dagaal culus ka socda dalka ethiopia oo ay kula jirto falaagada tigray <tik> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tutatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia na na na pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Wamarekani wanaadhimisha hii leo miaka 21 tangu mashambulio ya kigaidi ya Septemba 11, ambapo rais Joe Biden ametembelea jengo la Pentagon, makamu rais Kamala Harris akiungana na ombolezi mjini New York, na mke wa rais Jill akitembelea Pennsylvania ili kuwakumbuka watu elfu tatu waliofariki kwenye maeneo hayo wakati wa mashambulio hayo. Rais Biden aliweka shada la maua nje ya jengo ambalo ndege nambari 93 ilianguka huku mvua ikinyesha. Akiwahutubia waliohudhuria sherehe hizo alitaja jinsi Wamarekani walivyoungana kujibu mashambulio hayo na kuapa kwamba kamwe hawatoacha kuendelea kupigana dhidi ya vitisho vya ugaidi. Biden alisema kwamba ana matumaini wa Marekani hawatasahau kwamba wakati wa siku hizo za kiza, waliungana na kujali hali ya kila mtu, na aliungana hivyo anatoa wito kwa Wamarekani kuungana pamoja kuzuia kutokea shambulio jingine kama hilo kwenye ardhi ya Marekani. Familia za waathiriwa, maafisa wa polisi, wa zimamoto pamoja na wakuu wa mji wa New York na makamu rais walikusanyika kwenye uwanja wa kumbukumbu ya Septemba 11 mahala ambako majengo mawili ya Trade Center yalibomolewa na kusikiliza majina ya wale wote waliofariki yakisomwa. Maelfu ya Waingereza wamesimama kutoka kutoa heshima zao za mwisho kwenye njia ambazo jeneza la Malkia Elizabeth ilikuwa inapita huko Scotland hii leo, kutoka nyumba yake ya mapumziko alikofariki hadi mji wa Edinburgh, katika awamu ya kwanza safari yake ya mwisho. Baadhi ya watu walikuwa wanarusha maua na wengine wakipiga makofi jeneza lilipokuwa linapita. Mwili utabaki huko Edinburgh hadi kesho, wakati wa sala itafanyika na kusafirishwa kwa ndege Jumanne hadi London, ambapo watu watatoa heshima zao za mwisho na maziko ya kwanza ya kifalme kuwai kufanyika katika muda wa miaka sabini itafanyika na atazikwa tarehe kumi na tisa Septemba. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko yaliyosababisha na mporomoko wa ukuta wa bwawa kwenye mgodi wa zamani katika jimbo la Free State Afrika ya Kusini, imeongezeka . Maafisa wa jimbo wanasema mtu mmoja ndio anafahamika amefariki, lakini idadi huweza ikaongezeka, na watu 40 wamejeruhiwa pamoja na kuharibiwa kwa nyumba na magari. Serikali ya jimbo la Free State imeeleza kwenye taarifa kwamba ajali hiyo imetokea katika mji wa mgodi wa Jagafontein asubuhi ya leo na kuwalazimisha maafisa kuahamisha wakazi hadi shamba lililokuwa karibu. Taarifa hiyo inaeleza kwamba juhudi za kuwatafuta watu na kuwaokoa zimeendelea siku nzima, karibu na mgodi huo wa almasi ambao haukuwa unafanya kazi tena. Ofisi ya kumradhi, ofisi ya waziri kiongozi wa jimbo hilo imeeleza kwamba uchunguzi kamili utafanyika ili kufahamu sababu za ajali hiyo, na ripoti itatolewa baada ya kukamilika kwa uchunguzi mafuriko yameharibu minara ya mawasiliano na kuathiri huduma ya maji ya kunywa na kuharibu baadhi ya barabara. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Idadi ya vifo kutokana na kuzama kwa boti iliyokuwa inawasafirisha wahamiaji kutoka Tunisia imefika kumi na moja, wengi wao wa Tunisia, walipokuwa wanajaribu kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya. Shirika la habari la Tunisia TAP limeripoti ajali hiyo na kusema kwamba walinzi wa pwani na kundi la wanajeshi wa majini walipata miili ya watu watano jana usiku wakati wa operesheni za kuokoa na kuwatafuta wahamiaji waliotoweka baada ya ajali ya boti nje ya pwani ya Cheba, wilaya ya Mahdidi, siku ya Alhamisi. Walinzi wa pwani waliookoa wahamiaji kumi na nne waliokuwa na safiri ndani ya boti iliyokuwa imejaa kupindukia. Watu kumi na mbili bado hawajulikani walipo kati ya zaidi ya watu thelathini na saba waliokuwa na safiri. Wapiga kura wa Sweden wamekuwa wakishiriki katika uchaguzi wa bunge leo Jumapili, ambao una ushindani mkubwa kati ya muungano wa vyama vya kulia vinaongozwa na wenye siasa kali na serikali ya mrengo wa kushoto inayogombania muhula wake wa tatu. Uchaguzi, uchunguzi wa maoni umepati, unampatia ushindi mdogo sana waziri mkuu Magdalena Anderson wa Social Democrats akiongoza mrengo wa kushoto kufuatia kampeni kali iliyogubikwa zaidi na kuongezeka kwa mashambulio ya magengi njia na kupanda bei ya umeme zaidi. Vituo vya kupiga kura vitafungwa saa mbili usiku saa za Sweden na matokeo yanatarajiwa usiku wa manane. Vyama vya wastani vya mrengo wa kulia havijawahi kukubali kufanya kazi na vyama vya siasa kali vya mrengo wa kulia na wapinga wahamiaji hadi uchaguzi huu, baada ya mrengo mkali wa kulia kuchukua nafasi ya pili katika wiki za mwisho za kampeni, kulingana na uchunguzi wa maoni, nyuma ya chama cha Social Democrats. Serikali ya Ivory Coast inaituhumu Bamako kwa utekaji nyara baada ya jirani wake kutangaza masharti ya kuachiliwa huru wanajeshi 46 wa Ivory Coast wanaoshikiliwa na Mali kwa miezi miwili sasa. Ivory Coast inasema kwamba wanajeshi hao 49 walipelekwa kwa jukumu la kawaida kuchukua nafasi ya wenzao waliokuwa wanatumikia kikosi cha amani cha Umoja Mataifa nchini Mali, MINUSMA na imetoa wito kwa kuachiliwa haraka wafungwa hao. Kukamatwa kwa wanajeshi hao mara baada ya kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa Bamako Julai 10 kumezusha ugomvi wa kidiplomasia kati ya Mali na Ivory Coast. Serikali ya kijeshi ya Mali inasema wanajeshi hawakuwa na stakbadhi zozote kuonyesha walikuwa wanakwenda kufanya kazi na Umoja Mataifa na kuwaeleza ni wamamluke. Katikati kati ya mwezi uliopita, waendesha mashtaka wa mali waliwafungulia mashtaka wanajeshi wote 49 kuhusika na tuhuma za njama za kujaribu kuhujumu usalama wa taifa. Mazungumzo ya kuachiliwa kwao yanaendelea. Maafisa wa kidiplomasia wanafahamu mazungumzo hayo wanasema mali inaitaka Ivory Coast kukiri kuwajibika katika tukio hilo na kuomba radhi kwa kuwapeleka wanajeshi hao huko mali. Mwisho wa habari za dunia kutoka sauti Amerika, msomaji abdu shakur Abud. Habari za jioni, msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Huu ni ule muda mwafaka wa kufuata kipindi kipendacho cha Salamu na Muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Msimulizi wako leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako, nikukaribishe na wimbo huu Celebration wa Otil Brown kutoka huko Kenya. No, aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Ngalama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Anasema anatuma salamu kwa watuma salamu wote wakiwa Tanzania, DRC Congo na Kenya, mama yake mzazi Sofia Bugalama, mke wake Sara John akiwa Mwanza, Tanzania. Ujumbe, tukumbukane kupitia VOA salamu na muziki. Grace Simoni Seni kutoka Sima Bariadi Tanzania, salamu zake ziwafikia wafuatao: mme wake Saenda Mabula Magesha, Sara Simoni Seni, Lazaro