After the international... hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka wasington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mii harizon cama polisi nchini thailand wamesema mtu mwenye silaha alikishambulia kituo cha kulelea watoto katika mji wa kaskazini mashariki wa nobwa lumfu siku ya alhamisi na kuua watu wasiopungua wa thelathini waliofariki ni pamoja na watoto ishirini na watatu maafisa wanasema mshambuliwaji huo alirejea nyumbani ambako alimuua mkewe na mtoto wake kabla ya kujiua mwenyewe walitambua mtu huo mwenye silaha ambaye pia alikuwa na kisu ni afisa wa zamani wa polisi ambaye alifukuzwa mwaka jana kutokana na matumizi ya dawa za kulevya mauaji ya watu wengi ni nadra sana nchini thailand watoto wanakufa mara nne zaidi mnamo mwezi wao wa kwanza wa maisha kuliko kiwango cha kabla ya vita katika jimbo la tig nchini ethiopia matoko yayo ni kulingana na utafiti wa kina juu ya jinsi akina mama na watoto wanavyoteseka katika jimbo hilo la watu milioni tano kwa kukosekana kwa huduma nyingi za afya tangu kuanza kwa vita wanawake wanakufa wakati wa ujauzito au ndani ya sikua bil baada ya kujifungua mara tano ya kiwango kabla ya vita na watoto chini ya miaka mitano wanakufa mara mbili ya kiwango cha kabla ya vita mara nyingi kwa sababu zinazoweza kuzuilika kwa urahisi kulingana na utafiti ambao bado haujachapishwa na uliotolewa na waandishi wake wa shirika la habari la press takriban miaka miwili imepita tangu vita vilipoanza na serikali ya ethiopia imelitenga jimbo la tigri. Na, mzi, na kukata huduma za msingi kama vile umeme simu ntnet na benki wakati wachunguzi wanaunga mkono na umoja wa mataifa mwezi uliopita wakisema pande zote zikiwemo wapiganaji wa tigrii zimefanya unyanyasaji walisema serikali ya ethiopia inatumia njaa ya raia kama silaha ya vita pande zote zimealikwa kwenye mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na umoja wa afrika mwishoni mwa wiki nchini afrika kusini unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka washington dc kupitia 175fm nairobi kenya ukame ulioonea katika mabara matatu msimu huu wa joto na kukausha sehemu kubwa ya ulaya marekani na china ambao umekuwa mbaya zaidi kwa miaka ishirini huenda unatokana zaidi na mabadiliko ya hali yawa kulingana na utafiti mpya watafiti kundi la wanasayansi kutoka kote ulimwenguni ambao wanachunguza uhusiano kati ya hali mbaya ya hewa na mabadiliko ya hali ya hewa wamesema aina hii ya ukame itatokea mara moja tu kila baada ya miaka mia nne katika kanda za kaskazini kama sio mabadiliko ya hali ya hewa yanayosababishwa na binadamu ukame ulikausha mito mikubwa kuharibu mazao kusababisha moto wa mwituni kutishia viumbe vya majini na kusababisha vizuizi vya maji barani ulaya imekumba maeneo ambayo tayari yameathiriwa vibaya na ukame nchini marekani hasa upande wa magharibi lakini pia maeneo ambayo ukame ni nadra zaidi kama kaskazini masharikichaina pia imeshuhudia majira ya ukame mabaya zaidi katika kipindi cha miaka s na kusababisha uharibifu kwenye mto wake maarufu wa sasa hivi watafiti wanatabiri kwamba hali hizi zitajirudia kila baada ya miaka ish0 ikizingatiwa ni kiasi gani hali ya hewa imeongezeka kubadilikawa ukaguzi kuhusiana na kuvuja kwa mabomba mawili ya gesi ya nord stream yanayounganisha rasia ya na ulaya umezidisha shaka kwamba vilikuwa vitendo vya uhujumu uchumi maafisa wa sweden wamesema leo alhamisi mwendesha mashtaka wa umma mats umam amesema katika taarifa kuwa kwenye Nord 1 na 2, katika eneo la kiuchumi la kipekee la sweden ambalo limesababisha uharibifu mkubwa wa mabomba ya gesi Luxist, amesema kuwa uchunguzi wa eneo la uhalifu umezidisha dhana ya kuwepo kwa vitendo vya kuhujumu uchumi vipande vya ushahidi vimekusanywa katika eneo la uhalifu na hivi sasa vitachunguzwa mwendesha mashtaka amesema mwendesha mastaka hakutoa maelezo zaidi akitaja usiri wa uchunguzi na kusema kuwa swala hilo ni nyeti sana maafisa nchini nigeria waligundua waunganishaji wa kinyume cha sheria kutoka moja ya vituo vyake vikuu vya kusafirisha mafuta baharini ambavyo vilikuwa vinafanya kazi ama vikifanya kazi bila kugunduliwa kwa miaka tisa mukuu kampuni ya mafuta ya serikali nnpc n amesema hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu harizon kamau tunapojitayarisha kuingia kwenye kipindi cha kwa undani kwa undani kutoka idha ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangazia hali ya mlipuko wa ebola nchini uganda ambapo wataalamu wa afya wanaeleza kwamba watu 29 wameshapoteza maisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hi leo tutaangalia maamuzi ambayo ya yamezua mjadala na utata ya rais mpya wa kenya uhuru kenyatta aliyoyafanya toka alipoingia madarakani ninayekukaribisha mimi jina langu naitwa idi ligongo ninakusihi na uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani hi leo nam kwa undani tunaanzia nchini uganda ambapo watu 29 wamefariki kutokana na mlipuko wa virusi vya ebola nchini uganda maafisa wa afya wanne ni miongoni mwa waliofariki watu 6watat wamewekwa chini ya uangalizi wa maafisa wa afya baada ya kuonyesha dalili za maambukizi maafisa wa afya kumi wameambukizwa virusi vya ebola mkuu wa shirika la afya duniani who tedrosi athnon hebreyesus amesema kwamba chanjo inayotumika kukabiliana na maambukizi ya virusi vya ebola katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo haiwezi kutumika dhidi ya virusi vya ebola vya uganda waziri wa afya wa uganda wakati wahuo jen ruthacheng ameandika ujumbe kupitia twitter kwamba uh, magreti nasisubi afisa wa afya anakuwa wa nne kufariki dunia kutokana na ebola daktari raia wa tanzania alikuwa afisa wa kwanza wa afya kufariki dunia kutokana na ebola nchini uganda tedrosi ambaye ni mkurugenzi wa who amesema kwamba kuna aina mbalimbali mbali za chanjo ambazo zinaendelea kutengenezwa na mbili kati ya hizo zinasubiri kufanyia majaribio katikati ya wiki hii na kuangazia namna gani nchi ya uganda endapo serikali itaruhusu majaribio hayo shirika la afya duniani limesema kwamba linaisaidia uganda kukabiliana na maambukizi ya ebola ambayo yameripotiwa katika wilaya nne kisa cha kwanza cha maambukizi kiliripotiwa katika wilaya ya mobende kabla ya kugunduliwa katika wilaya ya kasanda kiegegwe na kagadi rais wa uganda yoer museveni amesema kwamba hatotoa amri ya kusitisha shughuli za kawaida na watu kubaki nyumbani kama hatua ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya ebola akisisitiza kwamba hakuna haja ya watu kuwa na wasiwasi wasi. virusi vya ebola viligundulika mwaka el976 nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo uganda ya inakabiliana na aina ya ebola kutoka sudan ambayo ni tofauti na ebola ya drc uganda ni jirani na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo imeripoti mlipuko kadhaa ya ebola watu wa tano wamefariki dunia mwak 219 katika mlipuko wa hivi karibuni drc iliripoti kumaliza kabisa maambukizi ya ebola mwezi uliopita watu alfbmbhn0 walifariki drc mwaka elfublaishirini kutokana na ebola zaidi ya watu kuminamojaelfu walifariki dunia kati ya mwaka elfubkta na ebks afrika magharibi kutokana na maambukizi ya virusi vya ebola dalili za maambukizi ya ebola ni pamoja na joto jingi mwilini mgonjwa w kutapika kutokwa damu na kuharisha mara nyingi ni vigumu kuzuia maambukizi hasa mjini kwenye idadi kubwa ya watu watu walioambukizwa ebola hawaonyeshi dalili hadi baada ya siku ishirini na mmoja hakuna tiba ya ebola mpaka hivi leo japo utafiti unaendelea tuungane na, na bende wa moto kutaka kujua kile kinachoendelea nchini uganda na hali hivi sasa ikoje ya kukabiliana na virusi hivi na bende hebu tueleze nini ambacho mnaelezwa hapo licha ya taarifa mbalimbali kutoka vyombo vya habari hali kadhalika eh, shirika la afya duniani who na wataalamu eh, wa afya hapo nchini uganda kwa nyinyi ambao mmekuwa mkiendesha maisha yenu kila siku wakati wa eh, janga hili la ebola nchini humo nini kinaendelea hapo juhudi zimewekwa serikali imeweka juhudi imepangilia isipokuwa ugonjwa wa ebola unaendelea kutambaa sasa umefikia wilaya kama tano sita hivi na kulikuwa wakati mwa uganda lakini leo asubuhi nilipata habari kunaye mtu mmoja aliyefariki dunia juu ya ebola wilaya ya kasese ambayo yiko kabisa mpakani mwa jamhuri ya, ya demokrasia ya congo raisi alipotoa hutuba yake ya wiki iliyopita alisema hatutakuwa na hatari ya kufungia nje kama vile tulivyofanya alivyofanya na covid kumi na tisa kwa sababu alisema ugonjwa huu hautambai kwenye upepo unapatikana kutoka mtu kwa mtu yani kuwatokea kwa jasho mtu anayekuwa karibu na wewe hayo ndiyo serikali inaweka kwa wananchi kuweza kushughulikia ugonjwa huu waganda wa uguzi wanaye ujuzi mrefu wa muda mrefu sana kuhusu ugonjwa huu wa ebola kwa hivyo hatari sio kama ile ya covid kumi na tisa nimesikia pia kwamba mipakani kumewekwa shughuli mpakani mwa kenya na uganda nafikiri wameweka kamati kwa kila upande za kuweza kuchunguza kwa wasafiri wanapovuka mpaka kutoka uganda mpaka kenya nafikiri na hata uko tanzania wenzetu wa uko tanzania nafikiri wamefanya juhudi hizo hizo nilimsikia mheshimiwa suluhu akitoa mwito mpakani mwa tanzania na uganda pia juhudi hizo zimewekwa uhatari ulioko ni kwamba vile nilivyosema wilaya kama tano sita hivi na mauti inaendelea kuwapata watu shida ni kwamba usafiri bado unaendelea na watu hawajawekewa vikwazo vyovyote vya usafiri kwa hivyo inawezekana kama kwamba inaweza kupenya kutoka wilaya vile vile vita linevyongea yako kufika muji mkuu wa kampala huo ndio uhatari ambayo uko wakati huu unaoleta wasiwasi kwenye umma hapa uganda lakini juhudi bado zinawekwa watu wenyewe wa hapo uh, uganda wanachukuliaje hii hali manake vifo vimeshaongezeka mpaka ishirini na tisa hivi sasa kwa mujibu wa shirika la afya afyaw waafrika na ganda ikiwa mojawepo ni kwamba watu wanaamka wakiwa sasa wamesikia kwamba vifo vinaendelea kupanda kila siku na kunao juhudi lakini sio sana za kujitenga na watu kukaa