hivi sasa ni saa ttu kamili saa za afrika mashariki saa 2 a afrika ya kati hapa washington s mchana zifuatazo habari za dunia msomaji sandei shomari mlipuko wa ugonjwa w ebola umetangazwa nchini uganda baada ya maafisa wa afya kuthibitisha kwamba mtu mmoja ameambukizwa na aina nadra ya virusi hivyo kutoka sudan wizara ya afya na shirika la afya duniani who zilisema leo jumanne mtu mmoja mwenye umri wa miaka 24 katika wilaya ya kati ya mubende nchini uganda alionyesha dalili za ugonjwa huo na baadaye kufariki dunia tunataka kufahamisha nchi kuwa tuna mlipuko wa ebola ambao tulithibitisha jana dyan atwin katibu mkuu wa wizara ya afya aliambia mkutano wa waandishi wa habari alisema mgonjwa aliothibitishwa alikuwa nahumakali kuarisha na maumivu ya tumbo na alikuwa akitapika damu awali alikuwa ametibiwa malaria kwa sasa kuna watu wanane wanaohofia wameambukizwa na ampewa huduma katika kituo cha afya ofisi ya who barani afrika ilisema katika taarifa yake na kuongeza kuwa inasaidia maafisa wa afya wa uganda katika uchunguzi wao na kupeleka wafanyakazi katika eneo lililoathiriwa wapiganaji wa jimbo la tigre kaskazini mwa ethiopia walisema wanajeshi kutoka nchi jirani ya eritrea walianzisha mashambulizi makubwa siku ya jumanne na kwaomba mapigano makali yanayoendelea katika maeneo kadhaa ya mpakani shirika la habari la reuters alikuweza kuthibitisha mara moja maelezo hayo kwenye twitter kutoka kwa getachoureda msemaji wa kikosi cha ukombozi cha watu wa tigre tplf ambacho kimekuwa kikipambana na wanajeshi wa serikali ya ethiopia na washirika wao kwa karibu miaka miwili waziri wa habari wa ritria yemani gabremeskel hajajibu maombi ya kuthibitisha yanayotokea huko tigre eritria ilitumwa wanajeshi huko tigre kusaidia jeshi la ethiopia baada ya mapigano kuzuka kati ya serikali ya ethiopia na wapiganaji wa tplf novemba mwak 220 msemaji wa serikali ya ethiopia legesetulu msemaji wa jeshi getnan adan msemaji wa waziri mkuu bilenceyum hawakujibu maombi ya kutoa maelezo juu ya kinachotendeka naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 75fm nairobi kenya maafisa wa usalama wa nigeria wanasema wamekamata tani p8 za cokain kutoka hala moja mjini legos ikiwa ni idadi kubwa kabisa kuwahi kupatikana nchini humo msemaji wa idara ya kitaifa ya kupambana na dawa za kulevya nchini nigeria alisema siku ya jumatatu hii leo kwamba dawa hizo zinaweza kufikia thamani ya dola milioni 285 za marekani idara hiyo ilisema dawa hizo zilizopatikana katika hala la makazi siku ya jumapili zilikusudiwa kwa ununuzi wa ulaya na asia afrika magharibi ni kitovo kikuu cha kupitisha cocain inayotengenezwa amerika kusini na kuu za ulaya mwezi aprili polisi nchini ivory coast walikamata zaidi ya tani mbili za cocain huku maafisa katika kisiwa cha cape verd walikamata tani 95 za cocain mwaka 219 ofisi ya umoja mataifa ya dawa za kulevya na uhalifu ilisema kwamba kunaswa cocain ulimwenguni kumefikia rekodi ya juu ya tani 1424 wa 220 idara hiyo nigeria iliwakamata watu watano kutokana na msako huo ambao walisema ni wanachama wa mtandao wa kimataifa wa dawa za kulevya ambao walikuwa wakifuatiliwa tangu mwaka218 kwa kushirikiana na nane, ya taasisi ya kupambana na dawa za kulevya ya marekani rais wa ufaransa emmanuel macron alifanya mazungumzo