a waa kacay gobollada aan weli kicinna waxaan ugu baaqaynaa inay kacaan shabaab Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa amefanya ziara yake ya kwanza katika ikulu ya White House hapa Marekani Ijumaa, ambako yeye na rais Joe Biden wamefanya mazungumzo ya usalama wa dunia, mabadiliko ya hali ya hewa, biashara, usalama wa chakula na afya, pamoja na nafasi ya Afrika katika kulaani uingiliaji wa Russia nchini Ukraine. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini amefanya ziara hiyo ikulu baada ya zaidi ya miaka minne tangu aingie madarakani. Katika mazungumzo yao, Rais Biden alimwambia kiongozi huyo wa Afrika Kusini kwamba kuna mengi ya kuzungumza kwa sababu ni mambo mengi yaliyotokea ulimwenguni na sio tu katika bara la Afrika, lakini kote duniani. Biden pia alimzungumzia rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela aliyeongoza mapinduzi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini humo. Mandela alikuwa rais wa kwanza aliyechaguliwa kidemokrasia mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Rais wa Senegal Macky Sall Jumamosi amemteua waziri wa mambo ya nje Amadu Ba kuwa waziri mkuu wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Taarifa kutoka ofisi ya rais imeeleza uteuzi huo umerejesha tena nafasi ya waziri mkuu baada ya kuondolewa mwaka elfu mbili kumi na tisa mekuja wakati kukiwa na mvutano wa uchaguzi wa bunge mwezi Julai ambapo chama tawala cha sale kimepoteza wingi wa nafasi za wawakilishi bungeni. Mbunge Pape Diop wa muungano wa Bokk Gis Gis aliyeshinda moja ya viti vitatu vilivyobaki vya bunge amesema ataongeza nguvu kwa kujiunga na BBY ili kuzuia mvozo muhimu ndani ya bunge. Amesema katika taarifa yake kwamba ni lazima wazuie operesheni za taasisi. Hakukuwa na maelezo yoyote ya haraka kutoka kwa upande wa upinzani kuhusu uamuzi wake. Mjumbe wa masuala ya hali ya hewa Marekani, John Kerry ameonya dhidi ya kuwekeza katika miradi ya muda mrefu ya gesi barani Afrika, huku nchi za eneo hilo baadhi zikitarajia kuibua ugunduzi wa hivi karibuni wa mafuta ya gesi zikipambana na jinsi ya kuimarisha maendeleo yao ya nishati safi. hatusemi kwamba hakuna gesi, Kerry ameliambia shirika la habari la Reuters pembeni ya mkutano wa mawaziri wa Afrika wa mazingira katika mji wa Dakar, Senegal, siku ya Alhamisi. Tunachosema ni kwamba katika miaka michache ijayo, gesi inachukua nafasi ya makaa ya mawe au kuchukua nafasi ya mafuta, alisema hayo waziri wa zamani wa mambo ya nje na mgombea wa urais kupitia chama cha Demokrat, akiongeza kuwa gesi inaweza kutumika kama mpito kwa vyanzo safi vya nishati. Lakini Kerry amesema baada ya mwaka 2030 itakuwa muhimu kukamata uzalishaji wa gesi pia. Ufadhili wa mafuta na gesi katika bara la Afrika imekuwa suala muhimu kwa nchi ambalo wanapanga kusukuma wakati wa mkutano wa hali ya hewa utakaofanyika Misri mwezi Novemba. Senegal na nchi nyingine katika eneo zima una mpango wa kuzalisha mafuta na gesi, ambapo wanatarajia zitasaidia kuinua uzalishaji wa mafuta, viwanda vinavyotumia umeme na kutokomeza umaskini wa nishati unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mfalme Charles wa