Toka studio 15 hii ni VOA Express, barabara kabisa. Karibu msikilizaji wetu, popote pale ulipo natusikiliza. Haya ni matangazo ya VOA Express, tatu na nusu asubuhi wa Washington DC, tisa na nusu Afrika ya Kati, saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, studio ni Patrick Ndwimana, lakini vile vile nashirikiana mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika dakika 30 za VOA Express ambapo tumekuandalia mambo kem kem, mambo moto moto kabisa unapata ndani ya studio zetu hapa. Ambapo hapa nchini Marekani macho masikio na gumzo linaloendelea ni kuhusiana na kimbunga Ian ambacho kimepiga katika jimbo la Florida. Tutakuwa na taarifa hii baadaye kidogo, lakini pia tuna Naam, kule Kenya kuna habari njema kwa wale wanao wanaokopa pesa kupitia mfumo unaitwa Fuliza. Uh, kampuni kubwa mawasiliano Safaricom, kuna baadhi ya malipo ambayo imeondoa hasa riba ukitaka kukopa, kwa wale ambao wanapato la chini wanaokopa chini ya shilingi elfu moja. Basi ni habari njema kwa watu kama hao. Tutamsikia ambaye hutumia mfumo huo anasema nini kuhusu hatua wa hiyo Safari ya Safaricom na baadhi ya benki za Kenya. Pia tutakuwa na kipengele cha barazani ambapo tumekuuliza wewe msikilizaji: je, unakumbuka mahali ulipokutana na mpenzi wako kwa mara ya kwanza na ni maneno gani ya kwanza uliomwambia mpenzi wako, hey, hey, mwanamke <laughs> au mwanamme? Kuna majibu lukuki, tutakusomea kadri tuwezavyo na tutakushirikisha wewe msikilizaji live, weze kutueleza vilevile vile katika swali la leo pia, ambapo tuliuliza je, uongozi wa kiraia urejeshwe Ituri na Kivu Kaskazini, DRC, kufuatia malalamiko dhidi ya utawala wa kijeshi? Pia napo msikilizaji mm, umeandika maoni yako, tutayasoma vilevile tukikueleza yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Lakini kwanza, Patrick, tunaanzia wapi? Haya, moja kwa moja tunakwenda huko Kenya sababu nilivyodokeza hapo ni kwamba kampuni kubwa kampu ya mawasiliano Safaricom imechukua hatua ya kuwarahisishia wale wanaokopa pesa kwa mfumo unaoitwa Fuliza. Kwa wale ambao wanakopa kiwango kilicho chini ya shilingi elfu moja kuanzia Oktoba mosi mwaka huu, kuna malipo ya kila siku ambayo alikuwa anatakiwa kuyalipa baada ya siku moja, sasa wamepewa siku tatu. Kwa hiyo ni habari njema, na moja kwa moja nimezungumza na mwanafunzi ambaye yuko huko Mombasa, anaitwa Moses Lokmar. Uh, yeye anaelezea pingamizi ambazo walikuwa nazo hapo awali kutokana na hatua za kuwaomba kulipa mkopo baada ya siku moja. Tumsikiliza anasema nini na nini itawafaidisha, itawafaidisha baada ya kuchukua hatua hiyo. Sisi kama wanafunzi kwanza, huwa tunatumia Fuliza katika maisha yetu ya kila siku, kwa sababu sometimes um, wazazi huwa wanatutumia pesa, wakati wamechelewa. Tunangoja, tunangojea pesa ya matumizi kutoka kwa wazazi, lakini wanachelewa. Sasa tukichelewa, tunafuliza na tukifuliza kabla haijaondolewa hii malipo ya kila siku hii, ni interest ya kila siku, ilikuwa mwisho wa mwezi ambapo mtaji anakutumia pesa, unapata pesa kubwa imekatwa lakini sasa vyenye vimeondolewa namna hii, at least tunapata nafuu kama wananchi, kama wanafunzi, tunaweza pata pesa yetu, at least tunapata value ya ile pesa yetu, tunapata pesa ikiwa mingi, si kama vyenye vimekatwa. Na hii ya kupunguza riba ya kukopa kwa asilimia hamsini, unaona kwamba ni vizuri, itawasaidia zaidi, na labda hata mkiwa na miradi fulani fulani hivi ya kujiendeleza, itakuwa ita, ita ni rahisi ita itakuwa ni nzuri sana kwanza kwetu tumefurahia sana