Won the hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ni VOA Express saa tatu na nusu asubuhi hapa mjini Washington DC ni saa kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, hali kadhalika saa tisa alasiri Afrika ya Kati. Inaitwa mkamiti kibayasi nam na moja kwa moja yuko pia nami ndani ya studio nikiwa like nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, siku nyingine ya Alhamisi ambayo mambo ni mengi kwelikweli, Septemba 8, 2022, tukiangalia siku hii ya kimataifa ya kusoma na kuandika, yapi mafanikio, zipi changamoto duniani? Tutamulika hilo kwenye Express hii leo. Hali kadhalika, kuna kipengele kile cha kama huna kazi, ambapo huwa kinawahusisha vijana mbalimbali wanaelezea aa, yale ambayo wanapitia au wakati ambapo wanatafuta kazi. Sasa leo utamsikia basi msichana ambaye amesomea fani ya wana sheria lakini pia anayoshughulika na masuala ya kubeki au kuoka, ha? Ni masuala ya kuoka keki na kadhalika. Hebu sikia basi hatua aliyofikia mpaka sasa. Nilianza na keki moja ya chocolate alafu nika realize, ah, kumbe ni rahisi hivi. Nilikuwa naangalia kwenye TV nikaona kitengeneza keki ya chocolate, nikaona zile ingredients wanatumia ni ingredients tapata tu dukani. Sasa nikaenda nikajaribu, mara ya kwanza ikatokezea vizuri Nama amejaribu mara ya kwanza, mambo yakawa mazuri. Hatimaye ikaendelea ikaendelea na kuendelea, na kuendelea na kuendelea na kuendelea na wateja wake wengi na ni wanafunzi. Basi unaona, eh? mm -hmm, lakini hayo yote tutayasikia yeah, muda mfupi ujao hivi. Hile sasa basi kaka. kama ulivyosema hapo awali ambapo mm -hmm. leo ni siku ya kimataifa ya kusoma na kuandika ni Septemba nane. Maadhimisho ya siku hii ya kimataifa ya kusoma na kuandika mwaka huu yanaadhimishwa duniani kote chini ya kauli mbiu isemayo kubadilisha nafasi za kujifunza kusoma na kuandika, na itakuwa fursa ya kufikiria upya basi umuhimu wa msingi wa nafasi ya kujifunza kusoma na kuandika ili kujenga ustahimilivu sande na no. Vilevile kuhakikisha elimu bora yenye usawa na jumuishi kwa wote, ni kulingana na shirika la UNESCO. Nam, na kuongeza hapo pia, mkamiti siku hii ilitangazwa na UNESCO tarehe 26 Oktoba 1966 katika kikao cha 14 cha mkutano mkuu wa UNESCO, na tangu mwaka 1967 maadhimisho ya siku hii ya kimataifa ya kusoma na kuandika, ILD, yamekuwa akifanyika kila mwaka duniani kote ili kuukumbusha umma umuhimu wa kusoma na kuandika kama swala la utu na haki za binadamu na kuendeleza ajenda ya kusoma na kuandika kuelekea jamii inayojua kusoma na kuandika na endelevu. Licha ya mafanikio ambayo yamepatikana, changamoto bado zipo, ambapo watu milioni 771 wasiojua kusoma na kuandika duniani kote, wengi wao wanatajwa kwamba ni wanawake ambao bado hawana ujuzi wa msingi wa kusoma na kuandika, wana na wanakabiliwa na ongezeko la hatari basi Sande, pia vilevile ifahamike kwamba uh, pia kubadilika kwa kasi kwa muktadha wa kimataifa pia kulichukua maana mpya katika miaka iliyopita na kukwamisha maendeleo ya juhudi za fasihi duniani, ambapo baada ya janga hilo uh, la COVID 19 na majanga hayo mengine ya nyuma, karibu wanafunzi milioni 24 hawawezi kurejea katika elimu rasmi, kati yao milioni 11 wanakadiriwa kuwa wasichana na wanawake