Pili na ndugu zake wametoa heshima zao za mwisho katika jeneza la mama yao Malkia Elizabeth wa Pili katika ukumbi wa bunge wa Westminster mjini London Ijumaa jioni. Mfalme Charles watatu na dada yake Anne na kaka zake Andrew na Edward wote wakiwa wamevalia sare za kijeshi walishiriki katika maombolezo yao ya kuangalia jeneza kwa dakika kumi na tano. Akiwa ameinamisha kichwa chake chini, Charles alisimama mbele ya jeneza lililofunikwa na bendera upande wa kichwa cha hayati Malkia Elizabeth, wakati Anne na Edward walisimama pembeni ya jeneza na Andrew alikuwa upande wa miguu kwenye jeneza hilo wakati huo huo waombolezaji waliendelea kukaa kimya, wakati heshima hizo zikitolewa. Leo wajukuu nane wa Elizabeth wanatarajiwa kutoa heshima zao za mwisho, na malkia Elizabeth wa pili aliyefariki mapema mwezi huu anatarajiwa kuzikwa Septemba 19. Rais wa Rusia Vladimir Putin ameahidi Jumaa kuendeleza mashambulizi dhidi ya Ukraine licha ya Ukraine kujibu mashambulizi hivi karibuni na kuonya kuwa Mosco inaweza kuanza kushambulia miundombinu muhimu ya nchi hiyo iwapo majeshi ya Ukraine yatalenga vituo mbalimbali mbali ndani ya Rusia. Akizungumza na waandishi wa habari Ijumaa baada ya kuhudhuria mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai huko Uzbekistan, Putin alisema ukombozi huo wa sehemu yote ya mkoa wa mashariki wa Donbas huko Ukraine utaendelea kuwa ni lengo kuu la kijeshi la Rasia na haoni haja ya kubadilisha hilo. Hatuna haraka, kiongozi huyo wa Rasha alisema, akiongeza kuwa Mosco tayari imepeleka askari wa kujitolea kupigana huko Ukraine baadhi ya wanasiasa wenye msimamo mkali na waandishi wa mitandao ya blog ya kijeshi wamehimiza Kremlin kufuata mfano wa Ukraine na waamrishe kuhamasishwa watu kujiunga na mapigano ili kuongeza nguvu za wanajeshi, wakilalamika kuwepo upungufu wa nguvu kazi Rusia. Rusia ililazimika kuondoa wanajeshi wake kutoka maeneo makubwa ya kaskazini mashariki mwa Ukraine. Nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea muktasari wa habari <mulia> Maswali na Majibu. Ujambo wa mpendo a msikilizaji, popote pale ulipo, assalamu alaikum. Karibu katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukikuletea kipindi cha maswali na majibu. Mimi nahodha wako Abdu Shakur Abud nakukaribisha nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu moto moto zinazoporomoka kwenye ukurasa wetu wa Facebook na barua pepe VOA swahili at VOA news com. Sasa bila kupoteza wakati, Kenneth, nani amepata bahati ya kutufungulia uwanja hii leo na maswali yake? Asante sana Abdu Shakur Abud. Anayetufungulia uwanja kwa hii leo ni wewe Masanja Ngosha, Mtanzania. Unasema wewe ni kapten wa Mwamashele, Kishapu, Shinyanga, Tanzania. Unasema ungelipenda kujua ni nchi gani ya Afrika ambayo ilikuwa ya mwisho kutawaliwa na wakoloni kabla ya kupata uhuru. Hmm, swali zuri. Mimi sikumbuki, ninakuachia wewe Abdu Shakuru, mkumbushe huyu msikilizaji wetu Mashanja Ngosha. Kwa hakika taifa la mwisho kujipatia uhuru baada ya kuwa chini ya utawala wa kikoloni wa nchi za Ulaya ni Namibia iliyojipatia hata hivyo uhuru wake Machi 21, 1990 baada ya kuondoka kwa utawala wa wazungu wachache wa