Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, na msomaji wako ni mimi Harrison Kamau. Tuzo ya amani ya Nobel mwaka huu imepewa Ales Bialiatski, ambaye ni mwanzilishi wa vuguvugu la kutetea demokrasia katika miaka ya themanini nchini Belarus, pamoja na makundi mawili ya kutetea haki za binadamu, Memorial ambalo ni shirika la Rusia na kituo cha kutetea uhuru wa raia huko Ukraine. Tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu iliyopita ilipewa Maria Ressa kutoka Ufilipino na Dimitri Muratov, raia wa Rusia. Kamati ya Nobel ilisema wawili hao walitunukiwa kwa sababu ya juhudi zao za kulinda uhuru wa kujieleza, ambao ni sharti la kufikia demokrasia na amani ya kudumu. Tuzo ya Nobel ya karibu dola milioni moja hutolewa pia pamoja na medali ya dhahabu. Muratov aliuza medali yake ya Nobel ili kusaidia watoto wa Ukrain waliohamishwa kwenye makazi yao ya vita. Tajiri mfadhili ambaye hakutaka jina lake litajwe alinunua medali hiyo ya dhahabu kwa dola milioni 103.5. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameachiliwa huru baada ya muda wake wa kutumia kifunga jela kumalizika kwa makosa ya kudharau mahakama, wizara ya sheria imesema Ijumaa. Zuma alihukumiwa miezi kumi na mitano jela mwaka jana baada ya kupuuza maagizo ya kushiriki kwenye uchunguzi kuhusu ufisadi. Alijisalimisha mwenyewe Julai saba kuanza kutumika kifungo chake, hali ambayo ilichochea kasi ambazo Afrika Kusini haijawahi kushuhudia katika miaka kadhaa, wakati wafuasi wake wenye hasira walipoingia barabarani na kuandamana. Zuma aliachiliwa huru mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na moja kutokana na sababu za kiafya. Lakini mwezi Desemba, mahakama ilifutilia mbali msamaha huo na kuamuru areje jela. Zuma alikataa rufaa dhidi ya uamuzi huo na aliendelea kuwa huru akisubiri maamuzi ya rufaa yake hadi muda umemalizika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wananchi wa Lisotu wamepiga kura hivi leo Ijumaa katika uchaguzi wa bunge ambao wachambuzi wa siasa wanasema chama tawala huenda kikapoteza madaraka baada ya miaka kadhaa ya mivutano ya kisiasa na matatizo ambao wabunge wa, wa nchi hiyo ya kifalme wanashindwa kuyapatia suluhisho. Uchaguzi umeendelea licha ya mvutano bungeni kuhusu mabadiliko makubwa ya kikatiba ambayo yalikusudiwa kupitishwa kabla ya uchaguzi wa leo ili kuleta utulivu wa kisiasa katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Chama cha All Basotho Convention ABC kimeongoza nchi hiyo yenye watu milioni mbili na laki moja tangu mwaka elfu mbili kumi na saba lakini migawanyiko katika chama hicho ilipelekea nchi hiyo kuwa na mawaziri wakuu wawili katika kipindi cha miaka mitano. Mpasuko katika chama hicho tawala umevipa nguvu vyama vya upinzani vya Democratic Congress DC na kile cha mapinduzi na mafanikio RFP ambacho kinaongozwa na milionea gwiji wa biashara ya almasi Sam Matekane. Shirika la kimataifa la fedha duniani limesema Ijumaa hivi kwamba imefikia makubaliano ya awali na Rwanda ya mkopo wa dola milioni 310 ili kugharamia mageuzi ya kiuchumi ya taifa hilo na kusaidia kujenga udhabiti dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Pato la taifa la Rwanda linatarajiwa kukua kwa asilimia 6.8 mwaka huu wa 2022, IMF imesema katika taarifa, ikiwa zaidi ya iliyotabiri mwezi Juni, ambayo ilikuwa ni asilimia 6 