hivi sasa ni sa 8 kamili mchana kwa saa za hapo washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa hizi ni habari za dunia zinasomwa kwako nami mkamiti kibayasi mahakama ya rufaa ya senegal leo jumatano imethibitisha hukumu ya kifungo cha jela iliyotolewa dhidi ya meya wa mji wa dakar aliyepatikana na hatia y kumuua mwanaume mmoja wakati wa wimbi la ghasia za kisiasa katika kesi iliyochochewa kisiasa mahakama imeidhinisha kifungo cha miezi sita jela na kile cha miezi kumi na minane kusitishwa mahakama inathibitisha hukumu katika vifungu vyake vyote inatupilia mbali maombi yote ya upande wa wathirika jaji aliyoongoza kesi amesema mmea wa dakar barthlemi dias mmoja a kati ya wapinzani wakuu wa rais maki sall alikuwa anataka hukumu hiyo ya mauaji ya mwaka wa 21m ya mwanamieleka aitwae ndiaga diof yaliyotokea wakati wa maandamano yaligeuka kuwa vurugu itenguliwe dias mwenye umri wa miaka46 alichaguliwa kuwa mea wa dakar mwezi februari akishirikiana na wafuasi wengi wa kiongozi wa upinzani osmane sonko na kuna uvumi kwamba yeye mwenyewe ana nia ya kuwania urais magonjwa yasiyoambukiza kama vile magonjwa ya mshtuko wa moyo saratani na kisukari yanachangia kwa asilimia 74 ya vifo ulimwenguni na kukabiliana na sababu hatarishi za magonjwa hayo kunaweza kuokoa maisha ya mamilioni ya watu shirika la afya dunianih limesema jumatano ripoti yah imesema magonjwa hayo ambayo mara nyingi yanaweza kuzuilika na ambayo yanasababishwa na namna ya watu wanavoishi yanaua na umri wa chini ya miaka sabn maradhi ya moyo saratani na magonjwa ya kupumua kwa sasa yanazidi magonjwa ya kuambukiza na kuna magonjwa yanayoua watu wengi zaidi ulimwenguni imesema ripoti hiyo ya who kila baada ya sekunde mbili mtu aliye na umri wa chini ya miaka 7 anakufa kutokana na magonjwa yasiyoambukiza bente milson mkuu wa kitengo cha who kinachosimamia magonjwa hayo amewaambia waandishi wa habari mjini jineva magonjwa hayo hayasababishi tu vifo vingi duniani bali ripoti inasema yanakuwa na athari kubwa kwa namna watu wanavyokabiliana nayo magonjwa ya kuambukiza kama covid 19 wakiwa na moja kati ya magonjwa hayo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa inayotangaza kutoka hapa washington dc maafisa wa iran leo jumatano wamesema watu watatu wakiwemo afisa wa usalama waliuawa katika ghasia zilizoenea nchini humo huku maandamano yenye hasira kutokana na kifo cha mwanamke aliyekuwa amewekwa mahabusu na polisi yakiendelea kwa siku ya tano mfululizo makundi ya kutetea haki za binadamu yameripoti kwamba mtu mmoja zaidi aliuawa jumanne na kufikisha idadi ya vifo kuwa saba kifo kilichotokea wiki iliyopita cha mahsa amini mwenye umri wa miaka 2hna miwili ambaye alikamatwa na polisi wa maadili mjini teheran kwa mavazi yasiyofaa akikataa kufunika kichwa kiliibua hasira kali juu ya masuala mbalimbali ikiwemo uhuru katika taifa hilo la kiislamu na uchumi unayoyumba kutokana na viwango au vikwazo vya nchi za magharibi na rais wa rusia vladimir putin jumatano ameamuru watu kujiunga na jeshi la rusia katika vita vya ukraini kwa mara ya kwanza tangu vita vya pili vya dunia na kuunga mkono mpango wa kuteka eneo kubwa la ukraini alionya nchi za magharibi kwamba alikuwa hafanye utani aliposema kuwa atakuwa tayari kutumia zana zote walizonazo kuilinda