Hii ni idhaa ya e Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari na no kukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki, sawa na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Leo ikiwa ni Jumatatu tarehe kumi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu zikiwemo RFA ya Mwanza Tanzania, redio Semuliki ya Beni, redio RFM ya Kisangani, zote hizo zikiwa nchini DRC, redio Tumaini ya Kipese na redio Jambo ya Isiro, na vilevile RTGL redio Butembo. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni. Na kwenye taarifa zetu za hii leo, huko Uganda waadhimisha miaka 60 ya uhuru wake. Wachambuzi wanasema nini kuhusu demokrasia na uongozi wa Rais Museveni? Rais Yoweri Museveni, kutoka siku zile tu, tulifanya kazi na yeye tunamshabikia mpaka wakati huu, lakini ushabiki wake sasa kwa wakati huu unaendelea kudorora. Katika habari nyingine, rais wa Kenya William Ruto awasili nchini Tanzania kwa ziara ya siku mbili, ambapo atafanya mashauriano na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan na viongozi wengine wa serikali. True, lakini kwanza kabisa tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Idadi ya watu waliofariki katika ajali ya boti kwenye jimbo la kusini mashariki la Anambra nchini Nigeria imeongezeka na kufikia 76. Rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari amesema Boti hiyo ilizama siku ya Ijumaa huku kukiwa na mafuriko makubwa katika eneo la Ogbaru huko Anambra, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Katika taarifa iliyotumwa kupitia mtandao wa Twitter jana Jumapili, rais Buhari alisema kwamba mamlaka za dharura zimethibitisha idadi hiyo kubwa ya vifo. Mamlaka husika zinajitahidi kuopoa, kuokoa au kuwatafuta abiria wowote wa waliopotea alisema Buhari, na kuongeza kwamba ameagiza vyombo vinavyohusika kuangalia itifaki za usalama ili kuzuia ajali katika siku zijazo. Msimamizi wa dharura wa jimbo la Anambra alisema kwamba watu 15 walikuwa wameokolewa kufikia Jumamosi usiku. Anambra ni miongoni mwa majimbo 29 kati ya 36 ya Nigeria ambayo yamekumbwa na mafuriko makubwa mwaka huu maji hayo yamesomba nyumba, mazao na barabara na kuathiri takriban watu nusu milioni. Rais wa Kenya William Ruto aliwasili nchini Tanzania Jumapili jioni kuanza ziara rasmi ya siku mbili katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Leo Jumatatu, Ruto anatarajiwa kukutana na Rais Samia Suluhu Hassan katika Ikulu jijini Dar es Salaam ambapo wawili hao wanatarajiwa kufanya mazungumzo ya kidiplomasia. Kulingana na taarifa iliyotoka kwa serikali ya Tanzania, Rais Ruto atahutubia waandishi wa habari kabla ya kushiriki chakula cha mchana katika ikulu ya Tanzania. Rais huyo amefanya ziara katika mataifa kadhaa tangu aapishwe ikiwa ni pamoja na Uingereza ambako walihudhuria mazishi ya Malkia Elizabeth wa Pili, Marekani kuhudhuria Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, Ethiopia kwa mazungumzo baina ya nchi hizo mbili, na Uganda ambapo hapo jana alihudhuria maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa nchi hiyo. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Ugiriki walikutana Jumaapili mjini Cairo, Misri, kufuatia mikataba yenye utata kuhusu bahari na gesi ambayo mpinzani wao wa pamoja Uturuki alitia saini na kiongozi wa Libya, maafisa wa serikali walisema. Sandey Shomari anaisoma taarifa kamili. Cairo na Athens zimeimarisha uhusiano katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na ushirikiano katika kuendeleza rasilimali za nishati, kupambana na ugaidi na kutia saini mikataba mipya ya mpaka wa bahari na Cyprus. Katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari, waziri wa mambo ya nje Nikos Dendias Alisema mazungumzo ya mwenzake wa Misri, Sameh Shukri, yalilenga zaidi hati za maelewano kati ya Uturuki na Abdulhamid Deiba, kiongozi wa mojawapo ya serikali mbili zinazoshindana katika Libya iliyogawanyika. Alisema mikataba kama hiyo ni tishio kwa utulivu wa kikanda. Mikataba hiyo ilitiwa saini wiki iliyopita katika mji mkuu wa Libya wa Tripoli, ni pamoja na uchunguzi wa pamoja wa hifadhi za hydrocarbon katika maji ya pwani ya Libya na eneo la kitaifa Ndias alikashifu mkataba hiyo kwani kinyume cha sheria, akisema inakiuka sheria ya mipaka ya bahari. Uturuki inataka kuchukua fursa ya hali ya msukosuko nchini Libya ili kuumbisha zaidi eneo la Mediterranean na kuanzisha utawala wa kikanda, alisema. Hakuna anayeweza kupuuzia jiografia, hakuna mtu anayeweza kuunda ulimwengu wa mtandao. Wakati huo huo, waziri wa ambaya nje wa Misri alisema serikali ya Daiba haina mamlaka ya kuhitimisha mikataba hiyo ikizingatiwa kwamba muda wake ulikwisha kufuatia kushindwa kwa Libya kufanya uchaguzi wa nchi nzima mwezi Desemba mwaka jana. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Raisi wa Rusia Vladimir Putin Jumapili alilaumu maafisa wa kisiri wa Ukraine kwa mlipuko mkubwa uliotokea jumamosi ambao ulisababisha kupasuka kwa daraja linalounganisha Russia na Crimea na kusema kwamba hicho ni kitendo cha kigaidi. Wapangaji, wahalifu na wafadhili wa mlipuko huo ni maafisa wa kisiri wa Ukraine. Putin alisema wakati wa mkutano na mkuu wa kamati ya uchunguzi, kulingana na video iliyotolewa na Kremlin. Hakuna shaka hiki ni kitendo cha kigaidi kinacholenga kuharibu miundombinu muhimu ya raia wa Russia, aliongeza. Bomu lililotegwa kwenye lori siku ya Jumamosi lililipuka na kusababisha moto mkubwa kwenye barabara hiyo inayounganisha Russia na peninsula ya Crimea iliyotwaliwa na Russia na kusababisha vifo vya watu watatu. Ukraine haijadai kuhusika na mlipuko huo, lakini mkuu wa kamati inayoongoza uchunguzi huo alidai kwamba lori hilo lilisafiri kupitia Bulgaria, Georgia, Armenia, eneo la Rusia la Osetia Kaskazini, kisha likapita Krasnodar kabla ya kuwasili kwenye daraja hilo. Daraja hilo lililozinduliwa na Rais Putin mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa ni kiungo muhimu cha usafiri na kinatumiwa na Moscow kuhamisha vifaa na vyombo vya kijeshi kwa wanajeshi wa Rusia wanaopigana nchini Ukraine na zaidi wa wahamiaji mia tatu sitini waliokolewa Jumapili wakati wakijaribu kuvuka pwani ya kaskazini ya Ufaransa na pwani ya kusini ya Uingereza kwa njia hatari wakitumia boti ndogo. Maafisa wa Ufaransa walisema boti za kikanda za bahari na meli ya doria ya jeshi la wanamaji la Ufaransa zilifanya safari nyingi kuokoa vikundi vya watu waliokuwa na matatizo katika kivukio hicho. Mamlaka ya pwani ya Ufaransa Prema ilisema kwa ujumla waliowaokoa ni watu 367 wakiwapeleka kwenye bandari za Ufaransa za Calais, Bolone na Dunkirk. Idadi ya wahamiaji wanaotaka kufika Uingereza wakijaribu kuvuka kutumia boti za muda imeongezeka kwa kuwa maafisa wameimarisha usalama huko Calais na maeneo mengine yaliyotumiwa kama