tumefurahia sana tumefurahia sana moja ni kwa sababu itatusaidia sisi kama wale youth bado ndio tumetoka shule itatusaidia kukopa na kuendeleza miradi tofauti tofauti kama kwanzia biashara ndogo ndogo itakuwa tunapata value ile ile kama alikuwa maybe ukikopa elfu tano na unakata kiwango lakini saa hizi imepunguzwa by 50% tutakopa mingi na tutafanya projects mingi sana kama youth. Mkamiti, kama unavyosikia ni habari njema kwa wanafunzi, hasa wale ambao wanapatu la chini. E, nimeambiwa kwamba mfumo ulikuwapo hapo mwanzo, ukikopa mfano chini ya shilingi elfu moja ukichelewa ku, kurudisha zile pesa baada ya siku moja na haya malipo ya kila siku, mm -hmm, kwenye benki au kwenye Safaricom. Mfano ukimwomba mzazi au ya, rafiki yako akutumie pesa kwenye simu ya mkononi, basi zile pesa ukizituma kule kule, sababu umechelewa kulipa zinarudi kule, wanazichukua zote, mtu analalamika, kwanini umemtumia pesa sababu umechelewa ku, lakini hivyo wana siku tatu, alafu na hii riba imepunguzwa kwa asilimia hamsini. Jambo jema sana, bila shaka, na itawasaidia watu wengi sana huko Kenya hasa. Basi endelea kutega sikio ndani ya VOA Express. Angela akishirikiana na Harmonize wanakuambia kio. Ah, mambo mazuri haya yanayopata ndani <laughs> ya VOA Express pekee kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ndivyo mambo yanavyokwenda. Na sasa basi, tunaendelea kusalia hapa hapa, ah, katika nchi ya Marekani kama nilivyokudokeza hapo awali, kimbunga Ian ndiyo gumzo kubwa hapa nchini. Ni kimbunga ambacho kinapiga katika jimbo la Florida, hali inaelezwa si shwari. Lakini ili kufahamu uhakika na uhalisia wa kile ambacho kinaendelea hivi sasa, ninapozungumza hapa studio, kwenye laini ya simu ninaye Peter Ndiangui. Ni mkazi katika eneo la Fort Myers huko Florida, ni moja kati ya maeneo ambayo yameathiriwa vibaya sana na Kimbunga Ian. Pita, habari za asubuhi hapo ulipo? E, mzuri sana habari yako? habari yangu ni nzuri basi. E, hebu tueleze hali iko vipi katika hilo eneo la Fort Myers ulilopo kwa wakati huu kutokana na kimbunga hiki? E, mambo hapana mazuri, lakini ningetaka kuanza kusema asante kwa Mwenyezi Mungu sababu tuko na uhai Mm -hmm. Sababu vile si tumeambiwa na huyu sheriff sijaona, amesema kuko na watu eh, karibu mia mia hivi wame, wameaga dunia, mambo ya hii mm -hmm. Eh, nyumba mingi imeharibika, eh, you know, kama ni lose, kama ni nini eh, miti imeangukia gari eh, vitu ikianguka kutoka juu inaharibu lakini tuko na haripu, makini, uhai na tuko wazima na sasa tuko nje tunaangalia ile mambo imeharibika, tujue tutafanya nini. Lakini kusema kweli, watu wote mi ndiye president wa watu wa kutoka Afrika pande hii yote, nimechikana na watu wangu vile unaongea, hakuna mtu ako na shida wa kutoka Afrika, wote nimeogea. Hata sahii nimeogea na watu wa kutoka Kenya, watu wanasema wako hai. Eh, damage iko na tuko na stima tuko na sasa lakini hatuna internet sababu hatujui mambo mengi. Mm -hmm. Inaelezwa mm -hmm, kwamba uh, kulingana na poweroutage.us uh, inasema kwamba watu milioni mbili nukta tatu hawana umeme katika jimbo la Florida. Kwa hivyo basi, uh, mm. Kwa wale ambao mnapata angalau huduma ya kuweza kuwasiliana na jamaa kupitia uh, mawasiliano mbalimbali mbali ambayo kwa njia moja au nyingine yanahusisha uh, umeme stima, basi ni kumshukuru Mungu. Lakini Peter, hebu tueleze pia ni aina gani ya msaada mnaopata kutoka kwa serikali au NGOs au hata watu wa kujitolea wanaokuja katika eneo hilo ambalo limeathirika hapo kwenu