ya ana kuana, kwa ana na mwenzake wa iran raisi ibrahim raisi siku ya jumanne huku kiongozi huu ya ufaransa akisema anatumai kuwa na uwezo mkutano huo ni wa kwanza kwa rais kutana na ana kwa ana na kiongozi mkuu wa nchi za magharibi tangu achaguliwe mwaka jana inakuja huku ukiwa na mkwamo mkali wa kufufua mazungumzo ya nyuklia mwaka25 na wakati maandamano yanayokuwa nchini iran juya kifo cha makhza amini mwenye umri wa miaka 220 ambaye aliingia katika koma na kufariki dunia baada ya kukamata huko teheran wiki iliopita hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jenyalangu ni sandey shomari muda mfupi ujao utasikiza kipindi cha kwa undani na idi ligongo wa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia hatua ya serikali ya tanzania kufanya marekebisho ya tozo mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zikitolewa katika sehemu mbalimbali hasa e, katika ile mihamala inayofanyika kwa njia ya simu na benki na katika sehemu ya pili tutaangalia kuanza kwa baraza kuu la umoja wa mataifa wiki hii na tukiangazia masuala ambayo kwa namna moja manyingine yanaonwa kuwa ni muhimu kwa bara la afrika katika mkutano wa mwaka huu ninaekukaribisha mimi jina langu ni idi ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini tanzania ambapo tanzania hii leo imefanya marekebisho ya tozo ambazo zimekuwa zikilalamikiwa kwa kipindi kirefu na wananchi ambao wameeleza zilikuwa zikiwabebesha wananchi wa hali ya chini mzigo mkubwa kwa kile ambacho kimeelezwa hii leo uh, jumanne na waziri wa fedha na mipango d mwigulu nchemba katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania baada ya kipindi cha maswali eh, na majibu wa kili ambacho kimeelezwa na serikali ni kwamba marekebisho hayo yana wigu wa tozo e, ili kuchochea matumizi e, ya miamala kwa ajili ya kupunguza fedha taslim kurahisisha utoaji na kuzuia kutoza tozo kuhusika e, kwa mara mbili kwa hali hiyo ambayo ilikuwa ikilalamikiwa kwa kipindi kirefu hasa na wadau wa uchumi kwamba tozo zilizokuwa zimewekwa kwa namna moja ama nyingine ziliweza kupunguza idadi ya watu ambao wamekuwa wakifanya mihamala mbalimbali kwa njia ya simu sasa marekebisho ambayo yametangazwa kwa mujibu wa gazeti la mwananchi ni kufuta tozo za kuhamisha fedha kutoka benki kwenda mitandao ya simu kwa pande zote na kufuta tozo ya kuhamisha fedha ndani ya benki moja na pande zote vile vile lakini kile ambacho ameeleza waziri wa fedha d mwigulu mchemba alizungumzia marekebisho mengine kufuatia tozo hayo ambayo ni kuhamisha fedha kutoka benki moja kwenda benki nyingine kwa pande zote mbili lakini vilevile vile amesema tozo za miamala kwenye utoaji wa fedha taslim kupitia wakala uh, wa benki na atm kwa miamala yenye thamani isiyozidi 3 yenyewe imeondolewa tozo kabisa lakini hayo yakiwa yanatokea e, serikali vilevile vile imesema inafuta utaratibu wa kodi ya zuio inayotokana na pango kukusanywa na mpangaji na baadaye jukumu hilo e, linarejeshwa kwa mamlaka ya mapato tanzania tra kwa utaratibu utakaobainishwa kwenye kanuni ni moja kati ya marekebisho mengine ambayo yameelezwa hii leo na uh, serikali vilevile d mgulu nchemba kwa mujibu wa gazete la mwananchi ameelekeza fedha hizi zifidiwe kutokana na kubana matumizi mengineyo ndani ya serikali ambayo hayaathiri utekelezaji wa