vivukio hapo awali. Eneo hilo ni mojawapo ya njia za baharini zenye shughuli nyingi zaidi duniani, huku meli zaidi ya mia nne zikivuka kila siku na hali ya hewa mara kwa mara huwa ni mbaya tangu mwanzo wa mwaka huu zaidi ya watu elfu thelathini na tatu na mia tano wanakadiriwa kuvuka bahari hiyo kwa boti ndogo unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Uganda imeadhimisha miaka sitini ya uhuru wake Jumapili huko katika viwanja vya Kololo jijini Kampala ambayo ni sherehe kubwa iliyohudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kanda ya Afrika Mashariki. Rais wa taifa hilo, Yoweri Museveni, katika hotuba yake alitoa wito wa ushirikiano wa kibiashara na kushirikiana na viongozi wa Afrika, hususan Afrika Mashariki na kuacha utegemezi wa kuagiza bidhaa kutoka nje ya kanda hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Uganda, na Bende wa Moto, na kwanza akataka kujua alivyopokea yale ya muhimu katika hotuba ya Rais Museveni wa taifa hilo. Rais Yoweri Museveni kutoka siku zile tu tulifanya kazi na naye, tunamshabikia mpaka wakati huu, lakini mwito huo watu wanajiuliza kwa nini yeye ndiye atoe mwito huo? Kwa nini viongozi wengine ambao wametoa mifano ya halali wasitoe, wa Umoja wa Afrika wajusi kama Uhuru Kenyatta, wakati huu ambaye aliachia madaraka hivi majuzi kwa amani sio ya kifani, na kanali wa kule Tanzania ambaye yuko bado hai, Kanali Jakaya Kikwete hao ndio viongozi ambao anaweza kukaa nao, nao ndio watoe mwito huo, kwa sababu sasa yeye ushabiki wake Afrika na Afrika Mashariki, ushabiki wake sasa kwa wakati huu unaendelea kudorora, na vilevile ametoa vile wito kuhusiana na swala la kutafutia soko la kahawa la Uganda. Tangu alipoingia madarakani themanini na sita na sea amejaribu sana eh, kutafuta wawekezaji kuongeza thamani kubwa kwenye zao la kahawa kwenye nchi ya Uganda. Hilo pengine kwa upande wako umelipokea vipi? Amefanya kulinganisha soko la kahawa yetu, na kwa kweli hilo naweza kukubaliana naye, situkuwa amechelewa hapa, hasa uh, mlima wa Elgon, watu wa Uganda wanalima ile kawa ya hali ya juu sana, ambayo inaitwa arabika hapa Bugishu, Sebei na sehemu zingine. Kwa hivyo inaye soko, inaye soko na pesa nyingi sana kule Ulaya na Amerikani, lakini wakitoa hapa, wanaitoa kwa pesa ndogo sana, na nafikiri atijaribu kusaidia hiyo watu wanamshabikia. Isipokuwa juzi hivi majuzi, alikubali mwanamke moja anayejiita mwanabiashara kutoka huko Italia kwamba amupe yeye u, u, ununuzi wa kahawa yote ya nchi ya Uganda, na akapata ushindani mkubwa mpaka kule bungeni. Kwa wakati huu bunge, kwa kweli kwa kweli, limwasi. Sidhani kama anaweza kuendelea na mchakato huo na afaulu, kwa sababu alipingwa sana na watu wa kawaida na akapingwa sana na bunge kwa mara ya kwanza. Na ieleweke kwamba yeye ndiyo anayo wabunge, chama chake ndiyo chiko na wabunge wengi zaidi bungeni ni mchambuzi wa siasa na Bende wa Moto akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. Tunasikiliza <tem> matangazo ya mikucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Mridhi aendelea kusomea habari zaidi za dunia. Waziri Mkuu wa Ufaransa Elizabeth Borne aliwasili nchini Algeria jana Jumapili akiandamana na ujumbe wa ngazi ya juu katika ziara inayolenga kuboresha uhusiano wa koloni hilo la zamani la Ufaransa na muuzaji mkubwa wa gesi. Ziara yake ya siku mbili pamoja na mawaziri zaidi ya kumi inakuja wiki