hivi sasa ni saa 8 kamili mchana kwa saa za hapa washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia msomaji wako ni mimi mkamiti kibayasi mamlaka za pakistan leo zimemkamata mwanasiasa wa upinzani wa siku nyingi kwa tuhuma za uchochezi baada ya kukosoa kiongozi wa kijeshi nchini humo mwenye nguvu nyingi azam swati ambaye pia ni senata kutoka chama cha pakistan tehrek insaf cha aliyekuwa waziri mkuu imran khan amefikishwa kizimbani baada ya kukamatwa alfajiri nyumbani kwake mjini islamabad idara ya serikali ya kijasusi ya fia imemshitaki chini ya sheria za kimitandao baada ya kuandika ujumbe wa twitte dhidi ya jeshi la pakistan pamoja na mkuu wake jenerali kamar javed bajwa ujumbe wa bajwa ulichochewa na uamuzi wa mahakama ya mji wa mashariki wa lahore wa kuondolea mashtaka ya usafirishaji haramu wa fedha waziri mkuu shehbaz sharif pamoja na mwanaye wa kiume hamza shehbaz malalamishi ya idara ya fia dhidi ya bajwa yalikuwa kwamba alihujumu taasisi za serikali kwa kutumia maneno ya uongo suala ambalo huenda likachochea maafisa au wanajeshi kufanya mapinduzi maafisa wa ukraini wamesema mapema leo kwamba eneo moja karibu na mji mkuu wa kiv limeshambuliwa kwa dron za iran zilizorushwa na rasia wakati jeshi la ukrain likisema kwamba makombora ya rasha yamelenga makazi ya 40 kote nchini katika muda wa siku moja iliyopita naibu kiongozi wa ofisi ya rais wa ukrain kiroro teimochenko amesema kwamba mashambulizi ya drone yameharibu vituo muhimu karibu na mji huo maafisa wamesema kwamba drone zilizotumika ni aina ya kemikazi ambazo hubeba vilipuzi na huteguka mara inapofika kwenye eneo lililotegwa mea wa mji wa kusini mwa Ukraine, wa wamili alesandra sin amesema kwamba wameshuhudia mashambulizi usiku kucha unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya korea kaskazini kimesema mapema leo kwamba kiongozi wa taifa hilo kim jong un ameshuhudia jaribio la silaha ya masafa marefu akieleza zoezi hilo kuwa ishara ya kupanuka kwa uwezo wa nyuklia wa kijeshi pamoja na utayari wa taifa lake kwenye vita jaribio hilo la jumaatano ni mwendelezo wa majaribio mengine kadhaa yaliyofanywa mwaka huu wakati taifa hilo likidai kujitayarisha dhidi ya tishio la utawala wake kutoka korea kusini pamoja na marekani wachambuzi wanasema kwamba un anatumia mwanya uliosababishwa na vita vya rasia nchini ukraine kuimarisha silaha zake za nyuklia zinazoweza kutishia washirika wakieneo wa, wa, wa marekani pamoja na marekani yenyewe maafisa wa korea kusini wamesema kwamba korea kaskazini huenda ikaongeza majaribio katika wiki zijazo au miezi ikiwa kampeni ya kulazimisha marekani kuikubali kama nchi yenye uwezo wa nyuklia na ushawishi wa kutosha wa kushauriana kuhusu masuala ya uchumi na usalama wa kimataifa wakati australia ikijiandaa kufuta karantini ya lazima kwa wale wenye virusi vya covid19 ifikapo ijumaa oktoba 14 utafiti mpya umebaini kwamba karibu 31 ya watu wazima wameonyesha dalili za maambukizi kwa muda mrefu kamati ya afya ya bunge mjini canbera imesema kwamba imepata taarifa kutoka vituo vya afya wamba kuna idadi kubwa ya watu wanaotafuta huduma za kimatibabu baada ya kuugua kwa muda mrefu ripoti zimeongeza kusema kwamba licha ya viwango vya maambukizi mapya kushuka nchini humo athari za maambukizi zimeendelea kushuhudiwa miongoni mwa baadhi ya walioambukizwa awali mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi kutoka idha ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia namna gani mataifa ya afrika mashariki yanaweza kutumia rasilimali zake za nishati hasa mafuta na gesi kwa ajili ya kujiendesha kuliko kuagiza nishati hizo kutoka mataifa nje ya afrika ya mashariki kumbukwe kenya e, imeeleza kwamba kuna nia ya kuchukua gesi kutoka nchini tanzania lakini kwa nishati nyingine ambayo inapatikana ndani ya ukanda huo uh, katika mataifa ya afrika mashariki ni mafuta nchini uganda pamoja na mafuta nchini sudan kusini na katika sehemu ya pili tutaangalia uh, ripoti ambayo imetolewa ikiangazia viumbe wa ulimwenguni ambayo imeandaliwa na shirika la kimataifa la usimamizi wa wanyamapori na uhifadhi la wwf ambapo imeonyesha kwa kiwango kikubwa viumbe vinazidi kupungua ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa kwa siku hii ya leo nam kwa undani hii leo tunaanzia eh, na ripoti ambayo tunaangalia ni namna gani mataifa ya afrika ya mashariki yanaweza kutumia nishati zake za asili hasa gesi na mafuta zinazopatikana ndani ya mataifa wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki kumbukwe taifa la li tanzania lina utajiri wa gesi asilia halikadhalika mataifa ya uganda na sudan kusini yenyewe yana utajiri wa mafuta ambapo hivi sasa uh, uganda na tanzania tayari zimeshaingia makubaliano ya kutengeneza bomba kubwa kabisa la mafuta kutoka nchini uganda mpaka kwenye bandari ya mashariki mwa tanzania ya mji wa tanga lakini kumbukwe tanzania yenyewe inazalisha kwa kiwango kikubwa gesi asilia na ambapo mataifa ya afrika ya mashariki yanaonyesha kwa namna moja inaweza ikawa ni njia thabiti kabisa ya kutumia katika ziara ya rais mpya wa kenya d william ruto aliyoifanya kwenda nchini tanzania alieleza kwamba kenya inakusudia kuendelea na ujenzi wa bomba la gesi asilia kutoka dares salam nchini tanzania hadi mji wake wa pwani wa mombasa na baadaye katika mji mkuu wa nairobi ikiwa ni mpango wa kupunguza gharama za nishati ambao rais wakenya alieleza wanahabari waliokuwepo ripoti za ndani zinaweka eh, harama ya bomba hilo la kilomita 6t kuwa ni takribani uh, dola za kimarekani eh, bilioni 1 nkt moj ikiwa ni sawa na shilingi e trilioni b56 za kitanzania rais ruto ameviambia vyombo vya habari vya tanzania e, muda mfupi baada ya kufanya mazungumzo na rais wa tanzania samia suluhu hasan ikiwa ni katika ziara yake ya kwanza kabisa nchini tanzania tangu aingie madarakani mwezi septemba kwa undani hii leo mwandishi wetu wa sauti amerika kutoka nchini kenya jason nyakundi anaangazia namna nchi za afrika mashariki zinaweza kuwekeza na kutumia rasilimali zao muhimu katika ukuaji wa uchumi tanzania na uganda wanajiandaa kuwa wazalishaji wakubwa wa mafuta na gesi katika eneo hili huku njiizo mbili zikitia saini mkataba wa bomba kubwa la mafuta kusafirisha mafuta ya uganda hadi bandari ya tanga nchini tanzania jumuiya ya afrika mashariki ni miongoni mwa jumuiya za kiuchumi zinazokuwa kwa kasi zaidi duniani kipindi cha kabla ya covid19 kilishuhudia tume ya uchumi ya afrika ikibaini kuwa afrika mashariki ndio uchumi unaokuwa kwa kasi zaidi ikilinganishwa na kanda zingine barani kufikia mwak216 jumuiya ya afrika mashariki ilisajili kasi ya ukuaji wa a55 ambayo wakati huo ilitarajiwa kuongezeka hadi aslimi6 217 na 63218 mtawalia nchi za afrika mashariki pia zinaonekana kupiga hatua kuhakikisha kuwa