Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau, Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia yanayoendelea katika mkutano mkuu wa 77 yaani baraza kuu e, la Umoja wa Mataifa jijini New York ambapo hii leo e, rais wa Marekani Joe Biden amehutubia katika hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu kabisa na ulimwengu, lakini vilevile e, jukumu la Rwanda katika kujibu shutuma ambazo zinaendelea kutolewa na DRC, ambapo rais Felix Tshisekedi hapo jana katika hotuba yake ameinyoshea tena kidole la taifa la Rwanda na tutaangazia E, hotuba ya rais wa Rwanda, nini ambacho kimejiri, halikadhalika yale ambayo yamejiri e, kwa bara zima la Afrika katika mkutano huo mkuu. Lakini katika sehemu ya pili tutajikita tuta zaidi katika e, ule msukumu ambao wa Kenya wanajiandaa kutoa maoni yao kuhusu mfumo mpya wa elimu nchini humo maarufu kama CBC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya hii leo, mimi jina langu ni li, Idi Ligongo. Naam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia jijini New York ambapo Rais wa Marekani Joe Biden amehutubia mkutano mkuu wa 77 wa Umoja wa Mataifa ambapo kile ambacho kime kuwa kikitarajiwa sana ni kuangazia juhudi za utawala wake katika kukabiliana na ukosefu wa usalama chakula, eh, vilevile ulimwenguni, kati ya masuala mengine muhimu. Lakini katika hotuba yake ambayo kwa kweli ukifuatiwa na kile ambacho kimetangazwa na rais wa Russia Vladimir Putin kuongeza nguvu nchini Ukraine Rais Biden hii leo hakusita kuweka bayana kunyoshia kidole taifa hilo la Rusia e, ambapo katika hotuba hiyo hapo jana ikiwa ikitarajiwa kabisa kwamba atazungumzia e, suala la kurejesha mfumo wa kimataifa wa kukabiliana na UKIMWI pamoja na mambo mengine, magonjwa mengine muhimu, na kusawazisha upelekaji wa bidhaa pamoja na tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa, moja kati ya suala hilo. Lakini vile vile hapo jana ilidokezwa tu katika Uh, yale ambayo ilitolewa na mshauri wa kitaifa wa Marekani wa masuala ya usalama uh, Jack Sullivan ambaye aliweka bayana kwamba hotuba ya Biden ingeangazia uchokozi wa Russia nchini Ukraine. Lakini ikumbukwe katika mkutano eh, hapo jana Raisi wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo eh Felix Tshisekedi eh, aliueleza na kutaka Umoja wa Mataifa pamoja na ulimwengu kwa ujumla kuchukua hatua za dharura th kali kuiwajibisha serikali ya Rwanda, akisema ndio inayochangia eh, kwa, kwa kiwango kikubwa kuvuruga amani mashariki mwa DRC. Tshisekedi aliliambia eh, baraza kuu la Umoja wa Mataifa Uh, pamoja na Ulaya kwamba licha ya Rwanda kutajwa kila mara katika vita DRC, inaendelea kutoa silaha na msaada wa kijeshi kwa uh, kundi la waasi la M23 na kukiuka mikataba yote ya kimataifa pamoja na uamuzi eh, wa Umoja wa, wa Afrika na Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Lakini katika hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu hii leo kutoka kwa raisi wa Rwanda Paul Kagame ni kujibu shutuma hizi, lakini yeye amewaambia mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea hivi sasa jijini New York kwamba matatizo ya usalama yanayokumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni ya kisiasa na kwamba yanahitaji suluhu la kisiasa. Lakini yale mengi ambayo tunaweza kuyapata, tuungane na Kennesi Bwire. Kennesi Bwire, tunajua kwamba rais wa Marekani Joe Biden alikuwa akitarajiwa sana kuzungumzia mambo mengi, lakini