Fort Myers? Unajua, kusema kweli, eh, usada, uta, utakuwa waoka uta, uta, kabisa sababu E, mambo imeharibika sana lakini, sasa unajua, imetoka ni jana, jana usiku tu mm-hmm. Sasa tumeamuka asubuhi tukiwa hai tu, tunaangalia damage, tunaendelea naona nyumba nini, miti imeanguka. Sasa hatujui vile itakuwa, lakini najua serikali serikali serikali yote na watu binafsi na shama yeyote watu watasaidia kweli. Uh, ya, ni hakika tayari uh, Rais mm -hmm. Biden uh, timu yake ya fima uh, ipo huko kutoa mm -hmm. msaada wa dharura kwa wale ambao kwa nyinyi ambao tayari mmeathirika kuhamishiwa mm -hmm. katika maeneo salama. Kwa hiyo nilikuwa nikitaka kujua kama ni mmoja kati ya hawa ambao wamewahi kuhamishwa kwenda eneo jingine, lakini tume, tunafurahi kuzungumza na wewe na kusikia kwamba unaendelea upo salama na familia yako pamoja na mm -hmm. baadhi ya jamaa unaowafahamu pia nyote mpo salama na vile vile salama basi, na tunaomba Mungu tu, na tumeshukuru sana nyinyi kujaribu kututafuta sababu, you know, kibuga kama hii ikija eh, watu wanastuka sana mm -hmm. lakini Mungu iko na tuko salama na tuko na amani peke yetu you know, na tunasema asante Mungu, tuseme nini Hakika ni kusema asante Mungu na kushukuru na kufuata uh, tahadhari zile zinazotolewa na wataalam uh, wa hali ya hewa kwamba mnatakiwa mfanye hivi, kaeni tayari, tunawamisha kwenda huku. Hicho ndio kikubwa cha kufuata. Pita, tunakushukuru sana basi. Uh, tunazidi kufuatilia hali ilivyo huko na tunawaombea na kuwatakia nyote muwe salama. Na kwa kuongezea tu msikilizaji, ni kwamba wataalam wa hali ya hewa na kituo cha kitaifa cha kimbunga wanasema baadaye kimbunga itageukia kaskazini magharibi kuelekea jimbo la Georgia na South Carolina. Katika habari za dunia, rais wa Uganda Yoweri Museveni amehakikishia nchi hiyo kwamba mlipuko wa virusi vya Ebola umedhibitiwa na hakuna amri ya kuzuia watu kusafiri au kuzuia shughuli zao za kawaida itatolewa. Maafisa wa afya nchini Uganda wamethibitisha kwamba watu sita wamefariki na wengine 31 kuambukizwa Ebola aina inayopatikana huko Sudani. Muungano wa madaktari nchini Uganda umesema kwamba baadhi ya wanachama wake wameambukizwa virusi hivyo na madaktari wametishia kuungana na madaktari wanafunzi kutaka kupewa vifaa vya kujikinga wakiwa kazini. Mwanamme mwenye umri wa miaka 87, raia wa Rwanda amefunguliwa mashtaka katika mahakama ya Umoja wa Mataifa mjini The Hague huko Uholanzi kuhusiana na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Felician Kabuga anashutumiwa kwa kuchochea mauaji hayo na kuvuruga mipango ya serikali kusitisha mapigano. Amekataa kuhudhuria kikao cha ufunguzi wa kesi yake hii leo ambayo inasikilizwa miongo mitatu baada ya kutokea mauaji hayo yaliyodumu muda wa siku 101 isha mauaji ya watu laki nane. Kabuga hakufika mahakamani kutokana na utata unaokumba uwakilishi wa, wa mawakili wake, lakini jaji anayesimamia kesi hiyo Ian Bonomi anasema kwamba kesi hiyo itafunguliwa hata bila ya Kabuga kuwepo mahakamani. Russia imesema kwamba majimbo manne ya, amba ya Russia ambako kura ya maoni ilifanyika yatajumulishwa na kuwa sehemu ya Russia kuanzia Ijumaa. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin atahudhuria sherehe rasmi ya kujumlisha majimbo hayo kuwa sehemu ya Rasia. Peskov ameambia waandishi wa habari kwamba viongozi wa majimbo hayo manne ambako uchaguzi wa siku tano ulifanyika watasaini mikataba ya kujiunga na Rasia. Rais wa Senegal Macky Sall ameagiza wizara ya haki ya nchi hiyo kutoa msamaha kwa wapinzani wake wakuu wa kisiasa ambao walihukumiwa kwa makosa ya ufisadi ili kupata haki ya kupiga kura na hata kuruhusiwa kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2024. Sall ameagiza wizara ya haki kutathmini haraka iwezekanavyo uwezekano wa kuwepo mpango wa kutoa msamaha kwa watu waliopoteza haki ya kupiga kura. Lengo la hatua ya Sal ni kupunguza uhasama wa kisiasa ambao umekuwa ukiongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Joto la kisiasa limeongezeka Senegal kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. <laughs> And your love is my medicine. <laughs> <laughs> ni kutoka kwa Sedo akishirikiana na Nyashinski katika kibao hicho murwa kabisa, kinatupeleka mpaka kwenye kipengele cha barazani ambapo tumekuuliza, je, unakumbuka mahali ulipokutana na mpenzi wako kwa mara ya kwanza, na ni maneno gani ya kwanza uliyomtamkia, kama ni bibi au ni bwana? Haya, kwenye laini ya simu tayari tunaye msikilizaji hapa, yupo tayari kututambulisha jina lake na utoeleza kile ambacho yeye alikifanya hapo alipokutana na <coughs> niishie hapo hapo. Haya, yeah. Karibu. Unaitwa nani mwanzietu? Inaitwa <coughs> Evans. Evans, habaria wapi Evans? Hello I mean sir you could Eldoret uh, Tanzania. Kenya ndicho Kenya. Kenya, Kenya. Kenya. Kenya, hicho nataka kusikia. <laughs> Eh. Haya, Evans, basi habari za Kenya bila shaka ni murwo kabisa, bila kupoteza wakati Kenya, bila shaka. Tueleze basi kwa salama. mm -hmm. Eh. Tueleze basi so, uh, mi... kile ambacho leo mada. Mada imekua barazani eh, kama mlipatana na mpenzi wako hapo wa kwanza, ndio so mimi mimi eh, nilikuwa mtandaoni mm -hmm. so ikiwa nikiwa kwa mtandaoni nikampata mwanadada ambaye alinipendeza kidogo, picha yake ilinipendeza mm -hmm. so nika nikaweza kupendekwa kule mwanadada mm -hmm. so send request pia tukaanza kuchat na yeye, akanipea namba ya simu tukaanza kuongea na yeye so tuliongea na yeye kwa muda, kwa muda ya miezi karibu miezi tatu kabla ya kujaonana, tunaongea tu kwa simu tu peke yake tu. Sasa Evans, na hapo ulipokutana naye mtandaoni, neno gani la kwanza hasa ulimwambia huyo mwanadada mwanadada? Kitu ya kwanza niliweza kwanza yenye kumwambia nilimwambia tu nimetenda venye huko mm -hmm. katenda kuongea na wewe wow. akaanza kuresi kidogo kidogo, akasema ngumu kuongea na mtu mwenye ujui mtu mwenye mja yonana mtandao ni si mzuri so atembeleza hivo hivo hivo mpaka hatimaye akakubali akanipea namba yake ya simu. Na Evans, bado mko naye? Yeah. Ah, yeah, tuko naye tuko naye tuko naye <laughs> sawa sawa kabisa mm. Ah, habari njema kabisa sawa. Evans, shukran sana Haya basi, kwa upande wa uh, comments kwa njia ya maandishi ninaye Rajabu Mnyanjala, yeye anasema ameandika uh, hapa: nilikutana naye mji wa Cape Town, ilikuwa masaa ya asubuhi nikiwa naelekea kazini, ndipo nikasalimiwa kwa lugha ya kwao. nami nami nikamjibu, akaniambia amepotea, anaenda job interview nami nikamwelekeza pale anapoenda. Siku ya pili nikakutana naye tena basi kwenye treni yo mambo hapo yakaendelea, amejiseti <laughs> haya. Huyu Mandela mushimushi kutoka Nairobi, Kenya, anasema walikutana naye soko la esli jamu, alikutana mm -hmm. naye kwao nyumbani, ase nice. Sayenda Mabula Magesha wa safarini Lilongwe, Malawi, anasema mara ya kwanza nilikutana naye kwenye harusi ya mdogo wangu Nyangokolwa, Bariadi. Nilimwambia tuanzishe familia, maneno marahisi tu, tuanzishe familia Haya, huyu anaitwa uh, matias nyapi, anasema uh, yuko Kibondo, Kigoma, anasema