Marka, herarka, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Nduimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken kwa niaba ya Marekani amewapongeza watu wa Uganda kwa maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa nchi hiyo pamoja na maendeleo makubwa yaliyopatikana yenye mafanikio katika nchi tangu wakati huo. Kwa miongo kadhaa, watu wa Marekani na wa Uganda wameshirikiana kwa manufaa ya nchi zao zote mbili, hasa kwa afya ya umma na kimataifa. Tunashukuru pia jukumu la uongozi ambalo Uganda imetekeleza katika amani na usalama wa kikanda kupitia ushiriki wake mkubwa katika operesheni za kulinda amani na sera yake ya kuwakaribisha wakimbizi. Marekani inatarajia kuwepo miaka mingi zaidi ya ushirikiano wenye manufaa kwa pande zote mbili kati ya nchi hizo. Chama kilichoanzishwa hivi karibuni kinachoongozwa na mfanyabiashara milionea wa almasi kilionekana Jumapili kushinda uchaguzi wa bunge wa Lesoto kikiwa kimepata kiasi cha kutosha ya wingi mdogo, kulingana na matokeo ya awali kutoka kwa tume ya uchaguzi. Kufikia Jumapili alasiri, matokeo ya kura iliyopigwa Oktoba 7 yalikuwa kutoka maeneo 49 kati ya jumla ya maeneo bunge 80. Chama cha Revolutionary Prosperity RFP kilichoundwa na Sam Matekane mwezi Machi kilikuwa kimepata viti 41, kiwango cha chini kinachohitajika kuwa na wingi mdogo. Chama tawala kilichopo madarakani cha All Basotho Convention ABC, ambacho kinaendesha nchi hiyo yenye watu milioni 2.14 tangu mwaka 2017 kilifanya vibaya na kukosa viti vyovyote, hadi sasa hesabu ilionyesha hivyo. Chama cha Democratic Congress DC ambacho ni chama kikuu cha upinzani na mwanachama katika serikali ya muungano kimeshika nafasi ya pili kwa RFP katika kinyang'anyiro hicho baada ya kupata viti visivyopungua sita. Korea Kaskazini ilifyatua makombora mawili ya masafa marefu mapema Jumapili, mamlaka katika nchi jirani imesema. Ufyatuaji wa saba wa aina hiyo uliofanywa na Pyongyang katika siku za hivi karibuni ambao uliongeza wasiwasi wasi mkubwa mjini Washington na washirika wake huko Tokyo na Seul. Maafisa katika mji mkuu wa Korea Kusini wamesema kuongezeka kwa urushaji wa makombora ya Korea Kaskazini kunaweza kuashiria kuwa iko karibu zaidi kuliko hapo awali kuanza tena majaribio ya nyuklia kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2017 huku maandalizi yakishuhudiwa katika eneo lake la majaribio kwa miezi kadhaa. Makombora yote mawili ya Jumapili yalifikia urefu wa kilomita 100 na ilifunika eneo la kilomita 350. Waziri wa ulinzi wa Japan Toshiro Ino aliwaambia waandishi wa habari, kombora la kwanza lilirushwa saa 7 na dakika 46. Saba usiku, na la pili dakika sita baadaye. Yalianguka nje ya eneo la kipekee la kiuchumi la Japan, na mamlaka zilikuwa zikichunguza yalikuwa ni makombora ya aina gani, ikiwa ni pamoja na uwezekano yalirushwa makombora ya masafa marefu, aliongeza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani ametoa wito wa kupigwa marufuku ya kuingia Umoja wa Ulaya na kuzuiliwa kwa mali dhidi ya wale waliohusika na kile alichokitaja kama ukandamizaji wa kikatili dhidi ya waandamanaji wanaoipinga serikali nchini Iran maandamano yanayoendelea kwa miaka mingi dhidi ya