sanane mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sawa na saa tatu usiku afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia zinazoletwa kwenu na mipatrike nduimana rais wa rusia vladimir putin jumatano amesaini sheria ya kurasimisha umiliki wa mikoa minne ya ukraine hatua ambayo kwa kiwango kikubwa inashutumiwa kuwa ni kinyume cha sheria na ambayo imefanyika wakati vikosi vya ukraine vikisonga mbele kwa mapambano ili kuchukua maeneo hayo yaliyo chini ya udhibiti wa rasia hatua hizo za rasia zilipitishwa mapema wiki hii na bunge kuitambua mikoa ya ukraine ya ukran na nae kuwa ni himaya za rsarusa iliweka maafisa baada ya kufanya kile ilichokiita kura ya maoni katika maeneo hayo krn na washirika wake wa magharibi pamoja na umoja mataifa zimepinga matokeo ya kura na hatua za kunyakuliwa kwa maeneo hayo kiujumla ikisema kura hizo zilifanyika chini ya mazingira ya vitisho na hayawakilishi maoni ya wengi umoja wa afrika umewakaribisha wawakilishi wa serikali za ethiopia na viongozi wa mkoa wa kaskazini wa tigrei kwa ajili ya mazungumzo nchini afrika kusini baada ya wiki hii ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo viliharibu eneo hilo barua ya oktoba mosi kutoka kwa musa faki mwenyekiti wa tume ya umoja wa afrika imeeleza mazungumzo yatasimamiwa na rais wa zamani wa nigeria olusegono bassanjo mwakilishi maalum wa au akisaidiwa na rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta na makamu rais wa afrika kusini mfumo zile mlambo nkula barua imeeleza mazungumzo yanalenga kutoa msingi wa mazungumzo ya upatanishi baina ya pande hizo mbili ili kupata suluhisho la mgogoro serikali ya ethiopia imesema iko tayari kushiriki mazungumzo hayo unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, washington amerikawasic mahakama moja nchini rwanda jumatano amewaachilia huru waandishi wa habari watatu ambao walikuwa wanaziwiliwa jela kwa miaka minne kwa madai ya kueneza habari za uongo kesi ambayo ilitajwa na makundi ya kutetea haki za binadamu kuwa ni uzushi wanahabari hao watatu damasen mtuimana shadrak niosenga na jean jeanbatistiimana walikamatwa mwezi oktoba mwaka 218 wakati wa msako mkali dhidi ya wakosoaji wa, wa serikali ya rais paul kagame wanaotumia mtandao wa youtube watatu hao walikuwa wanafanya kazi kwenye televisheni ya iwachu inayopitisha matangazo yake kwa youtube na walishtakiwa kwa kuchochea uasi kusambaza habari za uongo kwa nia ya kujenga hisia kima ya kimataifa ya uadui dhidi ya rwanda na kuchapisha taarifa na picha za uongo lakini mahakama ya mjini kigali ya majaji watatu iliwafutia mashtaka yote na kuamua kuwa waendesha mashtaka walishindwa kutoa ushahidi wa kutosha wanahabari hao hawakuwepo mahakamani wakati wa uamuzi wa huo lakini wakili wao jean paul ibambe ameiambia afp kwamba amepokea kwa furaha kuachiliwa kwao vitendo vya utesaji na unyanyasaji vimesambaa na kufanywa kwa ukatili katika maeneo ya migogoro nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo umoja wa mataifa amesema jumatano ambapo kesi zilizorekodiwa zimefikia 3 katika miaka miwili iliyopita ripoti hiyo iliyochapishwa kwa pamoja na idara ya haki za binadamu na tume ya kulinda amani nchini drc ya umoja wa mataifa imegundua asilimia 93 ya kesi 3618 zimetokea katika maeneo ya taifa hilo ambapo kuna makundi yenye silaha sehemu nyingi za mashariki mwa drc zina makundi yenye silaha mengi yake yakiwa ni mabaki ya vita za kikanda za mwishoni mwa miaka ya 90 na mapema mwka200 jopo la ufalme wa sweden