walikutana naye kwao, baada ya kuwasilisha wazo la kuoa kwa wazazi wake, na wao wakamwambia angefaa yeye amchumbie kama itampendeza kabla ya muziki basi ngoja nisome ujumbe wa Jonas Saidi Mwaya wa Arusha, Tanzania. Yeye yeah, anasema mpenzi wake wa kwanza, walikutana naye kwenye miradi ya kwaya, walikuwa wanafiatua wana matofali vilevile vile, wakati <laughs> wanachapa kazi wanaimba neno la Mungu ndio wakakutana huko. Haya basi <laughs> express, bila muziki hatujakamilisha kazi. Tunakwenda na daraja, tunaongana naye Aeroboy walijaribu kuvuka wakaanguka chumbu, wakaanguka jamaa, roho safi na mbari, wakaanguka chumbu, mtu ana Lilian, walijaribu kuvuka wakaanguka. Na wili ya mapenzi wengi wameshindwa kuitegua, na mimi na wasi wasi nashindwa kama nitaitegua. Haya basi, kibao daraja kinaondoka taratibu, ambapo kinatupa fursa sasa ya kuangalia mfumo wa maisha kila siku, wenyewe wanasema lifestyle inakwenda vipi. Na leo tunaangukia katika mji wa Mombasa nchini Kenya, tunakutana na mwanadada huyo ambaye amejiingiza katika lugha ya Kiswahili eh, anafuatilia anahamasisha utamaduni wa lugha ya Kiswahili amba ambacho uh, ni lugha inayotumika katika maisha ya kila siku hapa Marekani. Unajua kuna kongamano la Kiswahili linafanyika sasa. Ha, swali limefunguliwa leo <laughs> na bila shaka, msikilizaji, tutakuletea mengi kuhusiana na kongamano hili la Kiswahili ambalo limeanza hii leo. Katika matangazo yetu ya jioni, hakikisha unasikiliza. Uh, tumekuandalia mambo mengi mazuri tu, lakini sasa hebu tuelekee huko uh, Mombasa ambapo mwenzetu Salma Muhamed ameongea na dada huyu katika masuala mazima ya matumizi na utumiaji wa lugha ya Kiswahili. Alhamdulillah, tumeona growth katika tamasha, kutoka mwanzo wakati tumeweza kusherekea Waswahili mpaka sasa hivi mwaka watatu tutasherekea wa, mchango wa wanawake katika fasihi na katika jamii ya Waswahili. Na kusema kweli, uh, tuona uh, kama kundi, mabadiliko ambayo tunaweza sema yametokea ni kwamba tumepata shirika ama watu binafsi wengi zaidi ambao wako tayari kutusaidia katika tamasha, na la muhimu zaidi tume, tumeweza kufahamu kwamba ni muhimu kuwa na mazungumzo baina ya vijana na wazee, na fikra moja ilifanya baraza, baraza ambao tutaleta vijana na wazee tukazungumza mambo, yani kuhusu utamaduni, na hii ni fikra ambao tuendeleza hasa. Kusema kweli, uh, katika ile mabadiliko ni kwamba uh, kuna hiyo kwamba vijana wanachangia pakubwa katika ka cultural preservation mm -hmm. Na pia tutataka kuhusisha wazee, isiwe kwamba wazee wafanya mambo yao na sisi vijana tutafanya mambo yetu mpaka mm -hmm. tuwe pamoja mm -hmm. uh, tushirikiane tuzungumze mm -hmm. ili uh, yale ambayo ya utamaduni ambao wazee wanajua pia weze kutuarifu sisi vijana ndio tuweze pia kuelimisha watoto wetu. Tunataka haya mazungumzo yaendelezwe zaidi. Uh, na pia uh, tumejua kwamba kuna wengi ambao watakufaidika na, na mazungumzo. Katika sasa kuna baadhi ya mazungumzo tunachukua kutokeza kufanya kwa mtandao wa Zoom ili tuweze kufikia watu wengi zaidi ama waandishi na wale aktivist wa utamaduni kuwaleta pamoja katika haya mazungumzo, wa mazungumzo na pia sana kujihusisha katika uchapishaji wa vitabu manake, miongoni apart from kwamba tuko na tamasha la festival, tuna duka la vitabu ambao pia kivyetu, tutajaribu kuleta hizi ama riwaya na mashairi kutoka pwani, ili pia tuweze kuchapisha na kuwa na mazungumzo kuhusu fasihi ya kutoka pwani. Naam, mmesikia uh, kwamba uh, huyu anayezungumza anaelezea mchango