mojawapo ni yale yanayoendelea kule Ukraine. Hebu tupe dondoo za hotuba yake na kile ambacho umekiona kimetikisa sana, kati ya hayo mengi ambayo um, unasema Idi Ligongo. Ni kwamba labda ni hotuba ambayo hakuwa amepanga kwanza, alivyoanza ama alikuwa amepanga vile, lakini kwa mtazamo ni kwamba alikuwa amepanga kivinginevyo hadi pale rais wa Russia Vladimir Putin alipotangaza usiku wa kuamkia leo kwamba wale wanajeshi wake wa kiba karibu elfu mia tatu anawatuma nchini Ukrain kuendelea na vita. Na hapo ndipo ameanzia. Biden akakosoa hatua hiyo, akaeleza baraza hilo kwamba ni aibu kuona kwamba nchi mwanachama ambaye ni maarufu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inaivamia nchi nyingine kutaka kumega sehemu ya nchi hiyo na kuwa nchi yake kutaka kujiamlia ndani ya nchi nyingine, na akakosoa hilo, akasema ni kosa kubwa sana, na Marekani pamoja na ulimwengu hawastahili kunyamaza wakati swala kama hili linapoendelea, na kwamba kwa vyovyote vile, Russia inastahili kuwajibishwa, Russia inastahili kukemewa, na Russia inastahili kujua kwamba inalolifanya haliwezi kukubaliwa, haliwezi kuvumiliwa, na hakuna nchi nyingine yoyote ile ulimwenguni itakubaliwa kufanya jambo kama hilo. Lakini zaidi ya mno, akaongezea kwamba ndiyo dunia nzima inakubali kwamba inakumbana na changamoto chungu nzima, ikiwemo ukosefu wa chakula, mabadiliko ya hali ya hewa na masuala mengine yakiwemo hadi umiliki wa silaha za nyuklia. Lakini kwa kikubwa, akasema endapo hawa viongozi wote wanakuja pamoja kuzungumza kwa sauti moja, hakuna kubwa ambalo lina wazidi hakuna kubwa ambalo hawezi kutatua, lakini kila jambo linastahili kuangazia sheria zilizopo, zili zili kanuni za kimataifa, mikataba ambayo imesainiwa, mikataba ya Umoja wa Mataifa, na kila nchi mwanachama isiyo mwanachama wa Umoja wa Mataifa lazima iheshimu sheria, labda Vilevile vile tupeleke kwenye hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa sana ya rais wa Rwanda Paul Kagame juu ya yale ambayo yamekuwa yakinyoshoa kidole kwa taifa lake kwamba imekuwa nyuma ya M23 katika harakati zake kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hili liliweka bayana na Rais Felix Chisekedi katika hotuba yake ya jana. Nini kimejitokeza hapo Umoja wa Mataifa? Nafikiri mm, ni hotuba ambayo itaingia katika historia. Hotuba ya rais Paul Kagame imechukua muda wa karibu dakika saba, na ni hotuba ulivyosema ilivyosubiriwa baada ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jirani wa Rwanda, kushtaki, tutumie neno, kuishtaki Rwanda na kumshtaki Kagame mbele ya viongozi wengine wote wa dunia kwamba matatizo ambayo yanaikumba DRC ni matatizo ambayo yanaletwa na Rwanda, matatizo ya Rwanda kuunga mkono makundi ya waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo: Ituri, Kivu uh, kaskazini na Kivu Kusini. Na Shisekedi akaweka bayana kwamba kama viongozi wa DRC, kama kiongozi wa DRC raia wa DRC, nchi majirani wamejaribu kutafuta suluhu la DRC, wamejaribu kuandika mikataba, mikataba inadumu miezi michache na inavunjika wamejaribu kusaidiwa na Umoja wa Mataifa, hata wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wapo sehemu hiyo. Wamejaribu kusaidiwa na Umoja wa Ulaya, Umoja wa Afrika, Jumuiya ya Afrika Mashariki, SADC. lakini kwake Tshisekedi anasema donda ni Rwanda na serikali ya Kagame ambayo inaendelea kuwasaidia waasi mashariki mwa nchi hiyo kijeshi. Sasa, Kagame alipopanda