mbali na watu na uelewe mia zetu zile zingine zi, mia totovu zile za kuweza kukumbatiana na kushikana mikononi wakati mwingine ni vigumu sana na pia rais alisema waendelee kuvaa kama vile walivyokuwa wanafanya wakati wacovid kumi natisa lakini hata covid kuminat watu wengi walikuwa wamehachana na hivyo vifaa vingine vya kujilinda kwa hivyo hatari ni kwamba kwa wakati huu tena lazima wahamasishwe zaidi kama vile ilivyokuwa wakati wa covid wadikuna uhatari kwenye watu wenyewe yaani wakihatarishi sana au wenyewe lazima serikali iongeze nguvu ya kuhamasisha ugonjwa huu sitambaye kwa mwendo wa haraka kufikia sehemu zingine za nchi hii labda ungetueleza vile vile uganda imekuwa ikifanikiwa sana kukabiliana na mlipuko huu wa ebola hata wakati umesambaa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na miaka ya nyuma imeshawe kutokea ikafanikiwa kuudhibiti kabisa kwa nini hivi sasa inaonekana mm. kwamba maambukizi yanazidi kusambaa zaidi ya watu e, sitini vifo tayari ishirini na tisa vimeshatokea tatizo liko wapi na bende ndugu idi bendeduu njwa huu kwa wakati huu sio ugonjwa unaotoka pande za kongo hii ni aina ya ugonjwa wa ebola unaoitwa sudani na imesemekana ime nafikiri na hata wh kwamba hakuna dawa ya kukinga watu na ugonjwa huu nafikiri bado wanatafuta wawezi kupata njia za kupata dawa la kukinga watu hasa wafanyakazi wa kule mipakani kwa hivyo huu mi gonjwa aina yake sio ile ya congo tre hii in, in, inaitwa ya sudani kwa hivyo nafikiri walikuwa wameweka sana nguvu upande wa congo lakini ugonjwa huu inawezekana kuwa ulipenya kutoka upande wa sudani ya uko kusini na kile ambacho sasa kwa hivi sasa uh, nyinyi binafsi mtu mmoja mmoja mmekuwa mkijitahadhari vipi na kuepukana na haya maambukizi maanake kile kinachoonekana umegusia kwamba kuna hizo juhudi zinazofanyika za mipaka baina ya pengine tanzania uganda kenya vile vile na uganda pengine kadhalika rwanda vile, vile nini ambacho unakiona kama kinafanyika madhubuti kabisa kwa mataifa haya yote ya afrika mashariki yanayopakana na uganda kufanya kwa pamoja na nyinyi binafsi kama wananchi mnafanya nini uhatari uliyoko wakati huu nafikiri wafanyikazi wa wizara ya afya inaweza kuwa wameona kwamba wanao ujuzi huo lakini hawafanyi juhudi nafikiri watafanya juhudi wakati huu kwa sababu tunaongea kwa voa hawafanyi juhudi ya kuwahamasisha umma kama vile walivyokuwa kuweka matangazo kwenye redio kwenye televishoni kwenye magazeti lazima waamke wa na wawe hivyo vizuizi ili watu waamke waelewe uhatari wa ugonjwa huu kwa sababu kwa wakati huu watu wanafikiri ni ugonjwa wa uko mbende mm-hmm. ugonjwa wa uko kakadi sehemu za huko sta uganda lakini ugonjwa huu kuna uvumi kwamba na una, unaelewa uvumi wa, wa, wa siku hizi wa mitandao unaweza kuwa uvumi wa uongo au uvumi wa kweli kwa sababu kila mara unasikia mtu mm. amegunduliwa huko kampala lakini wizara ya afya inafanya uchunguzi wao wanakana wanasema hakuna mgonjwa kampala uh, uh, kwa wakati huu kwa hivyo nafikiri kuhamasisha watu ndio bado kinakosekana hata ingawa wauguzi wanayouchuzi kwa sababu ikitambaa iingie kampala itakuwa hatari sana asante sana uh, na bende wa moto kwa kueleza hayo yote kutoka hapo nchini uganda kuhusiana na mlipuko wa ugonjwa wa ebola ambao hivi sasa umekumba eh, taifa hilo la uganda na kuzua wasiwasi mkubwa katika mataifa jirani lakini kumbukwe mataifa jirani kama vile kenya tanzania rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yenyewe yamekuwa yakifanya juhudi mbalimbali kuhakikisha kwamba maambukizi hayaingii katika mataifa hayo kwa kuweka wataalamu wa afya katika mipaka lakini bado waradisi wa mambo wana wasiwasi kutokana na kwamba mataifa hayo yana mipaka ambayo kwa namna moja ama nyingine ni kazi kwa wataalamu wa afya kufika na kusimamia ule e, hali ya watu kuingia na kutoka katika mataifa hayo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa muda mfupi ujao tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa namkaribu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini kenya ambapo tunaangazia eh, ahadi ambazo zimekuwa zikifanywa na rais mpya wa kenya d william ruto ambaye amekuwa akitaka kuona kwamba maisha yanakuwa mepesi kwa taifa hilo kwa wananchi baadhi maamuzi ya maamuzi yakileta utata alipokuwa katika harakati za kampeni kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi agosti rais wa tano wa kenya d william ruto aliahidi kuwapunguzia wa kenya gharama za maisha baada ya kupishwa mwezi uliopita rais ruto ameingia mbioni kuhakikisha kwamba ahadi zake zinatimia kuanzia kuboresha zaidi uhusiano na taifa la moroko na kukana eneo la uh, sahara ya magharibi kwa minajili ya kuweza kuagiza mbolea na tangazo kuwa huenda kenya ikaagiza mafuta kutoka hata nchini russia eh, hali ambayo inaleta utata kwelikweli na hivi karibuni ametangaza kuruhusu zile mbegu za ambazo zimefanyiwa mabadiliko ya kijenetiki ama gmo kuingia katika taifa hilo hali ambayo imezua mjadala mkubwa eh, si ndani ya kenya hata mataifa jirani kwa undani leo hii mwandishi wa sauti ya amerika jason nyakundi anaangazia hatua za rais ruto za kutimiza ahadi zake za kiuchumi kwa wakenya ni athari zake kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya kenya na nchi mbalimbali za magharibi alipoingia madarakani mwezi uliopita rais wa kenya william ruto alirithi uchumi uliojaa madeni mfumuko wa bei ukosefu wa kazi na changamoto zingine nyingi shirika la fedha duniani imf nalo na pia lishamwongezea mzigo zaidi hii ni baada ya imf kuitaka kenya kupanua wigo wake wa ushuru na kufuta ruzuku ya mafuta kupanua wigo wa ushuru kutamaanisha kuwaleta wakenya zaidi wakiwemo wakipato cha chini kwenye mkondo wa ushuru hatu ambayo huenda ikawakera wafuasi wake kufuta ruzuku ya mafuta kutachangia kuendelea kupanda kwa bei na kusababisha mfumuko wa bei zaidi jambo ambalo ruto mwenyewe alilipinga Ruto alifanya uchumi kuwa ajenda kuu ya kampeni yake aliwaahidi wakenya mageuzi makubwa ikiwa atashinda lakini katika siasa ahadi na ukweli ni vitu viwili tofauti utekelezaji wa manifesto unahitaji fedha na miundo mipya ya kiuchumi na hata kukabiliana na upinzani kutoka kwa watetezi wa hali iliyopo mkutano wa kibiashara siku moja baada ya kuapishwa naye nasar borita waziri wa mambo ya nji wa ufalme wa moroko ulichangia rais ruto kutafuta uhusiano mpya wa kibiashara wenye manufaa kwa pande zote mbele na taifa hilo kubwa kiuchumi la kaskazini mwa afrika ruto alisema kuwa uhusiano wa kenya na ufalme wa moroko utachangia maendeleo ya haraka katika sekta ya kibiashara kilimo afya utalii nishati miongoni mwa mengine kwa manufaa ya nchi zote alipatilisha utambuzi wa jamhuri ya kidemokrasi ya saharawi eneo lililojitenga kusini mwa moroko na kuwa uamuzi wa kwanza rais ruto alifanya kuhusu sera za kigeni baada ya kuchukua mamlaka siku iliyotangulia richard tuta mtaalamu wa masuala ya usalama anasema uamuzi wa rais ruto ni wa kuweka mbele manufaa ya nchi rais aliyopo hivi sasa alikuwa na sera na alikuwa na kile kitu ambacho tunaita manifesto ambapo wakati wa kampeni alikuwa na ha- aidi wananchi kwamba nikipata uongozi nitafanya hivi nikipata uongozi nitashusha bei bei ya bidhaa nitashusha bei ya mafuta nitashusha bei ya mbolea ambaye hatimaye itafanya bei ya ya vyakula vikashuka pia kwa sababu ukumbuke kwamba wakati ambapo rais anapochukua mamlaka ilikuwa kwamba bei ya bidhaa bei ya chakula uh, maisha ni, yalikuwa mangumu kwa hivyo cha umuhimu kwa hivi sasa ni yeye kujaribu iwezekanavyo kuweza kuteremsha uh, hali ya maisha kwa mwananchi wa kawaida kwa sababu hawa ndio walimchagua walimchagua akaweza kuja na sera ambazo zitafanya gharama ya maisha ikarudi chini kwahivona alikuwa na mpangilio kwamba atazishusha ata namna gani atazipata kutoka wapi atazisafirisha namna gani kwa hivyo wakati ambapo anaingia alikuwa tayari ashajua kwamba suluhisho litapatikana e, na njia ipi labda alikuwa anajua kwamba suluhisho itapatikana endapo ataagiza mafuta kutoka russia na endapo ataagiza uh, mbolea kutoka moroko kwa hivyo haya yote sio kwamba ni mambo ambayo anayafanya kwa haraka hapana ni mambo ambayo anatimiza zile sera zake ambazo aliahidi watu wakati wa uchaguzi na hujua kwamba uhusiano uh, uh, wa kimataifa ni kama siasa tu za za, za kijijini ambazo uh, inaongozwa na nafsi sasa katika haya mambo yote uh, cha, cha umuhimu ni nafsi ya nchi ya kenya kwamba uh, uh, mwelekeo ambao kenya unayochukua itafaidika kivipi sio kwamba ina- amerika ifaidike sio kwamba ukrein ifaidike hapana e, kenya itanufaika kivipi na sera ambayo itatekeleza katika umoja wa kimataifa kwa sababu hakuna eh, haja kwamba tununue mafuta kwa bei ya juu na ilhali E, urusi inau, inauza mafuta kwa bei ya chini yeyote ambayo angetaka kwamba tukanunua mafuta bei ya juu basi inazidi na-a ina, inabidi naye pia achangie uchumi ndio kenya ikaweza kununua mafuta hayo kwa bei ya juu kwa sababu haya yote ndugu yangu haya yote ni sababu za kibinafsi unakumbuka wakati donald trump alipokuwa <laughs> rais wa amerika alikuja na ile sera kwamba america as kwamba chochote ambacho watakuwa wanatekeleza kama amerika watakuwa naangalia na wanatulia, wanatulia maanani sana e, e, nii zao e, masilahi yao kwanza sio masilahi sijui ya nini kule sio waende vitani kwa sababu ya kujaribu kusaidia nchi nyingine ambayo haihusiki moja kwa moja na nchi ya amerika kwa hivyo hata sisi labda kwa hivi sasa rais ambaye ako mamlakani ameamua kwamba sera zake zitakuwa zinaongozwa na nchi ya kenya kwanza maamuzi mengine ya kugeuza uchumi yanaweza kuchukuliwa mara moja mengine yatachukua muda ukweli ni kwamba itachukua muda kwa sera za kiuchumi kuleta mabadiliko yanayoonekana katika manifesto yake ruto alizipa kipaumbele sekta tano zikiwemo kilimo biashara ndogondogo makazi huduma ya afya na uchumi kwa misingi ya ubunifu wapiga kura wengi hupata riziki kutoka kwa kilimo na pia taifa lenye njaa ni taifa lenye hasira ahakikishe usawa wa maslahi kuanzia kwa wakulima hadi watumiaji kwenye hotuba yake wakati wa kuapishwa rais alitoa ahadi ya kupunguza bei ya mbolea kutoka shilingi au dola audol hadi shilingi au dola aol kwa mfuko wa kilo hamsini. kenya pia imeelezea nia yake ya kuingia katika mazungumzo na nchi zinazozalisha mafuta ikiwemo urusi katika hatua ambayo inaweza kutatiza sera za kigeni ya nchi na wafadhili wake wa magharibi rais rutu ashasema kuwa serikali inatafuta ushirikiano wa moja kwa moja na mataifa hayo ili kuisaidia kenya kupunguza bei ya mafuta ruto alisema kwamba serikali ina nia ya kutafuta suluhu baada ya kufuta mpango wa ruzuku ya mafuta mapema mwezi uliyopita lakini biashara kwa mfano na nchi ya urusi inaweza kusababisha mvutano na washirika wa kenya wa magharibi ambao wameshinikiza kutengwa kwa urusi kutoka uchumi wa kimataifa kufuatia uvamizi wa rais vladimir putin nchini ukraine bwanatuta anasema uwezekano huo ni mdogo uh, sidhanii sidhanii kwa sababu lilo likitendeka basi pia huenda uh, ikawa kwamba russia pia itakuwa na ushawishi mkuu katika katika nchi za afrika kwa hivyo ni jambo ambalo wanajaribu kufanya kile kitu tunaita kwa kizungu kua kwa sababu wakiweza kusahau afrika na hiyo ndio pia tazamio kuu la nchi ya ya, ya ya urusi kwamba hizi sio vita tu za kule hapana hizi ni vita za kuweza kugawa nchi zingine zikawa upande wake na zingine zikawa ngambo ile kwa hivyo nafikiria uh, nchi za za, za nje nyingi zinaangalia zina, zina, zina kwa undani sana kwamba licha ya zile vita ambazo ziko urusi na ukrein isiwe ikawa kwamba itafanya nchi za afrika zikaegemea sana upande wa, wa urusi unakumbuka kwamba e, nchi nyingi za afrika kuna yale ambayo e, ikiangaziwa sana utakuta kwamba hata msahada a kutoka nchi za magharibi yeah? kwa sababu unakuta kwamba nchi za magharibi zinazingatia hata kabla ya kuweza kufanya biashara na nchi za afrika inazingatia sana demokrasia na sio demokrasia ki, ya kiafrika ni demokrasia ya nchi za kimagaridi kwa hivyo na ndio unaona kwamba nchi kama vile sasa uchina imeweza ikapenya afrika sana na kuweza kufanya biashara na hao kwa sababu kuna yale mambo ambayo china haizingatii sana china haizingatii mfumo wa, wa kisiasa wa nchi haizingatii kidemokrasia haki za kibinadamu haizingatii kwa udani na haiingilii kwa vyovyote vile siasa za nchi yoyote na utakuta kwamba urusi pia inachukua mwelekeo huo na utakuta kwamba nchi za magharibi licha ya kwamba zina uhusiano na wewe lakini zinataka zina kwenda mpaka kule kwako kitandani yeah? kuweza kujua kule katika chumba chako cha malazi kwamba ni nini kin, kinachoendelea kule yeah. na sasa hapo inaleta ina rabsha fulani inaleta kutoelewana kulingana na ofisi ya takwimu ya kenya kenya iliagiza bidhaa za thamani ya shilingi bilioni 376 kutokaurusi 221 punguz kutoka shilini37922 uuzaji wa bidhaa za kenya kwa urusi kwa upande mwingine ulipanda kutoka shilingi22 bilioni, bilioni 15 mw jana kutokana na ongezeko la mauzo ya maua ukrein pia ni chanzo kikuu cha ngano na mbolea nchini kenya na mwaka jana kenya ilisafirisha bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni192 shilingi bilioni74 wa 220 asante sana jason nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani na hapa tunakamilisha matangazo haya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo mimi jina langu ni idi ligongo