rasia katika hatua kubwa kabisa ya kutaka kuongeza vita vya vi ukraine tangu uvamizi wa mosco februari 24 putin amefafanua kwa uwazi kabisa mwisho wa habari za dunia kutoka hapa washington msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia yanayoendelea katika mkutano mkuu wa 77 yaani baraza kuu eh, la umoja wa mataifa jijini new york ambapo hii leo rais wa marekani joe biden amehutubia katika hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu kabisa na ulimwengu lakini vile vile eh, jukumu la rwanda katika kujibu shutuma ambazo zinaendelea kutolewa na drc ambapo rais felix chisekedi hapo jana katika hotuba yake ameinyoshea tena kidole taifa la rwanda na tutaangazia eh, hotuba ya rais wa rwanda nini ambacho kimejiri hali kadhalika yale ambayo yamejiri eh, kwa baara zima la afrika katika mkutano huo mkuu lakini katika sehemu ya pili tutajikita tuta zaidi katika eh, ule msukumu ambao wa kenya wanajiandaa kutoa maoni yao kuhusu mfumo mpya wa elimu nchini humo maarufu kama cbc ninayekukaribisha katika matangazo haya hii leo mimi jina langu ni idi ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaanzia jijini new york ambapo rais wa marekani joe biden amehutubia mkutano mkuu wa 77 wa umoja wa mataifa ambapo kile ambacho kime kuwa kikitarajiwa sana ni kuangazia juhudi za utawala wake katika kukabiliana na ukosefu wa usalama chakula eh, vilevile ulimwenguni kati ya masuala mengine muhimu lakini katika hotuba yake ambayo kwa kweli ukifuatiwa ukif, na kile ambacho kimetangazwa na rais wa russia vladimir putin kuongeza nguvu nchini ukraine rais biden hii leo hakusita kuweka bayana kunyoshea kidole taifa hilo la rasia E, ambapo katika hotuba hiyo hapo jana ikitarajiwa kabisa kwamba atazungumzia e, sala la kurejesha mfumo wa kimataifa wa kukabiliana na ukimwi pamoja na mambo mengine magonjwa muhimu na kusawazisha upelekaji wa bidhaa pamoja na tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa moja kati ya sala hilo lakini vilevile akini ileile apojana dok e, l ambao litolewa na mshauri wa kitaifawamarekan wa, wa masala ya usalama uh, jack sullivan ambaye aliweka bayana kwamba hotuba ya ingeangazia gozi wa rusia nchini ukraine lakini ikumbukwe katika mkutano e, hapo jana rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo e, felix chisekedi e, aliueleza na kutaka umoja wa mataifa pamoja na ulimwengu kwa ujumla kuchukua hatua dharura kali kuiwajibisha serikali ya rwanda akisema ndio inayochangia e, kwa kiwango kikubwa kuvuruga amani mashariki mwa drc chisekedi, aliliambia e, baraza kuu la umoja wa mataifa pamoja na ulaya kwamba licha ya rwanda kutajwa kila mara katika vita drc inaendelea kutoa silaha na msaada wa kijeshi kwa kundi la wasi la m23 na kukiuka mikataba yote ya kimataifa pamoja na uamuzi a, umoja wa umoja wa afrika na jumuiya ya afrika ya mashariki lakini katika hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu hii leo kutoka kwa raisi wa rwanda paul kagame ni kujibu shutuma hizi lakini yeye ameuambia mkutano wa baraza kuu la umoja wa mataifa unayoendelea hivi sasa jijini new york kwamba matatizo ya usalama yanayekumba jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni ya kisiasa na kwamba yanahitaji suluhu la kisiasa lakini yale mengi ambayo tunaweza kuyapata tuungane