Hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ni saa tatu na nusu asubuhi. Mimi ni Mkamiti Kibayasi ninakukaribisha katika VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, yakikupatia na kukuchambulia habari mbalimbali mbali, zinazolenga jamii unayoishi hususan, kijana vijana wasichana na wanawake. Nam, mimi naitwa Idi Ligongo na kwa uchache tu yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo ni hali ya kutokuwa na usalama na mauaji yanayoendelea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini vilevile tutaangazia swala la timu ya taifa ya Tanzania ya wasichana walio chini ya umri wa miaka 17. Eh, wanaendelea w wanasema wanaendelea kukinukisha kule Uh, India katika mm -hmm, michuano ya FIFA ya kombe la dunia licha ya kuanza vibaya. Je, kushiriki kwao kuna wapa chachu gani wasichana wengine ambao wanashiriki michezo mbalimbali mbali, si tu Tanzania lakini eneo zima la Afrika Mashariki na Afrika kiujumla, kwani Tanzania ni moja kati ya mataifa machache kabisa ambayo yanaliwakilisha bara la Afrika katika kombe hilo la dunia kwa wasichana walio chini ya umri wa miaka kumi na saba. Vile vile tutakuwa na maoni kutoka kwako wewe msikilizaji, kuhusiana na swali ambalo tuliliweka kwenye mtandao wetu wa Facebook. Linasomeka, vijana wanaambiwa dunia iko mikononi mwao, je, wanapewa fursa za kutosha kutoa michango yao? Hali kadhalika tutakusomea habari muhimu za dunia, bila kusahau burudani ya muziki. Kwa ufupi tu tutakuwa naye Ali Kiba, vilevile mm -hmm. vile utapata burudani ya bandana mm -hmm. Kibao morwa kabisa hicho. Na leo ilivyo, kama kawaida siku ya Ijumaa, eh, wale watu wetu wa burudani, eh, leo tutakuwa naye Josephat Kioko. Sijui leo ameandaa nini, maanake wikendi hii kuna mambo mengi kwelikweli yanaendelea ndani ya Afrika Mashariki na nje ya Afrika Mashariki kwa sababu mm. eh, kule barani Ulaya kuna mitanange miwili ambayo inasubiriwa kwa hamu kabisa. <laughs> Basi hapo tumwache msikilizaji na kitendawili mpaka Kioko atakapoingia uh -huh. Ndipo tutamweleza msikilizaji kipi kinachoendelea huko pwani ya Mombasa na Josephat uh -huh. Kioko, lakini kwanza, hebu tuanzie huko Jamhuri uh, ya kidemokrasia ya Congo uh, DRC ambapo inaelezwa kwamba uh, kutokana na ukosefu wa usalama kwenye nchi hiyo, ambapo kila wakati tumekuwa tukisikiliza uh, matukio ya vifo na mambo yanayohusiana na hali hiyo. Hii leo hivi sasa tunaelezwa kwamba zaidi ya watu kumi na wawili wameuawa katika kijiji cha Masome ambacho kipo kilomita nane na mji wa Komanda, mji huo ambao unapakana unapatikana takriban kilomita 57 na, na mji wa Bunia uliopo katika mkoa wa Ituri huko DRC. Mwenzetu Josephat Kyoko, ah, unaona tena basi umerudi pwani <laughs> Sio Josephat Kyoko, huyu ni Austere Malivika akiwa Goma ametuandalia ripoti hii katika VOA Express. Jean-Pierre Undelepa ni kiongozi wa kata la Makayanga ya pili katika mji wa Komanda, asema mili ya watu kumi na wawili imepatikana, wote wakiwa ni wakulima ambao walifungwa kamba mikononi wakiwa na alama ya kukatwa vichwa. ni kilomita ngapi na mji wa Komanda. Wakati huo