katika masuala ya sayansi jumatano limetangaza wanasayansi watatu walioshinda tuzo ya nobel katika kemia kwa ubunifu wao wa kemia muunganiko na matokeo ya kemikali katika viumbe hai zawadi ya tuzo hiyo ni dola za marekani lakitisa ambazo zimekwenda kwa carolin bertozi na barry haple wa marekani na morten meldal wa denmark hii ni tuzo ya pili ya nobel katika kemia baada ya u mara ya kanza hapo mwaka 201 mwisho wa habari za dunia mlikuwa nami patrick ndimana lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu kennes bwire katika kipindi cha kwa undani nina wageni nikiwatakia usiku mwema sehemu ya kwanza tunaangazia makombora yanayofyatuliwa na korea kaskazini kila mara pasipo kujibu sehemu ya pili tutaangazia hatua ya serikali ya kenya kuruhusu matumizi ya vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki yaani gmo mimi ni kennes bwire nikiwa hapa washington dc korea kaskazini yenye silaha za nyuklia imeendelea kufyatua makombora ya masafa marefu moja baada ya lingine wiki hii nchi hiyo imefyatua kombora lenye masafa marefu kabisa na kupaa juu ya japan ikiwa ni mara ya kwanza katika muda wa miaka mitano kuvurumisha kombora la aina hiyo kombora hilo limeruka umbali wa kilomita 6 na kuwa lenye umbali zaidi kuwahi kurushwa na korea kaskazini katika majaribio yake ya makombora ambayo huwa yanapaa katika anga ya juu kabisa japani imelazimika kusitisha safari zake za treni na kuambia raia wake kuchukua tahadhari wakati korea kaskazini ilikuwa inarusha kombora lake ambalo lilianguka katika bahari ya pasific korea kaskazini imefanya majaribio ya makombora mara tano katika muda wa siku tano zilizopita korea kaskazini inashutumu marekani na washirika wake kwa kile imedai kama kutishia usalama wake kwa kufanya mazoezi na maadui wake pamoja na kuimarisha jeshi la korea kusini je korea kaskazini inatuma ujumbe gani kwa ulimwengu katika kurusha makombora yake amini mwidau ni msomi na mchambuzi wa maswala ya diplomasia na uhusiano wa kimataifa yupo toronto kanada nafikiri ujumbe ambao kwamba unaotuma ni kwamba hawatakaa kimya Uh, wakati ambapo korea kusini na marekani ama na nchi zingine zote za za nje ya asia zikiwa zinafanya mazoezi ya kijeshi karibu na mipaka yake kama tunavyo tunavyojua katika wiki moja iliyopita uh, korea kusini na marekani walifanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi na baada ya hapo pia kulikuwa na visit yanaibu wa rais wa marekani katika mpaka wa korea kaskazini na korea kusini kuwatembelea wanajeshi wa marekani wanaokaa pale kwa hiyo hii imekuwa ni kama tisho wa kidhani pengine kuna njama fulani za ambazo ajaribu kuundwa kujaribu kuivamia Kwayo, ifetua, kutu, kwa hiyo mizinga ile yalioifetua ni kutoa tahadhari ya kwamba hapa tulipo sisi pia tuna uwezo wa kuvuruga hali ya usalama katika hii penusula ya, ya korea wamekuwa wakifanya hivi hata kabla ya marekani na korea kusini kuanza haya mazoezi ya kijeshi korea korea kaskazini ina matatizo yake ya kiuchumi ina vikwazo vinaiumiza haitilii maanani kwamba hawa ninawaonyesha misuli wana misuli yao ya wa wa, wa ambao anaweza niangamiza wametilia maanani lakini athari ambayo kwamba waweza wakaileta katika mashambulizi ambayo watayafanya hata kama wao watadhuriwa itakuwa ni athari kubwa zaidi kwa, kwa kwa ulimwengu kama tulivyoona katika hii mi, mizinga walioitupa ni mizinga ambayo imekwenda zaidi ya kilomita elfu nne na ilipita juu ya nchi ya japan japani si, si wenye kushindana na wao wenye kushindana na wao ni korea kusini lakini