kwenye jukwaa, wengi walitabiri kwamba ama walitarajia kwamba angejisafisha kwenye jukwaa, akaeleza kwamba matatizo ya DRC ni matatizo ya kisiasa na yanataka suluhu la kisiasa, na kwamba hata mikakati iliyopo ya kimataifa ikiwemo kupeleka jeshi la Umoja wa Mataifa ambalo gharama yake ni ya juu sana na lina wanajeshi wengi sehemu hiyo miaka ishirini iliyopita, hakuna suluhisho. Ashirio kwamba aliyokuwa anashitaka anashitaki Tshisekedi kwenye viongozi hawa sio suluhisho analolitafuta pale. Umoja wa Mataifa sio suluhisho, kwa sababu Umoja wa Mataifa umejaribu kupeleka wanajeshi, hawajapata suluhisho. Kenesi Bwire, tupeleke uh, kwa hotuba nyingine za viongozi wa bara la Afrika kwa mjumuiko unaweza ukazungumza muktadha ama maudhui gani ambayo yamewasilishwa sana ambayo unaweza ukayaunganisha, eh, na kusema kwamba haya ndiyo kama masuala ya msingi yaliyojitokeza kwa kuzungumzia bara la Afrika? Viongozi wa bara la Afrika wanachozungumzia zaidi ni ushirikiano. Kwa mfano, Hakainde Hichilema wa Zambia amezungumzia zaidi namna mataifa ya ulimwengu yanaweza yakashirikiana na mataifa ya Afrika katika kuimarisha masuala ya uchumi, mabadiliko ya hali ya hewa, kukabiliana na athari ambazo zinakumba nchi na masuala ya uhamiaji, na wanataka mgao. Kama ni mgao wa rasilimali kupambana na masuala ya majanga ama magonjwa, iwe ni mgao ambao upo wastani, katika kila nchi inapata ule mgao ambao unalingana na idadi ya watu ili kuweza kuangazia ku, ku, kusuluhisha changamoto ambazo zinakumba dunia, sio kwamba rasilimali ziwekwe sehemu moja kwa wingi na sehemu nyingine hazipo. Wale wanaopambana nazo katika sehemu ambao rasilimali zimewekwa wakimaliza, tena wale ambao hawakupokea zile changamoto zinainuka na kuathiri wale ambao wanahisi kwamba walitatua swala. So la uhamiaji, vilevile nchi za Afrika zimetajwa zaidi katika wahamiaji ambao wanatoka Afrika kujaribu kuingia Ulaya. Na viongozi kwa mfano kama uh, Rais wa Rwanda Paul Kagame akasema ni swala ambalo linastahili kuangaziwa kwa namna ya, ya kuunda ama kubuni nafasi za ajira katika mataifa ya Afrika hata kwa kutumia teknolojia na kuhakikisha kwamba hawa vijana ambao wanatoka uh, Afrika kwenda Ulaya wanapata ajira ndani ya Afrika na ile ari ya kutaka kuhama kuondoka kwenda kwingine iwe tofauti. Rais wa Nigeria Buhari, kwa upande wake, anataka misingi ya Umoja wa Mataifa iimarike zaidi ya ilivyo kwa sasa, na kutumikia bara la Afrika nalo na lipate ngazi ya kuinuka zaidi, lionekane katika medali zinazoinuka zaidi zinazokaribiana na nchi ambazo zimeendelea na kuinuka zaidi, lakini vile vile Ah, lililoguzia sana nchi za Afrika ni pale Rais wa Marekani Joe Biden aliposema kwamba anataka wanachama wa kudumu katika Umoja wa, wa Mataifa nao idadi yao iongezeke, Afrika nayo ipate kiti pale cha umwakilishi ili sauti yao isikike zaidi na maslahi yao yajadiliwe katika medani za kimataifa idi asante sana uh, kenesi bwire kwa kutueleza haya yote basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo moja kwa moja tutaelekea kule mombasa nchini kenya Nam, karibu katika eh, sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, ambapo Wakenya wanajiandaa kutoa maoni kuhusu mfumo mpya wa elimu nchini humo maarufu kama CBC ambao unazidi kuibua shinikizo kwa Rais William Ruto kufutilia mbali jambo e, ambalo kwa kweli linaonekana ni linaloleta mshawasha mkubwa hivi sasa, japo baadhi ya wadau wa elimu wanataka