huo, wafanyabiashara katika mji wa Butembo Kivu, kaskazini mashariki mwa Kongo wanaendelea na mgomo kwa siku tano, wakifunga duka zao kutokana na ukosefu wa usalama wilayani Beni Lubero na mkoani Ituri. Tongo Patrick ni mmoja wa walioitisha mgomo huo. Sisi depuis lundi tumeanza mgomo, ni kufatana na hali ya vita ambayo tunakuwa nayo huku kwetu katika ville ya Butembo ville de Beni territoire de Mberu na territoire ya Beni, kwa sababu unajua, mpasha habari, ni miaka saba tugari yetu inaunguzwa, biashara yetu inaunguzwa, lakini tuna kostateke serikali haitusaidie mwa mademarshe fulani fulani. Ndio maana tumegoma, tukisukuma sauti yetu mbele, tukasema kilio ketu kisu, kis, kisikilike kuniveu national hata kuniveau provincial ni hiyo ambayo imetumotive kugoma wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiomba usalama wao kuliko ahadi za serikali za mara kwa mara. Kuna hitaji vrema waka, uh, wakaaji wasiguswe wasi wasiguswe, wasiteseke wakati tuko naomba, haki ya uh, ya kitu fulani. Oser malivika sauti amerika goma. Haya ndio Oser malivika huyo, anatupasha hayo maswala ambayo kwa kweli ni umiza kichwa. Wanasema eh, kila kukicha kuna maswala fulani yanaendelea kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki ambayo hayafurahishi. Kumbukwe, DRC ni mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo eh, kwenye habari sisi kuna kitu tunaita proximity, mm -hmm. Yani ule ukaribu. Kwa upende usipende, haya mambo yanatuhusu kweli kweli. Ngoma hiyo, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express na huyu si mwingine eh, Fireboy eh, akiwa amemshirikisha Asake eh, wanakuambia Bandana. Bwana, hii ngoma kali, usisikilize wakati ukiwa una majonzi, hivi unaweza ukalia kwelikweli. Sikiliza kitu hiki <laughs> Mora hayo unayopata ndani ya VOE Express kibao bandana, kutoka mm -hmm. kwa Fireboy yeah, Fireboy akiwa na asane, hii ngoma bwana, wanazungumzia masuala mengi sana ambayo ni ya msingi. Sasa moja kwa moja tuelekee kule nchini India mkamiti kibayasi, ambako kipute kinapukutika cha kombe la dunia kwa wanawake walio chini ya umri wa miaka kumi na saba. Hebu subiri kwanza, mm -hmm. rudie tena kipute, uh -huh. kinapukutika <laughs> <laughs> haya basi, na kisubiri hicho kipute <laughs> ehe, kipute cha kombe la dunia kwa wanawake walio chini ya umri wa miaka kumi na saba kinaendelea nchini India, na ikumbukwe Afrika inawakilishwa na mataifa matatu tu ya Moroko, Nigeria na Tanzania. Kwa maana hiyo E, Afrika Mashariki tuna uwakilishi mzuri tu kule. Ah, kile kinachoendelea hivi sasa ni kwamba E, japo Tanzania haijaanza vizuri sana imeshapata kipigo cha goli nne kwa bila kutoka timu ya Uganda, ya, timu ya uh, Japan lakini timu ambayo imetandikwa mabao mengi zaidi ni timu ya India, imepigwa goli nane kwa bila na timu ya taifa ya Marekani. Marekani, unavyojua wako juu sana kwenye soka la wanawake hawa. Sasa kile ambacho kinaangaziwa na watu wengi wanakizungumza, je, ni namna gani? Chachu ya mafanikio haya ya kombe hili la dunia kwa timu ya taifa ya mmoja ya wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki inaweza kushawishi wasichana wengi zaidi kuingia katika michezo hasa soka. Ikumbukwe e, Sekafa waliandaa michuano ya wanawake mwaka huu yaliyofanyika nchini Tanzania ambapo e, timu kama vile kutoka Sudan Kusini zilionyesha kiwango kikubwa sana, halikadhalika timu za Uganda e, na Rwanda, ambapo kwa miaka ya nyuma kulikuwa kunaonekana kama vile timu za wanawake si e, imara zaidi kwa maana hiyo, wadadisi wa mambo na watetezi wa haki za mtoto wa kike wanaendelea kusisitiza, huu ni moja kati ya mfano wa kuwapa fursa wasichana ili watimize ndoto zao na kuingia katika michezo e, na hatimaye e, pengine kufika katika kiwango cha kimataifa na kusajiliwa na timu kubwa za ulimwenguni na kuwa ni ajira nono itakayonufaisha si wao tu, hata mataifa wanakotoka. Kwa hiyo tunaendelea kutazama kombe hili la dunia kwa wanawake na kujua je, Afrika itafanya vipi? Moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Katika siku tatu zilizopita vikosi vinavyoiunga mkono Rusia vimepiga hatua za kimbinu kusonga mbele kuelekea katikati ya mji wa Bakmut huko Donetski Oblasti. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema katika taarifa ya kijasusi iliyobandikwa kwenye Twitter leo Ijumaa kuhusu uvamizi wa Rusia nchini Ukraine, kikosi cha jeshi la pili, wanamgambo wanaoiunga mkono Rusia wa mkoa wa Luhanski huenda wakasonga mbele katika vijiji vya Optin na Ivangrad kusini mwa mji. Maelezo ya ziada yalibaini hivyo. Takribani watoto wanane walifariki Alhamisi nchini Kambodia, wakati boti waliokuwa wakisafiria ilipozama kwenye mto Mekong, kusini mashariki mwa Fenon Pen, maafisa wanasema. Watu wanne, watoto wawili na wafanyakazi wawili, waliokolewa. Watoto hao walikuwa na umri kati ya miaka kumi na miwili na kumi na mitano. Wanafunzi wawili walikuwa bado hawajulikani walipo. Leo Ijumaa, shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa boti hiyo ilikuwa ikiwasafirisha watoto hao kurudi nyumbani baada ya wanafunzi hao kuhudhuria darasa la Kiingereza. Mkuu wa kampuni ya Gazprom Alexey Miller alikiambia kituo cha televisheni cha taifa cha Russia cha Channel 1 jana Alhamis kwamba sehemu kubwa ya mabomba yaliyoharibiwa ya Nord Stream huenda yakahitaji kubadilishwa, wakati Rusia inajipanga kuongeza usafirishaji wa gesi kupitia Black Sea na Uturuki. Mabomba yote mawili ya gesi ya Nord Stream 1 na Nord Stream 2 ambayo yalijengwa kusafirisha gesi kutoka Rusia hadi Ujerumani ya bahari ya Baltic yaliharibiwa mwezi uliopita na kusababisha kiasi kikubwa cha gesi kuvuja. Uchunguzi wa matukio hayo bado unaendelea. Chama cha kikomunisti cha China kinafanya mkutano muhimu wa kisiasa mjini Beijing siku ya Jumapili, ambako kuna shaka kidogo kwamba kiongozi wa nchi hiyo Shi Jinping atathibitishwa kwa muhula watatu wa miaka mitano ambao haujawahi kutokea kama katibu mkuu wa chama hicho. Kama ilivyo kawaida kwa mkutano huo wa uongozi wa mara mbili kwa muongo mmoja, mamlaka mjini Beijing zimeimarisha usalama, kufunga barabara na kuongeza doria ili kuhakikisha kila kitu ile sijui ni nani huyo inabidi tumtafute <laughs> Ali