majukumu ya msingi ya mafungu husika kwa hiyo amemtaka mlipaji mkuu wa serikali kukaa na maofisa mausuli wote kuyaangalia upya mafungu ya matumizi mengine ili miradi ya maendeleo yote isihathirike kwa hatua hiyo ambayo imechukuliwa na serikali ya tanzania jambo hili limekuwa ni mjadala wa kipindi kirefu sana juu ya nini hasa mustakabali wa tozo hizi kutokana na haya yote ili kupata ufafanuzi wa ndani kabisa wa hali hii ambayo imejitokeza leo ya marekebisho ya tozo ninaye hapa mchambuzi wa masuala ya kiuchumi gabriel mwangonda kutoka tanzania gabriel tueleze eh, marekebisho haya yana maana gai wanza no. tokwa tozo mbalimbali zilizokuwa zimeleta kasheshe kidogo uh, kwa jamii kwa maana ya kwamba tozo zilikuwa zimewekwa zime, zime, zime, zime kwenye miamala ya kibenki aidha kutoka benki moja kwenda nyingine au kutoka benki hiyo hiyo kuingia kwenye akaunti nyingine kwenye benki hiyo hiyo au kutoka kwenye benki kwenda kwenye miamara kwenyesmu uh, hiyo hizo zote zimefutwa tozo zake lakini vilevile vile tozo za kutoka kwenye simu moja kwenda kwenye simu nyingine zimepunguzwa uh, kwa asilimia nyingi kwa sasa imebaki nadhani asilimia hamsini tangu uh, zilipokuwa zimewekwa uh, zimewe pale awali hoyo hii uh, imepokelewa kwa mikono miwili na raia ya wengi yawafurahia ya, kwa sababu ni kitu ambacho kilikuwa kinapunguza ukwasi kwenye mifuko yao kwa maana ya kwamba eh, liquidity yani maana ya fedha zilikuwa zinapungua kwa sababu kulikuwepo wow, wow, na matumizi ambayo wao wao walikuwa wanaona kabisa hayana manufaa na ilikuwa ina discourage hata ile kitu tunaita digital economy kwa maana ya kwamba serikali inapambana watu wengi waweze kurasimisha biashara zao kwa kuaza kuanza kubenk na vile vilevile inahamasisha ina watu waendelee kutumia mabenki kwa maana hiyo tunakuwa na uchumi wa kisasa kwa sababu uchumi wa zamani uchumi unahifadhi feza zako kwenye kibugu na sehemu nyingine ambazo si salama sana kwa kwahiyo uh, ivotangaza kwamba kutakuwa na hivi vitu uh, watu walianza kusitasita kutumia hizi platforms lakini uh, gabrieli kile ambacho unaweza kutueleza haya ni marekebisho au mapunguzo maanake kuna mjadala hivi unayoendelea kwamba kusema uh, serikali imeondoa tozo ni kama vile e, si sahihi kwa sababu bado tozo zipo kwa mfano kwenye miamala ambayo iko juu ya shilingi elfu thelathini inaonekana bado itakuwa inalipishwa tozo kwa namna moja manyingine je tunasimamia wapi kwenye hili naam myamala ambayo itakuwa inazidi ku, itaendelea kutozwa kodi ni miamala inayohusiana na simu uh, ko miamala ambayo itakuwa ina uh, inahusisha uh, ku uh, kutuma fedha au kupokea fedha kwa njia ya simu hiyo itaendelea kama kawaida japo kunapunguzwa lakini miamala ya kibenki kwa kweli serikali imejiondoa huko kwa maana ya kwamba hakutakuwa tena na tozo zozote za kiserikali kasoa tu kodi ambazo tumezoea za zinazotjua kwenye eh, charges ambazo ni, ambazo ni mapato ya mabenki husika lakini serikali kama serikali kwenye upande wa benki imetoa kabisa haitaendelea kutoza watu eh, kama ilivyokoa hapo awali tozo ni kweli imebaki lakini si kwenye miamara ya kibenki imebaki kwenye miamara ya simu kwa maana hiyo uh, wanaharakati ambao wanaendelea kusisitiza kwamba kutamka neno kuondoa tozo ni inaweza ikawa ni makosa na hilo uh, ni swala la yesu no kwa