Afrika Kusini. Kwa hivyo sio wa tawala wa Uingereza au wa Ujerumani ambao waliondoka kabla. Nchi hiyo hapo mwanzo ilikuwa inafahamika kama Southwest Africa, ilikuwa chini ya utawala wa Ujerumani ambao ulishindwa mwaka 1915 na wanajeshi wa Afrika ya Kusini. Kwa hivyo ilikuwa chini ya utawala wa utawala wa kibeberu wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini mpaka kujinyakulia uhuru wake, ndo inachukuliwa ndo nchi ya mwisho. Wengine wataniambia mbona Sudan kusini pia ni moja kati ya nchi za mwisho kujinyakulia uhuru, lakini Sudan kusini ni swala la kutaka kujitenga kutoka Sudan. Kwa hivyo swala la nchi ya mwisho au taifa la mwisho kujinyakulia uhuru inasemekana ni Namibia. Abdushakur, leo ninaona wasikilizaji wanauliza maswali ya ukoloni. Hmm, kuna nini Ninadhani hii ni kutokana na kifo labda cha malkia Elizabeth. Maswali hayo yamejitokeza sana. Kwanza, kuna huyu msikilizaji wa Kongo, Kasore Ruhindukira wa huko Fizi, anasema angelipenda kujua ni nchi gani ambayo haikutawaliwa na wazungu wakati wa ukoloni barani Afrika, na nchi gani ya kwanza kupata uhuru kutoka kwa wakoloni hapa Afrika? Nchi ambazo wasomi wengi wanasema hazikutawaliwa na wazungu barani Afrika ni Ethiopia na Liberia. Kuhusu nchi ya kwanza kujinyakulia uhuru kutoka ukoloni, kuna utata kidogo kati ya wasomi, kwani Ghana inajivunia kuwa ndio nchi ya kwanza iliyonyakua uhuru kutoka Uingereza hapo tarehe 6 Machi 1957, lakini Wamisri wenyewe nao wamesema walijipatia uhuru wao mwaka 1922, kwa hivyo wao ni wa kwanza. Lakini wasomi wanatuambia kwamba kulikuwa na serikali ya ndani na utawala wa kifalme na Uingereza ilikuwa hapo vilevile vile. Na hivyo Misri ikajinyakulia au inatangaza uhuru wake kuwa ni Julai 23 mwaka 52 pale utawala wa kifalme ulipopinduliwa ukiongozwa na Jamal Abdul Nasser. Kwa hivyo ndo siku inatajwa kuwa ni uhuru wa Misri. Kwa hivyo imekuja baada ya Ghana. Ghana ndo inasifiwa na inatajwa kuwa nchi ya kwanza kujinyakulia uhuru. Sasa msikilizaji mwingine mwenye swali kuhusiana na ukoloni, ni wewe Lameck Ja Rastafarian mkushi <laughs> unapatikana Kigamboni Mafinga. Anauliza maswali mawili, kwanza ni kwa nini nchi hizi Ethiopia na Liberia hazikutawaliwa na ukoloni? Swali la pili ni kwa nini nchi ya Ethiopia ipo nyuma kwenye miaka ya kalenda? Mfano, duniani kote mwaka huu ni mwaka elfu mbili ishirini na mbili 22. Ila huko Ethiopia kwao ni mwaka elfu mbili kumi na nne. Mambo mazuri hayo. Ethiopia kuwa nyuma kwa miaka, ninadhani inatokana na kalenda inayoifuata, au wasemaje, Abdu Shakur? Sawa kabisa, hujakosea Kennes kwanza, lakini tukiangalia ilo swala la pili, turekebishe kidogo: kulingana na kalenda ya Ethiopia, huu ni mwaka wa elfu mbili kumi na tano na wala sio elfu mbili kumi na nne kama msikilizaji alivyolinganisha iwe sawa na mwaka elfu mbili ishirini na mbili kulingana na kalenda ya Gregorian. Sasa hiyo ni moja kati ya nchi chache duniani zenye kufuata kalenda zake, hasa zile za mashariki, nchi za mashariki ya Ulaya, na ni kalenda ambayo inatumika zaidi na kanisa hizo za kale na Ethiopia inatokana na kanisa la kikale linayofahamika kama kanisa la Orthodox Tewahedo ambayo ina miezi kumi