vijana. Na ili kuhakikisha basi hakuna mtu anayeachwa nyuma, inahitajika kuimarisha na kubadilisha nafasi zilizopo za kujifunza kupitia njia jumuishi. Ambapo hivi sasa, Sande, wakati COVID-19 inaendelea, tumeshuhudia baadhi ya mashule na hata uh, makazini watu wanafanya kazi kutoka nyumbani wakitumia kompyuta Zoom mitandao wanasoma kupitia mitandao. Bila shaka na kuangalia hili basi, tumekutana tunaye hapa mchambuzi na mtaalamu wa swala ya elimu kule nchini Kenya Andiwo Obondo, na kwanza anaeleza yale ambayo anaona ni mafanikio katika swala so zima la kusoma na kuandika katika Afrika ya Mashariki. Eneo hili letu la Afrika Mashariki na Kati, tumepiga hatua nchi e, nyingi e, tumepiga hatua kwa sababu tunakuta kwamba wengi wa serikali sirika, zetu wamejaribu sana kufungua naweza kusema milango za shule na hata wakaandaa mambo mbalimbali ya kuhakikisha kwamba e, wananchi wamepata nafasi ya kusoma e, wakiwemo watoto e, wale wazima na hata walio, jie, uh, walio uh, na uelemavu we, we, mbalimbali lakini ndio uh, pia kumekuwa na changamoto hasa kwa upande wa wanawake uh, na wasichana si katika bara la Afrika tu bali dunia kwa jumla. Kwa mtazamo wako, kwa nini hali hii bado inaendelea? Amahio uh, nafikiri ni changamoto kabisa kwa wanawake, kwa sababu hatuja hatuja hatujaweka mikakati kabambe kama serikali, kama wanajamii na hata kama wanaharakati, hatujazingatia kabisa masuala na masomo ya wanawake, kwa sababu ingawaje nafasi tumefungua na kila mtu tunasema kuna nafasi ya kuingia shuleni, wanawake bado hukuwa hu, hu, na changamoto zaidi eh, sana sana ya wanaume, na hatujakuwa na mikakati kabambe tuseme ma, sana sana kupitia kwa eh, sera za umma ili kuhakikisha kwamba tu, tunaweza kusawazisha hii jambo kati ya wanawake na wanaume. Asante sana, Ndio Obondo uh, kutoka Nairobi, Kenya, ukituelezea katika siku ya kimataifa ya kusoma na kuandika. Naona ni wakati sasa wa kupata kaburudani kidogo. Jay Melody anakuambia nakupenda. Iwe giza baridi na upepo, iwe kuna mawingu na menyesho unafanya naitwa J Melody au jina lake kamili wingiwa nalomjua ni Sharifu Saidi Juma, kijana mm -hmm. machachari kabisa huyo, akitanzania ambaye Mkamiti, anaimba kama unavyomsikia sauti yake mm -hmm. na pia anaandika nyimbo, yani mtunzi wa nyimbo huyu kijana machachari kweli kweli, na ndivyo uh, wanamuziki wengi siku hizi mm -hmm. wanakuwa wanafanya vitu vyote hivyo kwa pamoja, sio kuimba shaka tu bali pia wanaandika mashairi mm -hmm. bila shaka kama alivyosema Mkamiti, kibao chake machachari kabisa hicho na kupenda basi. Baada ya hapo, tuelekee moja kwa moja eh, katika stori yetu nyingine. Mkamiti ambaye inatuambia nini hivi sasa? ni huko Tanzania, jamii imewataka waandishi wa habari kutambua wajibu wao pindi wanaporipoti taarifa zinazohusu udhalilishaji dhidi ya watoto na kusimamia taaluma wakati wa kuhabarisha matukio hayo, pamoja na wamiliki wa vyombo hivyo kuweza kuajiri waandishi waliopata mafunzo bora ya kazi ili kuleta uhalisia basi wakati wanapowasilisha mada hizo, kwa kuwa bado unyanyasaji ni tatizo kubwa katika baadhi ya maeneo mengi duniani. Sawa kabisa. Basi tunaye George Bwire, huyu ni mkurugenzi wa taasisi ya kiraia eh, Tanga Youth Association, Tayota, nchini