sita tu baada ya rais Emmanuel Macron kuhitimisha ziara ya siku tatu ambayo ilinuiwa kumaliza miezi kadhaa ya mvutano na Algeria. Waziri mkuu wa Algeria Aimin Benabde Rahmne alikaribisha ujumbe huo katika uwanja mkuu wa ndege mjini Algiers, na wawili hao baadaye waliongoza mkutano wa ngazi ya juu uliozungumzia zaidi ushirikiano wa kiuchumi. Mawaziri wa Ufaransa na Algeria waliokuwepo walitia saini makubaliano kadhaa yakiwemo matangazo ya nia kuhusu ajira, ushirikiano wa viwanda na utalii. Mapema Jumapili, Bon aliweka shada la maua kwenye mnara wa watu ambao walipoteza maisha yao katika miaka minane ya kupigania uhuru wa Algeria, na alitembelea makaburi ya raia wa Ufaransa Waliokuwa wakiishi Algeria wakati wa utawala wa Ufaransa wa miaka mia moja thelathini na miwili uliomalizika hapo mwaka wa 1962. Uhusiano kati ya nchi hiyo ya Afrika Kaskazini na mtawala wake wa zamani wa kikoloni uligubikwa na mvutano wa miezi kadhaa baada ya Rais Macron mwaka jana kutilia shaka kuwepo kwa Algeria kama taifa kabla ya uvamizi wa Ufaransa akishutumu serikali kwa kuchochea chuki dhidi ya Ufaransa. Bona alitarajiwa kukutana na rais hii leo Jumatatu. Na rais wa Kenya William Ruto amewapongeza wa wanariadha wa Kenya Benson Kipruto na Ruth Chemgetich ambao walishinda mbio za Bank of America Chicago Marathon jana Jumapili, huku Emily Sison akimaliza wa pili na, na kuweka rekodi kwa mwanamke Mmarekani. Kipruto alimaliza kwa saa mbili dakika nne sekunde ishirini na nne ambazo ni sekunde ishirini na tano mbele ya mshindi wa mwaka elfu mbili ishirini na moja Seifu Tura Abdiwak wa Ethiopia. John Koril wa Kenya alikuwa watatu kwa kukimbia kwa saa mbili dakika tano na sekunde moja. Chemgetich alikuwa mwanamke bora kwa mwaka wa pili mfululizo akimaliza kwa saa mbili dakika kumi na nne sekunde kumi na nane. Sison alimaliza kwa saa mbili dakika kumi na nane sekunde ishirini na tisa akifuatiwa na Vivian Jerono Kiplagat wa Kenya aliyekimbia kwa saa mbili dakika ishirini sekunde hamsini na mbili. Masa Hag wa Uswizi alishinda mbio za walemavu kwa kuchukua muda wa saa moja dakika ishirini na tano sekunde ishirini huku Susana Askaroni wa Marekani akiwa mwanamke bora kwa kukimbia kwa saa moja dakika 45 sekunde 48. Zaidi wa wakimbiaji 40000 walishiriki mashindano hayo yenye urefu wa jumla ya maili 26.2. na wakazi wa mji wa Komanda wilayani Urumu mkoani Ituri u kaskazini mashariki mwa Kongo wanaomba jeshi la wa serikali ya nchi hiyo kuweka ulinzi wa kutosha katika miji na vijiji vya wilaya yao inayoshambuliwa kila siku na watu kuuawa na wengine kuwama vijiji vyao. Austeri Marivika aripoti zaidi kutoka Goma. Komanda ni mji unaopatikana kilomita hamsini na saba kusini mwa mji wa Bunia mkoani Ituri, ambako maelfu ya wakazi wa eneo hili wote wameshakimbia na kuhama makazi yao kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara kutoka waasi wanaozaniwa kutoka kundi la ADF. Manu Mkombozi ni mwendeshaji pikipiki, yuko katika mji wa Komanda kukiwa hali isiyokuwa ya kawaida, familia wote wakiwa wameshakimbia mjini Bunia. Hapa manake, hapa hivi tuko na ikala washiwashi manaki manake hapa bali tokea kangambo wa verbu ki bakaenda na batu kupoli mpaka sasa abaya onekana kama bangali na boku poli bia wasafika kumugini haya julikana. Na hapa juzi taksimene tu alibeba basoda banenda njea wicha oku mpaka leo haya onekana biku na natu moto basoda