Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangazia hali ya mlipuko wa Ebola nchini Uganda, ambapo wataalamu wa afya wanaeleza kwamba watu 29 wameshapoteza maisha. Katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo, tutaangalia maamuzi ambayo yamezua mjadala na utata ya rais mpya wa Kenya Uhuru Kenyatta aliyoyafanya toka alipoingia madarakani. Ninayekukaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo na, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani hii leo. Nam, kwa undani tunaanzia nchini Uganda ambapo watu 29 wamefariki kutokana na mlipuko wa virusi vya Ebola nchini Uganda. Maafisa wa afya wanne ni miongoni mwa waliofariki. Watu sitini na watatu wamewekwa chini ya uangalizi wa maafisa wa afya baada ya kuonyesha dalili za maambukizi. Maafisa wa afya kumi wameambukizwa virusi vya Ebola. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebre Ghebreyesus amesema kwamba chanjo inayotumika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya Ebola katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haiwezi kutumika dhidi ya virusi vya Ebola vya Uganda. Waziri wa afya wa Uganda, wakati huo huo, Jane Ruth Acheng ameandika ujumbe kupitia Twitter kwamba uh, Magreti Nasisubi, afisa wa afya, anakuwa wa nne kufariki dunia kutokana na Ebola. Daktari, raia wa Tanzania, alikuwa afisa wa kwanza wa afya kufariki dunia kutokana na ebola nchini Uganda. Tedrosi, ambaye ni, ka, ni mkurugenzi wa WHO, amesema kwamba kuna aina mbalimbali mbali za chanjo ambazo zinaendelea kutengenezwa na mbili kati ya hizo zinasubiri kufanyiwa majaribio katikati ya wiki hii na kuangazia namna gani nchi ya Uganda endapo uh, serikali itaruhusu majaribio hayo. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba linaisaidia Uganda kukabiliana na maambukizi ya Ebola ambayo yameripotiwa katika wilaya nne. Kisa cha kwanza cha maambukizi kiliripotiwa katika wilaya ya Mubende kabla ya kugunduliwa katika wilaya ya Kasanda, Kiegegwe na Kagadi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba hatatoa amri ya kusitisha shughuli za kawaida na watu kubaki nyumbani kama hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya Ebola, akisisitiza kwamba hakuna haja ya watu kuwa na wasiwasi wasi. Virusi vya Ebola viligundulika mwaka 1976 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uganda ya inakabiliana na aina ya Ebola kutoka Sudan, ambayo ni tofauti na Ebola ya DRC. Uganda ni jirani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo imeripoti mlipuko kadhaa ya Ebola. Watu watano wamefariki dunia mwaka 2019. Katika mlipuko wa hivi karibuni, DRC iliripoti kumaliza kabisa maambukizi ya Ebola mwezi uliopita. Watu 2280 walifariki DRC mwaka 2020, kutokana na Ebola. Zaidi ya watu kumi na moja elfu walifariki dunia kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na sita Afrika Magharibi kutokana na maambukizi ya virusi vya Ebola. Dalili za maambukizi ya Ebola ni pamoja na joto jingi mwilini, mgonjwa wa kutapika, kutokwa damu na kuharisha. Mara nyingi ni vigumu kuzuia maambukizi, hasa mjini kwenye idadi kubwa ya watu. Watu walioambukizwa Ebola hawaonyeshi dalili hadi baada ya siku ishirini na moja. Hakuna tiba ya Ebola