sababu kuna pande mbili hapa kama nilivyoeleza kuna pande wa uh, uh, mabenki alafu kuna pande ya simu kwa hiyo upande wa mabenki hiyo kauli ni sahihi kabisa kwamba serikali imefuta tozo ilizoziweka hapo awali lakini kwenye upande wa simu E, ni kwamba serikali imetoa punguzo kubwa kwenye uh, mia, kwenye tozo weze, za miamara ya fedha kwenye simu uh, kwa hiyo ni jambo ambalo linaweza likachukuliwa kwa ujumla kwamba imepunguza lakini ukilichukulia kwa ka- kwa maana uh, moja moja utagundua kwamba ni vitu viwili tofauti kuna miamara ya kibenki na miamara ya simu sasa saama ililoleta kelele nyingi sana ni hii ya kwenye simu ya kwenye benki kwa maana ya kwamba uh, haikuwepo hapo awali hapo awali wakati tozo zimeanza uh, kwa bajeti ya kwanza kabisa ile zilikuwa ni tozo kwenye miamara ya simu hazikuwepo kwenye miamaa ya gabriel tumesikia uh, waziri wa fedha d mwigulu nchemba akiweka bayana kwamba kutokana na marekebisho haya ya hizi tozo eh, serikali inabidi jifunge mkanda na kuitaka serikali kuona namna gani inaweza kupunguza matumizi yake e, katika kufanya shughuli zake mbalimbali mbali, bila kuathiri miradi na bila kuathiri zile shughuli muhimu je unaweza ukasema kwamba hili labda lilitakiwa lifanyike toka mwanzo kabla ya kupeleka tozo huko katika ile mihamala ya kibenki ambayo imezua tafurani E, nyinyi watu wa masuala ya uchumi na fedha hili naam kama walivyosema nakumbuka sana bajeti ala naisoma mweshimiwa alisema wazi kabisa kama hii ni bajeti ambayo tamfan asiwepl sana kwa maana ya kwamba ni bajeti ya kufunga mkanda kubana matumizi na kuintroduce vya mapato vilevileanzvnie ada yad tumeona tozo zimeleta kidogo e, kwa hiyo Uh, waziri ameweza kusikiliza pamoja na serikali ya mweshimiwa uh, samia sulu imeweza kusikiliza kilio cha wananchi uh, ile ome- ome- ome- ome- ome- uh, kinachotokea ni nili, uh, hapa kwamba ikepo na chanzo cha mapato ambacho ni tozo na klkimeshapangiwa matumizi kaa wakaa ambayo tunajua kabisa ni mambo ya maji mambo ya mabao miradi ya mabwaaamiradi m- kibaoa mradiaafa ya shule na kodi na ani kuna kuna kuna mambo miko, ya mikopo ya elimu ya juu na ambapo mengi sana yalikuwa ameshapangiwa sasa kusitisha hizi tozo kutatikisa bajeti mbadala ni miwili eidha unapunguza matumizi pili unaongeza vyanzo vingine vya mapato as naona mweshimua waziri aaweza kuongeza chanzo kingine cha mapato haraka eh, ni ni kuweza kupunguza matumizi Sasa, kabisa, ungelea, hey, matumizi matumizi matumizi ili tunajua kabisa ya ya kawaida, Wadasana, the current, uh, ni matumizi ya kawaida safari, mafuta chai vitafuna camapatotahaakanueupunuzstumz ayogeeumzi akawaidasafai mafutaattu inie E, kwamaana ya mishaara ya serikali na matumizi ya kawaida serikali kila mwezi ntariban zinaelekea bilioni mia sitana use ashata kpunguza kiasiganitwewaktafaa e, e, kabis wasikali akini chanzo ambacho ni, ni rahisi kabisa ni zauigo mpana zaidi wa kuweza kukusanya mapato unaongezaje hizo uigo mpana wigo mpana ni serikali kuweza kuwekeza nguvu zake si fedha tu nguvu zake kwenye kuinua wananchi ambao wataweza kutoka mahali pamoja kwenda pale pengine ili waweze kupata vipato na kodi iwizokkusanya unafanyeje na sheria za manunuzi hapa sheria za manunuzi ziko zimepitwa sana na wakati kwa sababu nitakupa mfano mmoja ikifika bilioni moja kama