mfumo huo uendelee mwakani. Rais Ruto ameagiza Wizara ya Elimu kubuni jopo kazi la kuchunguza mfumo huo wa elimu na kuwasilisha ripoti kwa serikali. Sasa tunajiunga na wenzetu katika studio za VOA mjini Mombasa, Salma Mohamed na Josephat Kioko, asante sana. Katika muda wa siku chache zijazo, serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Elimu itaidhinisha jopo kazi maalum la kuchunguza na kutoa ripoti kuhusu mfumo mpya wa elimu nchini Kenya, Competency Based Curriculum, CBC. Hatua hii inafuatia agizo la rais mpya wa Kenya, William Ruto alipoapishwa rasmi kuwa rais wa tano wa Kenya yapata siku nane zilizopita. Shinikizo kubwa la kutaka mfumo huu wa CBC uondolewe na kurejesha mfumo wa awali wa nane nne nne linatoka kwa wazazi, lakini wanafunzi wanaonekana kuungana na Waziri wa Elimu Profesa Magoa kutaka mfumo huu usalie. Lakini Rais Ruto naye hakuchukua hatua mara moja jinsi alivyoshinikizwa na wazazi na wadau wengine. Badala yake, rais amesema atafuata ripoti ya kitaalam itakayotolewa na jopo maalum baada ya kuchukua maoni ya wadau, ikiwa ni pamoja na kushirikisha umma. Na kabla ya kuendelea zaidi, mwenzetu Collins Adede ameingia mitaa mbalimbali nchini Kenya kuzungumza na wananchi na pia wazazi, wanasema nini kuhusu jopo ambalo linatarajiwa na mapendekezo yao? <laughs> Naitwa Jenta mimi na mtoto mwenye yafanya yote CBC, in fact yuko grade 6 au wenye wanafanya mtihani. There are challenges that come with it of course kama saa hii the choice of mambo ya kuchagua shule nini, you can't imagine mtoto wako wa 12 years on, uh, in a boarding school somewhere mahali mbali sana na wewe na ujui hata vile utampeleka kwanza maanake. Okay, ukimwangalia ni mtoto mdogo. So, inasemekana kwamba Rais Ruto anaweza teua jopo maalumu kufanya marekebisho. mm -hmm. kuna lolote labda ungependekeza ile re rekebisho hii kile ningependekeza ni kuwa wa wazazi wahusishwe kwa kila jambo, ikifika ni mambo na elimu, kwa sababu changamoto zenye tunazozipata sasa hivi ni nyingi kama wazazi. Kuna watoto wale labda hata hawaishi na wazazi wao, na zile project za za CBC ni challenge. Hii elimu ya CBC inanipeleka mbio sana, sina pesa kabisa maanake. mm-hmm. shule zikifungwa zikifunguliwa tena pesa yatakaa. Sasa mi naonelea irudi ile sadi. Kitu nataka warekebishe ni kuhusu hii elimu ya msikiti. Hmm, ha, na sengine tunaambiwa tupeleke kuku, maragwe kama ni experiment. Ni experiment wanafanya nyo, maragwe nusu, si imetosha bwana kuliko sasa, the whole class waambiwa lete maragu nusu. Unajua ni pesa nyingi sana, almost kilo eh, nzima inaenda, gunia nzima inaenda wapi? wa maragu huenda kukafanyiwa marekebisho. Rais anatarajiwa kutaja jopo la kufanyia marekebisho, labda kuna lolote ungependekeza libadilishwe hii mfumo wa CBC? Mimi sijaona mahali rais anafaa arekebishe. Mi naomba tu rais aruhusu hii mfumo mpya wa elimu humu nchini uendelee. Niliona tu wanafunzi <clears throat> wanarokota takataka town vitu kama hizo ndio mimi napendelea ifutiliwe mbali ama kukuwe na, na formula kamili ya kufanya hiyo shughuli, kwa sababu watoto wanaonekana saa zingine wachinga mjini, wanatembea na magunia, vitu kama hizo ndio nataka na irekebishwe, lakini elimu iambatane na jinsi dunia ya sasa inavyoendelea. Na wewe kwa upande wako una maoni gani kuhusiana na hii mfumo wa CBC? naitwa Evelyn. Ah, mimi naona hii CBC sio mbaya, ni nzuri. kwa sababu gani? kulingana na mimi