumekiona mpaka kwenye umoja wa mataifa bado e, mataifa kama vile marekani ambayo yeye ni mmoja kati wanach wakudumu wa, bar, uh, wa, wa baraza la usalama la umoja wa mataifa e, katika wale wanachama watano wa kudumu wenye kura ya turufu amekuwa akiitisha maazimio mbalimbali mbali ya kushutumu e, taifa la rusia kwa kuivamia ukraine kile ambacho tunakiona E, tukirejea ukanda wa nyumbani hasa afrika mashariki e, na kati tunaona kuna mgawanyiko juu ya mitazamo ya vita hivi vinavyoendelea wiki hii baraza la usalama limepiga kura ya kuishutumu rasia kwa mara nyingine tena na tumeshuhudia ya mataifa yakigawanyika mataifa kama vile kenya rwanda yenyewe yakipiga kura kushutumu lakini mataifa kama uganda tanzania yakisema yenyewe hayataki kupiga kura na hayafungamani na taifa aa, lolote je ah, hili linaashiria picha gani tukianza eh, na joseph njane kwa mtazamo wako nini eh, ujumbe unaotokana hapa kwenye ah, kura hii nadhani mwanzo kabisa kuhusu kura hii kwa sababu baraza kuu la umoja wa mataifa lilipitisha azimio uh, linalotaka urusi kubatilisha jaribio lake la kutaka kunyakua kiharamu maeneo mane ya ukraine kufuatia kinachojulikana kama kura za maoni za kinyume cha sheria na ni kwamba ukiangalia jinsi kura ilivyopigwa kupitishwa kwa kura mia moja arobai na tano dhidi ya tano ni ishara tosha kwamba wengi wana Uh, mtazamo tofauti kuhusu hatua hiyo ya uh, urusi kuweza kunyakua maeneo yale lakini vile tumekua tukiona kwamba kuna mataifa vile vile ya afrika ambayo yamekosa kuchukua msimamo wowote kuhusu pengine upande ule wa ukraine ama upande ule wa urusi mengine tayari washaelezea nia pengine ya kuunga mkono uh, upande ule mwingine lakini kinachojitokeza hapa ni kwamba kuna malengo fulani kati ya mataifa mengine n unaona kwamba hata katika baraza lile kuna mgawanyiko ukiangazia jinsi kura ile ilivyopigwa kwamba licha ya baadhi ya mataifa kama 35 vile thelathini na tano kujuzuia kupiga kura ni kuonyesha kwamba vile wao wana sababu zao ambazo pengine wataki kupendelea upande wote ule lakini kilicho wazi hapa ni kwamba mataifa mengi hapa yanaonekana kuwa Uh, yameegemea zaidi upande wa ukraine kwamba wanaona kwamba kinachofanyika katika taifa lile la ukraine uh, kutoka kwa urusi ni uh, suala ambalo uh, kabisa halistahili uh, kabisa na kwa hivyo nadhani kwamba kinachojitokeza hapa kijumla ili ni kwamba huenda eh, ni kutokana na zile sababu za kidiplomasia pengine jinsi taifa linavonufaika na ule uhusiano uh, kati ya taifa lenyewe na uh, ukraine ama urusi na ndio maana umeona kwamba kura iliopigwa ilikuwa na sura a uh, taswira tofauti kabisa kuhusiana na uh, yale maswala ambayo wananufaika nayo kutoka kwa taifa lile la, la urusi na vile vile Uh, upande ule wa ukraine lakini eh, kwa mtazamo mkubwa umekuwa ukiona marekani imekuwa na ikishutumu uh, zaidi taifa la urusi kutokana na hatua ambayo imekuwa ikifanya ni shughuli uh, za kijeshi katika taifa lile la ukraine ukiangalia mataifa mengine kama vile uh, uingereza ujerumani ya vilevile yakikaribia taifa lile la urusi hasa uh, kutokana na shambulizi ambalo limekuwa likiendelea Uh, kwa siku chache zilizopita mashambulizi ya makombora katika maeneo mengi ya taifa lile la ukraine lakini mataifa ambayo yamejitokeza kuonyesha kwamba hayagemee upande wote ule ni kwamba yana sababu yazo lakini hilo vile vile huenda likawa na nia fiche kwamba uh, huenda awataki kujitokeza zaidi kwa kuhofia pengine hili likaibua vita vya tatu vya dunia Uh, ndio mtazamo wangu kwa husu kinachoendelea asante sana bwana njane uh, joseph uh, rosiga wewe unaonaje maanake tunaona kuna mgawanyiko hapa kwenye haya ya mataifa ya afrika hata ya mashariki juu ya uh, mustakabal wa vita hivi vinavyoendelea vya ukraine pamoja na russia licha anayoiona ni unafiki tu ni unafiki wa kidiplomasia unafiki wa kisiasa ambao unaoona kwa pande zote iwe kwa wanaounga mkono iwe kwa wanaokataa kuunga mkono upande wowote hali kisiasa wamekua wakizungumzia kabisa kuna upande upanwanauna mkono pa kuonyesha kini na waliunga mkono kwa sababu za faida binafsi basi wamejizuia kuonyesha upande upandwanaunga mkono ni unafiki tu kwa sababu uh, ukiangalia kinachojiri tikakati katika, uh, katika ya urusi na ukraine ni jambo ambalo kwa vyovyote vile lina picha halisi ya nini kinachofanyika na liwe, liwe jambo li, li, linayofanywa lina na urusi wana sababu ya msingi wanayoitoa iwe ukraine sababu ya msingi ambayo inasababisha wao kuonewa sasa hivi wana vielelezi vyao ambavyo kwa vyovyote vile kuwa na mataifa uh, yanayowaunga mkono mataifa mengi kuunga mkono wa vinio hili ni dhahiri tu kwamba Uh, wameangalia faida zao kwa sababu kuna mataifa ambayo tumekuwa tukiona kwamba wanaona wanatakiwa kuunga mkono eneo ambalo litashinda eneo ambalo lina nguvu tusi kwamba ni eneo ni eneo ambalo lina ukweli na walioogopa kuunga mkono na wakaogopa hata ku, uh, kuto kuunga mkono ni dhahiri wamefanya unafiki wa hali ya juu kwa sababu mataifa mengi ambayo nayaona kwa mfano mataifa kama zimbabwe mataifa kama jamhuri ya muungano wa tanzania sudani ya kusini Kime, afrika kusini yamekuwa yakionyesha hata hata uganda yenyewe umeona uganda kuamua utkuunga mkono eneo yote wakati wamekuwa wamekua viongozi viongoziwake wanasema kabisa wanaunga mkono upande gani lakini lkinimesikia kwenye azimio wamesema wangechukua tu upande ingekuwa siekua naiona hii picha ya unafiki na kuna mataifa ambayo anaona kabisa yanafanya kama hivyo hivyo na labda sita sitaweza kuorodesha moja kwa moja lakini kuna mataifa yanafanya hivyo hata marekani yenyewe ambayo ipo nyuma ya mpango huu wa kuzuia uh, uchokozi wa urusi kwenye, kwa, kwa, kwa ukraine marekani imekuwa ikichokoza pia mataifa mengine ni jambo la dhahiri kabisa lakini kwa misingi ambayo wanaielezea kupitia faida ambazo wanaziona kwa taifa hilo na kwa dunia kwa ujumla kama Uh, mataifa makubwa ambayo yanatakiwa yawe yanaangalia kwa namna moja ama nyingine nini kifanyike nini kisifanyike ili kuepusha uh, majanga makubwa yanayoathiri wananchi lakini sasa hivi tunazungumzia vita na tunazungumzia njaa katika mataifa mengine kutokana na tatizo hili kati ya urusi na ukraine kwa hiyo inachokiona nimi hapa ni picha ya unaski hiyo kwa waliounga mkono wengi ni unafiki na wameangalia maeneo ambayo ina mataifa makubwa atakayokuja kuwa, kuwalipa deni hili ya kuwaunga mkono na walioshindwa kushika upande wowote kupungamana na upande wowote wakaamua kuto kuchagua chochote wakati kisera wamekuwa wakionyesha upande walionao likiwa inaona ni unafiki asante sana na hili linatupeleka nchini uganda hivi sasa taifa hilo linakabiliwa na mlipuko wa ugonjwa wa ebola na baya zaidi e, ugonjwa huu wa ebola virusi vyake ni vya tofauti na vile vilivyoko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na kusababisha tatizo la chanjo ambayo ipo ya ebola kutofanya kazi tumeona wiki hii uganda wenyewe wakitangaza E, kuwa na mipango mbalimbali mbali ya kutumia wataalamu wa ndani na washirika ili kutengeneza chanjo yao inayoweza kulinda watu kupata maambukizi haya ya, ya ebola ambao tayari imeshaua takribani watu kadhaa e, nchini humo toka ilipotangazwa kulipuka halikadhalika shirika la afya ulimwenguni wh nalo limetangaza wiki hii kwamba limeanza mchakato wa kuhakikisha wataalamu wanafanya kazi kwa haraka iwezekanavyo ili kufanikisha kupatikana kwa chanjo ya ugonjwa wa ebola swali kubwa watu wamekuwa wakiliuliza wakili je mbona tumeona harakati nyingi ambazo zimefanywa na mataifa ya kidunia hali kadhalika mataifa kama vile uganda ya kukabiliana na virusi vya korona watu wakafungiwa majumbani e, zikapitishwa kanuni mbalimbali mbali, kali kabisa na madhubuti lakini hawaoni suala hili likifanyika wakati wa mlipuko wa ebola ila hali wengine wanaona kama vile ebola ni hatari zaidi kuliko vilivyo virusi vya korona hilo tuwachie wataalam sasa nyinyi wadau ambao mpo hivi sasa nini mnakiona harakati hizo za chanjo na mwelekeo wa maambukizi ya ebola na juhudi mbalimbali ambazo mbali mbali mbali mbali zinafanyika si ndani tu ya uganda hata mataifa ya jirani kama vile kenya hapo na rwanda tuanze labda na ruziga nam ni, ni janga ambayo bado ni nadhani itaendelea kua hata kama kuna harakati inaonekana kufanyika kuhakikisha kwamba angalao kunapatikana kwa chanjo lakini hili swala la kutaka chanjo ambayo imeihinishwa Uh, na jumuia ya kimataifa wakati tatizo lipo katika eneo fulani ni shida kwa sababu hii hebora imeendelea kuwepo muda mrefu imeua watu wengi kwa kipindu kirefu na uh, hiyo chanjo tunayoizungumzia hivi kwamba wataijaribu sasa hivi wangekisha kuijaribu na wakajiandaa kabisa wakijua kabisa kwamba mlipuko wa hebora unaweza ukafanyika wakati wowote kwa hiyoi uh, nadhani ni hatua nzuri kwamba tumeanza kufikiria jinsi ya kuwa na Uh, majibu ya matatizo yetu sisi wenyewe ni hatua nzuri ambayo naza ikafifia uganda na hatua alizoichukua kwa kweli kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hauenei maeneo mengi kwa haraka jambo ambayo tumekuwa tukiishuhudia katika eh, miaka ya nyuma kwa, kwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo akati mlipuko huu ulikunatishia zaidi na mataifa mengine ya magharibi ya, ya magharibi mwafrika ni jambo naweza nikasema ni jema kwamba naweza kutafuta suruhu ya matatizo yao na ya matatizo yetu sisi Uh, lakini ni jambo ambayo nadhani limechelewa pia kwa hiyo eh, kasi ambayo wanatembea nayo isiwe kujipiga kifua kwamba wamefanikiwa bali watumie kasi hu, kama, uh, mbao, ya haraka kuweza kunusuru maisha ya watu wengi kwa sababu ugonjwa huu sio kama uviko ambayo tunaizungumzia miaka ya hivi karibuni uviko ambao naeza ikaikia tu ka wengi katika ebora wanaopata na ebora wengi wanakufa kwa hiyo ni jambo ambao naweza na, nikasema wanahitajika hatua za haraka sana na za dharura kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hauenei kwa wingi ndani ya uganda na katika mataifa jirani na ushirikiano wa kimataifa wa kikanda ni muhimu zaidi badala ya kuliachia taifa ambayo limakua limekisha kutaja kutangaza mgonjwa mmoja wawili kwamba ndo waangaike wenyewe kwa sababu wengine wanajilinda tu kwamba usifike waangaike kushirikiana kwa kuhakikisha kwamba suruhi inapatikana kuzuia ku, ku, ku, ugonjwa huu usienee katika maeneo yote ya ukanda huu asante sana roziga kwa utangulizi huo e, maanake e, upo rwanda hapo na rwanda imekuwa katika e, nafasi ya kupata maambukizo haya hata ule mlipuko ambao liko metokea nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo na hivi sasa e, uganda naamini kutakuwa kuna juhudi kali kabisa za kuhakikisha kwamba watu hawasababishi maambukizi kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine tuje kwa uh, joseph joseph kinini ambacho unakiona kwenye hili swala la mlipuko huu wa uh, ebola nchini rwanda uh, nchini uganda je uh, juhudi unaona kwamba zinafanyika zinatosha kweli kuleta mazingira ya kuepusha kusambaa hata kwenye mataifa mengine ya karibu uh, hili, mataifa haya ya jumui ya afrika mashariki bado yana changamoto tele kwa sababu huu ni mlipuko ambao huenda ukawa na nanatari zaidi kwa uh, wananchi wa nchi wanachama wa jumui ya afrika mashariki kwa sababu uh, wanafaa kujifunza mwanzo kutokana na ugonjwa ama janga la covid lacov ambapo mataifa mengi yalionekana uh, kufanya mengi kuhakisha kwamba wanazuia wananchi wake dhidi ya kuambukizwa vile virusi vya corona na kwa hivo kwa sababu visa hivi vimeripotiwa zaidi katika taifa hili jirani la uganda nadhani kwamba ingekuwa ni vema kabisa iwapo kungekuwa na ule ushirikiano wa kuakisha kwamba ugonjwa huu mikakati inawekwa ili kuzuia kando na mikakati ambayo imewekwa yakza kuakisha kwamba mipaka inalindwa Uh, dhidi ya visa zaidi kuingia katika nchi wanachama kwa sababu tumeangalia kwa mfano kama kenya wakiweka mikakati hasa katika maeneo ya mipakani kama vile uh, kule busia na vile vile maeneo mengine kama pale mombasa na maeneo mengine uh, lakini hai yote sidhani kwamba yanatosha kwa sababu kunafaa kuwa na ule ushirikiano thabiti kwamba mataifa haya nchi wanachama wanasema kwamba je ni kipi ambacho huenda tukafanya kwa pamoja kuweza kuzuia maambukizi zaidi kwa sababu ugonjwa huu unapoingia katika taifa lolote lile basi hii inamaanisha kwamba kusambaa katika taifa lingine itakuwa ni rahisi zaidi na huenda hii ikawa na athari zaidi sio tu katika uchumi bali pia afya ya wananchi au wale kutoka mataifa yale lakini nikwamba wengi bado wanaathirika na makali ya janga la covid laco kwa sababu tumeona mataifa mengi yalitumia hela nyingi kuweza kushughulikia lile janga japo lipo nadhani kwamba ndio maana wengi huenda wametelea kiasi katika kuchukua hatua madhubuti za kushirikiana ama kupiga jeki vita dhidi ya ebola kutokana na pengine mifuko yao ya kifedha kuyeyushwa na Uh, makali yale ya janga la covid 9 lakini hilo halimaanishi kwamba vita dhidi ya ebola vinafaa kuishia pale na uganda kuachwa peke yake hapana mtazamo wangu ule mimi ni washukuru sana kwa kuwa nasi hii leo katika eh, sehemu hii nyingine tena ambapo tunakutana wadau wa habari hujadili masuala mbalimbali muhimu tulikuwa naye bwana joseph njane kutoka radio citizen ya kenya halikadhalika tulikuwa na emmanuel ruzige masantura kwa niaba ya wasikilizaji na wote kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi nawambia asante sana kwa kushiriki na msikilizaji asante kwa kutusikiliza na niwatakie siku njema