zinajitegemea kwa, kwa kiwango fulani katika mahitaji muhimu kama vile gesi na mafuta kutokana na kwamba bidhaa hizo zinapatikana mataifa ya tanzania na uganda profesa kitojo waitengele ni mtaalamu wa diplomasia ya uchumi nchini tanzania mi nafikiri kwanza tumechelewa sana katika maswala ya mashirikiano ya vitu ambavyo sisi tuna utajiri ndani na na tunaweza kwa kwa wingi na kushirikiana hebu mfano sisi tunaagiza mafuta kutoka uarabuni mbali kwa bei wanaotaka wao badala ya kutumia mafuta ambayo ambayoanaozalishwa katika eneo letu lazima ifike mahali tuhakikishe kwamba tunashirikiana ushirikiano wa afrika mashariki ndio utatufanya sisi tuwe na nguvu kiuchumi sasa tukishakuwa ngu, na nguvu kiuchumi sasa sisi kama jumuia afrika mashariki ndio na we ngine, na wengine nje tutakuwa nguvu sana utakumbuka mashirikiano kati ya umoja wa ulaya na afrika mashariki jinsi ambavyo ulikosa nguvu kwa sababu ya sisi ku, kuanza kujadiliana mmoja mmoja badala ya sisi kujadiliana afrika mashariki na nchi nyingine nje moja badal nafikiri tumechelewa sana kuimarisha mahusiano yetu dani ili kuimarisha uchumi wetu ili tuwe na nguvu za kujadiliana sasa na mataifa ya nje ukiangalia kwa mfano biashara zetu sisi ndani jumuia ya afrika mashariki na biashara zetu wanajumua afrika mashariki na nchi za nje ni kubwa zaidi bado tunahitaji kuimarisha ushirikianowa ndani kwa sababu kwanza unajua uzuri ni nini ule ukaribu kijiografia lakini yale mahitaji yetu yanafanana fanana sheria zile za ubora zinafanana fanana ukienda ulaya nyama ya tanzania au ya kenya kenya nasema hiyo haina ubora lakini nyama tanzania kwenda kwenda ni raisi, uganda ni uganda kwenda sudani ni i matunda yetu atasema, ah, matunda haya bidhaa hizi hazina ubora siui waangalie nini lakini kenya machuka kutoka tanga yanaingia kenya na bidhaa kutoka zinaingia tanzania bihaaaiazaa unaona manufaa yaliyopo kufanya biashara eh, kati yetu ni manufaa makubwa na hii ni fursa kimsingi hatujaitumia hii fursa kwa mimi naona huu mkakati wa mafuta na gesi ni mkakati muhimu utaifanya tanzania kupata mafuta kutoka uganda ipunguze sana uh, gharama ambayo ilikuwa inaagiza mafuta kutoka itaifanya kenya gesi kutoka tanzania ipunguze gharama sana na kutumia pesa katika maendeleo yake mengine kwayo huu ushirikiano ndio manufaa yake na hatu na hatujanufaika vizuri ushirikiano huo nufayke fhohtaika ni kuweka mazingira sawa ya biashara kenya anatengeneza nini atuzie tanzania basi tanzania tunatengeneza nini kibona tunaweza kenya na na na mazingira ambayo ni sawa kwa pande zote mbili. sasa huu wetu na ushirikiano na utakuwa utakuwa itafika mahali matamanio yangu afrika mashariki itakuwa na nguvu kiuchumi itafikia katika ngazi ya juu ambayo tutakuwa na pesa moja katika afrika mashariki kwa hiyo mtu anataka kunua bidhaa za afrika mashariki lazima atu, atafute hiyo pesa kama anaofanya urusi natamani tufikie mali tunaofanya urusi kwamba sasa mnaponunua mafuta na gesi kutoka urusi urusi anataka mtafute hela yake ndo tunataka tufikie huko hatujafikia huko kwa sababu ya utengano wetuuganda inakadiriwa kuwa na takriban asilimia sufuri nukta mbili ya jumla ya akiba ya mafuta duniani nchi hii inajivunia mapipa bilioni mbili nutatano ya akiba ya mafuta yaliyothibitishwa kiwango ambacho kinaiweka katika nafasi ya thelahi na moja dian akiba mafuta nchini uganda inatajwa kuwa ni zaidi ya mara mia 2 ya matumizi yake ya kila mwaka na hivyo kuifanya kuwa na manufaa makubwa kwa mauzo ya nje huku utafiti ukiendelea katika fuo za ziwa albert katika wilaya ya hoima nchini uganda makadirio ya mradi wa kwanza yanaonyesha kuwa kati ya mapipa bilioni mo4 ya mafuta yatatolewa ifikapo mwaka mwak kwa upande mwingine nayo serikali ya kenya imetangaza mipango ya kuharakisha ujenzi wa bomba la gesi kutoka tanzania katika juhudi za kupunguza bei ya gesi ya kupikia rais william ruto jumatatu alisema bomba la urefu wa kilomita6 ambalo kenya itatumia kuagiza gesi kutoka kiwanda cha mtwara nchini tanzania ni jambo lililopewa kipaumbele tangazo ambalo linaashiria kuwa mradi huo utaharakishwa bomba hilo ambalo gharama yake inakadiriwa kuwa dola kuwadolbilioni ni sehemu ya mkataba wa makubaliano ya ushirikiano katika usafirishaji wa gesi asilia ambao rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta alitia saini na rais wa tanzania samia suluhu hassan mei mwaka jana lakini ni yapi viongozi wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki wanastahili kutekeleza kuhakikisha kuwa miradi hii inafanikiwa kwa haraka jambo la kwanza ambalo sasa hivi umeliona ni ule kwanza utashi wa na wna kubt utashi na uthubutu wa viongozi wetu umona tanzania tumekutana na uganda kwa ajili ya bomba la mafuta umeona e, kenyatta sasa ameingia ruto ruto na naye amekuja akisema kwamba hilo ndio kipaumbele sasa huo ndio wa muhimu lakini sasa amekua tu kwenye utashi na uhubutu unaenda mpaka kwenye utekelezaji maana viongozi viongozi wanaweza hivyo na, dili ya, ya na na na ya watendaji hawachukui hatua kwa hiyo ule utashi na wa viongozi wetu ni hatua ya kwanza ya muhimu lakini ya pili kuhakikisha kwamba wanasimamia ili hizo ndoto zao zitekelezeke kuhakikisha kwamba kutakuwa na upinzani kutoka nje kama ambavyo umesikia oh, mazingira, oh, haki za binadamu binadamu eh? wao wao ndio ndio ndio wana haki haki zizikitu, ndio, haki haki tukifanya sisi kitu inakuja ndio, mazingira yanaharibika mbona mabomba kule kwao sasa kwamba wana, kwetu ndio, inakuwa haki za binadamu. watu wakiwa, wakiwa sisi, wa Tanzania, na wa Kenya, na wakenya waganda binadamuat tunayeamua eneo litumia kwenye kitu fulani watu hawa tu wapeleke mahali pengine ni yetu sisi nini sasa utakuta kama viongozi sio imara wakitikiswanamna hio kidogo na bado watatishwa kwamba basi kama kama na mradi huo wataanza maana maana lazima sasa ifike wanasimama imara kama viongozi wa afrika mashariki kutetea vitu vyenye maslahi nchi nje nikwambie kwa potential sisi ya afrika mashariki kama tutaamua kusimama imara na kutekeleza miradi hii ya mwanzo na kufikiria miradi mingine mikubwa tutatetemesha dunia kama jumuiya ya afrika mashariki sio kama tanzania wala kenya wala eawala ah, kama jumuiya ya afrika mashariki tuwambie dunia kwamba sisi atukatekeeza hiyo miradi wakaona kamba mafuta yanatoka uganda yanakuja tanzania yanakwenda kenya yanakwenda burundi yanakwenda, yanakwenda, yanakwenda, yanakwenda, yanakwenda rwanda yanakwenda zaire gesi inatoka, inatoka, hapa, inatoka zanzibau, mafuta, mafuta. sks tunajitosheleza kwa chakula na sisi kama umuia kuuza chakula kingine nje yani, sisi kama nchi kwa kweli kuna vitu vittunayofanya vitu vyaibu sana yani, nchi ambazo zimepata uhuru miaka sitini na zaidi lakini mpaka leo hatuwezi kuzalisha mbolea mkakati mkubwa wa kuanyesha viwanda hata kwenye nchi