pekee. Makubaliano ya ufadhili lazima yaidhinishwe na bodi ya uongozi wa IMF ambayo imepanga kujadili juu ya makubaliano hayo mwezi Disemba mwaka huu, IMF imesema. Ujumbe wake katika taifa hilo la Afrika Mashariki ulijadili mageuzi ya kuimarisha mfumo wa fedha, kudumisha sera ya afya yenye matarajio madhubuti ya kupunguza athari za janga la COVID-19, IMF imeongeza katika taarifa, kushughulikia mfumo mfumuko mkubwa wa bei mahitaji ya maendeleo ya muda mrefu na hatari zinazojitokeza za hali ya hewa bado ni changamoto ya kisera katika mazingira tete ya kimataifa. Bei za vyakula zilipungua kwa mwezi wa sita mfululizo mwezi Septemba, takwimu za Umoja wa Mataifa zimeonyesha mapema leo Ijumaa, huku zikiendelea kupungua tangu kupanda kwa kiwango cha juu sana kufuatia uvamizi wa Rusia nchini Ukraine. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Tunapojiandaa kuingia kwenye kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote pale unapotusikiliza, karibu katika Ijumaa nyingine tena, ambapo tunakuwa na jukwaa la wanahabari, tukiangalia masuala muhimu ambayo yamejitokeza katika juma hili. Hii leo katika matangazo yetu haya tutakuwa naye e, Amini mgeni kutoka shirika la utangazaji nchini Tanzania yani TBC. Na tutakuwa na Bwana Ali Hassan kutoka uh, Radio Maisha ya nchini Kenya. Ninakukaribisha, mimi, jina langu na ni Idi Ligongo, na kwa dondoo tu basi, yale ambayo tutagusia hii leo katika matangazo yetu ni juu ya baa la njaa ambalo linatazamiwa kukumba eneo la pembe ya Afrika na eneo la Afrika Mashariki hasa Kenya katika upande wake wa kaskazini, na tutaangalia hali ya ugonjwa wa Ebola nchini Uganda, halikadhalika mkutano mkubwa ambao ulikuwa umefanyika juma hili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukiangazia masuala ya mazingira. Ni karibu sana. Nam moja kwa moja tukianza, tuanzie kuangazia e, ripoti ambayo imetolewa na IGAD ikieleza kwamba mataifa ya Somalia, Ethiopia, Eritrea, e, Jibuti yatakumbwa na ukame mkubwa utakaosababisha tatizo kubwa la njaa katika mataifa hayo. Taifa la Kenya, moja kati ya mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki nayo imeelezwa itakumbwa na njaa hiyo hiyo katika upande wake wa kaskazini, hali ambayo wadadisi wa mambo wanasema kuna juhudi za makusudi zinatakiwa zifanywe na shirika la chakula la ulimwenguni FAO kuhakikisha kwamba kunakuwa na chakula cha kutosha kwa utayari wa baa hili kubwa ambalo linaenda kukabili eneo hilo la Afrika. Hayo yakiendelea mataifa ya afrika Mashariki kwa ujumla na pembe mwa Afrika yanajikita katika kutafuta njia mbalimbali za kukabiliana na tatizo hili na kuhakikisha watu wake wanaondokana na baa la njaa. Uh, tukianza moja kwa moja mjadala wetu huu uh, tukianza na bwana uh, Ali Hasan, mapokezi yako kwanza ni yapi? Je, unadhani kuna juhudi za kutosha zinazofanywa hivi sasa katika kuweka mazingira ya kuzuia hili tatizo ambalo linaelezwa litakuwa ni kubwa kabisa la kibinadamu. Asante Idi, inaweza uh, nikasema ndio na vilevile la kwenye sentence moja maanake, uh, hayo mataifa uloyataja na umejumuisha Kenya ikiwa mojawapo, si kwamba ndo mara ya kwanza hali kama hii inatokea, na nasema hivi makusudi uh, wakati anaingia uongozini Rais Uhuru Kenyatta, huyu ni rais wa awamu ya tano nchini Kenya, nafikiri ni kama siku tatu nne hivi baada ya kuapishwa kwake, ikununi