Kiba atuambie maanake see... unajua si Sinderela, uh, ile kuna mm -hmm. mtu alikuwa anamzungumzia mpaka leo hatujajua. mm -hmm. sasa tile, sasa tile. Alafu kuna wakati alimzungumzia Makmuga, huyo Makmuga, mm -hmm. e, Makmuga kwamba mambo yake hayakuwa, yalikuwa mazuri alafu baadaye akaharibu maisha, mm -hmm. mambo yakawa mabaya kwelikweli. Kwa hiyo <laughs> Alikiba kila siku anatuletea majina ya watu ambao hii hadithi hatumalizii vizuri. mm huyu -hmm. Tile ni nani? mi nikajua unamfahamu Kamiti. Ah, mimi nikuulize wewe. <laughs> Eh, kwa hiyo ni kama fumbo fulani hivi, labda fumbo fulani sasa. Tunakwenda wapi hivi? Sasa tunakwenda kwenye maswala ya jicho, jicho letu, ambapo leo hii tunaambiwa Rahabu Fred akiwa jijini Dar es Salaam kule hmm. Tanzania hmm. amemwaga vitu vyake katika jicho letu. Naam, anaangazia manyanyaso ya ngono, na si tu kwa watoto wa kike, hata kwa watoto wa kiume eh. Na hapa anazungumza na mwanasaikolojia huyu Georgi Chacha eh, atajitambulisha vilevile kutueleza kile ambacho anakiona ni tatizo. Manake haya matatizo mkamiti sasa hivi hmm. wadau wa, wa, wa, wa, wengi wanaeleza wanadai kwamba visa vimeongezeka, japokuwa si tafiti rasmi mm, wanaeleza kwamba visa kama vile vimeongezeka sasa. Sijui ni kwa sababu ya mitandao, habari zinasambaa kwa urahisi. Lakini haya, ngoja tumsikilize, tusikilize kile ambacho wanazungumza kwenye jicho. Karibu. Mimi ni Rahabu Fredi, na hili ni jicho letu, ambalo leo linaangaza swala la ukatili, hususan udhalilishaji wa kingono kwa watoto wa kike na wa kiume. Hii leo niko hapa na mwanasaikolojia George Chacha. chanzo ni nini hasa? watu wengi wamepoteza ule ubinadamu ambao walikuwa nao na, na hii ni kwa tafiti ambazo zimefanyika, ukilinganisha miaka elfu moja mia tisa themanini na sasa, ile hali tu ya mwanadamu kumjali mwanadamu mwingine imepungua kwa asilimia arobaini mpaka sitini. Unaweza ukaona ni namna gani mtu kama tu kujali kwa ajili ya mtu mwingine anaweza akafanya tukio lolote na asione kama anakosea. Ni nini kilichotokea hapa hadi yo ya mabadiliko yakaibuka na kusababisha madhara kama haya? Mabadiliko ya kimfumo wa maisha ni vitu ambavyo vimesababisha jamii, ndani yake inatengeneza familia nyingi, familia ambazo zina tamaduni fulani, familia ambazo zina imani na dhana mbalimbali. Sasa imekuja kwenye pointi ambapo hatuzungumzi lugha moja tena, utakuta uh, tawi hili linazungumza la kwake, tawi B inazungumza la kwake, tawi C inazungumza na kwake. Sasa na watoto tukumbuke kwamba hawana power ya kutambua lilo baya na lilo jema. Na ukitazama pia wametengenezwa kwenye kitu tunaita blind obedience. Yaani, mfano alisemalo mtu mzima ni sahihi, don't question, unatakiwa kutimiza. Sasa huyu mtoto hata kama atakuwa anafanywa kitu kibaya namna gani, mtoto anajikuta anakuwa ni victim, kwa hiyo hawezi hata kujitetea. Ndo maana mambo kama haya yanatokea. Baba kumbaka mwanaye ni vitu ambavyo vinasikika na vinaripotiwa. Imekwenda mbali kiasi hicho kutokana tu na mfumo wa maisha, japo kuna masuala ambayo ni kama tunayaacha pembeni kwa sababu tu hatuyathibitishi