Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Leo Jumatatu ni siku ya Kimataifa ya Afya ya Akili, ambapo shirika la afya duniani WHO limezindua kampeni ya uhamasishaji kwenye maeneo yenye idadi kubwa ya vifo kutokana na kujiua. Shirika hilo limesema kwamba janga la COVID-19 lilisababisha janga la kimataifa la afya ya akili ambalo limepelekea msongo wa mawazo kwa mamilioni ya watu kote ulimwenguni. Takwimu kutoka WHO zinaonyesha viwango vya wasiwasi pamoja na msongo wa mawazo viliongezeka kwa zaidi ya asilimia 25 katika mwaka wa kwanza wa janga hilo. Wakati huo huo, huduma za afya ya akili zilitatizika na kwa hivyo kuwa vigumu kwa waathirika wengi kupata msaada. Tatizo hilo linasemekana kuwa kubwa zaidi barani Afrika, ambako kuna mtaalam mmoja wa kiakili kwa kila watu nusu milioni, ikiwa chini ya mara 100 ya pendekezo la WHO. WHO limesema kwamba watu kumi na moja katika kila watu laki moja barani Afrika hujitoa uhai ikilinganishwa na watu tisa kwa kila laki moja kwenye maeneo mengine ya ulimwengu. Bara hilo linasemekana kuwa na mataifa sita kati ya kumi yenye idadi kubwa zaidi ya watu wanaojitoa uhai kote duniani. Mkurugenzi wa WHO tawi la Afrika Mashido Mweti amesema kwamba uwekezaji wa kutosha unahitajika ili kukabiliana na tatizo hilo barani Afrika. Wafungwa kadhaa wamekufa huku wengine wakijeruhiwa Jumapili kufuatia kasia kwenye jela moja kaskazini mwa Iran ambako maafisa wa usalama walilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, ripoti iliyotolewa mapema leo imesema kwamba kasia hizo kwenye mji mkuu wa jimbo la Gilan, warats ni mwendelezo wa wimbi la kasia kote nchini tangu kifo cha mwanamke wa Iran mwenye asili ya kikurdi Masa Amini kilichotokea akiwa mikononi mwa polisi Septemba 16 baada ya kukamatwa kwa madai ya kukiuka kanuni za mavazi maandamano kufuatia tukio hili yamesababisha vifo vya darazeni ya watu wakiwemo maafisa wa usalama huku mamia wakikamatwa. Maandamano hayo yanaingia katika wiki yake ya nne kwenye taifa hilo lenye sheria kali za Kiislamu, licha ya ukandamizaji mkali unaofanywa na vikosi vya usalama, wakati ripoti za mapema leo zikisema kwamba maafisa wametumia silaha nzito hasa kwenye maeneo ya kaskazini magharibi yenye wakurudi wengi video kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha maandamano kwenye sehemu kadhaa za mji mkuu wa teheran pamoja na miji mingine huku wanawake wakionekana kuchoma hijabu zao pamoja na kulalamikia dhidi ya utawala wa kiislamu unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya Makombora yenye nguvu yamerushwa Jumatatu kwenye mji mkuu wa Ukraine wa Kyiv, ikiwa sehemu ya kile jeshi la Ukraine limesema ni sehemu ya mashambulizi ya makombora 75 yaliyorushwa kote nchini. Polisi wa Kyiv wamesema kwamba makombora hayo yamepiga katikati mwa mji na kuua watu watano huku wengine kumi na wawili wakijeruhiwa. Mashambulizi mengine yameripotiwa kwenye miji ya magharibi kama vile Lviv, mji wa kati wa Dnipro, pamoja na ule wa mashariki wa Kakiv, wakati jeshi la Ukraine likisema kwamba lilidhibiti roketi 41 zilizorushwa na Russia. Rais wa Ukraini Volodomir Zelenski amesema