yalikuwepo. Uh, malori -ma -ma -ma na -na magari mbalimbali ya, ya kupeleka vyakula vya misaada kwa jamii mbalimbali haswa, upendo uliotaja, kaskazini mashariki mwa taifa hili la Kenya. Uh, wakati anafanya kampeni zake, rais William Ruto alisema kwamba hakuna mkenya hata mmoja ataaga dunia kutokana na janga hili la baa la njaa, lakini hali ni ngumu sana hivi kwamba ukame umeathiri sana kaskazini mashariki mwa taifa hili la Kenya, mifugo tumeona mifugo kadhaa inaweza kuangamia, na watu mbalimbali wanatembea na mabakuli wakiomba chakula. Na hii ndio maana inamsukuma kwenye kusema ndio na la, kwa sababu ukiangalia mikakati ambayo kwamba tumekuwa kwa tukiweka kukabiliana na haswa ili baa la njaa mataifa hayo uliyoyataja, ni kama tunajirudia mara kwa mara, hali ni ile ile. Panatokea mvua nyingi sana, tunazifanyia ubadhirifu, mavuno yanakuwa mengi, lakini uhifadhi wake ni wa kutilia shaka. Kisha miezi mitatu minne baadaye tunaona ukame, tunarudi kule kule kwa haya mabakuli ya kuomba misaada. Kwa hiyo naweza nikasema ndio na pia la. Amini mgeni, uh, tunafahamu Tanzania yenyewe naweza tukasema kwamba suala hili eh, labda linaonekana haliko sana, lakini kwa upande wa mpakani mwa Tanzania na Kenya eh, katika eneo la Kajiado uh, inaelezwa kwamba ukame umejitokeza baadhi ya mifugo imepoteza maisha. Lakini hata hivyo, Tanzania imetangaza juma hili kwamba bei ya vyakula imepanda maradufu, na kile ambacho kinasababishwa, wakulima wanasema, mojawapo ni kutokuwepo na mvua za kutosha, na ununuzi mkubwa wa wafanyabiashara kutoka nje ya nchi kununua chakula cha nchini humo. Nini ambacho kipo kwa upande wa eneo hilo, lakini nini kiujumla, unaona uh, suala hili linaenda kuikumba bara la Afrika hasa upande wa mashariki? Naweza kusema kwamba uh, ni, ni, ni, ni kama alivyosema uh, Al-Hassan hapo kwamba uh, ni, ni changamoto ambazo zinatokea mara kwa mara na, uh, bahati mbaya sana, viongozi ama watendaji wa maeneo husika hawajifunzi kwamba ikitokea changamoto hii, basi tutafute suluhu ya kudumu. Eh, ni vile tu serikali ya Tanzania safari hii imejaribu kutafuta suluhu ya kudumu katika masuala ya kilimo sisitizo mkubwa na kupandisha bajeti yake maradufu kwenda kuwekeza katika kilimo cha umwagiliaji, kwa sababu tunajua Afrika ni miongoni mwa nchi zinazoathiriwa sana na mabadiliko ya tabia nchi, mvua hazipatikani kulingana na majira yake. Kwa hiyo serikali ya Tanzania safari hii iliweka bajeti kubwa ili kuhakikisha kwamba inawekeza katika kilimo, bajeti maradufu kwenye upande wa mbegu na -bajeti maradufu katika sehemu ya kufanya tafiti e, ili kufanya kilimo cha uhakika e, lakini ukiangalia katika baadhi ya nchi za Afrika hizi ambazo zimekumbwa na changamoto kama Igad ilivyoeleza, bado hakuna jitihada za kudumu za kutafuta suluhu ya tatizo. Wananchi wameachwa wahangaike wenyewe, wananchi wameachwa wafanye wanavyoona, lakini tunafahamu kwamba wakati umefika sasa nchi za Afrika kuwekeza katika kilimo cha umwagiliaji na hiki ndicho ambacho inahakikisha kwamba chakula cha kudumu kinapatikana, chakula cha uhakika kinachopatikana, na watu wanaweza kulima hata misimu miwili mpaka misimu mitatu. Kwa hiyo hili ndilo ambalo ninaweza kuiona kwamba serikali hizi za Afrika, hasa hizi ambazo, kwa mfano, ziko katika Igadi zingeungana na kuongeza nguvu kubwa na hata kukusanya fedha kubwa na kuziwekeza kwa wananchi na hasa wakulima na kufanya kilimo kikubwa. Baadhi nchi za Afrika zinafanya kilimo cha wasiwasi. Uh, ili hali zina ardhi uh, ya kutosha, ardhi yenye rutuba, zina rasilimali ambazo hata ukisema maji ya chimbwe yanapatikana kwa urahisi. Kwa hiyo kuhu inaweza kusema kwamba bado nchi hizi hazijaamua kukabiliana na balaa njaa na kutafuta suluhu ya kudumu. Mara nyingi viongozi wa siasa wamekuwa wakitoa majibu ya kisiasa kulingana na kutatua tatizo uh, la msimu tu. Niliangalia hata uh, serikali ya Kenya no. William Ruto alivyoingia tu na kusema kwamba at, at, at, at, atapunguza bei ya mbolea, lakini kupunguza bei ya mbolea ni tatizo la kudumu uh, kwa sababu mpaka watu walime waitumie hiyo mbolea waje wavune wap, mavuno kuna changamoto, kwa hiyo ni nadhani zingechukuliwa jitihada za muda mfupi na zikawekwa jitihada ndefu za kutafuta suluhu ya muda mrefu zaidi. Naam, na tukiwa bado tunaangazia swala hili hili ambalo linaendana na mambo ya chakula e, tumeona Kenya wiki hii vile vile, e, toka aingie madarakani rais mpya wa Kenya Dr. William Ruto, kuna maamuzi ambayo yamekuwa yakifanywa na kuleta tafurani kidogo kwa wadadisi wa mambo wiki hii. Katika ile ahadi ya kupunguza ukali wa maisha tumesikia Kenya e, ikiruhusu Eh, kuingizwa kwa mbegu ambazo zimefanyiwa mabadiliko ya kijenetic ama GMO. Ni swala ambalo mataifa mengi Afrika yamekuwa yakipinga. Mpaka hivi sasa ni Afrika Kusini na Kenya ndiyo uh, mataifa ambayo yamekubali kufanya eh, hu mpango wa uzalishaji wa chakula, lakini vilevile bidhaa za vyakula ambavyo vimezalishwa kwa namna hiyo. Ali Hassan, mapokezi yako yakoje? Na hapo Kenya tunajua kuna baadhi ya wanaharakati wameanza kama vile kugomea swala hili, na wakitoa wasiwasi wao juu ya hili hmm. Uh, umekuwa mjadala mkubwa sana tena sana. Hivi tunavyozungumza nawe, uh, vyombo vya habari, si magazeti, si redio, si runinga, uh, vimetawaliwa na hizo taarifa ulizozitaja za GMO. Tunazungumza vyakula ambavyo vina, vinasaba na ni mjadala ambao kwamba unatupeleka nyuma sana wakati vyakula hivi vinapigwa marufuku iliyokuwa serikali ya rais hayati Mwai Kibaki, hadi leo hii, na alizungumzia hili alipokuwa kwenda safari yake huko mojawapo wa kaunti za Kenya, Homabei, uh, rais William Ruto, na akasema atakutana na baraza lake la mawaziri na mojawapo wa mikakati ya kukabiliana na ukali huu wa njaa ni kuruhusu kuwepo vyakula hivi vya, ya vya GMO. na kweli kesho hiyo walikutana baraza la mawaziri na kwa kinywa kimoja wakakubaliana kwamba sasa GMO GMO, GMO ni vyakula ambavyo vitasaidia katika kukabiliana na hili janga la baa la, la, la, la njaa. Watu wamejitokeza sana sana, wataalam wa masuala ya afya na vile vile wanasayansi wakizungumzia nini chanya, tukitazama mtazamo chanya kuhusiana na vyakula hivi na hasi kuhusiana na vyakula na, na, hivi vya GMO. Na kama ulivyotaja mataifa ambayo kwamba yamewahi na yalijaridisha mambo haya, tunajua hatima yake ilipokuwa Afrika Kusini, Misri na sasa ni Kenya kuna wale wanahisi kwamba athari za utumizi wa hizi GMO ni kubwa sana kuliko faida za vyakula hivi ambavyo vitatumiwa na wakaeleza ni kwa nini vilipigwa marufuku na inakuwaje vinarejeshwa lakini kwa upande wa serikali ya William Ruto wataalam wa na wadadisi na wanasayansi wanatoa sababu zao wakisema kwamba wamekaa wakafanywa tathmini zao na ripoti zikatolewa na