Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari na kukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi, leo ikiwa ni Alhamisi tarehe 13 mwezi Oktoba mwaka 2022 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo: Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM kule Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC, redio zote hizo zikiwa nchini Uganda, bila kusahau redio Salael na RTGL za Butembo na redio Progress na redio Sango Malamu za Bunia huko DRC. Vilevile vile, tuko kwenye mtandao wetu voaswahili.com. Karibuni. na katika matangazo yetu leo hii wananchi huko mashariki mwa Kongo wanasema hali ya maisha inakwenda vibaya kutokana na bidhaa kupanda bei sana na ukosefu wa chakula katika baadhi ya miji na wilaya ake vitu ni hatari siewatodi juru huko unapata kasafuronenda nako msoko unendafika bunga inapanda maragi inapanda unakongo inateseka sana mavita zinakuwa za mingi. Na katika habari nyingine maafisa wa serikali ya Nigeria wasema kwamba takriban watu 500 wameuawa na wengine takriban milioni 1.4 wamekimbia makwao kufuatia mafuriko mabaya kuwahi kushuhudiwa katika mwongo mmoja. Hivyo ni vidokezo tu tutakazosikia katika matangazo yetu ya le leo, lakini kwanza kabisa ni habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Mmoja kati ya katia, kila watu watano barani Afrika anakabiliwa na njaa, takwimu za hivi punde zaidi zinaonyesha, huku uhaba wa chakula na utapia mlo vikiongezeka katika bara hilo, maafisa wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wamesema. Mashirika hayo mawili yametaka uingiliaji kati wa haraka, huku hali ikiwa ni mbaya zaidi kutokana na ukame wa muda mrefu, vita barani humo na kwingineko. Afrika bila shaka inakabiliwa na mgogoro wa chakula unaotisha zaidi katika miongo kadhaa. Josefa Sako, kamishna wa AU wa kilimo, aliuambia mkutano wa hivi karibuni wa ngazi ya juu wa chakula na lishe mjini Adis Ababa. Alisema kuwa janga la COVID-19 na mzozo unaoendelea kati ya Rusia na Ukraine zimezidisha uhaba wa chakula na umaskini barani Afrika, ikizingatiwa kwamba Rasia na Ukraine ndivyo vyanzo vikuu vya ngano na alizeti kwa Afrika. Maafisa wa serikali ya Nigeria wanasema kwamba takriban watu 500 wameuawa na milioni 1.4 wamekimbia makazi yao kufuatia mafuriko mabaya zaidi kuwahi kutokea katika mwongo mmoja. Maafisa wamesema mafuriko hayo yameathiri karibu majimbo yote ya Nigeria na nyumba elfu tisini zimeharibiwa kwa kiasi au kabisa. Katibu wa kudumu wa wizara ya maswala ya kibinadamu na usimamizi wa majanga wa Nigeria, Nasir Sani Gwazo, alitangaza takwimu hizo hivi punde wakati wa mkutano na vyombo vya habari, na amesema kwamba zaidi ya watu elfu moja mia tano walijeruhiwa na kwamba mafuriko hayo yaliathiri mashamba katika majimbo yote isipokuwa matano, kati ya majimbo yote 36 ya Nigeria. Mafuriko hayo ndio mabaya zaidi kuwahi kurekodiwa katika taifa hilo la Afrika Magharibi tangu mwaka wa 2012 na idadi ya visa kutokana na mlipuko wa homa ya mange pox duniani sasa imefikia elfu sabini. Shirika la afya duniani la Umoja wa Mataifa lilitangaza Jumaatano likionya kwamba kupungua kwa visa vipya hakumaanishi kwamba watu wanapaswa kuacha kuwa waangalifu. Sandy Shomari anaisoma ripoti kamili. WHO ilisema idadi ya kesi wiki jana ilikuwa ikiongezeka katika nchi kadhaa za Amerika na lisisitiza kwamba kupungua kwa idadi ya wagonjwa wapya ulimwenguni kunaweza kuwa wakati hatari zaidi katika mlipuko mkuu huyo wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema zaidi ya kesi elfu sabini zimekusha ripotiwa sasa katika shirika hilo la afya la Umoja Mataifa mwaka huu na vifo vipatavyo 26, ulimwenguni. Kesi zinaendelea kupungua, lakini nchi 21 katika wiki iliyopita ziliripoti kuongezeka kwa kesi, hasa upande wa Amerika ambayo ilichangia karibu asilimia 90 ya kesi zote zilizoripotiwa wiki iliyopita, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari huko Geneva. Mlipuko unaopungua unaweza kuwa mlipuko hatari zaidi, kwa sababu unaweza kutujaribu kufikiria kuwa mzozo umekwisha na kuacha kuwa uangalifu, aliongeza. Alisema WHO inafanya kazi na nchi ili kuongeza uwezo wao wa kupima na kufuatilia mienendo unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa jijini washington dc ripoti mpya ya umoja wa mataifa inaeleza kwamba wahamiaji nchini libya wanakabiliwa na ukiukaji wa haki za binadamu na unyanyasaji ili kuwalazimisha kukubali kile kinachoitwa kusaidiwa kurudi katika nchi zao za asili watayarishaji wa ripoti hiyo wanasema wahamiaji nchini libya wanajipata katika hali ngumu na wanalazimika kuchagua kati ya kurejea katika nchi walizokimbia kwa sababu ya hali zisizosalama au zisizoendelevu, au kukabiliwa na kuendelea kunyanyaswa nchini Libya. Ripoti hiyo inasema wahamiaji mara kwa mara wanalazimishwa kukubali kusaidiwa kurudi ili kuepuka hali mbaya ya vizuizini. Mateso yanayowakumba, inasema ripoti hiyo, ni pamoja na vitisho vya kuteswa, unyanyasaji wa kijinsia na kutoweka. Msemaji wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasan alisema kwamba kinadharia, kukubali usaidizi wa kurudi kunapaswa kuwa kwa hiari. Na utawala wa rais Joe Biden pamoja na wabunge wa Marekani wiki hii wamekuwa wakishinikiza mshirika wa Marekani wa muda mrefu Saudi Arabia kukabiliana na matokeo ya kukubali kupunguza uzalishaji wa mafuta. Shirika la nchi zinazouza petroli au OPEC lilitangaza kupunguza uzalishaji wake kwa mapipa milioni mbili kila siku wiki iliyopita licha ya pingamizi kutoka kwa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, mwana mfalme Faisal Bin Faran, alisema uamuzi huo ulifanywa kwa kauli moja na kwa kuzingatia maswala ya kiuchumi. Baadhi ya wabunge wa Marekani wanatoa wito wa kukomeshwa kwa uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia. Raisi wa Marekani Joe Biden aliashiria Jumatano kwamba yuko tayari kuzingatia pendekezo hilo wakati bunge la Marekani litakaporejea kutoka mapumzikoni mwezi ujao. Mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje ya Seneti ya Marekani Bob Menendez alisema katika taarifa yake Jumaatatu kwamba uamuzi wa Saudi ni sawa na kufadhili vita vya Rasia nchini Ukraine. Marekani imekuwa ikiongoza msukumo wa kutaka Rasia iwekewe vikwazo zaidi vya uuzaji wa mafuta kwa sababu ya uvamizi wake nchini Ukraini tangu mwezi Februari. <muchasimu> unasafiri na kumekucha afrika matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc uko nami bmj mridhi na mwenzangu sandi shomari uganda na shirika la afya duniani wanapanga kujaribu chanjo mbili za virusi vya ebola ya sudan ili kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo nadra virusi hivyo hadi sasa vimewaua watu 19 na kuambukiza takriban watu 54 katika wilaya tano nchini Uganda. Baada ya mikutano mjini Kampala, mkurugenzi mkuu wa WHO anaeleza mlipuko huo mpya kama unaotisha. Halima Athumani anaripoti kutoka Kampala na Sandy Shomari anaisoma ripoti kamili. Uganda iliwakaribisha mawaziri kutoka nchi 11 katika mkutano wa dharura wa siku moja Jumatano ili kujiweka sawa katika maandalizi yao na kukabiliana na milipuko ya Ebola na kukubaliana kuhusu mkakati wa ushirikiano. Akizungumza waandishi wa habari baada ya mkutano huo, Dr Jane Ruth Acheng, waziri wa afya wa Uganda, alisema idara hiyo inatarajia aina mbili tofauti za chanjo ya virusi vya ebola vya Sudan vinavyosambaa kwa sasa nchini Uganda. Chanjo zote mbili, kulingana na WHO, zinasubiri idhini ya udhibiti na maadili kutoka serikali ya Uganda. Acheng anasema chanjo hizo zinazotarajiwa kuwasili nchini wiki ijayo zipo katika majaribio ya kimatibabu. In the and the other anasema manufacturer... moja ya Oxford imetengenezwa nchini Uingereza na sabini nyingine imetengenezwa nchini Marekani. Tunapata dozi ndogo, lakini watengenezaji wanatengeneza zaidi kwa haraka. Uganda iripoti mlipuko wa Ebola Septemba 20. Kitovu chake ni wilaya ya Mubende magharibu mwa Kampala, huku kifo kimoja kiripotiwa Kampala kwenyewe. Mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema ingawa mlipuko huo unatisha, siyo jambo ambalo halikutarajiwa. Tedros anasema lengo la msingi sasa ni kudhibiti mlipuko huo ili kulinda wilaya jirani na pia nchi jirani. WHO iliyotaka majirani wa Uganda kuongeza utayari wao wa kujibu haraka na kwa ufanisi ikiwa itahitajika. Dr Ahmed Ogweli Ouma kaimu mkurugenzi mkuu wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa anasema nchi za magharibi, nchi za Afrika zinahitaji kubadili wenyewe mwelekeo na heshima. WHO imetoa dola milioni mbili kutoka kwenye hazina yake ya dharura ili kusaidia wizara ya afya ya Uganda, na dola milioni tatu za ziada kusaidia utayari katika nchi jirani. Ogwell anasema fedha hizo zinahitaji kupewa kipaumbele. Are broke. It's an issue of prioritization of. Si kweli kwamba hatuna pesa na si kweli kwamba nchi za Afrika hazina fedha. Ni swala la kuweka kipaumbele kwa rasilimali ulizonazo, na kisha washirika wanapoleta msaada wao inasaidia nini? Je, ni kusaidia vipaumbele vyetu au ni kusaidia kipaumbele cha mshirika? kisha urekebishaji wa bajeti zetu katika ngazi ya kitaifa utaleta hali ambapo fedha za sekta ya, ya umma zinaingia katika vipaumbele vyetu virusi vya ebola ya sudan viliripotiwa kwa mara ya kwanza kusini mwa sudan mwaka 1976 milipuko kadhaa imeripotiwa tangu wakati huo nchini uganda na sudan mlipuko mbaya zaidi nchini uganda ulikuwa mwaka wa 2000 na kuua zaidi ya watu 200 na kwa msikilizaji unaojiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili yes, so ya Sauti ya Amerika. Matangazo haya pia yanasikika kupitia ya redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na mitume redio 337fm Kitale Kenya, redio Chichu na Hits fm visiwani Zanzibar, TKFM kule Tanga Tanzania, na saa redio huko Eldoret Kenya. BMJ Mridhi anaendelea na habari zaidi za dunia. Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora ya masafa marefu huku kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un akipongeza kile alichokiita onyesho lingine la mafanikio la uwezo wa kinyuklia wa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti leo Alhamisi. Lilikuwa ni jaribio la hivi punde kabisa katika mfululizo wa majaribio ya kichochezi ya silaha ambayo yamesababisha hali ya wasiwasi katika rasi ya Korea na kuzidisha hofu kwamba Pyongyang inaweza kufanya jaribio lake la kwanza la nyuklia tangu mwaka 2017. Kim binafsi alisimamia ya majaribio hayo ya Jumaatano ya makombora ambayo yalisafiri kwa takribani kilomita 2000 juu ya bahari. Shirika la habari la Korea lilisema lilisema makombora hayo yaligonga malengo yaliyokusudiwa, lakini yalikubainisha yalikuwa ni yapi. Kiongozi wa Korea Kaskazini alionyesha kuridhishwa sana na majaribio hayo ambayo yalifanywa ili kuongeza ufanisi wa kivita wa makombora, shirika hilo la habari la serikali KCNA lilisema. Na jopo la mahakama moja hapa Marekani limemwamuru mwanaharakati wa siasa kali za mrengo wa kulia Alex Jones kulipa fidia ya karibu dola bilioni moja madai ya uongo kwamba shambulio la risasi katika shule ya msingi ya Sande Hook la mwaka wa 2012 lilikuwa ni igizo tu. Mahakama ya Connecticut, ambako mauaji hayo yalifanyika, limeamuru dola milioni 965 zilipwe kwa familia za waathiriwa wanane wa shambulizi hilo na afisa mmoja wa FBI ambaye aliwasilisha kesi ya kashfa dhidi ya Jones. Wanafamilia kadhaa waliokuwa mahakamani waliangua vilio wakati wa uamuzi huo uliposomwa na karani wa mahakama hiyo. Jones mwenyewe hakuwepo. Jones, mwanzilishi wa tovuti ya Info Wars na mtangazaji wa kipindi maarufu cha redio, alikuwa amepatikana kuwajibika katika kesi nyingi za kashfa zilizowasilishwa na jamaa za waathiriwa wa shambulio hilo la risasi huko Newton, Connecticut ambalo lilisababisha vifo vya watoto 20 na walimu sita, baada ya kutaja shambulizi hilo kama uongo kwa miaka kadhaa. Baadaye Jones mwenye umri wa miaka 48, alikiri kwamba lilikuwa la kweli asilimia 100. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano lilipiga kura kulaani kitendo cha Rusia kutoa sehemu za Ukraini, hatua ambayo rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba ilituma ujumbe wa wazi kwa Moscow. Baraza kuu liliidhinisha azimio hilo huku mataifa 143 yakiunga mkono na matano yakipinga, lakini mataifa 35 yalijizuia yakiwa ni pamoja na China, India, Afrika kusini na Pakistan, licha ya juhudi kubwa za kidiplomasia za Marekani kutaka Moscow kulaaniwa kwa uwazi. Azimio hilo lililaani hatua ya Russia ya kile kinachoitwa kura ya maoni ndani ya mipaka inayotambuliwa kimataifa ya Ukraine na jaribio la kunyakua maeneo hayo kwa njia haramu lililotangazwa mwezi uliopita kuhusu mikoa minne na Rais Vladimir Putin wa Russia. Azimio hilo pia linatoa wito kwa mashirika yote ya Umoja wa Mataifa na kimataifa kutotambua mabadiliko yoyote yaliyotangazwa na Russia. Kura hiyo ilionyesha Russia kwamba haiwezi kufuta taifa huru kutoka kwenye ramani, Biden alisema katika taarifa iliyotolewa na ikulu ya Marekani. Mwendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC na wananchi huko mashariki mwa DRC wanasema kwa sasa hali ya maisha inakwenda kubaya kutokana na bidhaa kupanda bei na ukosefu wa chakula katika baadhi ya miji na wilaya. Mwandishi wetu Hasteri Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Uko nenda msoko, kila mtu anapandisha bei, malalamiko yazidi kuendelea kufuatia hali ya bei ya chakula na bidhaa inayoendelea Wivine Kavuo ni mkazi wa Goma anayekuwa na watoto wawili. Tumekutana naye katika soko kuu ya Virunga mjini Goma akinunua maharagwe kwa ajili ya familia, lakini amechanganyikiwa kutokana na bei ambayo hakutarajia. Maake vitu ni hatari, sie watodi zuru huko napata kasafra. Unaenda nako msoko unafika, bunga inapanda, maragi inapanda, unakwangwa inateseka sana. Mavita zinakuwa za mingi, mabarabara zinafungiwa, vanakosa gisi ya kuleta chakula kwa nini chakula kupanda bei kwa sasa? Kavira Mari anauza mihindi, mbogamboga mboga na matunda vilevile vile, na maharagwe. Chakula inapanda juu i mavita kule kwa vanalimaka ka kunatokama chakula kuko mavita, akutoke tena chakula, ndio sababu ya chakula kupanda bei ni maragi, bunga, mihindi, ulezi na maboge ya painje yenye enye. Tunaweza omba watufanyizie vamalize mavita kule kwenye kunatokama chakula, vale vanalimaka varudie kule maeneo zao, hali hiyo ikionekana ka miji mbalimbali mkoa wa Ituri, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, mkoa wa Chopo pamoja na mkoa wa Tanganyika vilevile wa Kindu. Chakula inatoka masehemu mbalimbali kwenye kuko vita na guvernema haipendi kutosha wale wa rebeli, ndiyo maana tunaona kama vitu vinapanda sana, hali ya maisha inakuwa mbovu sana, watu wanateseka kwa namna mbalimbali. Esperaski bwana kwa upande wake asema chakula imepanda bei kutokana na usalama mdogo kwenye vijiji ambako ndipo kuna wakulima wengi wa walishurutishwa kuhama makazi yao kabla mimea haijakomaa watu washatoka maeneo zao washakimbia washakimbiakimbia problemu na vita hata alima naiko mkimbizi kule kumapori jo tunatosha chakula sivile huku kuma vile wasi mnalima kumapori unaeza wengine washakimbia huko vita utatumika wasi avita kwake nani unapasha tukimbia ju autapatana wakati ya kulima shamba. Lisie Sangara ni mwendeshaji pikipiki ya taksi mjini Goma, ambaye ameshangazwa kuona kila siku kukicha chakula kupanda bei. inatutatiza sana kwa sababu vitu vitu vinapanda bei sana. Uko naenda msoko, kila mtu anapandisha bei. Wachambuzi wa masuala ya kiuchumi kwa upande wao wanasema kwamba hali hii inatokana na vita vya Urusi na Ukraine. Vile vilevile machafuko inayoshuhudiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makundi ya wasi ikidhibiti mashamba za wakulima, akisema na na ya ya kuchagula sana dadisa le Suluhisho ikiwa kwa viongozi kusimamisha machafuko pamoja na vita ya Urusi na Ukraine inayopandisha bei ya mafuta duniani. Sauti ya Amerika, Oser Malivika, Goma. Na ripoti ya shirika la fedha duniani IMF ya mapema wiki hii imesema uchumi wa dunia utadorora mwaka huu na kuwa mbaya zaidi mwaka 2023. Kutokana na hali hiyo, mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya, Ken Gichinga, na kwanza kutaka kujua je, hali hii ina mara gani kwa watu wa kipato cha chini na cha kati barani Afrika? Na ni kweli kuwa maisha imekuwa ngumu sana tukiangalia uchumi za nchi za Kenya, Uganda, Tanzania. Kwa kweli miaka miwili mitatu hivi imekuwa ngumu sana kwa sababu hapo awali tulikuwa na a, zile shida za deni, tena vita vya Russia Ukraine vikafanya bidhaa, bei ya bidhaa ziende juu sana, na sasa tumekuwa tukiangalia inflation. Kwa kweli bei za bidhaa zimeenda, zime, zime, juu sana huko Marekani, Europa, na hapa Kenya na central hizi ma central bank zimeamua kuongeza interest rate ili kuweza kupunguza uh, hiyo inflation, hizo bei kwenda juu sana. Naam, ripoti hiyo ya IMF imezungumzia ile suala la benki kuu za nchi, hasa nchi zenye uchumi mkubwa, nchi tajiri. Mfano hapa Marekani benki kuu imeongeza uh, kiwango cha riba, lakini pamoja na hivyo mfumuko wa bei bado unaendelea kuwa mkali sana. Je, yeah, mfano hapo Kenya walipoongeza kiwango cha riba kuweza kukabiliana na mfumko wa bei, kuna mabadiliko yoyote ambayo yalionekana kwa kule? Kuna mabadiliko kwa sababu benki kuu ikiongeza riba, tunapata zile benki zingine lazima zitaongeza riba ambazo zinazoweka katika, katika mikopo za Wakenya na mabenki mingi sana zimeongeza hiyo riba, so ni kitu ambayo tumeona Uh, kitaendelea hapa na kwa kweli, kama ni biashara na pengine uko na mkopo na benki hapa, kwa kweli pengine utaanza kulipa kiasi kikubwa kia, kwa sababu ya kuongezeka wa, ya, ya riba. Lakini sana sana nilivyosema, hapa Kenya kuongeza kwa riba hauna ule effect kama kule Marekani ama Europa, kwa sababu ukiangalia Marekani watu wengi wako na mortgage watu wengi nyumba, watu wengi wananunua nyumba kupitia ule mfumo wa mortgage. Sasa benki kuu ikiongeza riba kila mtu ana, anaona yao, kwa kweli maisha inakuwa ngumu sana, lakini hapa Kenya si watu wengi sana wananunua nyumba kutumia mortgage. Uh, umezungumzia pia kwamba nchi nyingi za Afrika Mashariki na kati zinategemea sana, uchumi wake unategemea kilimo. Hii itakuwa na athari zipi? uchumi wa nchi hizo za Afrika Mashariki na, na kati, kwa kweli kutakuwa na athari kubwa kwa sababu, uh, jinsi ulivyosema, hakuna uh, bidhaa. Kuna kuna kuna bidhaa kadhaa ambazo zinakuzwa hapa Kenya na zina zinauzwa hizo nchi zingine. Kama tukiangalia kahawa ama chai, tunaona zinauzwa katika nchi kama za Pakistan. Uh, Misri atakula Marekani. Ni mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya, Ken Gichinga akizungumza uh, na Sauti Amerika. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, BMJ Mridhi atakusomea muhtasari wa habari. Moja kati ya kila watu watano barani Afrika anakabiliwa na njaa, takwimu za hivi punde zaidi zinaonyesha, huku uhaba wa chakula na utapia mlo vikiongezeka katika bara hilo, maafisa wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa wamesema. Maafisa wa serikali ya Nigeria wanasema kwamba takribani watu 500 wameuawa na wengine milioni 1.4 wamekimbia makwao kufuatia mafuriko mabaya zaidi kutokea katika mwongo mmoja. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba wahamiaji nchini Libya wanakabiliwa na ukiukaji wa haki za binadamu na unyanyasaji ili kuwalazimisha kukubali kile kinachoitwa kusaidiwa kurudi katika nchi zao za asili. Utawala wa rais Joe Biden pamoja na wabunge wa Marekani wiki hii wamekuwa wakishinikiza mshirika wa Marekani wa muda mrefu Saudi Arabia kukabiliana na matokeo ya kukubali kupunguza uzalishaji wa mafuta. Korea ya Kaskazini imefanya majaribio ya makombora ya masafa marefu huku kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un akipongeza kile alichokiita onyesho lingine la mafanikio la uwezo wa kinyuklia wa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti leo Alhamisi. Na jopo la mahakama moja hapa Marekani limeamuru kwamba mwanaharakati wa siasa kali za mrengo wa kulia Alex Jones alipe fidia ya karibu dola bilioni moja kwa madai ya uongo kwamba shambulio la risasi katika shule ya msingi ya sandy hook la mwaka wa elfu mbili kumi na mbili halikuwa la kweli na kwamba lilikuwa ni igizo tu na kufikia hapo msikilizaji ndiyo tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo msimamizi ni mimi sandey shomari mwelekezi upande wa pili jumbe hamza nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawatakea ni wote siku njema kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Serikali ya kidemokrasia inatoa huduma kwa watu wake katika nchi nyingi Alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa. Nadhani tuna fursa kubwa sasa kuunga mkono juhudi hizo. Serikali zina jukumu kubwa kwa kutekeleza hilo, alisema Waziri Blinken. Katika mkutano wa mwezi Desemba kuhusu demokrasia, Rais Biden alitangaza mpango wake wa kuimarisha demokrasia. Tuliahidi dola milioni 425 ambazo zinajumuishwa kwenye ahadi zilizotolewa karibu dola milioni hamsini na tano ya pesa hizo katika mwaka wa kwanza zimepelekwa kwa ushirikiano na shirika la Marekani la misaada na maendeleo ya kimataifa USAID kwa ajili ya maendeleo ya kidemokrasia. Lakini kazi hiyo haihusu serikali peke yake, alisisitiza Waziri Blinken. Tunahitaji wengine kuungana nasi, ikiwemo sekta binafsi ambayo ina mchango mkubwa kwa kudumisha demokrasia imara, uwazi, kupambana na ufisadi, utawala wa kisheria, yote haya Yanaweka mazingira sawa zaidi kwa wafanyabiashara kushindana, na nchi zinazoheshimu haki za binadamu na haki za kazi huwa na uthabiti zaidi na washirika wa kuaminika. Sekta binafsi inalo pia jukumu kupitia ushirikiano kati ya sekta ya umma na ile ya kibinafsi. Njia moja ambayo tunaweza kutekeleza hilo serikalini ni kupitia shirika la kufadhili maendeleo, alieleza Waziri Blinken, ambalo linashirikiana na sekta binafsi ili kupunguza hatari katika nchi zenye maendeleo madogo. Ufisadi bado ni changamoto ambayo nchi nyingi za kidemokrasia zinatakiwa kuishughulikia na kuipatia ufumbuzi, alisema Waziri Blinken. Ufisadi unakadiriwa kuathiri pato la dunia kwa asilimia tano, na sote tunalijua hili, lakini ufisadi unakatisha tamaa wa wawekezaji, unaziwia ushindani, unaongeza ukosefu wa usawa, pengine kusababisha hasara kubwa kwa nchi za kidemokrasia, unaondoa imani kwa serikali na taasisi za nchi, na hicho ndicho kitu kibaya kuliko vyote. Unaongeza sababu za kuingiliwa na mataifa ya kigeni, taarifa za kupotosha, ukandamizaji wa kimataifa, na hatua nyingine ambazo serikali za kimabavu huchukua kujaribu kudhoofisha demokrasia. Jambo la msingi ni hili, alisema Waziri Blinken. Nadhani zaidi kuliko hapo awali, hatma ya demokrasia zetu imeunganishwa. Kadri demokrasia inavyoimarika na kuwa thabiti na kuweza kuidumisha ndivyo tutakavyoweza kutoa huduma kwa wananchi wetu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.