kwamba Rasia ililenga maeneo ya makazi ya raia pamoja na mifumo ya nishati kote nchini kwa lengo la kuzua hofu na kukatiza uzalishaji wa nishati. Kiongozi huyo ameongeza kusema kwamba ataitisha kikao cha dharura na viongozi wa G7 wakati pia akishauriana na chansela wa Ujerumani Olaf Scholz na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Mkuu wa sera za mambo za nje kwenye Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema kwamba amestushwa na mashambulizi ya Russia dhidi ya Kyiv na miji mingine nchini humo. Kupitia ujumbe wa Twitter, Borrell amesema kwamba vitendo hivyo havikubaliki kwenye karne ya 21 na kwamba msaada zaidi wa kijeshi wa Ukraine kutoka EU upo njiani. Kiongozi wa baraza la kijeshi linaloongoza Chad Mahmad Idris Debi leo amesema kwamba serikali ya muungano wa kitaifa itaundwa katika siku chache zijazo kuelekea kwenye uchaguzi mkuu kufuatia mazungumzo ya kitaifa kuhusiana na hatima ya kisiasa ya taifa hilo. Debi amesema hayo muda mfupi baada ya kuidhinishwa kama rais wa mpito baada ya kumalizika kwa mazungumzo ya mwishoni mwa wiki, huku akiahidi kwamba matarajio ya watu ya Chad yataheshimiwa bunge la taifa hilo lilivunjwa Jumapili huku katiba mpya ikisimamishwa baada ya Debi kutangazwa kuwa rais wa mpito. Kabla ya kutangazwa kuwa rais wa mpito, Debi aliongoza baraza la kijeshi la majenerali 15 ambalo lilisema limeongoza taifa hilo kwa miezi kumi na nane na sasa hivi utawala wa mpito utaendelea kwa miezi mingine kumi na minane. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamao, napokaribisha kusikiza kipindi cha kwa Undani. na msikilizaji karibu katika kipindi cha kwa undani ambacho hukujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka mjini washington dc ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala ya kijamii kisiasa kiuchumi na mengineyo kwa upana zaidi katika kuangalia kile ambacho kinaendelea, kinafanyika, kutafuta suluhisho na mengineo. Leo hii ni Mkamiti Kibayasi upo naye katika kipindi cha kwa undani. Leo ni siku ya afya ya akili duniani, siku ambayo huadhimishwa kila mwaka mnamo Oktoba kumi ili kuongeza ufahamu kuhusu afya ya akili duniani kote na kuhamasisha jitihada za kusaidia wale wanaopata matatizo ya afya ya akili kila mwaka. Basi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu shirika la afya duniani WHO limeandaa kampeni ya kimataifa ya siku ya afya ya akili duniani. Shirikisho la afya ya akili duniani WFMH lilitangaza kauli mbiu ya siku ya afya ya akili duniani mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili ni fanya afya ya akili kwa wote kuwa kipaumbele cha kimataifa. Nchi za kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika zinaelezewa kuwa kwenye ongezeko la idadi ya wagonjwa wa afya ya akili, hasa wanawake na wasichana, huku pia huduma za kimatibabu zikiwa duni kwenye mataifa hayo ambayo yanajiweka sawa kuimarisha mifumo yao ya afya kwa undani. Leo ninazungumza na Bright Shitemi kutoka Mental 360, mjini Nairobi nchini Kenya. Kituo kinachohudumia watu wenye matatizo ya afya ya akili ambapo Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo idadi ya watu wenye afya ya akili inaongezeka kulingana na Wizara ya Afya Kenya. Nije kwako, Bright. Je, nini mnachofanya hapo Mento 360 katika kusaidia watu hawa wenye matatizo ya afya ya akili? Asante ah, kwa swali lako. Uh, 36, tunaangazia matatizo ya akili ya swa kwa vijana uh, tume- tumeangalia na tukaona kwamba vijana ndio ambao wanaathirika sana. Kwa nini? Kwa sababu, kwanza hawana namna za kuona uh, pesa wala wezi afford sasa, wezi weza kulipia uh, zile uh, matibabu wakiwa shida za kiakili. Pili, kwa sababu ya stigma, yaani ile Uh, jamii haikubali kwamba kuna tatizo za akili. Kwa hivyo watu wengi ambao ni vijana, wazazi uh, wao hawawaruhusi kupata hizi uh, uh, ku -ku kuenda kupata usaidizi. Na sasa vijana wengi ndio ambao wameathirika, wame. Kwa hivyo um, uh, organization tunaangazia vijana, tunawapa uh, therapy, tunawasaidia uh, kuingia kwenye support groups ambapo wakikaa pamoja wanaongea kuhusu ma, ma, matatizo ambayo wanapata uh, kwa kimaisha um, na pia tunawafanyia training ile uh, ili wawe wakitoka hapo wawe wenye uwezo wa kusaidia vijana wenzao ambao wanapitia shida kama hizo, kwa sababu mara nyingi watu wengi hawajui, unaonaje kwa mtu mwingine kwamba ana tatizo la akili na inavyoona ninyi itafanya so. Kwa hivyo tuna train hawa vijana, wakienda kule nje waweze kuwasaidia wenzao, na wakiwenzao wakihitaji uh, usaidizi zaidi wanaweza kuwatuma kuwa kwetu. Umezungumzia kuhusu kuwapa mafunzo vijana hawa ambao wana matatizo ya afya ya akili, therapi na matibabu mengine. Je, mlolongo wote huu mnaofanya unatumia muda gani? Ni miezi mitatu, miezi sita, mwaka mmoja au Huduma zote hizi zinachukua muda gani kumwona kwamba huyu sasa amefikia kiwango ambacho ni sahihi kabisa kinamtoa katika uh, hatua ile ya kumhisi ama kumwona ni mwathirika wa afya ya akili? Um, inategemea. Tukiongea kuhusu uh, kufanya therapy, um, mara nyingi huchukua uh, session karibu nane tisa hapo lakini nalingana kwa sababu watu ni tofauti, na mambo ya tatizo ya kiakili ni nyingi. Unaweza pata kwamba mtu alikuwa na eh, mambo tunaita maybe choma eh, kutoka kwa akiwa utotoni, labda kitu jambo lilimfanyikia akiwa mtoto, na hili ni jambo ambalo hajawahi zungumzia. Kwa hivyo itaweza chukua muda mrefu zaidi kujua tatizo lake na kulitatua A, ba. Pia kuna, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna yale uh, matatizo ya kiakili ambayo yatahitaji dawa na hizi dawa, saa zingine kulingana kutegemea, kute, kute, na kute, tatizo kute ipi mtu ako nayo, inawezekana kwamba atameza madawa maisha yake yote, ama kuna wengine watameza madawa miezi minane miezi tisa mwaka moja, wakuwe sawa. Kwa hivyo inategemea sana sana na eh, shida ya mtu eh, na na uadilifu wake ku- kufuata maagizo ya madaktari ya eh, kuingia kwenye maagizo ama kutumia ambayo tunawapatia therapy. Kwa hivyo ni swali gumu kujibu kabisa, lakini wanaambiwa eh, mtu afai kuenda zaidi ya, kama ni therapy, zaidi ya, zaidi ya session karibu tisa kumi. Ikienda zaidi inamaanisha atakuwa na kutegemea, lakini sasa kama ni shida kubwa zaidi mbia anazoendelea kukutegemea, lakini unaambiwa kifika karibu kumi, nafaa kuwa umejua jambo ambalo ule mtu anapitia na imemsaidia kutatua. Tayari umezungumza kwamba waathirika wengi wanakuwa ni vijana katika suala hili la afya ya akili. Nini ambacho unadhani kinachochia vijana kuingia katika uh, tatizo hili la afya ya akili wakiwa bado wadogo? Um, jambo la kwanza ni niliongelea ni, ni hapo uh, awali nikasema choma, unapata kwamba watu wengi katika familia zao wamepitia matatizo mengi wakiukuwa waki wakubwa, uh, toka wakiwa wachanga, labda unapata walipigwa, ama unapata wengine walinajisiwa, ama unapata wengine mambo mengi ambayo watu wanapitia, na kila mtu ako na um, uh, Uh, kuna tunasema limit tofauti, kwa hivyo wengi wataadhirika, wengine watakuwa sawa, lakini wengi wameadhirika kulingana na yale mambo alipitia. Hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba dunia imebadilika kwa sasa, tuna social media, watu wako kwenye Facebook, kwenye Twitter, kwenye wapi uh, Instagram. Sasa vijana wengi wanaona uh, ama wanatamania maisha mengine ambayo wanaona pale online, lakini inawapatia pressure zaidi kwa sababu tunaishi katika dunia ambayo kazi hazipo, pesa haipo. Sasa unapata wengi wanakuwa na ile pressure ya kupata vitu vingine ambayo inaanza kufanya kuenda tatizo za kiakili. Jambo um, lingine tumeangalia ni hizi relationships, unapata eh, yani, mume na mke ama kijana na msichana wake, zile eh, matatizo ambayo wanapitia katika maisha e, yao wakivua pamoja, wengi waelewani vizuri, na hizi mambo zinafanya e, wanakuwa na tatizo matatizo mengi. Jambo lingine ni miadarati ambayo imekuwa shida kubwa sana, imeanza kuwa shida kubwa sana Afrika, e, sana, sana hapa Kenya, ambapo ukienda maeneo ya Mombasa kuna madawa yanapita huko sana. Nairobi pia madawa ya kulevya yamezidi. Haya madawa yakitumika kwa muda mrefu inapata, mtu anaweza kuwa na matatizo ya kiakili, na vijana wengi sana wanaingia katika mihadarati. Nini kifanyike ili kukuza umuhimu wa afya ya akili pamoja na ustawi wake? Uh, naona uh, jambo kuu zaidi ni serikali. Unapata uh, nchi nyingi afi, nchi nyingi sana Afrika unapata hakuna bajeti imewekwa kando ya ku, kuangazia mambo ya tatizo ya kiakili hata uh, ni, ni mambo ambayo hayaongelewi na na viongozi wetu. Kwa hivyo nadhani jambo kubwa zaidi ni serikali, kwanza tukuwe na hospitali ya kutosha, alafu tukuwe na ile na, na, na, tunasema awareness. Watu wengi hawafahamu, unapata wengi wanaamini ni mchawi, utasikia mgine anasema hiyo familia inakuwaga na shida kama hivi, ni mambo walirogo walifanya nini, tuende kwenye pasta. Sawa, tunasema twende tukaombewe, lakini mambo mengine ni yanahitaji kwenda kwa hospitali, ni kama ukuwe na malaria ama eh, ugonjwa wa saratani inaweza tibika. Sasa watu wengi wanafaa kufahamishwa, kwa hivyo sema serikali eh, na na, na organization kama hizi zetu za eh, mambo ya afya ya akili tuweze kuwafikia watu wengi na tuwaambie, kwa sababu ukiangalia, um, ukiangalia unapata kwamba 80% ya wale ambao wanapata matatizo ya kiakili hawa hawawezi kupata usaidizi kwa sababu wengi hawajui na wengine hawana pesa za kuipata. Kwa hivyo serikali inafaa ku- kuinvest ku ama kuweka eh, pesa nyingi zaidi, kwa sababu saa hivi hakuna pesa yoyote imewekwa, pesa nyingi zaidi kuwasaidia na kuwafahamisha watu kuhusu matatizo ya kiakili wakati huo nimezungumza na mwathirika wa afya ya akili ambaye anajitambulisha jina lake na kisha anatueleza ye, imekuwa je, imekuwaje mpaka kufikia hapa alipo ambapo leo hii dunia inaadhimisha siku ya afya ya akili na yeye ni miongoni mwa watu hao. mm, kwa majina mimi naitwa Nsema Hoka, ukipenda jina la mtaani huwa anaitwa Mwashishishi. Nafanya kazi na shirika la Samba Sport Ipe Agenda. Katika hali yangu ya kiwewe ama tuseme trauma, mimi nilikujiwa na ugonjwa ambao ulinia happen for two years. So ugonjwa huo ukanisababishia kuwa mimi fom zilikuwa zinabana, alimta mapigo ya moyo yanaenda mbio. So ulikuwa nikisikia ugonjwa huo ulia happen baada ya kuwa mimi nimeona kifo cha rafiki yangu. So nilivyoshuhudia katika hicho kifo ndo kilinisababishia mimi ugonjwa so ulikuwa ni kila hizo kila nikisikia mtu pengine amekufa, amekufa. nasikia kambi ni nini ni next ni nini. So kila nikisikia mtu pengine amefariki mimi najiona mimi ni nini, nini. So nkawa siwezi kulala, siwezi kulala wati mchana wala usiku, na utandete mbaya mbaya, uchovu, mwili umechoka, yani hauna raha, roho inaenda mbio, yani hujatulia so unaona, kila mtu ambaye anakukaribia wewe, unaona yeye ndio yani, unaona, unaonewa, unajilaumu mtu wakuwa, unajilaumu saa zote we wewe, unaona pengine unaonewa wewe yani ni mtu wakuwa yani, hauna amani katika hii dunia, unaona ina haja kuwa mimi niishi. So ukilala sometimes, unafeel ai, mimi huenda labda kitu fulani kikanitendekea, so huenda, so, labda pengine ile hofu, kuna mwenzako pia naye anaishi hofu hiyo hiyo, so ukishia ile hofu, at least huwa unakuwa afueni. Asante sana Nsema kwa maelezo uliotupatia katika kipindi hiki cha kwa undani katika siku hii maalum ya afya ya akili duniani. Shukrani kwa mchango wako. Hali kadhalika ninamshukuru wewe Brighty Shitemi kutoka katika Mental 360, taasisi inayohusika na watu wenye matatizo ya afya ya akili huko Nairobi, Kenya. Basi mpaka hapa ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC. Naam msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo ninaangazia kuhusu uhuru wa Uganda, nchi ambayo iliadhimisha siku hiyo Oktoba tisa. Ikumbuke kwamba Uganda ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza miaka sitini iliyopita Oktoba tisa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na mbili. Mengi yamefanyika mafanikio, hali kadhalika kuna mapungufu yake katika miaka sitini hii. Ili kufahamu haya yote kwa kina, ninaye mchambuzi wa masuala ya siasa nchini Uganda, na Bende wa Moto. Na Bende, ndani ya miaka hii sitini kwanza hebu tueleze ni mafanikio gani unayoyaona nchi imepiga mpaka wakati huu. Uh, wakati huu tunaweza kusema Uganda miaka sitini imefanya uh, yale ambayo yanawezekana, lakini pia tukapata mapungufu ya yale ambayo tungelikuwa tumeyafanya, lakini tukashindwa au tukakosa kuyafanya. Ieleweke kwamba Uganda, miaka yetu ya uhuru ya mwanzo, tulifanya makosa sisi wenyewe, na makosa haya yakawa mengi sana, tukaribu zaidi, karibu miaka thelathini ile iliyoanza, tukawa tunateuza viongozi kila mara, kila uchao, na pale baadaye tukapata matumaini mapya yaliyochomoza Mwaka wa themanini na sita wakati jemadari Museveni alipotoka msituni na wenzake, na wakatwaa uongozi. Yaliyo mapungufu wakati ule ni kwamba tuliruhusu kuweka jeshi, majeshi ya wakati ule ambaye hayakudhamini umoja wa watu wa Uganda na badala yake wakawadhalilisha waka wananchi na wananchi, kwa wakati huo wote wakakosa kuwa na imani na serikali zao. Kwa hivyo jemedari General, General, General Museveni alipokuja, watu wakafikiri tumepata upepo mpya, akaja na wa- askari. Hata ingawa walikuwa waasi, lakini wengi walikuwa wameenda shule na wengi wao wakawa wameenda mpaka vyuo vikuu Tuseme nini kwa wakati huu? Tumefanya vizuri au tumefanya vibaya? Kuna au mazuri mengi ambayo yamefanyika, na hatuwezi kusahau hata viongozi wale wa mwanzo. Hata ingawa hawakuwa wa wangwana zaidi, walikufanya machache kwa siku zao zile, na hayo machache pia yanaonekana mpaka wakati huu. Milton Obote alijenga, Milton Obote ndiyo alionekana kujenga vituo vya afya ambavyo vilidumu na vikafanya vizuri sana. Hayo hiyo, tunamjulia tunamjulia sana Milton Obote, lakini lakini hebu tuangalie lakini hebu na bende wa moto tuiangalie kwa mapana yake. Hotuba aliyoitoa Rais Yoweri Museveni hapo Oktoba 9 alikuwa na maswali mawili makuu ya kihistoria, akieleza kwamba je, kuna maprofesa wa uchumi barani Afrika? Je, tabaka la kisiasa la Afrika limedhamiria kujenga Latini Amerika barani Afrika badala ya Umoja wa Mataifa ya Afrika barani Afrika? Je, kauli hii ya Museveni ina maana gani kwa mataifa ya Afrika? unaiona kwa upande kwa pande mbili. Upande wa kwanza ni kwamba kuna kero dhidi ya Rais Yoweri Museveni na nchi za Ulaya. Ieleweke kwamba watu bunge la Ulaya juzi lilipitisha kauli kwamba Uganda isichimbue mafuta yake kwa haraka labda ingoje kwa sababu ya haki za kibinadamu na mazingira ya dunia. Kwa hivyo, hilo neno ambayo umeliongea inaweza kuwa kama rais alikuwa anatupia ujumbe huo watu weupe, hasa watu wa Ulaya, kwa jambo lililotokea kwenye bunge yao la pili. Sio mwanzo kwamba yeye ameongelea hili neno ameongelea Afrika tangu aingie uongozini. Labda tumsikilizaje? Atauliza, tangu tuanze kuongea kujenga umoja wa Afrika tumepiga, tumepiga hatua gani? Nafikiri utalijibu swali hilo ukiangalia kama kweli tunao uwezo wa kuweza kujiunganisha sisi wa Afrika kama mwanzo hatuwezi kujiunga sisi wenyewe, hasa Kenya, Afrika Mashariki. Mwanzo ilikuwa Afrika Mashariki na nchi tatu, Kenya, Uganda na Tanzania, lakini jumuiya hii sasa imepanuka iko Rwanda, Burundi, Kongo imeingia juzi na tuko na wenzetu uh, taifa jipya kabisa duniani Sudani ya kusini. Hatujaunganisha nchi hizi saba zote, kwa hivyo rahisi akisema tunaweza kutumia wataalamu wetu tuweze kujenga afrika ya pamoja. Nafikiri ni ndoto nzuri, lakini haiwezi nafikiri kutimishwa kwa wakati huu. Pande hizo mbili watu wanaweza kuzifikiria waone ya jana ilikuwa inaangazia nini? Mimi kama Wamoto na Bende, naona nafikiri alikuwa analitupia hilo neno, nchi za wazungu, nchi za Ulaya, nchi za, za weupe. na Bende, kwa mtazamo wako, Rais Museveni katika miaka sitini bado anazungumzia