Simoni Seni, Debora Machage, Milka Erasto, Happiness Kayanda, Esta Mtemi Kiteja, Etitia Silogile, Dorka Tadeo, Eliminata Daniel, mama Priska Maria Kumara, Khadija Nyoni, Judith Spara Malisa na Devolta Daniel Elias. Ujumbe, tukumbukane, kupitia VOA Swahili. Sayenda Magesha akiwa safarini Lilongwe, Malawi, anasema salamu zake ziwafiki wafuatao: mke wake Grace Simoni Seni, Leticia Silogile, Nazareti Mwakipembe, Kasore Ruhindukira, Deusi Masunga Rutahigwa, Salum Busisi, Filibert Jonathan Kenshambi, Benjamin Mpuka, Eliapenda Mwanyika, Eliminata Daniel, Mashaka Subi Nkonole, Eva Mroso, Hussein Machui, Benard Samike, Joseph Jila. Ujumbe, tutende mema kila wakati. Joseph Jila kutoka Kirumba, Mwanza, Tanzania. Salamu zake kwa Agapiti Puka akiwa Olasiti, Arusha, Tanzania. Mandela mushi Mushi akiwa Nairobi, Kenya. Benjamini Puka akiwa Himo, Kilimanjaro, Tanzania. Aloisi Mbuya akiwa Tegeta, Dar es Salaam, Tanzania jevas doto akiwa nkuhunga dodoma tanzania atus kajura akiwa kerwa kagera tanzania kasore ruhindukira akiwa drc congo jacklin sonde akiwa mwanza tanzania obigogogogo akiwa udumka ifunda kahama shinyanga tanzania letitia silogile waziba igunga tabora tanzania anasema salamu zake kwanza ni kwako kwa we mtangazaji nashukuru fikiri dario gakala ngusa mleba abubakar ngeresi saenda mabula magesha Dorika Tadeo, Grace Simon Nazaret Mwakipembe, Naili Shobela, Mkui Shilinde, Wilfred Tambwe, Tina Matelula, Magembise Rutahigwa, Busisi Majaliwa, Bususu Mchana, J Mchana, Jafet Maembe wa Ugala Katavi, Frank Shei Hamisi, Mangati Nyonyo Mnyausi, balozi wa Wagogo kutoka Mayamaya, Bahi, Dodoma. Ujambo, ndugu mtangazaji wa zamu. Sijambo, Salamu zangu zipeperushwe kwa wafuatao: Vedasto Romani Kashinje, mjomba Jonathan Kenshambi, Khadija Nyoni, Simon Singili, Ngalama Maluta, Jobu Mangati Nyonyo akiwa Mayamaya Maya, Dodoma, bila kukusahau wewe mtangazaji wa kipindi cha muziki na salamu. Nashukuru sana. Abuhu Magembea Mwenda Walegeza Mwendo, Uyui, Tabora, salamu zake ziende kwa Ngusa Mleba, Abubakar Ngeresi, Mikembo Lubasha Mtaro Majenya, Frank Shayo, Bundala Tabu, Mayala Mashili, Saibogi Minamila Kanundo na kaka zake Alfonse Magembya, Luhija Magembya na Tosi Magembya. Ujumbe tukumbukane, kupitia mtambo mnene wa VOA Swahili. Mchana J Mchana wa Morogoro, Tanzania, salamu zake kwa Grace Kazibure, Daniel Mchana, Elias Mchana, Joseph Mchana, Flora Mchana, John Asei, Miraji Kibinda, Deus Masunga, Joffrey Njereka, John Nyambaba, Jafari Kopo, Bobu Richi, Lechichia Shilogile, Fikiri Dario, Devota Daniel, Bantu es Bantu, Zainabu Aziz, Mkamiti Kibayasi, Meri Mgawe. Ujumbe amani na upendo vitwale. Haya, kabla ya kuendelea kusomea ujumbe wako, pata ngoma hii find somebody ya kundi la Pisquea kutoka huko Nigeria. Pata kitu hicho. anazipeperusha wakapanzi Jean Kasore Ruhindukira, Floribert Kisile, Albert Zabuloni na Mwaja na Mala Joas, Joseph Kataya, Abubakar Joeli Ninda wa Bwino. Ujumbe tukumbukane kupitia VOA iSwahili. Maria B Kamara anasema nakuja kwenu VOA kupeperusha salamu zangu jumapili hii, na wakumbuka Joseph Sindano Piri, Ali Makoti, Shilinde Shilinde, Charles Jumanne, Sadiki Msoma, Bundala Tabu Budole, Kasore Ruhindukira, Sainda Magesha, Abubakar Ngelesi, Mohamedi Mjengi pamoja na Eva Moros. Jonas Saidi Mwaya, mwenyeji wa Mlumbi Mtebwa Singida, anapenda kutuma salamu zake kwanza kwa mama yake kipenzi akiwa ya hapo Ntewa Singida, pia kwa Namala Joas, Juventis Joas, Mtalima Dunga, Mohamedi Dunga, Profesa Momogoro, Juma Dunga, Precious Johnson, Maria Bura Magembise o mama Mary Bakari, Hamisi Mnalaga, Eliminata Daniel, Bakari Saria, Husseni Machui, Joseph Asenga, Eneza Mbonea au baba Mbonea, Halima Mbahiga, Kulwa Mahona na Mbaga Karimu. Ujumbe: Mungu ni mwema kila wakati. Kapteni wa Mwamashele, Kishapu, Shinyanga, Tanzania, salamu zake ziende kwa Mkui Shilinde, Gazungu Vicent JJ Ikaji, obi gogogogo Gogo, Maria Bura Machenji, Lupemba Elisha Mazoya, Hamisi Toto la Utawa, Mbogo Hamisi, Ngaure Mkira Mwini, Yusufu Hamisi Sahani, Mashaka Este Sahani, Dunga Muhamed Dunga na Mala, Joas Frank Shiku Mpenda Kachumbari, Mwikanwa Mahudi, Jafet Maembe wa Ugala, Katavi. Na ujumbe Mama Mkwe, Hakopeshwi. <laughs> Kasore Ruindukira kutoka DRC Fizi, habari zako hapo Marekani. Ndugu mtangazaji, sijambo. Leo Jumapili naomba salamu zangu ziwafikie hawa wafuatao: Celistin Kajuna, Eva Moroso, Agapiti Puka, Benjamin Puka, Kabazi Jean Shukuru Sekerabanja, Dogo Azam, Kaliango Sayenda, Magesha Abubakar Ngeresi, bila kusahau watangazaji wa VOA na wasikilizaji wote wa VOA. Ujumbe: nina deni nyingi za salamu nahitaji kulipa Rose Malima wa Kibaha, Tanzania. Salamu ziende kwa Benjamin Puka, Bakari Saria, Jafari Kopo, Letisia Silogile, Fikiri Dario Gakala, Padri Moshi Kitumunishi, Mashaka Subi Mkonole, Miraji Mwana Kibinda na Hamisi Nyonyo Mnyausi. Samuel Maina kutoka Nairobi, Kenya anawasabahi wakazi wa jimbo la Nakuru, wapendwa na marafiki wote. Ujumbe VOA moto sana kabla ya kusoma ujumbe mwingine tuwapokee wasikilizaji hao ambao wametuma salamu zao kwa njia ya simu kama kawaida sauti iliyopo hewani mtu pesa mwanambuke rais wa wanyonge anafanyaga vyema nikiwa ndani ya misisi mpimbwe katavi tanzania salamu zangu kwa siku ya leo anaipeperusha kwa huyu emanuel charles mc masaji pale dodoma anamwambia kakapokea salamu zangu kuna viki james au mama naima katoro gate na anamwambia tupo pamoja Kasala Luhindukila akiwa pale Burundi, namwambia tupo pamoja. Na mchukua huyu Musa Mjengi ndani ya pale Dar es Salaam, namwambia kaka salamu zangu pokea. Kuna Mayara Mashiri Biti Manyanga Mbeya, namwambia tupo pamoja, salamu zangu pokea mama Justina Minkwato Chato. Kuna Emanuel Bihemo ya Yambari, namwambia kaka salamu zangu pokea. Namalizia kwa huyu huyu Mohamed Mjengi pamoja na Abubakari Ngerefi, nawambia tupo pamoja, tupo pamoja. Nikutakie kazi njema katika ujumbe. Nawaambia siku zote mlazate adai, shukrani sana, mtupe pesa. Naitwa Emmanuel Charles Aumc Masai, nipo Wasakatonge Salam Klabu Babae, Dodoma nchini Tanzania. Uh, salamu zangu za kwanza siku ya leo kwanza kabisa zianzie pale Congo kwa ndugu yangu Kasole Luhindukila, yupo Fizi DRC Congo. Lakini pili hapo hapo, hapo Kongo kuna ndugu yangu anaitwa Kabanzian yupo Kongo hapo, naambia ndugu yangu tupo pamoja lakini salamu zangu za tatu zimkute ndugu yangu To Machangi Upemba, yupo hapo Mpanda Katavi hapa Tanzania. Salamu zangu za nne zimkute ndugu yangu mmoja anakwenda kwa jina la Ngalama Maruta, yupo huko maeneo ya Mwanza, namwambia tupo pamoja. Salamu zangu za tano, kuna ndugu yangu anaitwa Namala Joaz, yupo Kakolaijo huko Kagera hapa hapa Tanzania, namwambia tupo pamoja. Lakini mwisho kabisa salamu zangu kwa siku ya leo naomba zimfikie ndugu yangu mmoja naitwa Anthony Mazengo Babadebola. Huyu ni mwanachama wa Sakatonge Salam Club, pia yupo hapa hapa, uh, Dodoma Tanzania. Hawa wote nawaambia waendelee kusikiliza VOA kwa sababu ndio mtambo mkubwa. Naitwa Vedasto Roman, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu ni kwa Jenifa Roman, mama yangu mzazi, kasi na Roman, profesa Roman, sasa akiwa Kingachi, Leo Kimaro akiwa Mombasa, Kenya Amina Mlaki akiwa Dar es Salaam, Huseni Machu akiwa Arusha, Akapiti akiwa uh, Arusha, Sku Anaiesamba akiwa Nzega. Je, ni nani? Uh, uh, Neti Romani akiwa Dar es Salaam, akiwa uh, Dar es Salaam. Ujumbe wakipata salamu arudishe salamu. Baada ya ujumbe wa wasikilizaji kwa njia ya simu, kea kitu hiki bloke cha fali pupa, wimbo ambao umevuma kweli kweli kabisa sehemu nyingi za dunia. Sasa na usoma ujumbe wa Laurent Espoir Mushagalusa kutoka Bukavu, DRC. Anasema salamu zake kwa mpenzi wake Michelin Neli, pia na rafiki yake Arthur Jospin akiwa Lwiro, pia na familia yake yote. Anaitwa Roland Espoir Mohamed Charo kutoka pwani ya Kenya, anatuma salamu kwa mtoto wake Bilali akiwa Eldoret, Kenya, na rafiki yake Alphonse Katana akiwa Bura Tanariva ujumbe ni kwamba tunashukuru kumpata rais mpya katika nchi yetu. Mubarake Mukirania Muhindo kutoka DRC salamu zake za kwanza zimfikie rais wa zamani wa Kongo, Joseph Kabila Kabange, wakaaji wote wa Beni Butembo, kila mtu kwa jina lake. Nimalizie na huyu Konstantini Sebastian wa Serengeti, Mara. Anapenda kupeperusha salamu kwa wanaukoo wote wa Ngusa Shinyanga walio mkoa wa Simiu. ujumbe Wasichoke kusikiliza VOA. Sawa kabisa, kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Aida Issa. Hewani mlikuwa nami Patrick Ndwimana na waachia ngoma hii, na pona ya Nandi akishirikiana na Oxlade. Sina la ziada na waageni, ikiwatakia usiku mwema, kwa heri ya kuonana. Sante Patrick kwa muziki mtamu na salamu nzuri sana kutoka wasikilizaji wetu. Sasa na kuletea muktasar wa habari. Wamarekani wanaadhimisha hii leo miaka 21 tangu mashambulio ya kigaidi ya Septemba kumi na moja, ambapo rais Joe Biden anasema kwamba ana matumaini Wamarekani hawatasahau kwamba wakati wa, kwa wa siku hizo za giza waliungana, na hivyo hii leo wataungana na hawatakubali kamwe kuendelea kupigana dhidi hawataendelea kuacha kamwe kupigana dhidi ya vitisho vya ugaidi. Makamu rais alikuwa New York na bibi yake, rais alikuwa huko Pennsylvania. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mporomoko wa ukuta wa bwawa kwenye mgodo wa zamani katika jimbo la Free State, Afrika Kusini, haijulikani kikamilifu lakini maafisa wa jimbo wanasema mtu mmoja amefariki na arobaini wamejeruhiwa. Maelfu ya Waingereza wamesimama kutoa heshima zao za mwisho kwenye njia ambazo jeneza la malkia ilikuwa inapita huko Scotland hileo kutoka nyumba yake ya mapumziko alikofariki hadi Edinburgh, mji mkuu wa Scotland, katika awamu ya kwanza ya safari yake ya mwisho. Baadhi watu narusha maua, wengine, ya watu walikuwa wanarusha maua na wengine wakipiga makofi jeneza alipokuwa likipita. Maziko rasmi ya kwanza katika miaka sabini ya ufalme itafanyika Septemba kumi na tisa. Serikali ya Ivory Coast inaituhumu Burkina inaituhumu Bamako kwa utekaji nyara baada ya jirani wake kutangaza masharti ya kuachiliwa wa huru wanajeshi 46 wa Ivory Coast wanaoshikiliwa na Mali kwa miezi miwili sasa. Ivory Coast inasema kwamba wanajeshi hao 49 walipelekwa ili kufanya kazi na Umoja wa Mataifa. Na idadi ya vifo kutokana na kuzama kwa boti iliyokuwa inasafirisha wahamiaji kutoka Tunisia imefikia kumi na moja. Mwisho wa muktasar wa habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema