ni saa nane mchana katika studio za sauti ya amerika washington dc sao na saa tatu usiku wa afrika mashariki huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia msomaji wako ni me patrick ndwimana viongozi wa afrika kusini na marekani wametoa wito ijumaa wa ushirikiano wa karibu kuhusu afya usalama na hali ya hewa wakati rais joe biden akiangazia mtazamo mpya kwa mataifa ya afrika baada ya mataifa hayo kujiziwia kuchukua msimamo mkali dhidi ya rusia katika vita vya ukraini rais ramafosa atakutana na rais joe biden wiki kadhaa baada ya waziri wa mambo ya nje antony blinken kufanya ziara huko afrika kusini na kuahidi kwamba marekani itashirikiana zaidi na afrika akianza ziara yake kwa kifungua kinywa na makamu rais kamala harris ramafosa ametoa shukrani za dhati kwa marekani kwa msaada wake mkubwa kupambana na janga la covid baada ya utawala wa biden kutoa dozi bilioni 11 za chanjo dhidi ya covid kote ulimwenguni amepongeza uongozi wa ramafosa ambaye yuko chini ya shinikizo kubwa nchini mwake juu ya kashfa ya kuficha wizi wa pesa uliofanyika kwenye nyumba yake ya kifahari ya shambani haris amesema atajadili na ramafosa jinsi ya kushirikiana katika kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kipaumbele kikuu kwa utawala wa biden kaburi la pamoja lenye miili zaidi ya 440 liligunduliwa huko isum kaskazini mashariki mwa ambako vikosi vya rusia viliondolewa siku chache zilizopita maafisa wa ukraini walisema alhamisi naweza kusema ni moja maeneo makubwa ya mazishi katika mji mkubwa uliokombolewa mi440 ilizikwa sehemu moja sergey bolinov mchunguzi mkuu wa polisi wa mkoa wa kharkiv aliliambia shirika la habari la s kwa mujibu wa shirika la habari la rtes wengine walikufa kwa sababu ya moto wa silaha wengine walikufa kwa sababu ya mashambulizi ya anga mapambano dhidi ya ukran yaliwasukuma wanajeshi wa rasia kutoka eneo hilo mwishoni mwa wiki iliyopita warasia walikuwa walikalia mji huo katika mkoa wa kharkiv maafisa wa ukran walisema wanajeshi hao waliacha nyuma kiasi kikubwa cha risasi na vifaa shirika la habari la reiters limeripoti unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya america washington dc takriban safari 1 za ndege za kuingia na kutoka ufaransa zilifutwa ijumaa wakati waongozaji wa ndege nchini humo walipoanza mgomo na kusababisha kucheleweshwa kwa safari za ndege kote barani ulaya mamlaka ya usafiri wa ndege ya ufaransa djac imesema viwanja 16 vya ndege vinafanya kazi vikiwa na watumishi wachache kabisa kwenye vituo vya kuongoza ndege zinazopita kwenye anga za juu za ufaransa lakini viwanja kadhaa vya ndege vya majimbo vilifungwa na dgc iliyoonya kuhusu kufutwa na ucheleweshaji mkubwa kote nchini shirika la usafiri wa ndege la ulaya limesema linashuhudia usumbufu mkubwa na ucheleweshaji wa jumla ya dakika laki5 kufikia s2 asubuhi leo ijumaa hiyo ilikuwa zaidi ya mara tatu ya kiwango katika kipindi chote cha ijumaa iliyopita wakati usafiri wa ndege ulikuwa wukifanya kazi kwa kawaida takriban ndege 21 zinatarajiwa kupita katika anga inayosimamiwa na nchi za ulaya siku ya ijumaa zikipungua kwa karibu 1 benki tatu za lebanon zilishikiliwa na