wanaona pana haja ya vyakula hivi kutumiwa. Kwa hiyo ni mingumzo kubwa sana katika taifa hili la Kenya na, na hata mataifa jirani ya taifa hili la Kenya, anazungumzia vyakula hivi ni hatima yake itakuwaje. Na mbali na hii GMO inaendana na yale yale tuliokuwa nayo tangu hapo, mjadala huu wa fataliza, kama alivyokuwa anachangia mwenzangu awali, bunia moja likiwa shilingi elfu sita ili sasa hivi ni kama shilingi elfu mbili mia tano wanaulizana je, na hizi fertilizer je, na hizi mbegu na hii ardhi ya huku kwetu tutapambanaje na hali hii ya GMO? Lakini nafikiri jana, kuna mtaalam mmoja amejitokeza na akasema kwamba anachokifanya ana Rais William Ruto ni kama kinga, tunaweza tukasema ya muda mfupi tu, eh kupigia hali ilivyo na uhaba huu wa chakula, alafu huko mbeleni huenda akawazia tena kupiga marufuku hii GMO, lakini ili na kuhakikishia kwamba hakuna si kizungumzia chakula hiki cha GMO nchini Kenya kwa sasa, bado kuna ati-ati hadi dakika hii Amini. Tumesikia serikali ya Tanzania yenyewe imeweka bayana kwamba haiko tayari eh, kufanya hili, na mataifa mengine mengi yamekuwa yakipinga ah, mtazamo wa mapokezi ya Kenya ah, kwa hili uko vipi? Manake ni Kenya ni mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ina mwingiliano na mataifa karibu yote ya Afrika Mashariki ni ni, ni kweli kama walivyosema, ina mwingiliano na afrika Mashariki, inaamua mambo yake kwa pamoja, lakini kuna baadhi ya mambo bado eh, kila nchi ina msimamo wake. Kwa mfano Tanzania ilipiga marufuku hilo, na kama unavyo ah, kama alivyosema mwenzangu hapo, lina ah, mitizamo ya aina mbili eh, wanaopinga wanasema kwamba mbegu za Afrika zitapotea, mbegu za asili zitakuja, mbegu mpya. Ina maana sasa Afrika itakuwa tegemezi kuanzia kwenye mbegu, mbolea na kila kitu na kama ukiwa na huna uhakika na uh, wala huna dhamana ya mbegu, huna dhamana ya mbolea, na huna dhamana ya kila kitu kwenye sekta ya kilimo, ina maana umekuwa tegemezi kwa chakula. Maana yake tayari wamesharudi kwenye ukoloni wa chakula. Kwa hiyo hawa ndio wanaamini hivyo, lakini wao wengine wanaamini kwamba sasa mambo yamebadilika, kuna usasa, kuna kukabiliana na hali ya sasa, na GMO wanaona kwamba ndio suluhu. Kwa hiyo mitazamo hii imekuwepo kwa tofauti, lakini bado baadhi ya Waafrika wanaamini kwamba ni kama vile mkakati wa, aa, kuku, kwa, wa kwa ushindani wa kiuchumi ambapo sasa GMO itafanya bado Afrika iendelee kua tegemezi dhidi ya mataifa mengine na ni, ni, ni kama mkakati hivi wa kuchunga bara la Afrika. Kwa hiyo mgongano huo umekuwepo na hata hapa Tanzania mgongano huo umekuwepo. Serikali mara ya kwanza ilikuwa ikitoa elimu hiyo katika awamu ya tano, ikapigwa marufuku na bado katika awamu ya sita ah, i, ah, ah, kwa hiyo nadhani ni suala ambalo litakuwa la mjadala zaidi na uh, kama ambavyo serikali ya Tanzania uh, e, Rais Samia anasema anaifungua nchi, lakini katika mjadala mkali bila kuathiri mambo ya ndani na misimamo ya nchi, nadhani mjadala huo bado u -u unaweza kufika kwa wataalamu, na hasa ukizingatia yeye anaamini katika sayansi zaidi. Eh, kwa hiyo ninaamini kwamba mjadala huu utaendelea, lakini kwa sasa bado wengi uh, wanaamini kwamba uh, pengine itapoteza Afrika itapoteza uhuru wa kumiliki mbegu eh, pamoja na uhuru wa, kufuwa, wa, wa, wa kuwa, kuwa na kilimo chake eh, na mimi binafsi ninaamini hivyo kwamba bado hatujafikia kwenye GMO eh, tunatakiwa Afrika iendeleze uh, mikakati yake. Bado sisi Afrika no. ina ardhi ya kutosha Afrika uh, ina mbegu na za kutosha na inaweza ikafanya kilimo bila kutegemea hizo GMO vizuri, na kuondoa madhara yote yanayotajwa, kwa sababu hata GMO zinatajwa kwamba si salama sana, hata wataalamu wanasema kuna baadhi ya hatari. Kwa hiyo ninaamini kwamba Afrika eh, ni wakati sasa wa kuunganisha nguvu wataalamu wake na kutengeneza uh, wataalamu ambao wanaweza wakafanya tafiti zaidi na kuwa na mkakati wa kiafrika ambao utabeba maslahi ya Afrika hasa katika sekta ya kilimo na, ha, na, na hasa kwenye suala la mbegu, maana mbegu ndio inabeba hatima ya kuzalisha chakula sasa na baadaye. Tuelekee moja kwa moja nchini Uganda ambapo sasahivi kuna mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ambapo mpaka hii leo zaidi ya watu sitini wana endelewa kufanyiwa uangalizi wa maambukizo hayo, tayari watu wakiwa ni zaidi ya ishirini eh, na tano wameshapoteza maisha eh, wakiwemo vilevile wale wa uguzi ama watu wataalam wa sekta ya afya eh, madaktari, daktari wa Tanzania mmojawapo akipoteza maisha nchini Uganda kwa ugonjwa wa Ebola. Swali so, kubwa, je, nchi za mataifa ya Afrika kweli zinachukulia suala hili la uzito kama ilivyochukuliwa kwenye wakati wa Covid kumi na tisa e, labda tukianza na Ali Hassan, tupe uzoefu wako, nini ambacho unakiona e, juu ya utando huu mkubwa wa janga hili la Ebola? Shukran. Inasikitisha kwamba uh, hawajachukulia uzito sana haya, uh, mataifa ya huku nyumbani kama ambavyo ilivyokuwa wakati uh, tunapigwa na Uviko huo uh, kumi na tisa kama ulivyosema Covid. Uh, ni kwa nini nasema hivi wiki jana, wiki jana ikimalizika, alitokea na wasiwasi katika mojawapo ya kaunti za nchi ya Kenya, kaunti ya Kakamega, ambapo ilisemekana kwamba mtu mmoja mgonjwa alikuwa amelazwa na alionesha dalili za kuwa na ugonjwa huu wa Ebola, na ikasemekana kwamba alikuwa amerejea nchini baada ya kutoka nchi, nchi nchini Uganda alikokuwa amekwenda uh. Lakini wasiwasi ukawepo, na baadaye vipimo vikafanywa zaidi, ikagundulika kwamba alikuwa hana virusi hivi vya Ebola. Sasa cha kutia wasiwasi ni kwamba wakati huo alijitokeza mojawapo alikuwa daktari as akasema, wakenya wasio na wasiwasi vile, maana ebola eti si hatari sana kama ilivyokuwa uh, ama kama, kama ilivyo virusi vya korona. Lakini ile kauli nilisikiliza mie na, na ule ujumbe ukiwafikia Wakenya ni kama walifanya kupiga breki zile tahadhari ambazo walikuwa wameambiwa wachukue kuhusiana na na janga hili la Ebola, maanake wakati visa hivi vinaripotewa kule nchini Uganda, serikali ya Kenya hasa hasa kupitia wizara ya afya ilichukua tahadhari kubwa sana na nakuwaonya wakenya kutoka kaunti zilikuwa kaunti ishirini na mbili ambazo zina ama kupakana na Uganda ama mwingiliano wa karibu na nchi ya Uganda, wakawa wameonywa wakenya dhidi ya kutoka nje ya kaunti hizo kwenda Uganda, na wale walikuwa wamekwenda Uganda wakawa wanachunguzwa sana na kupimwa sana tena sana, na hata baadhi ya madereva wanaofanya biashara hizi za barabarani na wachuuzi wakawa wamezuiwa kwenda kule Uganda. Na kingine kinachonifanya niseme kwamba tahadhari si kubwa sana kama ilivyokuwa wakati wa corona, ile ni kwamba namsikiliza rais wa Uganda, Museveni, alipokuwa analizungumzia swala hili. E, unakumbuka kuna baadhi ya pressure