na mbili na mwezi kumi na tatu ambao ni siku tano au sita zinazofahamika kama paguem kwa Kigiriki, ikimaanisha siku zilizosahaulika. Kalenda hiyo ya Ethiopia ni sawa na zile za kanisa la Coptic kule Misri na Orthodox kule Rasia na nchi nyingine kama tulivyosema za mashariki, ambapo mwaka unaanza au tuseme, mwaka una siku 365 halafu tofauti inatokana na hesabu zao kutokana na kuhesabu hesabu siku za kuzaliwa Kristo na mwaka mpya katika kalenda hiyo ambayo inafuata mzunguko wa jua ni Septemba 11 na Septemba 12 ndo tarehe mosi kabisa ya mwaka mpya kulingana na kalenda hiyo ya kanisa la Orthodox. Ukiangalia Waislamu vilevile, tuna kalenda yetu ambayo inafuata mzunguko wa mwezi kama nchi nyinginezo. Pia kalenda inayofuatwa na Waisraeli pia inafuata mwezi. Basi tukiacha suala hilo la kalenda Kutokana na hesabu hizo mbali tofauti imesababisha wao wawe wow, nyuma kidogo. Sasa nikirudi kwa nini Ethiopia haijatawaliwa, ni kwamba kulingana na vitabu vya historia, Ethiopia ilitangazwa kuwa nchi huru mwaka 1896 baada ya wapiganaji wa nchi hiyo kuwashinda wanajeshi wa Utaliana waliovamia nchi hiyo na kutaka kuitawala. Vita vilijulikana kama vita vya Adoa. Kwa hivyo chini ya utawala wa kifalme waliwashinda Waitaliana na hivyo hawakuwa na utawala wa kikoloni, ingawa Italia ilibaki kwa muda mfupi katika nchi hiyo wakati wa vita vya pili, lakini haikuunda serikali ya kikoloni na kuweza kubaki baada ya kushindwa. Na kwa hivyo inachukuliwa ndio nchi ambayo imeweza kupambana na kupinga ukoloni na tukija upande wa Liberia ambayo ilikuwa inashikiliwa na kampuni ya Kimarekani ya kutengeneza mpira ilitengwa na serikali ya Marekani mwaka 1821 ili kuwarudisha wakazi wa Kiafrika walioachiwa huru kutoka utumwa hapa Marekani, na Liberia ikatangazwa kuwa taifa huru mwaka 1847 Haya yote yalitokea kabla ya kile wasomi na wataalamu na utafiti unaosema kwamba kulikuwa na unyakuzi wa Afrika, Scramble for Africa, uliofanyika wakati wa mkutano wa Berlin. Na ni kipindi ambacho nchi za Ulaya zilivamia nchi za Afrika kuchukua maeneo yao kutawala. Na mkutano huo wa Berlin uliofanyika kuanzia mwaka elfu mia nane themanini na nne ndo iligawa nchi za Afrika katika makoloni, hasa Uingereza, Ufaransa, Uh, Hispania na Ureno waligawanya Afrika kati yao. Kwa hivyo ndio maana imegawanya Afrika katika pande pande, na Liberia na Ethiopia zilikuwa zimepata uhuru wao kabla ya wakati huo. Kwa hivyo haikuwekwa hazikuwekwa kwenye meza ya mazungumzo, na ndio sababu hazikuwa chini ya utawala wa kikoloni. Kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Zamu ni yako Robert Chihami, hujasema uko wapi, lakini bahati ni yako. Unauliza, wakenya wanatarajia nini kutoka kwa rais wao wa tano, Dr. William Samoei Ruto? Matarajio ni mengi kwa kweli, utekelezaji ndio swala kuu, lakini la muhimu zaidi, kila mtu anataka kuona pesa zikiingia mfukoni na gharama ya maisha ikishuka. Saa hizi kila mtu analia maisha, yamekuwa kama ncha ya sindano, yanachoma, yanaumiza, au sivyo, Abdu Shakuru? Sawa kabisa. Viongozi wanaahidi mambo mengi, lakini muhula ukimalizika, mambo hayajakamilika. Lakini Ruto ameingia kwa kishindo, sio pekee. Hata hivyo, yeye