wenye amana waliotaka kuchukua pesa zao zilizoziwiliwa katika mabenki hayo leo ijumaa na hivyo kuongeza wimbi la watu kuingia kwa nguvu ndani ya benki wiki hii kutokana na hasira kufuatia kuporomoka kwa mfumo wa fedha nchini humo mwanamume aliyekuwa na bunduki ambayo haikuwa ya kweli alikamatwa baada ya kushikilia benki moja ya lebanon katika mji wa kusini wa azie chanzo cha usalama kimesema pia ijumaa asubuhi mtu mwenye silaha aliingia katika tawi la benki ya blom katika kitongoji cha tarik al jide mji mkuu wa lebanon akitafuta amana yake benki hiyo iliambia shirika la habari la rters katika taarifa na kuongeza kuwa hali imedhibitiwa mwanamme huyu aliyetambuliwa kama abe subra alishangiliwa na umati mkubwa wa watu waliokusanyika nje jambo ambalo limekuwa likijitokeza katika matukio kadhaa ya aina hiyo mwisho wa habari za dunia mlikuwa nami patrick nduimana nina wageni nikiwatakia usiku mwema jambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikiwa ni siku nyingine tena ya ijumaa ambapo tunakukaribisha katika jukwaa la wanahabari na wahariri ambapo tunaangalia masuala mbalimbali yaliyojitokeza katika juma jumazima kwa jicho la wanahabari inayokaribisha mimi jina langu hapa ni idi ligongo na hii leo tutagusia masuala matatu makuu na kama muda wetu utaturuhusu tutagusia swala la nne swala letu la kwanza ambalo tutagusia ni uhapisho wa rais wa tano wa kenya d william ruto uhapisho ambao umefanyika mwanzoni mwa juma hili hali kadhalika tutaangalia hatua ya kenya kutangaza kutotambua sahara ya magharibi kama taifa jambo ambalo limeshtusha e, medani za kimataifa ni mara tu baada ya rais ruto kuingia madarakani uamuzi huo umefanyika na kenya kujiondoa katika nafasi ambayo imekuwa ikitambua eneo hilo lakini vilevile tutaangalia shughuli za mazishi za malkia elizabeth wp wa uingereza ambapo vilevile je afrika imeutizama vipi msiba huu wa uingereza lakini vilevile mataifa ambayo kwa namna mmoja manyingine malkia amekuwa anatambulika kama kiongozi wao na makoloni ya uingereza vilevile tutaangazia swali letu la tatu e, ambapo tutagusia namna gani hivi sasa mambo yanavyoendelea katika mgogoro ule wa ukraine e, ambapo mataifa mbalimbali bado yanaendelea kutoa ishara ya kwamba hayakubaliani na kile kinachoendelea huko kwa hiyo inaekaribisha mimi jina langu ni idi ligongo namkaribu katika matangazo ya kwa undani na kama nilivyokueleza katika vidokezo hivi punde wiki hii siku ya jumanne septemba kumi na tatu dk william ruto aliapishwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya kenya akichukua nafasi ya uhuru kenyatta ambaye amestaafu huku maelfu ya wananchi waliojitokeza katika uwanja wa moi kasarani wakishangilia tukio hilo la kihistoria kabisa la siku hiyo ya jumanne ruto alikula kiapo hicho s645 mchana mbele ya jaji mkuu wa kenya martha me akiwa ameshikilia biblia mkononi mwake mkono wa kuume huku pembeni yake akiwa amesimama na mke wake recho ruto wakati ruto rutoakila kiapo hicho maelfu ya wananchi walihudhuria sherehe hiyo katika uwanja wa jijini nairobi walikuwa wakishangilia muda wote katika eneo hilo lakini vilevile vile lingine ambalo tutaliangalia ni hatua ya kenya E, kutangaza kwamba kutoitambua jamhuri ya kidemokrasia ya saharawi ambapo hatua ya kenya kutoitambua jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya saharawi imeleta mjadala kwa sababu kenya imesema haitambui kama ni taifa huru na kuibua mjadala wa kidiplomasia kuhusu uhusiano wake na taifa hilo la magharibi ya sahara aidha vile, vile suala hilo linaibua maswali chungu nzima kuhusu iwapo rais d william ruto ameanza vibaya ama la katika uhusiano wake wa kimataifa tuktaifa hilo linalopakana linalo na moroko limekuwa katika mzozo wa muda mrefu kuhusu mpaka kwenye eneo la magharibi ya sahara baada tu ya kujitenga na moroko na kujitangazia uhuru ikumbukwe kwamba bado dunia inaendelea kuomboleza kifo cha malkia elizabethi wa pili na kile ambacho kinaonekana kujitokeza ni mjadala mzito ambao unauliza je nini ambacho kimetokea kabla na baada ya ukoloni na nafasi ya malkia ya elizabeh wa pili ni mjadala ambao umekuwa ukiendelea barani afrika na tukio lingine ambalo tutazungumzia ni kuhusiana na vita vya ukraine ambapo kaburi la halaiki liliozikwa zaidi ya miili440 limegundulika huko izum upande wa kaskazini mashariki wa ukraine ambapo wanajeshi wa rusia waliondolewa siku chache zilizopita maafisa wa ukraine walisema siku ya alhamisi huku wiki hii vilevile ukraine kuchukua Uh, sehemu mbalimbali mbali za udhibiti ambazo zilikuwa zikishikiliwa na russia na kukaribisha katika matangazo haya na hii leo tunaye amin mgeni kutoka shirika la utangazaji nchini tanzania tbc na joseph njane kutoka radio citizen ya nchini kenya labda tukianza na suala hili je mapokezi ama hali imekuwaje ya uhapisho wa rais uh, dr william ruto tukianza na joseph njane asante sana idi ukiwa upande uh, wa pili kule marekani na mwanzo kabisa redi niweza kusema kwamba ndio marais wa mataifa mbalimbali ya hasa katika bara hili la afrika aliweza kufika katika ile uh, hafla ya kuweza kumwapisha rasmi yule rais uh, william ruto pamoja na naibu wake rigarigashagua na kilichojitokeza ni kwamba wengi walitoka katika bara hili la afrika na hasa katika eneo hili la afrika ya mashariki uh, pamoja na uh, mataifa mengine ya magharibi vilevile pamoja na bara ulaya ambao aliweza kuwakilishwa na maafisa mbalimbali wakiwemo mabalezi kutoka mataifa hayo na nikomba, ni kwamba kilichojitokeza wazi ni kwamba ilikuwa ni ishara tosha kwamba ni mwanzo mpya wa masuala ya uongozi na pengine kwa kiasi ni msingi bora ambao ulikua umewekwa hapo awali na mtangulizi wake rais huru kenyatta ambaye sasa sasahizi ni rais mstafu na hii ilionyesha kwamba pengine ni mwanzompia ushirikiano mwema kwa sababu katika kauli zao wengi waliweza kuguzia Uh, msingi bora wakuweza kuimarisha eneo imilaji afrika mashariki nam amini mgeni uh, kwa upande wako wewe uhapisho wa rais d william ruto wa kenya kenyarais wa tano huyu uh, mapokezi yake wewe umeonaje maanake tunaona rais wa tanzania samia suluhu hasan alikuwepo na moja kati ya maswala aliyoyazungumza ni namna kenya ilivyoonyesha eh, kukomaa kidemokrasia kwa upande wako wewe kwa jicho la e, wanahabari unaonaje hili tukio e, pengine idi ni tukio ambalo kenya imepeleka ujumbe mkubwa uh, nje ya afrika na ndani ya afrika kuonyesha kwamba afrika inaweza ikasimamia uh, demokrasia yake na kupata viongozi na kutumia taasisi zilizokuwepo pale ambapo unaona kwamba mambo hayakwenda sawa na kupitia hizo taasisi basi uh, hatua zikafikiwa na kiongozi akapatikana katika hali ya amani na utulivu na ndipo hapa rais samia suluhu hassan akasema uh, kwamba moja kati ya jambo ambalo uh, wakenya wametoa zawadi kwa afrika na dunia ni kufanya uchaguzi huu kwa amani na utulivu na viongozi wote japo walipishana kwa hoja uh, walikuwa wanazungumza wazi kwamba uh, lazima tuwe ni uchaguzi wa amani na utulivu na uwe ni uchaguzi uh, ulio uh, mfano uh, lakini lingine ni kwamba viongozi uh, waliokuja kushiriki kuhapishwa kwa rais uh, william somoe ruto wanaonyesha kwamba uh, kenya bado ina nafasi kubwa katika medani ya kimataifa hasa afrika kwa sababu katika eneo la afrika mashariki walikuja viongozi wote hakuna aliyemtuma mwakilishi wote walikuja na hata sudani kusini uh, salvatori kiri amekuwa ya afya yake ina changamoto lakini alijikongoja na kuja nairobi kushuhudia na unaangalia ujumbe hata wa afrika mashariki wenyewe wanazungumza kwamba kenya ni eneo la kimkakati linaloweza kusukuma uchumi wa afrika mashariki na hata uh, rais ambaye ni, ni mkongwe katika afrika mashariki erikakuta uh, museveni alisema wengi walikuwa wanazungumza kwenye kampeni kuhusu kenya kenya anatamani sasa izungumze lugha ya afrika mashariki akiamini kwamba uh, uchaguzi huu utu, u, uipeleke kenya kufikiri kwa namna gani inaweza ikainufaisha afrika ya mashariki kwa kwahiyo naweza kusema ni hatua nzuri wakenya wameonyesha uh, wengi wamejifunza tume za uchaguzi za afrika zimejifunza lakini pia viongozi katika ngazi za siasa za ushindani kwa maana kwamba vyama vya upinzani vimeona kwamba kumbe unaweza uh, uh, ukakubaliana ama ukakubaliana kuto kukubaliana na mwisho wa siku maslahi na amani ya wananchi ikawa mbele na ikawa muhimu kwahio unaweza kusema idi kenya imeweka darasa kubwa sana katika siasa za afrika ambazo mara nyingi zinatazamwa kwa mkondo hasi tukirejea tena uh, kwa bwana uh, njane tumeona hatua ambayo imefanyika ya kushtukiza kidogo kwa taifa la kenya kutangaza bayana kutotambua na ku kama vile kuvunja ule uhusiano wa kidiplomasia na eneo la sahara magharibi ambalo limekuwa na mvutano sana na moroko ambayo yenyewe imekuwa ikieleza kwamba haitambui swala hili uh, wadadisi wa mambo wanajiuliza kulikoni raisi d william ruto mara tu ya kuingia madarakani haijachukua siku nyingi ameweka e, msimamo huo wa kenya kulikoni nini ambacho kipo na nini ambacho unakiona hapa katika suala hili nikuli idi ulivyosemana ni kwamba wakati huu ausiano wa kidinoafia uh, kati ya kenya na jamhuri ya kidemokrasi ya sarawi wengi wanafahamu kama uh, sahara magharibi umeikana kwamba umezonga na utata na hili limechokea zaidi na hatua ya rais hili mtuto kufuta ujumbe la uchapisha katika ukrasa wa twitter mapema leo Uh, unaosema kwamba kenya imebatilisha uchambuzi wake wa eneo lile na kuchukua hatua za kuondoa uweko wa uwakilishi wao nchini humo kumekuwa na hici ya kinzani tangu wakati huo hasa kutoka kwa wachambuzi uh, wa masuala ya uhusiano wa kimataifa wengi wakisema kwamba huenda hili sasa likaibua pengine uh, ule mvuchano mpya kutokana na hatu kutoka na ambayo ilichukuliwa na katika taarifa mfalume wa moroko ulisema umzi huo uliwafikiwa baada ya rais huto kukutana na ser borita mwwakilishi wa mfalme muhamad ambaye dende ni waziri wa masala ya kigeni wa moroko na uhusiano huo pengine huenda ukakikisa sasa ule uh, ushirikiano wa kidiplomasia ambao umekuepo wengi wakiuliza je mbona hilo litachukuliwa kunde tu ama saa chache baada ya kenya kuweza kukatilisha uamzi wake hapo awali kamba wengi wanasema kwamba huenda kuna baadhi ya maswala ambayo yameshirikiza lile uh, huenda pengine kuna maswala fulani ambayo yalifumbiwa macho kabla ya kutoa ua mzi ule wa kuweza kubatilisha msimamo wake wa hapo awali wengine wakisema kwamba huenda pia hakukwa na ule ushamri tosha kuhusu pengine uh, suala lile kabla ya kuweza kuchukuliwa kutoka kwake kwa uh, william ruto uh, na vile wale washauri wake na ni kwamba wengi uh, wanasema kwamba huenda kuna maswala ambayo walitazama wakaona pengine kutakuwa na changamoto kadhaa ambazo zitaweza kuandama uh, ule uamzi wa kuweza kubapiisha uamzi huo lakini wengi wanasema kwamba uh, ni suala la kusubiriwa kwa sababu uamzi uh, kama ule ingeweza kuathiri pengine mahusiano sio tu na eneo lile bali pia katika masaifu ambayo yamekuwa na misimamo tofauti kuhusu eneo lile lakini ni suala ambalo tunasubiri kusikia kwa wenyewe kusikia ni kipi ambacho hasa akiliweza kushinikiza hilo kuweza kuchukuliwa na hatua ile ana pengine athari zake zitakuwa ni vipi baada ya ujumbe ule kuweza kufutwa amini mgeni kwa upande wako wewe uh, hili uh, umelipokea vipi manake tunajua imekuwa ni mjadala si uh, kenya ama tanzania ni afrika kiujumla Kumikuwa na Uh, ukinzani wa hoja wa kukubali ama kutokubali na kuona kwa namna moja manyingine je hili eneo linastahili kuwa taifa kamili wengine wakisema sawa wengine wakisema hapana sasa tumeshajua kenya tayari kupitia rais mpya wa tano Dr. william ruto wameweka bayana kwamba hawaitambui nini ambacho unakiona hapa tunangoja kuona kwa kina nini eh, kenya ilikiona kwenye diplomasia hiyo mpaka ikaamua sasa uh, punde tu baada ya kukutana na mjumbe kutoka katika serikali ya moroko na n- niseme tu kwamba katika zama hizi diplomasia imekuwa ni ya uchumi zaidi kuliko mahusiano tu ambayo yalikuwepo hapo siku za nyuma na kenya najua ni taifa ambalo katika afrika mashariki linakimbia kuelekea uchumi mkubwa na lina changamoto ya kiuchumi hivi sasa kwa hiyo Eh, ninabashiri ni, ni na ninahisi kabisa kwamba huenda uh, limeona kwamba linahitaji mahusiano ya nguvu zaidi na taifa la moroko na hivyo kufanya maamuzi hayo ni miongoni mwa mambo ya yatakayoifanya sasa ukaribu uwe zaidi eh, lakini kwa wana majumui wa afrika uh, wanatatizika kidogo kwa sababu uh, uh, inahitaji afrika kuwa moja wanahitaji afrika iendelee kushirikiana kwa, kwa, kwa urafiki na na, na, na kufaidiana kufaidianak kwa hiyo uh, hii ni taarifa ya kusikitisha kidogo kwa wana majumui ya afrika lakini uh, kwa wale ambao wanaamini kwamba katika diplomasia ya uchumi wanaamini kwamba unaungana urafiki na yule ambaye unatija naye kiuchumi kwa hiyo kwa haraka, haraka tu naweza kusema kwamba naweza kubashiri kwamba uh, kenya imeona inahitaji urafiki wa karibu sana na taifa la moroko hivyo kufanya maamuzi hayo pengine yatagundisha zaidi urafiki wao na kuweza kupata tija ya kiuchumi kwa hiyo kwa haraka naweza kusema hilo likiwa na pande mbili kwa wanaoamini katika umoja wa afrika wa afrika wanaamini kwamba ni taarifa ambayo ni ya kutamausha ni ya kusikitisha kidogo kwa sababu tayari imeleta mgogoro na wengine kuachana kidiplomasia lakini kwa ambao wanaamini kwamba katika diplomasia ya uchumi kwamba unaungana na mwenye nguvu ili kenda mbele zaidi eh, wanaona kwamba pengine kenya inaihitaji moroko zaidi hivyo ah, kuachana na hiki kipande ambacho kina mgogoro eh, kwenda mbele zaidi na kama unavyojua kenya inakabiliana na changamoto ya kiuchumi na mwanzo tu ruto alitoa ahadi kubwa kwamba atakwenda kupambana kuhakikisha kwamba uchumi unarudi na kupunguza hali ngumu ya maisha kwao kuungana na taifa kama moroco nadhani ni, ni, ni jambo ambalo kidiplomasia wameona waachane na mtu ambaye ni mdhaifu kidogo waende kwenye mtu ambaye ana nguvu na watasaidia na kiuchumi moja kwa moja basi tuelekee kule nchini uingereza ambapo hivi sasa shughuli za mazishi za malkia zamalkia wa pili zinaendelea na hapo barani afrika kumekuwa na mijadala mingi kutoka kwa watu wa kawaida wanasiasa viongozi wakiangalia nafasi ya ufalme wa uingereza na malkia mwenyewe katika e, ustawi wa bara la afrika wakati wa ukoloni na baada ya ukoloni kile ambacho a, tunakiona kimejitokeza mpaka hivi sasa wakati wa huu mkubwa kwa uingereza na mataifa ambayo malkia ama mfalme e, wa uingereza bado anachukuliwa kama kiongozi nini ambacho tunakiona kwa jicho letu sisi wanahabari e, tukienda kwa bwana njane hapo nini ambacho unaweza kukizungumza juu ya hili mwezo kabisa tukumbuka kwamba uingereza imekuwa uh, ikitageniwa pakubwa na mingi ya mataifa katika bara hili la afrika kumikomba katika kutegemea kule wamekuwa zaidi wakiangazia pakubwa taifa hilo la uingereza hasa baada ya kifo chake wa pili naikwamba sasa hivi wengi watakuwa wakitazama je ule uhusiano ambao umekuwepo kati ya uingereza na hasa a, yule malkia wa pili elizabeth akiwa kiungunihumwa madaraja la ule uhusiano je ule uh, mwendelezo ama ulo husiana utaendelezo wa kivipi na hasa uongozi mpya kupitia kwa uh, yule kiongozi mpya ambaye ni mfalme sasa u hilo litakuwa na athari vipi na litakuwa na maana gani hasa katika mataifa hili ama mataifa haya ya bara afrika kenya ikiwemo na kama uh, mwanahabari inahisi kwamba wengi watakua wakiangazia pakubwa ule uhusiano je utaimarishwa japo ule uh, ufalme hauna ushaishi mkubwa ukilinganishwa na ule uh, utaratibu wa uongozi katika taifa hilo la uingereza lakini maamuzi mengi hasa huwa uh, yanaboreshwa zaidi na ukaribu wa taifa lolote lile uh, na ule ufalme na kwa hivyo wengi watakuwa akiangazia zaidi je mfalme huyo anayekuja je sera zake ama sera za ufalme zitaendelezwa ilivyokuwa katika utawala wa maalikia elizabeth wa pili ama hali itakuwa ni tofauti kabisa kwa hivyo haya yote yatakuwa yakiangaziwa kwa jichopevu kuangazia ni kipi ambacho pengine