hiyo kitu inanunuliwa au inataka ijengwe au ina ina, ina nitenda imefika bilioni moja hiyo uh, tenda natkiwa tangazo kimataifa mtu wa kenya anaweza kashind tuaouhafiuahinaaasinda liniutacho kitu nikwenda kununua ladadaftari ndia awp m te Que minha canenda lakini hawarudishi kwenye jamii ukiangalia wale watu wanaopata hizo izotenda kila siku hakuna vitu wanavofanya vya msingi kwenye jamii nadhani ni wakati mwafaka kabisa serikali ikatumia tu sheria ile ya manunuzi ikarekebisha ikasema bana. kazi za aina hii na na na hii hii kama ni trading, kununua na kuuza basi nahihi watapewa wazao nauubasi yake asante sana gabriel mwang'onda kwa kueleza hayo yote tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaangalia baraza kuu la umoja wa mataifa ambalo limeanza wiki hii ambapo viongozi kutoka mataifa wanachama wa umoja wa mataifa watafika katika ukumbi mkubwa mkuu wa mikutano na kutoa mapendekezo yao kwa dunia nini ambayo wanaona masuala ya msingi ya kuyafanya bara la afrika lenyewe lina ajenda nyingi ambazo wachambuzi wanaeleza ni muhimu kuelezwa na kusikilizwa na kutafutiwa ufumbuzi ikiwezekana uweka maazimio ya moja kwa moja ambayo yatagusia masuala hayo hivi sasa bara la afrika kiujumla lina kumbwa na bara la njaa lakini vilevile vile na msukusuko eh, baada ya kumalizika kwa janga la cd19 ambalo lilileta eh, athari nyingi katika uchumi lakini vile vile vita vya ukraine na russia ambavyo vimeelezwa vile, vile kuchochea mdororo wa uchumi kwa bara la afrika lakini suala la chakula kutokana na ukame nalo ni moja kati ya masuala ya msingi kabisa ambayo kwa ujumla ndiyo ambayo yanaelezwa kwa bara la afrika ambayo yanalikumba lakini je katika kuelekea kwenye mkutano huu masuala gani ambayo wadadiswa mambo wanayaona yatajikita zaidi katika ujumbe wa mataifa ya bara la afrika hapa tunaye Uh, d timothy sadera ambaye kwa namna moja manyingine anachambua suala hili daktari labda ungeanza kutueleza ni masuala gani ambayo unaona yatagubika eh, mkutano huu mkuu wa baraza kuu la umoja wa mataifa ambapo mataifa ya afrika lazima yawasilishe mapendekezo yao katika uh, jukwaa hilo kubwa kabisa uh, la kidunia eh, hapo umoja wa mataifa Uh, makweli kulingana na utafiti wa wengi wanazungumzia kuhusu uh, uh, maswala ya hali ya uchumi pia hali ya mazingira ya, ya hali ya hewa mabadiliko na jinsi ambavyo wengi walithurika na ule ugonjwa wa covid na jambo jingine ambalo ndiani ambapo watazungumzia ni kuhusu vita vya ukraine na rassia kile ambacho sasa unakiona kuna swala la baa la njaa tumeshaelezwa kwamba maeneo ya pembe ya afrika pamoja eh, katika mataifa ya kenya somalia ethiopia eritrea jibuti yatakumbwa na hali mbaya ya njaa hili nalo eh, liko vipi kwenye kuelekea kwenye mkutano huo jambo hili la ukosefu wa mvua na pia hali ya ukame itachukua kipaumbele kwa sababu Uh, majanga mengi yametokea haswa niliona kwamba waliamua nchi za afrika magharibi kwanza zimethurika sana na hali ya njaa ukosefu na sasa afrika mashariki yaonekana yalengwa afrika kusini inasemekana ya kwamba hata kiwango cha joto kimepungua kwa nyuzi moja nuktatano kwa hivyo jambo hilo linaonekana ya kwamba litapunguza ule unyevu katika hali hewani kuweza kuleta mvua kwa hivyo mambo kama haya lazima sasa waungane kwa pamoja wajue tutapungu je tutapunguzaje