amefanya mambo kama hayo. Tumeshuhudia viongozi wengine wa Afrika wanaingia kwa kishindo, halafu ikifika katikati, mambo yanakwama. Sasa kwa Kenya, kitu ambacho wana tarajia wengi kwanza ni kiongozi wao mpya alete mabadiliko makubwa ya kiuchumi kama alivyoahidi, bottom up, kuanzia chini kwenda juu, akimaanisha kuchukua na kusikiliza matakwa na ushauri wa watu wa tabaka la chini na kuyaleta juu, badala ya namna inavyofanyika kila siku, kufuata siasa za kusikiliza wale watu wa juu ambao matajiri, wasomi wa uchumi kuleta sera za nchi. Yeye anasema atasikiliza wananchi wa chini kuleta mabadiliko. Ughali wa maisha ni matarajio makubwa, ukosefu wa ajira wa vijana na watu wote kwa ujumla ni matarajio mengine, kukabiliana na ulaji rushwa, kuondoa madeni ya kigeni na kuwataka waliochukua madeni ndani ya nchi kulipa madeni yao na wale ambao wamekuwa hawalipi kodi walipe kodi ili waweze kukabiliana na hali ya uchumi. Moja kati ya hatua muhimu amefanya ni kuondoa ruzuku kwenye mafuta. Tunaona mafuta ya Kenya imepanda, lakini serikali inazuia fedha. Alisema mafuta atakuja bei yake atashuka amepanga kuondoa ruzuku zaidi katika vyakula na kadhalika. Kwa hivyo ana mipango ambayo wananchi wanatarajia zaidi, wanatarajia alete utawala bora na kuheshimu sheria, jambo ambalo amesema anakabiliana na jeshi la polisi, ambapo amewapatia mamlaka ya kifedha kuendesha fedha zao wenyewe na kuunda mfumo ambao watajitegemea wenyewe na sio kutegemea fedha kutoka ofisi ya rais. Kwa hivyo unaona, kuna mambo mengi ambao Wakenya wanatarajia kuona kiongozi wao mpya anaweza kuwaletea katika mabadiliko yanayofanyika, na ameahidi na ameanza kuchukua hatua hizo katika siku za kwanza kuleta mabadiliko, na bila shaka wanataka kuona haki za binadamu zinaheshimiwa katika nchi hiyo na polisi kuacha kunyanyasa wananchi. Ni matarajio makubwa, Abud. kuna Mashaka Sita sahani wa Kabondo Kahama, Tanzania, anapenda kuuliza hivi, ni nchi gani ambayo ina vyakula vya kutosha kuweza kujitegemea wenyewe? Hili ni swala gumu kweli, maana nimefanya uchunguzi na nimefikia orodha ya mpango wa chakula duniani, WFP, na shirika la chakula duniani, FAO, na kuona kwamba inategemea. Unaposema kujitegemea kwa chakula ina maana gani? Chakula cha kilimo, chakula cha mfugo au chakula kwa kuagizia nje. Maana ukiwa na mpango kabambe na una uwezo, unaweza kujitegemea kwa chakula kwa kuagizia chakula cha kutosha kukidhi mahitaji ya wananchi wako. Kwa hivyo, unaweza kusema mi najitegemea kwa chakula kwa sababu naagizia vya kutosha, kama nchi nyingi za Kiarabu zinaagizia nchi za nje, wanajitosha katika swala la chakula, lakini swala hilo sijui kama msikilizaji anataka hivyo, anataka labda suala la kwamba nchi zinazojitegemea chakula kwa kilimo na hapo, ziko nchi chache ambapo baadhi yao ni tunaweza kusema katika orodha hiyo ya FAO inaeleza kwamba ni India, Marekani, Brazil, Argentina, Ujerumani, Canada, Ukraine na Australia na baadhi ya nchi nyinginezo sitowaendelea orodha hii. Kwa hivyo utakuta kwamba sio nchi nyingi ambazo zinaweza kujitegemea kilimo chake kikakidhi mahitaji yake wenyewe, lakini unaweza kuliuliza hilo swala katika wakati mwingine Ken Kennes, naona muda umekamilika. Sina muda kuengeza kujibu maswali mengine, maana BMJ murithi yuko kando hapa, nasubiri kuingia studio kutuponoshea viji mambo. Basi, mimi kwa niaba yako Kennes Bwire, mi nasema asante, hadi wakati mwingine tuonane katika jukwaa hili la maswali na majibu. kwaherini. Raihi msikilizaji, sina shaka kwamba ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani? Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ, mimi muridhi. Mimi hajakuniambia ati niko kwa simo, lakini si mimi nini musaraba iko juu na ndio imeandikwa jina ya Yagu. Ati nini? Nini musaraba iko juu na ndio imeandikwa jina ya Yagu. Msikilizaji, hiyo ni sauti ya Joseph Kiaria ambaye wiki hii amejiunga na jamaa na marafiki kusherehekea kurejea kwake kutoka kwa kile wanakijiji waliamini kwamba ni mauti na hata wakamzika Nye. Ashangaa, hayo yanawezekana vipi? Basi tega sikio. Ilikuwa ni hali ya sintofahamu msikilizaji, na wasiwasi mwingi katika kijiji cha Gatwikira, eneo bunge la Kandara, kaunti ya Murang'a, nchini Kenya, pale Josefu Kiarie Mungai, ambaye familia yake iliamini kwamba aliaga dunia na hata ikafanya mazishi yake, aliporejea nyumbani ghafula, kwa mujibu wa kituo cha televisheni cha Citizen nchini Kenya. Wale waliomuona wakati huo walishtuka si haba, wengine wakikimbia huku na huko, msikilizaji, baadhi wakisema kwamba walikuwa wamemuona jini. hey! oh, oh, oh, oh. Baada ya wanakijiji kutathmini hali hiyo kwa siku tatu, basi wakaamini kwamba ni kweli Kiari alikuwa hai, na hivyo wakaamua kufanya sherehe ya kumkaribisha nyumbani Ijumaa. Ilikuwa ni shangwe, vigelegele, nyimbo na nderemo, msikilizaji, hata ingawa kaburi lililoaminika kuwa ni lake lilikuwa hapo tu likiwa na msalaba wenye majina yake yote Joseph Kiarie Muungai. Lakini najua bado unajiuliza ilikuwaje? Kiari ambaye alikuwa ameondoka nyumbani kwao miezi michache iliyopita ili kwenda kutafuta kazi mjini Nairobi, alipoteza mawasiliano na familia. nilikaa Nairobi na nikakaa huku sana bila kuchapa simu, juu sina simu. Lakini baadaye habari za kuhuzunisha zilifikia familia hiyo kwamba mwili wa mwanao ulikuwa umepatikana katika chumba cha kuhifadhi maiti baada ya kushambuliwa na kuuawa na wakora. Familia ilipoenda kwenye chumba cha kuhifadhi maiti ilitosheka kwamba mwili huo ulifanana sana na ule wa mtoto wao au ndugu yao. Tulikuja hapa tukamwangalia, wengine wakasema ni Kiarie, wengine wakasema si Kiarie. Na mimi nikasema juu si Kiarie, wacha aziko juu ni Kiarie. Lakini ajabu ni kwamba kuna baadhi ya wanafamilia ambao walikuwa na shaka kwamba huo ulikuwa ni mwili wa Kiarie, wakati vile yalie alikuwa ametaka kusikwa. Nikasema huyu sio Kiarie, anastakiwa kusikwa hapa Nikasubuana na watu nikamwambia, huyu sio Kiarie. Kiarie atatoka kwa jia na atakuja huku. Lakini kwa sababu wengi wa wanafamilia walikuwa wametosheka kwamba ule ulikuwa ni mwili wa Kiarie, basi mazishi yalipangwa na mwili huo ukapelekwa nyumbani na mazishi yakafanyika kama kawaida. Baada ya miezi kadhaa, mamake Kiarie hakuamini alipopata simu ya mtu ambaye alidai kwamba ni mtoto wake. Alishangaa ilikuwaje, na ili hali walikuwa washamzika. Nikafikiri hiyo hiyo ni