uh, kitakachonufaisha mataifa haya na hasa ambaye yamekuwa akitegemea zaidi usiano a kati ya mataifa haya mawili amini mgeni kwako wewe hili unalibeba una vipi hidi limekuwa na mitizamo tofauti katika afrika wapo tukio hili linaowakumbusha madhila ya ukoloni na uh, makoloni ya uingereza mengi a afrika namna ambavyo uh, babu zetu amamababu a afrika walipata changamoto kutokana na ukoloni lakini wengi pia wakitazama rasilimali za afrika zilizochukuliwa na kutumika katika uchumi wa uingereza wapo wanaotazama hivyo kwamba si tukio la kufurahisha sana si tukio la kupewa heshima hiyo ambayo wengi wanaifikiri hawa ni wale tunaweza kusema kwamba ni wahafidhina wasiokubali kwamba dunia inabadilika na maisha mengine yanaendelea lakini pia mengineyanaendeleakiip wanaotazama namna ambavyo uingereza iliichukua afrika na kusahau yaliyopita na kuwa na mahusiano makubwa ya kiuchumi na afrika na kuwa na urafiki na hasa ukichukulia uh, malkia uh, elizabeth mwenyewe eh, alifanya kazi kubwa sana ya kurudisha mahusiano pengine afrika kusini eh, lakini ni watu waliotengeneza urafiki nelson mandela uh, wa afrika kusini eh, alimuita kwa jina lake elizabeth eh, na malkia elizabeth akasema ya rafiki yangu wa, wa heshimawau ile tu ilitosha kuweka taswira kwamba uingereza uh, inayetazama afrika kama uh, vile watu tunaweza kushirikiana nao uh, kwa ukaribu na kujenga misingi mikubwa lakini diplomasia imechukua hatua mpya sasa afrika na uingereza kumekuwa na mashirikiano makubwa na wanalichukia tu wwanalichukua tukio hilo kama ni la kusikitisha kama ni tukio la kuona kwamba kiongozi muhimu uh, si wa waafrika wa dunia pia ameondoka kwa hiyo wameungana wengi na uingereza katika kipindi hiki kigumu lakini kuna wengine wanachukulia kwamba sasa akinikua wengie wanachukuliaaasataingia uh, falwatatu eye kwa fano kwa tanzania hapa ana historia ya kipekee na afrika kwa ujumla e, amekuwa na safari kadhaa hapa afrika na amekuwa ni mgeni sana mara nyingi kutembelea mbuga za kitalii na mwenyeji sana wa serengeti na alikuwa naalikuwanaishi kwenye mahema mahe anapenda sana hivyo na ukitazama historia yake yeye amekuwa ya na akitazama afrika na amekuwa akizungumza kwa hisia kali kuhusu changamoto za afrika ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi sasa amekuwa ndio mfalme ye atazungumza kwa hisia zile zile hiki ndicho ambacho waafrika wanangoja lakini uhusiano wake na afrika ukiwapa matumaini makubwa Koyo, hidi, hili hili kwa hiyo hio hili limechukuliwa kwa mtazamo huo wengine wakiona kwamba si tukio la kupewa uzito kutokana uh, na historia ya, ya, ya kiutawala huko nyuma lakini wengi wakisema yamepita na sasa wakiangalia namna ambavyo uingereza uh, chini ya malkia ilifanya juhudi kubwa ya pengine kuomba msamaha katika sehemu nyingine kulipa fiia katika nchi zingine lakini kuzungumza yaliyopita si siele sasa tujenge urafiki mwingine lakini wengine wenginewakimtazam uh, mechazwatatu kama tumaini jipya kwa mahusiano ya uingereza na afrika naam tuingie kwenye suala lingine hili uh, la mwisho ambalo tunaweza kuliangazia amini mgeni tumeona juma ukraine ikitangaza kuchukua udhibiti wa baadhi ya maeneo ambayo