biku wapita na yeku balabala. Jinos Masumbuko ni mkazi wa Komanda, asema hali bado sio nzuri kwa wakazi wa Irumu, hasa eneo hili linalopakana na wilaya ya Beni ya Kivu Kaskazini ambako waasi hutokea kila siku na Mambasa tunaona mgeni nakuwa bia tunarujia tena tulifaa ina ne Mambasa njo kufike tu yao u chakula kwanja ni chakula kusaidia tu katika kupitapita. Sauti ya Amerika imekutana na Mama Ubolasu Emerase akiwa na watoto wake wawili, mwenyewe pembeni ya barabara akiuza samaki na mbogamboga mboga. Mjini kukiwa hakuna watu wala mbuzi hata kuku wote wameshakimbia kuhufia maisha. Tunaogopa, tunakosa kama tuende wapi, tumechoka na kwangai tunahitaji usalama irudi kwetu kukomo. Mimi napenda nirudie, Kambale Kataliko ameshindwa kuendelea na safari kutoka Bunia kwenda katika mji wa Butembo. kwa kwanini? nikwapa kwa komanda juu tulikuwa na tunachunga maneno ya kovoa, ni unasafiri kwenda Butembo kutoka Bunia bo, wakati tunafika komanda wanasema tungeba, shodaba, tupitize kunjia kwa sababu njia iko matata matata, sa tunakosa kama matata ni Namna gani katika njia vijiji, kama vile baadhi ya miji wilani Rumu na Jugu inakabiliwa na mashambulizi ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF wakilazimisha wakazi kuhama nyumba zao na kuwa wakimbizi na kulazimisha vijana kuanja kulinda vijiji vyao kuliko kuviacha katika mikono ya waasi wa ADF, kama mji wa Komanda ambako kuna ulinzi wa chini ya kilima Oser Malevika, Sauti ya Amerika, Goma Be Iwapo ndio kwanza unajiunga na msikilizaji, matangazo haya hukujia kila siku kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa, ni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya Kumekucha Afrika. Rasia imekuwa ikifanya kile inachokiita uhamasishaji wa kiasi fulani tangu Septemba 21, na raia katika eneo lililochukuliwa kimabavu la Krimia wanaitwa kusaidia kupigana, lakini wataalamu wa haki za binadamu wanasema kwamba wenyeji wa Krimia nyingi wanaandikishwa. Alisa Bakalet ana uh, taarifa kamili inayosomwa hapa na Sande Shomari. Viongozi wa Kraimea wanaunga mkono Rusia wanasema kile kinachojulikana kama uhamasishaji wa sehemu ya wanajeshi wa Rusia katika peninsula iliyochukuliwa imemalizika, lakini kiongozi mmoja wa haki za binadamu anaunga mkono Watatari wenyeji wa Kraimea ambaye amezungumza na VOA tu bila kujulikana, anasema notisi za kujiandikisha zinaendelea kuja. Anasema kwa kile nilichoambiwa, wito wawitwo kwenye nyumba za watu, watu wanalewa sio tu. Kila mtu anayegonga mlango wao ni rafiki, kwa hivyo sio kila mtu anayefungua, lakini wao, maafisa wanaanza kufanya igizo wakisema mtu anahitaji msaada, na mara tu wanapofungua mlango wanampa barua ya wito. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski anakubaliana na hilo so wa... <tose> <tose> <tose> na tam, tam, na anasema hali katika Krimia iliyokaliwa kimabavu ni janga. Taarifa kuhusu wenyeji wa Krimea kuandikishwa jeshini imethibitishwa kikamilifu. Wito mwingi unaotolewa huko huenda kwa wenyeji wa Krimea. Wanaharakati wa haki za binadamu wanawataka watu wa kupuuzia wito wa kutojitokeza katika wito wa kijeshi na ikiwezekana kwa hama. Wanasema ni bora kuepuka mikusanyiko ya watu ili usiomwathirika wa wito wa jeshi la Rusia. Kuna namba za simu za dharura ikiwa ni pamoja na ile ya huduma ya usalama ya Ukraine ambayo inaruhusu wanaume, ikiwa watajikuta kwenye mstari wa mbele, kupiga simu na