mpaka hivi leo, japo utafiti unaendelea. Tuungane na, na Bende wa moto kutaka kujua kile kinachoendelea nchini Uganda na hali hivi sasa ikoje ya kukabiliana na virusi hivi. Na Bende, hebu tueleze nini ambacho mnaelezwa hapo licha ya taarifa mbalimbali kutoka vyombo vya habari, hali kadhalika eh, shirika la afya duniani WHO na wataalamu E, wa afya hapo nchini Uganda. Kwa nyinyi ambao mmekuwa mkiendesha maisha yenu kila siku wakati wa e, janga hili la Ebola nchini humo, nini kinaendelea hapo? Juhudi zimewekwa, serikali imeweka juhudi, imepangilia, isipokuwa ugonjwa wa Ebola unaendelea kutambaa. Sasa umefikia wilaya kama tano sita hivi na kulikuwa wakati mwa Uganda, lakini leo asubuhi nilipata habari kunaye mtu mmoja aliyefariki dunia juu ya Ebola wilaya ya Kasese ambayo yuko karibu kabisa mpakani mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Raisi alipotoa hotuba yake ya wiki iliyopita alisema, hatutakuwa na hatari ya kufungia nje kama vile tulivyofanya, alivyofanya na Covid kumi na tisa, kwa sababu alisema ugonjwa huu hautambai kwenye upepo, unapatikana kutoka mutu kwa mutu, yani kuwatokea kwa jasho mtu anayekuwa karibu na wewe. Hayo ndio serikali inaweka kwa wananchi kuweza kushughulikia ugonjwa huu. Waganda wauguzi wanaye ujuzi mrefu wa muda mrefu sana kuhusu ugonjwa huu wa Ebola. Kwa hivyo hatari sio kama ile ya Covid kumi na tisa. Nimesikia pia kwamba mipakani kumewekwa shughuli mpakani mwa Kenya na Uganda. Nafikiri wamewekwa kamati kwa kila upande za kuweza kuchunguza kwa wasafiri wanapovuka mpaka kutoka Uganda mpaka Kenya nafikiri, na hata huko Tanzania, wenzetu wa huko Tanzania nafikiri wamefanya juhudi hizo hizo. Nilimsikia Mheshimiwa Suluhu akitoa mwito mpakani mwa Tanzania na Uganda, pia juhudi hizo zimewekwa. Uhatari ulioko ni kwamba vile nilivyosema, wilaya kama tano sita hivi, na mauti inaendelea kuwapata watu. Shida ni kwamba usafiri bado unaendelea na watu hawajawekewa vikwazo vyovyote vya usafiri, kwa hivyo inawezekana kama kwamba inaweza kupenya kutoka wilaya vile vile sita linevongea yako kufika mji mkuu wa Kampala. Huo ndio uhatari ambayo uko wakati huu unaoleta wasiwasi kwenye umma hapa Uganda, lakini juhudi bado zinawekwa. Watu wenyewe wa hapo uh, Uganda wanachukuliaje hii hali? Maanake vifo vimeshaongezeka mpaka ishirini na tisa hivi sasa kwa mujibu wa shirika la afya WHO Afrika na janga ikiwa mojawapo ni kwamba watu wanaamka wakiwa sasa wamesikia kwamba vipo vinaendelea kupanda kila siku, na kunao juhudi lakini sio sana za kujitenga na watu, kukaa mbali na watu, na uelewe mila zetu zile zingine zi, mila potovu zile za kuweza kukumbatiana <laughs> na kushikana mikononi wakati mwingine ni vigumu sana, na pia rais alisema waendelee kuvaa maska kama vile walivyokuwa wanafanya wakati wa Covid kumi na tisa, lakini hata Covid kumi na tisa watu wengi walikuwa wameachana na hivyo vifaa vingine vya kujilinda. Kwa hivyo hatari ni kwamba kwa wakati huu tena lazima wahamasishwe zaidi, kama vile ilivyokuwa wakati wa Covid. Kuna uhatari kwenye watu wenyewe, yani wakihatarishi sana, au wenyewe lazima serikali iongeze nguvu ya kuhamasisha ugonjwa huu sitambaye kwa mwendo wa haraka, hufikia sehemu zingine za