naonani, kama inakuza talanta ya watoto. You see, kwa as opposed to ile system nyingine unapata mtoto ako na vitabu vitabu vitabu throughout hana wakati wa kucheza, hana wakati wa kuuza talanta yake. So kwangu mimi mimi naona ni nzuri, do sina mtoto wa CBC, siwezi nikasema mwingi zaidi. Maybe una mapendekezo ya marekebisho ifanywe hapo? Kwa marekebisho, siwezi sema sana, sijakuwa involved na CBC. Mwanahabari mwenzetu huyo, Collins Liberty Adede, akizungumza na baadhi ya raia ambao ni wazazi miongoni mwao, kabla ya kuzungumzia swala ambalo limeleta mtafaruku kati ya wazazi walimu na vile vile wizara ya elimu. Hata hivyo, awali wakati wa kampeni uh, chama cha UDA kupitia kiongozi wake Ruto alikuwa ameapa kufutilia mbali mfumo wa elimu iwapo angechaguliwa kwa rais, akihoji kuwa unachanganya na kuwa gharimu Wakenya wa kawaida. Hata hivyo, alibadilisha msimamo akiwa rais akisema timu yake ya Kenya Kwanza inaunga mkono kikamilifu CBC, huku akisema kwamba umebadilisha mfumo wa elimu kutoka kwa msingi tihani hadi ujuzi umahiri unaozingatia thamani. Na pia kumekuwa na viongozi katika sekta ya elimu kama katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha walimu Wilson Sosion, ambaye vile vile pia ni mbunge, alidai kwamba mtaala unaofunzwa shuleni haujawahi kuzingatia umahiri bali unategemea matokeo. Wakati wa mahojiano na runinga Citizen wiki iliyopita, so Sosioni alidai kuwa Wakenya wanajidanganya kwa vile mtaala umahiri yaani CBC haukuidhinishwa na wazazi na watoto, kwa hivyo sio sahihi. Alisema kwamba tulichonacho katika nchi hii sio CBC. Darasani kwetu wanachofundisha ni mtaala unaozingatia matokeo. Kulingana na Sosion, nchi ilifanya makosa kama inavyothibitishwa na kuongezeka kwa matatizo na kilio kikubwa dhidi ya CBC, akisema kwamba wataalamu hawa walipaswa kupewa uhuru wa kuendeleza na kubuni mpango madhubuti. Aliendelea kusema CBC ililazimishwa haraka kisiasa, na hakuja kuwa na majadiliano au tathmini ya muhtasari wa mtaala. Turekebishe hapo kwamba Wilson Susien alikuwa ni mbunge katika bunge lililopita la kumi na mbili akiwa ni mbunge Mteule, je, CBC inafuata mfumo gani? Mbili, sita, tatu, tatu, tatu, ambao ni mfumo wanafunzi anasoma shule ya msingi hadi darasa la sita kisha sekondari imegawanywa mara mbili: junior secondary miaka mitatu, senior secondary miaka mitatu na baadaye kujiunga na chuo kikuu pia kusoma miaka mitatu. Mfumo wa awali wa nane, nne, nne ulikuwa umetumika nchini Kenya miaka thelathini na miwili nao Ulikuwa mwanafunzi anasoma shule ya msingi miaka minane, sekondari miaka minne na chuo kikuu miaka minne kukamilisha nane, nne, nne. Tofauti moja kuu ni kwamba CBC imeleta mtindo wa kuwapa wanafunzi fursa ya mapema tu maishani kujifunza vitu wanavyotaka kufanya baadaye na baada ya kukamilisha masomo. Na hii ndio maana waziri wa sasa wa elimu Profesa George Magoa amesimama kidete na hata kuonekana kuungana na wanafunzi kusema CBC isalie. Hivi ndivyo Magoa alivyozungumza juzi alipozuru Mombasa, akizungumza na waandishi wa habari. Hii sio wizara ya kuchezea siasa, ni wizara ya kutoa huduma za elimu kwa wakenya wote, na kila familia yenye mtoto inafahamu hilo. Kwanza niseme mrithi wangu akipatikana, wa anapaswa kuangalia vyema zaidi mahitaji ya wanafunzi. Serikali imefanya mabadiliko mengi zaidi ili kufanikisha CBC. Kwa mfano, madarasa mapya yamejengwa kote nchini. Kila darasa likigharimu zaidi ya shilingi laki