ilikuwa na shinikizo kwamba maeneo yale yaliyokumbwa na maradhi haya pawekwe pa, pa, pawe ile karantini iliyokuwepo kama wakati wa korona. Akasema hapana, hapana haja ya kuchukua hat, hatua kama hizo, maana hii ebola si hatari sana kama kama kama korona ilivyokuwa. Kwa hiyo vijisababu kama hivi nikiweka pamoja, naona kwamba kwa asilimia ni kama ishirini mpaka thelathini pekee ndo wakazi wa eneo hili wanachukua tahadhari kali kuhusiana na virusi hivi vya ebola ikilinganishwa na korona. Vipi kwa upande wa Tanzania, Amin mgeni Nesema kwa Tanzania jitihada zinaonekana zimefanyika, kwa sababu tayari katika maeneo yote ya mipaka baina ya mataifa hayo mawili kutokea uh, mipaka hasa zile ili mikoa, kwa mfano Kagera, ambao moja kwa moja una uhusiano wa karibu na Uganda, tayari uh, waziri mwenye mwenye dhamana hiyo ameshafanya ziara huko, katibu mkuu alipiga kambi huko, wizara husika na wakiagiza kwamba vituo vyote hivi sasa vilivyokuwepo mpaka wagonjwa wote wakifika, vimefungwa vifaa maalum ambavyo vitangamua uh, kama kila um, mtu anaofika anavyoashiria ama la, lakini jitihada zikitolewa na kupitia vyombo vya habari elimu ya kupambana na kuhakikisha kwamba watu wanachukua tahadhari zote muhimu. Lakini serikali ya Tanzania pia ilitoa tamko lake uh, kupitia waziri wa afya wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na waziri wa afya wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, wakaagiza mikoa mitano ambayo ina uhusiano wa karibu ama kwa kutumia uh, ziwa Victoria ama kwa kutumia barabara pamoja na uhusiano wa Kianga na nchi ya Uganda kuanza kuchukua tahadhari kubwa, lakini pia na kuweka mkakati kwamba endapo atabainika mgonjwa ni hatua gani za haraka na watawekwa wapi na jitihada zitakazofanyika, ikiwa ni kuandaa madaktari pia na, na wahudumu katika sekta ya afya kwenye maeneo husika kukabiliana na hatari yoyote itakayojitokeza. Uh, kwao inaweza kusema mpaka hivi sasa tayari jitihada zilishafanyika zilisha, na ninaona juhudi zilizofanyika ni za kutosha, uh, licha ya kwamba bado hapajapatikana hapa uh, kisa chochote cha mgonjwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, licha ya uh, kupoteza daktari ambaye alikuwa uh, katika mafunzo uh, nchini Uganda. Kwa hiyo inaweza kusema kwamba jitihada zimefanyika kubwa na hamasa imeendelea kuwa kubwa, na ukiangalia kwenye vyombo vya habari vimeendelea kuwatumia madaktari maalum ambao wametolewa na Wizara ya Afya kwamba wao watatoa elimu na ku, uh, katika hali ambayo haitakuwa ni ya kutishia ama haitakuwa ni ya kutamausha, lakini ile hali ambayo wananchi wataelewa kwamba kuna hatari, lakini si ya kushtusha sana, ili maisha yaendelee. Tumalizie dakika hizi tano kwa kifupi tu, naomba tuliangalie hili uh, swala la masuala ya mazingira. Mkutano ulikuwa umefanyika ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukutanisha wadau wengi wa swala la mazingira, kikubwa wakiangalia namna gani, eh, Afrika inaweza kuwa mdau mkubwa uh, katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa au mabadiliko ya tabia nchi, eh, katika ulimwengu huu ambapo swala hili huwa linasababishwa na mambo mengi, lakini kubwa ikiwa ni moshi ule unaotoka uh, viwandani. Je, uh, Afrika E, imejikita sawasawa katika kushiriki swala hili au ni hili tu e, kilio chao ni kupata fedha kwa ajili ya kushughulikia miradi ambayo