nchi hii. Labda ungetueleza vile vile, Uganda imekuwa ikifanikiwa sana kukabiliana na mlipuko huu wa Ebola hata wakati umesambaa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na miaka ya nyuma imeshawe kutokea ikafanikiwa kuudhibiti kabisa. Kwa nini hivi sasa inaonekana mm, kwamba maambukizi yanazidi kusambaa zaidi ya watu e, sitini, vifo tayari ishirini na tisa vimeshatokea, tatizo liko wapi? na bende ndugu bendeduui Ugonjwa huu kwa wakati huu sio ugonjwa unaotoka pande za Kongo. Hii ni aina ya ugonjwa wa Ebola unaoitwa Sudani Fii, na ime, imesemekana anafikiri na hata WHO kwamba hakuna dawa ya kukinga watu na ugonjwa huu. Nafikiri bado wanatafuta wawezi kupata njia za kupata dawa la kukinga watu, hasa wafanyikazi wa kule mipakani. Kwa hivyo huu ni ugonjwa aina yake, sio ile ya Congo strain, hii inaitwa ya Sudani. Kwa hivyo nafikiri walikuwa wameweka sana nguvu upande wa Kongo, lakini ugonjwa huu inawezekana kuwa ulipenya kutoka upande wa Sudani ya huko kusini. Na kile ambacho sasa, kwa hivi sasa, uh, nyinyi binafsi, mtu mmoja mmoja, mmekuwa mkijitahadhari vipi na kuepukana na haya maambukizi? Maanake kile kinachoonekana, umegusia kwamba kuna hizo juhudi zinazofanyika za mipaka baina ya pengine Tanzania, Uganda, Kenya vilevile vile na Uganda pengine hali kadhalika Rwanda vilevile vile. Nini ambacho unakiona kama kinafanyika madhubuti kabisa kwa mataifa haya yote ya Afrika Mashariki yanayopakana na Uganda kufanya kwa pamoja, na nyinyi binafsi kama wananchi mnafanya nini uhatari, uhatari iliyoko wakati huu? Nafikiri wafanyikazi wa wizara ya afya inaweza kuwa wameona kwamba wanao ujuzi huo lakini hawafanyi juhudi. Nafikiri watafanya juhudi wakati huu, kwa sababu tunaongea kwa VOA. Hawafanyi juhudi ya kuwa Masam, hamasisha umma kama vile walivyokuwa kuweka matangazo kwenye redio, kwenye televishoni, kwenye magazeti. Lazima waamuke wa na waweke hivyo vizuizi, ili watu waamuke waelewe uhatari wa ugonjwa huu, kwa sababu kuwa wakati huu watu wanafikiri ni ugonjwa wa uko Mubende, ugonjwa wa uko Kakadi, sehemu za huko Central Uganda. Lakini ugonjwa huu kuna uvumi kwamba na una, unaelewa uvumi wa, wa, wa siku hizi wa mitandao, unaweza kuwa uvumi wa uongo au uvumi wa kweli, kwa sababu kila mara unasikia mtu amegunduliwa huko Kampala, lakini wizara ya afya inafanya uchunguzi wao, wanakana wanasema hakuna mgonjwa wa Kampala kwa wakati huu. Kwa hivyo, nafikiri kuhamasisha watu ndio bado kinakosekana, hata ingawa wauguzi wanayo uchuzi, kwa sababu ikitambaa iingie Kampala itakuwa hatari sana. Asante sana uh, na Bende wa Moto kwa kueleza hayo yote kutoka hapo nchini Uganda kuhusiana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambao hivi sasa umekumba uh, taifa hilo la Uganda na kuzua wasiwasi mkubwa katika mataifa jirani. Lakini ikumbukwe, mataifa jirani kama vile Kenya, Tanzania, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yenyewe yamekuwa yakifanya juhudi mbalimbali kuhakikisha kwamba maambukizi hayaingii katika mataifa hayo kwa kuweka wataalamu wa afya katika mipaka, lakini bado wadadisi wa mambo wana wasiwasi kutokana na kwamba mataifa hayo yana mipaka ambayo kwa namna moja ama nyingine ni kazi kwa wataalamu wa afya