kisayansi. Kama inaweza kufikia hatua tukaamini kwamba mtu mwenye ualbino anaweza kukupa utajiri, unadhani kesho kesho keshokutu ukielezwa kamtembee na binti yako, katembee na mtoto wako wa kiume kamlawiti, unaweza kupata utajiri, kuna mtu atashindwa? Kwa hiyo vitu kama hivi ndivyo ambavyo vinakuja kuonekana kwenye jamii, lakini binadamu pia anakuja kuchanganyikiwa sana pale ambapo anakuwa na hali ngumu ya maisha, anaweza kufanya lolote for the sake of tumbo lipate chochote. Sasa inapokuja kwenye point hiyo, inamhitaji mwanadamu awe na discipline ya kutambua jema na baya na nini afanye kwa wakati gani, ila inapofikia hatua ile utu umetokwa, ni rahisi kutenda jambo fulani akiamini kwamba anaweza akafanikisha ishu yake. Shukrani mwanasaikolojia Georgi Chacha kwa kuwa nasi kwenye jicho letu leo. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi, umesikia hayo maswala ya manyanyaso ya ngono. Na ikumbukwe hapo juzi kati Tanzania pia kuna kiongozi mmoja wa kidini, naye pia alikumbwa na mashtaka uh, ya unyanyasaji wa kingono kwa watoto, ambapo swala hilo pia lilishapelekwa huko mahakamani. Haya, hmm, hmm, ngoma hii hairasta, mmoja kati ya wanadada amin, binafsi na wapenda sana kuwasikiliza nawapenda na kuwasikiliza, ndo nimesema hivyo, naomba nieleweke. Nimesema napenda kuwasikiliza kama wanamuziki. Sio kumsikiliza, kuwasikiliza, kuwasikiliza, kwa sababu wako wengi. mm -hmm, nimesema ni mmoja kati ya wadada, nawapenda kuwasikiliza. Basi tumsikilize osote pamoja. Haya, wanakwambia Rush, sikilize kitu hiki Nimekuaminia mtu wangu <laughs> e, umesikia ngoma hiyo. <laughs> E, mambo yanakwenda hivyo ndani ya matangazo ya VOA Express. E, baada ya kusikiliza kitu iko e, Rush, ngoma tamu kabisa. Josephat Kyoko naona ameshajipanga kwelikweli. Josephat Kyoko bwana, e, kwanza karibu sana, alafu mambo ni wi, yani hii wiki bwana Josephat ina mambo mengi kwelikweli, kwa hiyo sitaki kugusia sana ambayo E, pengine unayo, hebu nipe surprise mimi na msikilizaji, kipi ambacho umeki, umetuletea, alafu kama kuna mwingine umeyasahau, mimi nitakukumbusha. Josephat Kioko karibu sana kwenye e, medani exactly za burudani na michezo. Kwanza mambo <laughs> vipi? Lakini bila shaka ndugu zangu, na hamjambo hapa Washington, sisi wazima, na kabla ujaenda mbele, najua na utakuwa umefurahi sana kwa sababu mmoja kati ya wanariadha unawapenda Shelly-Ann Fraser-Pryce ametangazwa kama E, mwa, mchiz, mwanamichezo bora wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alikuwa na suasua. Huyu wanamwita wanamwita Mami Rocket au sio? Kwanza najua na, na, kinachozungumzia sana ni mpira wa Uingereza kwa sababu Jumapili, Manchester uh, City itakuwa na Liverpool, lakini watu wanazungumzia hawana, wanasahau kwetu kuna dimba pia linasakatwa vilevile katika bara la Afrika, sasa mianzia moja kwa moja, kuna mashindano ya ndondi za kitaifa, ubingwa wa Kenya. Mabondia kutoka sehemu mbalimbali wamekutana tayari kuanzia jana katika mji wa Meru na wanapambana jana, leo Ijumaa na kesho Jumamosi kukamilisha ratiba uh, huu ni mkondo wa pili wa ndondi za