utawala wa Iran sasa yako katika wiki ya nne. Yalizuka Septemba 17 baada ya mazishi ya Mahsa Amini mwenye umri wa miaka ishirini na miwili, mwanamke wa Kikurdi aliyefariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi wa maadili wanaoogopwa nchini Iran. Amini alikamatwa kwa madai ya kukiuka kanuni kali za mavazi ya Kiislamu kwa wanawake. Tangu wakati huo, maandamano yalienea kote nchini humo na yamekabiliwa na ukandamizaji mkali, ambapo maelfu ya watu wanakadiriwa kuuawa na mamia kukamatwa. Wale wanaowapiga wanawake na wasichana mitaani wanawabeba watu wasiotaka chochote zaidi ya kuishi kwa uhuru, wanawakamata kiholela na kuwaua, kuwahukumia kifo. Wanasimama upande mbaya historia wa historia. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock alinukuliwa akiliambia gazeti moja leo Jumapili kampuni iliyoorodheshwa ya London na Nigin leo Jumapili ilianza kufanya majaribio ya mabomba kati ya Israel na kinu cha gesi cha pwani ya Karish, ikiwa hatua wa muhimu kuelekea uzalishaji kutoka eneo la mashariki mwa Mediterranean, moja ya chanzo cha mivutano kati ya majirani Israel na Lebanon. Israel imeshikilia kuwa Karish iko kabisa ndani ya eneo lake na sio suala la mashauriano yanayoendelea ambayo inasimamiwa na Marekani juu ya mpaka wa baharini na Lebanon. Nchi hizo mbili kiufundi bado ziko vitani. Lebanon imeripotiwa kudai baadhi ya maeneo ya Karish, na kundi la kishia la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran, ambalo lina ushawishi mkubwa nchini Lebanon, hapo awali lilitishia mashambulizi iwapo Israel itaanza uzalishaji kwenye eneo hilo na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis siku ya Jumapili alitoa uteuzi mkali dhidi ya wahamiaji, akitaja kutengwa kwao kuwa kashfa, karaha na dhambi, na kumweka katika mgongano na serikali ijayo ya mrengo wa kulia ya Italy. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, hapa ndani ya nyumba ingepisha jaa kama pishi la mchele langu. Jina Sunday Shomai, na basi jumapili hii ya salamu na muziki utakuwa nami na moja kwa moja. Mwenye bahati ya kutufungulia ni wewe Mwingisi, mwingine ni wewe Gorigota Magawi mkono wa GGM unit Geita, Tanzania. Unasema kwanza kabisa, ndugu mtangazaji wa zamu, saluti kwako na salamu. Unasema asante sana na salamu zako ileo na parezi kwake King Majuto, Victor B Msielabwie, King Obedi Zenobi, Baraka Maganga, mzee Joseph Sindano na James Tano na vile vile Thomas. Asante sana kutoka huko. Basi nageukia kwake Joshua Rubenge, ukiwa Muleba, Kagera, kule Bukoba, Tanzania. Mambo vipi kule Bukoba? Lete habari, umeshapata senene saizi? Mambo safi kabisa, habari unapata salamu zako zine kwake Nazareti Mwakipembe, Mkumbuka pia Rutai wa Busisi, Gaza Boy Kiraka, James Tano Fasha Boy Yohana Nyenza huku penda kwa msao, Padri Moshi, King Majuto, Devota Daniel, Elias Dixon, waitu waitu eh, kulibukuwa mnasema waitu aya. Ah, na yafikiri Dario Gakala wanauko wote wanasema Warubenge ujumbe anasema tuzidi kukumbukana na kupitia VOA, mtambo mkubwa. Bila shaka huu ni mtambo mzito, kaka Salesala <laughs> haya basi, moja kumboja, kwa moja naenda kwake dadi huyu ni Maige Maige unasema mzee wa shikamo, huko kule Nyamongo, Tarime, Tanzania, mkoani