Kiari nimekumbuka, lakini Kiari tumemweka kwa shimo, nikakato ni msipa, lakini nikashukuru Mungu. Na ingawa wanakijiji wengi wameshaamini kwamba Kiari amerejea na wanamuona na wanazungumza naye, bado kuna baadhi ambao wanasema ile ni jini na kwamba kuna ushirikina unaoendelea katika kijiji hicho. I can't believe it. Lakini sasa itakuwaje kwa mwili ambao ulizikwa? Kama serikali tunagojea uamuzi kutoka kwa koti ndio huyu mwili utolewe na urudishwe mahali unafaa kuwa. Lakini msikilizaji, yote hayo hayamtii wasiwasi Kiari ambaye amesema kwamba anajiandaa kwenda kumshukuru Mungu kanisani kwa muujiza aliyoutenda wa kurejeshea familia mtoto wao ambaye waliamini kwamba alikuwa ni mwenda zake. Na kusema kweli, msikilizaji, hata kama ingekuwa ni mimi, bila shaka ningeenda kutoa shukran zangu kwa Mwenyezi Mungu. Msikilizaji <mulia> kwa hayo ya mwenda zake, ambaye alirejea ghafla na kuwafanya wanakijiji kupatwa na wasiwasi na furaha kwa wakati mmoja. Basi naona muda wetu hapa studio unaniambia ning'atuke, lakini kama ilivyo desturi yangu, siwezi kuwacha bila kauli ya wiki hii kwamba adhabu ya kaburi haijuaye maiti, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Barabara kabisa. Ni matangazo moja kwa moja kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, na hivi sasa mimi Mery Mgawe nakusomea muktasari wa habari tukiwa tunakamilisha matangazo haya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amefanya ziara yake ya kwanza katika ikulu ya White House hapa Marekani Ijumaa, ambako yeye na Rais Joe Biden wamefanya mazungumzo ya usalama wa dunia, mabadiliko ya hali ya hewa biashara, usalama wa chakula na afya, pamoja na nafasi ya Afrika katika kulaani uingiliaji wa Rusia nchini Ukraine. kiongozi huyo, ikulu, kiongozi huyo wa Afrika kusini amefanya ziara hiyo ikulu baada ya zaidi ya miaka minne tangu aingie madarakani. Katika mazungumzo hayo, Rais Biden alimwambia kiongozi huyo wa Afrika kusini kwamba kuna mengi ya kuzungumza kwa sababu ni mambo mengi yaliyotokea ulimwenguni, na sio tu katika bara la Afrika lakini kote duniani. Rais wa Senegal Mak Sali Jumamosi amemteua waziri wa mambo ya nje Amadu Ba kuwa waziri mkuu wa taifa hilo la afrika magharibi. Taarifa kutoka ofisi ya rais imeeleza uteuzi huo umerejesha tena nafasi ya waziri mkuu baada ya kuondolewa mwaka 2019, umekuja wakati kukiwa na mvutano wa uchaguzi wa bunge mwezi Julai, ambapo chama tawala cha Sali kimepoteza wingi wa nafasi za wakilishi bungeni mbunge Pape Diop wa muungano wa Boki Giskis aliyeshinda moja ya viti vitatu vilivyobaki vya bunge amesema ataongeza nguvu kwa kujiunga na BBY ili kuzuia mzozo muhimu ndani ya bunge. Mjumbe wa masuala ya hali ya hewa wa Marekani John Kerry ameonya dhidi ya kuwekeza katika miradi ya muda mrefu ya gesi barani Afrika huku nchi za eneo hilo baadhi zikitarajia kuibua ugunduzi wa hivi karibuni wa mafuta ya gesi zikipambana na jinsi ya kuimarisha maendeleo yao ya nishati nisha safi. Hatusemi kwamba hakuna gesi, Keri ameliambia shirika la habari la Reuters pembeni ya mkutano wa mawaziri wa Afrika wa mazingira katika mji wa Dakar. Hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.