tatu za afrika yaani kiwanda kimoja kikubwa kinachoweza ku tanzania na kuuza nchi za nje kenya kiwanda kikubwa cha kuzalisha kenya na kuuza nchi za nje tunashindwaje eh? ngano na maeneo tulio nayo uganda tunashin kuzalisha ngano yetu wenyewe mpaka tuumbishwe na kr na, na, na rusi well, mibovu lakini mimi ningekuambia kwamba kwa fano sisi jumuia ya afrika mashariki ambayo tuna, tuna, tuna uzalishaji wa kutosha sisi sisi jumui ya afrika mashariki tungeweza kukiwa na mkakati mzuri tunaweza tukailisha afrika uagizaji wa gesi kutoka tanzania utaipa kenya njia mbadala ya kupunguza gharama ya gesi ya kupikia mradi huu utakaofadhiliwa kupitia ubia kati ya sekta ya umma na sekta y binafsi utakapokamilika utaruhusu kenya kutumia hifadhi kubwa ya gesi ya tanzania na na kupunguza gharama ya ya gesi na pia bei umeme pia wiki hii tanzania na kenya zimekubaliana kuondoa vikwazo vyote kumi na nne vilivyosalia vya kibiashara baina ya nchi hizo mbili hii ni hatua kubwa kuelekea kuwa na uhuru wa kibiashara na uhuru wa wafanyabiashara wanaoendesha shughuli zao katika mataifa haya ya afrika mashariki kwa miaka mingi kumekuwepo na makelele ya kuwepo kwa vikwazo vingi vinavyoyumbisha biashara na kupunguza kasi ya ukuaji wa biashara baina ya nchi hizi mbili kufuatia maagizo ya rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta na rais samia suluhu hasan pamoja na vikao vya mawaziri na wawakilishi wa pande zote mbili vilisaidia kushughulikiwa kwa vikwazo 56 na kuchangia ukuaji wa biashara baina mataifa ya mataifa haya mawili kwa asilimia38 kufikia dola milioni 75 kwa mwaka wa 2 pekee asante sana jason nyakundi kwa kutueleza hayo yote e, katika kuangazia namna gani mataifa ya afrika mashariki yanaweza kutumia rasilimali zake za gesi pamoja na mafuta ili kuendesha shughuli zake za kimaendeleo na kupunguza ule utegemezi wa nishati hizo kutoka mataifa ya nje tunakambilia sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani tukirejia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani nam karibu katika matangazo ya kwa sehemu hii ya pili ukiangalia ripoti ambayo imeangazia viumbe hai waliopo duniani kutoka shirika la uhifadhi la kimataifa la wwf ambapo ripoti yake imeonyesha kwamba idadi ya viumbe ama wanyamapori ambao wamekuwa wakiangaliwa na kujumuisha wanyama mbalimbali inaonyesha kupungua kwa asilimia 7 katika kipindi cha miaka h iliyopita hii ni kwa mujibu wa tathmini ambayo imetolewa ya ripoti hiyo imetolewa hii leo ambapo ikionyesha hali mbaya kabisa eh, ya upungufu wa wanyama hao pori kutokana na shughuli mbalimbali za kibinadam utafiti huo uliangalia e, taarifa za idadi ya wanyama thelathini na mbili elfu ambao wenyewe wanatokana na aina mbalimbali alfu tan zinazojumuisha wanyama aina ya mamalia E, ndege wale ambao wako katika kundi la amfibia vilevile na wale ambao wako katika kundi la reptilia pamoja na samaki katika e, ripoti hiyo ya kidunia imeonyesha kwa kiwango kikubwa kabisa uh, viumbe hivyo vimepungua kwa asilimia uh, kubwa sana katika eneo la latiameria pamoja na naribia uh, hali inaonyesha kuwa ni mbaya zaidi wanyama wenyewe wamepungua asilmia 9 kidunia ripoti inaonyesha kwamba wanyama wamepungua kwa kiwango cha asilimia 69 toka mwaka 97 maco lambrtini ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika hilo la kimataifa la uhifadhi la wwf amesema kwamba e, taasisi yake imeshtushwa kwa