na kennesi bwire si enesi bwire tunajua kwamba rais wa marekani joe biden alikuwa akitarajiwa sana kuzungumzia mambo mengi lakini mojawapo ni yale yanayoendelea kule ukraine hebu tupe dondoo za hotuba yake na kile ambacho umekiona kimetikisa sana kati ya hayo mengi ambayo um, unasema idi ligongo ni kwamba labda ni hotuba ambayo hakuwa amepanga kwanza alivyoanza ama alikuwa amepanga vile lakini kwa mtazamo ni kwamba alikuwa amepanga kivinginevyo hadi pale rais wa russia viladimir putin alipotangaza usiku wa kuamkia leo kwamba wale wanajeshi wake wa kiba karibu elfu miatatu anawatuma nchini ukraine kuendelea na vita na hapo ndipo ameanzia akakosoa hatua hiyo akaeleza baraza hilo kwamba ni aibu kuona kwamba nchi mwanachama ambaye ni maarufu katika baraza la usalama la umoja wa mataifa inaivamia nchi nyingine kutaka kumega sehemu ya nchi hiyo na kuwa nchi yake kutaka kujiamlia ndani ya nchi nyingine na akakosoa hilo akasema ni kosa kubwa sana na marekani pamoja na ulimwengu hawastahili kunyamaza wakati swala kama hili linapoendelea na kwamba kwa vivyote vile russia inastahili kuwajibishwa russia inastahili kukemewa na rasha inastahili kujua kwamba inalolifanya haliwezi kukubaliwa haliwezi kuvumiliwa na hakuna nchi nyingine yoyote ile ulimwenguni itakubaliwa kufanya jambo kama hilo lakini zaidi ya mno akaongezea kwamba ndiyo dunia nzima inakubali kwamba inakumbana na changamoto chungu nzima ikiwemo ukosefu wa chakula mabadiliko ya hali ya hewa na masuala mengine yakiwemo hadi umiliki wa silaha za nuklia lakini kwa kikubwa akasema endapo hao viongozi wote wanakuja pamoja kuzungumza kwa sauti moja hakuna kubwa ambalo linawazidi hakuna kubwa ambalo hawezi kutatua lakini kila jambo linastahili kuangazia sheria z- zilizopo kanuni za kimataifa mikataba ambayo imesainiwa mikataba ya umoja wa mataifa na kila nchi mwanachama isiyo mwanachama wa umoja wa mataifa lazima iheshimu sheria labda vilevile vile tupeleke kwenye hotuba ambayo ilikuwa ikisubiriwa sana ya rais wa rwanda paul kagame juu ya yale ambayo yamekuwa yakinyoshoa kidole kwa taifa lake kwamba imekuwa nyuma ya m 2 katika harakati zake kule nchini jamhuri ya kongo na hili liliweka bayana na rais feli chisekedi katika hotuba yake ya jana nini kimejitokeza hapo umoja w mataifa nafikiri mm. ni hotuba ambayo itaingia katika historia hotuba ya rais paul kagame imechukua muda wa karibu dakika saba na ni hotuba ulivyosema ilivyosubiriwa baada ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo jirani wa rwanda kushtaki tutumie neno kuishtaki rwanda na kumshtaki kagame mbele ya viongozi wengine wote wa dunia kwamba matatizo ambayo yanaikumba drc ni matatizo ambayo yanaleta na rwanda matatizo ya rwanda kuunga mkono makundi ya waasi mashariki ma jamhuri ya kidemokrasia ya congo ituri kivu uh, kaskazini na kivu kusini na shisekedi akaweka bayana kwamba kama viongozi wa wadr kama kiongozi wa drc raia wa drc nchi majirani wamejaribu kutafuta suluhu la drc wamejaribu kuandika mikataba mikataba inadumu miezi michache na inavunjika wamejaribu kusaidiwa na umoja wa mataifa hata wanajeshi wa umoja wa mataifa wapo sehemu hiyo wamejaribu kusaidiwa na umoja wa ulaya umoja wa afrika jumuia ya afrika mashariki d lakini kwake chisekedi anasema donda ni rwanda na serikali ya