kufika na kusimamia ule ue, hali ya watu kuingia na kutoka katika mataifa hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya ambapo tunaangazia eh, ahadi ambazo zimekuwa zikifanywa na Rais mpya wa Kenya Dr. William Ruto ambaye amekuwa akitaka kuona kwamba maisha yanakuwa mepesi kwa taifa hilo, kwa wananchi, baadhi ya maamuzi yakileta utata alipokuwa katika harakati za kampeni kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi Agosti. Rais wa tano wa Kenya Dr. William Ruto aliahidi kuwapunguzia Wakenya gharama za maisha baada ya kupishwa mwezi uliopita. Rais Ruto ameingia mbioni kuhakikisha kwamba ahadi zake zinatimia, kuanzia kuboresha zaidi uhusiano na taifa la Moroko na kukana eneo la uh, Sahara ya Magharibi kwa minajili ya kuweza kuagiza mbolea na tangazo wa huenda Kenya ikaagiza mafuta kutoka hata nchini Russia, eh, hali ambayo inaleta utata kwelikweli. Na hivi karibuni ametangaza kuruhusu zile mbegu za ambazo zimefanyiwa mabadiliko ya kijenetiki ama GMO kuingia katika taifa hilo, hali ambayo imezua mjadala mkubwa eh, si ndani ya Kenya, hata mataifa jirani. Kwa undani, leo hii mwandishi wa Sauti ya Amerika Jason Nyakundi anaangazia hatua za Rais Ruto za kutimiza ahadi zake za kiuchumi kwa Wakenya ni athari zake kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na nchi mbalimbali za Magharibi. Alipoingia madarakani mwezi uliopita, rais wa Kenya William Ruto alirithi uchumi uliojaa madeni, mfumuko wa bei, ukosefu wa kazi na changamoto zingine nyingi. Shirika la fedha duniani IMF nalo na pia lishamwongezea mzigo zaidi. Hii ni baada ya IMF kuitaka Kenya kupanua wigo wake wa ushuru na kufuta ruzuku ya mafuta. Kupanua wigo wa ushuru kutamaanisha kuwaleta wakenya zaidi, wakiwemo wa, wa kipato cha chini kwenye mkondo wa ushuru, hatua ambayo huenda ikawakera wafuasi wake. Kufuta ruzuku ya mafuta kutachangia kuendelea kupanda kwa bei na kusababisha mfumuko wa bei zaidi, jambo ambalo Ruto mwenyewe alilipinga. Ruto alifanya uchumi kuwa ajenda kuu ya kampeni yake. Aliwaahidi wakenya mageuzi makubwa ikiwa atashinda. Lakini katika siasa, ahadi na ukweli ni vitu viwili tofauti. Utekelezaji wa manifesto unahitaji fedha na miundo mipya ya kiuchumi na hata kukabiliana na upinzani kutoka kwa watetezi wa hali iliyopo. Mkutano wa kibiashara siku moja baada ya kuapishwa naye Nasser Bourita, waziri wa mambo ya nje wa ufalme wa Moroko, ulichangia Rais Ruto kutafuta uhusiano mpya wa kibiashara wenye manufaa kwa pande zote mbili na taifa hilo kubwa kiuchumi la kaskazini mwa Afrika. Ruto alisema kuwa uhusiano wa Kenya na ufalme wa Moroko utachangia maendeleo ya haraka katika sekta ya kibiashara, kilimo, afya, utalii, nishati miongoni mwa mengine kwa manufaa ya nchi zote. Alipatilisha utambuzi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Saharawi, eneo lililojitenga kusini mwa Moroko, na kuwa uamuzi wa kwanza rais Ruto alifanya kuhusu sera za kigeni baada ya kuchukua mamlaka siku iliyotangulia. Richard Tuta, mtaalamu wa masuala ya usalama, anasema uamuzi wa rais Ruto ni wa kuweka mbele manufaa ya nchi. Rais aliyopo hivi sasa alikuwa na sera na alikuwa na kile kitu ambacho tunaita manifesto, ambapo wakati wa kampeni alikuwa