wa wanawake katika uh, kuendeleza uh, lugha ya Kiswahili na utamaduni wa Kiswahili. Aliongea na mwenzetu Salma Muhamed kutoka huko Mombasa. Basi moja kwa moja, Mkamiti, tuangazie yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii, Haswa. Basi, nikipekua kwenye Facebook, Twitter na Instagram, kikubwa kinachozungumziwa huko ni kuhusiana na kimbunga, yani ambacho kimevuma huko katika jimbo la Florida nchini Marekani, ambapo kuna picha zinazoonyesha magari, nyumba zinaelea kwenye maji, hali kadhalika miti pia imeanguka. Huyu anaitwa ni Rachel anaandika Uh, poleni watu wa Florida kwa madhara yaliyowakumba na Mungu atawasaidia. Ni kimbunga ambacho kimezungumziwa sana na pia katika uh, show ya VOA Express hapo awali tulikuwa na mkazi kutoka Fort Myers ambaye pia alielezea hali halisi inayoendelea huko. Na kuhusu mlipuko wa Ebola Mkamiti, kuna habari au taarifa ambayo imetolewa na wanasayansi ambao walifanya uchunguzi kuhusu uh, wale ambao wameambukizwa Ebola, uh, wanatakiwa wale manusura wa Ebola wanatakiwa kukaa karibu miezi mitatu, yani siku tisini, mm -hmm, bila kufanya tendo la mapenzi. mm -hmm. Pengine ukitaka kufanya tendo hilo utumie njia ya kujikinga, yani utumie kondom. Baada ya utafiti mm -hmm, uliofanywa huko Liberia, wanasema kwamba mwanamke ambaye alikuwa ameambukizwa Ebola, mm -hmm, baada ya kufanya mapenzi alimwambukiza mwenza wake ambaye alikuwa hana, alikuwa hana ibola, ana ibola. mm-hmm. Haya basi, na kingine nachoona pia kinatanda kwenye mitandao ni kuhusiana huko Tanzania. Mfanya biashara wa wilaya ya Hai katika mkoa wa Kilimanjaro Tanzania, James Mushi amefungua maombi madogo, akiomba mahakama ya wilaya hiyo ya Hai itoe zuio la kusitisha usambazaji wa kadi pamoja na michango ya harusi ya mtu anayedaiwa kutumia jina lake na familia yake kuchangisha michango hiyo ya harusi. Basi moja kwa moja kwenye swali la leo, baada ya maandamano ya ya kuomba uongozi wa kijeshi uondolewe huko Kivu Kaskazini, tuliuliza, je, uongozi wa kiraia urejeshwe Ituri na Kivu Kaskazini kufuatia malalamiko dhidi ya utawala wa kijeshi? Naombo Mukisa Emmanuel ameandika, yeye anapatikana Goma, Kivu Kaskazini. Uraia, utawala wa kiraia urejeshwe tena haraka kwa sababu hali ya usalama imezidi kuwa mbaya zaidi. Maaskari wanaongoza raia kama askari wenzao, sisi raia, yani wao, raia hawajazoea kulazimishwa masharti kama ya maaskari. Wanaomba pia MONUSCO ijitahidi kuwa na zamiri itumike vizuri kwa muda wao ambao umebaki ili wapunguze maumivu ya vidonda wanavyopitia wananchi. Huyu Kamate DJ Mix anasema yuko Kipese, DRC, anasema utawala wa kijeshi umeshindwa kulinda raia, hali inaonekana kuharibika zaidi, lazima utawala wa raia urejeshwe kwa haraka sana. Musa Zuberi yeye anapatikana Dar es Salaam, Chanika, amesema ndiyo urejeshwe, maana raia wawe huru na kuwa na amani ndani ya nchi yao. Naye huyu Allen Patole anasema uh, yeye ni kutoka huko mashariki mwa Kongo. Anasema wanajeshi waondoke, kwa sababu hakuna mabadiliko tangu wawekwe kwenye uongozi. Elias Muhindo yeye ameandika majeshi hao waondolewe haraka iwezekanavyo, kwani wananchi wa mashariki ya DRC hawana amani kabisa, na watu ambao wanavaa uniform. Basi kufikia hapa tunakamilisha Express. Tuwashukuru wote walioshiriki. Msimamizi wa matangazo alikuwa Meri Mgawe, upande mwingine tulikuwa naye Aida Isa studio. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana na Mkamiti Kibayasi. Tuna wageni tukiwatakia jioni njema, tunawachia na kibao hiki murua sana.