mizinga ameipeleka mpaka ikaruka mpaka jua ya japani ikienda siku ya pili hivi sasa marekani ya katika harakati ya kujaribu kuleta mazungumzo katika baraza kuu la usalama la umoja wa mataifa ili kitendo hiki kizungumziwe i kwa sababu ni kitendo ambacho kwamba chaweza kikaleta taharuki katika sehemu kubwa sana ya ulimwengu marekani na korea kusini zimejibu jaribio hilo kwa kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja ndege za kijeshi za korea kusini na marekani nazo zimeangusha mabomu katika bahari ya manjano wakati wa majaribio amin anaona mazoezi ya marekani na korea kusini kuwa majibu ya kimya kwa korea kaskazini pasipo kutamka neno lolote bila shaka hii ni mojawapo ya njia ambayo kwamba marekani nao pia wanatanua misuli yao kuwaambia korea kaskazini ya kwamba Ah, mbali na mizinga mnayoitupa pia kuna athari kubwa sana ambayo tunaweza tukaifanya sisi kutokana na silaha tulizonazo ama tuna silaha za kijeshi za kutosha kushambuliana na nyinyi katika katika masuala ya kivita vitisho vinavyotoka korea kaskazini vyaweza vikajibiwa na vitisho vya kijeshi vinavyotoka marekani na na mrengo wake wa kijeshi wakati wa utawala wa donald trump kulikuwa na majibizano kati ya kim jong un kiongozi wa korea kaskazini na donald trump lakini wakati wa biden marekani inaonekana haijibu sana korea kaskazini wala haizungumzii ni kama haijui kinachoendelea lakini kwa kweli najua kwa nini hii ni mbinu tofauti kwa sababu mbinu za mwelekeo wa sera za rais trump zilikuwa ni tofauti na hizi mwelekeo wa sera wa wa rais biden rais biden ni mzoefu zaidi katika masuala ya kidiplomasia ya kilimwengu na masuala ya, ya, ya kiusalama ya, ya kwa hiyo kwa hiyo utaratibu wake ni tofauti sana na ule utaratibu wa, wa alikuwa waliyekuwa rais wa marekani nafikiri biden zaidi uh, ameweka uhusiano wake ni wa kitaasisi ndio maana ukaona ana ushirikiano na na kama vile li, baada y hii shida iliyotokea alikwenda akafanya mazungumzo na waziri mkuu wa japan ili kumhakikishia kwamba wako pamoja kwa hiyo waziri mkuu kishida pamoja na biden wamezungumza na bila shaka rais biden pia atakuwa amezungumza na viongozi wengine lakini uh, aliyekuwa rais wa marekani alikuwa ameweka uh, m- amesistiza zaidi katika uhusiano wake baina yeye na, na, na kim jong un wa, wa korea kaskazini akaona kwamba hiyo ndo njia pekee ya kuweza kutuliza ile gharaka iliyokuweka ya kijeshi baina ya marekani na hiyo nchi ya uh, korea kaskazini japan imesema kwamba haikutaka kuangusha kombora la korea kaskazini lakini wizara ya ulinzi ya japan imesema kwamba huenda ikachukua hatua za kujibu korea kaskazini wakati inatafuta njia za kuimarisha usalama wake kutokana na uchokozi wa korea kaskazini korea y kusini vilevile imesema kwamba itaimarisha jeshi lake dhidi ya kile inachokiona kama uchokozi wa jirani wake korea kaskazinihi kuoesh athari ambayo kwamba waweza wakaileta waka, waka katika masuala ya kidunia kwa sababu korea kusini iko chini yao iko karibu sana wana mipaka na, na korea kusini kwa hiyo kama kombora lao laweza likaenda mpaka japani hiyo ni kutahadharisha ulimwengu kwamba tutakapokuwa tuwapigana vita vyetu havitakuwa baina ya ku, ku, ku, kusini na kaskazini bali tunaweza tukavipeleka tuka katika sehemu nyingi sana hii ya ya ya south asia na hilo ndo tatizo kubwa kwa sababu ile ni njia kubwa ya kibiashara ya kichumi ya biashara zinazotoka china zinazokuja marekani na vitu vingine vingi biashara zinazotoka japan zenye kwenda sehemu zingine za ulimwengu kwa hiyo vita vyao