ndoto ya bara la Afrika kuwa na umoja wa mataifa ya Afrika barani humo, nini siri iliyopo hapa kwa Rais Museveni, ukimwangalia ambaye bado anapewa umuhimu mkubwa katika uh, kusimama kuwania kiti hicho katika uchaguzi ujao nchini Uganda? Inawezekana kusimama. Mimi sijui roho yake, lakini kwa kweli rais anaweza kuwa na ndoto ya kusimama tena. Lakini mstakabali wake wote, tutazame kwamba rais amekuwa na ushawishi mkubwa sana hasa kuhusu amani ya nchi hii, kutokana na historia yetu ya mitafariko iliyokuwa nasi hapo miakani iliya sabini na themanini. Lakini kwa wakati huu mustakabali huo unaendelea kupotea, kwani kwa wakati huu amani isiyo garantii kunao wananchi, inaonekana na inasemekana na watu wamehakikisha wa wengine kwamba bado raia wanachukuliwa na wanachukuliwa na watu ambao wanajipitisha kama maharamia, hawana sare za kijeshi au za polisi, na wakichukua hao watu wanawapeleka sehemu ambazo hazijulikani, na watu wanaanza kupata kero, kwamba wakiwa watu hao ambao wanachukuliwa hata ingawa kisiasa, kwa nini hawachukuliwi mahakamani? Kwa hivyo umesema rais anaweza kuwa na uhitaji kama vile sisi ambao tulimshabikia miaka iliyopita, ili, ili na na, tukafanya kazi naye, anaweza kuwa na ndoto ya kutaka kusimama tena mwaka wa ishirini na sita akiwa ataendelea kufanya barabara na ameziwe, amezijenga kweli. Akiwa ataendelea kujenga daraja, akiwa ataendelea kuhakikisha kwamba watu wako kwenye amani, lakini nimesema haki hiyo haiko tena, kwa sababu wanachukuliwa, inasemekana ni kisiasa. Kwa hivyo nafikiri rahisi kwa wakati huu inawezekana kama amezingirwa na uoga na kwa hivyo, hata kama akisimama, inaweza kuonekana kwamba mstakabali wake wa usalama na amani ya nchi ya Uganda, ambaye kwa kweli imemsukuma sana mpaka wakati huu, unaendelea kudidimia, na mstakabali huo sasa ndiye anapigania, na uyeleweke, miaka ambayo imepita mustakabali huo ulikuwa unajiongelea tu bila shida, lakini kwa wakati huu yeye anajaribu kuweza kuisemea, kujiongelea kwa sababu anaelewa kwamba wananchi hawako na imani ambayo walikuwa naye hapo miaka ya nyuma. Nini unadhani kifanyike ili uh, kuweza kurejesha imani ya wananchi wa Uganda uh, kuwa katika mstari sawa? bila kujali kile ambacho kimetokea katika miaka ya nyuma, aache taasisi za kiserikali ziwe uhuru zifanye kazi. Ikiwa askari polisi anaye, na, anaye shida na mwananchi na akiwa na ushahidi mwananchi huyo achukuliwe mahakamani, mahakamani iwe na uhuru kama vile tulivyoshuhudia juzi hapo sehemu za majirani zetu kule Kenya, bila kushurukisha kufuaananaoaaa kisiasa. Mahakama iwe uhuru, polisi ifanye kazi yake, jeshi ilinde nchi, wafungwa wa kisiasa waachiliwe, aendelee kujenga yale ambayo ameshughulikia. Nakushukuru sana na Bende wa Moto kwa mchango wako mkubwa ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambacho kilikuwa kinaangazia uh, miaka sitini ya uhuru wa Uganda, ambayo iliadhimishwa Oktoba 9 hapo jana. Kwa kuendeshea kipindi hiki ulikuwa nami Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa mwongozaji wa kipindi hiki Saida Hamdun. Hali kadhalika msimamizi wa kipindi Kennes Bwire. Asante kwa kusikiliza VOA Swahili.