ipo ama inajumuishwa katika harakati za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa, Ali Hassan? Uh, kwa hakika nafikiri kinachofanya bara la Afrika lijitahidi sana katika swala hili la tabia nchi na mabadiliko haya ya hali ya hewa ni jinsi hali ilivyobadilika sasa hivi Ulikuwa uh, unatarajia kwamba mwezi fulani hadi mwezi fulani utakuwa ni mwezi wa jua kali kiangazi, na mwezi fulani hadi mwezi fulani tuwe na ama mvua fupi zile za vuli, ama mvua nyingi zile za gharika, na hapo wakulima wa kujiandaa kwa shughuli zao za kilimo na vyakula kuwepo, lakini hali imebadilika sana hivi kwamba baadhi ya maeneo wanakwenda hata miezi sita saba, waja aliona tone, uh, uh, tone la jua na kudai tone la mvua ama kuna na baadhi ya maeneo nayo wanakwenda kama miezi mingine mitano mvua na mafuriko. Hii imemfanya huyu Mwafrika anajiangalia na kujitathmini upya kuhusiana na mabadiliko haya ya hali ya hewa, na naweza nikasema kwamba serikali zetu za bara la Afrika, wakija wale marais na hata mawaziri husika, hasa kama ni wizara ya mazingira na masuala kama hayo, wana, wanasema mambo mazuri sana, hotuba nzuri sana lakini nadharia tu. Tukija katika utekelezwaji wake inakuwa ni vigumu sana. Unakuta bado vile viwanda vile na viwanda vya kemikali, si kwamba tu zinapewa leseni za kufanya kazi na kuzalisha bidhaa zao, lakini yale mazingira wanakokaa watu, unakuta mahali wanakoishi watu ni karibu sana na maeneo ya viwanda kama hivi. Uchafuzi wa mito ni ni kampeni ambayo kwamba imekuwepo sana nchini Kenya tangu walikuwekwa waziri wa, wa dhamana hii ya mazingira marehemu Michuki akitujadia uchafuzi wa mito na utumizi wa hizi karatasi za plastiki na masuala kama hayo. Kwa hiyo ni kampeni ambazo kwamba tumeanza kuona taratibu taratibu, uh, kampeni zinafanywa na mikakati inachukuliwa kukabiliana na uchafuzi huu wa mazingira. Naam, asante sana Ali hasa uh, uh, Amini mgeni, maoni yako ni yapi? Kwa ufupi tu muda ufupitu kweli. Dmzim eh, kwa ufupi inaweza kusema kwamba hii ni vita Mwalimu Julius kamarage a Nyerere kusema kwamba nchi za Afrika mea nje kwao, unaweza kusema kwamba uh, kila nchi iunganishe juhudi zake, kwa sababu ukiangalia mikakati inayofanywa wengi wanategemea serikali ipande miti, serikali ifanye hivi, lakini bila kusahau kwa kwamba hii ni vita. Mwalimu, mwanafunzi, baba, mama, mwanamke na kila mmoja aunganishe uh, nguvu na kuhakikisha kwamba tunapambana na janga hili, na kisha sasa tutafute fedha kutoka ng'ambo. Kwao naweza kusema kwamba jitihada hizi zinapaswa kufanyika ili kuhakikisha kwamba haya mambo yanakofewa. Kila mmoja akipanda miti, kila mmoja akitunza mazingira nadhani, kwa kuanzia tutakuwa tumekabiliana nayo, halafu baadaye ndo tujihizi juhudi za, za, za, za kimataifa ambazo zinahitaji sasa fedha za kigeni. Mimi ni washukuru sana kwa kuwa nami eh, amini Anthony Mgeni kutoka shirika la utangazaji nchini Tanzania, TBC, hali kadhalika Bwana Ali Hassan kutoka redio Maisha nchini Kenya. Na niwatakie kila laheri e, kwa kila jambo katika kazi zenu za habari e, hapo mlipo, lakini ni kushukuru wewe msikilizaji kwa kuwa nasi toka mwanzo wa kipindi hiki na tunakamilisha, na nikusihi vilevile uungane nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ya jarida jukwaa la wanahabari kutoka Washington DC. Mimi jina la angu ni Idi Ligongo na nasema usiku mwema.