wao ama tishio la la kijeshi kwa kwa korea kaskazini laweza waweza wakalijibu na kuvuruga hali ya usalama na hali ya kiuchumi wake ulimwengune marekani imelaani vitendo vya korea kaskazini kuvurumisha makombora ikisema kwamba ni hatari na la kijinga na linalovunja kanuni za kiusalama za baraza la umoja wa mataifa je ulimwengu umempuuza kim jong un kwa kwa njia moja lakini wana tahadhari kwa njia nyingine biden nyingineamzungumzii japokuwa kikubwa lakini amwangalia japokuakumwangalia vilaonekanaambo ajui ni kitu gani kinachoendelea lakini bila shaka ziko taratibu za kidiplomasia lakini ziko vile, vile taratibu za kitaasisi ndio maana ukaona kuna mkutano ambao kamba marekani imeomba baraza la usalama la umoja wa mataifa liitishe kikao cha dharura kujadili hizi hizi tabia za kurusha makombora juu ya japani kwa sababu katika katika sheria za kilimwenguni nchi yoyote ambayo kwamba inayafanya ya makombora yake lazima ijulishe majirani yake na sana sana nchi nyingi sana zajaribu kujiepusha na kurusha makombora kupitia kwa anga za nchi zingine watazifanya baharini ama watazifanya katika anga zao wenyewe kama anahisi kupuuzwa kwa mfano wakati wa utawala wa trump kulipangwa hata mkutano wakutane trump lakini mkutano ulikamilika kwa kila upande na hasira zake kama anahisi kwamba ulimwengu unampuuza na ana jambo ambalo anataka kuzungumza kwa ulimwengu labda kuhusu vikwazo alivyowekewa kuna mbinu gani nyingine i jong un na korea kaskazini wanaweza akatumia kuzungumza na marekani na nchi zingine zilizomwekea vikwazo vinavyomuumiza kiuchumi badala ya kufyatua makombora tu aliye karibu zaidi na yeye sahii ni nchi ya china na china ni mmoja katika wale wa wawakilishi ama members wa wa security council wa kudumu kwa hiyo hiyo ni njia nyepesi kwake yeye kuitumia kujaribu kujadiliana na ulimwengu na akakubaliana ya kwamba pengine baadhi ya ya mambo anaoyafanya ya kijeshi akayapunguza ili wampunguzie makali ya kiuchumi na ya vikwazo ambayo amewekewa kwa hiyo na njia nyingine pia ni kujaribu kuleta usalama na na jirani yake south korea kwa sababu wale ni, ni ni watu wamoja akileta usalama kwa maana ndo wenye tishio kubwa ambalo wasiwasi wao ndo wenye kufanya ulimwengu uweke vikwazo uh, korea kaskazini lakini kikubwa ni kutumia diploma lakini pia kwake yeye kwa fikra zake yeye hii mizinga ya ya ya, ya ya ya ya kinyuklia na mizinga ya masafa marefu ndio ukombozi wake wa pekee uliobakia kwa sababu waona kwamba kuna wa, kuna sehemu nyingine za ulimwengu ambao kulikuwa na viongozi wenye mirengo kama ya kee ambao waliondolewa baada ya kuondoka na silaha zao kwa hiyo silaha hizo ni kwa kee ndio ulinzi wa last resort. rais wa korea kusini yun sukyl ametaja majaribio ya makombora ya korea kaskazini kuwa yakijinga na kwamba korea kusini na washirika wake pamoja na jumuia ya kimataifa wanapanga namna ya kumjibu kim jong un waziri mkuu wa japan fumio kishinda ametaja hatua za korea kaskazini kuwa za kishenzi waziri wa ulinzi wa korea kusini ling jong sump ameambia bunge la nchi hiyo kwamba korea kaskazini imekamilisha matayarisho ya kufanya majaribio ya kombora la nyuklia akiongezea kwamba haijulikani ni lini itafanya jaribio lake la saba la silaha za nyuklia habari za kijasusi za korea kusini zinasema kwamba jaribio la saba la makombora kutoka korea kaskazini linaweza kufanyika kati ya wakati chama cha kikomunisti kinachotawala china kinafanya kongamano lake kuu mwezi huu na uchaguzi wa kati ya mhula wa marekani mwezi novemba je ulimwengu unaweza