kiwango kikubwa na taarifa hii ambayo imeonyesha kushuka kwa kiwango kikubwa kwa idadi ya wanyamapori hasa katika wale wanyama waliopo katika maeneo ya tropical ambako ndiko wanaopatikana au m- mahali ambayo inapatikana e, viumbe vingi e, katika e, ile e, kundi ambalo linajumuishwa kama vile wanyamapori hali imekuwa ni mbaya zaidi eh, katika viumbe ambao wako baharini ambapo bahari imekuwa zikichafuliwa na viumbe hao pia wameonekana kupungua kwa kiwango kikubwa kabisa eh, toka kipindi cha miaka ya el 97b eh, kiwango cha kuongezeka watu ni jambo lingine ambalo limegusiwa mabadiliko ya tabia nchi au ya hali ya hewa pamoja na magonjwa hapa nazungumza na profesa fulbe namwamba kutaka kujua kile ambacho anakiona je profesa hali hii inaweza ikarekebishika mia ina fursa hiyo na inaweza lakini itabidi kwanza ni lazima wajihami kifedha na pia wajihami katika mikakati ya kufanya vile unaona kuwa vipimo joto vinapanda sababu ya mageuzi ya tabia y nchi unyevunyevu wa udongo unapunguka ikiwa vile sasa nyasi na mimea inapunguka halafu gezo kingine inafaa tuangalie ni kuwa idadi ya watu inapanda na rutuba inapunguka kile ambacho unaweza unawezaku kutule- kwenye swala hili la kuongezeka idadi ya watu kuna uhusiano wowote wa kupungua vile vile kwa idadi ya wanyamapori pori ndivyo sababu idadi ya binadamu inavyozidi kuongezeka wanatumia rasmi mali mbalimbali la kwanza ni kuwa wamechukua misitu na mbuga wamezigeuza kuwa mashamba hilo ndilo jambo la kwanza kwa hivyo wanyama hawana pa kuishi au kwenye pakupata riziki pili binadamu wameingia mambo mawili la kwanza ni ujangili la pili ni binadamu tu kutumia wanyama kama chakula kwanza kwa hivyo binadamu wanafungia wanyama rasilimali ya kupata chakula na maji ambayo yanatumiwa na binadamu pili binadamu kuwinda kihalali tatu binadamu kuwinda kijangili kwenye swala hili la ujangili tunaweza kuona profesa ni jambo ambalo limeshamiri sana katika miaka ya hivi karibuni tena kwa baadhi ya wanyama kwa kiwango gani hali ya asili imechangia hili kiacha swala la ujangili maanake wewe ni, ni eneo lako hili mambo ya jiolojia yanahusiana moja kwa moja na, na masuala ya kimazingira ni kwa namna gani asili ama uasili wa dunia umechangia haya masuala kutokea vipibojoto vikienda juu unyevunyevu wa udongo unapunguka unyevunyevu wa udongo ukipunguka nyasi na mimea inapunguka halafu tuangalie sasa wale wanyama wanaotumia nyasi na mimea wakipunguka ni chakula cha wale wanyama wanaokula nyama wale wanyama wanaokula nyama hawapati chakula cha kutosha Wana tumia nyasi na mimea hawapati pale misitu nayo imezidi kupunguka kwa hivyo halafu binadamu tu na wanyama wafikapo mahali pamoja wanyama hawana mahali pa kujificha wale ambao wanawindwa kwa chakula halafu wale wanyama wanaowinda wengine wale wanyama wanaotumia wanyama wengine kama nyama pia misitu ikikatwa hawana pa kujificha ndio washike mawindo yao kwa hivyo bila hata ujangili kuongezeka kwa idadi ya binadamu ndio kunashikamana na kig zcha kupanda kwa vipimo joto na kupunguza mimea na inapunguza idadi ya wanyama umegusia swala la kufanyika program madhubuti nyinyi kama wataalam ni kitu gani mna ambacho mnaona kwa wakati huu angalau kuzuia hali hii isiendelee kutokea nini ambacho kinatakiwa kifanyike mikakati mikakati wajua kusuluhisha jambo huwezi kusuluhisha ikiwa huna mikakati so mikakati ni lazima iwepo ningependa kuukumbusha kwa