kitaifa. Masumu yanarushwa kweli, ni n fainali ni kesho ili kubaini mabingu kamili. Mabondia wale wachanga wanaoshiriki pale Meru watakuwa wanawakilisha, wanapata nafasi pia ya na kushiriki ndondi za ubingwa kwa vijana duniani huko Spain mwezi unaokuja kumi na moja. Mm-hmm, kwa hiyo ndio mambo yanakwenda hivi sasa. E, hebu tupeleke kwenye uh, sehemu nyingine za burudani, maanake tunajua kwenye klabu bingwa uh, barani Afrika, timu ya Yanga inakipukitisha mwishoni mwa juma hili, eh, mchezo mgumu kabisa na Alhilal ya Sudan, hali kadhalika Simba. Eh, wenyewe wenye, watu wanaweza wakasema kwamba wanamteremko, eh, maanake wale Agosto wamewafunga goli tatu kwa moja walipoenda kule nchini Angola. Nini kingine ambacho kinajiri katika midani za burudani michezo? Hapo kwanza tuseme ni kongole kwa timu za Tanzania zimesonga mbele zaidi katika mpira wa miguu barani Afrika, wametupivu Kenya kiasi mwaka huu na mwaka jana lakini sasa, katika burudani, kuna mwanamuziki kutoka hapa Kenya anajiita Samido. Samido jina lake ni Samuel Muchoki. Sasa hivi yeye ni afisa wa polisi, lakini muziki waonekana umemkubali. Samido hivi anajiandaa kurejea Marekani kutumbuiza wale wafikuwa, wapenzi zake, eh, wa nyimbo zake, mfumo wa mugithi inajulikana katika lugha yake ya Kikuyu hapa, lakini anasema anapendwa sana mashabiki wa Kenya waishio Marekani anasafiri huko kwa kipindi cha kuanzia Oktoba tarehe ishirini na mbili kuwatumbuiza, na kato ameambia waandishi wa habari hana mpango wa kuacha kazi yake ya polisi, kwa sababu alitafuta kwa nguvu zote na anaipenda kama vile anapenda kutumbuiza Sanido huyo. Naam Kioko, sijui kama uh, utakuwa una, una, unajua kwamba rafiki yako eh, bondia yule mwenye maneno kwelikweli, Mandonga, mtu kazi. Ee, anakipiga ana vilevile mwishoni mwa juma hili. Tatizo mabondi, ma, ma, mapambano yake bwana yanakuwa yanaenda kupoteza msisimko, maanake akipigwa kama kakupiga, na vilevile akikupiga, anakuwa amekupiga eaabamepigwaumta za kulipa nam basi, tusubiri huo mtanange wa Liverpool na City mwishoni mwa juma hali eh, kadhalika El Clasico eh, ya Barcelona na Real Madrid zinakipiga eh, jumapili hii. Eh, ni mtanange ambao unasubiriwa kwa hambo kabisa, kuona kwamba je, Barcelona wanaweza kujiondoa kwenye yale ambayo yapo. Haya basi, Idi, wakati tunakamilisha hiyo kipengele cha burudani, mimi nimeondoka hapa hmm, na msemo mzuri kabisa hmm, na bila shaka Kioko naye ataungana nami. Kioko, ukiambiwa kipute unamalizikia kinapukutika. Yeah, kipute kinapukutika. Haya basi, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii tukianzia Instagram, Facebook, Twitter na mitandao mingine mm -hmm. ah, inayotamba hivi sasa kwa vijana, hata na watu wazima nao siku hizi wanajua, wanaingia sana katika mitandao ya kijamii moja kwa moja, basi mimi nikiangalia kwenye mtandao wa Facebook naona kuna swala hili huko Tanzania. Mtoto wa darasa la saba, binti huyu ambaye picha yake yake pia inatanda, akiwa amevaa hijabu yake nyeupe amepigwa picha, ni kuhusiana na kuibiwa au kubadilishiwa namba yake ya mtihani ya darasa la saba, ambapo sasa hivi baraza la mtihani Tanzania NECTA limesema linafanyia kazi tuhuma hizo alizozitoa mwanafunzi huyo wa shule ya msingi ya Chalinze Modern Islamic katika mkoa wa Pwani aliyedai kubadilishiwa namba yake ya mtihani wa kumaliza elimu ya msingi. Mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili kwa mtu asiyeelewa hili tukio, huyu mwanafunzi kwa mujibu wa maelezo yake anayoyatoa kwenye mitandao ni kwamba yeye namba yake mm -hmm. ilikuwa ni arobaini, aloandikishwa. mm -hmm. e, unajua unapofanya mtihani wa darasa la saba kule Tanzania unapewa kadi lile, sijui siku hizi mebadilisha, alafu unakuwa ina picha yako mm -hmm. na nambari yako ya mtihani mm -hmm. na sehemu inayokaa vilevile kunakuwa kuna nambari yako ya mtihani. Sasa yeye anadai mm -hmm. wakati wamefika pale Msimamizi akamwambia bwana, wewe unatakiwa ukae kwenye nambari, nambari thelathini na tisa. mm -hmm. Alafu ile nambari ya kwake arobaini akawekwa mtu mwingine. mm -hmm. na huyu mtu aliowekwa hapa anadai kwamba maendeleo yake amekuwa si mazuri sana mm -hmm. darasani, na yeye binafsi amekuwa siku zote yuko kwenye top ten na mwanafunzi huyo pia amekiri yeye mwenyewe, amesema kwamba katika ule mtihani wanaita mtihani wa moko, hmm. ali, alikuwa anaongoza alikuwa, hmm. katika kama wanavyosema nafasi za juu kabisa. Sasa na yeye anadai kwamba kama wanavyosema, huyo namba nyingine aliyowekwa ni mtu ambaye alikuwa matokeo yake yako hafifu hafifu. mm-hmm. <laughs> Sasa kuna nini hapo kinaendelea, ndo tutajua hapo, ndo kwa kuwa tutajua. Tayari wizara au baraza la mitihani Tanzania NECTA, hali kadhalika tumeona kwamba uh... Mama Gwajima huko naye pia amelivalia njuga kupitia wizara yake, basi bila shaka watapata suluhisho kuhakikisha haki inatendeka kwa huyu mtoto ambaye amedai kubadilishiwa namba yake ya mtihani. Ndo uzuri wa mitandao siku hizi, polisi unakuwa wewe mwenyewe, mahakama unakuwa wewe mwenyewe, alafu jamii ndo itaamua. Twende kwenye swali la leo. Tuliuliza, vijana wanaambiwa dunia iko mikononi mwao, je, wanapewa fursa ya kutosha kutoa michango yao? Nando Bashongoma Ilangi yeye anasema kwamba mm, anaona kwamba pamoja na nchi za Umoja wa Ulaya wanavyoumbisha amani Afrika, hivi kweli haki hapo ita, itapatikana? Huyo hapa ni Hussen Salum anasema tuache unafiki kwa sababu kile ambacho kipo si kweli katika hali y halisi ya vitu vinavyoonekana Rodi ati fuvu anasema huo Umoja wa Mataifa wenyewe ni mchongo, ni mali ya Marekani na Uingereza. Hawa ndio wenye fainosei. Umoja wa Mataifa hauna jipya zaidi ya kuipigia debe tu Marekani na Uingereza. Haya basi, sisi tunasema e, tunakimbia hapa, kutoka matangazo ya VOA Express. Mi naitwa Idi Ligongo e, mkamiti kibayasi e, upande wa pili alikuwa Saida Hamdun. Leo nimebishana naye kweli hapa, lakini tutaendelea za ubishani huu, ila namwambia Saida, inabidi uanze kwenda disco sana, usisubiri disco za sikukuu ya Idi ama Christmas. <laughs> Eh, tunakuacha na kitu rush. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur aboard kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi wiki nzima. <laughs>