kuendelea kumpuuza kim jong un na korea kaskazini kuna hatari kubwa sana kwa sababu kumpuuza kuna kuna kiwango fulani cha kupuuzwa kwa sababu aimepuuzwa amefetoa mzinga ambao umeruka juu ya nchi nyingine mzinga ule ule ukaleta hatari ukapiga ndege tu ikawa ni maafa kwa watu wengi sana kwa hiyo ikaleta taharuki kubwa katika katika katika ulimwengu kwa hiyo nafikiri njia iliyoko ni kwamba kujaribu kumpuuza lakini vile vile kutumia diplomasia ya chini kwa chini kujaribu kutafuta so, usuluu ambayo itamfanya yeye aridhike na nchi za ulaya ziridhike kwa usalama wa ile sehemu anaokaa ni hatari kushinda putin kwa sababu putin at least sababutajua ni kitu gani anachokifanya na ziko mbinu za kuweza ku, kupambana na yeye kama vile amevamia ukraine na nchi za ulaya aa, na, na mrengo wa nato wamechukua usai, wametoa wame, wame usaidizi kwa ukraine kupambana na putin kwa hiyo yaonekana kwamba kuna kuna kuna maendeleo fulani kwa kwa jeshi la ukraine likijaribu kuchukua baadhi ya zile sehemu ambazo zimebebwa na, na russia lakini kile ambacho hatukijui ni cha ni cha cha huyu huyu kim jong kwa sababu yeye ana mizinga na mizinga ile ni mizinga si mizinga ya kawaida ni mizinga pengine baadhi yao yenye yenye makombora ya kinyulia na na nyingine ni zile zileambao zinaweza zikaenda masafa marefu sana kwa hiyo kuwa azimu katika mwendaazimu kwa silaha ambazo kwamba ni za kutisha ni jambo la kutisha zaidi kuliko kwa na mtu ambayo kidogo anaufahamu wa wa athari ya kwa nchi yake na kwa kie mwenyewe kwa utumizi wa silaha aina fulani ni amini mwidau msomi na mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia na uhusiano wa kimataifa akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america voa narejea na sehemu ya pili mimi ni kennes bwire karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani wenzetu wa mombasa wameandaa ripoti ifuatayo kuhusiana na hatua ya serikali ya kenya kuruhusu matumizi ya vyakula ambavyo vimetengenezwa kwa njia ya kijenetiki yani gmo shukran bwire mamlaka ya kenya chini ya rais mpya daktari william ruto na baraza la mawaziri wanaojiandaa kuondoka ofisini baada yakukamilisha kuhudumu kipindi cha utawala uliopita sasa wameamua kuwa ukame unaokumba kenya kwa wakati huu kunahitaji ufumbuzi wa kudumu njia ya haraka waliowafikiana siku mbili zilizopita ni kuidhinisha kilimo cha visaki yani gmo kwa lugha ya kitaalamu ili angalau kuokoa maisha wa kenya takriban milioni 4 wanaopatikana katika maeneo kame hii ikiwa ni ndani ya majimbo 2 kati ya kaunti zote 47 nchini kenya baraza hilo la mawaziri liliidhinisha kilimo cha pamba iliyofanyiwa gmo na mimeo mingine ikiwemo chakula cha mifugo ili kuimarisha usalama wa chakula nchini kenya na hatua hii inaifanya kenya kuwa taifa la kwanza afrika mashariki kuidhinisha kilimo hicho mataifa mengine yakiwa ni pamoja na marekani afrika kusini india brazil sudan na kadhalika ambayo yanaendelea na kilimo cha gmo sera hii mpya ikianza kufanyiwa kazi mambo kadhaa yatakuwa yanashuhudiwa kwanza kampuni ambazo zinatengeneza mbegu za jemoo na kuuza zitafaidi pakubwa nao wakulima baada ya kuuziwa kwa bei ya chini watalazimika kuuza mazao yaani kwa mfano mahindi kwa bei ya chini na hivyo wakenya watafaidika zaidi kwa kunua unga au mahindi kwa bei ya chini hii ndiyo serikali ya rais william ruto inalenga lakini ni kipindi gani ambapo gmo ilipigwa marufuku humu nchini ilikuwa ni miaka kumi iliyopita wakati bbeth mugo alipokuwa waziri wa afya hivi ndivyo alivyotangaza katika taarifa ya serikalim serikali imports... imeamua kwamba hadi pale sera mwafaka itakapowekwa vyakula vyote vya gmo vinavyoingia humu njini vimepigwa marufuku mashirika yote ya serikali pia yamejulishwa ili kufuata agizo hilo mara moja na kutilia mkazo marufuku dhidi ya vyakula vya gmo kutoka mataifa mengine na hivyo nawauliza wadau wote na wanaofanya biashara na serikali katika kununua vyakula na kuvileta humu njini kufahamu kwamba kuanzia sasa hamna tena kuleta vyakula vya gmu tumekataa hilo kama serikali ya kenya hadi wakati ambapo tutashauriwa na wizara ya afya By the of ni sauti yake aliyekuwa waziri wa maswala ya afya nchini kenya mwaka212 bbhmugo katika kupitisha eh, hatua hiyo baraza la mawaziri limesisitiza kwamba lilizingatia maswala mengi kabla ya uamuzi huo tukitilia maanani kwamba eh, daktari william ruto ambaye ni rais wa kenya pia ana shahada ya uzamili katika maswala ya afya ya mimea na baraza la mawaziri limesema kwamba eh, waliangazia usalama wa chakula nchini kenya na usalama wa vyakula vya gmo kwa afya ya binadam sheria za shirika la afya duniani who na lile la chakula fao shirika la kuangazia dawa la marekani fda pamoja na efsa wanasayansi nao wamefanya kazi kubwa zaidi wanasayansi wa mimea humo nchini kenya wamekuwa wakifanya utafiti kwa takribani miaka kumi iliyopita ama zaidi ya miaka kumi iliyopita na wamechaa tangaza kwa serikali kwamba mahindi na mimea mingine iliyoboreshwa kwa njia hii inapata mazao mengi zaidi na hivyo wakulima watakuwa nafasi ya kupanda kwa mfano mahindi katika maeneo kame na mimea hii inakuwa na uwezo wa kuimili ukame na hata kujiepusha na vidudu na magonjwa yanayonyemelea mimea huu ni utafiti uliosaidia serikali kuipokea ripoti hiyo na hatimaye wakaidhinisha kilimo cha visaki yani gmo profesa hamadi boga ni mtaalamu wa maswala ya mimea na pia amewahi kuhudumu kama katibwa kudumu katika wizara ya kilimo nchini kenya na hapa anaangazia teknolojia ambayo inatumika katika kilimo hiki cha gmo hilo neno gmo mara nyingine likitumika linaonekana kamba ni kitu kigeni lakini si kitu kigeni kwa sababu pengine katika mmea wwote utakuta kuna zile ambazo zimeboreshwa kwa sababu hiyo ni eh, kwa hivyo wakati unaona kitu kiko tofauti na chingine ni kwa sababu hiki kimekuwa sasa ukiangalia ngombe zile za kawaida na ngombe ile ya gredi pana tofauti ni ngombe lakini pana tofauti cembecembe zake za uhai zimeboreshwa na nunaboresha kwa, kwa kuchanganya ile inaitwa ile naitwa watu wana breed paka unatoa ngombe ambayo inatoa lita 8 na hii na ng'ombe ya kawaida pengine inatoa lita moja kwa siku kwa hivyo kila saa mwanadamu anajaribu kuzalisha zaidi sasa zamani tulikuwa tukifanya hiyo breeding kujamiana kwa mifugo ama mimea lakini siku hizi imepitwa na wakati unaweza ingia ukakata kisayansi na ukaweka ile chembechembe chembe ambayo unaitaka kwa hivyo ni ile ile sasa hapa kenya imeleta utata lakini ni kwa sababu ya ufahamu bado <laughs> uko chini lakini n jambo ambayo limekubalika india limekubalika us limekubalika brazil limekubalika argentina south africa hapa sudan hapa tumefanya utafiti kwa miaka karibu kumina saba sasa wanaangalia athari kwa mambo ya afya tuna department nzima inaitwa yab ambayo inashughulikia tu ule usalama wa vyakula hasa vinavyotokana na gmo ili kuhakikisha kwamba watu wanaridhika na hiyo teknolojia profesa amad boga huyo alipokuwa amezungumza na vio idhaa ya kiswahili hapo mbeleni kuhusu utata unaozingira kuelewa wakenya kuhusu gmo na hapo wakenya wengi wamekuwa wakiuliza maswali hata katika mitandao ya kijamii magazeti amechapisha Eh, maoni yanayotolewa na wakenya mbalimbali lakini sasa waelewa kwamba kinachoidhinishwa zaidi ni ununuaji wa vyakula kutoka mataifa mengine kwa mfano mahindi yanayotoka huko marekani na mataifa mengine na cha pili ni kununua na kuingiza humu nchini vyakula vya mifugo ili kuboreshwa zaidi katika kilimo hicho kenya inategemea sana chakula kinachokuuzwa nchini kenya lakini ikiwa hakitoshelezi mahitaji basi kinanunuliwa kutoka masoko ya nje ikiwemo mataifa jirani ya afrika mashariki na pia mataifa katika jumuiya eh, ya komesa ambapo wanaruhusiwa kuleta bidhaa zao na kuuzwa nchini kenya lakini ingawa kilimo cha visaki ama gmo kinaanza kukubalika sasa nchini kenya baadhi ya wanasayansi bado wana maswali kuhusiana na kilimo hiki andrw mwenga ni mwanasayansi wa maswala ya mazingira ambaye anasema kuna umuhimu zaidi wa kufanya uchunguzi dhidi ya mimea hii ya gmo na madhara yake ambayo yanaweza kuwapata binadamu haswa sana inapohusu chakula swali so la kwanza tuliyomuuliza ni ana maoni gani kuhusiana na hatua hii ya serikali kuidhinisha kilimo cha gmo kilimo cha visaki ndiyo sayansi ya sasa lakini shida iliyopo ni tukiweka uh, mbegu za kutokana na vyakula ambavyo tunakula sisi kama binadamu manake bado utafiti haujakamilika kuonyesha kama zile mbegu ziko na athari gani kwa afya ya binadamu ndiyo kumekuwa na kilimo cha visaki ku, kupitia mambo ya pamba lakini hii ambayo inahusiana na chakula na haswa hususan chakula kinachotegemewa sana na wa, wakenya inaleta hatari fulani ambazo hazijachunguzwa kwa undani na ndio maana hizi athari zinapaswa zichunguzwe kwanza kwa undani kabla ya u, hktu kufurahisha wananchi kwamba ndiyo mahindi yamepatikana ya ya kutosha unaposema hatari unamaanisha nini kwanza nimeanza kwa kusema kwamba hatujui madhara yake kwa binadamu kiafya haijabainika waziwazi kwa sababu kumbuka kwamba hizi ni ile mbegu ile na yake imebadilishwa ndio iweze kuwa na sifa ambazo zinatakikana kwa ule mumea huu hiyo inaweza kuepukana na wadudu kuzalisha zaidi Uh, inaweza kustahimili kiangazi kwa hivyo zile sifa ambazo zinahitajika katika ile mbegu zimetimiza lakini kwa upande mwingine inaweza kuwa zile sifa jinsi zi, zi, zi, zi, zinavyoendelea kupanda kuna athari zingine ambazo wale ambao wamezitengeza hizi mbegu hawasemi na kwa hivyo inatakikana kwamba taasisi zetu zifanyie uchunguzi zile mbegu kabla zianze i nauma sasa hii inamaanisha nini kwa mbegu labda mbegu asilia ambazo tuko nazo ya mimea ambayo tuko nazo kutakuwa na zile mbegu zetu za asilia zitaendelea kupotea andrew andrmwenga huyo uliyomsikia hapo mataifa mengi ya afrika yamepiga marufuku kilimo au chochote kinachohusiana na gmo na hivi kenya imepiga hatua kubwa kama sera hii inaanza kutekelezwa huko nchini marekani mimea ya kwanza kwa njia ya gmo iliidhinishwa mwaka 1 siku chache tu baada ya kuapishwa rais daktari william ruto amekutana na ujumbe wa viongozi kutoka marekani ambao wamejadili masuala mengi kuhusiana na biashara na kilimo suala so, ambalo linafungua soko la bidhaa za kutoka marekani katika mataifa ya afrika huku mataifa mengi ya bara afrika ya afrika yakikabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na mgogoro unayokumba rasia na ukraine kufikia hapo tunakurejesha kwa mwenzetu kennes bwire kwa taarifa hiyo ya serikali ya kenya kuruhusu matumizi ya vyakula vya gmo na kamilisha kwa undani mimi naitwa kennes bwire kutoka sauti ya america washington dc ni kutakie usiku mtulivu