Wagaagi daawadayalkasi Bashir Aman Ali. hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo Jumamosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Rwanda huenda itaisaidia Benin kwa msaada wa uchukuzi ili kuweza kukabiliana na uasi unaoongezeka unaofanywa na wanamgambo wa Kiislamu ambao unatishia kanda zima ya Afrika Magharibi. Hii ni kulingana na msemaji wa serikali ya Benin, Wilfred Leandre Hojibeji. Akizungumza na shirika la habari la Reuters amesema mazungumzo kati ya nchi yake na Rwanda yanaendelea kuhusu uwezekano wa kupata msaada wa kijeshi bila ya kuwahusisha wanajeshi wa Rwanda. Benin na mataifa mengine ya ghuba ya Guinea, yani Togo na Ivory Coast, zinashuhudia kuongezeka kwa mashambulio yanayofanywa na, na wanamgambo wenye uhusiano na makundi ya Al Qaida na Islamic State, wakati ghasia hizo zikiongezeka kuelekea upande wa kusini kutoka kanda ya Sahel. Msemaji wa jeshi la Rwanda Ronald Ruivanga anasema hawezi kusema lolote kuhusu kuwepo na ushirikiano wa ulinzi kati ya Rwanda na Benin. Hata hivyo, matamshi hayo yametolewa baada ya taasisi inayoshughulika maswala ya wasi na ujasusi kueleza kwamba kuna uwezekano Rwanda ikapeleka wanajeshi wake huko Benin. Mfalme Charles watatu wa Uingereza ameahidi kufuata nyayo na mfano wa marehemu mamake baada ya kutangazwa rasmi mfalme mpya wa himaya ya Uingereza katika sherehe zilizofanyika kufuatana na mila na desturi za karne nyingi zilizopita kwa nderemo na mizinga hii leo. Kifo cha mamake malkia Elizabeth siku ya Alhamisi akiwa na umri wa miaka 96 kilifikisha kikomo miaka sabini ya utawala wake na kuanza kwa mipango iliyotayarishwa vilivyo ya maombelezi ya siku kadhaa na maziko ya kitaifa yatakaofanyika baada ya wiki, baada ya wiki moja. Charles mwenye umri wa miaka sabini na tatu aliyechukua madaraka mara moja nafasi ya mamake alisema anafahamu fika jukumu kubwa na nzito inayomkabili la kuiongoza taifa hilo. Anasema anachukua majukumu hayo na atafanya kila awezalo kufuata njia alizowekewa kwa miaka mingi, kuheshimu katiba ya serikali na kudumisha amani na ustawi kwa wananchi wa Uingereza na, na jumuiya ya Madola. Charles anakuwa mfalme wa 41 wa Uingereza tangu ikombolewe na mfalme Williams mwaka 1066. Canada imemtangaza Charles kuwa mfalme wake na mkuu wa taifa katika sherehe zilizofanyika pia mjini Ottawa hii leo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Jumamosi kwamba hajapata kushuhudia maishani mwake uharibifu mkubwa kutokana na hali ya hewa kama alivyoshuhudia janga lililosababishwa na mafuriko makubwa nchini Pakistan. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Karachi hii leo, Guterres amesema, nimeona maafa ya kibinadamu sehemu mbalimbali za dunia, lakini sijawahi kushuhudia uharibifu wa kiwango hichi kutokana na hali mbaya ya hewa. Kwa hakika, sina la kusema, kueleza kile nilichokishuhudia hii leo. Mwisho wa kumnukuu. Karibu watu elfu moja mia nne wamefariki kutokana na mafuriko yaliyofunika karibu theluthi moja ya ardhi ya Pakistan kutokana na mvua nyingi na kuharibu mimea, nyumba, majengo ya biashara, barabara na daraja pamoja na kuwasababisha mamilioni ya watu kupoteza makazi yao. Guteres amesema kwamba mataifa yanayoendelea yanapata hasara kubwa kuwahi kuonekana kutokana na dunia nzima kutegemea na kutumia mafuta ghafi. Katibu mkuu ana matumaini kwamba ziara hiyo yake itaweza kuhamasisha wafadhili kuchangia fedha zaidi kuisaidia Pakistan ambayo inakadiria kwamba itahitaji zaidi ya dola bilioni 30 kwa kazi za ukarabati na kuwapatia wananchi kazi, mp, makazi mapya. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa imesema kwamba Pakistan imepata mara tano zaidi ya mvua mwaka huu wa 2022 kuliko ilivyokuwa kawaida. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Muungano wa wanamgambo wanaiunga mkono serikali ya Mali unasema jana kwamba wananchi wanachama kwa mradhi wa kundi lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State wameua raia thelathini wakati wa shambulio wiki hii katika mji uliokuwa kwenye mpaka wa Burkina Faso na Niger. Muungano huo unaofahamika kama Platform unasema katika taarifa hii leo kwamba mamia ya wanamgambo waliwashambulia wapiganaji wake siku ya Jumanne na kuwalazimisha kukimbia hadi mji wa karibu wa Taliate katika jimbo la Gao, mahala inayofahamika kwa muda mrefu kwa kitovu cha mashambulio yanayofanywa na wanamgambo wenye kufuata itikadi za Kiislamu. Mbali na kuwashambulia raia wa mji huo, taarifa ya Platform inaeleza kwamba wanamgambo hao walifanya wizi wa ngawira kwenye maduka na kutia moto mabanda ya wachuzi. Hakuna mtu au kundi hadi hivi sasa lilodai kuhusika na shambulio hilo. Mosco imeondosha wanajeshi wake na vifaa vyake kutoka ngome yake kuu kaskazini mashariki ya Ukraine hii leo katika tukio la ghafla lililochukuliwa na kushuhudiwa kwa Rusia katika mojawapo ya mstari wa mbele, baada ya wanajeshi wake wa kushindwa na Ukraine waliosonga mbele kwa haraka na kuzingira eneo hilo. Shirika la habari la Rusia TASS limenukuu wizara ya ulinzi ikisema kwamba imewaamrisha wanajeshi wake kuondoka kutoka eneo linalozunguka mji wa Izium katika jimbo la Kharkiv, ikiwa ikisema kwamba watapelekwa kuimarisha operesheni katika jimbo jirani la Donetska. Tangazo hilo limetolewa saa chache baada ya wanajeshi wa Ukraine kukomboa mji wa Kupianska upande wa kaskazini, njia pekee ya kusafirisha kwa reli vifaa kwa wanajeshi wa Rasia waliokuwa mstari wa mbele kaskazini mashariki mwa Ukraine na jeshi la majini la Iran limesema limezuia meli na usafiri kwa bendera ya kigeni ikisafirisha laki 7 ya mafuta ghafi yaliyopatikana kimagendo katika ghuba ya Uajemi. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hili ni jarida kutoka sauti Amerika, VOA. Tunaangazia habari kuu zilizotokea wiki hii. Mimi ni Kendes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Malkia Elizabeth wa Pili, aliyehudumu muda mrefu zaidi nchini Uingereza, alifariki dunia Alhamisi akiwa na umri wa miaka 96. Ametawala Uingereza kwa muda wa miaka sabini. Malkia Elizabeth amekuwa mfalme wa Uingereza tangu mwaka elfu moja mia tisa hamsini na mbili. Kutokana na kifo chake, mwanawe wa kwanza Charles ataongoza nchi kwa maombolezo kama mfalme mpya. Katika taarifa, Charles alisema kwamba malkia alikufa kwa amani Alhamisi mchana. Muda wa Malkia Elizabeth wa pili kama mkuu wa nchi ulihusisha ukali wa baada ya vita mabadiliko kutoka kwa himaya hadi jumuiya ya madola, mwisho wa vita baridi na kuingia kwa Uingereza na kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Utawala wake umehusisha mawaziri wakuu 15 kuanzia kwa Winston Churchill aliyezaliwa mwaka 1874 hadi Liz Truss aliyezaliwa mwaka 1975 na kuteuliwa na malikia mapema wiki hii. Kitu kikubwa ambacho atakumbukwa kwake kwa, uh, hasa ni uh, kizungumza kwa upande wa nchi za nyingi za Jumuia ya Afrika Mashariki, kama ilivyo kwa mataifa mengi ya Kiafrika pia yaliyowahi kuwa chini ya ukoloni wa Mwingereza, lakini hata Rwanda ambayo haikwahi kuwa chini ya ukoloni wa Mwingereza ni mwanachama wa Jumuia ya watamkumbuka kama mtu ambaye alipenda Uh, kujenga amani na kujenga jumuiya ya kimataifa ambayo inashirikiana badala ya kujenga uhasama na kuweka matabaka. Kwa hiyo uh, ni wakati mgumu kwa watu wengi, na wengi sahihi wanaanza kujiuliza kwa mfano, jumuiya ya madola itakuwaje chini ya, ya, ya uongozi wa, wa mwana mfalme Charles? Licha ya kwamba katika miaka ya karibuni tumekuwa tukishuhudia tumewakilisha katika matukio tofauti ya jumuiya hiyo uh, lakini wengi wakasema haiba yake ni tofauti sana na mama yake. Kwa hiyo ni swala la kua ama kungojia na kuona, lakini tunaamini kwamba pia mfalme Charles wa tatu Nchini Angola, mahakama ya kikatiba imetupilia mbali kesi ya upinzani iliyokuwa inataka kufutilia mbali ushindi wa muhula wa pili wa rais Joao Lourenco katika uchaguzi wa Agosti 24. Chama cha upinzani cha UNITA kimedai kwamba uchaguzi mkuu ulikumbwa na dosari chungu nzima na kwamba ushindi wa muhula wa pili wa rais Lourenco na chama chake cha MPLA siyo halali. Lourenco alipata asilimia 51 ya kura huku Costa Junior wa UNITA akipata 44%. Chama cha Unita kinadai kwamba kilipata asilimia 49.5 huku chama cha MPLA chake Lourenco kikipata 48.2. Hesabu na ya shirika la kibinafsi la Mdei nayo inaonyesha kwamba chama cha Unita kilipata kura nyingi kuliko chama kinachotawala. Maamuzi ya mahakama hiyo ni ya mwisho na hayawezi kupingwa. Chama cha upinzani kimeitisha maandamano. Nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta anamalizia mihula yake miwili madarakani na tayari utawala mpya wa Dkt William Ruto unaandaliwa sakafu ya kuapisha wiki ijayo. Mahakama ya juu ilidhinisha ushindi wa Dkt Ruto baada ya kutupilia mbali kesi iliyowasilishwa na Raila Odinga. Jopo la majaji saba lilitupilia mbali kesi ya Odinga kwa kukosekana ushahidi. Odinga ambaye amegombea urais na kushindwa mara tano amesema kwamba anaheshimu maamuzi ya mahakama lakini hakubaliani nayo. Je, Odinga alikosea wapi ndipo akashindwa na Dkt William Ruto katika kampeni na hata mahakamani? Kamodho Waiganjo ni wakili wa kikatiba nchini Kenya. Vile inaonyesha uh, wakati mtu wali, ulikuwa akisikiliza hi, hiyo kesi na, uh, kuonekana vile majaji wamesema, na na vile majaji wamesema inaonekana yenyewe hawakuwa na na ushahidi evidence ilikuwa haiko, walikuwa na vitu walikuwa wanasema kimefanyika kime hiki kimefanyika, sijui fomu zimebadilishwa, lakini hakuna evidence yoyote ambayo ililetwa kwa koti ambayo ingeconvince koti kwamba hiyo mambo ilitendeka. Ile evidence ililetwa, uh, majaji wakasema ilikuwa zingine zilikuwa forgery, uh, sio document za halali. Sasa um, sasa kesi ikakolaps hapo, lakini naona mimi hata kabla ya hapo makosa ilitendeka siku yenyewe ya uchaguzi. Unajua, kama huna maejenti na wao wenyewe wamesema hakuwa na maejenti uh, kwa, kwa vituo vingi. Kama huna maejenti, inakuwaga iko gumu sana, kwanza kuchukua evidence kama kuna, kuna makosa inatendeka. Lazima huna watu wa kuchukua hiyo evidence. Ile utapeleka kotini kuanza kuitafuta wakati kesi uh, I mean, uchaguzi umeisha, na unajua Uh, kuko na siku chache sana za kutengeneza uh, kesi huaga iko ngumu sana. Kwa hivyo makosa ilianza tu siku hiyo, alafu sasa ikakuwa mbaya sana wakati wa kesi. Ruto alifanya nini ambacho kinaonekana kilimzidi Raila? Maarifa yenyewe, unajua, yeye alikuwa anajua um, anasimama against serikali nzima Uh, um, station zote za, za news zote, zote zilikuwa zinapigia tepe zile nyingi. Kuna zingine pengine zilikuwa neutral, lakini zile nyingi na zile kubwa zilikuwa zinapigia tepe uh, azimio. uh, kuko na provincial administration machifu uh, uh, pesa ya serikali ma, mawaziri ma, you know, au watu walikuwa pande moja, kwa hivyo yeye akajua lazima ajipange. Vile inaonyesha alikuwa amejipanga kujua kinaweza kuchukuliwa, kinaweza kuibiwa, kinaweza kufanya kwa hivyo, alikuwa na maajenti kila pahali, na unaweza kuona na, na kwamba wao walikuwa wanajua resort. By the day walikuwa bado wanasema hapa ndivyo tumefikisha, sio kama wao wengine walikuwa wanagoja vile ABC nasema. Kwa hivyo, inaonekana yeye alijipanga, sababu alikuwa anaona yeye hana ile nguvu uh, pande hii nyingine uh, iko nayo Uh, kwa hivyo mi naona hapo tu, hiyo ndio ilimsaidia, na alikuwa na volunteers wengi sana. Unajua, ubaya wa kuwa kwa serikali ni kila mtu ambaye anakufanyia kazi anataka kulipwa you know, na usimlipa hawafanyi kazi, lakini pande nyingine sababu walikuwa wamejua they are fighting David against Goliath, wengi walikuwa watu wa kujitolea kwa hivyo even in terms of cost ikakuwa ni cost kidogo kwa yeye. Kwa hivyo ni vile tu alikuwa amejipanga vizuri. Um, kwa sababu ya ya, ya hiyo wasiwasi. Odinga na umri wa miaka sabini na saba, miaka mitano ijayo wakati Kenya itandaa uchaguzi mwingine atakuwa na umri wa miaka themanini na mbili. Je, ndoto ya Odinga kisiasa imezima? Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa za Kenya, yupo Toronto, Canada. Ha, nafikiri kutokana na umri wake, kutokana na harakati zake za miaka mingi ambazo amekuwa akijishughulisha na siasa, hatuoni uh, dalili zozote kwamba atazidi kuendelea na na na, na, na siasa za, za mbio kama vile kitambo. Na bila shaka huu ni wakati ambao pengine sehemu kama vile Nyanza na sehemu za upinzani zitafute kiongozi mwingine atakayechukua msukani ama atakayempokeza kijiti kwa kwa siku za mbeleni, nyota hii huenda isiwe yu kama imezimika, kwa sababu katika familia yake bado wako watu wengi ambao kwamba wako katika jukwaa la kisiasa. Ndugu yake yuko katika seneti, dada yake yuko katika bunge, na mabinamu zake wengine pengine wako katika bungeni. Kwa hiyo siasa ni, ni katika damu yao haijaondoka, lakini ukiangalia umri wake sasa ni miaka sabini na saba itakapokuja katika election inaokuja miaka mitano atakuwa ni miaka themanini na mbili na katika kipindi cha uchaguzi karibuni tano manne zilizopita tangu 1997 hakuna mtu mwingine yote aliyekuwa na nafasi katika Nyanza ama katika opposition katika Kenya kama nafasi aliyokuwa nayo yeye. Kwa hiyo kutakuwa na watu wengi ambao pengine wengine ni vijana na wengine watakuwa wamechoka wame, wame ku, ku, ku, ku, kungojea ambao watakuwa watamenyana na yeye. Nafikiri umri wake utamruhusu, lakini jina lake naweza likachangia sana katika kumwangalia nani anataki kuwa kiongozi wa kutisha siku za mbeleni. Baadhi ya Wakenya, hata hivyo, wanasema mchango wa Odinga katika demokrasia na maendeleo ya Kenya umekuwa muhimu sana kwa taifa hilo, anavyoeleza Michael Were, mwandishi wa habari nchini Kenya. Amefanikisha mambo mengi Bwana Mheshimiwa Raila Odinga, na sidhani yeyote yule ambaye hata amekuwepo madarakani anaweza jigamba kwamba ametawala na kuleta mafanikio hapa na pale. Maanake ukiangalia kubadilisha katiba nchini Kenya imechukua muda mrefu, tangu mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili ambapo kipengele cha tisini na mbili e, kipengele cha a e, uh, e, ilibadilishwa na kuruhusu sasa uh, uwepo wa vyama vingi nchini, na baada ya hapo imekuwa ni mvutano kiasi cha haja hapa tulipo kufikia vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na saba imesababisha tuwe na katiba mpya. Na unaona kutokana na nguvu zake, jitihada zake kusukuma serikali uh, iliyopo madarakani mara kwa mara, na hata wengi walipomtoroka na kuenda upande mwingine, alisimama kidete na kuleta katika mahakama ya wananchi, ambapo walimsaidia kusukuma ajenda ya nchi, na hata unaweza kuona sasa tukawa angalau na vitu vingi unapozungumzia maendeleo katika Uh, upande wa miundombinu barabara na kadhalika, ni kutokana na jitihada zake kwa ushirikiano na serikali iliyopo mamlakani. Ukiangalia pia vilevile vile, uh, kupatikana kwa magatuzi mapya hizi unaozungumzia uh, gatuzi arobaini na saba ni kutokana na jitihada zake mwenyewe akisema tuwepo na serikali ya majimbo kwa ajili ya angalau utawala kufikia wananchi na miradi ya maendeleo, wananchi wenyewe wajiamulie nini ya kufanya. Ni kutokana na jitihada zake, eh, kwa kushirikiana na wananchi eh, ambao ni wapambanaji kama yeye. Amefanya makuu kwa kawaida. Tumeona mengi yakifanyika maanake tume tume za uchaguzi ambazo zimekuwepo na hata mahakama wakati mwingine imekuwa ikiminya demokrasia na uhalali wa matokeo, lakini wakati mwingine anasema hewala, wacha ishe, maanake maisha lazima aendelee. Kwa hiyo amejaribu mara tano, tuseme kwamba hajafaulu, amechangia katika ukuaji wa mambo mengi katika nchi hii Eh, sasa sidhani kama ataendelea na iwapo atakuwepo, labda katika kushauri tu, maanake umri pia ndio umesonga, atakuwepo pembeni. Ikumbuke ye ni mali ya serikali, kwa hiyo hata kufa kwake ama mazishi yake ita, itakuwa ni mali ya serikali katika kufanikisha yote. Jambo la msingi ni kwamba anatuacha wapi sisi wananchi wa kawaida, na pia vilevile vile uongozi uliopo madarakani itafanya yepi katika harakati za kukuza demokrasia ambayo angalau tumeshuhudia tangu mwaka elfu mbili na mbili baada ya Moi kuondoka na hususan kupatikana kwa katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi. Kwa hiyo mchango wake umeonekana, taratibu zake zimeonekana, upambanaji wake katika harakati za kufanikisha mengi, elimu e, afya, kilimo na kadhalika umeshuhudiwa. Kwa hiyo amechangia pakubwa katika e, Kenya kupiga hatua e, kimaendeleo. Nasikiliza jarida kutoka Sauti ya Amerika, VOM. Nchini Burundi, Rais Evariste Ndayishimiye amemfuta kazi waziri mkuu Alain Golame Bunyoni. Hii ni baada ya kutokea ripoti kwamba kulikuwa na njama za kutekeleza mapinduzi dhidi ya utawala wa Ndayishimiye. Jenerali Gavais Ndarakobucha ameteuliwa kuwa waziri mkuu mpya na kuidhinishwa na bunge. Kufutwa kazi kwa bunyoni kumejiri siku chache baada ya rais Ndayishimiye kusema kwamba kulikuwa na njama ya kumpindua. Burundi imekumbwa na machafuko kila mara. Jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili kumi na tano dhidi ya aliyekuwa rais Pierre Nkurunziza lilifeli na kupelekea vifo vya maelfu ya watu na wengine kukimbilia uhamishoni kama wakimbizi. Abdul Nzeimana ni mchambuzi wa siasa za Burundi, yupo Brussels Ubelgiji. Serikali ya rais Ndayishimiye ilikuja, uh, wakati Burundi iko kwenye matatizo makubwa sana, naweza kusema matatizo ya kisiasa ambayo ya yalikuwa ya kisiasa na, na, na ni ya kiuchumi sababu e, hali ile ya mtafaruku iliyotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano kutokana na, na muhula watatu ambao ulichukuliwa kimababe na marhemu rais Nkurunziza. Uh, ile hali ime- iliharibu ili, ili sana, iliathiri eh, hali ya uchumi na ikakomaza au kudumisha mambo ya ulaji rushwa nchini eh, na ku, uh, naweza kusema governance ambayo sio nzuri ndani eh, ya nchi, mambo mengi ambayo hayako kwenye usawa sasa. Eh, miaka miwili hii ya nyuma imeonekana kama hali imeendelea kuzorota mpaka pale rais akalazimika kuanza kuchukua mambo fulani fulani mwenyewe mikononi, kama swala siku za nyuma, swala la uh, swala la mafuta ambalo lilionekana kuwa tete, swala la sukari limeonekana kuwa tete, eh, na maswala mengine mengi sana nchini Burundi kama swala la umeme na swala la maji amekuwa ni maswala tete, na pesa, sarafu ya pesa au sarafu ya Burundi kuendelea kupoteza eh, kupoteza thamani uh, yake mbele ya sarafu uh, ya dola na sarafu zingine za kimataifa. Sasa hali hii eh, ilikuwa inatakiwa iweze kuchukuliwa mikononi na kufanyiwa kazi na yule ambaye ni angepaswa kuonekana akipambana na hali hii eh, moja kwa moja ni eh, ni waziri mkuu, sababu waziri mkuu ndio kiongozi wa serikali. Lakini siku za nyuma wengi waliona kama waziri mkuu hajaonekana sana kuweza kushughulikia masuala hayo, na ndio imemfanya uh, naweza kusema kuwa ndio imemfanya rais dahiie kuweza uh, kuchukua hali mikononi mwake na kuweza kuchukua hatua ambazo zinahitajika. Sasa leo, uh, naweza kusema kuwa uh, mabadiliko haya uh, ni sambamba na hali jumla hiyo ambayo nimeizungumza. Abdul umetaja matatizo ambayo yanaikumba Burundi, matatizo ya kiuchumi haswa. Pia tunajua Burundi inakabiliwa na athari za vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mingi na ambavyo vilipelekea kuuawa kwa marais wake wawili. Ofisi ya Waziri Mkuu ilifutiliwa mbali nchini humo mwaka 1998 lakini ikarudishwa mwaka 2020 kwa uteuzi wa Bunyoni. Bunyoni alikuwa mkuu wa polisi na waziri wa usalama wa Burundi. Aliweka, aliwekewa vikwazo vilevile na Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na tano kwa kushiriki katika vita dhidi ya raia, baada ya ushindi waliokuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza wa muhula watatu uliokumbwa na utata. Bunyoni amekuwa madarakani, wakati anaangaziwa na nchi ambazo zina nguvu duniani kwamba si mtu, ha, ni mtu hafai, mtu hastahili kuwa katika uongozi wa taifa. Kunatokea hali ya kutoaminiana katika taifa hili. Ha, hii hali ya kutoaminiana inamalizwa namna gani? Na inaletwa na, na nini? Ambayo kinaweza mfanya ndaheshimie aketi na ashughulikie zile ahadi ambazo uo umezungumzia kwamba anataka Burundi isonge mbele e, kimo, kitu ambacho kilidhihirika kule Burundi, wengi waliona kuwa waziri mkuu ni mtu mwenye anaonekana kuwa na mapesa sana. Wale, hilo linazungumzwa na wengi wanamhusisha na mambo ambayo wanamhusisha na mambo ambayo, kidogo naweza kusema mambo ya biashara na huko akiwa serikalini sasa, hili eh, lingeweza tu kuleta matatizo uh, hata kwa siku za mbele. Wakati huo huo, Burundi imepeleka wanajeshi wake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kupambana na waasi wanaopinga serikali ya Ndayishimiye. Wa Redi Tabara Richard E. Tuta, mchambuzi wa maswala ya usalama katika nchi za maziwa makuu, anaangazia hatua ya wanajeshi wa Burundi kuingia DRC. So, muhimu sio kwamba kuweza kudhibiti hali ya usalama katika Kongo, jambo ambalo wa wanaopea kipaumbele ni kwamba ni kuzingatia usalama wao kama nchi eh, ubinafsi wao kwamba, uh, sio sana kwamba kamba naoakuta kwamba uh, licha ya kwamba nchi zote za Afrika Mashariki na zingine za kati kwamba zinataka hali ya usalama ukaweza kurejea kule Kongo, lakini cha umuhimu kwamba kabisa ni masilahi yao kama nchi unakuta kwamba uh, walikubaliana kwamba kwenda kukabiliana na m ishirini na tatu wakati wanafika kule unakuta kwamba wamebadilisha kwa sababu unakuta kwamba hizi vikundi vingine eh, sio kwamba vinahatarisha tu usalama wa drc bali pia inahatarisha usalama wa uganda inahatarisha usalama wa, wa burundi kwa hivyo wanajeshi wa burundi kuwa kule cha umuhimu kwanza ni kuweza kukabidhi yale ambayo yanatisha usalama wa nchi yao, alafu ndio baadaye wakati ambapo wameimarisha kile ambacho wamemaliza tishio katika usalama wa nchi yao ndio wataweza kuzingatia sasa tishio kwa usalama wa DRC. Redi Tabara ni kundi ambalo serikali ya Burundi imekuwa ikinung'unikia kila mara na pia linaripotiwa kundi hili la Redi Tabara kwamba linaungwa mkono na waliokuwa wanajeshi katika serikali ya Burundi, ambao walikuwa wamepanga mapinduzi dhidi ya aliyekuwa Rais Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili kumi na tano mapinduzi ambayo hawakufanikiwa. Na hawa wanajeshi wanaripotiwa wamejiunga pamoja na Redi Tabara. Naam, wapendwa wasikilizaji, ni jarida kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mtatukalia radhi midi tupunguze kwa sababu muda umemalizika, lakini nitasoma kwa muktasar habari za hii leo. Rwanda huenda itasaidia Benin kwa msaada wa uchukuzi ili kuweza kukabiliana na uasi unaoongezeka unaofanywa na wanamgambo una wa Kiislamu ambao unatishia kanda zima ya Afrika Magharibi. Hii ni kulingana na msemaji wa serikali ya Benin. Mfalme Charles watatu wa Uingereza ameahidi kufuata nyayo na mfano wa marehemu mamake, baada ya kutangazwa rasmi mfalme mpya wa himaya ya Uingereza katika sherehe zilizofanyika kufuatana na mila na desturi za karne nyingi zilizopita, kwa nderemo na mizinga. hii leo Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema Jumamosi kwamba hajapata kushuhudia maishani mwake uharibifu mkubwa kutokana na hali ya hewa kama alivyoshuhudia janga lilosababishwa na mafuriko huko Pakistan. Mwisho wa muhtasari wa habari. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida Ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana, nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.