Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Inatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unaposikiliza matangazo yetu yanayoanza hivi sasa. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo, Jumanne Septemba 13 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikia pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo anasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Radio Citizen inayosikia kote nchini in Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Rais wa Kenya William Ruto ameapishwa leo na ameahidi kuendeleza ushirikiano wa Kenya na washirika wa kikanda ili kuimarisha maisha ya Wakenya pamoja na kuidhinisha uteuzi wa majaji sita. Je, matamshi yake yamepokelewa vipi? Rais Ruto angependa kuanzisha uhusiano mpya kati ya serikali kuu na mahakama. Ukumbuke kwamba kwa miaka mitano iliyopita kumekuwa na uhusiano mbaya zaidi kati ya hizo idara mbili za serikali. Na katika taarifa nyingine zaidi ya mawaziri 50 wa mazingira barani Afrika wanakutana nchini Senegal wiki hii kwa ajili ya mkutano wa mawaziri wa mazingira barani Afrika, ajenda kuu ikiwa ni plastiki na uchomaji hatari wa taka. Ni vidokezo vya ripoti utakazozisikia katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. William Ruto ameapishwa kuwa rais wa tano wa Kenya hii leo wiki moja baada ya mahakama ya juu kuidhinisha uchaguzi ambao ulikatiza matumaini ya familia mashuhuri za kisiasa nchini humo na kumpa mamlaka mtu ambaye alianza kazi yake kama muuza kuku kando ya barabara. Ruto ambaye alihudumu kama naibu rais wa Kenya kwa miaka kumi iliyopita amechukua hatamu za uongozi wakati wa kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta ukosefu mkubwa wa ajira na kuongezeka kwa deni la umma. Kufikia saa kumi na moja alfajiri, uwanja wa michezo wa Kasarani wenye uwezo wa kuchukua watu elfu sitini huko Nairobi ulikuwa umejaa wafuasi wa Ruto waliovalia rangi za njano na kijani za chama chake. Walicheza na kuperusha bendera ndogo za kitaifa wakifuatilia miziki ya bendi. Ni kijana mwenzetu najua atatuletea fursa zaidi, alisema dansa Juma Dominic. Huku yeye na kundi lake wakijiandaa, idara ya taifa ya polisi ilikuwa imeandika kwenye Twitter kwamba uwanja huo ulikuwa umejaa saa kumi na moja alfajiri na kuwataka raia kukaa nyumbani, lakini umati wa watu uliendelea kujaribu kuingia kwa nguvu. Watu kadhaa walijeruhiwa ileo Jumanne kwenye lango la uwanja wa michezo wa Kasarani katika mji mkuu wa Kenya, ambapo rais William Ruto ameapishwa kama rais wa tano wa taifa hilo. Maafisa wa utibabu walisema, video lilorushwa na televisheni nchini humo ilionyesha watu wakihudumiwa na wahudumu baada ya kujeruhiwa kwenye ajali hiyo nje ya uwanja wa michezo wa Kasarani, Nairobi. Hospitali ya Mamalusi ilipokea wagonjwa kadhaa waliojeruhiwa kwenye mkasa huo, alisema Joseph Mbithi kutoka kitengo cha dharura na kuongeza kuwa wote walikuwa katika hali nzuri. Msafirishaji wa huduma ya ambulance ya St John alisema kuwa ambulance zimewapeleka watu kadhaa waliojeruhiwa katika takriban hospitali tatu, lakini hakuwa na maelezo zaidi. Shambulizi la anga lilipiga Makele, mji mkuu wa mkoa wa Tigri kaskazini mwa Ethiopia Jumanne na kujeruhi takriban mtu mmoja, afisa wa hospitali wa eneo hilo alisema. Shambulio hilo la anga lilitokea siku mbili baada ya serikali ya eneo la Tigre kusema iko tayari kwa usitishaji mapigano bila masharti na itakubali mchakato wa amani unaoongozwa na Umoja wa Afrika kujaribu kumaliza vita vyake na serikali kuu ambavyo vilizuka Novemba elfu mbili na ishirini. Serikali ya Ethiopia bado haijatoa jibu rasmi kwa mazungumzo na pendekezo la kusitisha mapigano na chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF chama kinachotawala Tigray. Kibrom Gebrselassie afisa mkuu mtendaji wa hospitali ya Mekele ya aida, alisema hospitali hiyo imepokea mtu mmoja aliyejeruhiwa kutokana na shambulizi la anga la Jumanne. Na idadi ya wa watoto wadogo wanaokabiliwa na utapia mlo sugu nchini Somalia imeongezeka na kufikia zaidi ya nusu milioni, hicho ikiwa kiwango cha juu zaidi kuliko ilivyokuwa wakati wa njaa mwaka elfu mbili na kumi na moja ambapo maelfu ya watoto walifariki, kulingana na ripoti mpya ya mashirika ya Umoja Mataifa iliyotolewa hii leo. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Msemaji wa shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF James Elder amesema kwamba kuna watoto zaidi ya nusu milioni wanaokabiliwa na kifo kinachoweza kuzuilika kutokana na ukosefu wa chakula. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva hii leo, amesema kiwango hicho hakijawahi kushuhudiwa katika karne hii na nchi yoyote ile. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba baadhi ya maeneo ya Somalia yatakumbwa na hali ya njaa katika miezi ijao, wakati pembe ya Afrika ikishuhudia msimu wa tano mfululizo bila ya kuwa na mvua. Njaa inayoikumba Somalia, njaa iliyoikumba Somalia mwaka elfu mbili na kumi na moja ilisababisha zaidi ya vifo vya watu robo milioni, nusu wao wakiwa ni watoto. Elda anasema kuna watoto laki tano elfu kumi na tatu chini ya miaka mitano wanatazamiwa kukabiliwa na utapia mlo, ikimaanisha wanaweza kufariki kutokana na magonjwa kama surua, malaria na kipindupindu, magonjwa yanayosambaa nchini humo hivi sasa, anasema. Shirika la afya duniani WHO wiki iliyopita ilitangaza kwamba mamia ya watu huenda wamefariki kutokana na njaa, hali ambayo inatokea chini ya miaka kumi iliyopita. Mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alionya kwamba sehemu kubwa ya Somalia itatumbukia katika hali ya njaa ikiwa wafadhili hawatatoa msaada unahitajika kwa haraka iwezekanavyo ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Wananchi walitoa heshima zao hii leo Jumanne kwa Malkia Elizabeth wa Pili wa Uingereza katika kanisa kuu la St Giles huko Edinburgh, huku wengi wakingoja usiku kucha kupata fursa ya mwisho ya kupita mbele ya jeneza la malkia kabla ya kusafirishwa kwa ndege hadi London. Princess Anne anaongoza anaandamana na jineza kwenye safari ya kurudi London ambayo inaondoka hivi punde. Mwili wa malkia kwanza utapelekwa kwenye jumba la Buckingham na kisha kuhamishiwa kwa, kwa maandamano ya umma yatakayoongozwa na mfalme Charles hadi ukumbi Westminster wa karne ya 11 ambapo taala kwa siku nne. Ukumbi utakuwa wazi kwa masaa 23 kwa siku kwa wageni, utalindwa na askari wa nyumba ya kifalme. Maelfu ya watu wanatarajiwa kusafiri hadi Westminster kuweza kutoa heshima zao. Na gazeti la New York Times linaripoti kuwa idara ya sheria ya Marekani imetoa wito wa mahakamani takriban arobaini katika muda wa wiki iliyopita kutaka taarifa kuhusu juhudi za rais wa zamani Donald Trump na washirika wake kubatilisha uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini miongoni mwa walioripotiwa kupokea wito huo wa mahakama ni Dan Scavino, mkurugenzi wa zamani kijami wa mitandao ya kijamii wa rais huyo wa zamani, na Bernard Kerik, kamishna wa zamani wa polisi wa jiji la New York, ambaye alichochea madai ya udanganyifu wa wapiga kura katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini, pamoja na meya wa zamani wa jiji la New York Rudy Giuliani, pia mshirika wa karibu wa Trump kwa muda mrefu za idadi ya wa washauri wengine wakuu na wasaidizi wa ngazi ya chini pia walipokea wito huo. Wito huo wa mahakama unalenga kupata taarifa kuhusu jaribio lililoshindwa la Trump na washirika wake la kutengua matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 kwa kuwasilisha orodha mbadala za wapiga kura wa uongo kutoka baadhi ya majimbo. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule nchini Kenya ambapo rais mpya wa Kenya William Ruto, baada ya kuapishwa na kupokea madaraka kutoka kwa Uhuru Kenyatta, ameahidi kuendeleza ushirikiano wa Kenya na washirika wa kikanda kuimarisha maisha ya raia wa Kenya kupitia programu mahususi na kupanua wigo wa kodi nchini humo. Rais Ruto pia amemtaka rais wa zamani Uhuru Kenyatta kuendelea na juhudi za kurejesha amani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC na Ethiopia. Ruto ameahidi kuwateua majaji sita wa mahakama ya kuu wa majaji wa mahakama rufaa baada ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta kughairi kuwateua. Ripoti zaidi inaelezewa na Kennedy Wandera kutoka Nairobi. wa rais, Mheshimiwa Rais Daktari William Samuel Ruto sasa atakabidhiwa kitara cha kijeshi, yani presidential ceremonial sword. Kitara hiki kimetengenezwa. Hotuba ya mwanzo ya rais wa tano wa jamhuri ya Kenya William Ruto baada ya uhapisho wake jijini Nairobi na kutoa madaraka kutoka kwa rais mstaafu Uhuru Kenyatta Jumanne inaendelea kuibua hisia mseto. Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi, anaeleza kuwa hotuba hiyo imelenga kubadilisha sura ya uongozi wake na kuondoa yanayoonekana kwa mapungufu yaliyokuwa katika utawala wa rais mstaafu Kenyatta. Imekuwa ni kama yenye kulenga uh, yale mapungufu ambayo amekuwa uh, nayo kwa kiasi kidogo. Uh, Rais Uhuru Kenyatta Ruto ameahidi kuwa kabla ya kukamilika kwa Jumanne hii ataidhinisha rasmi uteuzi wa majaji sita ambao ni Profesa Joel Ngugi, George Odunga, Weldon Korir, Agrem Chelule hakimu mkuu wa mahakama kuu Evans Makori na msajili wa mahakama hiyo Judith Omange kuwa majaji wa mahakama ya rufaa na kuondoa maamuzi ya Kenyatta ya kugairi kuwateua kwa madai kuwasita hao hawakupita vipimo vya uadilifu. Tomorrow, I shall preside over their swearing in so that they can get on with the business of serving the people of Kenya. Wakili wa mahakama kuu Moraro Omoke anaieleza vyowe kuwa hatua hiyo ya bwana Ruto ina nia ya kujenga mahusiano mapya kati ya serikali na idara ya mahakama kwa kuteua wale majaji sita ambao walikuwa wanafaa kuingia katika mahakama ya rufaa. Rais Ruto angependa kuanzisha uhusiano mpya kati ya serikali kuu na mahakama. Ukumbuke kwamba kwa miaka mitano iliyopita kumekuwa na uhusiano mbaya zaidi kati ya hizo idara mbili za, za serikali. Aidha, bwana Ruto ameeleza kuwa amemsihi Kenyatta kuendelea kuongoza harakati za kidiplomasia za kurejesha amani katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na taifa la Ethiopia. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FRDC limekuwa likikabiliana na makundi takriban 30 ya waasi mashariki mwa nchi hiyo, na Nairobi chini ya utawala wa Kenyatta imekuwa mwenyekiti wa mazungumzo ya kuleta suluhu kati ya pande hizo zilizo kwenye mzozo. Na nchini Ethiopia, serikali ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed imekuwa ikipambana na waasi ambao ni wapiganaji wenye silaha kali wa kundi la Tigray People Liberation Front TPLF kwenye mzozo ulioanza Novemba tarehe 3 mwaka 2020 wakati waasi hao wa TPLF waliposhambulia kambi ya kijeshi ya Tigray kaskazini mwa Ethiopia, ili Profesa Mogambi analiona kama kuridhikia utendakazi wa Kenyatta na ni kuongeza haiba yake kimataifa, ni kuendelea kumpa rais haiba Uh, ya kazi ambayo amekuwa akiifanya, uh, nchini Ethiopia na kule DRC, jambo ambalo bila shaka jumuiya ya Afrika Mashariki na uh, Afrika kwa jumla ilitafurahia jambo hilo, kwa sababu uh, juhudi hizo zitaweza kuendelezwa na yule ambaye amekuwa akifanya jambo hilo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. na msikilizaji, matangazo haya, napenda kukumbusha kwamba yanapatikana kupitia Step Redio ya Mbale huko Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko nchini Kenya, Redio Free Africa RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro nchini DRC. Pia tunasikika sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wadau kwenye sekta ya usafiri wa anga kutoka barani Afrika wamekamilisha mkutano wao wa siku mbili mjini Kigali, Rwanda, kwa kuazimia kwamba serikali na wadau wengine kwenye usafiri wa anga barani humo washirikiane kuondoa changamoto mbalimbali zinazoendelea kuikabili sekta hiyo. Silvanus Karemera anayo ripoti zaidi kutoka Kigali. Baadhi ya changamoto ambazo zimekuwa zikijadiliwa kwenye mkutano huu ni urasimu katika sheria za anga la nchi za Afrika, kurahisisha usafiri na usafirishaji wa watu na mizigo barani ya Afrika imekuwa ni vigumu. Kuhusu hilo, wadau wakiwemo wawakilishi wa serikali na makampuni makubwa ya ndege wamekubaliana na kushirikiana kuziondoa changamoto hizo. Waziri anayehusika na, na miundo mbinu nchini Rwanda Dr Ernest Nsabimana anasema kukosekana kwa ushirikiano huu kumeifanya sekta ya anga barani Afrika kudorora. Uh, yure nidh, dufite cyane muri afrika uh, nuko Ukitazama kwa makini wababa. Changamoto tulizonazo barani ya afrika kwenye sekta ya usafiri wa anga ni kushindwa kufungua anga zetu, kwa maana urahisi wa kusafiri, yaani tuwe na uwezo wa kutoka hapa kwenda nchini Afrika Kusini na ndege au kwenda Gine Bisau au kuruka hadi Malawi. Hapa nina maana kwamba ukifanya ziara ya siku moja katika nchi nne za Afrika inawezekana, lakini hilo sasa limekuwa haliwezekani kutokana na sheria kali na masharti rukuki kwenye usafiri wa anga. Hilo tumekubaliana kulitazama. Mkutano huu umehudhuriwa na wawakilishi wa makampuni makubwa yanayotengeneza ndege ulimwenguni, lakini pia wadau wengine kwenye sekta ya teknolojia inayotumia kwenye ndege. Wote wanasema kwamba kufungua anga la Afrika ni muhimu. Pia wameazimia kuhakikisha sekta ya usafiri wa anga barani Afrika inawekezwa kwa kiasi kikubwa, hasa baada ya janga la Covid 19 ambalo limeiathiri kwa kiasi kikubwa. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi mjini Kigali, Imani Uruziga. Na kufanua umuhimu wa maazimio ya mkutano huu, sekta hii ya uchukuzi na usafirishaji wa, wa watu na bidhaa kwa anga ilikuwa ni duni sana. Kufikia mwezi wa pili mwaka huu, taasisi eh, zinazochukua raia zinazochukua wa, wa abiria angani zilikuwa zinaonekana kwamba zilikuwa zimeanza angalau kufikia asilimia 62 ya zile takwimu ambazo walikuwa wamefikia mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mchango wa Uh, se, huduma za anga kwa Afrika ukiangalia uh, kwa dunia nzima mchango wa Afrika ulikuwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa ilikuwa ni, ni asilimia mbili nukta moja ya safari zote za anga na, na mapato yanayopatikana ama idadi ukiangalia idadi ya safari uchukuzi wa bidhaa na watu na mapato yanayotokana ilikuwa ni kwamba asilimia ishirini na moja. Wadau hawa wamezitaka serikali kuhakikisha maazimio yaliyochukuliwa kwenye mkutano kama huu yanatekelezwa kwa vitendo, ili kulikwamua bara hili ambalo limetajwa kama linalofanya vibaya kwenye sekta ya usafiri wa, wa anga. Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, yaikujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC pia kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Usahau hapo saa tatu kamili za usiku kungana nasi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Na tukiendelea, ripoti zetu: zaidi ya mawaziri hamsini wa mazingira barani Afrika wanakutana nchini Senegal wiki hii kwa ajili ya mkutano wa mawaziri wa mazingira barani Afrika, ajenda kuu ikiwa ni plastiki na uchomaji hatari wa taka kama anavyoripoti Anika Hamoshlag kutoka Dakar, Senegal. Na mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti hiyo kamili. Mkutano huo unafanyika kufuatia mafuriko makubwa na ukame katika bara zima la Afrika, hali ambayo imeongeza ukosefu wa chakula, kuharibu miundombinu muhimu na kugharimu uchumi dhaifu kwa mabilioni ya dola juu ya majanga haya ni suala la uchafuzi wa plastiki na uchomaji wa taka ambazo hutoa methani na gesi nyingine hatari kwa mazingira. Richard Monang ni naibu mkurugenzi wa kanda ya ofisi ya shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa barani Afrika. Iwapo in hilo halitashughulikiwa, haitaishia tu kuleta usumbufu mijini lakini wakati huo huo uchomaji wa wazi unaosababisha uchafuzi wa nje na pia kubadili hizi taka kuwa fursa kama kuchakata taka za plastiki kuwa vigae vya vi plastiki ambapo vijana wanaweza kujifunza kupata ujuzi na kufungua nafasi za ajira. Takriban wa Afrika milioni laki sita wanakufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na uchafuzi wa hewa kila mwaka kulingana na shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa. Mawaziri watakaohudhuria pia watajadili maendeleo ya makubaliano ya kimataifa kuhusu uchafuzi wa plastiki, suala kubwa katika nchi za Afrika ambako mifumo ya usimamizi wa taka na elimu ya kupambana na takataka mara nyingi inakosekana. Grives Ochieng ni mkurugenzi mtendaji wa kituo cha haki na maendeleo ya mazingira. Lazima tuhakikishe kuwa Afrika inaeleza sababu kubwa, wazalishaji wanaosababisha tatizo la plastiki kuchukua hatua katika kuzuia uzalishaji wa plastiki, kuondoa vitu vyenye madhara katika uzalishaji na kuangalia upya kuhusu bidhaa. John Kerry, mjumbe maalum wa rais wa Marekani kuhusu hali ya hewa, anatarajiwa kuhudhuria mkutano huo Jumatano na alhamis kujadili uzalishaji wa methane, kukabiliana na hali ya hewa na usimamizi wa taka. Baji Dauda ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la taifa la mazingira la Gambia. Dauda anasema anatumai hafla hiyo itawawezesha wahudhuriaji kuunda ushirikiano wa maana unaoenea ulimwenguni. Ni muhimu kwetu kufanya kazi kama timu, kuangalia maeneo yenye wasiwasi na kuongeza namna bora tunavyoweza kuyafanyia kazi masuala hayo. Mazingira hayana mipaka, kinachotuathiri hapa pia kinakwenda sehemu nyingine za dunia. Mkutano huo utaendelea hadi Ijumaa. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Leo katika dunia ya wanawake tunaangazia swala la usawa wa kijinsia ambapo naelezewa utabaki kwa lengo tu ambalo halijatekelezwa iwapo jumuiya ya kimataifa itakosa kujitolea zaidi. Hii ni kwa mujibu wa ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa inayotoa ujumbe kwa wakati, wa kuchukua hatua na kuwekeza kwa wanawake na wasichana ni sasa. Katika makala hii, mwanahabari wetu wa Mombasa, Salma Muhamed, anatathmini baadhi ya maswala yanayochelewesha kufikia usawa wa kijinsia ambapo utawala mpya nchini Kenya unaanza awamu yake ya uongozi. Hebu tufuatane naye kupata mengi zaidi. Hatua ya kuchaguliwa kwa viongozi wengi wanawake katika uchaguzi mkuu uliofanyika Agosti mwaka 2022 kunatoa fursa ya matumaini makubwa kwa wanawake nchini Kenya. Katika utawala mpya, magavana saba, wabunge 30, na seneta watatu wanawake wamechaguliwa na wengine wameteuliwa katika ngazi mbalimbali mbali. Fatuma Achani ni mwanamke wa kwanza kuchaguliwa kutoka dini ya Kiislamu kuongoza jimbo la Kwale, pwani ya Kenya. Nataka niwashukuru timu yote kwa kupiga kura kwa uaminifu na kuaminia kuwa mwanamke anaweza kuwa kiongozi. Hii itakuwa mfano bora kwa Wakwale wote na Wakenya wote, kuwa mama wa Kiislamu, mama wa Kenya pia, yeye naye ana fursa ya kuongoza katika viongozi hao 40. Jumla ya wanawake waliochaguliwa nchini Kenya wanaingia madarakani wakati ambapo visa vipya vya unyanyasaji dhidi ya wanawake vimejitokeza upya wanawake ambao wanasafiri kutafuta maisha nchi za Kiarabu baada ya kukosa ajira hapa nchini. Kulingana na wizara ya mambo ya nje nchini Kenya, visa 1125 vya Wakenya waliopitia mateso wakiwa nchini Saudia viliripotiwa mwaka 2020 ikilinganishwa na visa 883 mwaka 2019. Serikali ya Kenya inalaumiwa kwa kushindwa kuwatetea raia wake, haswa wanawake, kila kukicha kesi mpya ikijitokeza Saudi Arabia. Nilienda last year Novemba, nikaenda kwa posto wangu wa kwanza. Embasi ya Kenya alipiga simu wakati polisi wamekuja kunitoa, lakini embasi, nilipiga simu mara mingi, hakuna mwenye anachukua. Lakini wakati walijua wa Kenya wameweka kwa mtandao, ndio sasa embasi akafanya nini, akapiga simu kwa ofisi, kwa sababu waarabu walinichapa. Wakenya wanaumia. Serikali, serikali ya Kenya, watoto wetu wanaumia. Mkiniona leo hapa mi ningekufa mwezi wa saba. Rais mpya William Ruto ametoa ahadi kubwa ya kushughulikia masuala ya wanawake anapoingia mamlakani, jambo ambalo viongozi wanawake kwa kuchukulia faida kuhakikisha sheria zinazomhusu mwanamke zinatekelezwa kikamilifu, sheria ambazo zimepuuzwa nchini Kenya na ambazo zinaangazia haki zao za kimsingi. Mnamo Agosti mwaka 2019 kizaazaa kilishuhudiwa katika Bunge la Kenya. Mbunge wa Kwale wa zamani Zulekha Hassan na mwanawe mchanga walifurushwa nje ya vikao vya bunge kwa kukiuka sheria inayokataza raia mgeni, watoto wakijumlishwa, kuwepo wakati vikao vya bunge vinaendelea the Kiongozi huyo mwanamke alisema alilazimika kumbeba mtoto kazini baada ya kutokea dharura ya kukosa mlezi wa kumwachia. Huwa kuna changamoto sana za kazi na ulezi wa watoto, kwa hivyo ni jambo ambao nimekuwa nikiongea siku nyingi si, toka elfu mbili na kumi na tatu nimepata watoto watatu kwa mda huo na huo wo, mda wote licha ya kuwa bunge walipitisha elfu mbili kumi na tatu kuwe na chumba mm, cha kuweka watoto wetu ikitusaidia ni tuwe karibu nao tukiwa kazini. Ilipitishwa, lakini hawajatekeleza hadi sasa. Kwa hivyo kwa kidogo kizaazaa nyumbani, nikasema naitwa leo ndo naenda naye, so hawataki kuweka rumu. Nchini Kenya, sera na sheria zinazofungamana na afya mama aliyojifungua bado hazijatiliwa maanani, ikiwemo sheria ya mama anayenyonyesha mwaka elfu mbili kumi na saba ambayo kwa bahati mbaya tangu kupitishwa kwake mwaka elfu mbili kumi na sita kufikia sasa haijaidhinishwa rasmi. Kando na sekta za afya na uchumi, sekta zingine muhimu za kuangaziwa kwa kukosa kutimizwa kwa malengo ya usawa wa kijinsia nchini Kenya ni sekta za elimu, kutengwa kwa maeneo maalum ya nafasi za kazi, utamaduni uliopitwa na wakati, pamoja na pingamizi za misimamo ya dini tofauti. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonya kuwa wasichana na wanawake wengi katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wataendelea kuishi katika viwango vya umaskini zaidi kadri siku zinavyosonga, huku kiwango cha maendeleo kikikadiriwa kuchukua takriban miaka mia tatu kufikia usawa kamili wa kijinsia. Salma Mohammed, makala ya wanawake, VOA jioni. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. William Ruto ameapishwa kuwa rais wa tano wa Kenya hii leo Jumanne, wiki moja baada ya mahakama ya juu kuidhinisha uchaguzi ambao walikatiza matumaini ya familia mashuhuri za kisiasa nchini humo na kumpa mamlaka mtu ambaye alianza kazi yake kama muuza kuku kando ya barabara. Ruto ambaye alihudumu kama naibu wa rais wa Kenya kwa miaka kumi iliyopita, anachukua hatamu za uongozi wakati wa kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta, ukosefu mkubwa wa ajira na kuongezeka kwa deni la umma. Watu kadhaa walijeruhiwa hii leo Jumanne kwenye lango la uwanja wa michezo katika mji mkuu wa Kenya, ambapo rais William Ruto ameapishwa kwa rais wa tano wa taifa hilo, maafisa wa utibabu walisema. Video iliorushwa televisheni nchini humo inaonyesha watu wakihudumiwa na no, wahudumu baada ya kujeruhiwa kwenye ajali hiyo nje ya uwanja wa michezo wa Kasarani mjini Nairobi. Shambulizi la anga lilipiga Mekele, mji mkuu wa mkoa wa Tigray kaskazini mwa Ethiopia hi leo Jumanne na kujeruhi takriban mtu mmoja, afisa wa hospitali ya eneo hilo alisema. Shambulio hilo la anga lilitokea siku mbili baada ya serikali ya eneo la Tigray kusema kwamba iko tayari kwa usitishaji mapigano bila masharti na itakubali mchakato wa amani. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa, sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi aliyekuwa ni Ed Ligongo, mwelekezi ni Saida Hamdun, nimeshirikiana na Sande Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi, sina la ziada. Nawatakia usikilizaji mwema wa matangazo yetu ya VOA Swahili kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.