kagame ambayo inaendelea kuwasaidia waasi mashariki mwa nchi hiyo kijeshi sasa kagame alipopanda kwenye jukwaa wengi walitabiri kwamba ama walitarajia kwamba angejisafisha kwenye jukwaa akaeleza kwamba matatizo ya yadrc ni matatizo ya kisiasa na yanataka suluhu la kisiasa na kwamba hata mikakati iliyopo ya kimataifa ikiwemo kupeleka jeshi la umoja wa mataifa ambalo gharama yake ni ya juu sana na lina wanajeshi wengi sehemu hiyo miaka ishirini iliyopita hakuna suluhisho ashiria kwamba aliyokuwa anashitaki chisekedi kwenye viongozi hawa sio suluhisho analolitafuta pale umoja wa mataifa sio suluhisho kwa sababu umoja wa mataifa umejaribu kupeleka wanajeshi hawajapata suluhisho kenesi bwire tupeleke uh, kwa hotuba nyingine za viongozi wa bara la afrika kwa mjumuiko unaweza ukazungumza muktadha ama maudhui gani ambayo yamewasilishwa sana ambayo unaweza ukayaunganisha eh, na kusema kwamba haya ndiyo kama masuala ya msingi yaliyojitokeza kwa kuzungumzia bara la afrika viongozi wa bara la afrika wanachozungumzia zaidi ni ushirikiano kwa mfano hakande hichlema wa zambia amezungumzia zaidi namna mataifa ya ulimwengu yanaweza yakashirikiana na mataifa ya afrika katika kuimarisha maswala ya uchumi mabadiliko ya hali ya hewa kukabiliana na athari ambazo zinakumba nchi na, na masuala ya uhamiaji na wanataka mgao kama ni mgao wa rasilimali kupambana na maswala ya majanga ama magonjwa hiwe ni mgao ambao upo wastan katika kila nchi inapata ule mgao ambao unalingana na idadi ya watu ili kuweza kuangazia kusuluhisha changamoto ambazo zinakumba dunia sio kwamba rasilimali ziwekwe sehemu moja kwa wingi na sehemu nyingine hazipo wale wanaopambana nazo katika sehemu ambao rasilimali zimewekwa wakimaliza tena wale ambao hawakupokea zile changamoto zinainuka na kuathiri wale ambao wanahisi kwamba walitatua swala so la uhamiaji vile vile nchi za afrika zimetajwa zaidi katika wahamiaji ambao wanatoka afrika kujaribu kuingia ulaya na viongozi kwa mfano kama uh, rais wa rwanda paul kagama akasema ni swala ambalo linastahili kuangaziwa kwa namna ya, ya kuunda ama kubuni nafasi za ajira katika mataifa ya afrika hata kwa kutumia teknolojia na kuhakikisha kwamba haa vijana ambao wanatoka uh, afrika kwenda ulaya wanapata ajira ndani ya afrika na ile ari ya kutaka kuhama kuondoka kwenda kwingine iwe tofauti rais wa nigeria buhari kwa upande wake anataka misingi ya umoja wa mataifa iimarike zaidi ya ilivyo kwa sasa na kutumikia bara la afrika nalo na lipate ngazi ya kuinuka zaidi lionekane katika medali zinazoinuka zaidi zinazokaribiana na nchi ambazo zimeendelea na kuinuka zaidi lakini vile vile Ah, lililoguzia sana nchi za afrika ni pale rais wa marekani joe biden aliposema kwamba anataka wanachama wa kudumu katika umoja wa, wa mataifa nao idadi yao iongezeke afrika nayo ipate kiti pale cha mwakilishi ili sauti yao isikike zaidi na masilahi yao yajadiliwe katika medani za kimataifa idi asante sana uh, kennesi bwire kwa kutueleza haya yote basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa ambapo moja kwa moja tutaelekea kule mombasa nchini kenya nam karibu katika eh, sehemu ya pili ya matangazo ya kwa ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini kenya ambapo wakenya wanajiandaa kutoa maoni kuhusu mfumo mpya wa elimu nchini