Tanzania. Naye basi amezungumza na Amri Ramadhani kutaka kujua na kufahamu, anahisi vipi, kuna mapungufu yoyote kwa waandishi au watangazaji wanapokuwa na ripoti matukio haya ya ukatili dhidi ya watoto? Kwa mfano wengine unakuta wana wanaonesha au kuchapisha picha za watoto waliopitia ukatili, wengine hata kwenye mitandao ya jamii, na hichi ni kitu ambacho ni ukiukwaji mkubwa sana wa haki za maadili na sheria za watoto. Au unakuta mwingine labda mtoto ameshapitia ukatili, wamefika eneo la tukio, anataka kumhoji huyo mtoto aelezee jinsi ilivyokuwa, wakati labda mtoto kwanza ana ule mshtuko, alafu pili labda anapitia maumivu makali sana, labda kama amebakwa. Sasa unapotaka kum mshurutisha aweze kukupa taarifa ili wewe tu mradi tu uweze kuirusha, inakuwa kidogo unamfanyia tena ukatili yule mtoto. Unakuta wengine pia katika mtu anataja jina la huyo mtoto, yeye anataja umri wake, inakiuka ile dhana ya kuweza kulinda utambulisho wa mwathiriwa. Sasa Bwire, unafikiri nini hapo kifanyike ili kuweza kulinda hizo haki ambazo uh, unaziona waandishi katika vyombo vyao wanazikiuka? Kwanza nafikiri vyombo vya habari vikiona labda kama kitu kama hiki kimefanyika, labda labda hizo picha zimerushwa, au labda walikosea katika kutoa taarifa kuhusu mtoto, kitu cha kwanza nafikiri kuna umuhimu wa vyombo vya habari kuwa na urahisi wa kuweza kuomba radhi, kuomba radhi huyo mtoto na kuomba radhi jamii yote kwa ujumla, lakini pia kuhakikisha wanaajiri watu ambao wana hiyo taaluma, wamepitia mafunzo, elimu ya uandishi wa habari, ili kuweza kuwafikia watu, ikiwepo redio, televisheni, magazeti, kupaza sauti ili kutokomeza hili janga. Kwa hiyo jukumu hili, kwa waandishi wa habari, kwa vyombo vya habari haviwezi kukwepa, na wao ni wadau wa muhimu sana. Shukrani sana, George Bwire, mkurugenzi wa asasi ya kiraia Tanga Youth Association, TYOTA, ukizungumza nasi katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. na moja kwa moja sasa basi, tuelekee katika habari za dunia. Wafanyakazi wa ubalozi wa Iran katika mji mkuu wa Albania walifanya kazi siku kucha baada ya kupewa saa 24 za kuondoka nchini humo kutokana na shambulizi kubwa la kimtandao ambayo serikali ya Albania inalaumu Iran. Hiki ni kisa cha kwanza kinachojulikana kwa nchi hiyo kuvunja uhusiano wa kidiplomasia kutokana na shambulizi hilo. Harakati ndani ya ubalozi wa Iran mjini Tirana ziliendelea bila kukoma kuanzia Jumatano hadi Alhamisi atupu lilionekana likipelekwa katika eneo hilo na baadaye moto ulianza kuwaka ndani yake ikionekana kama ni kuchoma nyaraka. Kundi la wanamgambo la ADF limeua raia watano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, jeshi na maafisa wa nchi hiyo wamesema hii leo, katika ghasia za karibuni kabisa katika eneo hilo. Shambulizi limetokea Jumatano usiku katika eneo la Bulungo, la Kivu Kaskazini, amesema msemaji wa jeshi la DRC Kapten Anton Mwalushayi. Baada ya mapambano na jeshi, wanamgambo hao wenye msimamo mkali walikimbia, lakini baada ya kuwachinja raia watano waliokuwa wanawashikilia mateka, amesema. Kundi la ADF ambalo kundi la kigaidi la Islamic State imelitangaza kama mwakilishi wake wa Afrika ya Kati ni miongoni mwa makundi mabaya kati