janga hili na nini ambacho uh, unaweza kutueleza maanake tunaona uh, rais mpya kabisa wa kenya uh, william ruto ameteuliwa eh, kuongoza afrika katika ule mkutano ambao utajikita sana kwenye masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa ama tabia nchi kama wengine wanavyoeleza ambapo imekuwa ni jambo mmojawapo ama ajenda muhimu sana kwa dunia kwa Uh, kile ambacho unakiona mapokezi yako ni nini hasa kusikia hilo uh, jambo hili ni nzuri haswa likilinganishwa kwamba nchi za afrika haswa kenya ndicho ndi kinara cha afrika mashariki kwa hivyo jambo kama lile likifanyika na kufanikiwa na nchi ya kenya basi hata nchi nyingine jirani wataweza watawezaa kuangalia haswa tukumbuka ya kwamba kuna ile green energy ambapo sasa uh, wanazingatia kupunguza uchafuzi wa mazingira je itawezekana kwa hivyo lazima sasa rais ameingia hivi mamlakani lengo lake kubwa ni kupunguza uh, uchafuzi wa mazingira na pia hali ya ukame ndiyo lengo lake kuu natarajia kwamba siku ya jumatano atakapokuwa wakizungumzia atatilie mkazo kuweza kuwaleta viongozi wa kiafrika pamoja ili waweze kupambana na, na janga hili na kile ambacho uh, pengine tungependa kukifahamu kwa sababu mkutano huu unafanyika e, ikiwa kama miaka miwili sasa imeshapita toka e, janga la lac19 kuanza kupoteapotea maanake mwaka jana ndio wa viongozi hawa walirejea pale umoja wa mataifa jijini new york sasa kwa, kwa, kwa mazingira ambayo yapo nadhani bado janga la covid kama ni kitu ambacho kina Uh, msukumo ama mshawasha wa kuweza kusema kwamba eh, afrika lazima iendelee kujikita nalo na mshawasha wenyewe upo maanake hebu tukiangalia kwamba kuna yale matukio kuna yale masalia uh, madhara yaliyotendeka kwa ugonjwa huu yalisababishwa ni mengi watu wengi walirudi nyuma kiuchumi kimaendeleo i ki, uh, tuseme kiafya na mambo mengine kama yale janga hili unaonekana kwamba lilishusha sana hadi ya wengi na pia Uh, naonekana ya kwamba bado mikakati inastahili kuwepo kama janga jingine likitokea kama hili ili mataifa yaweze kujikina na jambo jingine ambalo naweza pia kujitokeza uh, linalotokea kutokana na hali hii ya, ya, ya covid ni kwamba ule ubaguzi uliokuwa unaonekana ya kwamba kuna nchi zingine ambazo zilikuwa zinasema ya kwamba haswa nchi za magharibi kwanza zijitetee ziweze kujiasilisha lakini zasahau nchi za kiafrika za tuma kama ile ya pili msaara wa pili ama watatu kwa hivyo mambo kama ya kuleta usawa nafikiri yataweza kuzungumziwa daktari tuzungumzie uh, swala lingine la huu mkutano wa uh, baraza kuu la umoja wa mataifa umegusia swala la ukraine kwani hivi sasa kile ambacho anakiona kama ajenda kuu ama ujumbe mkubwa sana wa afrika kwenye vita hii ni nini hasa kulingana na maoni yangu ni kwamba uh, nchi nyingi za kiafrika ambazo zinaunga mkono nchi ya urusi na ambazo huwa zinategemea kupata silaha na misaada kutoka urusi wengine wanaonekana kuunga mkono tukumbuke mwaka juzi wakati ambapo mataifa mengine yalipokuwa yakipiga kura kuhusu kuivamia ama kuisusia uh, nchi ya urusi uh, nchi zingine za kiafrika zilikiuka na zikaonekana kwamba zilikuwa za zimbo pale katikati kwa hivyo mambo kama haya ni kusukumia kuona ya kwamba watu wengi wanakufa bure kule uukrain na wengi whaoni haja ya vita hivi kwa hivyo ah, haja kubwa katika nchi za kiafrika ni kuona je kuendelea kuhudumu