na ha ahidi wananchi kwamba nikipata uongozi nitafanya hivi, nikipata uongozi nitashusha nita bei bei ya bidhaa nitashusha bei ya mafuta nitashusha bei ya mbolea, ambaye hatimaye itafanya bei ya ya vyakula vikashuka pia, kwa sababu ukumbuke kwamba wakati ambapo rais anapochukua mamlaka ilikuwa kwamba bei ya bidhaa, bei ya chakula, uh, maisha ni, yalikuwa mangumu. Kwa hivyo cha umuhimu kwa hivi sasa ni yeye kujaribu iwezekanavyo kuweza kuteremsha, uh, hali ya maisha kwa mwananchi wa kawaida, kwa sababu hawa ndio walimchagua, walimchagua akaweza kuja na sera ambazo zitafanya gharama ya maisha ikarudi chini. Kwa hivyo waka, na alikuwa na mpangilio kwamba atazishusha ata namna gani, atazipata kutoka wapi, atazisafirisha namna gani. Kwa hivyo wakati ambapo anaingia, alikuwa tayari ashajua kwamba suluhisho zitapatikana eh, na njia ipi Labda alikuwa anajua kwamba suluhisho itapatikana endapo ataagiza mafuta kutoka Russia na endapo ataagiza uh, mbolea kutoka Morocco. Kwa hivyo, haya yote sio kwamba ni mambo ambayo anayafanya kwa haraka. Hapana, ni mambo ambayo anatimiza zile sera zake ambazo aliahidi watu wakati wa uchaguzi. Na ujue kwamba uhusiano uh, uh, wa kimataifa ni kama siasa tu za za za kijijini ambazo uh, inaongozwa na nafsi. Sasa katika haya mambo yote uh, cha, cha umuhimu ni nafsi ya nchi ya Kenya, kwamba uh, uh, mwelekeo ambao Kenya inayochukua itafaidika kivipi? Sio kwamba ina Amerika ifaidike, sio kwamba Ukraine ifaidike, hapana e, kenya itanufaika kivipi na sera ambayo itatekeleza katika umoja wa kimataifa kwa sababu eh, hakuna haja kwamba tununue mafuta kwa bei ya juu na ilhali eh, urusi inau inauza mafuta kwa bei ya chini yeyote ambayo angetaka kwamba tukanunua mafuta bei ya juu basi inazidi na ina, inabidi naye pia achangie uchumi ndio kenya ikaweza kununua mafuta hayo kwa bei ya juu kwa sababu haya yote ndugu yangu haya yote ni sababu za kibinafsi. Unakumbuka wakati Donald Trump alipokuwa <laughs> rais wa Amerika alikuja na ile sera kwamba America First. kwamba chochote ambacho watakuwa wanatekeleza kama Amerika watakuwa wanaangalia na wanatuli, wanatulia maanani sana eh, eh, ni zao eh, masilahi yao kwanza, sio masilahi sijui ya nini kule, sio waende vitani kwa sababu ya kujaribu kusaidia nchi nyingine ambayo haihusiki moja kwa moja na nchi ya Amerika. Kwa hivyo hata sisi labda kwa hivi sasa, rais ambaye ako mamlakani ameamua kwamba sera zake zitakuwa zinaongozwa na nchi ya Kenya kwanza. Maamuzi mengine ya kugeuza uchumi yanaweza kuchukuliwa mara moja, mengine yatachukua muda. Ukweli ni kwamba itachukua muda kwa sera za kiuchumi kuleta mabadiliko yanayoonekana. Katika manifesto yake, Ruto alizipa kipaumbele sekta tano, zikiwemo kilimo biashara ndogondogo, makazi, huduma ya afya na uchumi kwa misingi ya ubunifu. Wapiga kura wengi hupata riziki kutoka kwa kilimo, na pia taifa lenye njaa ni taifa lenye hasira. Ahakikishe usawa wa maslahi, kuanzia kwa wakulima hadi watumiaji. Kwenye hotuba yake wakati wa kuapishwa, rais alitoa ahadi ya kupunguza bei ya mbolea kutoka shilingi 600 au dola 60 hadi shilingi 3500 au dola 30 kwa mfuko wa kilo 50. Kenya pia imeelezea nia yake ya Kenya kuingia katika mazungumzo na nchi