saba za Kenya. Sasa mkianza kusema eti watoto wadogo watajiunga na shule za sekondari, kwani hata mtihani uliopita si kulikuwa na watoto wengi waliojiunga na shule hizo? Huu si ukweli kabisa. Jambo la pili, ikiwa wazazi hawataki watoto wao kusomea mbali na nyumbani, basi mfumo wa CBC umewapa nafasi ya kuwa karibu na watoto, kusomea shule iliyo karibu na kurejea nyumbani. Waziri wa Elimu Profesa George Magoha na kauli yake kuhusiana na masuala ambayo yamezungumziwa, na hata hivyo suala hili la CBC kwa kweli lina mvutano, maanake kuna baadhi ya wazazi wanaunga mkono, na wazazi wengine halikadhalika wanapinga vilevile. Tukiangalia katika wadau wa elimu, kuna ambao wanapinga na wengine wanaukumbatia. Kwa upande wa walimu, inawachosha sana. Ni kati ya mambo ambayo wadau wanasema yanastahili kuzingatiwa, lakini kwa mengi zaidi kuweza kujua haswa yanayotokea maanake lalama ni nyingi lakini wenyewe hasa ambao wanatekeleza CBC wenyewe wanasemaje? Ndipo sasa tunaungana na mwalimu katika line za simu, ataweza kutuzungumzia kwa undani zaidi kuhusiana na, na swala hili. Mimi kwa majina naitwa Madam Shila Akini, nafundisha shule Mombasa, inaitwa St Augustine Preparatory School. Nafundisha hapa class kama seven and eight, lakini kwenye CBC nafundisha grade four mpaka grade six na bila shaka nyinyi ndio mnaandaa wanafunzi kuondoka darasa la sita kujiunga na sekondari mwaka unaokuja, mmewaandaa kivipi na mnaonaje mfumo huu? Watoto tumewaandaa kabisa, wako tayari, manake wanapenda sana CBC wana enjoy kujifundisha CBC because most of the things unafanya ni manipulation, unashika, unaifanya, unasoma waweza fika kwa mkono unafanya practical, wamekuwa watu responsible persons. Changamoto zote ambazo unazopitia una wewe kama mwalimu ambao unatekeleza huu mfumo mpya ni gani? Uh, mimi kama mwalimu ningependa tu kuzungumzia more time time, naona kidogo uh, haitoshi maanake, unaweza kuwa na watoto kama mia moja na ishirini, tuseme tu classes, sii wewe wafundisha hilo hilo somo, ikija kuja ile mtihani kama practical inabidi kila mtoto aje akisema yeye peke yake. Ule mtoto mmoja akija, mmoja wampa hizo minutes zake mbili, kama ni kuimba, kama ni music, ataimba folk song, ataimba ile folk song, mwingine akuje, mwingine akuje, hivyo hivyo mpaka umalize hao watoto mia moja na ishirini. Ukishamaliza uchukue hii results zake upload ya kwenda kwa nek na zingine, internet nayo iko slow. Kisha tumepewa pale deadline, tunaambiwa deadline by tarehe fulani muwe mmemaliza, alafu kule kusoma pia ile and speaking, kila mtoto aje akizungumza, ukimuuliza maswali ya kijibu huwa naona ni... ni kazi kabisa. Tumesikia mengi hapo kutoka kwa mzazi, na ulisikia pia kutoka kwa waziri wa elimu Profesa Magoa ambaye ameutetea sana mfumo huu. Mwaka unaokuja Januari, wanafunzi wapatao milioni moja nukta mbili watakuwa wanajiunga na junior secondary baada ya madarasa elfu kumi kujengwa na serikali. CBC ilianza mwaka elfu mbili kumi na saba na kwa sasa huu ni mwaka wa sita wale wana wanaokwenda kujiunga na sekondari. Baada ya wanafunzi wengine wa mfumo wa nane nene pia watakuwa wanajiunga hapo Januari kukamilisha mfumo huu. Naona kwa sasa ni hayo, tukurejeshe Washington. Asante sana Salma Mohamed na Jesper Kyoko kwa kutueleza haya yote. Na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idil Gongo na shukrani kwa kuwa nami sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.