mfano tuchukue kenya na tanzania ukichukua wanyama walio serengeti upande wa tanzania na wanyama walio mara upande wa kenya wale wanyama hawajui mipaka watavuka kutoka kenya waende tanzania wakae miezi kadhaa alafu wavuke tena warudi kenya kama kenya na tanzania haina mkakati mmoja wala haina sera ambazo ni sambamba ama ziko pamoja wala kushirikiana na kuwasiliana basi mkono wa kulia haujui mkono wa kushoto unaofanya wanaoumia ni wanyama kwa hivyo ni jambo la na kuwa hizi serikali zote za dunia ziwe na sera moja pia ziwe na mikakati inayofanana na mikakati ya kvige, ya kushughulikia kigezo hiki lazima iwe inajengea mkakati wa kushughulikia na kigezo umeweka bayana kwamba hali hii inaweza kuzuilika na umetolea mfano kenya na tanzania kwa hivi sasa lazima ziwe labda na mipango ambayo inaendana ili kuhakikisha kwamba hawa wanyama wanaotoka serengeti na wanao pita kule masai mara kwa sababu ni, ni kama eneo moja wao hawajui mipaka kati ya mara na, na, na serengeti lakini ukiangalia kwenye masuala ambayo yamekuwa yakifanywa hivi na wahifadhi mbalimbali yanazingatiwa zaidi katika kuona namna gani Uh, wanyama pori wenyewe wanaweza kuendelea kuishi katika mazingira hayo lakini swala hili la kuepukana na mazingira hyo ya kidunia inaonekana tu ni swala labda mabadiliko ya tabia nchi viwanda vibadilike je wahifadhi wanaweza wakafanya nini kuifahamisha uh, dunia kwamba hata hili swala la mabadiliko ya tabia nchi linahusiana moja kwa moja na swala la uhifadhi ambalo litasaidia ukienda kwenye hizi nchi za magharibi au nchi za kaskazini ambazo zina viwanda vingi ni kwa watu wanahuruma ukiwaambia ndovu ana shida wanamwonea ndovu huruma ukimwambia uh, kuna mnyama fulani kama faru anaisha wanamwonea huruma basi tukiweza kuwaonyesha kuwa ule uchafuzi wa hewa ndio unachangia tabia nchi basi itabidi nao wachangie fedha kwenye serikali zilizo kwenye nchi za joto kama kenya na tanzania kuhifadhi hao wanyama fedha zipo lakini ni lazima wafanye kampeni na wawajulishe na wawaeleze kuwa tabia zinazofanyika kwenye viwanda katika nchi hizi ndio inachangia na ni lazima wachangie umoja wa mataifa na miradi ambayo itatoa michakato ya kusuluhisha hizi shida za kupotea kwa wanyama sasa nyinyi kama wataalam mnaona kweli kuna nia thabiti kabisa ya ku hakikisha hili linamalizika au ni kwa mfano tunasubiri kama ripoti kama hizi zinavyotoka ndio tunashtuka na kuzungumza kufanya mijadala kama hii lakini baada ya hapo hakuna kinachofanyika La, lazima ni wale waongozi wa kisiasa wataalam hawa wana vijulisho wameelezana wameshaa tayari kutambua vigezo wameweka mikakati lakini sasa kwenda kuweka hiyo mikakati na kutengeneza zile ni serikali lazima ziongeze na tunaona kwenye hii ripoti inaweka bayana kwamba kidunia wanyama hao wamepungua kwa asilimia eh, 6 na 9 lakini kwenye eneo la latin america pamoja na caribian wenyewe uh, wanyama wamepungua kwa kiwango kikubwa uh, mpaka asilimia karibu tisini na nne kwa nini eneo hili linaonekana kuna upungufu mkubwa sana tofauti na maeneo mengine ama na wastani wa dunia inategemea ni matumizi ya wanyama kwa mfano kwa chakula au kama si wanyama wenyewe ni kuwa kuna rasilimali fulani inayotumiwa kwa chakula na rasilimali ya binadamu asante sana sanaofnamwamba kwa haya yote na hapa ndi tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idh hlya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nani