zinazozalisha mafuta ikiwemo Urusi, katika hatua ambayo katika hatua inaweza kutatiza sera za kigeni ya nchi na wafadhili wake wa Magharibi. Rais Ruto ashasema kuwa serikali inatafuta ushirikiano wa moja kwa moja na mataifa hayo ili kuisaidia Kenya kupunguza bei ya mafuta. Ruto alisema kwamba serikali ina nia ya kutafuta suluhu baada ya kufuta mpango wa ruzuku ya mafuta mapema mwezi uliopita. Lakini biashara kwa mfano na nchi ya Urusi inaweza kusababisha mvutano na washirika wa Kenya wa Magharibi ambao wameshinikiza kutengwa kwa Urusi kutoka uchumi wa kimataifa kufuatia uvamizi wa rais Vladimir Putin nchini Ukraine. Bwana Tuta anasema uwezekano huo ni mdogo. Uh, sidhani, sidhani, kwa sababu lilo likitendeka, basi pia huenda eh, ikawa kwamba Rusia pia itakuwa na ushawishi mkuu katika, katika nchi za Afrika. Kwa hivyo ni jambo ambalo wanajaribu kufanya kile kitu tunaita kwa kizungu ku balance, kwa sababu wakiweza kusahau Afrika, na hiyo ndio pia tazamio kuu la nchi ya ya, ya Urusi, kwamba hizi sio vita tu za kule, hapana hizi ni vita za kuweza kugawa nchi zingine zikawa upande wake na zingine zikawa ngambo ile. Kwa hivyo nafikiria uh, nchi nchi za za, za nje nyingi zinaangalia zina, zina, zina kwa undani sana kwamba licha ya zile vita ambazo ziko Urusi na Ukraini, isiwe ikawa kwamba itafanya nchi za Afrika zikaegemea sana upande wa, wa Urusi. Unakumbuka kwamba E, nchi nyingi za Afrika kuna yale ambayo e, ikiangaziwa sana utakuta kwamba hata msaada au hatapata kutoka nchi za Magharibi, yeah? Kwa sababu unakuta kwamba nchi za Magharibi zinazingatia hata kabla ya kuweza kufanya biashara na nchi za Afrika, inazingatia sana demokrasia na sio demokrasia ki, ya Kiafrika ni demokrasia ya nchi za Kimagharibi. Kwa hivyo na ndio unaona kwamba nchi kama vile sasa Uchina imeweza ikapenya Afrika sana na kuweza kufanya biashara na hao, kwa sababu kuna yale mambo ambayo China haizingatii sana. China haizingatii mfumo wa, wa kisiasa wa nchi, haizingatii kidemokrasia, haki za kibinadamu haizingatii kwa udani, na haiingilii kwa vyovyote vile siasa za nchi yoyote, na utakuta kwamba Urusi pia inachukua mwelekeo huo, na utakuta kwamba nchi za magharibi licha ya kwamba zina uhusiano na wewe, lakini zina- zinataka kwenda mpaka kule kwako kitandani eh? kuweza kujua kule katika chumba chako cha malazi kwamba ni nini kin, kinachoendelea kule yeah. na sasa hapo ina, inaleta rafsha fulani, inaleta kutoelewana. Kulingana na ofisi ya takwimu ya Kenya, Kenya iliagiza bidhaa za thamani ya shilingi bilioni 37.6 kutoka Urusi mwaka 2021, punguzo kutoka shilingi bilioni 37.9 mwaka 2020. Uuzaji wa bidhaa za Kenya kwa Urusi kwa upande mwingine ulipanda kutoka shilingi bilioni 8 mwaka 2020 hadi bilioni 10.5 mwaka jana kutokana na ongezeko la mauzo ya maua. Ukraine pia ni chanzo kikuu cha ngano na mbolea nchini Kenya na mwaka jana, Kenya ilisafirisha bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 19.2 kutoka shilingi bilioni 7.4 mwaka 2020. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani, na hapa tunakamilisha matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha Kwa Undani, tuna waageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki The The