katika kuiunga mkono urusi kunasaidia na je silaha zinazo Aa, zinazovuka afrika na vita hivi ambavyo vyote vinapatikana je silaha hizo zitatoka wapi kwa hivyo mambo kama yale yatakuwa ni magumu sasa ili kuweza kukita mizizi yake na tukiangalia uh, uh, kuna swala hili lingine ambalo kwa namna moja manyingine ambapo tukibaki tukibakia kwenye ukraine kuna huo mvutano baina ya mataifa ambayo eh, yalipiga kura yakaungana na mataifa ya marekani na mataifa mengine eh, ya ulaya kukemea kile ambacho kinaitwa uvamizi wa russia ukraine lakini tumeona baadhi ya mataifa kama vile afrika kusini ambapyo rais wake alikuwa hapa eh, ijumaa kama mgeni wa rais joe biden hapa washington dc yeye na taifa lake waliweka bayana kabisa kwamba hawapigi kura kujiweka uh, katika hali ile yoyote kabisa sasa kwenye kuelekea kwenye huu mkutano unadhani kuna maazimio yoyote yanaweza yakatengenezwa ama yakawekwa kwa ajili ya kuadhibu mataifa ya afrika ambayo hayakupiga kura e, katika kura ambayo ilikuwa ni ya kukemea uvamizi wa russia nchini ukraine naona jambo kama hilo anawezekana maanake ukiangalia kwamba muungano wa nchi za duniani sasa hivi ama muungano wa nato unazingatia una kwamba lazima tuwaunge mkono wenzetu marafiki wetu kwa hivyo aidha ni unaunga mkono russia ama unaunga mkono upine, upande ule mwingine kwa hivyo marekani nayo huingia kati kuonyesha ya kwamba ikiwa wewe ni rafiki yangu mbona ukanikiuka lazima tuwe pamoja kwa hivyo jambo kama hili lazima manake kusudio kubwa la rais wa marekani ni kwamba uh, nchi ya, ya russia iweze kutiliwa nikazo na iweze kutiliwa ama iweze kususiwa kwa mambo mengi lakini jua kwamba nchi za kiafrika ndio wengi ambao wanaunga mkono nchi ya ya, ya ya russia lakini kwa sasa hivi naona ya kwamba wanazidisha ku, kuongeza mtisho ya kwamba sasahivi ikiwa utaendelea kumunga rasa mkono basi hata sisi nasi tutapunguza msaada wetu kwako na upande mwingine upande ule mwingine ni kwamba uchina nayo inaiunga mkono russia kwa hivyo pale ni kama ulimwengu unagawanyika mara mbili lakini tuone ya kwamba faida kuu itakayotokea ni kwamba afrika ikiungana kwa pamoja basi wataweza kumshinda adui wa njaa adui wa vita adui wa kutokuwa na maendeleo tutegemee kuona baadhi ya mataifa ya afrika yanabadilisha mwelekeo kwenye kuangazia nafasi zao katika huu mgogoro wa russia na ukraine muongozi mkuu ni kwamba itabadilisha nchi nyingi zitabadilisha maanake afrika, afrika kusini kiweza kubadilisha lengo lake nchi kama vile ethiopia na zingine ambazo zile hazikuwa katika uh, ule mkubaliano wa kwanza kwa hivyo itakuwa ni vizuri sana tukiweza kuona mabadiliko haya maanake uh, kilio kingi na damu nyingi nayomwagika kwa hivyo watu wengi watazania kwamba Uh, tuwe u- ubinadamu tuwe na ubinadamu ya kwamba tuweze kuona uhuru wa warusi na wa, na wa pia wanaishi kwa pamoja kwa amani na pia jambo ambalo linakusuriwa ni kwamba uh, putin kuna mahali pengine ambapo analenga pengine uliona alichukua crimea sasa ni ukraine sasa pengine analenga mahali pengine kwa hivyo viongozi wa kiafrika lazima wawe macho kujua je inchi zao zitadhurikaji na mambo kama haya asante oh, sana dk timothy sadira kwa kutueleza hayo yote na hapa ndi tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi jina langu ni idi ligongo na shukran kwa kuwa nami