ya makundi 120 yenye silaha mashariki mwa DRC. India na Japan hii leo zimesema zitaimarisha ushirikiano wao wa kiulinzi ambapo New Deli imekaribisha uwekezaji wa viwanda vya Japan na mataifa yote mawili yanapanga mazoezi ya pamoja yakihusisha vikosi vyao. Waziri wa ulinzi wa India Rajnath Singh alifanya mazungumzo na Tokyo na mwenzake Yasukazu Hamada, na baadaye wote wawili watajiunga na mawaziri wao mambo ya nje katika mazungumzo zaidi ya siku mbili. Mawaziri hao wa wawili wamekubaliana wa kwamba kufanyika kwa mapema kwa ufunguzi wa mazoezi ya kijeshi kutafungwa njia kwa ushirikiano mkubwa zaidi na operesheni za pamoja za majeshi ya anga ya mataifa hayo mawili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken yupo nchini Ukraini katika ziara ambayo haikutangazwa ya kuonyesha uungaji mkono na Washington kwa Kiev miezi sita baada ya Rusia kuivamia Ukraine. Waziri Blinken leo ametangaza msaada wa dola bilioni 2.6 kwa Ukraine na mataifa mengine kumi na nane ya kikanda, mengi yao yaliyo katika uwezekano wa kukabiliwa na uchokozi wa Rusia. Dola bilioni 2.6 zinajumuisha dola milioni 675 kwa ajili ya silaha zaidi, risasi na vifaa vingine kutoka hifadhi ya wizara ya ulinzi ya Marekani. Kwa kuongeza, Waziri Blinken atatangaza kwamba wizara ya mambo ya nje inaliomba bunge kuidhinisha dola bilioni mbili kwa ajili ya uwekezaji wa muda mrefu ili kuboresha mfuko wa ufadhili wa jeshi ya mataifa ya nje ili kuongeza usalama wa Ukraine na majirani zake 18. I I need your grace. Uh, never my my my my love love no no get get case. Music give me sweet, sweet for you day. Haya uh. Haya mambo ya Wizkid Joro naona Sande mm. Kama unavyosema mwenyewe VOA Express bila ya muziki hujasukuma gurudumu anatamba <laughs> kwelikweli huyu kijana Mkamiti amekuwa hakika eh. kama unavyojua Wizkid ni kijana ambaye amebadilisha kwelikweli muziki, akiwa jina lake kamili Ayodeji Ibrahimu Balogun, nimehitaja vizuri nafikiri. Anatamba kwelikweli kwa Nigeria, akifanya vitu vyake kweli kweli, basi mkamiti anatupeleka moja kwa moja kwenye kipindi cha barazani haswa na leo hii. Basi katika barazani, kumbuka msikilizaji, tulikuuliza swali kupitia ukurasa wetu wa Facebook: nini cha kufanya kuwapa vijana elimu ya kutosha kuweza kujikimu kimaisha baadaye? Maoni yako mengi kweli kweli, lakini nikianza kusoma yale machache tu ambayo tumeandikiwa kabla ya kupata yale ambayo tutakuwa nao moja kwa moja kwa njia ya simu. Ninaye Sayenda Magesha yeye anakuwa safarini Lilongwe, Malawi. Anasema haina haja ya vijana kuwapa elimu, maana inajulikana maisha ya baadaye yatakuwaje. Kikubwa ni kujiongeza mwenyewe, kujikimu kwa maisha yajayo. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu kutoka kule Sudani Kusini, Sudani mkamiti, yuko mtu hapa anaitwa Kasimu, lakini mm -hmm. atajitambulisha zaidi. Karibu sauti ya Amerika VOA express, jitambulishe jina lako, tuambie ulipo na utupe maoni yako ya barazani. Mimi naitwa uh, Kasim Daudi, niko Sudani Kusini. Karibu sana Kasim Daudi, tupe maoni yako, nini cha kufanya, kwapa vijana elimu ya kutosha kuweza kujikimu kimaisha baadaye? Sasa vijana wengi wamesoma, mutu uh -huh, anapomaliza kusoma, mzazi anauza ng'ombe, anauza mbuzi, anauza shamba, ashalipia mtoto shule, anaenda shule, akishamaliza ile kozi amesomea, kwa mfano amesomea kama engineering kama nini, kazi anamaliza pale, akienda kuuliza hakuna, anakuja kuwa mwendesha wa boda boda. Sasa faida ya kusoma ni nini? Tafadhali mtu akae tu nyumbani, apeleke ajifundishe ile kazi. Hilo tatizo kubwa la ajira. Ni kweli kuna tatizo kubwa la ajira, lakini basi tuangalie namna ya kujikimu eh, watajikimu vipi eh? hiyo kitu ambacho ni ambacho wengi wamesoma lakini hawana kazi. mmhm mhm, waonaje mtu kama hakusoma na sasa tunawasaidiaje hawa kujikimu? Hilo ndio swala kubwa ambao tunauliza. Nakushukuru sana Kasim, uh, kutoka kule Juba, Sudani Kusini, ambayo kwa hakika kama alivyosema Mkamiti, wengi vijana wanamaliza elimu zao mm -hmm. lakini kazi ndio inakuwa haipatikani. Sasa wafanyaje kujikimu hapa, Kasim? na ndio maana hapa labda nimkumbushe Kasim, tuna kipindi tunaiye sema kama huna kazi leo tumeshuhudia mtu ambaye amesoma law, mm, kuwa lawyer, eh, mwanasheria, lakini ameamua kwenda kufanya nini? Kupika keki, kwa sababu sasa kama ajira hazipatikani, jitafutie ka kitu pale uweze kujiingizia na kujikimu kimaisha, haswana ndiyo maana hata huyu saienda magesha amesema kwamba inabidi kujiongeza, lakini mm -hmm. si saienda magesha peke yake. Kuna amon kiprono anasema kuwafanya wawe watu wa msingi kwenye jamii ili kuweza kutolea kujitolea kusaidia jamii na wao kujikimu pia kimaisha bila shaka Kalembe Emili wa Banzele akiwa Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema vijana wanatakiwa kuelimishwa kuhusu kujitegemea kwa kazi mbalimbali, sio kungoja tu mpaka tuajiriwe. Jamani, muda mwingine tutafute jinsi ya kujipanga kimaisha, anavyosema haswa. Basi ndio maoni yako, wewe msikilizaji, tunayathamini, tunayapenda na tunayesoma kama ulivyoandika, lakini hatuwachi kukuchezea muziki ndani ya VOA Express. Will Paul na Nandi wanakuambia njiwa oh, njiwa, <laughs> <laughs> <laughs> <bit> <laughs> msikilizaji sauti maridhawa kweli kweli, kama njiwa mwenyewe huyo. Basi akishirikiana na mtoto mjini Willy Paul kutoka kule nchini Kenya, wimbo huu mkamiti. Umesema nakukumbusha wimbo wa ewe njiwa, hata mi umenikumbusha wimbo ule wa taarabu mm -hmm. ambao ulitamba kweli kweli, unasema ulimbo unapatusha enzi hizo, nakwambia ilikuwa sio mchezo. Haya, msikilizaji, tunasonga mbele manake mambo ni mengi kweli kweli. Tuangalie kipengele cha kama huna kazi, na moja kwa moja tunaelekea Mombasa, Kenya, ambapo um, kipengele hiki kimeandaliwa na mwenzetu Amina Chombo akizungumza na huyu Kazo Jali. Ni dada mwanasheria chipukizi ambaye hajajiunga bado, uh, na mahakama, baada ya kumaliza masomo masomo yake, na hata kabla amalize masomo hayo, amekuwa akifanya kazi ya ku Oka, au kubeki eh, keki wakati akiwa shule na wateja wake wakuu walikuwa ni wanafunzi wenzake, na kwa sasa basi anauza anauza hizo keki kupitia mitandao ya kijamii. Na kwa upande wake anasema ni swala ambalo linamwingizia kipato na anapenda zaidi kushinda hata fani aliyoenda kusoma ya wanasheria. Tumsikilize. Nilianza na keki moja ya chocolate alafu nikarealize ah, kumbe ni rahisi hivi. Nilikuwa naangalia kwenye TV nikaona kitengeneza keki ya chocolate nikaona zile ingredients