hivisasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni mimi idi ligongo kifo cha malkia aliyetawala kwa muda mrefu zaidi nchini uingereza na kuwepo kama kinara katika jukwaa la dunia kwa miaka sabini kimepelekea salamu za rambirambi kutoka kote ulimwenguni ikiwa ni siku ya kwanza kuamka bila ya kuwa na mwanamke ambaye aliwahi kuelezewa na mjukuu wake wa kiume hari kama bibi wa taifa wakazi wa uingereza walianza kukusanyika tena nje ya kasri za bckingham na windsor kuweka maua na kupiga picha ya kumbukumbu kumbu. mabango kote katika mji yameonyesha ujumbe wa kutoa pole na magazeti katika kurasa zake za mbele yamechapisha picha ya ujumbe wa kumkumbuka malkia utawala wa bckinham umesema kutakuwa na muda wa maombolezo na washirika wa familia na nyumba ya kifalme hadi wiki moja baada ya mazishi tarehe ambayo haijathibitishwa lakini inatarajiwa katika muda wa siku kumi elizabeth alikuwa mkuu wa nchi ya uingereza na maeneo mengine yakiwemo australia canada jamaica new zealand na papua newguini charles ambaye alimrithi moja kwa moja kama mfalme alisema kifo hicho ni cha huzuni kubwa kwake na familia yake waziri mkuu liz tru alisema kifo cha malkia elizabeth wa pili kimesababisha huzuni kubwa t alizungumza wakati wa kwanza kikao maalum cha bunge cha kumwenzi malkia huyo mahakama ya kikatiba ya ngola ilifanya uamuzi wa mwisho siku ya alhamisi kutupilia mbali malalamiko yaliyowasilishwa na mgombea uraisi aliyeshika nafasi ya pili katika uchaguzi wa agosti 2h4 akitaka kubatilishwa kwa matokeo yaliyokipa ushindi chama tawala cha mpla baada ya uchaguzi wa nchi hiyo uliokuwa na ushindani mkubwa tume ya uchaguzi ilitangaza wiki iliyopita chama cha mpla kuwa mshindi na kuongeza muda wa takriban miongo mitano ya utawala wake usioingiliwa na kumpa rais juuao lorenzo muhula wa pili zaidi kidogo ya asilimia 51 ya wapiga kura walikiunga mkono chama cha mpla chama cha junita wapinzani wa muda mrefu na adui wa zamani wa vita vya wenyewe kwa wenyewe kilichokuwa takriban asilimia44 ikiwa ni matokeo yake bora zaidi kwenye rekodi ya kulingana na tume hiyo ya uchaguzi zaidi kidogo ya hali ya mambo inavyokwenda watu wanatazamia kuona kwamba hali hiyo itaendelea kuwa na mvutano katika taifa hilo la angola taasisi ya nelson mandela imesema leo kwamba mandela alikuwa na uwezo wa kumwita malkia kwa jina lake la kwanza ikionyesha uhusiano wa kipekee waliokuwa nao ikiwa ni fursa adhimu inayokinzana na heshima za kifalme wakfu wa hayati shujaa huyo wa kupinga ubaguzi wa rangi au lisema ijumaa washirika hadithi za uhusiano wao mzuri malkia elizabeth wa pili mfalme aliyedumu kwa muda mrefu zaidi katika historia ya uingereza alifariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na sita katika makazi yake ya majira ya joto huko scotland siku ya alhamisi kwa kukirika kwake mwenyewe nelson mandela alikuwa mzungumzaji wa lugha ya kiingereza na miaka ya baada ya kuachiliwa kutoka gerezani alikuwa na uhusiano wa karibu na malkia wakfu wa nelson mandela uliandika katika taarifa kutuma salamu za rambirambi kwa familia ya kifalme pia walizungumza kwenye simu mara kwa mara wakitumia majina yao ya kwanza kama ishara ya kuheshimiana na upendo na maafisa wa evalde texas wanasema watu wawili walijeruhiwa alhamisi wakati milio ya wa risasi ilipolipuka katika tukio linalohusishwa huwa linahusiana na genge katika bustani ya kumbukumbu ya mji huo mwezi mei vald palikuwa na tukio la ufiatuliaji risasi mkubwa katika shule ya msingi ya rob na kusababisha vifo vya watoto kumintis na waalimu wawili polisi wa ovald walisema katika taarifa kwenye facebook kwamba vijana wawili wadogo walipelekwa katika hospitali za jiji la san antonio alhamisi kwa matibabu ya majeraha yao na hali zao hazijulikani zilivyo mpaka hivi sasa mwisho wa habari hizi za dunia kutoka washington mimi jina langu ni idi ligongo karibu katika meza ya wandishi wa habari na wahariri tunachambua masuala muhimu ambayo yametokea wiki hii nimemwalika pascal buhura kutoka kigali rwanda ni mhariri wa shirika la habari la taifa nimemwalika michael were muhusia ambaye ni mwandishi na mtangazaji wa milele fm na k24tv kutoka nairobi kenya kwenye meza hii leo tunajadili kifo cha malkia elizabeth tunajadili siasa za burundi siasa za angola na siasa za kenya karibu jina langu ni kennes bwire nyota imezima uingereza sauti ya dhahabu sauti ya ninga imezima sura ambayo wengi walitaka kuiona haipo tena itakuwa kwenye picha malikia elizabeth amefariki uingereza mkoloni wa nchi nyingi sana za afrika hasa afrika mashariki wanasemaje waandishi wa habari na wachambuzi Aa, kusema tunasema yale ambayo tumeyashuhudia maishani tumesoma kwenye historia na pia vile vile sauti ya wananchi inasema nini haswa kuhusiana na kuondokewa na malkia elizabeth wa pili ambaye unakumbuka kwamba anatawazwa kuwa malikia ama anapewa na kijiti kuwa malikia wakati hua mwaka elfu moja niekenda hamsini uh, um, na mbili mwezi wa pili tarehe sita alikuwa hapa nchini kenya katika hoteli ya tree tops kule maeneo ya nyeri na hapa nchini kenya ndipo alipoambiwa sasa mzee babako george ameaga na sasa wewe unachukua usukani manake kulingana utaratibu h ka wa kiufalme sasa ameondoka bila shaka inatugusa sisi kama wenyeji uh, waafrika mashariki tumekuwa chini ya utawala wa malkia na hata alikuwa rafiki wa karibu na hayati mzee jomo kenyatta amekuwa mhusika mkuu uh, katika harakati za kufanyikisha ukuaji wa mambo mengi katika nchi hii na hata mpaka leo jeshi la uingereza ina makao kule na nyuki katika kuendeleza kufanya mazoezi ya mara kwa mara kwa ajili ya kuimarisha ule uhusiano baina ya kenya na uingereza amekwepo kwa miaka na mikaka akishuhudia takriban uh, mawaziri wakuu uh, wapatao hamsini wa hivi punde uh, siku tatu kabla ya geni uh, B- L- na ukiangalia vizuri wamekwepo kin unakumbuka mwaka elfu moja mia kenda wakati wa vita baridi walikuwepo kipindi hiko unakumbuka eza michael gorbachev wa urusi unakumbuka wakina denito mussolin wa, wa italia tunaangalia wakina uh, paves musheraf wamekwwepo wakina agustino pinochet baada ya madikutato akiwepo katika ulimwengu huu akiwepo tu madarakani amekuwepa wakati ambapo dunia ilikuwa kwenye giza hatukuwa na makompyuta ama tarakilishi wakati huo hatujakuwa na wifi lakini leo hii amekwepo akishuhudia mabadiliko makubwa vita baridi vikikamilika mwaka elfu moja miakedtisin na moja matisini hivi kwa hiyo ana historia ndefu katika ulimwengu na hususan hapa nchini kenya ambapo tunategemea pakubwa sana A, muingiliano wa kidemokrasia muingiliano wa kisiasa mwingiliano wa kibiashara kwa ajili ya kurahisisha maisha yetu kama wanajumia uh, wanajumia uh, afrika mashariki na wanachama wa jumia madola kwa hiyo wengi wanasema amepumzika ameishi miaka mingi miaka tisini na sita sio shughuli ya kitoto tangu kuzaliwa mwaka elfu moja mia kenda ishirini na nne mpaka ishirini na sita ku mpaka leo unaweza kuona kwamba ni mtu ambaye ameishi kwa muda mrefu na bila shaka uh, atakumbukwa kwa mchango wake ingawaji pia vile vile wana maumau wanamlaumu ni kwa nini hakuwomba msamaha kwa madhila yaliyofanywa na jeshi la uingereza wakati wa ukoloni na hata baada ya ukoloni wengi wanauliza wana maumau ni vipi alinyamaza kimya mpaka leo manake mmoja wao waliuawa kwa maana dedan kimathi mwaka elfu moja mia kenda hamsini na saba na mpaka sasa hivi amelala pasi na kutoa neno hata kuzungumzia maweli matatu kutokana na madhila ambayo walipatikana hapa nchini kenya kwa hiyo ni mseto wa mawazo tu lakini ndo hivyo alifanya vya kwake kuna mazuri na yale mabaya ambao kuhakika yanashuhudia kwa pande zote mbili yee mwenyewe akiwa alikuwa anahusika moja kwa moja pascal wachambuzi waandishi wa habari wanaompenda malkia wanaoipenda uingereza na wasioipenda uingereza wanasemaje niseme tu kwamba ni wakati ambao amewasalo uh, wengi lakini pia ni swala ambalo naweza nikasema alilitarajiwa kwa sababu uh, katika ak um, malkia elizabeth wapili amekuwa katika hali afya wa- yake kuzoroka mara kwa mara kwa hiyo watu wengi walikuwa wakitegemea wa ningi maa juzi ilipotokea ameenda uh, kwenye yake la kai lake labamoro uh, watu wengi walianza kupata mashaka ilipotangazwa kwamba afya yake uh, haiko vizuri na licha ya kwamba familia ya kifalme na, na kwa w- w- w- na, na ujumla na kwa wakasema kwamba Uh, arti yake si mbaya i kuia mashaka lakini watu wakaanza kuwa na mashaka mashakana uh, tukaona kulichotokea baadae hata baada ya kusikia kwamba uh, wanafamilia w- w- wake wameanza kuelekea ukoko nyumbani kwake kwa hiyo kulikuwa na kittegemea lakini ni seme kama uliosema mwanzo uh, nyota sababu kwasababuani miaka miaka uh, tabihi katika mamlaka kwenye hatamu za uongozi akiwa uh, ni kiongozi waweza waheshma ni seme wa hivo uh, asabau <todia> mawaziri kumi na watano akipita mwake wakija kuripoti kwake na kabla ya kutangaza rasmi kuwa mawaziri wakuu anaweza kushuhudia wakatingumu za za za za za za changamoto za iduniak za dunia iza <gaywa>, hayo ameyapitia na uh, niseme kwamba kitu kikubwa ambacho atakumbukwa kwake kwa, hasa ikizungua kwa upande wa nchi nyingi za jumuia ya afrika mashariki kama ilivyo ilivo mataifa mengi kiafrika pia yaliyowahi kuwa chini ya ukolani wa mnguja. lakini hata rwanda ambayo haikwahi kuwa chini ya ukolni wa mwingereza ni mwanachama wa mwanachamajumuia ya omono tukumbuke tu kwamba ha, hata kuingia kwa rwanda katika jumuia ya koma lioote ama jumuia ya madola e, ilikuunbana na vizingiti kuna baadhi ya watu na mataifa ambayo hayakutaka kuikaribisha rwanda lakini ni seme tu kwamba mchango mkubwa wa malikia na kama kiongozi wa juu kabisa wa jumuia ya madola Uh, watu wengi sana hasa wanasiasa wa rwanda na watu ambao wanafuatilia maswala kwa wa watamkumbuka kama mtu ambaye alipenda uh, kujenga amani na kujenga jumuia ya kimataifa ambayo inashirikiana badala ya kujenga uhasama na kuweka matabaka kwa hiyo uh, ni wakati mgumu kwa watu wengi na wengi sasahivi wanaweza kujiuliza kwa mfano jumuia ya, ya, ya, ya madola itakuwaje chini ya uongozi wa, wa mwana mfalme chai licha kwa, ya kwamba katika miaka ya karubini tumekuwa tukishuhudia tumewatumisha katika matukio tofauti ya jumuia hiyo uh, lakini wengi wakasema halma yake ni tofauti sana na kwa hiyo ni swal la ku ama kungojia na kuona lakini tunaamini kwamba pia mfalme chazi wa Uh, ana uzoefu wa kutosha na pengine hata kuwa na bahati ya kuongoza jumuia uh, ya kwa miaka mike uh, wiki hii tumeshuhudia mabadiliko ya mtu mmoja ama wawili lakini ametikisa jumuia ya afrika mashariki katika serikali ya burundi ni kwamba rais wa burundi evarise ndaishimie alitangaza kumfuta kazi waziri mkuu ln gulai mebunyoni na kumtangaza waziri mwingine jenerali gavais na haya yote yanatokana na tetesi kwamba kulikuwepo na mipango ya kumpindua kumwondoa serikalini tunajua kwamba burundi imekuwa na mapigano ya hapa na pale mapinduzi ya hapa na pale marais wawili wameuaa wakiwa madarakani hili linaonyesha dalili zozote za kufukuta uongozi wandaishimie kwamba mizizi ya chama alichokipata pale uongozi uliokuwepo huenda una msuguano na uongozi wake ni dunia ya masilahi na mataifa yetu ya bara ya afrika unaangalia burundi unaangalia rwanda unaangalia uganda ni watu ambao muda wote wanaishi kwa wasiwasi mpaka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kutokana na mazoea mara kwa mara upenduaji wa serikali ama wanajeshi ama waasi kuhusika na jambo moja ajingine katika harakati za kuondoa serikali iliopo madarakani lakini cha ni kwamba amefanya hivyo kwa uwezo alionao kikatiba lakini unajua wengi wao ni masala ya kijeshi tu kwa hiyo katika harakati za kufanya hivyo ana sababu zake na labda pengine alipata ripoti ya kiintelijensia e kuhusiana na njama hizo kwa hiyo amefanya kile ambacho tunasema kwamba unachukua tahadhari kabla ya hatari ili kunyoosha mambo ni kila mmoja unajua lazima uhofie nafsi yako na katika kufanya hivyo ina maana kwamba labda pengine wanataka kunyoosha mambo polepole pole, kwa ajili ya kuondoa wale Uh, magugu ambao wanaonekana kwamba huenda akamtega na kupata kukumbatia uh, wale ambao wanaonekana kwamba ni watu wa karibu ndio siasa zetu za afrika mashariki ama afrika lakini pia usishangae kuona kwamba labda pengine kuna mkono uh, kutoka nje ya nchi labda kutoka mataifa jirani ama barani ulaya ukizungumzia nchi ya burundi burundi mwana wana ambayo uko ukwete kwa miaka myingi atumiwa kwa tioambayo a a ya ukanda mijaji wa kisasa tangu kieni za utangulizi wanandaheshimie anikimaanisha mtanguizi wake marehemu kuunziza lakini baada yake pia hata wakati wa wa wa wa wandaheshimie matatizo haya yameendelea kwa sababu wakimbizi waliokimbia tangu kipindi hicho wengi hawakurudi na leo hii baadhi yao wanadai kwamba hawaruhusii hata kurejea katika taifa lao baadhi wakisema kwamba kuna hata majeneari wajeshi wa zamani wanasiasa baadhi waliuliwa ni matukio ambayo bado naweza nikasema ni makovu ambayo hayajapona vizuri kwa kwa taifa la burundi na umekua kabla ya mabadiliko ambayo tutumayashuhudia ya kuondolewa ama kufuguzwa kazi kwa bunyoni uh, ni kwamba bunyoni yeye kabla yake uh, tuseme tu kwamba kwambandani ya chama cha kwenyewe kumekuwa na, na hali yaya kuto ya kuelewana kwa miaka mingi hata kabla ya hapo nafikiri na wengi wanakumbuka jenerali Uh, uh, uh, ambayo alijaribu nafkiri alikua kanali kama jeneralimliombare uh, ambaye alijaribu kupindua utawala wa mtangulizi wa daishiine ikimaanishaziza uh, lakini jaribio hilo lika- likaangushwa ama halikufanikiwa kwa hiyo ndani ya, ya, ya, ya, ya snddfdd kwenyewe naweza nikasema kuna makundi ambayo hayanewani kuna vuguvugu kuna fukuto ndani yao kwa kwahiyo nisemi tu kwamba siasa za burundi bado zinagubikwa na hali ya kueta kuamiliana na, na, na, na hali ya ya, ya, ya, ya, ya, ya zimui ambalo linawafuata kutokana na na na serikali iliyopo pia kushindwa kujenga hali ya umoja miongoni mwa wananchi na kujenga kwa hiyo ni ni kazi naweza kamfukuza ndio nyoni leo lakini nadhani bado heshimio mwenyewe uh, atapaswa kukaa na kujifikilia upya kwamba baada uh, ya hapa tuchukue mlengo gani kwa ajili ya kuriponya taifa ambalo ina makovu ya miongo kadhaa kwa kwahiyo ni, ni, ni, ni suala ambalo ninadhani anatakiwa kukaa uh, aangalie namna ya kujenga umoja taifa lenye umoja taifa lenye maridhiano miongoni mwa uh, makabila yote Uh, taifa ambalo linajenza maendeleo na, na kushirikiana na mataifa mengine kwa ushirikiano ambao manufaa pia kwa taifa kwa, kwa pande zote lakini leo no hii katika swali uh, lako limeugizia kwamba ni kipindi ambao pia majeshi ya burundi yako mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini wengi wanajiuliza pia sawa ni miongoni mwa nchi ambazo zilikima haraka sana kuenza huko majeshi yao lakini uh, uh, hata sala ukiangalia waasi waliopo ni sehemu ya wale wakimbizi ambao Habang. wanadai kusaijia ambao ni niaara piaunakumbuka uh, mwanzoni nilikuwa na tatizo la ambao wanaongoza na kwa hiyo ni so, changamoto ya kisiasa na katika utawala ambao sio madhubuti kutokana na uongozi uh, uliopo kushindwa kujenga umoja miongoni mwa warundi na kidhani kama kumfukuza bunyoni uh, litakuwa suluhisho la mwisho ama kupatikana kwa mwafaka katika matatizo yote ya burundi bali mwafaka utapatikana kwa uaikao ama kujenga umoja wa kitaifa were siasa za kenya demokrasia ya kenya imekomaa kiasi kwamba afrika na dunia inaiga kenya ama ni mbwembwe tu kenya ina taratibu zake na nadani wamejifunza kutokana na masaibu tuliyopata mwaka elfu mbili na saba baada ya uchaguzi huo ambao ulikumbwa na ghasia na ikasababisha wakenya kupigana wenye wenyewe kwa wenyewe kila upande ikijigamba wakati huo kwamba imepata ushindi na ilitokana na tume ya uchaguzi wakati huo ck tkumtangaza bwanamwai ikibaki kuwa Uh, mshindi wa uchaguzi huo lakini kwa upande wa raila wakati huo akiesemekana kwamba uh, kulikuwa na wizi wa kura kwa hiyo ilikuwa ni njia za mkato mkato baada ya muda kiasi cha haja mwaka elfumbili kumi na tatuuakaingia uh, ikawa sasa tuelekee mahakamani baada ya sheria kunyooshwa kiasi cha haja kutokana na katiba mwaka elfu mbili na kumi na tena vilevile mwaka elfu mbili kumi na saba pia vilevile wakaelekea mahakamani kupinga uchaguzi uh, matokeo ya uchaguzi wa urahis ambapo jaji uh, mstaafu jaji mkuu mstaafu kwa maana david maraga akabatilisha uh, ushindi huo kutokana na makosa aliyofanyika kwenye eh, taratibu za kufanikisha kupatikana kwa ushindi wa bwana uru kenyatta wakati huo kisha waliporudia upinzani wakati huo ukasusia na tena rais urumgee kenyata akaendelea kwa hiyo juzi pia tumefanya uchaguzi lakini sasa ukawa na malalamishi kiasi cha haja kwamba vifaa kadhaa ama kifaa fulani kinatumika kwenye eneo fulani lakini narusha matokeo kutoka maeneo tofauti inakuwaje na malalamishi yakawa ni mengi tu kwaupande wakenya uh, upande wa azimio la umoja akerahila odinga maanake waliachana tukwa tofauti ya takriban eh, kura y alfu mia mbili hivi na ikawa sasa ni mvutano wakasema sisi hatuta chochote kwa, kwa maana ku E, fanya maandamano letu uu, kwa nchi hii ni kwenda mahakamani kwa ajili ya kusikizwa na tunatoa ushahidi wetu kulingana na uh, taratibu za katiba ya nchi na upande wa pili pia vile wakasema hivyo na baada ya ma, mahakama kuu uh, kusikiliza mawakili wa upande zote e, na wakaamua kwamba hakuna kesi pale manake mambo yalifanywa sawasawa kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi yake bwana bwanawafula chebukati Uh, upande wa railo odinga upande wa uh, mwheshimiwa uh, masa karua wakasema okay sawa uh, tunaheshimu uh, uh, maamuzi ya mahakama lakini hatukubaliani nayo na ikaishia hapo sasa ni taratibu za kusubiri kuhapishwa kwa rais mteule bwana william ruto e, tarehe kumi na tatu kwa maana e, wiki ijayo e, akiwa ni rais wa tano sasa wa jamhuri ya kenya manake mweshimiwa uhuru kenyatta anaagwa rasmi na wanajeshi na ndivyo hali ilivyo kwa sasa katika kushindwa kwake raila odinga mara tano wengi wamezungumzia lakini kama mwandishi kenya unadhani kwamba kushindwa kwa, kwa raila odinga mara tano ndiyo kumekuza demokrasia ya kenya kwa sababu kila mara anaposhindwa anataka mabadiliko sehemu fulani na mabadiliko yanatekelezwa ndiyo maana kenya inafurahia demokrasia iliyokuzwa wanavosema kwa sasa ni kwa sababu ya kushindwa kwa raila mifumo hii imeimarika fanikisha mambo mengi bwana mweshimiwa raila odinga na sidhani yeyote yule ambaye hata amekwepo madarakani anaweza jigamba kwamba ametawala na kuleta mafanikio hapa na pale maanake ukiangalia kubadilisha katiba nchini kenya imechukua muda mrefu tangu mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili ambapo e, e, kipengele cha tisinabili e, e, tis, e, kipengele cha Uh, te eh, eh, ili baadilishwa na kuruhusu sasa uh, uwepo wa vyama vingi nchini na baada ya hapo imekuwa ni mvutano kiasi cha haja hapa tulipo kufikia vita vya wenyewe kwawenyewe mwaka elfumbili na saba imesababisha tuwe na katiba mpya naunaona kutokana na nguvu zake jitihada zake kusukuma serikali uh, iliyopo madarakani mara kwa mara na hata wengi walipomtoroka na kwenda upande mwingine alisimama kidete na kuleta katika mahakama ya wananchi ambapo walimsaidia kusukuma ajenda ya nchi natu unaweza kuona sasa tukawa angalau na vitu vingi unapozungumzia maendeleo katika uh, upande wa miundo mbinu barabara na kadhalika ni kutokana na jitihada zake kwa ushirikiano ya serikali iliyopo mamlakani ukiangalia pia vile vile uh, kupatikana kwa magatuzi mapya hizi unaozungumzia Uh, gatuzi arobain na saba ni kutokana jitihada zake mwenyewe akisema tuwepo na serikali ya majimbo kwa ajili ya angalau utawala kufikia wananchi na miradi ameendelewa wananchi wenyewe wajiamulie nini ya kufanya ni kutokana jitihada zake eh, kwa kushirikiana na wananchi eh, ambao ni eh, wapambanaji kama e eh. amefanya makuu uh, kwa kawaida tumeona mengi uh, yakifanyika maanake tume, tume za uchaguzi ambao zimekuepo na hata mahakama wakati mwingine imekuwa ikiminya uh, demokrasia na uhalali wa matokeo lakini wakati mwingine anasema hewala wachaishe eh, manake maisha lazima aendelee kwa hiyo amejaribu mara tano ah, tuseme kwamba hajafaulu amechangia ah, eh, katika ukuaji wa mambo mengi katika nchi hii eh, sasa sidani kama ataendelea na iwapo atakuwepo labda katika kushauri tu anake umri pia ndio umesonga atakuwepo pembeni ikumbuka ni mali ya serikali kwa hiyo hata kufa kwake ama mazishi yake ita- itakuwa ni mali ya serikali katika kufanikisha yote jambo la msingi ni kwamba anatuwacha wapi sisi wananchi wa kawaida na pia vile vile uongozi uliopo madarakani itafanya yepi katika harakati za kukuza demokrasia ambayo angalau tumeshuhudia tangu mwaka elfu mbili na mbili baada ya moi kuondoka na hususan kupatikana kwa katiba mpya mwaka elfu mbili na kumi kwa hiyo mchango wake umeonekana taratibu zake zimeonekana upambanaji wake katika harakati za kufanikisha mengi elimu afya kilimo na kadhalika umeshuhudiwa kwa hiyo amechangia pakubwa katika e, kenya kupiga htua e, k- kimaendeleo tumalizie angola alhamisi wiki hii mahakama ya juu imefutilia mbali rufaa ama ilan ambayo ilikuwa imewasilishwa na chama cha upinzani kutaka uchaguzi wa agosti ishirini na nne uliotoa ushindi kwa chama kinachotawala mpla ufutiliwe mbali na mahakama ikasema kwamba chama kitawala chake rais wa sasa joao lorenzo kilishinda na hivyo kumpa mhula wa pili eh, costa t ambaye ah, alipata asilimia 49 na ya kura ambazo uchaguzi ulikuwa na ushindani mkali kufutiliwa mbali sasa wapinzani wanasema wanaitisha maandamano baada ya mahakama kutupilia mbali siasa za angola utawala wa muda mrefu wa wampla utawala ambao umejaribu wa unit ambao hujafaulu siasa za angola zinaelekea wapi afrika uh, ni ni seme bado tu wanakumbwa na jinamizi la tangu, tangu harakati za ukombozi wa taifa uh, hilo la kusini maasifa ambalo litawaliwa na warenu wa, wa lakini Uh, changamoto kubwa mimi naweza nikasema tuitu kushuhudia nchini uh, uh, angola haitofautiani sana na matukio ambayo tulikuwa tuuatushuudia katika mataifa mengi yakiafrika hasa baada ya, ya, ya kuanzishwa kwa mifumo ya uh, sule kinachochaza kwamba ni demokrasia ya vyama vingi uh, ni viuzi tu nchini kenya tumeshuhudia tatizo kama hilo likiivuka na na kusababisha kuto kuelewana na, na watu kwenda mahakamani na hatimaye kwa mara nyingine wnodinga kushindwa iyake mahakamani ni uh, kwamba wanasiasa wa wafrika mara nyingi sana uh, wanaamini kwa- wnahawaamini kwamba wanaweza kushindwa katika sanduku la, la kura lakini swala lingine ama naweza na tangamoto nyingine katika uchaguzi uh, za barani afrika ni aa vyama ambavyo viko madarakani hasa katika nchi nyingi za ukanda wa kusini mw ni kwamba vilishavijenga katika hali ambayo wanaamini kwamba hakuna mtu mwingine kutoka nje anaweza kuja kuingia madarakani na kuongoza badala yao kwa hiyo wao wanaamini kwamba akitoka huyu ataingia mwana mapinduzi mengine hivyo hivyo ndani ya, ya mfumo ule ule lakini itakuwa vigumu sikuzote kuweza kuwashinda watu kama kama hao na kuwaondoa madarakani kwa hiyo madara. umita uh, ilikuwa vigumu sana na, na lakini niwapongeze mi, kwamba kwa namna moja ama nyingine wamedhihirisha kwamba raia wengi wa ngora pia wame- wanaweza wakawa wanahitaji wana, wana mabadiliko wa ila uh, pengine nadhani swala muhimu sana ni kwa kwa nikwa costa kukubali kuatiki ma, ma, ma, matokeo sawa ni vizuri kwenda mahakamani lakini kama saa mahakama imeamua basi wamji uaheshimiwe na mtazazi waoleloso wanaenda mhura wake wa mwisho wampe a nafasi yaongoze ongoze lakini isiwa nafasi pia ya kuweza kuleta mitafaruku ama mizozi wa kisiasa ambayo inaweza kuipindikiza taifa katika hali ya ya vita ama migogoro ambayo inaweza kulirudisha nyuma niwashukuru washukuru pascal buhura ukiwa hapo kigali rwanda na micel were muhusia ukiwa nairobi kenya msikilizaji na kushukuru kwa muda wako mimi naitwa kennes bwire uwe na usiku mtulivu