kutafuta njia ya kujisalimisha. Wenyeji wengi wa Crimea wanajaribu kuondoa kwenye peninsula wakati bado wana uwezo. Wafanyakazi katika kituo cha rasilimali cha wenyeji wa Crimea wanaamini kwamba kile kinachojulikana kama uhamasishaji wa sehemu ya Russia ni njia ya kuharibu vuguvugu la upinzani la wenyeji wa Crimea kwenye peninsula. Haijulikani ni watu wangapi wameandikishwa huko Crimea, lakini wanaharakati wa kimataifa wa haki za binadamu wanasisitiza kujiandikisha wenyewe ni kinyume cha sheria. Wawakilishi wa Human Rights Watch na makundi mengine wanasema wanaweka rekodi za uhalifu huu na uhalifu mwingine wa kivita wa Russia. na serikali ya Kenya na washirika wengine wakuu wameungana kuzindua miradi kadhaa ya uhifadhi wa mazingira bora kwa madhumuni ya kusaidia kukabiliana na masikini na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa katika jamii na maendeleo. Tulekea huko Mombasa, Kenya, kuchana na kundi moja la wanawake walioungana baadhi ya wanaume kushirikiana katika kutunza mazingira ya bahari kwa kupanda miti ya mikoko. Mwandishi wetu Salma Mohamed aripoti zaidi kutoka Mombasa. Saa hii tumejifunza mambo mengi tangu tuanze kupanda mikoko, tuko bizi, yani kuboresha mazingira zingine, tukiboeka tunakuja, tunapata fresh air huku. Hiki ni kikundi cha kijamii maarufu Cobweb, katika eneo bunge la Jomvu, jimbo la Mombasa. Kundi hili la kina mama lina jumla ya wanachama 40 miongoni mwao wanaume Shughuli muhimu wanazofanya katika jamii ni kukuza pamoja na kupanda mikoko maeneo ya baharini, lakini kwa upande mwingine pia ni biashara inayopatia kipato. Lucy Kipkoech ni mmoja miongoni mwa wanachama. hii mradi imetusaidia kama akina mama, na tukiuza mikoko inatusaidia sana upande wa kuboresha jamii, chakula kwa nyumba. Unakuta sasa hii maisha venye yamekuwa magumu, tukiuza hata kidogo, at least tunapata chakula, yaani upande kubwa sana tunategemea baharini yani. Sisi tunapanda mikoko kwa wingi. Licha ya kina mama hawa kujitolea kwa asilimia kubwa kufanya kazi hii ya kutunza mazingira, wanapitia changamoto kubwa kiasi cha kuhatarisha maisha yao, kama anavyoeleza Mama Saumu Mtunda, ambaye pia ni mwanachama katika kundi hilo. Sasa kule baharini ukienda, unaweza enda ukaingia kwa mtaro, unaingia mwili mzima, mwili wote unaingia, kama una mwanzako unaweza kufa hapo. Ndani yote tunapitia usija nini, tunataka mazingira iwe mazuri, maana hapo kitambo kulikuwa nyuki zimejaa, haya asali hakuna sasa, zimepotea. Huko unatafuta machupa, unatafuta makaratasi, unajiweka matope, unajiazaleni mikoko kama vile. Sasa tunatoka nyumbani, hujatika tukakula, tuko na njaa sasa kutokana na changamoto kama hizo, iliwalazimu baadhi ya wanaume katika eneo hili kuamua kuacha shughuli zao za awali na kujiunga na kina mama hawa ili kutoa msaada panapohitajika. William Chevatsi ni mmoja wa wanaume waliojiunga na kundi hili baada ya kuona shida wanazopitia kina mama wa kundi hili hususan wanapokwenda baharini. Eh, unajua, palipo mama lazima baba pia awe karibu, ndio kuweka nguvu weka nguvu na pia unajua, hii ni bahari. Na wakati ule, wakati tulikuwa tunaanza, baba ni kama security pia. Yes, so ni kama security. Hali ngumu ya kiuchumi pia kwa upande mwingine imechangia wanaume na wanawake hawa kuweka nguvu zao pamoja ili kukimu majukumu ya kifamilia. William anasema uwepo wao kama wanaume katika mradi huu wa kina mama umesaidia pakubwa baada ya kuwaonyesha kina mama hao njia zingine za kujipatia kipato mbali na kuuza miche ya mikoko kama walivyokuwa wamezoea. Unajua hii hali ya uchumi sasa hivi imekuwa ngumu. Na unajua sasa, wakati unakuja unapoteza muda hapa, lazima uwe at least nyumbani, utaacha kitu. So hapa tunafanya hii activity hii ya kupanda hii mikoko, sometimes tunafanya fishing. Hii fishing unajua, ukienda ukichoma mtaani unapata kitu kidogo, inasaidia jamii. Kwa muda mrefu miradi kama hii imekuwa ikiachiwa wanawake, huku wanaume wakijishughulisha na mambo mengine, lakini sasa hatua ya wanaume kujitosa ndani na kusaidia wake zao inaongeza juhudi na kuleta matumaini katika harakati za kuangazia masuala ya mabadiliko ya tabia nchi. Emily Achieng ni afisa wa mazingira katika shirika la Sifresa. jukumu letu kubwa ni kuhakikisha kuwa jamii inahusishwa katika mipango yote ya masuala ya mabadiliko ya tabia nchi. Kama tumezungumzia mambo ya chakula, tumezungumzia mambo ya maji, tumezungumzia hewa, na ukiangalia hivi vitengo vyote, mama ndio yuko katika center ya haya mambo yote. Kwa hivyo ni muhimu kusaidia vikundi vya kina mama kubuild, ile inaitwa resilience, ili waweze kuwa na ukakamavu wa kuweza kustahimili mabadiliko ya mabadiliko ya tabia nchi bado ni tishio kwa jamii nyingi duniani, huku shirika la Umoja wa Mataifa ikikadiria kuwa huenda zaidi ya watu milioni mia moja wakaathirika barani Afrika ifikiapo mwaka 2030. takwimu hizi zinakuja wakati shirika hilo la kimataifa likitarajiwa kuandaa kongamano kubwa la kimazingira mnamo mwezi Novemba nchini Misri kujadili suala hilo kwa kina. Salma Mohamed, makala ya jamii na maendeleo. VOA, e Mombasa, mwaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Bwana, muda mfupi ujao BMJ Muridhi atakusomea muktasari wa habari. Idadi ya watu waliofariki katika ajali ya boti katika jimbo la kusini mashariki la Anambra nchini Nigeria imeongezeka na kufikia sabini na sita kwa mujibu wa rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari. Rais wa Kenya William Ruto aliwasili Tanzania jana Jumapili kuanza ziara rasmi ya siku mbili katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Ugiriki walikutana jana Jumapili mjini Cairo kufuatia mikataba yenye utata kuhusu bahari na gesi ambayo mpinzani wao wa pamoja Uturuki alitia saini na kiongozi wa Libya, maafisa walisema. Raisi wa Rusia Vladimir Putin Jumapili alilaumu maafisa wa kisiri wa Ukraini kwa mlipuko mkubwa uliotokea Jumamosi ambao ulipasua daraja linalounganisha Rusia na Crimea na kusema kwamba hicho ni kitendo cha kigaidi. Zaidi ya wahamiaji 360 waliokolewa Jumapili wakati wakijaribu kuvuka pwani ya kaskazini ya Ufaransa pamoja pia na pwani ya kusini ya Uingereza kwa njia hatari wakitumia boti ndogo, maafisa wa Ufaransa walisema. Na waziri mkuu wa Ufaransa Elizabeth Borne aliwasili Algeria jana Jumapili, akiandamana na ujumbe wa ngazi ya juu katika ziara inayolenga kuboresha uhusiano na koloni hilo la zamani la Ufaransa na muuzaji mkubwa wa gesi na msikilizaji, kufikia hapo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika jijini Washington DC. Kwa niaba ya wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi upande wa pili ni Jumbe Hamza msimamizi, jina langu ni Sanday Shomari na nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja, tunawatakia yote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.