wanatumia ni ingredients tutapata tu dukani. Sasa nikaenda nikajaribu mara ya kwanza ikatokezea vizuri. Then nikaendelea tu hivyo polepole, nikawa sasa nabake ya familia yangu tu mtu akiwa na birthday, mtu akiwa na party yoyote, anataka keki mimi namtengeze. Sasa nilipoenda zangu kumaliza shule Kenya School of Law, hiyo ndio ilikuwa namna nilikuwa najitafutia tikiti nauli ya kwenda shule. Sasa nilikuwa naenda pale shule na advertise kuwa mimi na bake. Nikaanza sasa kubake vitu vidogo vidogo vile wanafunzi wanaweza afford kama cupcakes ama cookies ama brownies ndo nikaanza kupata sasa clients wengi. Sahii bado mimi na bake nyumbani na prefer kuwa home baker maanake nanipunguzia cost za mlango, hiyo tayari ni cost nyingine. Rent, license ni cost nyingine. Sasa kwa sasa na bake tu nyumbani. Uh, clients wangu ni wengi sana, hata naweza sema wengi wametoka nje ya Mombasa na Kwale. Clients wangu wengi ni wa Nairobi, Busia, huko hata Lodwar nimeshatuma vitu, huwa natuma kutumia G4S vile vitu maanake wanatuma sana sasa, inaitwa online orders. hazitengenezi keki nyingi za cream zile kubwa kubwa kama zile za kilo moja. ah, natengeneza hizo sasa cupcakes, brownies, hata chocolates natengeneza. niko na bidhaa ya products zenye zinatumia tu chocolates peke yake, pia wanatengeneza. vijana wakiwa katika vyuo vikuu kama ulivyosema, ulikuwa unafanya biashara na huku unasoma, una ushauri gani kwao? napenda vitu vizuri na napenda pesa, lakini kitu kikubwa napenda ni pesa zangu mimi mwenyewe. Nilipomaliza high school nilirudi ile primary school yangu nikawa tutor wa English ile nipate tu kitu kidogo. Yani, sijawahi zoea kukaa tu na mimi mwenyewe, sijazoeshwa kupewa, so hata mtu akinipa huwa na, najiuliza maswali mengi sana mwanzo. Ukienda campus kule, lazima utaona kuwa kuna wasichana wengine wako nao au ma sponsors, na utajiuliza maswali mengi lakini ukumbuke wewe mwenyewe baadaye hapo ukitokapo, utasikiaje? Utajihisije kama mtu na vile mmelelewa nyumbani, hautakuwa na raha. Hapa Nairobi, university ya Mombasa tulipata watoto wengi wa bara, na maisha yao yalikuja yakaharibikia ya huku huku Mombasa na anasa, anasa za Mombasa. So mwenyewe ukikumbuka ni nini watafuta kwenye maisha, yes, wataka kuwa successful, wataka hela, wataka nini, lakini wazitaka namna gani? Na utazienjoy namna gani? Haya, basi umeona mambo hayo mkamiti hasa. So, tumemsikia basi dada huyo, tuasilie kwamba jamani, e, mm -hmm. Sina kazi, nimesoma sana, lakini kazi sizioni, jamani jamani, kazo jali ametuelewesha nzuri mm -hmm. mm -hmm, sana kwa kweli mm -hmm. Dada ameutoa hapa. Naam na basi tuelekee katika yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter na kadhalika, na kikubwa zaidi ni kuhusiana na afya ya Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza, ambapo madaktari wake wameeleza wana wasiwasi na afya yake, na kwenye mitandao tayari basi jambo hili lime, lime tweet, kweli, kweli, wakisema kwamba tunakutakia afya njema, uh, Queen Elizabeth, Mungu wa upone kwa haraka. Nikianza kusoma hapa naona kuna mengi haswa, lakini hiyo ni moja ya stori ambazo zimekuwa zikitanda kwenye mitandao ya kijamii. Hali kadhalika vyombo mbalimbali vya habari pia vinazungumzia