1830, hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika msomaji ni mimi idi ligongo shambulio la kombura la rusia kwenye miundombinu muhimu mjini lvive leo jumanne limesababisha ukosefu wa umeme katika sehemu ya mji huo wa magharibi mwa ukraine meya wa mji huo andri sodovi amesema shahidi aliyezungumza na shirika la habari la reuters ameripoti milipuko mitatu mjini humo muda mfupi baada ya saa st mchana majira ya huko sodovji ameandika kwenye ujumbe wa telegram kwamba kutokana na shambulio hilo la kombora asilimia thelathini ya mji wa lviv hauna umeme kwa muda akiongeza uh, kwamba usambazaji wa maji umesitishwa katika wilaya mbili za mji mtandao wa usambazaji wa umeme katika mkoa wa lviv ulishambuliwa pia na makombora ya rusia siku ya jumatatu viongozi wa mji huo walisema baadaye jumatatu kwamba umeme umerejea katika sehemu kubwa ya mkoa huo lakini naibu waziri wa mambo ya ndani wa ukraine Yevheniv yenin amesema baadhi ya maeneo ya mkoa huo yalikuwa hayana umeme jumanne asubuhi nchi kumi na moja za ulaya mashariki wanachama wa nato jumanne zimeataja mashambulizi ya makombora ya rasia hivi karibuni katika miji kadhaa ya ukraini kuwa uhalifu wa kivita na kuongeza kuwa tishio lolote la kutumia silaha za nyuklia ni jambo lisilokubalika vikosi vya rasia vilirusha zaidi ya makombora 80 katika miji kote nchini ukrain siku ya juma kwa mujibu wa kiev katika kile kinachoonekana kama ulipizaji kisasi kufuatia mlipuko uliogharibu daraji muhimu ambalo linaunganisha eneo la crimea na russia tunalaa ni mashambulizi makubwa ya mabomu katika miji ya ukraine yaliyofanywa hivi karibuni na russia ambayo ni uhalifu wa kivita chini ya sheria za kimataifa imeeleza taarifa ya pamoja iliyotolewa na ofisi ya rais wa poland taarifa hiyo imeidhinishwa na maraisi wa nchi tisa zinazojulikana kama nchi za bucharest vile vile montenegro na north macedonia zote zikiwa ni wanachama wa muungano wa nchi za magharibi nato kwa niaba ya nchi zetu tunaitaka rusia kusitisha mara moja kushambulia maeneo yanayokaliwa na raia marais wa nchi hizo wamesema zaidi ya miezi saba tangu russia rusia ukraine milionia mfanyabiashara wa almasi ambaye alishinda uchaguzi wa bunge nchini lesotho wiki iliyopita jumanne ametangaza kwamba ataongoza serikali ya muungano wa vyama vitatu chama cha mapinduzi na ustawi rfp ambacho kiliundwa miezi sita iliyopita na mfanyabiashara asiyekuwa na uzoefu wa kisiasa sam matekane mwenye umri wa miaka 6 inne kilipata vitia h6 kati ya 2 kulingana na matokeo ya mwisho yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi jana jumatatu katika mkutano na wanahabari matikani amesema rfp imeunda serikali ya muungano na chama cha alliance of alyansi aad na movement for economic change mec chama cha ad kilipata viti sita katika uchaguzi huo uliofanyika siku ya ijumaa nacho chama cha mec kilipata viti vitano taifa hilo dogo la kifalme liliongozwa katika muongo mmoja uliopita na serikali kadhaa za muungano ambazo zilikumbwa na migawanyiko na hakuna waziri mkuu aliongoza muhula miwili kwa kipindi cha miaka mitano iran imeshutumu uamuzi wa uingereza kuweka vikwazo kwa idara yake ya polisi na kusimamia mila na desturi baada ya kifo cha mahsa amina ali ambaye alikuwa chini ya ulinzi wa idara hiyo ambako kimezua maandamano kote katika taifa hilo la jamhuri ya kiislamu iran imesema hatua hiyo ya uingereza ni kama vile kuingilia mamlaka kamili ya taifa hilo na vyama vitatu vya kisiasa katika sehemu ya mkoa wa kaskazini mwa ethiopia tigrei unaodhibitiwa na waasi vimesema kwamba umoja wa afrika hauna uwezo wa kusuluhisha mgogoro kati ya wapiganaji wa tplf na serikali kuu mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington mimi ni idi ligongo shukran kwa kuwa nami iaa kiswahili ya sauti amerika ni kwenye kipindi cha kwa undani jina langu harizon kamau leo hii ikiwa undani tunaangazia maswala mawili la kwanza likiwa kuhusu siku ya kimataifa ya mtoto leo, ya wa kike ambayo imesherehekewa leo kote ulimwenguni yakiwa maadhimisho ya miaka kumi tangu kubuniwa kwa siku hiyo maada ya pili ni kuhusu ziara ya hivi punde ya rais wa kenya william ruto nchini tanzania wakati tukichanganiwa baadhi ya faida na matarajio ya kiuchumi na diplomasia kutokana na ziara hiyo siku ya kimataifa basi ya mtoto wa kike ilibuniwa na kutambuliwa na umoja wa mataifa miaka kum iliyopita kwa lengo la kuwezesha wasichana kote ulimwenguni pamoja na kuzingatia haki zao za kimsingi kama vile haki za binadamu elimu na uzima wa mwili ulimwengu tunaoishi umeendelea kushuhudia mabadiliko mengi ambayo yamepelekea changamoto nyingi kwa vijana na hasa mtoto wa kike baadhi ni kama vile mabadiliko ya hali ya hewa janga la orona vita sheria mbovu ndoa za mapema upeketaji pamoja na dhuluma nyingine nyingi ili kuangazia siku ya kimataifa ya mtoto wa kike tunaungana naye kwa kwamboka ambaye ni mtaalamu wa maswala ya utawala na jinsia akiwa jijini nairobi beti ulimwengu unapoadhimisha kwa mwaka wa kumi siku ya kimataifa ya mtoto wa kike nini changamoto ambazo unaona mtoto wa kike anapitia changamoto ambazo mtoto wa kike anazipitia ni ningi na baadhi yao ni kama um, ukosefu wa shule ya? Um, awapati ile fursa ya kupata elimu alafu changamoto nyingine ni kama uh, kutopata lishe bora kwa kizungu anasema inadequate nutrition. pia tunaona uh, watoto wa kike wakiathirika sana sana na ndoa za mapema zile ambazo wanaita pia um, kupata huduma za kisheria ambapo zinaitwa kwa kizungu legal right. Pia, uh, tumeona ni changamoto ambazo watoto wa kike wanaendelea kupata hapa nchini kenya na pia duniani na pia um, wanapata changamoto mingi sana kuingana na haki zao za kiafya miongoni mwa changamoto ni ndoa za mapema hebu kwanza tuangalie ndoa za mapema ambazo imekuwa ni tatizo wewe kama mwanaharakati na mtu anayeshughulika na haki za wasichana au wanawake nini kinachofanyika hasa kuzuia ndoa hizi za mapema kuzuia ndoa za mapema um, zinahitaji kila mtu ahusishwe katika hii conversation hi kwa kizungu so ukiangalia haswa uh, zile jamii kama hapa nchini kenya ambazo zina zinatekeleza hizo dhuluma za ndoa za mapema kuna dhuluma zingine ambazo huambatana na, na, na ndoa za mapema kwa mfano ukeketaji wa mtoto wa kike so unawezaona jamii kama jamii ya kimaasai ama zile jamii ambazo zimeorodheshwa kama jamii ambazo bado zinakeketa wasichana ya kwamba mtoto wa kika akishakeketwa hivyo basi um, jamii inaaminika ya kwamba ametoshea kuozwa so kuna zile dhuluma ambazo zinaambatana na ndoa za mapema lakini um, kuhamasisha jamii hahitaji mtu mmoja inatakikana uh, kila mtu ahusishwe wa kuanzia kwa familia kuanzia uongozi tunasema uongozi tunasema machifu kuna wale viongozi wengine wa jamii ambao wanasikikwa zaidi tunawaita kwa lugha ya kimombo pia wanafaa wahusishwe tuhusishe hata viongozi wa dini ambao wakati watu wanaenda kanisani wa, waendelee kuwapa hamasisho ya kuambia uh, dhulma dhidi ya mtoto uh, msichana ina madara yake aswawatoto wadogo ambao ni wasicana wakiozwa unaua jana laoona limeahii maishaatuniaaa ad ule mschana oto kike kukosa namna na kwa hivyo kujipata ameolewa anadhulumiwa anabakwa na maisha yake yakawa hatarini je kuna shughuli au programu ambazo zinawezesha wasichana tena ndiyo kwa kweli kabisa uh, ndio kuna programu mingi ambazo lengo lao ni kufanya mtoto wa kike abaki shule nikiongelelea kwa ufupi um, serikali iliyopita ambayo ilikuwa ni serikali kuu ilikuwa inaongozwa na rais mstaafu uhuru kenyatta walikuwa commitment na hii commitment ilikuwa inasema ikifikia mwaka wa um, uh, eh, ni kwamba tutakuwa tumeondoa dhuluma uh, dhidi ya mtoto mchana lakini imekuwa kizungum, kizungumkuti kwa sababu um, kuondoa kabisa inahitaji vitu mingi so ndio ilikuwa commitment kutoka kwa uh, mwanasesa mkuu wa kenya lakini ningesema ya kwamba goodwill kutoka mashirika pia yale ambayo sio ya serikali yameweza kutenga uh, hela ama resources ambazo uh, wamewekeza maalum uh, kwa niaba ya kufanya mtoto msichana safe na pia serikali kuu ikipitia wizara ya ajenda tumeona pia wameweka mikakati maalum ya kuwezesha hiyo uh, commitment ya rais iweze kutekelezwa hadi mashinani sobaadhi ya mikakati ambayo um, haya mashirika ya yasiyo serikali na serikali yameaka ya ni kwa mfano um, free primary education ama watoto kwenda shule bila malipo uh, katika shule uh, za chekichea so unapata wasichana wengi uh, wameweza wa, wa kujisajili kujisa kwenda shuleni na wakiwa shuleni wanapatiwa um, uh, lishe ya bure otusema so, katika zile jamii ambapo maybe kuna majanga ya ukame unapata ya kwamba mtoto msichana ama watoto wote kwa ujumla wakienda shule wanaweza kubaki shuleni kwa muda mrefu kwa sababu serikali imemudu uh, lishe ya bure ndio huu mtoto wa kike ama wote waweze kuwa shuleni shulenikaambayo si uh, ya serikali tumeona yameweza kuweka vifaa uh, ama nyumba ambazo kwa kizungu zinaitwa shelters hizi ni nyumba ambazo wale watoto ambao wameokolewa kutoka kwa hizi dhuluma wanaweza kupelekwa ndio wapate uh, matibabu ama uh, wakae mbali na wale ambao ndio wanawadhulumu katika hayo mambo sasa imekuwa ni miaka kumi tangu kubuniwa kwa siku ya mtoto wa kike ya kimataifa unaweza ukasema ni hatua gani zimepigwa ikilinganishwa miaka kumi iliyopita na mahali tulipo sasa um, inawezosema kwamba tumepiga hatua kwa sababu hatu ukiangalia mitandaoni ama ya hata yale mashirika ambayo yanatetea haki za mtoto mvulana pia yameanza kulalamika yanasema ya, ya kwamba mtoto msichana ameliliwa sana ama ametetewa me- sana so hii inamaanisha ya kwamba kuna yale ambayo mambo yanaeleweka ama yameonekana katika jamii zetu ambazo tumeweza kupiga hatua mbele na ningependa ku- kuwapa kongole yale mashirika ambayo yamewezesha uh, mtoto wa kike Um, awe akipata zile haki zake ambazo anahitajika so kwangu ni kusema ya kwamba um, bado tuna mengi ambayo tuna tunafaa kuyafanya tuhakikishe kuwa watoto wote wasichana mahali walipo duniani wameweza kupata hizo haki lakini ungeniuliza mimi ningesema tuko kwa njia nzuri na ningeomba tu uh, tuendelee kwa hiyo njia na kwa upande wa uongozi upande wa kisiasa unaona kama labda bunge la kitaifa na pia sheria za kimataifa zimebadilika na kumsaidia na kuhakikisha kwamba mtoto wa kike analindwa na anajimudu na kuendelea katika maisha vile nilivyosema hapo awali um, serikali kuu uh, kupitia hiyo order yenye rais uh, aliyestaafu alieka wao wame, wamefanya jukumu lao o so, jukumu kubwa lenye limebaki ni serikali za kaunti ihakikisha ya, ya kwamba hii uh, order imekuja mpaka mashinani vile tuko nchini kenya ni kaunti chache sana ambazo zimepitisha um, ile kitu ambayo tunasema ni polisi ambayo inalinda mtoto wa kike na hizo kaunti haziwezifika hata tano so ningependa kusihi kaunti zote nchini kenya ya kwamba uh, wakati wanatengeneza bajeti watengeneze bajeti um, wakitilia maanani zile changamoto ambazo mtoto wakika anapitia na asua watoto wote na isipitie pia isifikie tu hapo pia watengeneze sheria ambazo zitaweza kuona ya kwamba yale ambayo wanataka kufanya kama kaunti um, yametiliwa kimaanani kisheria so hii ndo ingekuwa changamoto yangu especially kwa sasa vile tuna uongozi mpya katika kaunti zetu za kenya ya kwamba waajibike um, ipasavyo uh, kupitia kuweka rasilimali na pia kuweka kuekakuunda miundo mi, mi, mi mpya um, in terms of infrastructure na pia uh, kuweka hizo sheria ambazo zitalinda uh, mtoto mii wakati huu tunaposherehekea mtoto wa kike umeona matatizo mengi ambayo yametokea katika mataifa ya kiharabu vifo mateso uh, unaona kama ulimwengu unafanya vya kutosha au serikali inafanya vya kutosha kulinda wanawake wanaotesekea kwenye mataifa ya kiharabu ni hali ya kusikitisha kwa sababu um, tunajua aswa mata, mataifa ya kiarabu wako na zile sheria zao ambazo ungeniuliza mimi ningesema ni sheria ambazo zimepitwa na wakati sheria ambazo zinadhulumu mtoto wa kike so ningeomba uh, kwa sababu kuna zile sheria ambazo kwa kizungu zinaitwa international kupitia uh, umoja wa mataifa waweze kuongelesha uh, ma, ama hizo nchi ziweze kuwajibika kwa kutunga sheria ambazo zitamlinda mtoto wa kike haswa hizo nchi za kiarabu kwa sababu ukisoma kwa undani kabisa sheria zingine ambazo hizo nchi uh, ziko nazo ni sheria mbaya kabisa na ni sheria ambazo zinadhulumu mtoto wa kike alipo uh, duniani so ningeomba kabisa na ningeweza kuskii umoja wa kimataifa waangalie tu kwa undani hilo swala wakiangazia hizo nchi wakuwe na sheria ambazo zinaweza fanya mtoto wakike kuna swala ambalo limesumbua ulimwengu wote la mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yamesababisha watu kuhama makwao uh, mabadiliko hayo yamesababisha njaa yamesababisha mafuriko na yamesababisha majanga mengine mengi ya kijamii msichana au mtoto wa kike unaona kama ameathirika vipi na hali ya mabadiliko ya hewa kote ulimwenguni yawe ni majanga yale tunaita natural calamities ama yawe ni majanga kama ya kivita mtu mwenye uathirika karibu sana huwa ni mtoto wa kike huwa ni mama ama watoto wote kwa ujumla so katika haya majanga ambayo yamefanyika uh, katika huu uh, muda wa karibu uh, tukiona kwa vyombo za bari nchini na hata kwingineko tumeona kuwa kumekuwa na mafuriko Uh, kumekuwa na kubadilika kwa hali ya anga watoto wasichana wanaenda kwa muda mrefu sana wakitafuta lishe wakitafuta maji so ni kweli wakati mtoto msichana anaenda kutafuta lishe na maji yeye apati fursa ya kuenda shule ili hali mtoto wakijia, mtoto kijana ama mvulana ye anaenda shule wakati mtoto wakika nabaki nyumbani akiangalia eh, uh, mifugo ama akitafuta uh, chakula cha familia so wakati watakuwa wanaleta usaidizi uh, kwa sababu ya hayo majango ambayo yanafanyika kwa sasa ningependa kabisa wazingatie uh, suala la mtoto wa kike so kwa mfano tuseme kama wanataka kutengeneza mabwawa haya <laughs> mabwawa watayachimbwa mahali ambapo ni karibu na mtoto wa kike ndio tuseme akienda kuchota maji asichukue muda mrefu kwenda kuchota maji kwa bwawa apate mda mwingine wa kuketi asome ama endishu. kama mwanaharakati wa haki za mtoto wa kike na pia afisa ambaye anashughulika zaidi na maswala ya wanawake ungependa kuona mtoto wa kike akiwa wapi katika miaka kwa mfano kumi ijayo sasa kwa mada y hi mwaka mwa, mada hii mwaka inatukumbusha swa na inaweza jivu swali lako kwa sababu mada hii mwaka inasema wakati wa mtoto ni sasa na Um, haki zake ni za sasa na hizi haki zinamwezesha um, afike kwa, kwa, kwa maisha yake ya usoni so mi ningesema ya kwamba um, hii mada iwe ni kielelezo cha kutukumbusha zile ahadi ambazo tunafaa tumpe mtoto mchana inafaa ikiwe ni kielelezo pia ya kutukumbusha uh, ni nini tunafaa tufanyie mtoto wa kike wakati ambapo tunamsherekea siku uh, ya leo na hata miaka ijayo asanti sana beti kwa mboka basi hapo ndipoaimwisho wa sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc basi unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sautir katika sehemu ya pili rais wa kenya william ruto ameondoka tanzania jumatatu baada ya ziara ya siku b ambayo imempelekea kushauriana kwa mapana kwenye maswala ya kiuchumi na diplomasia baadhi akiwa ni biashara kati ya mataifa yote mawili uhuru wa mawasiliano usafirishaji wa gesi pamoja na kuondolewa kwa baadhi ya vizingiti vya kibiashara kwenye mipaka ruto wakati akitoa ya hotuba yake kwenye ikulu ya rais mjini dar darussalam alisema kwamba wakati wa mtangulizi wake uhuru kenyatta vizingiti 8 vya na kibiashara viliangaziwa ili kushughulikiwa na kufikia sasa kwenye sehemu ya pili basi tutaangalia baadhi ya avmeshukiwaiaahiamaaa kutokana na ziara hiyo pamoja na matarajio kutoka kwa wakazi wa mataifa yote mawili tunaye kahioza ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kiuchumi kutoka nairobi kenya na hapa tunaangalia ziara hiyo kwa undani nafikiri jambo la kwanza muhimu Uh, ni kwamba rahis amechukua hatua ya kwanza kati ya ziara zake za kwanza za um, nje ya nchi uh, ametanguliza kuweza kuzuru majirani ikiwemo tanzania uh, na uganda uh, na mjambo lile inaonyesha kwamba uh, yuko tayari kuweza kuendeleza mikakati uh, ambaye aliyoko na yule mtangulizi wake ya kuhakikisha kwamba jumuia ya afrika mashariki inazidi kuimarika Aa, na kuweza kuwa bora na hatua ile ni mbora sana ikikumbuka kwamba uh, kenya ni kimekuwa kitovu uh, cha masuala ya uchumi na mbambo mengine katika uh, uh, jumuia hii kwa hivyo kwamba amejitokeza na kuweza kumtembelea uh, mama suluhu uh, na wakawa na mazungumzo na majadiliano hususan ni uh, ile mradi ambao liweza kuainishwa mapema wa wa gesi ambayo inatazamiwa uh, kuweza kuja hadi hapa mombasa uh, ni jambo zuri na pia kuweza kuangalia uh, masuala ya biashara na kutoa vikwazo uh, rais suluhu alitaja kuzungumzia idadi hususa ya vile vizuia biashara ambavyo vimeweza kutatuliwa na kusema kwamba ni vingapi ambavyo bado viko na jambo lile ni inamaanisha kwamba viongozi wa nchi zote mbili wamekuwa wakifuatilizia kwa karibu Uh, uendelezi wa mazunguzo ambaye amekuwa hapo awali kati ya mawaziri wa nchi hizi mbili kuakikisha kwamba masuala ya biashara yanaweza kutiliwa mkazo uh, mm-hmm. na kwamba ikiwa kuna vikwazo vyote katika masuala ya biashara vinaweza kutatuliwa naam naam uh, kwa upande wa mawasiliano kidogo niliona kama rais aliguzia suala la kuelekea kwenye kuwa na mtandao wa mawasiliano ya simu ambao unahusisha ma- mataifa yote mawili hivi kwamba unaweza ukatumia simu ya kenya ndani ya tanzania na vilevile mtanzania akaitumia ndani ya kenya iwapo watafungua njia hiyo ya kimawasiliano kwa upande wa faida ya kibiashara wewe unaonaje kati ya mataifa yote mawili itakuwa tu jambo zuri kwa sababu ikumbuke kwamba ikiwa watu wataweza kubadiliwa kuweza kuvuka mipaka ya kikoloni iliyowekwa na kwamba wakenya wanaweza kuzuru nchi ya tanzania na waafrika katika ba- katika jumuia wanaweza kutembea nchi moja hadi nyingine bila kuwa na vile vikwazo ambavyo vimekuepo kwa sababu ya zile boda uh, ni kwamba basi napaswa kuwa pia rahisi kwamba mawasiliano yanaweza kufanyika kwa njia rahisi na njia moja kwa moja uh, kutoka uh, nchi moja nakenda nchi nyingine na hiyo itasaidia sana kuweza kukuza biashara uh, itasaidia pakubwa uh, nchi zile kuweza kufaidika na mundo msingi ambao tayari tumeweza kuekeza kama kenya kupitia kama uh, kampuni kama safaricom safaria uh, ni kwamba basi wataweza kufaidika pakubwa uh, kwa njia moja kwa moja na sisi pia uh, kwa njia ykuweza kupanua soko sababu watu wanapotembea unakumbuka rais anaweza kuzungumzia vijezo na kuweza klinganisha wanyama wa waoiwanavozuru nchi moja na kuenda nyingine bila pingamizi zote inamaanisha kwamba Uh, matatizo ambayo tumekuwa nayo siku za tamu na hasa kwa masuala kama ya utalii wakati ambapo unapata nchi ya napata, uh, tanzania ilikuwa inawaziia madereva na magari ya kutoka kenya kuweza kuingia tanzania ili hali ya tanzania ilikuwa kuweza kuja kenya uh, ni masuala ma- ambayo yataweza kutatuliwa na kutaweza kuwa na soko huru ambalo itaweza kuchangia pakubwa uh, kukua kwa uh, biashara katika uh, eneo hili la afrika mashariki katika siku chache ambazo rais mpya wa kenya william ruto amekuwa madarakani ameonekana kweli akishughulika na shughuli za kimataifa alikuwa kule mazishi ya uh, malkia kule uingereza akapitia pia umoja wa mataifa marekani uh, ni hivi karibuni tu alikuwa ethiopia kuzindua uh, huduma ya safari nchini humo na sasa hatimaye amekwenda tanzania katika siku hizo chache wewe ungemsemaje kama unamwonaji akiwa raisi uh, ifikapo ni swala la kimataifa au uhusiano wa kidiplomasia e, nafkiri ni jambo nzuri sana kwamba ameanza ku- ameanzaakiwa bado ni mgeni anakumbuka eh, eh, kwamba amekuwa naibu wa rahis lakini sasa kuweza kujitambulisha na kuwezakuchukua nafasi yake kama uh, kuweza ku kufafanua uh, uh, uh, uh, anajaribu sana kuweza kufafanua polisi zake kuhusiana na masuala like ya ya uh, kidiplomasia <coughs> na hiyo ni nzuri sana kwa sababu sasa uh, tayari <coughs> ameanza kuonyesha uh, kwamba ataweza kuegemea sana la labda sera za uh, uh, uh, masuala ya like yakidemokrasia de, uh, katika hali za uh, uingereza Uh, tofauti sana na mtangulizi wake ambaye alionekana sana kuweza kuegemea uh, uh, china na nchi hizi za uh, countries uh, kwa hivyo ni, ni ni jambo la nzuri kwamba mapema ameweza kuanza kujitambulisha uh, na uegemezo wake wa masuala ya kidiplomasia na tunataka kuchunguza labda wataalamu wengi anataka kuona katika siku za hivi karibuni eh, kwa sababu ikumbuka mtangulizi wake Uh, alikuwa sana ameegemea china kwa masuala ya kuweza kupata misaada ya kiuchumi eh, na sasa rahisi mpya anataka kuweza kujainisha na nchi za uingereza moja kwa moja aliweza kuona alipohudhuria yale mazishi na hata kile kikao na sasa pia kuweza kutoka na kuweza kutafuta marafiki katika bara afrika uh, katika afrika mashariki uh, ni jambo ambalo litachunguzwa na wataalamu wegi katika siku zijazo umeona kwamba viongozi hao walitajia suala la uhalifu wa mataifa yote mawili kama vile uindaji haramu pamoja na uhalifu mwingine baida ya mataifa na wakasema kwamba watashirikiana katika kupambana na uhalifu je unaona kama hali ya usalama na mataifa yote mawili yanaposhirikiana kupambana na uhalifu uh, swala hilo litaleta tija kwa wawekezaji wa kibiashara kuwa na ujasiri zaidi wa kuwekeza katika taifa lolote lile ni muhimu sana kwa sababu Uh, ili masuala ya uwekezaji huweze kuimarika na kuweze kuwa na uhuru wa uh, uwekezaji katika nchi zote kuweza kufanya biashara uh, haitakuwa na maana yote ikiwa nchi ya kenya itakuwa salama na jirani hatakuwa salama ikumbuka kama katika siku za mapema uh, kuna wakati kulikuwa na utovu wa usalama ambapo tulipata kwamba uh, labda watu watoka nchi moja na kuweza kufanya uhaini katika nchi nyingine na kwa hivyo ushirikiano ambao tunatazamia utakuwepo Uh, ni yule ambao utaakikisha kwamba kuna usalama wa ndani kwa ndani eh, na pia kuweza kuangalia masuala ambayo yanamwathiri jirani yako na vile kuweza kuangalia vipi kuweza kukuza uh, masuala ya usalama the uh, kozebodi ni kwamba uh, wananchi katika uh, nchi zote waweze kuwa na ule uhuru na kuweza kuhisi kwamba wako salama salme khonafikiri ni jambo nzuri kwamba nchi uh, zote zimekubali si kuweza kufanya uh, kwa pamoja na kuweza kuni uh, uh, njia mwwafaka sana ya kuweza kukuza uchumi katika eneo hili iikumbuka kwamba siku za hivi karibuni tu nchi ya uh, uingereza uh, na hata imeweza uh, kutoa tahadhari kwa wa, wa, wa, tiz wake wananchi wake kuweza kuzuru maeneo fulani hapa kenya na hiyo nakwambia kwamba kuna uhitaji wa basi wawekezaji katika serikali hizi za afrika mashariki na kuangalia soko lake kuweza kuangalia ni vipi wanaweza kufanya mikakati ya kuweza kuakisha kwamba hata masuala ya kiutalii yanaweza ukuwa uh, katika uh, bara afrika ili kwamba wakenya waweze kuzuru nchi ya tanzania na watanzania kuwa huru kuweza kuzuru vivutio ambavyo tukonavyo hapa kenya nam nashukuru sana kwa na. muda wako na mchango wako mzuri wa maswala ya kiuchumi hapo ndipo tunafika mwisho wa kwa kutoka washington dc kwa niaba ya wote walioshirikisha kufanikisha kwa undani leo jina langu harizon cama likimtatia kila laheri popote ulipo