yalikuwa yanashikiliwa uh, na russia mwelekeo wa vita hivi uko vipi manake uh, bado dunia inaendelea kusisitiza kwamba kwa namna moja manyingine rusia inabidi iondoke lakini bado rasia inashikilia na imekuwa ikitishia e, ulaya nzima kwa masuala ya nishati maanake kile kinu cha uzalishaji wa nyuklia kwa ajili ya matumizi ya kuzalisha umeme bado kipo mikononi mwa rasia licha ya wafanyakazi wake kutoka ukraine wakiendelea kufanya kazi ni kipo hapa naweza kusema kwamba ni vita ambayo imeishangaza dunia na kuchukua uchumi wa dunia kwa taifa yanayoendelea kiemo afrika lakini pia hata mataifa yaliyoendelea yakitegemea rasilimali nyingi ikiwemo gesi na rasilimali muhimu ikiwemo uh, mazao ya chakula na kilimo utokea na afrika ikitegemea pia eh, misaada mingine kama vile ngano ambayo na hali ya maisha l magumu naweza kusema kwamba kinachoendelea ni kama eh, huyu anachukua hapa huyu hapa eh, kwa hiyo wengi wanaviziana huyu anachukua anahukua huyu huyu achukua mji huu na, na, na, na, na, na, na rasia wengine ha- hawakubali wanataka kuweka ule ufalme kwa sababu ii kama unavyojua hivi sasa uh, ubabe wa kivita ni nguvu ya kiuchumi hiyo eh, rasia anatumia fursa hii kuonyesha kwamba ana nguvu ya kiuchumi anaweza akasimama na kufanya chochote ambacho amekifanya unaweza kusema si vita tu inayoonekana kwamba ni ya ni, ni, ni, ni ya urusi na na, na na na ukraine ni vita ambayo urusi inaitumia kuonyesha ubabe kwamba inaweza ikafanya chochote na ikawa na nguvu za kiuchumi kwa masisi, eh, kwa kusema kwamba mataifa yanayoendelea tunatoa wito jambo hili limalizike sababu limesababisha mengi sana hali ya maisha katika mataifa yanayoedelea afrika yamekuwa na changamoto Kwayo, uh, tu kwa hiyo tunatoa wito kwamba eh, pengine hii hali ifike mwisho na wakubaliane eh, kutofautiana lakini mwisho wa siku eh, watu waishi kwa amani na vita hii ipitishe hizi changamoto ambazo eh, kwa mataifa yanayoendelea na ioendelea yamekua yakipata kwa muda mrefu sasa tangu vita hiyo ilipoanza naam asante sana mini mgeni na vile vile nikushukuru sana josefu njane eh, kwa kukubali kushiriki katika Eh, kipindi chetu hiki cha jukwaa la wanahabari eh, na wahariri vilevile tukiangazia masuala muhimu kutokana na muda basi lile swala ambalo tukuwa tumesema kama muda ungetosha tungelizungumza la maandalizi na mwelekeo wa kombe la dunia eh, hatutoweza kuzungumzia lakini wiki ijayo mm, kwa sababu maandalizi bado yanaendelea tunaweza kulizungumzia kutoka hapa washington dc mimi sina la ziada na nakusihi uendelee kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ambapo hii leo tulikuwa tunaangazia e, masuala hayo uhapisho wa, wa rais wa kenya dr william ruto hali kadhalika tuliangazia hatua ya kenya kutangaza kwamba inavunja uhusiano wa kidiplomasia na eneo ama taifa ambalo limekuwa likitaka kupata utambulisho wake rasmi la sahara magharibi halikadhalika tumeangazia vilevile mazishi ya malkia elizabeth wa pili na namna waafrika wanavyochukulia tukio hilo na ufalme huo wa uingereza kiujumla halikadhalika vita vinavyoendelea vya ukrain na russia kutoka washington mimi jina langu ni idi ligongo nakuambia shukran kwa kuwa na asante