suala hili la kuzorota kwa afya ya Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza. Bila shaka mkamiti, hali kadhalika kwingineko mkamiti, katika maswala ya michezo kigusa tu ndeng unakuta ushindi, lakini jana mkamiti, yaliowakuta yalikuwa ni makubwa. Kocha mkuu wa timu hiyo Jurgen Klopp anasema hichi kilikuwa kipigo cha mwaka, Liverpool inabidi wajipange upya baada ya kutandikwa bao nne kwa moja na timu ya Napoli ya Italia. Mkamiti, ilikuwa ni mchezo mkali mm -hmm. Liverpool wameshambulia sana mm -hmm. wakashambuliwa, wakatandikwa magoli. Lakini wanasema kwamba unajua, kimoja wanasemaga kule Tanzania, chenga tawala lakini tuwafungwa <laughs> <laughs> wanacheza mpira wanapigiana pasi mm -hmm. wanashambulia lakini hawafungi goli wao ndio wanafungwa sasa wajamaa wakija wanawatandika oh, kwa wamepigwa goli nne jana mm -hmm. kiasi kwamba kocha mkuu wa timu hiyo sasa kwenye vyombo vya habari kocha anasema kwamba baada ya kujua mm -hmm. inabidi timu hiyo ijipange upya na si tu kwenye hili hili ni kombe la ulaya lakini pia kwenye ligi ya nyumbani pale uingereza timu hiyo imejikuta ikisuasua baada ya kushinda mechi mbili peke yake mm -hmm. kati ya saba za kwanza msimu huu, na kocha huyu anaamini kwamba makubwa yanahitajika kufanyika ili kubadili mambo, maana hali ni tete, huku washabiki wengi wakilalamika kwamba kosa kubwa ni kumwachia mchezaji wao mshambuliaji Sadio Mane kuondoka timu hiyo. Anasema bwana, kosa la kumwacha Sadio Mane ndo linaua timu. Lakini mm -hmm. basi ndo hivyo inabidi wajipange upya, mashabiki walivyo, wasiendelee kupata kilio. Naona muda nao pia unakimbia kweli kweli hasa. Bila shaka. Kwa hiyo tuangalie swali la leo ambayo tumeuliza swali letu ni je, uamuzi wa serikali ya Tanzania kuzuia utoaji vibali vya kuuza mahindi Kenya unaathiri vipi mataifa haya? mm -hmm. Namwona Edo Patrick Patrik Chirungu anasema kama sote ni Wanaafrika, sababu gani ya kuzuia kwa ajili ya chakula jamani, kuweka vizuizi. Christopher Diego Criswa anasema watakula mahindi yao na Wakenya watanunua kwingine Ukataa kuuza mavuno yako, unafikiri nani anaweza kukulaumu? Bila shaka. Njiru karibu naye, kwa upande wake anasema huku Kenya Nairobi, kutokana na uamuzi wa Tanzania itaathiri sana Kenya kwa sababu hasa tunategemea mahindi kutoka Tanzania mm -hmm. kwa sababu hali ilivyo itaathiri sana pakubwa biashara za hapa Kenya. Haya, sante. Naona basi maoni yako mengi kabisa. Nelson Chiriku yeye anasema bora si msaada na biashara hamna wasiwasi, bali ndiyo itafanya serikali mpya ya Kenya ijikaze kukuza chakula cha kutosha nchini bila utegemezi wa taifa jirani. Amani Majura anasema yeye kwa upande wake anaona ni vyema sana, kwa maana nchi bado wananchi wana haha njaa na nchi yao bado haina kilimo cha kisasa. Msikilizaji, tunakamilisha VOA Express kwa wakati huu na kitu hicho njiwa. Tunakuacha nacho msikilizaji, kutoka hapa studio, upande wa pili saida hamduni msamizi, anaitwa Patrick Dwimana upande wa pili saida vijini langu ni sande, nikiwa na mwenzangu naita mkamiti Kibayasi. Asante sana, kwa heri na kitu hicho njiwa. Salamu zangu Bisina hali naona mawingu nyota, nyota mwezi kizunguzungu hali si shwari, aki ya Mungu nimeshazama kwenye benzi.