humo maarufu kama cbc ambao unazidi kuibua shinikizo kwa rais william ruto kufutilia mbali jambo eh, ambalo kwa kweli linaonekana nio linaoleta ah, mshawasha mkubwa hivi sasa japo baadhi ya wadau wa elimu wanataka mfumo huo uendelee mwakani rais ruto ameagiza wizara ya elimu kubuni jopo kazi la kuchunguza mfumo huo wa elimu na kuwasilisha ripoti kwa serikali sasa tunajiunga na wenzetu katika studio za voa mjini mombasa salma muhammed na josephat kioko asante sana katika muda wa siku chache zijazo serikali ya kenya kupitia wizara ya elimu itaidhinisha jopo kazi maalum la kuchunguza na kutoa ripoti kuhusu mfumo mpya wa elimu nchini kenya based hatua hii inafuatia agizo la rais mpya wa kenya william ruto alipoapishwa rasmi kuwa rais wa tano wa kenya yapata siku 8ne zilizopita shinikizo kubwa la kutaka mfumo huu wa cbc uondolewe na kurejesha mfumo wa awali wa 84 linatoka kwa wazazi lakini wanafunzi wanaonekana kuungana na waziri wa elimu profes magoa kutaka mfumo huu usalie lakini rais ruto naye hakuchukua hatua mara moja jinsi alivyoshinikizwa na wazazi na wadau wengine badala yake rais amesema atafuata ripoti ya kitaalam itakaotolewa na jopo maalum baada ya kuchukua maoni ya wadau ikiwa ni pamoja na kushirikisha umma na kabla ya kuendelea zaidi mwenzetu lins aded ameingia mitaa mbalimbali nchini kenya kuzungumza na wananchi na pia wazazi wanasema nini kuhusu jopo ambalo linatarajiwa na, na mapendekezo yao <laughs> mi mna mtoto mwenye uwafanya hiyo cbc in fact yuko grade6 au wenye wanafanya mtiani the are challeng that come with it of course kama saa hii the choice of mambo ya kuchagua shule nini you cant imagine mtoto wako wa 12 years uh, inaboarding school somewhere mahali mbali sana na wewe na ujui hata vile utampeleka kwanza manake okay, ukimwangalia ni mtoto mdogo so inasemekana kwamba rais ruto anaweza teua jopo maalum kufanya marekebisho kuna lolote labda ungependekeza ile kirekebisho hii kile ningependekeza ni kuwa wazazi wa wahusishwe kwa kila jambo ikifika ni mambo na elimu kwa sababu changamoto zenye tunazozipata sasa hivi ni nyingi kama wazazi kuna watoto wale labda hata hawaishi na wazazi wao na nzilehii elimu ya cbc inanipeleka mbio sana sina pesa kabisa mm-hmm. Mm-hmm. manake shule zikifungwa zikifunguliwa tena pesa yatakana sasa mi ile iruduilet kitu nataka warekebishe ni kuhusu hii elimu ya mcbc mccna mm-hmm. mm-hmm. ha, sangine tunaambiwa tupeleke kuku maragwe kama ni, ni experiment, experiment wanafanya no maragwe nusu si imetosha ba kuliko sasa the whole class klas wa wambe lete maragwenusu najua maragwe ni pesa nyingi sana almost kilo gunia nzima inaenda wapi maragwe huenda kukafanyiwa marekebisho rais anatarajia kutaja jopo la kufanyia marekebisho labda kuna lolote ungependekeza alibadilishwa i mfumo wa cbc mimi sijaona mahali rahis anafaa arekebishe mi naomba tu rahis aruhusu hii mfumo mpya wa elimu humu nchini uendelee niliona tu wanafunzi <clears throat> wanarokota takataka tn vitu kama hizo ndio mi napendelea ifutiliwe mbali ama kukue na, na formula kamili ya kufanya hiyo shughuli kwa sababu watoto wanaonekana saa zingine wachinga mjini wanatembea na magunia vitu kama hizo ndio nataka na irekebishwe lakini elimu iambatane na jinsi dunia ya sasa inavyoendelea <laughs> <popular> na wewe <inaudible> ka upande <inaudible> wako una maoni gani kuhusiana na hii mfumo wa cbc naitwa <inaudible> ah, evelyn mimi inaona cbc sio mbaya ni nzuri kwa sababu gani kulingana na mimi naonani kama inakuza talanta ya watoto asopose to ile system nyingine unapata mtoto akona vitabu, vitabu vitabu vitabu throughout hana wakati wa kucheza hana wakati wa kuuza talanta yake so kwangu mimi mi naona ni nzuri dho sina mtoto wa cbc siwezi nikasema mengi zaidi maybe una mapendekezo ya marekebisho ifanyiwe hapo kwa marekebisho siwezi sema sana sijakuwa involved na cbc mwanahabari mwenzetu huyo lin liberty aded akizungumza na baadhi ya raia ambao ni wazazi miongoni mwao kabla ya kuzungumzia swala ambalo limeleta mtafaruku kati ya wazazi walimu na vile vile wizara ya elimu hata hivyo awali wakati wa kampeni uh, chama cha uda kupitia kiongozi wake ruto alikuwa ameapa kufutilia mbali mfumo wa elimu iwapo angechaguliwa kwa rais akihoji kuwa unachanganya na kuwa gharimu wakenya wa kawaida hata hivyo alibadilisha msimamo akiwa rais akisema timu yake ya kenya kwanza inaunga mkono kikamilifu cbc huku akisema kwamba umebadilisha mfumo wa elimu kutoka kwa msingi tihani hadi ujuzi umahiri unaozingatia thamani na pia kumekuwa na viongozi katika sekta ya elimu kama katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha walimu wilson wilsonsion ambaye vile vile pia ni mbunge alidai kwamba mtaala unaofunzwa shuleni haujawahi kuzingatia umahiri bali unategemea matokeo wakati wa mahojiano na runinga citizen wiki iliopita sion alidai kuwa wakenya wanajidanganya kwa vile mtaala umahiri ni cbc haukuidhinishwa na wazazi na watoto kwa hivyo sio sahihi alisema kwamba tulichonacho katika nchi hii sio cbc darasani kwetu wanachofundisha ni mtaala unaozingatia matokeo kulingana na sion nchi ilifanya makosa kama inavyothibitishwa na kuongezeka kwa matatizo na kilio kikubwa dhidi ya cbc akisema kwamba wataalamu hawa walipaswa kupewa uhuru wa kuendeleza na kubuni mpango madhubuti aliendelea kusema cbc ililazimishwa haraka kisiasa na hakuja kuwa na majadiliano au tathmini ya muhtasari wa mtaala turekebishi hapo kwamba wilson susin alikuwa ni mbunge katika bunge lilopita la kumi na mbili akiwa ni mbunge Mteule. je cbc inafuata mfumo gani23 ambao ni mfumo wa wanafunzi anasoma shule ya msingi hadi darasa na la sit kisha sekondari imegawanywa mara mbili junior secondary miaka secondary miaka mitatu na baadaye kujiunga na chuo kikuu pia kusoma miaka mitatu mfumo wa wawali wa 84 ulikuwa umetumika nchini kenya miaka 3w na nao ulikuwa mwanafunzi anasoma shule ya msingi miaka minane sekondari miaka na chuo kiku miaka kukamilisha 8 tofauti moja kuu ni kwamba cbc imeleta mtindo wa kuwapa wanafunzi fursa ya mapema tu maishani kujifunza vitu wanavyotaka kufanya baadaye na baada kukamilisha masomo na hii ndio maana waziri wa sasa wa elimu profe george magoa amesimama kidete na hata kuonekana kuungana na wanafunzi kusema cbc isalie hivi ndivyo magoa alivyozungumza juzi alipozuru mombasa akizungumza na waandishi wa habari hii siyo wizara ya kuchezea siasa ni wizara ya kutoa huduma za elimu kwa wakenya wote na kila familia yenye mtoto inafahamu hilo kwanza niseme mrithi wangu akipatikana wa anapaswa kuangalia vyema zaidi mahitaji ya wanafunzi serikali imefanya mabadiliko mengi zaidi ili kufanikisha cbc kwa mfano madarasa mapya yamejengwa kote nchini kila darasa likigarimu zaidi ya shilingi laki saba za kenya sasa mkianza kusema eti watoto wadogo watajiunga na shule za sekondari kwani hata mtihani uliopita si kulikuwa na watoto wengi waliojiunga na shule hizo huu si ukweli kabisa jambo la pili ikiwa wazazi hawataki watoto wao kusomea mbali na nyumbani basi mfumo wa cbc umewapa nafasi ya kuwa karibu na watoto kusomea shule iliyo karibu na kurejea nyumbani waziri wa elimu profesa george magoha na kauli yake kuhusiana na maswala ambayo yamezungumziwa na hata hivyo swala hili la cbc kwa kweli lina mvutano maanake kuna baadhi ya wazazi wanaunga mkono na wazazi wengine halikadhalika wanapinga A, vile vile tukiangalia katika wadau wa elimu kuna ambao wanapinga na wengine wanaukumbatia kwa upande wa walimu inawachosha sana ni kati ya mambo ambayo wadau wanasema yanastahili kuzingatiwa lakini kwa mengi zaidi kuweza kujua haswa yanayotokea manake lalama ni nyingi lakini wenyewe hasa ambao wanatekeleza cbc yenyewe wanasemaje ndipo sa tunaungana na mwalimu katika line za simu ataweza kutuzumzia kwa undani zaidi kuhusiana na swala hili mimi kwa majina naitwa madam shila akinyi nafundisha shule mombasa inaitwa sagusti preparatory school nafundisha hapa classes kama7 a lakini kwenye cbc nafundisha grde4 mpakad na bila shaka nyinyi ndio mnaandaa wanafunzi kuondoka darasa la sita kujiunga na sekondari mwaka unaokuja mmewaandaa kivipi na mnaonaje mfumo huu watoto tumewaandaa kabisa wako tayari manake wanapenda sana sanab wananjoy kujifundisha CBC because most of the things tunafanya ni manipulation unashika unaifanya unasoma waweza shika kwa mkono unafanya practicals wamekuwa watu responsible Persons. changamoto zozote ambazo unazopitia una wewe kama mwalimu ambao unatekeleza huu mfumo mpya ni gani uh, mimi kama mwalimu ningependa tu kuzungumzia more time time naona kidogo uh, haitoshi manake unaweza kuwa na watoto kama mia moja na ishirini tuseme tu classes hini wao wafundisha hilo ilo somo ikija kuja ile mitihani kama practical inabidi kila mtoto aje akisema yeye peke yake ya ule mtoto mmoja akija mmoja wampa hizo minutes zake mbili kama ni kuimba kama ni music ataimba ataimba ile o t mwingine akuje mwingine akuje hivyo hivyo mpaka umalizi haa watoto mia moja na ishirini ukishamaliza uchukue hii results zake kud ya kwenda kwa kwae sa zingine internet nayo iko ikosloi kisha kimepewa pale deadline. Deadline by tarehe fulani muwe mmemaliza alafu kule kusoma pia ile speaking kila mtoto aje akizungumza ukimuuliza maswali ya kijibu huw naona ni, ni, ni kazi tumesikia mengi hapo kutoka kwa mzazi na ulisikia pia kutoka kwa waziri wa elimu profesa magoa ambaye ameutetea sana mfumo huu mwaka unaokuja januari wanafunzi wapatawa milioni m2 watakuwa wanajiunga na junior secondary baada ya madarasa 1 kujengwa ku na serikali cbc ilianza mwaka 217 na kwa sasa huu ni mwaka wa wasita wale wanaokwenda kujiunga na sekondari baada ya wanafunzi wengine wa mfumo wa pia watakuwa najiunga hapo januari kukamilisha mfumo huu naona kwa sasa ni hayo tukurejeshe washington asante sana salma muhamed na josephat kioko kwa kutueleza haya yote na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami