kumi na nusu Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, ni siku nyingine ya Ijumaa, wengine wanaita furahi dei. Tayari ndani ya nyumba nimekusha jaa tele, kama vile pishi la mchele. Msikilizaji langu jina ni Sandei Shomari, Naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi pamoja tutakuwa nawe katika takriban dakika 30 za VOA Express ambapo tunakujuza mambo mbalimbali motomoto yanayokulenga wewe kijana, hali kadhalika na jamii inayokuzunguka hapo ulipo. Tutaangalia suala la kongamano la kilimo linalomalizika leo huko Kigali nchini Rwanda. Vilevile vile tutakuwa tukiangalia kile kinachoendelea kule London, Uingereza za kifo cha Malki Elizabeth wa Pili. Viongozi mbalimbali duniani wakituma salamu zao za rambirambi. Hivi sasa huko Uingereza wanasubiri kwa mara ya kwanza, mfalme Charles wa Tatu anatarajia kuhutubia taifa kama kiongozi wa nchi kwa mara ya kwanza nchini humo. Ndani ya VOA Express siku ya Ijumaa huwa tuna kipengele kinaitwa jicho letu. Tunaangazia jicho linamlenga mtu mmoja baada ya mwingine. Leo tutakuwa naye Lucy Mwaisege kutoka kule Mbeya nchini Tanzania, ambapo anaangazia masuala ya mahusiano. Nini kinapelekea ongezeko kubwa la uvunjifu katika ndoa? Upendo kwenye ndoa ukitoweka au ukipungua kunasababisha ndoa kuweza kuvunjika. Uaminifu nam uaminifu mkamiti ndio kitu kikubwa kinachozungumzwa hapa hii. Mm -hmm. Imekuwa ni swala ambalo linazungumzwa sana, mambo yakitokea miaka ya karibuni, limekuwa swala tete katika siku za karibuni. Mm -hmm. Na tumeshuhudia tume kupitia mitandao ya kijamii hali kadhalika yeah. kwenye vyombo mbalimbali vya habari, um, wapenzi wengine mm -hmm. wanauana mm -hmm. kutokana na swala dogo tu uaminifu, jambo ambalo kwa kweli inasikitisha kina mi, tulifuatilia kwa kina zaidi, basi tukifika katika jicho letu, haya yote tutayazungumza kwa kina haswa. Tunaanzia wapi? Sande, moja kwa moja tunaelekea kule Uingereza. Mkamiti macho masikio na dunia nzima iko huko Uingereza, kule Buckingham Palace, ambapo wanaendelea na maombolezo ya kifo cha malkia Elizabeth wa pili, huku viongozi mbalimbali mbali barani mbali, mbali, mbali, mbali Afrika na maeneo mengine wakituma salamu zao za rambirambi hivi sasa. Basi e, tunaongana na Ee, Victoria Mcharo yeye yupo karibu kabisa na eneo la Windsor. Kwanza kabisa tunazungumza naye hapa. Victoria, tueleze kile ambacho kinaendelea leo katika eneo hilo, ukiwa wewe uko hapo Uingereza. leo ni siku ya huzuni sana, watu wanaenda tu, wanaruhusiwa kuenda kutoa wa maua na kuweka tu pembeni ya hiyo Windsor Castle, lakini ni sehemu kubwa ya ichi kijiji cha Windsor ni sehemu kubwa eh, ambayo ina husiano mkubwa sana na uh, malkia. Kwa hiyo hata watoto wenye shule wamepewa mda wa kuenda kutoa maua, makanisani yamefunguliwa, watu wanaweza kuenda kusain vitabu vya condolences na pia kuacha eh, maua. Kwa hiyo jumuia yote kusema kuwa li na huzuni kwa sababu ni sehemu ambayo alikuwa na, anatumia mda mrefu sana, hata alikuwa labda akienda kwenye kanisa zake ya private naweza kumwona barabarani Ee, alikuwa akienda kwenye sehemu zake za farasi, unaweza tukashangaa ukamwona kwa hiyo, ni watu wana uhusiano wa karibu wa hivi kwa jiji moja, kwa hiyo ni huzuni sana hapa Windsor. Victoria, sasa uh, pengine wewe na wakazi wengine wa Uingereza, e, nini matarajio yenu, eh, hapo mlipo kuhusiana na hotuba ya kwanza ya mfalme Charles anayoitarajia kuitoa uh, muda mfupi ujao? Watu wengi tunafikiria au tunategemea kwamba ataendeleza e, ambavyo Queen alivyokuwa kiongozi, ingawaje pia alikuwa ni kiongozi wa dini, lakini pamoja alikuwa pia ni head of state. E, kwa hiyo tunategemea kwamba hivyo vitu viwili havitaingilia, kwa sababu pia nchi ya Uingereza siku hizi ina madini mengi tu, sio Church of England, kuna dini nyingi sana, na yeye aliweza kuwa pamoja ni kiongozi wa nchi na pamoja kuwalau hayo e, dini nyingine pia kuendea, kwa hiyo tunategemea pia kwamba King Charles III na ataendelea na kuweza kuendeleza kama Head of State na pia ku, kuwa kiongozi wa dini na kuwa, kuruhusu pia dini nyingine na watu wengine kuendelea kuishi kwa upendo na kuamini e, dini zao. Asante sana Victoria, kwa maelezo hayo unayotupatia wakati huu moja kwa moja ukiwa hapo London, Uingereza. Tutaendelea kufuatia swala hili leo katika matangazo yetu ya, ya jioni pale kwenye live talk mkamiti msikilizaji, usikose kuungana nasi tukiangalia kwa kina kabisa maisha na uongozi wa malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza. Oh. Dundo Murwa hiyo ya CK anakwambia Emiliana. Ndivyo mambo yanavyoshika kasi ndani ya VOA Express. Kutoka hapa Washington DC tunaelekea huko Kigali, Rwanda, ambapo mkutano wa kuimarisha kilimo barani Afrika mwaka huu wa 2022 kifupi AC, AGRF, unafanyika huko Kigali ni kuhusu umuhimu wa waafrika kushirikiana ili kukabiliana na changamoto zinazopatikana kwenye mfumo mzima wa uzalishaji chakula barani Afrika. Wadau wanaohusika na masuala ya chakula na kilimo wamesema kwamba bara la Afrika litakabiliwa na ukosefu wa chakula cha kutosha ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini endapo serikali hazitatekeleza mikakati inayofaa. Na wakati huo basi, mmoja wa wa viongozi wa nafasi za juu wanaohudhuria mkutano huo ni makamu wa rais wa Tanzania, Dr Philip Mpango. Yeye ameyataka mataifa ya Afrika kushirikiana kukabiliana na changamoto zinazojitokeza katika bara hilo ili kuwa na usalama wa chakula, ambapo amesema ajenda ya usalama wa chakula inapaswa kuendelea kujadiliwa katika mikutano mingine ikiwemo ya kikanda na mkutano wa Umoja wa Afrika kwa sababu inagusa maisha ya kila siku ya mwanadamu. Bila shaka pia, Dkt Mpango amesisitiza kwamba mataifa ya Afrika yanapaswa kuungana katika utumiaji wa rasilimali zilizopo ikiwemo nishati na gesi. Anataja kuwa migogoro iliyopo katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika inapaswa kukomeshwa ili kuruhusu wakulima waweze kuzalisha mazao kwa utulivu na amani. Pia amesema serikali ya Tanzania inafanya jitihada kuinua sekta ya kilimo ikiwemo kuvutia wawekezaji katika sekta hiyo, na kwa sasa kuna viwanda viwili kwa ajili ya uzalishaji wa mbolea vinaendelea kujengwa, ili kuongezwa kwa bajeti ya sekta ya kilimo, kuanzisha skimu za umwagiliaji pamoja na ujenzi wa majengo ya kuhifadhia mazao hiyo ni habari njema kwa Watanzania. Haya basi, mkutano huo msikilizaji, ambao umewakutanisha pamoja zaidi ya wa wajumbe elfu mbili na mia tano wakiwemo maraisi katika mataifa ya Afrika, mawaziri wa kilimo, sekta za kibinafsi, washirika wa maendeleo, mashirika ya kiraia na wataalam wa kilimo. Mkutano huo unatarajiwa kumalizika leo Ijumaa Septemba 9 huko Kigali, ambapo ni kuhusu suala la kilimo wenyewe. Kifupi wanasema ni AGRF, ni kundi la washirika wa jukwaa wa la mapinduzi ya kijani Afrika. Bila shaka Mkamiti, hayo ni masuala mazito sana, kukija kwenye masuala ya kilimo. Kama wanavyosema Mkamiti, kilimo wanakuambia ndio uti wa mgongo wa bara la Afrika, hasa nchi nyingi zikitegemea kilimo. nani jambo muhimu katika maisha yetu ya kila siku, kwa no. sababu inabidi tule, mm -hmm. ili tupate nguvu, mm -hmm. akili ifanye kazi vyema, mm -hmm. tuweze kuendelea na shughuli zetu za hapa na pale, kujitafutia riziki. Kama vile tuko hapa kazini hivi sasa, ni kwamba asubuhi tumepata kifungua kinywa breakfast, ambacho kimetokana na nini? Mboga mboga, chakula, kilimo, na mengine yoyote hayo <laughs> <laughs> haya, tunasonga ha, mbele na VOA Express kutoka hapa Washington DC, tukielekea katika habari za dunia. Mfalme wa Uingereza Charles watatu anarejia London hii leo Ijumaa, kutoka Balmoral Castle huko Scotland, ambapo mama yake Malkia Elizabeth wa pili alifariki siku Alhamisi. Charles ambaye ana umri wa miaka 73, na, na atakuwa mfalme mwenye umri mkubwa zaidi kutoa kiti hicho cha enzi, amepangwa kutoa hotuba ya televisheni kwa taifa katika maombolezo ya leo, ikiwa hotuba yake ya kwanza kama mkuu wa nchi. Mfalme huyo pia amepangwa hii leo fanya mkutano wake wa kwanza na waziri mkuu Liz Truss kwenye jumba la Buckingham. Malkia Elizabeth alimteua Truss katika wadhifa wake mpya kama waziri mkuu siku ya Jumanne, ikiwa siku mbili tu kabla ya mtawala huyu aliyekaa muda mrefu zaidi Uingereza kufariki dunia. Mahakama ya kikatiba ya Angola ilifanya uamuzi wa mwisho siku ya Alhamisi kutupilia mbali malalamiko yaliyowasilishwa na mshindi wa pili katika uchaguzi wa Agosti 24 wakitaka kubatilisha matokeo yaliyokipa ushindi chama tawala cha MPLA baada ya uchaguzi wa nchi hiyo uliokuwa na ushindani mkali. Basi tume ya uchaguzi ilitangaza wiki iliyopita chama cha People's Movement for the Liberation of Angola MPLA kuwa mshindi na kuongeza muda wa takriban miongo mitano ya utawala wake usioingiliwa na kumpa rais Joao Lorenko muhula wa pili madarakani. Zaidi kidogo ya asilimia 51 ya wapiga kura waliunga mkono chama cha MPLA, ilisema chama cha Total Independence of Angola UNITA wapinzani wa muda mrefu na adui wa zamani wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, kilichokuwa takriban asilimia 44 ikiwa ni matokeo yake bora zaidi kwenye rekodi yao kulingana na tume hiyo. Taasisi ya Nelson Mandela imesema leo kwamba Mandela alikuwa na uwezo wa kumwita malkia kwa jina lake la kwanza, ikionyesha uhusiano wa kipekee waliokuwa nao, ikiwa ni fursa adimu inayokinzana na heshima za kifalme. Wakfu wa hayati huyo shujaa wa kupinga ubaguzi wa rangi walisema hii leo wakishirikisha hadithi za uhusiano wao mzuri. Malkia Elizabeth wa Pili, aliyehudumu katika uongozi wa muda mrefu zaidi katika historia ya Uingereza, alifariki akiwa na umri wa miaka 96 katika makazi yake ya majira ya joto ya Scotland siku ya Alhamisi. Kwa kukiri kwake mwenyewe, Nelson Mandela alikuwa mzungumzaji wa lugha ya Kiingereza, na katika miaka ya baada ya kuachiliwa kwake kutoka gerezani alikuza uhusiano wa karibu na malkia. Wakfu wa Nelson Mandela uliandika katika taarifa kutuma salamu za rambirambi kwa familia ya kifalme maafisa katika mji wa Uvalde katika jimbo la Texas nchini Marekani wanasema watu wawili walijeruhiwa alhamis wakati milio ya risasi ilipolipuka katika tukio linaloshukiwa kuwa linahusiana na genge katika bustani ya kumbukumbu kumbu ya mji huo. Mwezi Mei Uvalde palikuwa na tukio la ufyatuaji risasi mkubwa katika shule ya msingi ya arahabu na kusababisha vifo vya watoto 19 na waalimu wawili. Polisi wa Uvalde walisema katika taarifa kwenye Facebook kwamba vijana wawili wadogo walipelekwa katika hospitali za jiji la San Antonio Alhamis kwa matibabu ya majeraha yao, na hali zao hazijulikani zilivyo. Polisi walisema katika taarifa yao kwamba washukiwa wanne wako chini ya ulinzi na bado wana Asante sana msikilizaji, sehemu mwingine. Huyo ni binti Yemi Alade, mtaalam kwelikweli kule, kule kutoka Nigeria, wengi mnamfahamu. Vitu vyake sio vya kawaida. Kitu hicho begging visualizer mkamiti, kinatamba na views zaidi ya milioni mbili tangu ilipotoka kwenye mtandao wa YouTube pale Julai 25 mwaka huu, inakuonyesha mkamiti, jinsi gani Eh, huyu dada Yemi Alade alivyoweza kukonga nyoyo za mashabiki wake, binti wa Abia State kule nchini Nigeria na kama unavyosema ni mwimbaji vilevile, mm -hmm, mtunzi na mwandishi wa nyimbo haswa. Mm, si mambo ya mchezo hayo, ndio jambo ambalo wanamuziki chipukizi sasa wanajaribu kuyafanya mambo yote hayo mm -hmm, kwa wakati mmoja. Inatoa fursa sasa ya kuelekea kwenye kile kipengele chetu cha jicho letu ambacho kinakujia kila siku ya Ijumaa kutoka hapa Washington DC katika matangazo ya VOA Express. Ah, tunaangazia mahusiano, nini kinapelekea ongezeko kubwa la uvunjifu wa ndoa kwa idadi kubwa. Takwimu zinaonyesha kwa Dar es Salaam huko nchini Tanzania, Dar es Salaam pekee ndoa 300 huvunjika kwa mwezi. Hii ni taarifa ambayo Lucy Patrick Mwaisege akiwa Mbeya ametuandalia katika kipindi hiki cha jicho letu, basi tusikilize na kualika katika jicho letu. Karibu sana msikilizaji, mimi naitwa Lucy Patrick. Leo tunaangalia swala zima la mahusiano, ambapo hivi karibuni takwimu zinaonyesha kwamba kwa mkoa wa Dar es Salaam peke yake ndoa takribani mia tatu zinavunjika kila mwezi. Ni sababu zipi zinapelekea ongezeko kubwa la kiasi hiki la uvunjifu wa ndoa? Upendo kwenye ndoa ukitoweka au ukipungua kunasababisha ndoa kuweza kuvunjika. Uaminifu, unajua sasahivi Mitandao ni mingi, watu wanatumia simu, kila mtu anatumia kwa uelewa wake. Ni wanaume wachache, wanawake wachache sana waelewa, yani, unajua simu, simu ina mambo mengi sana. Kwa hiyo, na hiyo inaweza ikapelekea pia ndoa nyingi kwa zinavunjika. Mtu anaweza akatuma message, mtu anaweza akatumia simu kuharibia, ikatiza mtafaruko, yani hivyo, wengi wengine wanatumia matumizi mabaya kwa ajili ya simu. Kitu kingine, matunzo Mwanamke apendwa kutunzwa, apendwe, ahudumiwe, kila kitu apendeze. Kingine kilichopelekea ndoa nyingi kuweza kuvunjika, majukumu. Kama mwanamke hana kazi mbe peke yake ndo anafanya kazi mwanaume anaweza kalemewa na mzigo, aidha awe ana, ana kazi kubwa labda ambayo inamwingizia kipato kikubwa cha kuweza kuihendo familia yake nzima. Maana kama wanategemea upande wa mwanaume tu na mwanaume ana yeye pia, hiyo inaweza ikaleta mtafaruko kwenye ndoa ikavunjika, kila mtu akaendelea maisha yake. Maana wanaume wengi anaona, eh, mbona hapa nshia kabwa nimechoka, naona tu bora akimbie au atafute sababu ndoa zivunjike, endelee na maisha yake maisha yamekuwa bei ghali sana, kwanza pesa kuipata ni ngumu. Uh, sababu za ndoa kuvunjika nafikiri ni nyingi, lakini kwanza kuna umaskini, hali ngumu ya nyumbani nafanya eh, mfano leo tupo katika kipindi cha ambapo tunakumbwa bado na athari za gonjwa la COVID 19 unakuta eh, kama wewe ni mwanaume ulikuwa na uwezo wa kutatua tatizo hili na lile nyumbani Leo umekosa kazi, umefukuzwa kazi, mshahara umekatwa, huna mbele wala nyuma, unakuta e, ile heshima yako nyumbani potea. Nini kifanyike kuweza kunusuru sasa ndoa hizi ambazo wakati mwingine zinapelekea ongezeko uh, la watoto wa mitaani? Kwanza kujua madhaifu ya mwenzio, hilo ndio jambo la kwanza. Moja, kila mtu anapotoka kwenye familia hii na familia hii, mnavyokutana ni kila mtu anakuwa na tabia zake. Kwa hiyo mnakwenda taratibu, kati yenu mmoja anatakiwa ajishushe. Kwa hiyo tuchukuliane, yaani yani kubeba madhaifu ya mwenzio, hicho ni jambo kubwa sana, mkuto kutoa kutoa mambo nje, heshima, upendo. Mpaka hapa, msikilizaji, jicho linatia nanga, mi nakuwa sina la ziada. Ninaitwa Lucy Patrick, Way Express. Haya, ah, basi masuala mm -hmm. hayo umeyasikia. Ukosefu wa uaminifu katika mm. mahusiano yanachangia ya ndoa au mahusiano kuvunjika, na kwa jiji la Dar es Salaam pekee huko Tanzania mm. ndoa mia tatu vunjika kwa mwezi, sio mchezo, namba kubwa sana, namba kubwa ukilinganisha mia tatu kwa miezi mm. kumi na miwili mm -hmm. ukipiga, inakuaje hapo <laughs> <Aya>. sio mchezo <laughs> Wacha tucheke kwanza. Ni furahi ne, <laughs> <laughs> Hey, leo ni Jumaa, basi tusisikitike, tufurahi kwa sababu ni Jumaa eh. na kama unavyosema express bila muziki hujasukuma gurudumu lake mm -hmm. moja kwa moja, mkamiti kuna mwanamuziki gana anakuja hapa. Kwanza kibao kinaitwa kinaitwa naogopa kutoka mm -hmm. kwa Mario akishirikiana na Harmonize. mimi ndio naogopa kutaja hizi takwimu a bado inakosa nuru, yani najona sipo huru, napagawa siku zinavyozidi kwenda, najona kabisa takufuru, maana naishi kakunguru, kutakuzificha mbawa, riziki yangu papatu papatu, mara nilipe vikomba upatu, vipi ukija kutamani vya watu, mimi siutaniacha ukiachilia mbali ni pesa lazima kama mapambano haya. Msikilizaji mkamiti, anasema anaogopa, lakini haya pia anazungumza naye Mario, kijana mchachari huyu wa Tanzania akishirikiana naye Harmonize, nao wanakuambia wanaogopa. Ni Jumaa, msikilizaji, kipindi hichi kinakujia moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC, na kama kawaida ya Ijumaa mkamiti, tunaangalia masuala gani? burudani ikishirikisha masuala ya soka. Tunaye Libert Collins Adede tayari kabisa kutueleza shirikisho la soka nchini Kenya FKF ambalo limemwandikia barua rais wa shirikisho la soka duniani FIFA likiomba kuondolewa kwa marufuku iliyowekewa Kenya kushiriki shughuli za FIFA. Haya basi, tunamkaribisha Collins Adede aweze kutujuza hayo yote pamoja na masuala mengine yanayoendelea katika ulimwengu wa michezo. Shukran sana wenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani, tuanze na haya. Shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, limemwandikia barua rais wa shirikisho la soka duniani, FIFA, Gianni Infantino likiomba kuondolewa kwa marufuku iliyokuwa imewekewa Kenya kushiriki shughuli za FIFA. FKF kupitia rais wake aliyekuwa amesimamishwa kazi kwa madai ya ubadhirifu wa fedha na maadili, Nick Mwendwa, ameomba FIFA kurudisha uhusiano wake na Kenya baada ya mkurugenzi wa mashtaka nchini Kenya kuondosha madai yote ya uhalifu dhidi yake. Nick Mwendwa amesema kuwa yuko tayari kurejelea shughuli zake akishirikiana na utawala mpya unaoingiwa mamlakani, utawala wa rais William Ruto. Gabriel Mwamburi ni mwanahabari wa kituo cha habari cha Radio Citizen jijini Nairobi, na nimemuuliza Barua hii ina maana gani katika masuala ya soka nchini Kenya? Ni barua ambayo kwamba inaleta uhai na matumaini katika soka la Kenya, kwa sababu e, ukiangalia ni kwamba tangu FIFA waweze kuleta kile kibano ama ile marufuku ya kutojihusisha kwa soka la kimataifa kwa taifa hili la Kenya, talanta zimekuwa haziinuki, talanta zimekuwa kwamba haziendelei. Na si talanta za wachezaji peke yake, maanake mchezaji ni mdau wa moja kwa moja, lakini pia tunazungumza kuhusiana na makocha, tunazungumza kuhusiana na marefa na pia tunazungumza kuhusiana pia na uh, pia wanahabari. Vilikuwa ni vita vya baina ya watu binafsi ama niseme kwamba ni vita vya vya, vya kibinafsi ambavyo kwamba vilikuwa vina uh, vinaumiza muda huwa moja kwa moja, ambapo kwamba ni uh, ni mchezaji kwa. Kwanza kabisa ilikuwa ni caretaker uh, committee, alafu kwamba ikaweza kupata kuongezwa muda na ikabunia kamati ya mpito, ambapo kwamba ipo sasa hivi na ikaweza kuongezwa ule muda. Kamati ya mpito ilikuwa inakuja katika uongozi wa soka kwa minajili ya kuweza ku hakikisha y kwamba inaweka mipango ambayo kwamba inafaa sambamba na kanuni na matakwa ya FIFA ili Kenya iondolewe marufuku, lakini kamati haikuweza kutimiza hayo sasa. Hmm, ile kamati ilikuwa na mapendekezo kadhaa hayo, hmm, yatasalia kwenye maktaba ya wizara ya michezo ama ni vipi? Sasa ina maana ya kwamba ile mipango yote ambayo kwamba ilikuwa imewekwa na ile kamati basi itafutiliwa mbali na, uh, FIFA majukumu tuachane na basi ya soka tuingie katika ndondi ni kwamba mataifa mbalimbali mbali ya afrika yametuma mabondia wao kuelekea msumbiji kushiriki michuano ya mabingwa wa ndondi afrika kwa wanawake na wanaume mashindano hayo yanaanza rasmi hivi leo na yanatarajiwa kukamilika septemba 18 tanzania kenya na uganda ni mataifa afrika ya afrika mashariki ambayo yametuma mabondia kupambana katika mashindano hayo kenya imetuma mabondia wanane kati yao wa wanawake watatu kushiriki ngumi za uzani mbalimbali mbali. Uganda imetuma kikosi cha mabondia sita wa kiume na mmoja wa kike. Mataifa mengine kushiriki ngumi hizo ni pamoja na Cameroon, Nigeria, Algeria, Tunisia, Egypt ama ukipenda Misri, DR Congo na Senegal. Tumalize na burudani, ambapo vijana pwani ya Kenya wanapata fursa ya kuonyesha uwezo wao na talanta zao katika hafla ya kusaka mnengwaji mkali sana pwani ya Kenya kwa hisani ya Redbull. Vijana wanashindana kudans hivi leo na hapo kesho, katika shughuli inayoandaliwa katika bustani ya Mama Ngina, Mombasa. Watakaoshamiri watakutana na wakali wenzao wengine kutoka sehemu zingine za nchi jijini Nairobi. Kisha baadaye watakaofaulu katika mchuano wa Nairobi watawakilisha nchi katika mashindano ya bara Afrika kuandaliwa Afrika Kusini. Hayo ndio nimekuandalia kwenye meza ya michezo na burudani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Asante sana, mzee wa kazi Collins Liberty Adede. Uh, ukitupa vitu vizuri kabisa vya Ijumaa ya leo, basi msikilizaji, baada ya kumsikia Collins Liberty kutoka kule Kenya mkamiti mm -hmm. um, mambo ni mengi kule yanaendelea, anaendelea na unajua tena, ndio hivyo tena, Ijumaa furahi day weekend mm -hmm. watu wapate vitu wa enjoy, mambo ya michezo na burudani, mambo yanakuwa safi kabisa, ingewe nakwambia, yanakuwa sadaka mm -hmm. Tuangalie basi yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter, Twitter na kadhalika. Basi kwenye Twitter, huko ni kuhusiana Uh, anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta wa Kenya amelitaka jeshi kuunga mkono utawala wa rais mteule William Ruto. Rais Kenyatta amezungumza leo wakati wa hafla ya kuliaga jeshi iliyofanyika katika uwanja wa ulinzi Sports Complex ambapo jeshi la ulinzi la Kenya KDF lilimwaga amiri jeshi mkuu wao kwa miaka kumi iliyopita. Nikinukuu maneno ambayo Kenyatta ameyasema, uh, ni kwamba nawaomba mwendelee kuwa imara na muunge mkono utawala unaoingia madarakani kama ambavyo mmeunga mkono yangu na ya watangulizi wangu. Ni maneno ya rais uh, Uhuru Kenyatta wa Kenya. Hali kadhalika basi, kuna suala lile la Moses Wetangula ambaye amechaguliwa kuwa spika wa bunge la taifa la Kenya. Huyu anaitwa Kidodi, ameandika hongera sana Wetangula, tunasubiri kuangalia namna ambavyo utaendesha uspika wako kwa taifa la Kenya. Besadi yeye ameandika hizi ni siasa sasa. Tunakukaribisha uWetangula, nisiseme mengi, ni kuachie fursa na wewe Sande, uzungumze katika yale ya yanayotamba yana. Bila shaka mengine kama unaofahamu ni kuhusiana na msiba ulioko huko London, kila mmoja akimpa mkono, picha zinaonekana kwenye video na mitandao mbalimbali, mfalme mpya wa tatu Charles akisalimiana na Uh, wananchi kule Uingereza. Hali kadhalika mwili wa malkia Elizabeth utasafirishwa kutoka kanisa la Buckingham, wanasema kwa msafara ukiendeshwa polepole, wakiambatana kwa ya kijeshi na familia yake, na kurudi mjini London katika ukumbi Westminster kwa siku nne kabla ya mazishi yake, ili kuruhusu raia Uingereza kutazama na kuaga mwili wake. Hiyo ndio habari ambayo inatamba na kufuatiliwa kwelikweli, maandalizi ya kuaga mwili wa marehemu. Hapa Marekani, mtangazaji maarufu wa zamani wa CNN anaitwa Bernard Shaw. Bernard Shaw alifariki dunia siku ya Jumatano akiwa na umri wa miaka 82, familia yake alitangaza. Na yeye mkamiti alikuwa ndio kiongozi wa mtandao huo wa kwanza mwaka elfu tisa mia na themanini na alifanya kazi nao kwa miaka mm -hmm. ishirini. Wengi wanamfahamu wakiwa marekani weusi wa katika eh, cnn wakati huo mm -hmm. Ameongoza, ametangaza hasa wakati ule maarufu wa uh, pia eh, vita vya gulf eh, kule mashariki ya kati. mm -hmm. Eh, he, ni mtu ambaye alikuwa akizungumza mm -hmm. wanasema kwa ustadi na utulivu wa hali ya juu wakati wa yale matangazo na ni mchambuzi mzuri katika masuala hayo. bila shaka basi mtazamaji, msikilizaji, muda ndio unazidi kukatika hapa studio. Ni shukuru sana msimamizi wa matangazo haya ya Idi Ligongo, upande wa pili yuko Saida Hamduni ndani ya nyumba ya studio, nakamilisha matangazo haya na kuambia usikose kunganasi baadaye. langu jina ni sandei shomari, siko peke yangu, naitwa mkamiti kibayasi, tunawaaga na kuogopa