Mara pale. Mambo mazuri kabisa pale Tarime, wanagoro wengi kula, wanasema mura namna gari pale, mambo yako haya. Basi unapenda salamu zako za leo ziende kwake Sayenda Mabure Magesha, ukimsahau Tunza Godfrey Mwaka Penda, Filibert Jonathan Kenshambi, Juma Yasin Masanja Kulwa, mzee wa Sola unamwita Doto Mahona na Kulwa Mahona bila shaka kwake kutoka pale Tam Tam Salam Club Sanawari kule Kilimani Arusha, mambo vipi pale Sanawari? Natumaini uko vizuri, kabisa pale, mambo yake ni mazuri sana. Mitaeli nimezunguka sana pale, unapenda salamu zako kwake pite buche yeki mtu pesa mwanambuke njile oswago buhu magembia jipole jisandu Juma Dunga, Emanuel Bihemu huku msawa, Emanuel Charles, Musa Mjengi pia mwakumbuka Letisia Shirogile, Maria Bura, Jafari Kobo mbusula malendeja huku msawa pia, unasema sanja kula mkankule wa mkamkule Wakiwa wapi huku sehemu, wako wapi? Basi moja kwa moja, msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Muziki unasindikiza salamu siku zote, msikilizaji. Moja kwa moja, basi tuwe na mzee wa kazi kutoka Nigeria. Huyu si mwingine, msikilizaji, ni Kiss Daniel. Alikuja Tanzania pale Dar es Salaam, mkapata taabu kidogo, lakini yupo vizuri. Anasema Kiss Daniel akishirikiana na Tekno, kibao chao ambacho kinatamba sana, wewe pia unakutaje, unakipenda? Asante msikilizaji, bada yaihosafrikabisa wake huyo kizi Daniel na Cheko na Buga, tunaendelea kipindi ni salamu na muziki. zamuni yake Fitna Paul yuko wapi? kule Fitna Paul anasema yuko Geita, Tanzania. utapata salamu zako zani kwake Ngusa Mleba Vic James, mkuu ishirini daga zungu mamkumbuka ali nyama choma huku msahau matikiti Muhamad na Tumaini Mwakalinga, zamuni yako Juma James. Salam zako Juma kutoka kule Tanzania, zani kwake Simon Francis wakasame Geita, Victor mselabuye ndoto kushanga Letisia shiro gile huku msahau Philbert Jonathan kinshambi vivyo mkumbuka Amos Magige goli gote magabe wote hao naambia, jamani, tukumbukane kupitia VOA maana hapa ndipo mtambo mkubwa bila shaka Zamani yako Nazareti mwa Kipembe ukiwa Tukuyu, Mbeya, Tanzania. namna gani kule mambo ya Mbeya pale? Anasema hali gani za e Mamloka, kumsaau Godfrey Kanuti Liambo Tiaaunza Majaliwa Bususu, Askjo Kuru wa Maganga na Rutaiwa Busisi zamani yake letisi ya shirogile nasema, sasa hivi napenda kumkumbuka Juna, tunamkumbuka Charles Sim fundi simu Jumanne, Charles Mjeshi, Njile Osuwago, Fitina Po, huku msahau, DJ Vumi Lalata, namkumbuka pia Mashaka Nkodole, Hassani Kajumulo, Jafari Kopo, namkumbuka Evelyn Mlope. Na unasema huyu mwingine unamwita James Mzalendo na Pascal Lucas, unawambia jamani, tuendelee kukumbukana kupitia VOA bila shaka nikitoka huko basi, nageukia kwake huyu si mwingine ni Captain Shehi. Salamu zako hii leo ukiwa hapo Dar es Salaam na pande zake mzee Pili Ai Makoti Hengo Maharu, wamkumbuka pia Kasore Ruhindu kila na Mala Joasi Mikano Mahudi Kabanze Jean, ukumsau pia Lenga Chapati Mama Bea Chiku Kidangi Aziza Kodi tisa Lazaro na nanyi Mtemi. Haya basi, moja kwa moja unawambia jamani, tukumbukane kupitia VOA bila shaka ujumbe umewafikia. Zamani yako Maige ukiwa tenisemi, kusema salamu zako ziende kwake Kasoro Hindo, mabere Marale, huku msahau mke wako mpenzi moja. Msikilizaji, ni wakati mwingine tena wa kupata kibao cha muziki nigeukie huku basi niangalie huku na kule, tupozepoze makao hapa, tupate kitu kimoja, mazao kweli kweli, tuelekee wapi basi? Msikilizaji, moja kwa moja namwona Inos B akushirikiana Blood, Diamond Platinum. Msikilizaji eh, pata kitu hicho, hiyo pe hii lile remix. Msikilizaji, Jumapili kama hii ya leo, mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli, pata vitu otimbi na timbelio sana msikilizaji, kibao maridhawa kabisa hicho msikilizaji. Kipindi ni salamu na muziki, kutoka kwake Inosb akishirikiana na Diamond Platinum, mambo yanakuwa ni mazuri kweli kweli. Basi moja kwa moja tukisonga bei na salamu zenu, nakutana naye PC Dankala ka Dodoma, anasema salamu zangu kiroho safi tu kweli kiroho safi, ijao ziene kwake dogo janja wa Dodoma, Jenera Josefu amama ebe ka Dodoma na emirisiana pus wa Dodoma. Ujumbe unawambia jamani, ubaya ni aibu bila shaka wamepata ujumbe wako, zamu ni yako Vincent jj Kaji wajita kijana mpole uvyoka Gongwa Kulimani spa ya Kahama wasanga tonge ka Salam Club, unapenda salamu zako zakuekeza mwaoni haongo mama Priska Pascal, Alex Morguru, injinia uchumi Filbert, ukumsahau mwalimu Kennedy Mpemba, Revocato Seclaveri na Ngalama Mayuta, ujumbe unawaambia unawatakia Jumapili njema. Natumaya wameipata vizuri kabisa. Haya basi, nikitoka huko nakutana nawe Ngalama Maluta, unapea salamu zako leo ziende kwake mkali wa midia, unamuita kutoka Isuyu kule Mwago, Mwago Mwanza Tanzania, ziende kwa Pascal Lucas Chambi Dunga, si Muhamed Dunga, Emmanuel John Machungwa, Juma Kazuri Moshi, Denis Buganyizi huko msao na Zaidi Madede, pia umkumbuka Kasore na Kabanzi Jean, na kumsao Daniel Yona Chinga, na unamweta huyu Samon Shauri au Baba Umbeni na pia unakumbuka Daudi Nkuba na Vincent na Jo Mga unamwita mzee wa kazi. Aya zamani yake Nation j Arsenal ukiwa Godi Ngoche kule Migori Kenya. Salamu zako za leo unaperezeni kwake mpiga picha Joseph Atayora wa Tabo Kenya, Lady Tosha Rosi Liala akiwa Tabo kule Kenya, David Olelesiri wa Transmara Kenya, Collins Kayubs mwana wa Homabay unasema yuko Kenya. Pia kwa msaa Florence Odero, Nyakatoro wa Bible Kenya, mzee Silvanus Ojalo wakiwa Mirunga kule kule Kenya, na Pastor Dalmas Mwamposhe huko kwa msaa wakiwa Keswick Kenya. Ujumbe unasema tumweke Mwenyezi Mungu mbele kwa kila jambo, ndio sasa tutafua dafu katika maisha yetu. Bila shaka ujumbe ni dhawa kabisa siku kama hii ya leo ya Jumapili na natumai wameupata. Zaburi yako Festo Kerison mliuka ukiwa Iringa. Kutoka kule Iringa, Nyaruko lo, huyu anasema salamu zangu zende kwake Jeri Hepelwa, Lawi Kadege unamwita Yanga damu, Azak Kadege akiwa Nyororo Msabaha mliuka pamoja na mashabiki wote, wanasema wadaa Young Africans. Ujumbe unaambia salamu ni nusu ya kuonana, ukisalimiwa basi na wewe rudisha salamu. Bila shaka wamepata salamu zako. Naekea kwake nani sasa zamu yako, Kapedwa Shem ukiwa Kilifi County kule Kenya unapea salamu zako ziende kwa Julius Ongeta, mama Mary, dada zako Suzi, Dorothy, Wycliff Ongeri, Rosie Andima, Douglas, Gideon Ocharo, Charles Oliwanga, huko Msau Pengo na Nyaku, pia mkumbuka Nyaku Boke Nyachoka na wote wanasema wakiwa nyumbani kule natumwa skim KC unasema unawapenda sana na Mungu awe nao. Bila shaka wamepata ujumbe Zabuni yako Buhu Magembi ya Mwenda, salamu zako na presidenti Kiko Mulegeza Mwenda kuleta bora ziende kwa Emmanuel Charles Nikembo Lubasha, mkumbuka Musa Msuha, Mtaro Manjenya. Jamani, binadamu wote tupendane, jambo la msingi studio, studio kwa, kwa familia yako. Nasema Eliat Mwanyika akiwa Upareni Same, amkumbuka Mage Mbise, Nicolas Godfrey Kayago, denis mganyizi huku msahau majaliwa bususu mkumbuka pia eva mroso bila kwa nasema watangazaji na wasikilizaji wote wa voa sana sana kwa niaba yao na ujumbe nasema mwenye malengo siku zote hana muda na majungu eh, jambo safi kabisa ujumbe mzuri kabisa huo msikilizaji basi kufikia hapo tunakamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Nawachwa na kili chake mzee wa kazi Beny Mark, wale mnaomkumbuka, vijana wa zamani. My sweetie, my wazamani my sweet my sugar oyo my baby, pata vitu msikilizaji, nikifunga kipindi hiki cha salamu. Kwa heri kwa sasa. Shukrani sana, unasikiliza kibao my sweet my sugar my, ambacho kimekamilisha kipindi cha salamu na muziki, kipindi ambacho kimeandaliwa na Sandey Shomari siku ya leo Jumapili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia na matangazo mengine kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa nitakusomea muktasar wa habari, lakini napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Swahili yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com na sasa basi, sikiliza muktasar wa habari. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis siku ya Jumapili alitoa utetezi mkali dhidi ya wahamiaji, akitaka kutengwa kwao kuwa kashfa, karaha na dhambi na kumweka katika mgongano na serikali ijayo ya mrengo wa kulia ya Italy. Papa Francis aliyasema hayo alipomsimika askofu wa karne ya kumi na tisa anayejulikana kama baba wa wahamiaji na mtu wa karne ya ishirini ambaye alihudumia wagonjwa nchini Argentina. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken kwa niaba ya Marekani amewapongeza watu wa Uganda kwa maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa nchi hiyo pamoja na maendeleo makubwa yaliyopatikana yenye mafanikio katika nchi tangu wakati huo. Kwa miongo kadhaa, watu wa Marekani na wa Uganda wameshirikiana kwa manufaa ya nchi zao zote mbili, hasa kwa afya ya umma pa, pamoja na kimataifa. Chama kilichoanzishwa hivi karibuni kinachoongozwa na mfanyabiashara milionea wa almasi kilionekana Jumapili kushinda uchaguzi wa bunge wa Lesoto kikiwa kimepata kiasi cha kutosha ya wingi mdogo, kulingana na matokeo ya awali kutoka kwa tume ya uchaguzi. Kufikia Jumapili alasiri, matokeo ya kura iliyopigwa Oktoba 7 yalikuwa kutoka maeneo 49 kati ya jumla ya maeneo bunge 80 Korea Kaskazini ilifyatua makombora mawili ya masafa marefu mapema leo, mamlaka katika nchi jirani imesema. Ufyatuaji wa saba wa aina hiyo uliofanywa na Pyongyang katika siku za karibuni, ambao uliongeza wasiwasi mkubwa mjini Washington na washirika wake huko Tokyo na Seoul mpaka hapa ndiyo nakamilisha muktasari wa habari niliyokusomea. Muktasari huu naitwa Mkamiti Kibayasi, na shukran kwa kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.